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DIBAJI

Umoja, utulivu na mshikamano ambavyo Watanzania tunajivunia
vinatokana na utamaduni tuliojijengea. Nguzo za utamaduni huu
ni pamoja na mila na desturi, lugha ya Kiswahili, sanaa na michezo,
utunzaji wa mazingira, vielelezo vya utamaduni na historia yetu. Hata
hivyo, bado utamaduni ulikuwa hauzingatiwi kikamilifu katika mipango
yetu ya maendeleo.

Nafurahi kwamba Sera hii inatoa upeo wa kuanzisha mfumo
ambao utaliwezesha taifa letu kuenzi na kuimarisha utambulisho wake
na kuf'enga utamaduni huru na siyo utamaduni huria. Ufanisi katika
utekelezaji wa sera hii utategemea sana ushirikiano kati ya Serikali,
sekta binafsi, mashirika, makampuni binafsi na wananchi kwa ujumla.
Sera hii inazingatia maoni na mapendekezo kutoka Wizara mbalimbali,
mashirika ya umma na ya watu binafsi, viongozi wa dini na wataalamu
wa fani mbalimbali za utamaduni.

Ni matarajio yangu kwamba wananchi watapata fursa ya kuisoma
na kuielewa sera hii ili waweze kushiriki kikamilifu katika uimarishaji wa
utambulisho wa Watanzania.
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SURA YA KWANZA

1. UTANGULIZI:

1.1. Dhana ya Utamaduni
Utamaduni ni jumla ya mambo yote yanayobuniwa na jamii ili kukidhi
utashi na maendeleo yake. Kwa maneno mengine, utamaduni ni
mwenendo wa maisha ya jamii, mtazamo wao wa mambo, na taratibu
zao za kuendesha maisha zinazowatofautisha wao na jamii nyingine.
Utamaduni ndicho kitambulisho kikuu cha taifa na ni kielelezo cha utashi
na uhai wa watu wake. Kwa hiyo basi umoja, utulivu na mshikamano
ambavyo Watanzania tunajivunia vinatokana na utamaduni tuliojijengea.

Nguzo za utamaduni huu ni pamoja na mila na desturi, lugha, sanaa,
michezo na historia yetu.

1.2. Mila na Desturi

Mila na desturi ni nguzo muhimu sana katika utamaduni wa jamii yoyote
ile.  Mila huhalalisha matendo na taratibu za jamii. Mtu akiwauliza
watu kwa nini wanafanya jambo fulani, atajibiwa kuwa “ni mila yetu”
wakiwa na maana kuwa ni halali kufanya hivyo. Kwa hiyo, mila ni sawa
na sheria zisizoandikwa. Desturi huelezea namna jamii inavyoendesha
mambo yake. Yaani, namna ambavyo kwa kawaida watu katika jamii
hufanya mambo yao. Mila na desturi hujengwa, hukomaa, hurithishwa
kutoka kizazi kimoja hadi kingine na pia huweza kufifia na kupotea.
Desturi huanza kama tabia ya mtu au kundi la watu. Tabia hii ikienea
kwa jamii nzima hugeuka kuwa desturi. Desturi zikiota mizizi zikawa
ndizo namna halali ya kufanya mambo hugeuka kuwa mila. Kwa hiyo,
mila na desturi siyo mambo ya kizamani na wala siyo mambo ambayo
nchi yetu inapaswa kuondokana nayo. Wakati wote mila na desturi mpya
hujitokeza na nyingine hupotea. Ni mila zipi au desturi zipi zinapotea au
kujitokeza na kuendelea hutegemea mtazamo na msukumo wa jamii.

Jamii hukemea tabia mbaya ili zisisambae na kugeuka kuwa desturi.

Aidha jamii huzisifia na kuzilinda mila na desturi nzuri.

Kadri muda unavyopita na mazingira ya kijamii kugeuka baadhi ya mila

na desturi hupitwa na wakati. Linakuwa ni jukumu la jamii kuachana na

mila na desturi hizo na kubuni mila na desturi mpya zinazokidhi mabhitaji

yake. Baadhi ya mila na desturi nzuri, katika Taifa letu ambazo zinastahili
kuendelezwa ni:

(a) Kuenzi Utambulizo wa Taifa
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(b) Kuwa na tahadhari dhidii Ya majanga,
(¢) Kujenga usawa wa kijinsia.

Baadhi ya mila na desturj mbaya ambazo hazina budi kupigwa vita na
kutokomezwa kabisa ni:
(a) Kutokuwepo kwa tabia ya utunzaji wa mali ng rasilimali za Taif3
(b) Uchafuzi wa mazingira,
(c) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya,
(d) Kutokuthamini kazi,
(e) Udhalilishaji na unyanyasaji wa wanawake na watoto

na kuinua dhima Ya utamaduni.

1.3 Utamaduni Kabla ya Kupata Uhury Mwaka 1961

na tamaduni za kigeni. Isitoshe, wakoloni walijaribu sana kuwafanya
wananchi waamini kwamba hawakuwa na utamaduni ay kwamba

kumiliki uchumi. Hata hivyo, wakoloni hao hawakufauly kufuta kabisg
tamaduni za asij kama walivyodhamiria.
1.4 Sekta Ya Utamaduni Katika Mfumo wa Serikali

Tulipopata Uhury mwaka 1961, Serikali ilianza jitihada za kujenga Taifa
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ambamo watu wake wangejumuishwa kuwa kitu kimoja. Kwa kutambua
umuhimu wa utamaduni katika jitihada hizi, Serikali, kwa mara ya kwaza
iliunda Wizara ya Utamaduni wa Taifa na Vijana kusimamia masuala
ya utamaduni mwaka 1962. Baada ya hapo utamaduni uliendelea
kushughulikiwa chini ya Wizara mbalimbali kama ifuatavyo:

1962 = Wizara ya Utamaduni wa Taifa
na Vijana

1964 o Ofisi ya Rais

1967 = Wizara ya Tawala za Mikoa na
Maendeleo Vijijini

1968 - Wizara ya Elimu ya Taifa

1974 4 Wizara ya Utamaduni wa Taifa
na Vijana

1980 - Wizara ya Habari na Utamaduni

1984 - Ofisi ya Waziri Mkuu

1985 - Wizara ya Maendeleo ya Jamii,

Utamaduni, Vijana na Michezo

1988 - Wizara ya Kazi, Utamaduni na
Ustawi wa Jamii

1990 - Wizara ya Elimu na Utamaduni

Katika kipindi chote hiki, jitihada kubwa za kuendeleza utamaduni wetu
zimefanyika, kama vile: ’
a) Kuwasaidia wasanii kuunda vikundi au vyama vyao;
b) Kuzipa msukumo sanaa
c) Kutukuza na kuhimiza matumizi ya lugha yetu ya Taifa,
Kiswahili; _
d) Kutumia sanaa kukemea mila na desturi mbaya na kuenzi
mila na desturi nzuri;
e) Kuuhimiza umma kutambua umuhimu wa kuhifadhi
kumbukumbu na historia ya nchi yetu;
f) Kuyapatia msukumo maendeleo ya nchi yetu kimichezo

Lakini, pamoja na mafanikio makubwa yaliyotokana na jitihada hizi za
Serikali, bado zilikuwepo kasoro kubwa mbili ambazo ni kutokuwepo
kwa Sera ya Utamaduni na kuhamishwa mara kwa mara kwa Sekta
ya Utamaduni kutoka Wizara moja hadi nyingine kama ilivyoelezewa
hapo juu. Jitihada zote za kuendeleza utamaduni zilikuwa hazifanikiwi
ipasavyo kutokana na ukosefu wa dira na kutokuwepo kwa uhakika wa
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Sekta yenyewe kuwepo katika Wizara moja kwa muda mrefuy,

1.5 Hajaya kuwa na Sera

Ukosefu wa Sera ya Utamaduni husababisha jamii kutojiamini na kukosa
mwelekeo. Utammbulisho wa Taifa ni lazima uwe ndiyo kiini na dira ya

za utamaduni; na kuweka taratibu mpya za kugharamia uendeshaji wa




SURA YA PILI
2. Dhima na Malengo ya Utamaduni

Ingawa Sekta ya Utamaduni imekuwa katika Mfumo wa Serikali tangu
mwaka 1962, nafasi yake katika maendeleo ya Taifa bado haijatambuliwa
kikamilifu. Mipango ya maendeleo imekuwa ikibuniwa na kutekelezwa
bila kujali utamaduni wa wananchi. Kwa mfano, matumizi ya uzoefu,
stadi na elimu ya jadi havitiliwi maanani. Utamaduni haupewi dhima
katika maamuzi na mipango ya maendeleo kwa sababu inaaminikika
kuwa maendeleo ni kuondokana na mambo ya kiasili pasipo kuchunguza
misingi ya mambo hayo na faida zake. Yote haya yametokana na
kutokueleweka kwa dhana ya utamaduni.

