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Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa
na Michezo
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SERIRALI KUBORESHA MAZINGIRA YA SANAA NA MICHEZO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan katikati ya mwezi Juni
2021 akiwa Jijini Mwanza akizungumza na vijana alisema kuanzia mwezi Desemba mwaka huu
wasanii wataanza kulipwa Mirabaha yao kupitia kazi za Sanaa zinazochezwa katika redio, runinga
na mitandao ya kijamii.

Kauli hiyo ya Mhe. Rais na Serikali imekuwa jibu la kilio cha wasani kwa muda mrefu, huku
maamuzi hayo ya Serikali yamekuja wakati ambapo sekta ya Sanaa, Utamaduni na Michezo zinaa-
jiri vijana wengi.

“Tumeanzisha Mfuko wa Maendeleo ya Michezo ili kusaidia timu zetu za Taifa, tumefuta kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) katika nyasi bandia. Hivyo, majiji na Manispaa changamkieni fursa hii
kupata viwanja bora”. Pia Mheshimiwa Rais alilipigia chapuo suala hili.

Aidha, Mhe. Rais alitoa wito kwa Chama cha Mapinduzi (CCM) kutumia fursa hiyo kuboresha
viwanja ambavyo inavimiliki katika mikoa na majiji yote nchini ili kuweka mazingira sahihi ya
kuendesha michezo nchini.

Sisi Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo tunayachukulia maagizo ya Mhe. Rais aliy-
oyatoa kwa Wizara akiwa Jijini Mwanza kwa uzito wake kuanzisha vituo vya michezo (Sports
Academy) kila Mkoa ili kukuza vipaji na Sekta ya Michezo hapa nchini.

Tunaamini maagizo haya yamekuja wakati sahihi kwa mfano suala la mrabaha lililokuwa kero
kubwa kwa wasanii, ni vizuri wafanyabiashara, wadau wa wasanaa na jamii kwa ujumla tushiriki-
ane kuhakikisha wasanii wanapata haki zao ili kuikuza sanaa ya kitanzania na kuibua fursa nyingi
zaidi za ajira.

Kwa upande wa taasisi zinazomiliki viwanja vya michezo kama ilivyoagizwa na Mhe. Rais, wale
wasio na uwezo wa kuboresha viwanja hivyo wawape fursa hiyo wenye uwezo wa kufanya hivyo
huku kwa Upande wa Sport Academy, tayari suala hili limeshaingizwa katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2021/2022.

Tunaimani kwa upande wetu sisi kama Wizara yenye dhamana ya sekta za Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo tutatoa ushirikiano wote unaohitajika kuhakikisha kuwa shabahaya Mhe. Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuboresha mazingira ya michezo,
sanaa na utamaduni yanaboreshwa inatimia kwa kila mdau kutimiza wajibu wake ipasavyo.

www.habari.go.tz



Wasanii kuanza kulipwa mirabaha mwezi
Desemba, 2021

Na Shamimu Nyaki, Dodoma

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu
Hassan amesema kuanzia mwezi
Desemba mwaka huu wasanii wata-
anza kulipwa mirabaha yao kupitia
kazi za Sanaa zinazochezwa katika
redio, runinga na mitandao vya
kijamii.

Mhe. Samia amesema hayo Juni 15,
2021 Jijini  Mwanza alipokuwa
anazungumza na vijana wa Mkoa
huo kwa niaba ya vijana wote
nchini, ambapo amesema Sekta ya
Sanaa, Utamaduni na Michezo inaa-
jiri vijana wengi hivyo Serikali inen-
delea kuimarisha sekta hizo.

“Tumeanzisha Mfuko wa Maende-
leo ya Michezo ili kusaidia timu zetu
za Taifa, tumefuta kodi ya Ongeze-
ko la Thamani (VAT) katika nyasi
bandia, hivyo majiji manispaa chan-
gamkieni fursa hii kupata viwanja
bora” amesisitiza Mhe. Samia.

