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DIBAJI 

 

Umoja, utulivu na mshikamano ambavyo Watanzania tunajivunia vimetokana na utamaduni 

tuliojijengea. Nguzo za utamaduni huu ni pamoja na mila na desturi zetu, lugha ya Kiswahili, 

sanaa na michezo, utunzaji wa mazingira, vielelezo vya utamaduni na historia yetu. Hata 

hivyo, bado utamaduni ulikuwa hauzingatiwi kikamilifu katika mipango yetu ya maendeleo. 

Nafurahi kwamba Sera hii inatoa upeo na kuanzisha mfumo ambao utaliwezesha Taifa letu 

kuenzi na kuimarisha utambulisho wake na kujenga utamaduni huru na siyo utamadum 

huria. Ufanisi katika utekelezaji wa sera hii utategemea sana ushirikiano kati ya Serikali, 

sekta binafsi, mashirika, makampuni na wananchi kwa jumla. Sera hii inazingatia maoni na 

mapendekezo kutoka Wizara mbalimbali, mashirika ya umma na ya watu binafsi, viongozi 

wa dini na wataalam wa fani mbalimbali za utamaduni. 

Ni matarajio yangu kwamba wananchi watapata fursa ya kuisoma na kuielewa sera hii ili 

waweze kushiriki kikamilifu katika uimarishaji wa utambulisho wa Watanzania. 

                       

 

Alhaji Profesa Juma A. Kapuya 

WAZIRI WA ELIMU NA UTAMADUNI 

1997 
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SURA YA KWANZA 

 

1. UTANGULIZI 

1.1 Dhana ya Utamaduni 

Utamaduni ni jumla ya mambo yote yanayobuniwa na jamii ili kukidhi utashi na maendeleo 

yake. Kwa maneno mengine, utamaduni ni mwenendo wa maisha ya jamii, mtazamo wao wa 

mambo, na taratibu zao za kuendesha maisha zinazowatofautisha wao na jamii nyingine. 

Utamaduni ndicho kitambulisho kikuu cha taifa na ni kielelezo cha utashi na uhai wa watu 

wake. Kwa hiyo, umoja, utulivu na mshikamano ambavyo Watanzania tunajivunia 

vinatokana na utamaduni tuliojijengea. Nguzo za utamaduni huu ni pamoja na mila na desturi, 

lugha, sanaa, michezo na historia yetu. 

 

1.2 Mila na Desturi 

Mila na desturi ni nguzo muhimu sana katika utamaduni wa jamii yoyote ile. Mila 

huhalalisha matendo na taratibu za jamii. Mtu akiwauliza watu kwa nini wanafanya jambo 

fulani, atajibiwa kuwa “ni mila yetu”, wakiwa na maana kuwa ni halali kufànya hivyo. Kwa 

hiyo, mila ni sawa na sheria zisizoandikwa. Desturi huelezea namna jamii inavyoendesha 

mambo yake. Yaani, namna ambavyo kwa kawaida watu katika jamii hufanya mambo yao.  

 

Mila na desturi hujengwa, hukomaa, hurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine na pia 

huweza kufifia na kupotea. Desturi huanza kama tabia ya mtu au kundi la watu. Tabia hii 

ikienea kwa jamii nzima hugeuka kuwa desturi. Desturi zikiota mizizi zikawa ndizo namna 

halali ya kufanya mambo hugeuka kuwa mila. Kwa hiyo, mila na desturi siyo mambo ya 

kizamani na wala siyo mambo ambayo nchi yetu inapaswa kuondokana nayo. Wakati wote 

mila na desturi mpya hujitokeza na nyingine hupotea. Ni mila zipi au desturi zipi zinapotea 

au kujitokeza na kuendelea hutegemea mtazamo na msukumo wa jamii. Jamii hukemea tabia 

mbaya ili zisisambae na kugeuka kuwa desturi. Aidha jamii huzisifia na kuzilinda mila na 

desturi nzuri. 
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Kadri muda unavyopita na mazingira ya kijamii kugeuka baadhi ya mila na desturi hupitwa 

na wakati. Linakuwa ni jukumu la jamii kuachana na mila na desturi hizo na kubuni mila na 

desturi mpya zinazokidhi mahitaji yake. Baadhi ya mila na desturi nzuri, katika Taifa letu 

ambazo zinastahi!i kuendelezwa ni: 

(a) Kuenzi Utambulisho wa Taifa, 

(b) Kuwa na tahadhari dhidi ya majanga, 

(c) Kujenga usawa wa kujinsia. 

 

Baadhi ya mila na desturi mbaya ambazo hazina budi kupigwa vita na kutokomezwa kabisa 

ni: 

(a) Kutokuwepo kwa tabia ya utunzaji wa mali na rasilimali za Taifa, 

(b) Uchafuzi wa mazingira, 

(c) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, 

(d) Kutokuthamini kazi, 

(e) Udhalilishaji na unyanyasaji wa wanawake na watoto. 

 

Hatua zozote zinazosaidia kutambua na kuimarisha mila na desturi nzuri na kupiga vita mila 

na desturi mbaya ni muhimu katika kutimiza malengo na kuinua dhima ya utamaduni. 

 

1.3 Utamaduni Kabla ya Kupata Uhuru Mwaka 1961 

Kabla ya ujio wa wakoloni katikati ya karne ya kumi na tisa, jamii za Tanzania ya sasa 

zilikuwa na tamaduni zake zilizotofautiana kutokana na tofauti za mifumo ya kiuchumi, 

kijamii na mazingira. Pia, jamii hizi zilikuwa na lugha zilizobeba dhana za mitazamo na 

taratibu za kuendesha maisha. Aidha, jamii hizi zilijitosheleza, kujiamini na zilikuwa na 

taratibu zake za kujilinda dhidi va maadui na namna ya kujitibu na kujikinga dhidi ya 

maradhi mbalimbali. Kila mwananchi alitekeleza majukumu ya kazi kwa kujituma. Pia, jamii 

zilijenga taratibu za ushirikiano na mawasiliano ndani ya jamii zenyewe na baina ya jamii 

moja na jamii nyingine. 
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Ukoloni uliingiza mifumo tofauti ya kiuchumi na kijamii na tamaduni zilizokuwepo zikaanza 

kubadilika. Mitazamo na taratibu za kidini, mavazi, lugha na kadhalika viligeuzwa kwa njia 

ya kwenda sambamba na tamaduni za kigeni. Isitoshe, wakoloni walijaribu sana kuwafanya 

wananchi waamini kwamba hawakuwa na utamaduni au kwamba utamaduni wao haukufaa, 

na kuwa walitakiwa wauonee haya. Badala yake walilazimishwa kuchukua utamaduni wa 

wageni waliotawala na kumiliki uchumi. Hata hivyo, wakoloni hao hawakufaulu kufuta 

kabisa tamaduni za asili kama walivyodhamiria. 

 

1.4 Sekta ya Utamaduni Katika Mfumo wa Serikali 

Tulipopata Uhuru mwaka 1961, Serikali ilianza jitihada za kujenga Taifa ambamo watu wake 

wangejumuishwa kuwa kitu kimoja. Kwa kutambua umuhimu wa utamaduni katika jitihada 

hizi, Serikali, kwa mara ya kwanza, iliunda Wizara ya Utamaduni wa Taifa na Vijana 

kusimamia masuala ya utamaduni mwaka 1962. Baada ya hapo utamaduni uliendelea 

kushughulikiwa chini ya Wizara mbalimbali kama ifuatavyo: 

 1962 - Wizara ya Utamaduni wa Taifa Vijana. 

 1964 - Ofisi ya Rais. 

 1967 - Wizara ya Tawala za Mikoa na Maendeleo Vijijini. 

 1968 - Wizara ya Elimu ya Taifa; 

 1974 - Wizara ya Utamaduni wa Taifa naVijana; 

 1980 - Wizara ya Habari na Utamaduni; 

 1984 - Ofisi ya Waziri Mkuu; 

 1985 - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Utamaduni, Vijana na Michezo. 

 1988 - Wizara ya Kazi, Utamaduni na Ustawi wa Jamii. 

 1990 - Wizara ya Elimu na Utamaduni. 

 

Katika kipindi chote hiki, jitihada kubwa za kuendeleza utamaduni wetu zimefanyika, kama 

vile: 

(a) Kuwasaidia wasanii kuunda vikundi au vyama vyao; 
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(b) Kuzipa msukumo sanaa; 

(c) Kutukuza na kuhimiza matumizi ya lugha yetu ya Taifa, Kiswahili; 

(d) Kutumia sanaa kukemea mila na desturi zisizokubalika na kuenzi mila na desturi 

nzuri;  

(e) Kuuhimiza umma kutambua umuhimu wa kuhifadhi kumbukumbu na historia ya 

nchi yetu; 

(f) Kuyapatia msukumo maendeleo ya nchi yetu kimichezo. 

 

Lakini, pamoja na mafanikio makubwa yaliyotokana na jitihada hizi za Serikali, bado 

zilikuwepo kasoro kubwa mbili ambazo ni kutokuwepo kwa Sera ya Utamaduni na 

kuhamishwa mara kwa mara kwa Sekta ya Utamaduni kutoka Wizara moja hadi nyingine 

kama ilivyoelezewa hapo juu. Jitihada zote za kuendeleza utamaduni zilikuwa hazifanikiwi 

ipasavyo kutokana na ukosefu wa dira na kutokuwepo kwa uhakika wa Sekta yenyewe 

kuwepo katika Wizara moja kwa muda mrefu. 

 

1.5 Haja ya kuwa na Sera 

Ukosefu wa Sera ya Utamaduni husababisha jamii kutojiamini na kukosa mwelekeo. 

