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WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, 
SANAA NA MICHEZO

Toleo Na.06 // | Julai, 2020



Dkt. Hassan Abbasi
Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
na Msemaji Mkuu wa Serikali

Maoni ya Mhariri
Usiku wa kuamkia  Julai 24, 2020 Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano Tanzania, Dkt.John Pombe Magufuli akiwa Ikulu Chamwino  Jijini 
Dodoma alilitangazia Taifa kuhusu kifo cha Rais wa Awamu ya Tatu, Mzee 
Benjamin William Mkapa aliyefariki hospitalini  Jijini Dar es Salaam.

Hakika Taifa limempoteza mwanadiplomasia nguli aliyewahi kutokea  
Afrika na duniani, ambaye  atakumbukwa kwa kusuluhisha  migogoro 
mbalimbali ya kisiasa katika nchi za Kenya na Burundi pamoja na 
mchango wake katika kuhimiza na kulinda amani  barani  Afrika. 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo itamkumbuka kwa 
mchango wake alipohudumu kwa nafasi ya  Waziri wa Habari  na Utan-
gazaji  mwaka 1990 hadi 1992, na alipokuwa Mhariri wa The Nationalist 
(Baadae Daily News) na Mtendaji Mkuu wa Shirika la Habari Tanzania 
(SHIHATA) mwaka 1974
.
Aidha, Mzee Mkapa alikuwa mwanahabari mkongwe na kiongozi aliyele-
ta mabadiliko makubwa katika kuiendeleza tasnia ya habari na michezo 
katika kipindi chake cha uongozi.
Wakati wa uhai wake akiwa Rais wa Awamu ya Tatu alianzisha Vitengo 
vya Habari na Mawasiliano Serikalini ambao ndiyo wasimamizi wa 
masuala ya habari serikalini. Kwa upande wa tasnia ya michezo alijenga 
Uwanja wa Michezo wa Kimataifa jijini Dar es Salaam ujulikanao kama 
Uwanja wa Taifa.

Buriani Baba Yetu Benjamin Wiliam Mkapa, Tutakukumbuka Daima kwa 
alama uliyoicha hususan kwenye Tasnia ya Habari na Michezo.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Dkt.John Pombe Magufuli ametan-
gaza rasmi kuwa kuanzia Julai 29, 2020  
Uwanja wa Taifa uliopo Jijini Dar es 
Salaam umebadilishwa jina na kuitwa 
Uwanja wa Benjamin William  Mkapa  ili 
kumuenzi Rais huyo wa awamu ya Tatu 
aliyeaga dunia usiku wa kuamkia Julai 
23, 2020.

Rais Magufuli ametoa tamko hilo, Julai 
29, 2020  katika hafla ya kuaga mwili wa 
aliyekuwa rais wa Serikali ya Awamu ya 
Tatu Hayati Benjamin William Mkapa   
iliyofanyika katika Uwanja wa Uhuru 
uliopo jijini Dar es Salaam,  ambapo 
alisema kuwa  Mzee Mkapa alikuwa na
mchango  katika sekta ya michezo nchini 
hivyo taifa linapaswa kumuenzi .
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UWANJA WA TAIFA SASA NI  UWANJA 
WA BENJAMIN WILLIAM MKAPA 

Na Shamimu Nyaki – WHUSM
“Mzee Mkapa aliujenga uwanja 
mkubwa wa michezo na alikua hap-
endi vitu viitwe kwa jina lake,lakini 
kwa vile  sasa amelala na hawezi 
kuniadhibu na kwakua nimepokea 
ujumbe kutoka watu wengi wakini-
omba nibadili jina la uwanja wa Taifa, 
nimekubali na sasa natamka rasmi 
kuwa uwanja huu uitwe Mkapa 

Stadium,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli alisema kuwa 
Mzee Mkapa ni kiongozi  aliyekuwa 
anapenda michezo michezo  na 
amefanya mambo mengi  katika 
sekta hiyo,vile vile alikua ni shabiki 
wa timu ya Yanga ingawa hakuwahi 
kuonyesha hadharani hivyo watan-
zania wanatakiwa kumkumbuka na 

kutunza kumbukumbu   hizo.

Halikadhalika,  Rais Magufuli aliongeza 
kuwa Mzee Mkapa ndiye muanzilishi wa  
Chama cha Hakimiliki na Hakishiriki  (CO-
SOTA) ambayo ni  taasisi yenye  lengo la 
kuwasaidia wasanii kupata haki za kazi 
zao na katika Sekta ya Habari, alianzisha 
Vitengo vya Habari na Mawasiliano  Seri-

kalini.

Naye, shabiki wa mpira nchini Bw.Athu-
man Ugassa amepongeza uamuzi wa 
Rais Magufuli kubadilisha jina la Uwanja 
wa Taifa na kuuita Uwanja wa Mkapa 
kwani uwanja huo ni alama ya mchango 
wa Mzee Mkapa katika kuendeleza sekta  

ya michezo nchini.
Uwanja wa Taifa Dar es Salaam (Mkapa 
Stadium) ni miongoni mwa viwanja 
vikubwa barani Afrika ambavyo vimeki-
dhi vigezo vyote vilivyoanishwa na 
Shirikisho la Soka Duniani FIFA na una 
uwezo wa kuingiza mashabiki takriban 

elfu sitini.
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ARIDHIO Yaleta Mapinduzi 
katika Upashanaji Habari 

Upashanaji habari  katika Dunia ya sasa umebadil-
ika. Teknolojia ya habari na mawasiliano 
imewezesha taarifa kumfikia mtu kiganjani kupitia 
simu  muda ule ule tukio linapotokea ikiwa imea-
batana na picha  mnato au video.
 