Aidha, Mhe. Rais ametoa wito kwa
Chama cha Mapinduzi kutumia
fursa hiyo kuboresha viwanja
ambavyo inavimiliki katika mikoa
na majiji yote nchini ili kuweka
mazingira sahihi ya kuendesha
michezo nchini.

Vilevile ameiagiza Wizara ya Habari

Utamaduni, Sanaa na Michezo
kuanzisha vituo vya michezo
(Sports Academy) kila Mkoa ili

kukuza vipaji na sekta ya michezo
hapa nchini.

Awali Waziri wa Habari, Utamad-
uni, Sanaa na Michezo Mhe. Inno-
cent Bashungwa ametoa wito kwa
wafanyabiashara na watoa huduma
kutumia wasanii katika kutangaza
huduma na biashara zao kwa kuwa
wasanii wana wafuasi na ushawishi
mkubwa katika jamii, huku akisisiti-
za vijana ambao wanavipaji kuvi-
onyesha ili viwapatie ajira.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Samia Suluhu Hassan
ametoa pole kwa Rais wa Zambia
Edgar Lungu kutokana na msiba wa
Rais wa Kwanza wa Taifa la hilo
Keneth Kaunda.

“Nimesikitishwa na msiba huo wa
Rais wa Kwanza wa Zambia
Kenneth Kaunda, Mungu amlaze
pahala pema peponi.” Taarifa hiyo
imemnukuu Mhe. Rais Samia.

Tanzania inamkumbuka Kenneth
Kaunda maarufu kama (KK)
ambaye alikuwa Rais wa kwanza wa
Zambia, mzalendo, mwanaharakati
za Ukombozi wa Bara na mwana
mwema wa Afrika aliyeipenda
hatua iliyopelekea kuunga mkono

A4

Tanzania yamlilia Kaunda

Adeladius Makwega, DODOMA

vuguvugu za ukombozi wa Bara
zima la Afrika kwa kushirikiana kwa
karibu na Rais wa Kwanza wa
Tanzania Julius Nyerere pamoja na
viongozi wengine wa Afrika wa
wakati huo.

Miaka ya 1950, Kaunda alikuwa mtu
muhimu katika vuguvugu la kupiga-
nia uhuru wa Rhodesia ya Kaskazini
(sasa Zambia) kutoka kwa Uingere-
za.

Kifo chake ni pigo kwa taifa lake na
Afrika kwa ujumla ambapo Vyombo
vya Habari na wengine wakinukuu
ukurasa wa facebook wa mtoto
mkubwa wa Mzee Kaunda anayefa-
hamika kama Kambarage ambaye
anabainisha, “*Nina huzuni kubwa

kuwa mzee amefariki dunia,
ninawaomba tumuombee.”
Msiba  huo umewagusa watu

mbalimbali akiwamo nahodha wa
zamani wa timu ya Taifa ya Zambia
(K.K Eleven) Kalusha Bwalya
aliyenusurika kifo katika ajali ya
ndege iliyogharimu maisha ya watu
30 wakiwamo wachezaji 18 viongozi
na makocha wa timu hiyo timu
mwaka 1993 ambaye amewapa pole
taifa lote la Zambia, familia ya Mzee
Kaunda, Wazambia wote na Waaf-
rika kwa ujumla na kuwaomba
wawe na faraja katika kipindi hiki
kigumu. Apumzike kwa amani.
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Somo la Elimu kwa Michezo kufundishwa
kwa wanafunzi wote nchini

Na John Mapepele, Mtwara

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Kassim
Majaliwa ameelekeza somo la Elimu
kwa Michezo lifundishwe kwa
wanafunzi wote katika Shule za
Msingi na Sekondari.

Waziri Mkuu ametoa maelekezo
hayo Juni 08, 2021 Mkoani Mtwara
alipofungua mashindano ya
Michezo na Taaluma kwa Shule za
Msingi  na  Sekondari  (UMI-
TASHUMTA na UMISSETA) ambapo
amesema matarajio ya Serikali ni
kuona wanafunzi wakionyesha
uwezo na nidhamu ya hali ya juu ili
kuleta mafanikio kwa taifa.