Utambulisho wa Taifa ni lazima uwe ndiyo kiini na dira ya maendeleo. Serikali imeona haja 

ya kuwa na Sera ya Utamaduni ambayo itatoa mwelekeo wa maendeleo ya Utamaduni na 

kuweka wazi majukumu ya Serikali, wananchi na vyombo mbalimbali vya umma na watu 

binafsi. Sera hii italiwezesha Taifa kutumia kikamilifu fani zote za utamaduni katika kujenga 

na kutathmini maendeleo na maisha ya Mtanzania. Lengo la Sera hii ni kuelezea dhima na 

malengo ya utamaduni; kuainisha jinsi shughuli za utamaduni zitakavyoendeshwa na 

kusimamiwa, kuelezea nafasi ya lugha za kijamii, lugha ya Taifa, ambayo ni Kiswahili, na 

lugha za kigeni katika Taifa; kusisitiza umuhimu wa kuhifadhi na kuendeleza urithi wetu wa 

utamaduni, ikiwa ni pamoja na burudani, michezo, malezi, elimu na mafunzo, kufafanua jinsi 

umma utakavyoshirikishwa katika shughuli za utamaduni; na kuweka taratibu mpya za 

kugharamia uendeshaji wa shughuli za utamaduni. 
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SURA YA PILl 

 

2. DHIMA NA MALENGO YA UTAMADUNI 

Ingawa Sekta ya Utamaduni imekuwa katika Mfumo wa Serikali tangu mwaka 1962, nafasi 

yake katika maendeleo ya Taifa bado haijatambuliwa kikamilifu. Mipango ya maendeleo 

imekuwa ikibuniwa na kutekelezwa bila kujali utamaduni wa wananchi. Kwa mfano, 

matumizi ya uzoefu, stadi na elimu ya jadi havitiliwi maanani. Utamaduni haupewi dhima 

katika maamuzi na mipango ya maendeleo kwa sababu inaaminika kuwa maendeleo ni 

kuondokana na mambo ya kiasili pasipo kuchunguza misingi ya mambo hayo na faida zake. 

Yote haya yametokana na kutokueleweka kwa dhana ya utamaduni. 

 

2.1 Dhima ya Utamaduni 

2.1.1 Utamaduni na Maendeleo 

Utambulisho madhubuti wa utamaduni ni muhimu katika kujenga na kuendeleza moyo wa 

kujiamini katika maendeleo ya jamii yoyote ile. Utambulisho huu umo katika vielelezo vya 

utamaduni ambavyo vina mguso wa kipekee ambao unakamilika pale unaposababisha 

kuwepo kwa hisia na taasisi za udhihirisho wa jamii hiyo. Uthibiti huo unasimikwa katika 

hisia na taasisi za jamii zinazohusika.. Maendeleo halisi hayawezi kupatikana bila kuzingatia 

hisia na taasisi za aina hii. Kupuuzwa kwa ukweli huu katika mipango ya maendeleo 

husababisha kutofanikiwa kwa mipango hiyo. 

 

2.1.2 Utamaduni na Teknolojia 

Utamaduni ni matokeo ya uhusiano baina ya binadamu na mazingira yake. Mbinu mojawapo 

ambayo binadamu anatumia katika mahusiano haya ni teknolojia yaani ubunifu wa vifaa an 

zana, stadi, mbinu na taratibu za kufikiri na kutenda iii kudumisha uhai na kuboresha hail ya 

maisha ya binadamu na mazingira yake. Hivi sasa Tanzania inatumia teknolojia za ama mbili 

teknolojia ya na teknolojia ya kisasa. Teknolojia hizi mbili zmatümika sambamba, 

zinaingiliana na ingefaa zote ziendelezwe. 
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2.1.3 Utambulisho wa Taifa 

Nchi yoyote ile huru lazima ijivunie utamaduni wake na iwe na itikadi na vitu vya 

kuitambulisha kama vile lugha, bendera ya taifa, wimbo wa taifa, vazi la taifa na kadhalika. 

Vitambulisho vya ama hii ndivyo vinavyo liwezesha taifa kujenga umoja na mshikamano. 

Baadhi ya tabia na vitu ambavyo Watanzania wanajivunia kuwa ni kielelezo cha uhuru na 

utaifa wao ni: 

 Bendera ya Taifa; 

 Nembo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano; 

 Wimbo wa Taifa; 

 Kuthamini na kuheshimu kazi; Kujitegemea, 

 Umoja, amani na utulivu; 

 Kuheshimu na kuthamini utu na uhuru wa mtu; 

 Lugha ya Kiswahili; 

 Mbio za Mwenge; 

 Maumbile asilia kama vile, Mlima Kilimanjaro, 

 Kreta ya Ngorongoro na Mbuga za Serengeti; 

 Twiga. 

 

2.1.4 Utamaduni na Elimu  

Elimu ni ujuzi na uzoefu ambao jamii, kupitia utamaduni wao, wamejipatia na wanaurithisha 

kwa jarnii na vizazi vijavyo kwa lengo Ia kukidhi mahitaji ya jamii hiyo.Hivyo, elimu 

haipaswi kutenganishwa na utamaduni. Kwa mantiki hii, elimu inatakiwa iimarishe 

utambulisho wa taifa kwa kurithisha na kuneemesha mila, desturi nzuri na maadili. 

 

2.2 Malengo ya Utamaduni 

 Malengo ya Utamaduni ni: 
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2.2.1 Kujenga na Kudumisha Utambulisho wa Jamii kwa: 

(a) Kuitambulisha jamii;  

(b) Kurithisha na kuendeleza, historia, mila na desturi; 

(c) Kuwa na lugha karna chombo cha mawasiliano na kurithisha utamaduni, 

(d) Kujenga utu, rnoyo wa kujiarnini na kuheshimu utu na watu wengine;  

(e) Kujenga tabia ya kutarnbua na kuheshimu haki binafsi na za watu wengine. 

 

2.2.2 Kujenga na Kuhimiza Maendeleo ya Jamii kwa: 

(a) Kutarnbua na kulinda rasilimali. mazmgira na urithi wa utarnaduni; 

(b) Kuhakikisha na kuhirniza usawa katika rnatumizi bora na mgawanyo wa haki wa 

rasilimali na miliki; 

(c) Kuenzi na kutunza tabia njema na kukemea vitendo viovu kama vile rnatumizi ya 

madawa ya kulevya, ubakaji, ulevi. Uvivu, uzembe, uzururaji na umalaya; 

(d) Kutarnbua na kuthamini kazi halali kuwa ni rnsingi wa maisha na rnaendeleo ya 

binadamu; 

(e) Kuiandaa jarnii kutambua kwamba elimu, mafunzo na ubunifu ni muhimu katika 

kuzalisha mali na kuendesha mambo, ili kuongeza tija na kuleta ufanisi; 

(f) Kutharnini na kutumia ujuzi, taaluma na teknolojia ya jadi katika kuimarisha afya, 

matumizi bora ya mazingira, rasilimali na kuendeleza jamii; 

(g) Kuinua hali ya maisha ya jamii. 

 

 

2.2.3 Kurithisha na Kuendeleza Maadili, Mila na 

         Desturi Nzuri kwa: 

(a) Kuhimiza utunzaji wa mali na rasilimali za taifa; 

(b) Kupiga vita ubaguzi na udhalilishaji wa kijinsia; 

(c) Kuhimiza tabia ya kuheshimu utu, watu na sheria; 

(d) Kujenga tabia ya usafi, uhifadhi na matumizi bora ya rasilimali na mazingira; 

(e) Kujenga tabia ya kutambua, kuenzi na kuheshimu vitambulisho vya taifa; 

(f) Kujenga tabia ya kujiandaa na kuchukua tahadhari dhidi ya majanga; 

(g) Kujenga taifa lenye nidhamu. 
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2.2.4 Kukuza na Kuendeleza Uhusiano kwa: 

(a) Kujenga tabia ya ushirikiano, mshikamano, udugu, uzalendo, upendo na moyo 

wa kuvumiliana; 

(b) Kulitambulisha na kulitangaza taifa nje ya mipaka yake na kuimarisha 

uhusiano wa kimataifa. 

 

2.2.5 Ushirikishwaji Umma kwa: 

(a) Kuweka taratibu za kuiburudisha na kuineemesha jamii kiakili na kimwili; 

(b) Kuweka taratibu bora za utawala na uongozi katika jamii, taratibu ambazo zinajenga 

mshikamano bila kujali tofauti za imani, dini, jinsia, umri wala rangi; 

(c) Kuushirikisha umma katika masuala yote yanayohusu uhai wa jarnii na utarnaduni 

wao. 

 

Malengo haya ya utamaduni, kwa parnoja, yanaonyesha kuwa dhima ya utamaduni ni kubwa 

sana. Ndiyo maana Umoja wa Mataifa umekuwa ukihimiza nchi zote wanachama kutoa 

kipaumbele na kuzingatia utamaduni katika shughuli zote za maendeleo. Muongo wa Dunia 

wa Maendeleo ya Utamaduni (World Decade for Cultural Development) mwaka 1987 hadi 

1997, ulibuniwa kwa ajili hiyo. Hivyo, Tanzania haina budi kuendelea kuuenzi utamaduni 

wake. 
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SURA YA TATU 

 

3. LUGHA 

Tanzania ina jamii zaidi ya mia na kila moja ya jamii hizi ina lugha yake. Lakini, kutokana na 

jiografia na aina mbalimbali za mawasiliano kama vile biashara, kuna jamii ambazo lugha 

zao zinakaribiana kimaumbile na kwa maneno na hivyo kuziwezesha jamii hizi kusikilizana. 