Kutokana na hilo vyombo vya habari vya zamani 
kama redio na televisheni navyo vimebadilika 
kutoka mfumo wa kurusha habari  zilizopitwa na 
wakati hasa matukio ambayo yalikwisharushwa 
na mitandao ya kijamii jana yake.

Mabadiliko haya yalililazimu Shirika la Utangazaji 
la Taifa (TBC) kubuni mfumo mpya wa uhabarishaji 
ambao ulipewa jina la ARIDHIO (ikiwa na maana: 
habarisha, toa taarifa).

Siku za nyuma Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa  na Michezo, Dkt. Harrison Mwakyembe, 
alizindua rasmi ARIDHIO  ambayo ni ndoto yake ya 
siku nyingi kufuatia kauli yake aliyowahi kuitoa 
Bungeni jijini Dodoma kwamba siku moja  TBC 
itakuwa zaidi ya vyombo vikubwa vya kimataifa 
ikiwemo CNN na BBC.

ARIDHIO ni sehemu pekee ambayo mwananchi  
anaweza kupata habari zenye uchambuzi wa kina 
kutoka kwa wachambuzi wenye weledi na uzoefu 
mkubwa katika masuala mbalimbali ikiwemo 
siasa, uchumi, teknolojia, afya, michezo na 
burudani. 

Aidha Waziri huyo ameeleza kuwa ujio wa 
COSOTA katika Wizara ya Habari,Utamaduni 
Sanaa na Michezo utarahisisha ushirikiano 
na Mamlaka ya Mawasiliano nchini (TCRA) 
katika kulinda na kusimamia maslahi ya wa-
sanii wa filamu na muziki pamoja na kupanua 
wigo wa malipo na stahili za wasanii kwa kazi 
zao katika majukwaa mbalimbali ya Sanaa 

kielektroniki.

Mhe.Waziri amesisitiza kuwa lazima 
COSOTA ya sasa iingie mikataba na nchi za 
nje ambazo vyombo vyake vya habari vime-
kua vikipiga muziki wa wasanii wa Tanzania 
bila kuwapatia gawio au kufaidika kwa 

namna yoyote ile.

Na Shamimu Nyaki.
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Baadhi ya watanzania wamekuwa na 
hulka ya kutokuwa na matumizi 
sahihi ya baadhi ya maneno ya lugha 
ya Kiswahili, hali ambayo imesaba-
bisha Baraza la Kiswahili Tanzania 
(BAKITA) ikiwa ni  taasisi yenye dha-
mana kuanza kutoa elimu sahihi 
yamatumizi ya  maneno ya lugha hiyo.

Kaimu Katibu Mtendaji wa BAKITA 
Bibi. Consolata Mushi, hivi karibuni 
alipokuwa akizungumza kwa njia ya 
simu na Afisa Habari wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini Wizara ya 
Habari, Bibi. Anitha Jonas alisema 
kuwa baadhi ya watumiaji wa lugha 
ya Kiswahili wamekuwa wakifanya 
makosa ya matumizi ya lugha ya 
Kiswahili.

Aidha, Bi.Consolata alisema kuwa 
baadhi ya maneno yamekuwa yakitu-
miwa kimakosa na utumiaji huo 
umepelekea kuibua mgogoro wa 
kifikra miongoni mwa watumiaji wa 
lugha husika hivyo kuepukana na 
madhara yanayoweza kuwa makub-
wa ni bora kusahihisha matumizi 

hayo.

“Nitoe mfano ambao ulisikika siku 
moja kupitia chombo fulani cha habari 
kuwa mtaalamu wa kilimo amewaasa 
wakulima kutumia mbolea, utumiaji 
wa namna hii si tu kwamba unapoto-
sha bali unaharibu kabisa dhana 
nzima ya kile kinachosemwa,”alisema 

Bibi.Consolata

Akitolea mfano wa maneno ambayo 
yanapotoshwa ni neno ‘asa’ kwa 
mujibu wa Kamusi Kuu ya Kiswahili 
(2015) lina maana ya “Kanya au 
kataza mtu kufanya jambo fulani”, na  
kusema kuwa matumizi hayo 
yanaweza kupotosha na kuharibu 

maana ujumbe uliokusudiwa. 

Vilevile, Bibi.Consolata alifafanua 
matumizi sahihi ya neno ‘asa’ kuwa 
linaweza kutumika kwa kuonya 
mfano: “Walimu wamewaasa 
wanafunzi kujiingiza katika matumizi 
ya dawa za kulevya” au “Serikali 
yawaasa wazazi wanaowaachisha 

watoto wao shule kwa ajili ya 
kuwaoza.
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Anitha Jonas – WHUSM, DODOMA

BAKITA yatoa elimu kwa baadhi ya maneno ya 
Kiswahili yanayopotoshwa
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Kwa mujibu wa BAKITA neno 
lingine ambalo limekuwa 
likipotoshwa  na watumiaji 
wa lugha ya Kiswahili ni 
mrabaha, chanzo cha upo-
toshaji wa neno hilo ni 
ubadilishaji wa mpangilio wa 
vitamkwa vya mwisho vina-
vyounda neno hilo, badala ya 
kusema mrabaha watu 
husema  mrahaba.

Mrabaha maana yake ni, 
“Malipo yanayotolewa na 
mchapishaji kwa mtunzi wa 
kitabu kwa kipindi fulani 
kama sehemu ya mauzo ya 
kitabu kinachohusika, au  
inaweza kuwa ni “Malipo 
yanayotolewa kama sehemu 
ya faida inayotokana na 
biashara fulani.

Halikadhalika, neno mraha-
ba halina maana yoyote 
katika lugha ya Kiswahili 
hivyo utumiaji wa neno hilo 
ni upotoshaji na watu wengi 
wamekuwa wakifanya 
makosa katika matumizi 
yake.
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