Amesema, Serikali inaendelea na
jitihada za kuanzisha tahasusi za
Michezo kwa wanafunzi wa Kidato
cha s na 6 ili kupata mafaniko katika
sekta na kuchangia katika maende-
leo ya uchumi wa viwanda.

“Nasisitiza Wizara husika kuangalia
mitaala iliyopo kama inakidhi mahi-
taji ya sasa na kuchukua hatua stahi-
ki pale ambapo kutaonekana kuna
upungufu, nihimize kuboreshwa
kwa vyuo vya ualimu ili viimarishe
masomo ya Elimu kwa Michezo
hatua  itakayomuwezesha  kila
mhitimu kuwa na ujuzi wa ufundis-
haji wa michezo”amesisitiza Waziri
Mkuu.

Pia Mhe. Majaliwa amesisitiza wito

wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan
wa kuwahimiza wananchi kufanya
mazoezi ili kuepuka magonjwa
yasiyo ya kuambukizwa, huku
akisisitiza kuendelea kuunda vikun-
di vya mazoezi ya ukakamavu (Jog-
ging) na matamasha mbalimbali ya
michezo pamoja na kujijengea
utamaduni wa kufanya mazoezi
mara kwa mara.
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Mhe. Majaliwa:
Afyaze

Na Shamimu Nyaki, DODOMA

Waziri Mkuu wa Tanzania Mbhe.
Kassim Majaliwa Majaliwa amewaa-
sa watanzania kujijengea utaratibu
wa kufanya mazoezi mara kwa
mara ili kujiepusha na magonjwa
pamoja na kuimarisha afya zao.

Tuf‘anye mazoezi tuimarishe

ya kutuhamasisha umuhimu wa
kufanya mazoezi ili kuimarisha afya
na hatimaye kuongeza ufanisi
katika kazi zetu, pamoja na kujikin-
ga na magonjwa yasiyoambukiza
ambayo wengi tumekua wahan-

Aidha, Mhe. Majaliwa ametoa rai
kwa watanzania kushiriki mazoezi,
kuzingatia mlo sahihi kwakua kinga
ni bora kuliko tiba ambapo pia ame-
sisitiza kuundwa kwa vikundi vya
mazoezi ya ukakamavu (Jogging)

ga”amesema Mhe. Majaliwa. pamoja na kushiriki matamasha
Waziri Mkuu ameyasema hayo, Juni mbalimbali ya michezo.
12, 2021 Jijini Dodoma alipozindua Waziri Mkuu ameongeza kuwa,
Bonanza la Michezo (Pamoja magonjwa hayo ambayo
Bonanza) lilioandaliwa na Benki ya yanachangiwa kwa kiasi kikubwa na
CRDB kwa kushirikiana na Bunge la matumizi ya vilevi, kutoshiriki
Tanzania ambalo limehusisha mbio mazoezi au kufanya shughuli za
fupi, mazoezi ya viungo pamoja na kutumia nguvu pamoja na kutozin-
michezo mbalimbali katika Uwanja gatia lishe bora yamekua chanzo
wa Jamhuri Jijini hapo. cha gharama kubwa za afya kwa
Serikali na kupoteza nguvu kazi ya
“Bonanza hili limeandaliwa kwa ajili Taifa.
WHUSM | JUNI2021 04



Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa akifanya mazoezi kwenye Bonanza la
Michezo (Pamoja Bonanza) lilioandaliwa na Benki ya CRDB kwa kushirikiana
na Bunge la Tanzania hivi karibuni.
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Ser'iksili kuanzisha

Chuo cha Michezo Malya

Na John Mapepele, MTWARA

Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo Mhe. Innocent
Bashungwa amesema Wizara

inatarajia kuanzisha kituo maalum
cha kuendelezea michezo katika
Chuo Cha Maendeleo ya Michezo
Malya ili kuendeleza vipaji vina-
vyopatikana.