2.1 Dhima ya Utamaduni
2.1.1 Utamaduni na Maendeleo

Utambulisho madhubuti wa utamaduni ni muhimu katika kujenga na
kuendeleza moyo wa kujiamini katika maendeleo ya jamii yoyote ile.
Utambulisho huu umo katika vielelezo vya utamaduni ambavyo vina
mguso wa kipekee ambao unakamilika pale unaposababisha kuwepo kwa
hisia na taasisi za udhihirisho wa jamii hiyo. Uthibitisho huo unasimikwa
katika hisia na taasisi za jamii zinazohusika. Maendeleo halisi hayawezi
kupatikana bila kuzingatia hisia na taasisi za aina hii. Kupuuzwa kwa
ukweli huu katika mipango ya maendeleo husababisha kutofanikiwa kwa
mipango hiyo.

2.1.2 Utamaduni na Teknolojia

Utamaduni ni matokeo ya uhusiano baina ya binadamu na mazingira
yake. Mbinu mojawapo ambayo binadamu anatumia katika mahusiano
haya ni teknolojia yaani ubunifu wa vifaa au zana, stadi, mbinu na
taratibu za kufikiri na kutenda ili kudumisha uhai na kuboresha
hali ya maisha ya binadamu na mazingira yake. Hivi sasa Tanzania
inatumia teknolojia za aina mbili teknolojia ya jadi na teknolojia ya kisasa.
Teknolojia hizi mbili zinatumika sambamba, zinaingiliana na ingefaa zote
ziendelezwe.




2.1.3 Utambulisho wa Taifa

. Bendera

. Nembo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano;
. Wimbo wa Taifa

. Kuthamini na kuheshimu kazi; Kujitegemea;
. Umoja, amani na utulivu;

. Kuheshimu na kuthamini utu na uhuru wa mtu;
. Lugha ya Kiswahili;

° Mbio za Mwenge;

° Maumbile asilia kama vile, Mlima Kilimanjaro,
g Kreta ya Ngorongoro na Mbuga za Serengeti;
. Twiga

2.1.4 Utamaduni na Elimu
Elimu nj ujuzi na uzoefy ambao jamii, kupitia utamaduni wao,
wamejipatia na Wanaurithisha kwa jamii na vizazj vijavyo kwa
lengo la kukidhi mahitaji ya jamii hiyo. Hivyo, elimy haipaswi
na maadili,
2.2 Malengo ya Utamaduni
Malengo ya Utamaduni ni:
2.2.1 Kujenga na kudumisha Utambulisho wa Jamii kwa:

(a) Kuitambulisha jamii

(b) Kurithisha na kuendeleza historia, mila na desturi;

(o) Kuwa na lugha kama chombo cha mawasiliano na kurithisha
utamaduni;
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Kujenga utu, moyo wa kujiamini na kuheshimu utu wa watu
wengine;

(e)  Kujenga tabia ya kutambua na kuheshimu hakl binafsi na za
watu wengine. - {

2.2.2 Kujenga na kuhimiza Maendeleo ya Jamii kwa:

(a) Kutambua na kulinda rasilimali, mazingira na urithi wa
utamaduni;

(b) Kuhakikikisha na kuhimiza usawa katika matumizi bora na
mgawanyo wa haki wa rasilimali na miliki;

- () Kuenzi na kutunza tabia njema na kukemea vitendo viovu
kama vile matumizi ya madawa ya kulevya, uIew uvivu,
uzembe, uzururaji na umalaya;

Kutambua na kuthamini kazi haIaI| kuwa ni msmgl wa
maendeleo ya binadamu;
(e) Kuiandaa jamii kutambua kwamba ellmu mafunzo na ubunifu
ni muhlmu kat|ka kuzalisha mali na kuendesha mambo |||
tija na kuleta ufanisi,
B L <‘f;kutum|a u1u21, taaluma na teknoloya ya ]adl

- (@) Kuinua hali ya malsha ya jamii

2.2.3 Kurithisha na Kuendeleza Maadili, Mlla na Desturi Nzuri
kwa:

(a) Kuhimiza utunzaji wa mali na rasilimali za taifa,

(b) Kupiga vita ubaguzi na udhalilishaji wa kijinsia;

(©) Kuhimiza tabia ya kuheshimu utu, watu na sheria,

(d) Kujenga tabia ya usafi, uhifadhi na matumizi bora ya rasilimali
na mazingira.

(e) Kujengatabiaya kutambua kuenzi na kuheshimu vitambulisho
vya taifa;

(f)  Kujenga tabia ya kujiandaa na kuchukua tahadhari dhidi ya
majanga;

(9) Kujenga taifa lenye nidhamu.




2.2.4 Kukuza na Kuendeleza Uhusiano kwa:

@) Kujenga tabia ya ushirikiano, mshikamano, udugu, uzalendo,
upendo na moyo wa kuvumiliana,

(b)  Kulitambulisha na kulitangaza taifa nje ya mipaka yake na
kuimarisha uhusiano wa kimataifa.

2.2.5 Ushirikishwaji Umma kwa:

(a) Kuweka taratibu za kuiburudisha na kuineemesha jamii kiakili na
kimwili;

(b) Kuweka taratibu bora za utawala na uongozi katika jamii, taratibu
ambazo zinajenga mshikamano bila kujali tofauti za imani, dini,
jinsia, umri wala rangi,

(c) Kuushirikisha umma katika masuala yote yanayohusu uhai wa
jamii na utamaduni wao.

Malengo haya ya utamaduni, kwa pamoja, yanaonyesha kuwa dhima ya
utamaduni ni kubwa sana. Ndiyo maana Umoja wa Mataifa umekuwa
ukihimiza nchi zote wanachama kutoa kipaumbele na kuzingatia
utamaduni katika shughuli zote za maendeleo. Muongo wa Dunia wa
Maeandeleo ya Utamaduni (World Decade for Cultural Development)
mwaka 1987 hadi 1997, ulibuniwa kwa ajili hiyo. Hivyo, Tanzania haina
budi kuendelea kuuenzi utamaduni wake. -




SURA YA TATU

LUGHA

Tanzania ina jamii zaidi ya mia na kila moja ya jamii hizi ina lugha yake.
Lakini, kutokana na jiografia na aina mbalimbali za mawasiliano kama
vile biashara, kuna jamii ambazo lugha zao zinakaribiana kimaumbile na
kwa maneno na hivyo kuziwezesha jamii hizi kusikilizana. Nchi yetu ina
lugha za aina tatu: lugha za jamii, lugha ya Taifa yaani Kiswahili na
lugha za kigeni, kwa mfano, Kiingereza na Kifaransa. Aidha, kutokana
na mahusiano na mawasiliano ya muda mrefu, Kiswahili, pamoja na
lugha nyingine za jamii zimetohoa, kujumuisha na kubadilisha baadhi
ya maneno ya lugha za kigeni, kama vile Kireno, Kiarabu, Kijerumani,
Kiingereza na Kifaransa kuwa ya Kiswahili.

3.1 Lugha ya Taifa

Kiswahili ndiyo lugha pekee ambayo huzungumzwa na kueleweka na
watu wengi katika nchi nzima. Tangu wakati wa kuanzishwa na kuenezwa
kwa utawala wa kikoloni katika karne ya kumi na tisa hadi baada ya
kupata Uhuru mwaka 1961, Kiswahili kimeendelea kutumika kama
Lugha ya Taifa. Ingawa tangu tulipopata Uhuru kumekuwa na matamshi
mbalimbali ya kisiasa na maagizo ya kiserikali kwamba Kiswahili ndiyo
lugha ya Taifa, bado Kiswahili hakijatamkwa kisheria kuwa ni Lugha
Rasmi ya Taifa. Ukosefu wa tamko rasmi kuhusu nafasi ya Kiswahili
katika taifa letu unasababisha, pamoja na mambo mengine:

- Wananchi kukosa haki kwani sheria zetu zimeandikwa kwa
lugha ya Kigeni. Aidha, shughuli za mahakama za ngazi za juu
huendeshwa kwa lugha ya kigeni;

- Kuwepo kwa mkanganyiko katika mawasiliano rasmi ya
Kiserikali.

Pamoja na ukweli kwamba lugha ndiyo kitambulisho kikuu cha taifa lolote
lile, na kwamba Tanzania imeweza kujenga na kukuza umoja wa kitaifa
kutokana na matumizi ya lugha ya Kiswabhili, bado kumekuwepo na hisia
kwamba matumizi ya lugha ya Kiswahili yataifanya Tanzania isiwe na
maendeleo ya kisayansi na teknolojia ya kisasa. Lakini inatambulika
duniani kote kwamba, hakuna nchi yoyote ile ambayo imekuwa na
maendeleo ya kuridhisha ya kisayansi na kiteknolojia bila ya kutumia
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lugha yake ya taifa. Kwa hiyo:-

3.1.1.