Nchi yetu ma lugha za aina tatu: lugha za jamii, lugha ya Taifa yaani Kiswahili na lugha za 

kigeni, kwa mfano, Kiingereza na Kifaransa. Aidha, kutokana na mahusiano na mawasiliano 

ya muda mrefu, Kiswahili, pamoja na lugha nyingine za jamii zimetohoa, kujumuisha na 

kubadilisha baadhi ya maneno ya lugha za kigeni, kama vile Kireno, Kiarabu, Kijerumani, 

Kiingereza na Kifaransa kuwa ya Kiswahili. 

 

3.1 Lugha ya Taifa 

Kiswahili ndiyo lugha pekee ambayo huzungumzwa na kueleweka na watu wengi katika nchi 

nzima. Tangu wakati wa kuanzishwa na kuenezwa kwa utawala wa kikoloni katika karne ya 

kumi na tisa hadi baada ya kupata Uhuru mwaka 1961, Kiswahili kimeendelea kutumika 

kama Lugha ya Taifa. Ingawa tangu tulipopata Uhuru kumekuwa na matamshi mbalirnbali ya 

kisiasa na maagizo ya kiserikali kwamba Kiswahili ndiyo lugha ya Taifa, bado Kiswahili 

hakijatamkwa kisheria kuwa ni Lugha Rasmi ya Taifa. Ukosefu wa tamko rasmi kuhusu 

nafasi ya Kiswahili katika taifa letu unasababisha, pamoja na mambo mengine: 

 

 Wananchi kukosa haki kwani sheria zetu zimeandikwa kwa lugha ya Kigeni. Aidha, 

shughuli za mahakama za ngazi za juu huendeshwa kwa lugha ya Kigeni; 

 Kuwepo kwa mkanganyiko katika mawasiliano rasmi ya Kiserikali. 

 

Pamoja na ukeli kwamba lugha ndiyo kitambulisho kikuu cha taifa lolote lile, na kwamba 

Tanzania imeweza kujenga na kukuza umoja wa kitaifa kutokana na matumizi ya lugha ya 

Kiswahili, bado kumekuwepo na hisia kwamba matumizi ya lugha ya Kiswahili yataifanya 

Tanzania isiwe na maendeleo ya kisayansi na teknolojia ya kisasa. Lakini inatambulika 

duniani kote kwamba, hakuna nchi yo yote ile ambayo imekuwa na maendeleo ya kuridhisha 

ya kisayansi na kiteknolojia bila ya kutumia lugha yake ya taifa. Kwa hiyo: 

3.1.1. Kiswahili kitatamkwa rasmi kuwa Lugha ya Taifa na kauli hii  

         itazingatiwa katika Katiba ya Nchi. 
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3.1.2. Vitawekwa vivutio kwa watu binafsi na Mashirika mbalimbali  

         kuchapisha na kusambaza maandiko katika lugha ya Kiswahili. 

 

3.1.3. Baraza Ia Kiswahili Ia Taifa litakuwa na Jukumu la kutafiti, kuneemesha   

         na kuendeleza matumizi ya lugha ya Kiswahili. 

 

3.1.4. Baraza la Kiswahili la Taifa na Taasisi nyingine za ukuzaji wa Kiswahili  

         zitaimarishwa na kupatiwa nyenzo na fursa ya kutekeleza majukumu  

         yake kikamilifu. 

 

3.1.5. Lugha za asili zitaendelea kutumika kama hazina na chanzo cha kukuza  

         Kiswahili. 

 

3.2 Lugha za Jamii 

Lugha za jamii ni hazina kuu ya historia, mila, desturi, teknolojia na utamaduni wetu kwa 

jumla. Aidha, lugha hizi ni msingi wa lugha yetu ya taifa, yaani Kiswahili. Kwa hiyo: 

3.2.1. Jamii zetu zitaendelea kutumia na kujivunia lugha zake za asili. 

3.2.2. Wananchi, mashirika ya umma na va watu binafsi yatahamasishwa 

kuandika, kukusanya, kutafiti, kuhifadhi na kutafsiri lugha za asili katika 

lugha nyinginezo. 

3.2.3. Uandishi wa kamusi na vitabu vya sarufi za lugha za asili utahimizwa. 

3.2.4. Mashirika ya umma na ya watu binafsi, yatahimizwa kuchapisha na 

kusambaza maandiko katika lugha za asili. 

 

3.3 Lugha za Kigeni 

Lugha za kigeni zimetuwezesha kuwasiliana na watu wa mataifa mengine na kuendesha 

shughuli za kibiashara. Hata baada ya Kiswahili kuwa lugha ya kufundishia, bado Tanzania 

itaendelea kuwasiliana na nchi nyingine katika nyanja mbalimbali kwa kutumia lugha za 

kigeni. Hivvo, kuna umuhimu wa kuhimiza ufundishaji wa lugha za kigeni shuleni. Hivi sasa 

lugha za kigeni ambazo zinafundishwa katika Mfumo Rasmi wa Elimu ni Kiingereza na 

Kifaransa. Kwa hiyo: 

3.3.1. Kiingereza kitakuwa ni somo Ia lazima katika elimu ya awali, msingi na 

sekondari na kitahimizwa katika elimu ya juu na ufundishaji wake 

utaboreshwa. 
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3.3.2. Ufundishaji wa lugha za Kifaransa, Kireno, Kirusi n.k. utahimizwa. 

 

 

3.4 Lugha ya Kufundishia 

Katika Mfumo Rasmi wa Elimu, Kiswahili kinatumika kama lugha ya kufundishia katika 

elimu ya awali, msingi, mafunzo ya Cheti cha Elimu ya Ualimu na elimu ya watu wazima. 

Kuanzia ngazi ya elimu ya sekondari hadi elimu ya juu Kiingereza ndiyo lugha ya 

kufundishia. Utaratibu huu umedhoofisha lugha ya Kiswahili pamoja na maendeleo ya elimu, 

sayansi na teknolojia nchini. Jitihada za serikali yoyote ile ya kujenga umoja na mshikamano 

wa kitaifa kwa kutumia Mfumo Rasmi wa Elimu ambao hautumii lugha ya taifa kama lugha 

ya kufundishia zinasababisha siyo tu uharibifu wa urithi wa utamaduni wa nchi hiyo, bali pia 

zinachangia katika kuleta na kuendeleza umaskini na mtafaruku katika jamii. Hali hii 

inatokana na kiwango cha chini cha wananchi walio wengi cha kuelewa, kuzungumza na 

kuandika lugha za kigeni zinazotumiwa kufundishia. Kama tutaendelea kufundisha kwa 

lugha ya Kiingereza sayansi na teknolojia ambayo tunaihitaji sana kwa maendeleo ya taifa 

letu katika karne ya ishirini na moja itaendelea kuwa haki ya watu wachache wanaofahamu 

Kiingereza. Ili Tanzania iweze kupata maendeleo katika nyanja za elimu, sayansi na 

teknolojia sera zifuatazo zitatekelezwa: 

 

3.4.1. Mpango maalumu wa kuiwezesha elimu na mafunzo katika ngazi zote 

kutolewa katika lugha ya Kiswahili utaandaliwa na kutekelezwa. 

 

3.4.2. Somo la Kiswahili litakuwa ni somo Ia lazima  katika ngazi ya elimu ya 

awa1i, msingi na sekondari, na Iitahimizwa katika elimu ya juu. Aidha, 

ufundishaji wake utaboreshwa. 
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SURA YA NNE 

 

4. SANAA NA UFUNDI 

Sanaa ni fani muhimu ya utamaduni ambayo ni ustadi wa kuweka na kupanga fikra 

kwa njia ya hisia na zana. Sanaa inaweza ikawa ni kitu, utaratibu wa kuchezesha mwili, 

miondoko, utoaji wa sauti, uzungumzaji au uandishi wenye mpangilio maalum ukiwa na 

lengo la kutoa ujumbe na kukidhi matumizi na mahitaji ya namna mbalimbali ya binadamu. 

Sanaa zinajumuisha tamthiliya, muziki, ngoma, dansi, sarakasi, na kazi za mikono kama vile 

uchoraji, uchongaji, uhunzi, usukaji. ufumaji, ushonaji na ususi. Aidha, usanifu wa majengo 

au maumbo mengine na mapishi ni fani ambazo huhusishwa na ubunifu unaotokana na hisia 

na hivyo kuzipatia sifa ya kuwa sanaa. Tangu enzi za kale sanaa huambatana na ufundi, elimu 

na mafunzo na huwa na lengo rnaalum la kukidhi mahitaji ya jamii. 

 

4.1 Aina za Sanaa 

Sanaa zimegawanyika katika sehemu kuu tatu: Sanaa za Ufundi, Sanaa za Maonyesho na 

Muziki. Sanaa za Maonyesho ni kama vile ngoma, tamthiliya, fasihi andishi na fasihi 

simulizi. Sanaa hizi huleta hisia, huelezea na hutoa ujumbe kwa jamii kama njia mojawapo ya 

kutoa. elimu, kuhimiza maendeleo na kuleta mabadiliko katika jamii. Sanaa za Ufundi 

zinahusu utengenezaji wa vitu vinavyotumika katika maisha ya kila siku kama vile vyungu, 

vikombe, nyungo, chuma, visu na nakshi za aina mbalimbali. Muziki unahusu muziki wa ala 

tupu, nyimbo rnbalimbali, muziki wa ngoma za jadi, brasi, dansi, disko, okestra na muziki wa 

taarab. Katika mfumo wa jadi Sanaa za Ufundi, Sanaa za Maonyesho na Muziki vilienda 

pamoja. Licha ya mabadiliko ya kijamii na kiuchumi yaliyotokea hapa nchini tangu enzi za 

ukoloni hadi sasa, bado sanaa zetu hazijatambuliwa kuwa ni nyenzo ya kuleta maendeleo ya 

kijamii, kiuchumi na kisiasa. Hali hii ikiachiwa kuendelea taifa letu litapoteza nyenzo hii 

muhimu ya kuchochea maendeleo. Ili kurekebisha hali hii sera zifuatazo zitatekelezwa: 

 

4.1.1. Baraza la Sanaa la Taifa litawashirikisha na kuwaendeleza wasanii na 

litakusanya na kusambaza taarifa kuhusu bei na masoko ya sanaa kwa 

wasanii, mashirika na watu binafsi. Aidha, Baraza litawahamasisha wasanii 

kushiriki katika matamasha na maonyesho mbalimbali. 
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4.1.2. Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na vyuo vya ualimu 

itajumuisha masomo ya sanaa mbalimbali, kwa mfano: muziki, uchoraji, 

uchongaji na tamthiliya. Aidha, masomo haya yatatahiniwa katika mitihani 

ya mwisho ya ngazi hizi za elimu na katika shughuli zao za siku hadi siku. 