Waziri Bashungwa amesema hayo
Juni 08, 2021 Mkoani Mtwara
wakati wa ufunguzi wa mashindano
ya Michezo na Taaluma kwa Shule
za Msingi na Sekondari (UMI-
TASHUMTA na UMISSETA) yaliyo-
fanywa na Waziri Mkuu wa Tanza-
nia Mhe. Kassim Majaliwa.

"Muamko na hamasa mnayoiona
leo hii, ni ushirikiano wa Wizara ya

Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Ofisi ya Rais, TAMISEMI
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia katika ngazi mbalimbali
kuanzia ngazi ya mawaziri, makati-
bu wakuu na wataalam" amesema
Waziri Bashungwa.

Waziri  Bashungwa  amesema,
matarajio ya Serikali ni kusimamia
michezo vizuri katika ngazi ya chini
ambayo itakuwa ni chimbuko
kubwa la kuvuna vipaji ambavyo
vitaendelezwa hatimaye kupata
wachezaji wenye weledi, watakaoc-
heza timu za Taifa, lakini pia
watakaocheza michezo ya kulipwa,
na kupatia ajira.

Katika mashindano hayo, vyama

WEs
Kituo cha Michezo katika

vya Michezo vya Kitaifa, vilabu,
watalaam wa kuvumbua vipaji
(scouters)  kutoka  Taasisi vya
Mbwana Samatta pamoja na wata-
laam kutoka Sweden wamealikwa ili
kupata fursa ya kuona vipaji katika
mashindano hayo.

Katika ufunguzi huo, Naibu Waziri
Ofisi Ya Rais TAMISEMI Mhe. David
Silinde amesema malengo makuu ya
mashindano hayo ni pamoja na
kutekeleza azma vya Serikali ya
Awamu ya Sita ya kukuza vipaji vya
michezo kwa kuibua na kujenga
umoja wa kitaifa, mshikamano na
upendo baina ya wanafunzi wangali
katika umri mdogo ili kuimarisha
taaluma ya michezo kwa wanafunzi
na kuwajengea ujuzi na maarifa.

WHUSM | JUNI 2021
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Naibu Waziri Gekul£ - Wizara inagusa hisia

Za watu wengi

Na Shamimu Nyaki, Dodoma

Naibu Waziri wa Habari, Utamad-
uni, Sanaa na Michezo Mhe. Pauline
Gekul amesema Sekta za Wizara
hiyo zinagusa hisia na maisha ya
watu wengi katika maisha ya kila
siku.

Mhe. Gekul amesema hayo wakati
anachangia na kujibu maswali ya
Wabunge wakati wa kujadili hoja ya
Waziri Mhe. Innocent Bashungwa
alipowasilisha Hotuba ya Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Wizara
hiyo hivi karibuni Bungeni Jijini
Dodoma ambapo takriban Wabunge
25 wamechangia hotuba hiyo moja
kwa moja na Wabunge wanne
wamechangia kwa maandishi.

“Hii ni Wizara inayogusa hisia za
watu, huburudisha, elimisha na

kuunganisha watanzania. Kupitia
michezo wananchi wanaimarisha
afya zao na kupunguza bajeti ya
dawa ambapo tayari  Serikali
kushirikiana na Wadau zipo shule za
kulea vipaji vya michezo”"amesema
Mhe. Gekul.

Mhe. Gekul amesema Baraza la
Michezo la Taifa (BMT) ambalo
ndiyo waratibu wa michezo nchini
mpaka sasa limesajili vyama vya
michezo 12, vilabu 89, taasisi tano za
kimichezo, wakuzaji vipaji vya
michezo 11 vituo vya michezo vine
na mawakala wamichezo 21.

Aidha, ameongeza kuwa marekebi-
sho ya Katiba ya Kamati ya Olimpiki
Tanzania (TOC), Vyama vya
michezo vinne ambavyo ni Shirik-

isho la Mpira wa Miguu Tanzania,
Shirikisho la Riadha Tanzania,
Chama cha Michezo ya Jadi Tanza-
nia na Chama cha Mpira wa Miguu
cha Wilaya ya Mpanda vilipitiwa,
kuboreshwa na kuidhinishwa na
Msajili wa Vyama vya Michezo.127
ikiwa ni hatua vya kuimarisha
michezo.