3.1.2.

3.1.3.

3.1.4.

3.1.5.

Kiswahili kitatamkwa rasmi kuwa lugha ya
Taifa na kauli hii itazingatiwa katika Katiba
ya Nchi.

Vitawekwa vivutio kwa watu binafsi na
mashirika mbalimbali kuchapisha na
kusambaza maandiko katika lugha vya
Kiswalhili.

Baraza la Kiswahili la Taifa litakuwa
na jukumu Ila kutafiti, kuneemesha
na kuendeleza matumizi ya lugha ya
Kiswalhili.
BarazalaKiswahililaTaifanaTaasisinyingine
za ukuzaji wa Kiswahili zitaimarishwa na
kupatiwa nyenzo na fursa ya kutekeleza
majukumu yake kikamilifu.

Lugha za asili zitaendelea kutumika kama
hazina na chanzo cha kukuza Kiswahili.

3.2. Lugha za Jamii

Lugha za jamii ni hazina kuu ya historia, mila, desturi, teknolojia na
utamaduni wetu kwa jumla. Aidha, lugha hizi ni msingi wa lugha yetu
ya taifa, yaani Kiswahili. Kwa hiyo:

3.2.1.

3.2.2.

3.2.3.

3.2.4.

Jamii zetu zitaendelea kutumia na kujivunia
lugha zake za asili.

Wananchi, mashirika ya umma na ya watu
binafsi yatahamasishwa kuandika, kukusanya,
kutafiti, kuhifadhi na kutafsiri lugha za asili
katika lugha nyinginezo.

Uandishi wa kamusi na vitabu vya sarufi za
lugha za asili utahimizwa.

Mashirika ya umma na ya watu binafsi,
yatahimizwa kuchapisha na kusambaza
maandiko katika lugha za asili.
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3.3. Lugha za Kigeni

Lugha za kigeni zimetuwezesha kuwasiliana na watu wa mataifa mengine
na kuendesha shughuli za kibiashara. Hata baada ya Kiswahili kuwa
lugha ya kufundishia, bado Tanzania itaendelea kuwasiliana na nchi
nyingine katika nyanja mbalimbali kwa kutumia lugha za kigeni. Hivyo,
kuna umuhimu wa kuhimiza ufundishaji wa lugha za kigeni shuleni. Hivi
sasa lugha za kigeni ambazo zinafundishwa katika Mfumo Rasmi wa
Elimu ni Kiingereza na Kifaransa. Kwa hiyo:

3.3.1. Kiingereza kitakuwa ni somo la lazima katika
elimu ya awali, msingi na sekondari na
kitahimizwa katika elimu ya juu na ufundishaji
wake utaboreshwa.

3.3.2. Ufundishaji wa lugha za Kifaransa, Kireno,
Kirusi n.k. utahimizwa.

3.4. Lugha ya Kufundishia

Katika Mfumo Rasmi wa Elimu, Kiswahili kinatumika kama lugha ya
kufundishia katika elimu ya awali, msingi, mafunzo ya Cheti cha Elimu ya
Ualimu na Elimu ya Watu Wazima. Kuanzia ngazi za elimu ya sekondari
hadi elimu ya juu Kiingereza ndiyo lugha ya kufundishia. Utaratibu huu
umedhoofisha lugha ya Kiswahili pamoja na maendeleo ya elimu, sayansi
na teknolojia nchini. Jitihada za serikali yoyote ile ya kujenga umoja na
mshikamano wa kitaifa kwa kutumia Mfumo Rasmi wa Elimu ambao
hautumii lugha ya taifa kama lugha ya kufundishia zinasababisha siyo
tu uharibifu wa urithi wa utamaduni wa nchi hiyo, bali pia zinachangia
katika kuleta na kuendeleza umaskini na mtafaruku katika jamii. Hali hii
inatokana na kiwango cha chini cha wananchi walio wengi cha kuelewa,
kuzungumza na kuandika lugha za kigeni zinazotumiwa kufundishia. Kama
tutaendelea kufundisha kwa lugha ya Kiingereza sayansi na teknolojia
ambayo tunaihitaji sana kwa maendeleo ya taifa letu katika karne ya
ishirini na moja itaendelea kuwa haki ya watu wachache wanaofahamu
Kiingereza. Ili Tanzania iweze kupata maendeleo katika nyanja za elimu,
sayansi na teknolojia sera zifuatazo zitatekelezwa:

3.4.1. Mpango maalumu wa kuiwezesha elimu na
mafunzo katika ngazi zote utolewa katika lugha
ya Kiswahili utaandaliwa na kutekelezwa.
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Somo la Kiswahili litakuwa ni somo Ia lazima
katika ngazi ya elimu ya awali, msingi na
sekondari, na litahimizwa katika elimu ya juu.
Aidha, ufundishaji wake utaboreshwa.




SURA YA NNE

4. SANAA NA UFUNDI

Sanaa in fani muhimu ya utamaduni ambayo ni ustadi wa kuweka na
kupana fikra kwa njia ya hisia au zana. Sanaa inaweza ikawa ni kitu,
utaratibu wa kuchezesha mwili, mindoko, utoaji wa sauti, uzungumzaji
au uandishi wenye mpangalio maalumu ukiwa na lengo la kutoa ujumbe
na kukidhi matumizi ya mahitaji ya namna mbalimbali ya binadamu.
Sanaa zinajumuisha tamthiliya, muziki, ngoma, dansi, sarakasi, na kazi za
mikono kama vile uchoraji, uchongaji, uhunzi, usukaji, ufumaji, ushonaji
na ususi. Aidha, usanifu wa majengo na maumbo mengine na mapishi
ni fani ambazo huhusishwa na ubunifu unaotokana na hisia na hivyo
kuzipatia sifa ya kuwa sanaa. Tangu enzi za kale sanaa huambatana na
ufundi, elimu na mafunzo na huwa na lengo Maalum la kukidhi mahitaji
ya jamii.

4.1. Aina za Sanaa

Sanaa zimegawanyika katika sehemu kuu tatu: Sanaa za Ufundi, Sanaa
za Maonyesho na Muziki. Sanaa za Maonyesho ni kama vile ngoma,
tamthiliya, Fasihi andishi na Fasihi simulizi. Sanaa hizi huleta hisia,
huelezea na hutoa ujumbe kwa jamii kama njia mojawapo ya kutoa
elimu, kuhimiza maendeleo na kuleta mabadiliko katika jamii. Sanaa za
ufundi zinahusu utengenezaji wa vitu vinavyotumika katika maisha ya
kila siku kama vile vyungu, vikombe, nyungo, chuma, visu na nakshi za
aina mbalimbali. Muziki unahusu muziki wa ala tupu, nyimbo mbalimbali,
muziki wa ngoma za jadi, brasi, dansi, disko, oksstra na muziki wa
taarab. Katika mfumo wa jadi Sanaa za Ufundi, Sanaa za Maonyesho
na Muziki vilienda pamoja. Licha ya mabadiliko ya kijamii na kiuchumi
yaliyotokea hapa nchini tangu enzi za ukoloni hadi sasa bado sanaa
zetu hazijatambuliwa kuwa ni nyenzo ya kuleta maendeleo ya kijamii,
kiuchumi na kisiasa. Hali hii ikiachiwa kuendelea taifa letu litapoteza
nyenzo hii muhimu ya kuchochea maendeleo. Ili kurekebisha hali hii,
sera zifuatazo zitatekelezwa:

4.1.1. Baraza la Sanaa la Taifa litawashirikisha na
kuwaendeleza wasanii na litakusanya na
kusambaza taarifa kuhusu bei na masoko ya
sanaa kwa wasanii, mashirika na watu binafsi.
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Aidha, Baraza litawahamisha wasanii kushiriki
katika matamasha na maonyesho mbalimbali.
Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na
vyuo vya ualimu itajumuisha masomo ya sanaa
mbalimbali, kwa mfano: muziki, uchoraji, na
tamthiliiya. Aidha, masomo haya yatatahiniwa
katika mitihani ya mwisho ya ngazi hizi za elimu
na katika shughuli zao za siku hadi siku.

Wasanii watahamasishwa kuanzisha vyama
vyao vya aina mbalimbali vitakavyoendeleza
na kutetea maslahi yao.

Serikali itahakikisha kunakuwepo na utaratibu
wa kuwatambua na kuwaenzi wasanii maarufu
wa kitaifa.

Wasanii watatakiwa kuzingatia umuhimu wa

kulinda na kuhifadhi mazingira.

Wasanii watatakiwa kuuhamasisha umma
kulinda na kuhifadhi mazingira.