 
4.1.3. Wasanii watahamasishwa kuanzisha vyama vyao vya aina mbalimbali 

vitakavyoendeleza na kutetea    maslahi yao. 

 
4.1.4. Serikali itahakikisha kunakuwepo na utaratibu wa kuwatambua na 

kuwaenzi wasanii maarufu wa  kitaifa. 

 
4.1.5. Wasanii watatakiwa kuzingatia umuhimu wa kulinda na kuhifadhi 

mazingira. 

 
4.1.6. Wasanii watatakiwa kuuhamasisha umma kulinda na kuhifadhi mazingira. 

 
4.1.7. Tasnia za utamaduni zitatambuliwa na zitahimizwa kutoa mchango wake 

katika maendeleo ya uchumi wa Taifa. 

 
4.1.8. Asasi zinazoshughulika na utangazaji wa biashara na bidhaa za Tanzania 

zitahamasishwa  kutambua na   kutangaza bidhaa za sanaa na muziki. 

 
4.1.9. Serikali itahakikisha kuwa panakuwepo na jengo la kisasa la maonyesho ya 

sanaa katika ngazi ya Taifa. Aidha, wananchi watahamasishwa kuhakikisha 

kwamba wanatenga maeneo ya maonyesho. 

 
4.1.10. Serikali itaendelea kutenga na kulinda maeneo ya kuendeshea shughuli za 

sanaa za ufundi, maonyesho na muziki katika miji na vijiji. 

 
4.1.11. Vitawekwa vivutio kwa watu binafsi na mashirika mbalimbali kujenga na 

kuendesha kumbi za maonyesho. 
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SURAYATANO 

 

5. UHIFADHI NA UENDELEZAJI WA URITHI WETU WA UTAMADUNI 

Urithi wetu wa Utarnaduni ni pamoja na viumbe, uoto, maumbile asilia, mazingira, vitu na 

zana za mila na desturi zinazohamishika na zisizohamishika na nyaraka za aina mbalimbali 

za mashirika, madhehebu ya dini, Serikali na watu binafsi. Yote haya huweza kuhifadhiwa 

ama kimaumbile, kisimulizi au kimaandishi. Shabaha ya kuhifadhi vitu vyote hivi ni kutunza 

habari na taarifa zmazotuwezesha kuelewa historia ya viumbe, chimbuko la mwanadamu na 

maendeleo yake kimaumbile na kiutamaduni, na uhusiano wake na mazingira, viumbe 

vingine, mila na desturi za watu wa kale na wa sasa. Aidha, kabla ya kuwa na maandishi, 

mambo yote ya muhimu ya jamii yalihifadhiwa katika simulizi. Kila kizazi kilijifunza kwa 

njia ya mapokeo kama vile hadithi, nyimbo na methali. Kutokana na kuanza kufundishwa 

kwa stadi ya kuandika, uzito wa simulizi ulipungua kwa sababu kumbukumbu nyingi 

ziliwekwa katika rnaandishi. 

 

5.1 Jukumu la Jamii 

Jamii zetu zote zinafahamu na kutambua urithi wetu wa utamaduni. Siku hizi baadhi ya watu 

hawauthamini urithi huu. Kiserikali, jitihada za kuhifadhi urithi huu zinafanywa na Idara ya 

Nyaraka za Taifa, Mambo ya Kale, Shirika la Makumbusho ya Taifa na Bodi ya Huduma za 

Maktaba. Bado ni mikoa, wilaya, mashirika na watu binafsi wachache tu ambao 

wanajihusisha na kazi hii. Serikali kuu imeachiwa mzigo wa kuhifadhi, kulinda, kutafiti na 

kuendeleza urithi wetu wa utamaduni. Tukiendelea na mtazamo huu na kama hatua maalum 

hazitachukuliwa, urithi wetu utaendelea kupotea. Ni wajibu wa kila mwananchi kuhifadhi na 

kuendeleza urithi wake wa utamaduni. Kwa hiyo: 

 

5.1.1. Kazi ya kulinda na kuendeleza urithi wetu wa utamaduni ni jukumu la 

jamii nzima na   itasimamiwa na Serikali. 

 

5.1.2. Wananchi, mashirika ya umma na ya watu binafsi watahamasishwa 

kutambua, kuthamini,   kulinda na kuendeleza urithi wetu wa utamaduni. 

Aidha, umuhimu wa uhusiano uliopo baina ya mila, desturi, utamaduni, 

maliasili, mazingira na mipango ya mandeleo utasisitizwa. 
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5.1.3. Itahakikishwa kwamba vituo vya urithi wetu wa utamaduni\vinakuwa vituo 

vya elimu na mafunzo na pia vivutio vya watalii. 

 
5.1.4. Mitaala yote ya elimu na mafunzo itahimiza matumizi ya vituo na maeneo 

ya mambo ya kale, makumbusho, maktaba, nyaraka, maumbile asilia, uoto 

na mazingira katika utoaji wa elimu na mafunzo nchini. 

 
5.1.5. Zitawekwa taratibu zitakazoliwezesha taifa kutambua, kumiliki na 

kuhifadhi tunu za kitaifa, ikiwa ni pamoja na sanaa za aina mbalimbali, 

maliasili, madini na masalia ya viumbe au vifaa vya kale. 

 
5.1.6. Maeneo yenye urithi wa utamaduni yatatambuliwa, kutengwa na 

kuendelezwa, ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa makumbusho za vituo. 

 
5.1.7. Serikali itahakikisha kwamba ofisi zote za umma, mashirika na watu 

binafsi wanatambua, kuthamini na kutunza nyaraka walizonazo na 

watakazoziandika ili kuhifadhi historia na utamaduni wetu. 

 
5.1.8. Mafunzo kuhusu utunzaji wa nyaraka yatatolewa kwa viongozi na 

waajiriwa wapya na katika vyuo vinavyotoa mafunzo ya uhazili, utawala na 

uongozi. 

 
5.1.9. Viongozi mahali pa kazi watatakiwa kuwajibika kikamilifu na utunzaji wa 

maandiko na nyaraka zinazotokana na utendaji wao wa kazi wa siku hadi 

siku. 

 
5.1.10. Serikali itahimiza mikoa, wilaya, vijiji, mashirika ya umma na ya watu 

binafsi na   wananchi kwa jumla kuanzisha na kuendeleza makumbusho za 

aina mbali mbali, maktaba na hifadhi za nyaraka. 

 
5.1.11. Vitu vyote vilivyotengenezwa na binadamu vitatambulika, kisheria, kuwa ni 

kumbukumbu   za taifa vinapofikisha umri wa miaka mia moja. 
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5.2 Tathmini ya Rasilimali za Utamaduni 

Kumekuwepo na uharibifu mkubwa wa urithi wetu wa utamaduni wakati wa kutekeleza 

mipango na miradi mbalimbali ya maendeleo kama vile: ujenzi wa nyumba na miji, na 

uchimbaji wa barabara, mabwawa ya maji na madini. Uharibifu huu umetokana na ukosefu 

wa sera na sheria ambazo zingewataka na kuwabana watekelezaji wa miradi ya aina hii 

kufanya tathmini za athari za miradi hiyo kwa rasilimali za utamaduni kabla ya miradi hiyo 

haijateke1ezwa. Ili kudhibiti hali hii: 

 

5.2.1. Uendelezaji wa ardhi na miradi yote utatanguliwa na tathmini ya athari 

zake kwa  rasilimali za utamaduni. Gharama za tathmini hizi zitakuwa ni 

sehemu ya gharama za miradi yenyewe. 

 

5.3 Rasilimali za Utamaduni Zilizopo Majini 

Baadhi ya urithi wetu wa utamaduni kama vile mabaki ya vyombo vya baharini vilivyozama, 

makazi ya kale na kadhalika, upo chini ya bahari, mito na maziwa. Sheria zilizopo hivi asa 

hazifafanui kikamilifu miliki ya vitu hivi. Ili kurekebisha hali hii: 

 

5.3.1. Miliki ya rasilimali za utamaduni zilizopo majini kama vile mabaki ya meli 

zitatambuliwa, kufafanuliwa na kulindwa kisheria. 