Ili kuboresha michezo nchini, Mhe.
Gekul ameongeza kuwa Chuo cha
Michezo Malya kimehuisha mitaala
ya ufundishaji ambayo sasa
inaendana na mabhitaji ya soko la
michezo ndani na nje ya nchi hatua
ambayo itaongeza idadi ya michezo
inayofundishwa ikiwemo mpira wa
kengele kwa ajili ya watu wenye
uoni hafifu, mpira wa meza na
vinyoya.
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Tanzania Mwe

wa Kabbadi

Na Octavian Kimario, DAR ES SALAAM

Mashindano ya Afrika ya mchezo
wa Kabaddi kwa mwaka 2021 yana-
tarajiwa kufanyika hapa nchini
kuanza Juni 29 hadi 5 Julai, 2021
katika Ukumbi wa Ubungo Plaza
Jijini Dar es salaam.

Naibu Waziri wa Habari, Utamad-
uni Sanaa na Michezo Mhe. Pauline
Gekul Juni 21, 2021 ametembelea
kambi ya timu ya taifa ya mchezo
huo katika shule ya Sekondari
Nguva wilayani Kigamboni Jijini
Dar es Salaam, ambapo amewataka
waratibu wa mchezo huo kutoa
elimu ili jamii iutambue mchezo
huo.
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"Natoa rai kwenu kuzishirikisha
sekta nyingine katika fursa hii
muhimu, mfano sekta ya Utalii,
wanaweza kutumia fursa iliyopo
kutangaza vivutio vya Utalii vilivyo-
po nchini kwa mataifa ambayo
yanakuja  kushiriki  mashindano
haya," amesema Mhe. Gekul.

Aidha, Mhe. Gekul amewataka
wachezaji waliopo kambini kufanya
mazoezi kwa bidii ili kulibakisha

kombe la mashindano hayo nyum-
bani, huku akipongeza wadhamini
waliojitokeza kudhamini kambi hiyo
na kutoa rai kwa wadhamini zaidi
kujitokeza.

nyeji Mashindano ya Mchezo

Mhe. Gekul ameongeza kuwa
Serikali inaendelea kuipa kipaum-
bele michezo mbalimbali inayofan-
ya vizuri ndani na nje kwakuwa
inasaidia kutangaza nchi, kuibua
vipaji pamoja na kuzalisha ajira kwa
vijana.

Mashindano hayo vyanatarajiwa
kushirikisha nchi sita Kenya, Mauri-
tius, Misri, Cameroon Zimbambwe
na wenyeji Tanzania ambapo
wageni kutoka katika nchi zaidi ya
20 za Afrika wanatarijiwa kuwasili
hapa nchini kwa ajili ya kuratibu na
kushuhudia mashindano hayo.

WHUSM | JUNI 2021
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UMITASHUMTA, UMISSETA 2021

Na Joseph Kigingi, MTWARA

Wasanii wa muziki wa kizazi kipya,
taarabu na singeli wamekuwa mion-
goni mwa kitutio kikubwa walipo-
panda kutoa burudani wakati ufun-
quzi na ufungaji wa Mashindano ya
Michezo na Taaluma kwa Shule za
Msingi Tanzania (UMITASHUMTA)
na Sekondari (UMISSETA) kwenye
Uwanja wa Nangwanda Sijaona
mjini Mtwara na kuyafanya mashin-
dano ya mwaka huu kuwa na ham-
nasa kubwa tofauti na mashindano
yote ya awali.

Mashindano ya UMISHUMTA yaliy-
ofunguliwa Juni 08, 2021 na Waziri
Mkuu, wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. KassimMajaliwa
Majaliwa ambapo kundi la wasanii
likiongozwa na Ibrah kutoka Konde
Gang, Beka Flavour, Peter Msechu
na Linah Sanga, msanii maarufu wa
Singeli Dulla Makabila na Mfalme
wa taarabu Mzee Yusuf waliteka

umati uliofurika katika kiwanja cha
Nangwanda Sijaona.