Tasnia za utamaduni zitatambuliwa na
zitahimizwa kutoa mchango wake katika
maendeleo ya uchumi wa Taifa.

Asasi zinazoshughulika na utangazaji wa
biashara na bidhaa za Tanzania zitahamasishwa
kutambua na kutangaza bidhaa za sanaa na
muziki.
Serikaliitahakikishakuwapanakuweponajengo
la kisasa la maonyesho ya sanaa katika ngazi
ya Taifa. Aidha, wananchi watahamasishwa
kuhakikisha kwamba wanatenga maeneo ya
maonyesho.

Serikali itaendelea kutenga na kulinda maeneo
ya kuendeshea shughuli za sanaa za ufundi,
maonyesho na muziki katika miji na vijiji.




Vitawekwa vivutio kwa watu binafsi na
mashirika mbalimbali kujenga na kuendesha
kumbi za maonyesho.




“,

SURA YA TANO

5. UHIFADHI NA UENDELEZAJI WA URITHI WETU WA
UTAMADUNI

Urithi wetu wa Utamaduni ni pamoja na viumbe, uoto, maumbile
asilia, mazingira, vitu na zana za mila na desturi zinazohamishika na
zisizohamishika na nyaraka za aina mbalimbali za mashirika, madhehebu
ya dini, Serikali na watu binafsi. Yote haya huweza kuhifadhiwa ama
kimaumbile, kisimulizi au kimaandishi. Shabaha ya kuhifadhi vitu vyote
hivi ni kutunza habari na taarifa zinazotuwezesha kuelewa historia ya
viumbe, chimbuko la mwanadamu na maendeleo yake kimaumbile na
kiutamaduni, na uhusiano wake na mazingira, viumbe vingine, mila na
desturi za watu wa kale na wa sasa. Aidha, kabla ya kuwa na maandishi,
mambo yote ya muhimu ya jamii yalihifadhiwa katika simulizi. Kila kizazi
kilijifunza kwa anjia ya mapokeo kama vile hadithi, nyimbo na methali.
Kutokana na kuanza kufundishwa kwa stadi ya kuandika, uzito wa simulizi
ulipungua kwa sababu kumbukumbu nyingi ziliwekwa katika maandishi.

5.1 Jukumu la Jamii

Jamii zetu zote zinafahamu na kutambua urithi wetu wa utamaduni.
Siku hizi baadhi ya watu hawauthamini urithi huu. Kiserikali, jitihada za
kuhifadhi urithi huu zinafanywa na Idara ya Nyaraka za Taifa, Mambo ya
Kale, Shirika la Makumbusho ya Taifa na Bodi ya Huduma za Maktaba.
Bado ni mikoa, wilaya, mashirika na watu binafsi wachache tu ambao
wanajihusisha na kazi hii. Serikali kuu imeachiwa mzigo wa kuhifadhi,
kulinda, kutafiti na kuendeleza urithi wetu wa utamaduni. Tukiendelea
na mtazamo huu na kama hatua maalum hazitachukuliwa, urithi
wetu utaendelea kupotea. Ni wajibu wa kila mwananchi kuhifadhi na
kuendeleza urithi wake wa utamaduni. Kwa hiyo:

5.1.1 Kazi ya kulinda na kuendeleza urithi wetu wa utamaduni 73
ni jukumu la jamii nzima na itasimamiwa na Serikali.

5.1.2 Wananchi, mashirika ya umma na ya watu binafsi
watahamasishwa kutambua, kuthamini, kulinda na
kuendeleza urithi wetu wa utamaduni. Aidha, umuhimu
wa uhusiano uliopo baina ya mila, desturi, utamaduni,
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maliasili, mazingira na mipango ya maendeleo
utasisitizwa.

5.1.3 Itahakikishwa kwamba vituo vya urithi wetu wa
utamaduni vinakuwa vituo vya elimu na mafunzo na pia
vivutio vya watalii.

5.1.4 Mitaala yote ya elimu na mafunzo itahimiza matumizi
ya vituo na maeneo ya mambo ya kale, makumbusho,
maktaba, nyaraka, maumbile asilia, uoto na mazingira
katika utoaji wa elimu na mafunzo nchini.

5.1.5 Zitawekwa taratibu zitakazoliwezesha taifa kutambua,
kumiliki na kuhifadhi tunu za kitaifa, ikiwa ni pamoja na
sanaa za aina mbalimbali, maliasili, madini na masalia ya
viumbe au vifaa vya kale.

5.1.6 Maeneo yenye urithi wa utamaduni yatatambuliwa,
kutengwa na kuendelezwa, ikiwa ni pamoja na
kuanzishwa kwa makumbusho za vituo.

5.1.7 Serikali itahakikisha kwamba ofisi zote za umma,
mashirika na watu binafsi wanatambua, kuthamini na
kutunza nyaraka walizonazo na watakazoziandika ili
kuhifadhi historian a utamaduni wetu.

5.1.8 Mafunzo kuhusu utunzaji wa nyaraka yatatolewa kwa
viongozi na waajiriwa wapya na katika vyuo vinavyotoa
mafunzo ya uhazili, utawala na uongozi.

5.1.9 Viongozi mahali pa kazi watatakiwa kuwajibika kikamilifu
na utunzaji wa maandiko na nyaraka zinazotokana na
utendaji wao wa kazi wa siku hadi siku.

[

5.1.10Serikali itahimiza mikoa, wilaya, vijiji, mashirika yaumma
na ya watu binafsi na wananchi kwa jumla kuanzisha na
kuendeleza makumbusho za aina mbali mbali, maktaba
na hifadhi za nyaraka.

5.1.11Vituvyotevilivyotengenezwa na binadamu vitatambulika,
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kisheria, kuwa ni kumbukumbu za taifa vinapofikisha
umri wa miaka mia moja.

5.2  Tathmini ya Rasilimali za Utamaduni

Kumekuwepo na uharibifu mkubwa wa urithi wetu wa utamaduni wakati
wa kutekeleza mipango na miradi mbalimbali ya maendeleo kama vile:
ujenzi wa nyumba na miji, na uchimbaji wa barabara, mabwawa ya maji
na madini. Uharibifu huu umetokana na ukosefu wa sera na sheria
ambazo zingewataka na kuwabana watekelezaji wa miradi ya aina hii
kufanya tathmini za athari za miradi hiyo kwa rasilimali za utamaduni
kabla ya miradi hiyo haijatekelezwa. IIi kudhibiti hali hii:

5.2.1 Uendelezaji wa ardhi na miradi yote utatanguliwa na
tathmini ya athari zake kwa rasilimali za utamaduni.
Gharama za tathmini hizi zitakuwa ni sehemu yagharama
za miradi yenyewe.

5.3 Rasilimali za Utamaduni Zilizopo Majini

Baadhi ya urithi wetu wa utamaduni kama vile mabaki ya vyombo vya
baharini vilivyozama, makazi ya kale na kadhalika, upo chini ya bahari,
mito na maziwa. Sheria zilizopo hivi sasa hazifafanui kikamilifu miliki ya
vitu hivi.

Ili kurekebisha hali hii:

5.3.1 Miliki ya rasilimali za utamaduni zilizopo majini kama vile
mabaki ya meli zitatambuliwa, kufafanuliwa na kulindwa
kisheria.

5.4 Vitabu vya Maelezo ya Wilaya na Mikoa
(District and Regional Books)

Wakati wa utawala wa kikoloni watendaji na viongozi wakuu wa Serikali
katika ngazi za wilaya na mikoa walikuwa na utaratibu wa kukusanya,
kuandika na kuhifadhi taarifa mbalimbali zilizohusiana nNa masuala ya
kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni katika maeneo yao. Taarifa
hizi zilitunzwa katika majuzuu yaliyojulikana kama Vitabu vya Wilaya
na Mikoa (District and Regional Books). Baada ya nchi yetu kupata
Uhuru viongozi na watendaji wakuu wa serikali walioshika madaraka ya
kiutawala katika ngazi za wilaya na mikoa waliutelekeza utaratibu huu




kwa madai kwamba ulikuwa ni sehemu ya ukoloni. Ili kuwawezesha
viongozi wapya kuyafahamu maeneo yao ya kazi kwa urahisi zaidi:

5.4.1 Utataratibu wa Makatibu Tawala kuandika na kutunza
majuzuu ya wilaya na mikoa, ili kuweka bayana mazingira
ya jamii za mikoa na wilaya zinazohusika utaanzishwa
tena.