 

 

5.4 Vitabu vya Maelezo ya Wilaya na Mikoa (District and Regional Books) 

Wakati wa utawala wa kikoloni watendaji na viongozi wakuu wa Serikali katika ngazi za 

wilaya na mikoa walikuwa na utaratibu wa kukusanya, kuandika na kuhifadhi taarifa 

rnbalimbali zilizohusiana na masuala ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni katika 

maeneo yao. Taarifa hizi zilitunzwa katika majuzuu yaliyojulikana kama Vitabu vya Wilaya 

na Mikoa (District and Regional Books). Baada ya nchi yetu kupata Uhuru viongozi na 

watendaji wa wakuu wa serikali walioshika madaraka ya kiutawala katika ngazi za wilaya na 

mikoa waliutelekeza utaratibu huu kwa madai kwamba ulikuwa ni sehemu ya ukoloni. Ili 

kuwawezesha viongozi wapya kuyafahamu maeneo yao ya kazi kwa urahisi zaidi: 
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5.4.1. Utaratibu wa Makatibu Tawala kuandika na kutunza majuzuu ya wilaya 

na mikoa, ili kuweka   bayana mazingira ya jamii za mikoa na wilaya 

zinazohusika utaanzishwa tena. 

5.5 Utamaduni na Uhifadhi wa Mazingira 

Utamaduni ni matokeo ya uhusiano baina ya binadamu na mazingira yake. Mazingira ni 

pamoja na jamii inayohusika, maumbile asilia, mandhari, ardhi, uoto na wanyama ambao 

wamo katika maeneo yanayohusika. Katika mahusiano haya hujengeka tabia, mila na desturi 

zinazohusiana moja kwa moja na mazingira. Baadhi ya tabia, mila na desturi hizi husaidia 

kuhifadhi mazingira na nyingine husababisha uharibifu. Uharibifu wa mazingira 

tunaoshuhudia hivi sasa umetokana na tabia na desturi mbaya ikiwa ni pamoja na matumizi 

ya teknolojia zisizo sahihi. Ili kuhifadhi na kuendeleza mazingira: 

 

5.5.1. Ujuzi, stadi na teknolojia za jadi zinazolinda mazingira zitatambuliwa na 

matumizi yake kuhimizwa. 

 

5.5.2. Utafiti wa mila na desturi zenye kulinda mazingira utahimizwa ili 

uziwezeshe mila na desturi hizo kutambuliwa na kutumika. 

 
5.5.3. Utafiti wa mila na desturi zenye kuchochea uharibifu wa mazingira 

utahimizwa ili mila na  desturi hizo zitambuliwe na kukomeshwa. 

 
5.5.4. Fani mbalimbali za utamaduni zitatumiwa kuhimiza matumizi ya mila na 

desturi za kuhifadhi mazingira na kusambaza matokeo ya utafiti 

uliofanyika. 
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SURA YA SITA 

 

6.   BURUDANI 

 

6.1 Maana ya Burudani 

Burudani ni shughuli ambazo mtu anazifanya kwa hiari yake ili kurudisha nguvu, akili na ari 

alizotumia wakati wa kufanya kazi. Aidha, burudani humfariji mtu kimwili, kiakili, kiuchumi, 

kielimu, kijamii na ni kiungo kati ya mtu na mazingira yake. Shughuli za burudani ni pamoja 

na maongezi, kupunga upepo, kusoma vitabu na magazeti, kushiriki katika michezo na sanaa 

za aina mbalimbali, kutalii, kuangalia televisheni, kusikiliza redio na kadhalika. Michezo 

kama sehemu ya utamaduni, huwaunganisha watu kwa hiari na ni muhimu katika malezi na 

maisha ya kila siku ya binadamu. Mtu anayeshiriki katika michezo hujenga fikra, utii, 

nidhamu na moyo wa kujiamini. Burudani pia hutumika katika kutoa elimu kwa jamii, 

kujenga udugu na mahusiano baina ya wananchi na nchi mbalimbali. Aidha, burudani ni 

nyenzo ya kuhimiza na kuimarisha utendaji kazi. 

 

Taifa linatambua kwamba kila mtu anayefanya kazi zake kikamilifu anastahili kupumzika ili 

aweze kupata ari na nguvu mpya ya kufanya kazi zake vizuri zaidi baadaye. Hivi karibuni 

dhana hii imeanza kupotoshwa kwa kuzigeuza burudani na michezo kuwa ni anasa 

zisizokuwa na uhusiano wa moja kwa moja na shughuli za uzalishaji mali katika jamii. 

Isitoshe, huko vijijini sehemu na aina za burudani ni chache na kuna upungufu mkubwa wa 

vifaa na nyenzo. Aidha, hakuna utaratibu maalum wa kuendesha na kudhibiti hata hizo 

sehemu na burudani chache zilizopo. Kwa ujumla wake, kuna umuhimu wa kurejesha dhana 

ya asili ya burudani na kudhibiti utoaji na upatikanaji wake. Aina na taratibu za michezo na 

burudani ziwe ili zile zinazoimarisha maadili, kuongeza ufanisi wa kazi, elimu, kipato cha 

wananchi, na kujenga mwili, udugu na mshikamano katika jamii. Kwa hiyo: 

 

6.1.1. Vyombo vya habari yaani redio, magazeti, televisheni n.k. vitahimiza 

maadili, mila, desturi na utamaduni wetu. 

 

6.1.2. Muda na vipindi vitakavyoonyeshwa na kutangazwa katika vituo vya redio 

na televisheni vitazingatia maadili, mila na desturi   zetu. Aidha, vituo hivyo 

vitahimizwa kutoa nafasi zaidi kwa ajili ya muziki na sanaa za kitanzania. 



23 
 

 
6.1.3. Maeneo ya wazi kwa ajili ya mapumziko na burudani kwa watoto na wazee 

yatatengwa na kusimamiwa kikamilifu. 

 
6.1.4. Jamii, watu binafsi na mashirika mbalimbali yatahimizwa kujenga na 

kutunza maeneo kwa ajili ya burudani. 

 
6.1.5. Vitawekwa vivutio kwa watengenezaji wa vifaa vyaburudani hapa nchini ili 

vifaa hivyo viweze   kupatikana kwa urahisi na kwa bei nafuu. 

 
6.1.6. Serikali itahakikisha kwamba shughuli za burudani zitolewazo hazipotoshi 

maadili ya taifa. 

 
6.1.7. Itahakikishwa kwamba utafiti kuhusu burudani za jadi unafanyika na 

kwamba matokeo ya utafiti huo yanasambazwa ili kurahisisha ufundishwaji 

na urithishwaji wa burudani za jadi. 

 
6.1.8. Wanamichezo na wasanii watahamasishwa kutambua wajibu, haki na 

maslahi yao. 

 
6.1.9. Itahakikishwa kuwa Majumba ya Maendeleo yaliyopo pote nchini 

yanatumika kwa ajili ya shughuli za maendeleo na utoaji wa burudani, na 

pale ambapo hayapo, ujenzi wa nyumba za aina hii utahimizwa. 

 
6.1.10. Asasi mbalimbali za Serikali, mashirika ya umma na ya watu binafsi na 

waajiri wengine, watatakiwa kutambua umuhimu wa burudani mahali pa 

kazi katika kuleta ufanisi wa utendaji na kuboresha afya ya wafanyakazi. 

 
6.1.11. Michezo na sanaa zisizo za mashindano zitahimizwa na kuendelezwa katika 

jamii ili ziwe sehemu muhimu za burudani. 

 
6.1.12. Wananchi watahamasishwa kutambua kuwa michezo ni muhimu katika 

kujenga mwili, afya, akili, nidhamu ushirikiano na uhusiano wa kimataifa. 

 
6.1.13. Mipango ya uendelezaji wa ardhi na makazi itazingatia haja ya kujenga na 

kuwepo kwa maeneo ya michezo na burudani. 

 



24 
 

6.1.14. Vitawekwa vivutio kwa watu binafsi na mashirika kuanzisha viwanda vya 

kutengeneza aina mbalimbali ya vifaa vya burudani humu nchini. 
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SURA YA SABA 

 

7. UTAMADUNI NA USHIRIKISHWAJI UMMA 

Kama ilivyokwisha kuelezwa, utamaduni ni matokeo ya mahusiano baina ya binadamu na 

mazingira yake. Katika rnsingi huu, utamaduni wowote ule hauwezi kuwa na thamani bila 

jamii inayohusika kushiriki na kushirikishwa kikamilifu katika kuutafiti, kuufufua, 

kuuhifadhi, kuuendeleza na kuuelezea. Kushiriki kwa jamii katika utamaduni wake huleta 

mshikamano na umoja, ubunifu, maendeleo na utambulisho wa jamii hiyo. Hivyo, Sera hii 

inalenga pia katika kuainisha namna jamii na vikundi mbalimbali vitakavyoshiriki na 

kushirikishwa katika kuuendeleza utamaduni. 

 

7.1. Jamii na Utamaduni 

Hapo awali jamii za kitanzania zilikuwa zikishiriki kikamilifu katika utamaduni wao. Lakini, 

kutokana na mabadiliko ya kiuchumi na kijamii baadhi ya wananchi wameanza ama 

kujiengua, au kuenguliwa na hivyo kutoshiriki kikamilifu katika utamaduni wao. Siku za 

karibuni kumezuka pia tabia ya baadhi ya watu wenye uwezo wa fedha kujiweka kati ya 

wananchi na mabingwa wa fani rnbalimbali za utamaduni. Watu hawa huwatumia mabingwa 

hawa kwa manufaa yao. Kutokana na hali hii, vikundi vingi na mabingwa hao wanakosa 

maslahi ambayo wangeyapata wao wenyewe binafsi na pia haki yao ya kuwasiliana moja 

kwa moja na umma. Hatma ya mwelekeo huu ni kudumaa kwa maendeleo ya wasanii na 

usanii, kupotoka kwa maadili na utamaduni wa taifa. Kuna haja ya jamii yenyewe pamoja na 

Serikali kushirikiana kikamilifu katika uendeshaji wa shughuli za utamaduni kwa kuzingatia 

misingi ya ushirikishwaji umma na demokrasia kwa manufaa ya taifa. Kwa hiyo: 

 

7.1.1. Kila mwananchi hana budi kutambua kuwa kushiriki katika shughuli 

mbalimbali za utamaduni wake ni haki ya msingi. 