Akifungua  mashindano  hayo,
Mheshimiwa Waziri Mkuu ame-
pongeza ubunifu wa waandaji wa
mashindano ya mwaka huu kwa
kuwashirikisha wasanii ili  kuja
kutoa burudani katika kipindi cha
mashindano haya na kuonesha
vipaji na vipawa walivyopewa na
Mwenyezi Mungu.

Aidha, wakati wa ufungaji wa mash-
indano ya UMITASHUMTA wasanii
wa kundi la Mr.Bluu na Msaga
Sumu na vikundi vya kwaya na
ngoma za asili kutoka mikoa
mbalimbali vilipanda jukwani na
kutoa burudani mwanana.

Pia, wasanii mbalimbali wa muziki
wa kizazi kipya, wakiongozwa na

Maua Sama na Chegge Chigunda
wamekonga nyoyo za wanamichezo
wa UMISSETA na kuleta hamasa
kubwa kwa wanamichezo na wadau
mbalimbali wa mkoa wa Mtwara
walipotumbuiza jukwaani Juni 21,
2021 kwenye ufunguzi wa Mashin-
dano ya Michezo na Taaluma kwa
Shule za Sekondari Tanzania (UMIS-
SETA) kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mjini Mtwara.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dkt.
Hassan Abbasi, amesisitiza kuwa
mashindano  haya yataendelea
kutumbuizwa na wasanii mbalimba-
li kutoka ndani na nje ya Mkoa wa

Mtwara, ambapo burudani pia
kutoka vikundi vya ngoma za asili,
kwaya na Sanaa nyingine vitaende-
lea kuonesha umahiri wao.
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Bilion 1.5 zatengwa kwa gjili ya mfuko wa
maendeleo ya Utamaduni na Sanaa

Na Richard Mwamakafu, MWANZA

Waziri  wa  Habari,Utamaduni,
Sanaa na Michezo Mhe. Innocent
Bashungwa amesema katika Bajeti
Kuu ya Serikali takriban Shilingi
Bilioni 1.5 zimetengwa kwa ajili ya
Mfuko wa Maendeleo ya Utamad-
uni na Sanaa.

Mhe. Bashungwa amesema hayo
Juni 14, 2021 Jijini Mwanza katika
ziara ya Rais wa Tanzania Mbhe.
Samia Suluhu Hassan ya kukagua na
kuzindua miradi mbalimbali ya
maendeleo ambapo ameeleza kuwa
wizara hiyo kwa kushirikiana
Wizara ya Fedha na Mipango

zinaendelea na utaratibu wa kurudi-
sha Bahati Nasibu ya Taifa ili ya
mapato yaende kwenye Mfuko wa
Maendeleo ya Michezo.

Ametumia nafasi hiyo pia kum-
shukuru Mhe. Rais kwa kuondoa
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
kwenye nyasi bandia nchini ili miun-
dombinu ya michezo iweze kupen-
deza na kuwa katika hali nzuri
ambapo kwa kuanza italenga
viwanja vya majiji na kadiri fedha
itakavyopatikana  viwanja  vya
kwenye Manispaa na Halmashauri
vitafikiwa.

Aidha, Mhe. Bashungwa ametumia
nafasi hiyo kuwapongeza Wasanii
nchini pamoja na Wanahabari kwa
kazi nzuri wanazofanya kwa masla-
hi ya Taifa ambapo amewataka
kuendelea kumuunga mkono Mhe.
Rais katika kuleta maendelo ende-
levu nchini.
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Bunge lapitisha takriban sh, bilioni 54 kwa
Wizara ya Habari

Na Eleuteri Mangi, Dodoma

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania limepitisha na kuidhinisha
Bajeti ya Wizara Habari, Utamad-
uni, Sanaa na Michezo jumla vya
Sh.Bilioni 54 741,802,000 ili iweze
kutekeleza majukumu yake kwa
mwaka ujao wa fedha.