5.5 Utamaduni na Uhifadhi wa Mazingira

Utamaduni ni matokeo ya uhusiano baina ya binadamu na mazingira
yake. Mazingira ni pamoja na jamii inayohusika, maumbile asilia,
mandhari, ardhi, uoto na wanyama ambao wamo katika maeneo
yanayohusika. Katika mahusiano haya hujengeka tabia, mila na desturi
zinazohusiana moja kwa moja na mazingira. Baadhi ya tabia, mila
na desturi hizi husaidia kuhifadhi mazingira na nyingine husababisha
uharibifu. Uharibifu wa mazingira tunaoshuhudia hivi sasa umetokana
na tabia na desturi mbaya ikiwa ni pamoja na matumizi ya teknolojia
zisizo sahihi. Ili kuhifadhi na kuendeleza mazingira:

5.5.1 Ujuzi, stadi na teknolojia za jadi zinazolinda mazingira
zitatambuliwa na matumizi yake kuhimizwa.

5.5.2 Utafiti wa mila na desturi zenye kulinda mazingira
utahimizwa ili uziwezeshe mila na desturi hizo
kutambuliwa na kutumika.

5.5.3 Utafiti wa mila na desturi zenye kuchochea uharibifu wa
mazingira utahimizwa ili mila na desturi hizo zitambuliwe
na kukomeshwa.

5.5.4 Fani mbalimbali za utamaduni zitatumiwa kuhimiza

matumizi ya mila na desturi za kuhifadhi mazingira na
kusambaza matokeo ya utafiti uliofanyika.
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SURA YA SITA

6. BURUDANI
6.1 Maana ya Burudani

Burudani ni shughuli ambazo mtu anazifanya kwa hiari yake ili kurudisha
nguvu, akili na ari alizotumia wakati wa kufanya kazi. Aidha, burudani
humfariji mtu kimwili, kiakili, kiuchumi, kielimu, kijamii na ni kiungo kati
ya mtu na mazingira yake. Shughuli za burudani ni pamoja na maongezi,
kupunga upepo, kusoma vitabu na magazeti, kushiriki katika michezo na
Sanaa za aina mbalimbali, kutalii, kuangalia televisheni, kusikiliza redio na
kadhalika. - Michezo kama sehemu ya utamaduni, huwaunganisha watu
kwa hiari na ni muhimu katika malezi na maisha ya kila siku ya binadamu.
Mtu anayeshiriki katika michezo hujenga fikra, utii, nidhamu na moyo wa
kujiamini. Burudani pia hutumika katika kutoa elimu kwa jamii, kujenga
udugu na mahusiano baina ya wananchi na nchi mbalimbali. Aidha,
burudani ni nyenzo ya kuhimiza na kuimarisha utendaiji kazi.

Taifa linatambua kwamba kila mtu anayefanya kazi zake kikamilifu
anastahili kupumszika ili aweze kupata ari na nguvu mpya ya kufanya kazi
zake vizuri zaidi baadaye. Hivi karibuni dhana hii imeanza kupotoshwa
kwa kuzigeuza burudani na michezo kuwa ni anasa zisizokuwa na
uhusiano wa moja kwa moja na shughuli za uzalishaji mali katika jamii. 4
Isitoshe, huko vijijini sehemu na aina za burudani ni chache na kuna
upungufu mkubwa wa vifaa na nyenzo. Aidha, hakuna utaratibu maalum
wa kuendesha na kudhibiti hata hizo sehemu na burudani chache
zilizopo. Kwa ujumla wake, kuna umuhimu wa kurejesha dhana ya asili
ya burudani na kudhibiti utoaji na upatikanaji wake. Aina na taratibu
za michezo na burudani ziwe ni zile zinazoimarisha maadili, kuongeza
ufanisi wa kazi, elimu, kipato cha wananchi, na kujenga mwili, udugu na
mshikamano katika jamii. Kwa hiyo:

6.1.1 Vyombo vya habari yaani redio, magazeti, televisheni n.k.
vitahimiza maadili, mila, desturi na utamaduni wetu,

6.1.2 Muda na vipindi vitakavyoonyeshwa na kutangazwa
katika vituo vya redio na televisheni vitazingatia maadili,
mila na desturi zetu. Aidha, vituo hivyo vitahimizwa kutoa
nafasi zaidi kwa ajili ya muziki na sanaa za kitanzania.




6.1.3

6.1.4

6.1.5

6.1.6

6.1.7

6.1.8

6.1.9

Maeneo ya wazi kwa ajili ya mapumziko na buradani
kwa watoto na wazee yatatengwa na kusimamiwa
kikamilifu.

Jamii, watu binafsi na mashirika mbalimbali yatahimizwa
kujenga na kutunza maeneo kwa ajili ya burudani.

Vitawekwa vivutio kwa watengenezaji wa vifaa vya
burudani hapa nchini ili vifaa hivyo viweze kupatikana
kwa urahisi na kwa bei nafuu.

Serikali itahakikisha kwamba shughuli za burudani
zitolewazo hazipotoshi maadili ya taifa.

Itahakikishwa kwamba utafiti kuhusu burudani
za jadi unafanyika na kwamba matokeo ya utafiti
huo yanasambazwa ili kurahisisha ufundishwaji na
urithishwaji wa burudani za jadi.

Wanamichezo na wasanii watahamasishwa kutambua
wajibu, haki na maslahi yao.

Itahakikishwa kuwaMajumbayaMaendeleoyaliyopo pote
nchini yanatumika kwa ajili ya shughuli za maendeleo na
utoaji wa burudani, na pale ambapo hayapo, ujenzi wa
nyumba za aina hii utahimizwa.

6.1.10 Asasi mbalimbali za Serikali, mashirika ya umma na ya

watu binafsi na waajiri wengine, watatakiwa kutambua
umuhimu wa burudani mahali pa kazi katika kuleta
ufanisi wa utendaji na kuboresha afya ya wafanyakazi.

6.1.11 Michezo na sanaa zisizo za mashindano zitahimizwa na

kuendelezwa katika jamii ili ziwe sehemu muhimu za
burudani.

6.1.12Wananchi watahamasishwa kutambua kuwa michezo

ni muhimu katika kujenga mwili, afya, akili, nidhamu
ushirikiano na uhusiano wa kimataifa.
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6.1.14 Vitawekwa vivutio

kwa waty binafsi
kuanzisha viwanda

Na mashirika
Vya kutengeneza aina

mbalimbalj ya
vifaa vya burudani humy nchini.




SURA YA SABA

7. UTAMADUNI NA USHIRIKISHWAJI UMMA

Kama ilivyokwisha kuelezwa, utamaduni ni matokeo ya mahusiano
baina ya binadamu na mazingira yake. Katika msingi huu, utamaduni
wowote ule hauwezi kuwa na thamani bila jamii inayohusika kushiriki
na kushirikishwa kikamilifu katika kuutafiti, kuufufua, kuuhifadhi,
kuuendeleza na kuuelezea. Kushiriki kwa jamii katika utamaduni wake
huleta mshikamano na umoja, ubunifu, maendeleo na utambulisho wa
jamii hiyo. Hivyo, Sera hii inalenga pia katika kuainisha namna jamii na
vikundi mbalimbali vitakavyoshiriki na kushirikishwa katika kuuendeleza
utamaduni.

7.1  Jamii na Utamaduni

Hapo awali jamii za kitanzania zilikuwa zikishiriki kikamilifu katika
utamaduni wao. Lakini, kutokana na mabadiliko ya kiuchumi na kijamii
baadhi ya wananchi wameanza ama kujiengua, au kuenguliwa na hivyo

kutoshiriki kikamilifu katika utamaduni wao. Siku za karibuni kumezuka
pia tabia ya baadhi ya watu wenye uwezo wa fedha kujiweka kati ya
wananchi na mabingwa wa fani mbalimbali za utamaduni. Watu hawa
huwatumia mabingwa hawa kwa manufaa yao. Kutokana na hali hii,
vikundi vingi na mabingwa hao wanakosa maslahi ambayo wangeyapata
wao wenyewe binafsi na pia haki yao ya kuwasiliana moja kwa moja na
umma. Hatma ya mwelekeo huu ni kudumaa kwa maendeleo ya wasanii
na usanii, kupotoka kwa maadili na utamaduni wa taifa. Kuna haja ya jamii
yenyewe pamoja na Serikali kushirikiana kikamilifu katika uendeshaji wa
- shughuli za utamaduni kwa kuzingatia misingi ya ushirikishwaji umma
na demokrasia kwa manufaa ya taifa. Kwa hiyo:

7.1.1 Kila mwananchi hana budi kutambua kuwa kushiriki
katika shughuli mablimbali za utamaduni wake ni haki
ya msingi.

7.1.2 Utaandaliwa utaratibu maalum utakaowawezesha
wanawake kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali
za utamaduni.

Wananchi watahamasishwa kushiriki kikamilifu katika
shughuli mbalimbali za utamaduni ikiwa ni pamoja na
burudani na michezo.
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Itahakikishwa kwamba vyombo vilivyokabidhiwa
dhamana ya kusimamia na kuendeleza fani mbalimbali
za utamaduni vinaendesha shughuli zake kwa uwazi na
kwa kuzingatia sheria na demokrasia ili kuwapa fursa
wananchi wengi kushiriki.