 

7.1.2. Utaandaliwa utaratibu maalum utakaowawezesha wanawake kushiriki 

kikamilifu katika shughuli mbalimbali za utamaduni. 

 
7.1.3. Wananchi watahamasishwa kushiriki kikamilifu katika shughuli 

mbalimbali za  utamaduni ikiwa  ni pamoja na burudani na michezo. 
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7.1.4. Itahakikishwa kwamba vyombo vilivyokabidhiwa dhamana ya  

kusimamia na kuendeleza fani mbalimbali za utamaduni vinaendesha 

shughuli zake kwa uwazi na kwa kuzingatia sheria na demokrasia ili 

kuwapa fursa wananchi wengi kushiriki. 

 
7.1.5. Wananchi watahamasishwa kuanzisha vyama vya fani    mbalimbali za 

utamaduni. 

 
7.1.6. Michezo kwa wote na matamasha vitahimizwa na kuendelezwa katika 

jamii. 

 
7.1.7. Wananchi, makampuni na mashirika ya umma na ya watu binafsi 

watashirikishwa katika kuhakikisha kuwepo kwa maeneo, vifaa, 

mazingira na nyenzo mbalimbali za kuwawezesha wananchi kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za utamaduni. 

 
7.1.8. Utaandaliwa utaratibu utakaowawezesha watu wenye mahitaji maalum 

kama vile wazee na walemavu kushiriki katika shughuli mbalimbali za 

utamaduni. 

 
7.1.9. Wananchi wataendelea kuwa huru kujipatia mapato kutokana na fani 

mbalimbali za utamaduni kulingana na sheria. 
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SURA YA NANE 

 

8. MALEZI, ELIMU NA MAFUNZO 

 

8.1 Malezi 

Malezi ni elimu na mafunzo. Kumpatia mtoto malezi bora ni parnoja na kumpa elimu bora. 

Tangu zamani za kale malezi yalizingatia maadili, miiko, heshima, mila, desturi na itikadi ili 

kuwahusisha, kuwashirikisha na kuwawezesha watoto, vijana, watu wazima na wazee 

kutekeleza yale yanayotakiwa katika kuiendeleza jamii. Mkazo mkubwa wa malezi ni 

kurithisha mambo haya yote kwa vizazi vijavyo. Malezi yanayopendekezwa hapa ni yale 

yanayoanzia tangu mama anapotunga mimba, mtoto anapozaliwa na kukua hadi anapofikia 

umri wa miaka 18 anapotambuliwa kuwa ni mtu mzima. Mfumo na taratibu za jadi za kutoa 

malezi zimevurugika kutokana na mwingiliano wa mila na desturi za nchi na jamii 

mbalimbali, kupuuzwa na kudharauliwa kwa mambo ya jadi, mabadiliko ya kijamii na 

kiuchurni, na wazazi wenyewe kutotilia maanani malezi ya watoto wao. Aidha, baadhi ya 

wazazi wamekuwa wakitegernea kwamba jukumu la kulea lingetekelezwa na walimu shuleni, 

kwani watoto huanza shule mapema na huendelea kuwepo huko hadi wanapofikia umri 

mkubwa. Ili kuondokana na hali hii: 

 

8.1.1. Familia itatambuliwa kuwa ni asasi ya msingi na muhimu katika mfumo 

wetu wa jamii na itakuwa chimbuko na msingi wa kuendeleza maadili, 

elimu, mafunzo na utamaduni wetu. 

 

8.1.2. Nafasi ya taasisi za dm1 katika kuendeleza maadili, elimu, mafunzo na 

utamaduni wetu itatambuliwa. 

 
8.1.3. Mila na desturi nzuri zitatambuliwa, kuzingatiwa na kuendelezwa katika 

kujenga taifa lenye umoja, mshikamano, heshima, upendo na utulivu. 

 
8.1.4. Kwa kuzingatia umuhimu wa wanawake katika malezi, elimu na mafunzo, 

nafasi ya wanawake katika kuendeleza malezi bora na urithishaji wa 

utamaduni katika jamii itazingatiwa katika mipango yote ya malezi, elimu 

na mafunzo. 
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8.1.5. Utafiti kuhusu malezi, mila, desturi na mazingira utahimizwa. Matokeo ya 

utafiti huo yatatumika katika kuboresha malezi, elimu na mafunzo. 

 
8.1.6. Utaratibu wa kutunza, kuhifadhi na kuchapisha taarifa, takwimu na 

kumbukumbu za kiutamaduni utaanzishwa. 

 
8.1.7. Jamii na wazazi watahimizwa kuenzi maadili, mila na desturi za malezi 

bora. 

 
8.1.8. Serikali na jamii zitahakikisha kwamba haki za watoto zinalindwa. 

 
8.1.9. Serikali itahakikisha kuwa watoto wenye umri wa kwenda shule 

wanakwenda shule na kwamba mitaala ya elimu na mafunzo itazingatia 

maadili ya kitanzania. Maadili haya ni pamoja na kuthamini utu, 

kuhimiza usawa wa kijinsia, kutunza mali na kuheshimu mila na desturi 

nzuri. 

 
8.1.10. Taasisi zinazotoa elimu na mafunzo zitatambua na kutumia mila na 

desturi nzuri katika kuwaandaa vijana kuwa wazazi bora. 

 
8.1.11. Mafunzo ya dini yatakuwa sehemu ya malezi ya watoto ili kusisitiza 

maadili, malezi mema, kazi, kustahiana na kuvumiliana. 

 
8.1.12. Utawekwa utaratibu wa kuwawezesha watoto wa mitaani kupata malezi 

bora, elimu na stadi za kuwawezesha kuishi maisha ya heshima. 

 
8.1.13. Wananchi watahimizwa kuzingatia kuwa uzalendo, kujali kazi, uadilifu, 

usafi, uhifadhi na utunzaji wa mazingira na rasilimali ni sehemu muhimu 

ya utamaduni wetu. 

 

 

8.2 Elimu na Mafunzo 

Uendelezaji wa utamaduni unahitaji ujuzi na taaluma maalum kama vile, taaluma za michezo, 

fasihi, fasihi sirnulizi, makumbusho, elimu na makumbusho, maonyesho, palentolojia, 

akiolojia, uhifadhi nyaraka, uhifadhi majengo na maeneo ya mambo ya kale. utengenezaji wa 

maleba, mbinu za utafiti, ngoma na kadhalika. Mengi ya masomo haya na taaluma 
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zinazohusika hazifundishwi katika chuo chochote hapa nchini. Ndiyo maana Sekta ya 

Utamaduni ina wataalam wachache katika fani hizo. Wengi wa wataalam waliopo katika 

Sekta hii wamepata mafunzo yao nje ya nchi. Kutokana na hali hii, maafisa wengi 

wanaosimamia shughuli za utamaduni hasa katika ngazi ya mkoa na wilaya hawana taaluma, 

mafunzo na elimu ya kutosha katika maeneo wanayoyashughulikia. Kwa hiyo: 

 

8.2.1. Serikali itahimiza uanzishaji wa vyuo na taasisi mahususi za kufundisha 

fani mbalimbali za utamaduni. 

 

8.2.2. Ufundi wa jadi pamoja na mfumo wa mafunzo ya ufundi wa jadi 

vitatambuliwa na kuendelezwa kuwa sehemu ya elimu na mafunzo stadi. 

 
8.2.3. Serikali itahimiza ufundishaji wa taaluma za makumbusho, mambo ya 

kale, nyaraka na ukutubi katika ngazi za elimu na mafunzo ya juu. 

 
8.2.4. Serikali itaimarisha shule na vyuo vyake vya fani za michezo, ukutubi, 

utunzaji nyaraka na sanaa, na kuanzisha chuo cha mafunzo kuhusu 

uhifadhi wa majengo na maeneo ya kale. 

 
8.2.5. Mitaala ya elimu ya msingi, sekondari na vyuo vya ualimu itajumuisha 

mafunzo kuhusu sanaa za aina mbalimbali kwa mfano, muziki, uchoraji, 

uchongaji na tamthiliya. Aidha, masomo haya yatatahiniwa katika 

mitihani ya mwisho ya ngazi hizi za elimu. 

 
8.2.6. Aina zote za elimu zitatambua na kuhimiza matumizi ya makumbusho, 

mambo ya kale, maktaba na nyaraka kama vielelezo katika utoaji wa 

elimu na mafunzo nchini. 

 
8.2.7. Stadi za kusoma, kuhesabu na kuandika zitatambuliwa kuwa ni sehemu 

ya utamaduni wetu na hivyo kuhimizwa. 

 
8.2.8. Watu binafsi na mashirika mbalimbali wataruhusiwa kuanzisha, kumiliki 

na kuendesha taasisi za elimu na mafunzo katika fani mbalimbali za 

utamaduni. Aidha, zitawekwa sheria zitakazoongoza uanzishwaji na 

uendeshaji wa taasisi hizo. 

 



30 
 

8.2.9. Watendaji katika Sekta ya Utamaduni watatakiwa kujiendeleza katika 

taaluma na fani zao iii kuongeza tija na ufanisi kazini. 