Wananchi watahamasishwa kuanzisha vyama vya fani
mbalimbali za utamaduni.

Michezo kwa wote na matamasha vitahimizwa na
kuendelezwa katika jamii.

Wananchi, makampuni na mashirika ya umma na ya
watu binafsi watashirikishwa katika kuhakikisha kuwepo
kwa maeneo, vifaa, mazingira na nyenzo mbalimbali
za kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika
shughuli za utamaduni.

Utaandaliwa utaratibu utakaowawezesha watu wenye
mahitaji maalum kama vile wazee na walemavu kushiriki
katika shughuli mbalimbali za utamaduni.

Wananchi wataendelea kuwa huru kujipatia mapato
kutokana na fani mbalimbali za utamaduni kulingana na
sheria.




SURA YA NANE

8. MALEZI, ELIMU NA MAFUNZO
8.1 Malezi

Malezi ni elimu na mafunzo. Kumpatia mtoto malezi bora ni pamoja na
kumpa elimu bora. Tangu zamani za kale malezi yalizingatia maadili,
miiko, heshima, mila, desturi na itikadi ili kuwahusisha, kuwashirikisha
na kuwawezesha watoto, vijana, watu wazima na wazee kutekeleza
yale yanayotakiwa katika kuiendeleza jamii. Mkazo mkubwa wa
malezi ni kurithisha mambo haya yote kwa vizazi vijavyo. Malezi
yanayopendekezwa hapa ni yale yanayoanzia tangu mama anapotunga
mamba, motto anapozaliwa na kukua hadi anapofikia umri wa miaka
18 anapotambuliwa kuwa ni mtu mzima. Mfumo na taratibu za jadi za
kutoa malezi zimevurugika kutokana na mwingiliano wa mila na desturi
za nchi na jamii mbalimbali, kupuuzwa na kudharauliwa kwa mambo
ya jadi, mabadiliko ya kijamii na kiuchumi, na wazazi wenyewe kutotilia
maanani malezi ya watoto wao. Aidha, baadhi ya wazazi wamekuwa
wakitegemea kwamba jukumu la kulea lingetekelezwa na walimu shuleni,
kwani watoto huanza shule mapema na huendelea kuwepo huko hadi
wanapofikia umri mkubwa. Ili kuondokana na hali hii:

8.1.1 Familia itatambuliwa kuwa ni asasi ya msingi na muhimu
katika mfumo wetu wa jamii na itakuwa chimbuko na
msingi wa kuendeleza maadili, elimu, mafunzo na
utamaduni wetu.

8.1.2 Nafasi ya taasisi za dini katika kuendeleza maadili, elimu,
mafunzo na utamaduni wetu itatambuliwa.

8.1.3 Mila na desturi nzuri zitatambuliwa, kuzingatiwa
na kuendelezwa katika kujenga taifa lenye umoja,
mshikamano, heshima, ependo na utulivu.

8.1.4 Kwa kuzingatia umuhimu wa wanawake katika malezi,
elimu na mafunzo, nafasi ya wanawake katika kuendeleza
~malezi bora na urithishaji wa utamaduni katika jamii
itazingatiwa katika mipango yote ya malezi, elimu na
mafunzo.
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Utafiti kuhusu malezi, mila, desturi na mazingira
utahimizwa. Matokeo ya utafiti huo yatatumika katika
kuboresha malezi, elimu na mafunzo.

Utaratibu wa kutunza, kuhifadhi na kuchapisha taarifa,
takwimu na kumbukumbu za kiutamaduni utaanzishwa.

Jamii na wazazi watahimizwa kuenzi maadili, mlla na
desturi za malezi bora.

Serikali na jamii zitahakikisha kwamba haki za watoto
zinalindwa.

Serikali itahakikisha kuwa watoto wenye umri wa kwenda
shule wanakwenda shule na kwamba mitaalaya elimuna
mafunzo itazingatia maadili ya kitanzania. Maadili haya
ni pamoja na kuthamini utu, kuhimiza usawa wa kijinsia,
kutunza mali na kuheshimu mila na desturi nzuri. |

8.1.10 Taasisi zinazotoa elimu na mafunzo zitatambua na
kutumia mila na desturi nzuri katika kuwaandaa vijana
kuwa wazazi bora.

8.1.11 Mafunzo ya dini yatakuwa seehemu ya malezi ya watoto
ili kusisitiza maadili, malezi mema, kazi, kustahiana na
kuvumiliana.

8.1.12 Utawekwa utaratibu w kuwawezesha watoto wa mitaani
kupata malezi bora, elimu na stadi za kuwawezesha
kuishi maisha ya heshima.

8.1.13 Wananchi watahimizwa kuzingatia kuwa uzalendo,
kujali kazi, uadilifu, usafi, uhifadhi na utunzaji wa
mazingira na rasilimali ni seshemu muhimu ya utamaduni
wetu.

8.2 Elimu na Mafunzo

Uendelezaji wa utamaduni unahitaji ujuzi na taaluma maalum kama
vile, taaluma za michezo, fasihi, fasihi simulizi, makumbusho, elimu




na makumbusho, maonyesho, palentolojia, akiolojia, uhifadhi nyaraka
uhifadhi majengo na maeneo ya mambo ya kale, utengenezaji wa maleba,
mbinu za utafiti, ngoma na kadhalika. Mengi ya masomo haya na taaluma
zinazohusika hazifundishwi katika chuo chochote hapa nchini. Ndiyo
maana Sekta ya Utamaduni ina wataalam wachache katika fani hizo.
Wengi wa wataalam waliopo katika Sekta hii wamepata mafunzo yao nje
ya nchi. Kutokana na hali hii, maafisa wengi wanaosimamia shughuli
za utamaduni hasa katika ngazi ya mkoa na wilaya hawana taaluma,
mafunzo na elimu ya kutosha katika maeneo wanayoyashughulikia. Kwa
hiyo:

8.2.1 Serikali itahimiza uanzishaji wa vyuo na taasisi mahususi
za kufundisha fani mbalimbali za utamaduni.

8.2.2 Ufundi wa jadi pamoja na mfumo wa mafunzo ya ufundi
wa jadi vitatambuliwa na kuendelezwa kuwa sehemu ya
elimu na mafunzo stadi.

8.2.3 Serikaliitahimizaufundishajiwataalumazamakumbusho,
mambo ya kale, nyaraka na ukutubi katika ngazi za elimu
na mafunzo ya juu.

8.2.4 Serikali itaimarisha shule na vyuo vyake vya fani
za michezo, ukutubi, utunzaji nyaraka na sanaa, na
kuanzisha chuo cha mafunzo kuhusu uhifadhi wa majengo
na maeneo ya kale.

8.2.5 Mitaala ya elimu ya msingi, sekondari na vyuo vya ualimu
itajumuisha mafunzo kuhusu sanaa za aina mbalimbali
kwa mfano, muziki, uchoraji, uchongaji na tamthiliya.
Aidha, masomo haya yatatahiniwa katika mitihani ya
mwisho ya ngazi hizi za elimu.

8.2.6 Aina zote za elimu zitatambua na kuhimiza matumizi ya
makumbusho, mambo ya kale, maktaba na nyaraka kama
vielelezo katika utoaji wa elimu na mafunzo nchini.

8.2.7 Stadi za kusoma, kuhesabu na kuandika zitatambuliwa
kuwa ni sehemu ya utamaduni wetu na hivyo
kuhimizwa.
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8.2.8 Watu binafsi na mashirika mbalimbali wataruhusiwa
kuanzisha, kumiliki na kuendesha taasisi za elimu na
mafunzo katika fani mbalimbali za utamaduni. Aidha,
zitawekwa sheria zitakazoongoza uanzishwaji na
uendeshaji wa taasisi hizo.

Watendaji katika Sekta ya Utamaduni watatakiwa
kujiendeleza katika taaluma na fani zao ili kuongeza tija
na ufanisi kazini.

8.2.10Wananchi watahimizwa kujiwekea malengo katika
maisha yao, kuzingatia dhana ya ushindani na utumiaji
wa nyenzo za kisasa katika uzalishaji mali, kupima tija
na kuweka kumbukumbu za shughuli zao za kila siku.