 
8.2.10. Wananchi watahimizwa kujiwekea malengo katika maisha yao, kuzingatia 

dhana ya ushindani na utumiaji wa nyenzo za kisasa katika uzalishaji mali 

kupima tija na kuweka kumbukumbu za shughuli zao za kila siku. 
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SURA YA TISA 

 

9. UJENDESHAJI NA UGHARIMIAJI WA SHUGHULI ZA UTAMADUNI 

 

9.1 Uendeshaji 

Shughuli za utarnaduni huendeshwa, kwa kiasi kikubwa, na wananchi wenyewe. Jukumu la 

Serikali ni kuweka sera, kuratibu na kusimamia uendeshaji wa shughuli hizi, hususan katika 

ngazi ya taifa, mikoa na wilaya. Ufanisi, uendeshaji na usimamizi wa shughuli za utamaduni 

unategemea sana ubora wa watendaji, taaluma walizonazo watendaji hawa, muundo, 

rntiririko na mgawanyo wa madaraka uliopo, nyenzo za kufanyia kazi, na uzito ambao 

Serikali itatoa kwa Sekta hii. Hivi sasa, katika ngazi ya taifa, Sekta hii inaongozwa na 

Kamishna wa Utarnaduni, akisaidiwa na Wakurugenzi wa Idara za Nyaraka za Taifa, Sanaa 

na Lugha, Mambo ya Kale na Maendeleo ya Michezo. Uhifadhi wa Mambo ya Kale na 

Nyaraka za Taifa unaendeshwa chini ya Sheria ya Mambo ya Kale ya mwaka 1964 na Sheria 

ya Nyaraka za Taifa ya 1965. Pamoja na Idara hizi kuna Shirika la Makumbusho ya Taifa 

ambalo liliundwa kwa Sheria ya Makumbusho ya Taifa ya mwaka 1962; Baraza la Sanaa la 

Taifa (BASATA) lililoundwa kwa Sheria ya Baraza Ia Sanaa la Taifa ya mwaka 1984; Bodi 

ya Filamu na Michezo ya Jukwaani iliyoundwa kwa Sheria ya jina hilo hilo ya rnwaka 1976; 

Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) Iililoundwa kwa Sheria ya Baraza la Kiswahili la 

Taifa ya mwaka 1967 na Baraza Ta Michezo la Taifa (BMT) lililoundwa kwa Sheria ya 

Baraza la Michezo la Taifa ya mwaka 1967. Baadhi ya sheria zilizotajwa hapo juu 

zilirekebishwa au kuhuishwa kati ya mwaka 1970 na 1985 kama inavyoonyeshwa katika 

mabano: Sheria ya Mambo ya Kale (1979, 1991); Sheria ya Nyaraka za Taifa, Sheria ya 

Makumbusho ya Taifa (1980); Baraza Ia Kiswahili la Taifa (1983); Baraza la Michezo Ia 

Taifa (1971) na Sheria ya Baraza Ta Sanaa Ia Taifa (1984). Kutokana na mabadiliko ya 

kiuchumi, kisiasa na kijamii, inabidi sheria hizi ziangaliwe upya. 

 

Idadi ya watumishi waliopo katika ngazi ya mkoa na wilaya hailingani na majukurnu 

yanayotakiwa kutekelezwa katika ngazi hizo. Katika baadhi ya mikoa na wilaya, hakuna 

watumishi wanaotarajiwa kuwepo au kama wapo, hawatoshi. Kwa rnfano, Halmashauri 

nyingi za Wilaya na Miji hazina ikama ya Maafisa Utamaduni. Hali hii imesababisha dhima 

ya utamaduni kuendelea kutokutambuliwa, kutokueleweka, kutokuthaminiwa na 

kutokutumiwa kikarnilifu katika kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
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Katika ngazi ya mkoa na wilaya, Sekta ya Utarnaduni huongozwa na Afisa Utamaduni 

ambaye anatakiwa kuwa na wasaidizi ambao ni wataalam katika maendeleo ya michezo, 

sanaa na lugha. Katika ngazi ya wilaya, Sekta ya Utamaduni ipo chini ya Idara ya Elimu 

kutokana na muundo wa Serikali za Mitaa. Idara za Mambo ya Kale na Nyaraka za Taifa 

hazikuwa na watumishi katika ngazi ya mkoa na wilaya, kwani, Idara hizi zimekuwa 

zikitegemewa kuendesha kazi zake kutoka makao makuu ya Idara yaliyopo Dar es Salaam. 

 

Kwa kutambua kwamba utamaduni ni msingi na dira ya maendeleo ya taifa lolote lile, 

Serikali inaona umuhimu wa kuimarisha na kuboresha uendeshaji na usimamizi wa shughuli 

za Sekta ya Utamaduni. Kwa hiyo: 

 

9.1.1. Sekta ya Utamaduni, itaendelea kuwa na nafasi katika Mfumo wa Serikali. 

 

9.1.2. Serikali itaandaa na itasimamia utekelezaji wa Sera ya Utamaduni na 

itahuisha sheria zinazohusiana na shughuli za utamaduni. 

 
9.1.3. Asasi zinazoshughulikia masuala na fani za utamaduni zitaimarishwa kwa 

kuzipatia nyenzo na vitendea kazi vya kutosha pamoja na wataalam wenye 

sifa na ujuzi unaostahili. 

 
9.1.4. Patakuwepo na maafisa watakaoshughulikia masuala ya utamaduni 

katika ngazi ya mkoa na wilaya. Maafisa hawa watasaidiwa na wataalam 

wa Michezo, Sanaa, Lugha, Nyaraka na Mambo ya Kale. 

 
9.1.5. Waendeshaji wakuu wa shughuli za utamaduni katika ngazi za taifa, 

mikoa na wilaya, watatakiwa kuwa na shahada ya chuo kikuu, utaalam 

katika mojawapo ya fani za utamaduni, mafunzo ya utawala na 

uendeshaji pamoja na uzoefu wa kazi. 

 
9.1.6. Waendeshaji wakuu wa shughuli za utamaduni katika ngazi ya taifa, 

mikoa na wilaya watakuwa na jukumu la kuratibu na kusimamia 

utekelezaji wa Sera ya utamaduni na shughuli za utamaduni katika 

maeneo yao. 
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9.1.7. Wakuu wa vyuo na taasisi zinazotoa elimu na mafunzo katika fani za 

utamaduni watatakiwa kuwa na angalau shahada ya uzamili katika 

mojawapo ya fani za utamaduni. 

 
9.1.8. Wasimamizi na watendaji wakuu wa shughuli za utamaduni katika ngazi 

za taifa, mkoa, wilaya na taasisi za elimu na mafunzo watapata mafunzo 

ya uendeshaji na usimamizi ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao 

kwa ufanisi. 

 
9.1.9. Wizara yenye dhamana ya utamaduni itaweka utaratibu maalum wa 

kusajili na kusimamia mafunzo ya fani za utamaduni zinazoweza 

kuhatarisha usalama wa raia na mali kama vile mieleka, mazingaombwe, 

Kung Fu, ngumi, karate na judo. 

 
9.1.10. Serikali itaanzisha taratibu zitakazowezesha usajili wa shule, vyuo na 

wataalam wa fani mbalimbali za utamaduni ili kuzuia kushuka kwa 

viwango vya taaluma na ukiukwaji wa taratibu. 

 
9.1.11. Shirika la Makumbusho ya Taifa, BASATA, BAKITA, BMT na Bodi ya 

Ukaguzi wa Filamu na Sanaa za Maonyesho yatahimiza na kutoa ushauri 

kuhusu uanzishaji na uendeshaji wa asasi za aina hiyo katika ngazi za 

mikoa, wilaya hadi vijijini. 

 
9.1.12. Sheria zilizopo zitatafsiriwa na kuchapishwa katika lugha ya Kiswahili ili 

wananchi walio wengi waweze kuzisoma na kuzielewa. 

 
9.1.13. Wananchi watahimizwa kuzielewa na kuziheshimu sheria na kanuni 

zilizowekwa na kutambua kwamba ni wajibu wa kila mwananchi kutii 

sheria. 

 
9.1.14. Adhabu kali zaidi zitatolewa kwa wanaotiwa hatiani kwa kukiuka sheria 

na kanuni zinazolinda maadili ya taifa. 
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9.2 Maadili ya Utambulisho wa Taifa 

Lazima tuwe na taratibu maalum ambazo zitalinda hadhi ya utambulisho wetu. Ili kutekeleza 

azma hii: 

 

9.2.1. Vitambulisho vya Taifa kama vile Mlima Kilimanjaro; Twiga; Bendera ya 

Taifa; Wimbo wa Taifa, Mwenge wa Uhuru; Nembo ya Serikali na 

kadhalika vitabainishwa kisheria ili wananchi wavitambue, waviheshimu 

na kuvilinda ipasavyo. 

 

9.2.2. Misingi ya Katiba ya Taifa itafundishwa kwa wanafunzi wote katika ngazi 

za elimu ya msingi na sekondari. Mafunzo haya yatakuwa ni pamoja na 

majukumu na wajibu wa raia. 

 
9.2.3. Wimbo wa Taifa utafundishwa kwa wanafunzi wote kuanzia shule za 

awali. 

 
9.2.4. Katika shule za awali, msingi na sekondari Wimbo wa Taifa utaimbwa 

kila siku kabla wanafunzi hawajaingia darasani. 

 
9.2.5. Watu wote watasimama na kuimba Wimbo wa Taifa kabla ya kuanza 

maonyesho na michezo yote yenye hadhi ya kitaifa na kimataifa. 

 
9.2.6. Itakuwa marufuku kupandisha Bendera ya Taifa iliyopasuka au kupauka. 

Aidha, Serikali itaandaa taratibu na kuziweka wazi kuhusu ni lini na wapi 

Bendera ya Taifa inaweza kupandishwa au kutumiwa. 