SURA YA TISA

9. UENDESHAJI NA UGHARIMIAJI WA SHUGHULI ZA
UTAMADUNI

9.1  Uendeshaji

Shughuli za utamaduni huendeshwa, kwa kiasi kikubwa, na wananchi
wenyewe. Jukumu la Serikalini ni kuweka sera, kuratibu na kusimamia
uendeshaji wa shughuli hizi, hususan katika ngazi ya taifa, mikoa na
wilaya. Ufanisi uendeshaji na usimamizi wa shughuli za utamaduni
unategemea sana ubora wa watendaji, taaluma walizonazo watendaji
hawa, muundo, mtiririko na mgawanyo wa madaraka uliopo, nyenzo za
kufanyia kazi, na uzito ambao Serikali itatoa kwa Sekta hii. Hivi sasa,
katika ngazi ya taifa, Sekta hii inaongozwa na Kamishna wa Utamaduni,
akisaidiwa na Wakurugenzi wa Idara za Nyaraka za Taifa, Sanaa na
Lugha, Mambo ya Kale na Maendeleo ya Michezo. Uhifadhi wa mambo
ya Kale na Nyaraka za Taifa unaendeshwa chini ya Sheria ya Mambo ya
Kale ya mwaka 1964 na Sheria ya Nyaraka za Taifa ya 1965. Pamoja na
Idara hizi kuna Shirika la Makumbusho ya Taifa ambalo liliundwa kwa
Sheria la Makumbusho ya Taifa ya mwaka 1962; Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA) lililoundwa kwa Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa ya mwaka
1984; Bodi ya Filamu na Michezo ya Jukwaani iliyoundwa kwa Sheria
ya jina hilo hilo ya mwaka 1976; Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA)
lililoundwa kwa Sheria ya Baraza la Kiswahili la Taifa ya mwaka 1967
na Baraza la Michezo la Taifa (BMT) lililoundwa kwa Sheria ya Baraza
la Michezo la taifa ya mwaka 1967. Baadhi ya sheria zilizotajwa hapo
juu zilirekebishwa au kuhuishwa kati ya mwaka 1970 na 1985 kama
inavyoonyeshwa katika mabano: Sheria ya Mambo ya Kale (1979,
1991); Sheria ya Nyaraka za Taifa (1979); Sheria ya Makumbusho ya
Taifa (1980); Baraza la Kiswahili la Taifa (1983); Baraza la Michezo la
Taifa (1971) na Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa (1984). Kutokana na
mabadiliko ya kiuchumi, kisiasa na kijamii, inabidi sheria hizi Ziangaliwe
upya.

Idadi ya watumishi waliopo katika ngazi ya mkoa na wilaya hailingani na
majukumu yanayotakiwa kutekelezwa katika ngazi hizo. Katika baadhi
ya mikoa na wilaya, hakuna watumishi wanaotarajiwa kuwepo au kama
wapo, hawatoshi. Kwa mfano, Halmashauri nyingi za Wilaya na Miji hazina
ikama ya Maafisa Utamaduni. Hali hii imesababisha dhima ya utamaduni
kuendelea kutokutambuliwa, kutokueleweka, kutokuthaminiwa na




kutokutumiwa kikamilifu katika kuchochea maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

Katika ngazi ya mkoa na wilaya, Sekta ya Utamaduni huongozwa na Afisa
Utamaduni ambaye anatakiwa kuwa na wasaidizi ambao ni wataalam
katika maendeleo ya michezo, sanaa na lugha. Katika ngazi ya wilaya,
Sekta ya Utamaduni ipo chini ya Idara ya Elimu kutokana na muundo
wa Serikali za Mitaa. Idara za mambo ya Kale na Nyaraka za Taifa
hazikuwa na watumishi katika ngazi ya mkoa na wilaya, kwani, Idara hizi
Zimekuwa zikitegemewa kuendesha kazi zake kutoka makao makuu ya
Idara yaliyopo Dar es Salaam.

Kwa kutambua kwamba utamaduni nj msingi na dira ya maendeleo ya
taifa lolote lile, Serikali inaona umuhimu wa kuimarisha na kuboresha
uendeshaji na usimamizi wa shughuli za Sekta ya utamaduni. Kwa
hiyo:

9.1.1 Sekta ya Utamaduni, itaendelea kuwa na nafasi katika
Mfumo wa Serikali.

9.1.2 Serikali itaandaa na itasimamia utekelezaji wa Sera ya
Utamaduni na itahuisha sheria zinazohusiana na shughuli
Zza utamaduni.

9.1.3 Asasi zinazoshughulikia masuala na fani za utamaduni
zitaimarishwa kwa kuzipatia nyenzo na vitendea kazi
vya kutosha pamoja na wataalam wenye sifa na ujuzi
unaostahili.

9.1.4 Patakuwepo na maafisa watakaoshughulikia masuala
ya utamaduni katika ngazi ya mkoa na wilaya. Maafisa
hawa watasaidiwa na wataalam wa Michezo, Sanaa,
Lugha, Nyaraka na Mambo ya Kale.

9.1.5 Waendeshaji wakuu wa shughuli za utamaduni katika
ngazi za taifa, mikoa na wilaya, watatakiwa kuwa na
shahada ya chuo kikuu, utaalam katika mojawapo ya
fani za utamaduni, mafunzo ya utawala na’ uendeshaji
pPamaja na uzoefu wa kazi.
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9.1.6 Waendeshaji wakuu wa shughuli za utamaduni katika
ngazi ya taifa, mikoa na wilaya watakuwa na jukumu la
kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Sera ya utamaduni
na shughuli za utamaduni katika maeneo yao.

9.1.7 Wakuu wa vyuo na taasisi zinazotoa elimu na mafunzo

‘ katika fani za utamaduni watatakiwa kuwa na angalau
shahada ya uzamili katika mojawapo ya fani za
utamaduni.

9.1.8 Wasimamizi na watendaji wakuu wa shughuli za
utamaduni katika ngazi za taifa, mkoa, wilaya na taasisi
za elimu na mafunzo watapata mafunzo ya uendeshaji
na usimamizi ili kuwawezesha kutekeleza majukumu

\ yao kwa ufanisi.

9.1.9 Wizara yenye dhamana ya utamaduni itaweka utaratibu
maalum wa kusajili na kusimamia mafunzo ya fani za
utamaduni zinazoweza kuhatarisha usalama wa raia na
mali kama vile mieleka, mazingaombwe, Kung Fu, ngumi,
karate na judo.

9.1.10 Serikali itaanzisha taratibu zitakazowezesha usajili
wa shule, vyuo na wataalam wa fani mbalimbali za
utamaduni ili kuzuia kushuka kwa viwango vya taaluma
na ukiukwaji wa taratibu.

9.1.11  Shirika la Makumbusho ya Taifa, BASATA, BAKITA, BMT

na Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Sanaa za Maonyesho

! yatahimiza na kutoa ushauri kuhusu uanzishaji na

| uendeshaji wa asasi za aina hiyo katika ngazi za mikoa,
‘ wilaya hadi vijijini.

9.1.12 Sheria zilizopo zitatafsiriwa na kuchapishwa katika
lugha ya Kiswalhili ili wananchi walio wengi waweze
kuzisoma na kuzielewa.

9.1.13 Wananchi watahimizwa kuzielewa na kuziheshimu
sheria na kanuni zilizowekwa na kutambua kwamba
ni wajibu wa kila mwananchi kutii sheria.
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9.1.14 Adhabu kali zaidi zitatolewa kwa wanaotiwa hatiani

kwa kukiuka sheria na kanuni zinazolinda maadili ya
taifa. AT y

9.2 Maadili ya Utambulisho wa Taifa

Lazima tuwe na taratibu maalum ambazo zitalinda hadhi ya utambulisho
wetu. Ili kutekeleza azma hii:

9.2.1

Vitambulisho vya Taifa kama vile Mlima Kilimanjaro;
Twiga, Bendera ya Taifa; Wimbo wa Taifa, Mwenge wa
Uhuru; Nembo ya Serikali na kadhalika vitabainishwa
kisheria ili wananchi wavitambue, waviheshimu na

~ kuvilinda ipasavyo.

Misingi ya Katiba ya Taifa itafundishwa kwa wanafunzi
wote katika ngazi za elimu ya msingi na sekondari.

 Mafunzo haya yatakuwa ni pamoja na majukumu na

‘wajibu wa raia.
Wimbo wa Taifa utafundishwa kwa wanafunzi wote
kuanzia shule za awali.

Katika shule za awali, msingi na sekondari Wimbo wa
Taifa utaimbwa kila siku kabla wanafunzi hawajaingia
darasani.

Watu wote watasimama na kuimba Wimbo wa Taifa
kabla ya kuanza maonyesho na michezo yote yenye
hadhi ya kitaifa na kimataifa

Itakuwa marufuku kupandisha Bendera ya Taifa
iliyopasuka au kupauka. Aidha, Serikali itaandaa
taratibu na kuziweka wazi kuhusu ni lini na wapi
Bendera ya Taifa inaweza kupandishwa au kutumiwa.

 Mwenge wa Uhuru utaendelea kukimbizwa nchini

na Serikali itahakikisha kwamba wananchi wote
wanauthamini.

Wananchi watashirikishwa katika kubuni na kuchagua
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majina ya maeneo na nembo za wilaya, mikoa na taifa.
‘Maumbile, uoto na viumbe asilia vitafikiriwa wakati wa
kubuni nembo mpya. Nembo ambazo tayari zinatumiwa
zitawekwa wazi ili wananchi wazifahamu na kuzipatia
hadhi inayostahili.

Zitabuniwa nyimbo Maalum ambazo zitafundishwa kwa
wanafunzi na wananchi kwa jumla ili ziwe sehemu ya
utambulisho wao.

9.2.10 Yatakuwepo mavazi Maalumambayo yatakuwasehemu
ya Utambulisho wa Taifa.

9.3 Hakimiliki

Maslahi na haki za wasanii, watunzi, waandishi, wachapishaji, wabunifu
na wengine wote wanaotoa mchango wao katika kukuza na kuendeleza
utamaduni lazima yaheshimiwe na kulindwa kulingana na sheria za
hakimiliki za kitaifa na za kimataifa. Jamii inawajibika kuhakikisha kuwa

kila mtu anapata malipo kamili na halali kutokana na juhudi zake. Kw
hiyo: ,

9.3.1 Serikali itaanzisha chombo cha kusimamia Hakimiliki.

9.3.2 Tanzania itaridhia mikataba na kujiunga na asasi muhimu
za Hakimiliki za Kimataifa kama vile, ‘Berne Convention’
na ‘Universal Copyright Convention’.

Utekelezaji na uhuishaji wa sheria zinazohusu Hakimiliki
utahimizwa ili sheria hizi ziendane na wakati na
mabadiliko ya teknolojia.

9.4 Maendeleo ya Wananchi na Utamaduni

Seeriikali inatambua kwamba wajibu wa kuendeleza utamaduni siyo wake
peke yake na hivyo ni lazima wananchi washirikishwe katika uendeshaji
na usimamizi wa shughuli hizi. Kwa hiyo:

9.4.1 Wananchi watahamasishwa kutambua kwamba wanao
wajibu mkubwa wa kulinda na kuhifadhi urithi wetu wa




~ utamaduni, maumbile ya asilia na mazingira katika miji,
vijiji na maeneo yao.

Whnanchi Watahimizwa kuwatambua watu wenye uwezo
na vipaji Maalum vinavyohusu utamaduni mlongom
mwao na kuwaenzi inavyopasa.

Watu wenye vipaji Maalum vinavyohusu utamaduni
hawana budi wajitambue, wajiamini na watumie vipaji
vyao kujiendeleza, kujikimu, kuuelimisha umma na
kuendeleza maadili.

Watu wenye ujuzi katika fani za kiutamaduni ambazo
zinaweza zikahatarisha usalama wa raia na mali
watatambuliwa na kuwekewa taratibu Maalum za
“kudhibiti matumizi ya ujuzi wao. Fani hizo ni kama vile
mieleka, mazingaombwe, judo, ngumi, karate na Kung
Fu.

Watu wenye ujuzi na vipaji Maalum watahimizwa
kurithisha taaluma na ujuzi walionao.

Kamati za Elimu na Utamaduni za Mamlaka za Serikali za
Mitaa zitahamasishwa kuratibu na kusimamia uendeshaji
wa shughuli za utamaduni, kama vile, kutenga na kulinda
maeneo ya burudani, michezo na urithi wa utamaduni,
na kujenga na kuendesha Makumbusho na Nyumba za
Maendeleo.

9.5 Ugharimiaji

Ugharimiaji wa shughuli za utamaduni ni jukumu la wananchi wenyewe,
watumiaji wa huduma hizo na Serikali. Hata hivyo, imedhihirika kwamba
tangu wakati wa ukoloni wananchi wamekuwa wakitegemea kwamba
serikali peke yake ndiyo yenye jukumu la kugharimia shughuli za
utamaduni. Hali hii imekithiri katika kushiriki kwa timu na vikundi vya
michezo na sanaa kwenye mashindano na maonyesho ya ngazi zote.
Hivi sasa shughuli za Serikali zimepanuka na gharama za uendeshaji
zimeongezeka kiasi kwamba Serikali haiwezi kuendelea kuubeba mzigo
huu peke yake. Vile vile Serikali peke yake ndiyo ambayo imekuwa
inabeba mzigo wa kugharimia shughuli za nyaraka, mambo ya kale na
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makumbusho. Kwa hiyo, kuna umuhimu wa kuangalia upya mfumo
uliopo wa kugharimia shughuli za utamaduni ili kuwahusisha wananchi na
watumiaji wengine na hivyo kupanua vyanzo vya mapato ya kugharimia
uendeshaji wa shughuli hizi. Katika kutekeleza azma hii:

9.5.1

9.5.2

9.5.3

9.5.4

9.5.5

9.5.6

9.5.7

9.5.8

9.6

Serikali itawahamasisha na kuwashirikisha watu binafsi,
mashirika mbalimbali na jamii kwa jumla kuchangia na
kugharimia uendeshaji wa shughuli za utamaduni.

Vikundi, Vilabu, Vyama na Mabaraza mbalimbali ya fani za
utamaduni yatahimizwa kujiendesha na kujitegemea.

Taasisi na vyuo vinavyotoa elimu na mafunzo ya fani
mbalimbali za utamaduni vitatoza karo. Karo hizo
zitatumika katika uendeshaji wa taasisi au vyuo hivyo.

Asasi zinazotoa huduma za utamaduni zitatoza ada. Ada
hizo zitatumika katika kuendeleza fani husika.

Serikaliitatoza kodi ya burudani il kugharimia uendeshaji
wa shughuli za utamaduni.

Taasisi na vyuo vinavyotoa elimu na mafunzo ya fani za
utamaduni vitahimizwa kuwa na shughuli za kujiongezea
mapato.

Huduma na bidhaa zitakazotengenezwa na kutolewa na
asasi za utamaduni zitauzwa kibiashara.

Watu binafsi na mashirika mbalimbali yatahimizwa
kuwekeza rasilimali katika Sekta ya Utamaduni.

Mgawanyo wa Majukumu

Ingawaje majukumu ya Serikali na Sekta Binafsi yameainishwa katika Sera
hii kuna umuhimu wa kuweka wazi majukumu ya jumla ya Serikali Kuu,
Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi. Majukumu hayo ni haya yafuatayo:
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SERIKALI KUU

9.6.1. Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Utamaduni.

9.6.2 Kuweka mfumo na taratibu za uendeshaji na usimamizi
wa utamaduni.

9.6.3 Kuandaa mitaala na kusimamia mafunzo ya taaluma
zinazohusu fani mbalimbali za utamaduni.

9.6.4 Kuweka vivutio na kuihimiza sekta binafsi ili iweze
kuwekeza rasilimali katika Sekta ya Utamaduni ikiwa ni
pamoja na viwanja vya michezo na burudani, kumbi za
maonyesho, makumbusho za aina mbalimbali, maktaba,
viwanda vya kutengenezea vifaa vya mizhezo, sanaa na
tasnia nyingine za utamaduni.

9.6.5 KuhimizaWizara, Mashirika na taasisi za Umma kuthamini
na kutumia fani mbalimbali za utamaduni kwa ajili ya
burudani na kuchochea uzalishaji mali.

9.6.6 Kugharimia uendeshaji wa shughuli za utamaduni katika
ngazi ya taifa na kimataifa.

9.6.7 Kuhakikisha kwamba tathmini ya athari za miradi
mbalimbaliya maendeleo kwa utamaduni wetuinafanyika
kabla ya kutekelezwa kwa miradi hiyo.

9.6.8 Kuanzisha Mifuko na kodi Maalum kwa ajili ya kugharimia
uhifadhi na uendelezaji wa utamaduni.

SERIKALI ZA MITAA

9.6.9 Kugharimia uendeshaji wa shughuli mbalimbali za
utamaduni katika ngazi ya Wilaya.

9.6.10 Kuweka Sekta ya Utamaduni katika mfumo wa
uendeshaji wa Serikali za Mitaa.

9.6.11 Kuhamasishawananchikujivunia, kushirikinakuhifadhi
utamaduni wao. ~
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9.6.12

9.6.13

Kutumia fani mbalimbali za utamaduni kama kichocheo
cha maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Kuziona na kuzitambua fani mbalimbali za utamaduni
kuwa ni vyanzo vya mapato na maeneo ya uwekezaiji.

SEKTA BINAFSI

9.6.14

9.6.15

9.6.16

Kushirikiana kikamilifu na Serikali Kuu pamoja na
Serikali za Mitaa katika kuhifadhi na kuendeleza
utamaduni.

Kuziona na kuzitambua fani mbalimbali za
utamaduni kuwa ni mojawapo ya maeneo muhimu ya
uwekezaji.

Kuandaa na kuendesha mashindano na maonyesho
ya michezo, sanaa, burudani na tasnia za utamaduni.
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