 
9.2.7. Mwenge wa Uhuru utaendelea kukimbizwa nchini na Serikali itahakikisha 

kwamba wananchi wote wanauthamini. 

 
9.2.8. Wananchi watashirikishwa katika kubuni na kuchagua majina ya maeneo 

na nembo za wilaya, mikoa na taifa. Maumbile, uoto na viumbe asilia 

vitafikiriwa wakati wa kubuni nembo mpya. Nembo ambazo tayari 

zinatumiwa zitawekwa wazi ili wananchi wazifahamu na kuzipatia hadhi 

inayostahili. 
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9.2.9. Zitabuniwa nyimbo maalum ambazo zitafundishwa kwa wanafunzi na 

wananchi kwa jumla ili ziwe sehemu ya utambulisho wao. 

 
9.2.10. Yatakuwepo mavazi maalum ambayo yatakuwa sehemu ya Utambulisho 

wa Taifa. 

 

 

9.3 Hakimiliki 

Maslahi na haki za wasanii, watunzi, waandishi, wachapishaji, wabunifu na wengine wote 

wanaotoa mchango wao katika kukuza na kuendeleza utamaduni lazima yaheshimiwe na 

kulindwa kulingana na sheria za hakimiliki za kitaifa na za kimataifa. Jamii inawajibika 

kuhakikisha kuwa kila rntu anapata malipo kamili na halali kutokana na juhudi zake. Kwa 

hiyo: 

 

9.3.1. Serikali itaanzisha chombo cha kusimamia Hakimiliki. 

 

9.3.2. Tanzania itaridhia mikataba na kujiunga na asasi muhimu za Hakirniliki 

za Kimataifa karna vile, ‘Berne Convention’ na ‘Universal Copyright 

Convention’. 

 
9.3.3. Utekelezaji na uhuishaji wa sheria zinazohusu Hakimiliki utahirnizwa ili 

sheria hizi ziendane na wakati na mabadiliko ya teknolojia. 

 

 

9.4  Maendeleo ya Wananchi na Utamaduni 

Serikali inatambua kwamba wajibu wa kuendeleza utamaduni siyo wake peke yake na hivyo 

ni lazima wananchi washirikishwe katika uendeshaji na usimamizi wa shughuli hizi. Kwa 

hiyo: 

 

9.4.1. Wananchi watahamasishwa kutambua kwamba wanao wajibu mkubwa 

wa kulinda na kuhifadhi urithi wetu wa utamaduni, maumbile ya asilia na 

mazingira katika miji, vijiji na maeneo yao. 
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9.4.2. Wananchi watahimizwa kuwatambua watu wenye uwezo na vipaji 

maalum vinavyohusu utamaduni miongoni mwao na kuwaenzi inavyopasa. 

 
9.4.3. Watu wenye vipaji maalum vinavyohusu utamaduni hawana budi 

wajitambue, wajiamini na watumie vipaji vyao kujiendeleza, kujikimu, 

kuuelimisha umma na kuendeleza maadili. 

 
9.4.4. Watu wenye ujuzi katika fani za kiutamaduni ambazo zinaweza 

zikahatarisha usalama wa raia na mali watatambuliwa na kuwekewa 

taratibu maalum za kudhibiti matumizi ya ujuzi wao. Fani hizo ni kama 

vile mieleka, mazingaombwe, judo, ngumi, karate na Kung Fu. 

 
9.4.5. Watu wenye ujuzi na vipaji maalum watahimizwa kurithisha taaluma na 

ujuzi walionao. 

 
9.4.6. Kamati za Elimu na Utamaduni za Mamlaka za Serikali za Mitaa  

zitahamasishwa kuratibu na kusimamia uendeshaji wa shughuli za 

utamaduni, kama vile, kutenga na kulinda maeneo ya burudani, michezo 

na urithi wa utamaduni, na kujenga na kuendesha Makumbusho na 

Nyumba za Maendeleo. 

 

 

9.5 Ugharimiaji 

Ugharimiaji wa shughuli za utamaduni ni jukumu Ia wananchi wenyewe, watumiaji wa 

huduma hizo na Serikali. Hata hivyo, imedhihirika kwamba tangu wakati wa ukoloni 

wananchi wamekuwa wakitegemea kwamba Serikali peke yake ndiyo yenye jukumu la 

kugharimia shughuli za utamaduni. Hali hii imekithiri katika kushiriki kwa timu na vikundi 

vya michezo na sanaa kwenye mashindano na maonyesho ya ngazi zote. Hivi sasa shughuli 

za Serikali zimepanuka na gharama za uendeshaji zimeongezeka kiasi kwamba Serikali 

haiwezi kuendelea kuubeha mzigo huu peke yake. Vile vile, Serikali peke yake ndiyo 

ambayo imekuwa inabeba mzigo wa kugharimia shughuli na nyaraka, mambo ya kale na 

makumbusho. Kwa hiyo, kuna umuhimu wa kuangalia upya mfumo uliopo wa kugharimia 

shughuli za utamaduni ili kuwahusisha wananchi na watumiaji wengine na hivyo kupanua 

vyanzo vya mapato ya kugharimia uendeshaji wa shughuli hizi. Katika kutekeleza azma hii: 
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9.5.1. Serikali itawahamasisha na kuwashirikisha watu binafsi, mashirika 

mbalimbali na jamii kwa jumla kuchangia na kugharimia uendeshaji wa 

shughuli za utamaduni. 

 

9.5.2. Vikundi, Vilabu, Vyama na Mabaraza mbalimbali ya fani za utamaduni 

yatahimizwa kujiendesha na kujitegemea. 

 
9.5.3. Taasisi na vyuo vinavyotoa elimu na mafunzo ya fani mbalimbali za 

utamaduni vitatoza karo. Karo hizo zitatumika katika uendeshaji wa 

taasisi au vyuo hivyo. 

 
9.5.4. Asasi zinazotoa huduma za utamaduni zitatoza ada. Ada hizo zitatumika 

katika kuendeleza fani husika. 

 
9.5.5. Serikali itatoza kodi ya burudani ili kugharimia uendeshaji wa shughuli za 

utamaduni. 

 
9.5.6. Taasisi na vyuo vinavyotoa elimu na mafunzo ya fani za utamaduni 

vitahimizwa kuwa na shughuli za kujiongezea mapato. 

 
9.5.7. Huduma na bidhaa zitakazotengenezwa na kutolewa na asasi za 

utamaduni zitauzwa kibiashara. 

 
9.5.8. Watu binafsi na mashirika mbalimbali yatahimizwa kuwekeza rasilimali 

katika Sekta ya Utamaduni. 

 

 

9.6. Mgawanyo wa Majukumu 

Ingawaje majukumu ya Serikali na Sekta Binafsi yameainishwa katika Sera hii kuna 

umuhimu wa kuweka wazi majukumu ya jumia ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Sekta 

Binafsi. Majukumu hayo ni haya yafuatayo: 
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SERIKALI KUU 

 

9.6.1. Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Utamaduni. 

 

9.6.2. Kuweka mfumo na taratibu za uendeshaji na usimamizi wa utamaduni. 

 
9.6.3. Kuandaa mitaala na kusimamia mafunzo ya taaluma zinazohusu fani 

mbalimbali na utamaduni. 

 
9.6.4. Kuweka vivutio na kuihimiza sekta binafsi ili iweze kuwekeza rasilimali 

katika Sekta ya Utamaduni ikiwa ni pamoja na viwanja vya michezo na 

burudani, kumbi za maonyesho, makumbusho za aina mbalimbali, 

maktaba, viwanda vya kutengenezea vifaa ‘vya michezo, sanaa na tasnia 

nyingine za utamaduni. 

 
9.6.5. Kuhimiza Wizara, Mashirika na Taasisi za Umma kuthamini na kutumia 

fani mbalimbali za utamaduni kwa ajili ya burudani na kuchochea 

uzalishaji mali. 

 
9.6.6. Kugharimia uendeshaji wa shughuli za utamaduni katika ngazi ya taifa na 

kimataifa. 

 
9.6.7. Kuhakikisha kwamba tathmini ya athari za miradi mbalimbali ya 

maendeleo kwa utamaduni wetu inafanyika kabla ya kutekelezwa kwa 

miradi hiyo. 

 
9.6.8. Kuanzisha Mifuko na kodi maalum kwa ajili ya kugharimia uhifadhi na 

uendelezaji wa utamaduni. 

 

SERIKALI ZA MITAA 

 

9.6.9. Kugharimia uendeshaji wa shughuli mbalimbali za utamaduni katika 

ngazi ya Wilaya. 

 

9.6.10. Kuweka Sekta ya Utamaduni katika mfumo wa uendeshaji wa Serikali za 

Mitaa. 
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9.6.11. Kuhamasisha wananchi kujivunia, kushiriki na kuhifadhi utamaduni wao. 

 

9.6.12. Kutumia fani mbalimbali za utamaduni kama kichocheo cha maendeleo 

ya jamii na kiuchumi. 

 
9.6.13. Kuziona na kuzitambua fani mbalimbali za utamaduni kuwa ni vyanzo 

vya  mapato na maeneo ya uwekezaji. 

 

SEKTA BINAFSI 

 

9.6.14. Kushirkiana kikamilifu na Serikali Kuu pamoja na Serikali za Mitaa 

katika kuhifadhi na kuendeleza utamaduni. 

 

9.6.15. Kuziona na kuzitambua fani mbalimbali za utamaduni kuwa ni mojawapo 

ya maeneo muhimu ya uwekezaji. 

 
9.6.16. Kuandaa na kuendesha mashindano na maonyesho ya michezo, sanaa, 

burudani na tasnia za utamaduni. 

 

 

 

 

 

 



WIZARA YA ELIMU NA UTAMADUNI