Katika fedha hizo, Sh.
19,146,653,000 zimepangwa kutu-
mika kwa ajili ya mishahara, kiasi
cha Sh. 14,880,149,000 matumizi
mengineyo na kiasi cha Sh.
20,715,000,000 zitaelekezwa
kwenye miradi ya maendeleo.

Bajeti hiyo imepitishwa Mei 31, 2021
Jijini Dodoma baada ya kuwasilish-
wa na Waziri mwenye dhamana ya
Wizara hiyo Mhe. Innocent
Bashungwa na kujadiliwa na
Wabunge kwa mujibu wa ratiba ya
Bunge.

Kwa upande miradi ya maendeleo,
Mhe.  Bashungwa amebainisha
kuwa Wizara itatekeleza miradi
mbalimbali ikiwemo Programu ya
Urithi wa Ukombozi wa Bara la
Afrika, Mfuko wa Utamaduni na
Sanaa Tanzania, Ujenzi wa Chuo cha

Maendeleo ya Michezo Malya,
ujenzi wa eneo Changamani la
Michezo Dodoma, ujenzi wa eneo
Changamani la Michezo Dar es
Salaam, ujenzi wa vituo vya mazoezi
na kupumzika  wananchi na
ukarabati wa Taasisi ya Sanaa na
Utamaduni Bagamoyo.

Miradi mingine ni ukarabati wa
Chuo Maendeleo ya Michezo Malya,
Upanuzi wa Usikivu TBC, kufunga
Mtambo Mpya wa Kisasa wa
Uchapaji pamoja na Mradi wa Elimu
kwa Umma.
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Wizara ya Habari yavuka lengo ukusanyaji
mapato mwaka 2020/2021

Na Eleuteri Mangi, DODOMA

Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo imevuka lengo la
ukusanyaji mapato kwa kukusanya
jumla ya kiasi cha Sh.1, 080,109,491
ambazo ni sawa na asilimia 113 hadi
kufikia Mei, 2021 kutoka Sh.
960,000,000/=  kiasi ambacho
kilikadiriwa kukusanywa kwa
mwaka 2020/21.

Waziri mwenye dhamana ya Wizara
hiyo, Mhe. Innocent Bashungwa
amesema hayo Mei 31, 2021 Bungeni
Jijini Dodoma alipokuwa akiwasili-
sha Hotuba ya Makadirio vya
Mapato na Matumizi ya Fedha kwa
Mwaka 2021/202>2.

Katika Sekta ya Utamaduni, Wizara

imeanzisha Mfuko wa Utamaduni
na Sanaa Tanzania ambao ulisajiliwa
Septemba 30, 2020 kwa lengo la
kuwawezesha watendaji wa kazi za
kiutamaduni na Sanaa katika mitaji
na kuwajengea uwezo wa kitaalamu
ili kuwawezesha kuandaa bidhaa
bora zinazomudu ushindani kitaifa
na kimataifa.
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Serikali kuondoa VAT kwenye nyasi bandia

Na Eleuteri Mangi, Dodoma

Serikali imependekeza kusamehe
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
kwenye Nyasi bandia kwa ajili ya
viwanja vya mpira vilivyopo kwenye
Miji.

Hayo yamesemwa na Waziri wa
Fedha na Mipango Dkt. Mwigulu
Nchemba Juni 10, 2021 Bungeni
Jijini Dodoma alipokuwa anawasili-
sha Bajeti Kuu ya Serikali ambapo
amesema kuwa msamaha huo
utahusisha ridhaa kutoka Shirikisho
la Mpira wa Miguu Nchini (TFF).

“Serikali imekubali kuongeza tozo
katika Sports Betting kutoka
asilimia 25 hadi 30 ya mapato ya
sasa ili asilimia tano iliyoongezeka
iende moja kwa moja katika Mfuko
wa Maendeleo ya Michezo” amese-
ma Dkt. Mwigulu.

Kwa upande wake Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mhe. Innocent Bashungwa
ameshukuru maamuzi hayo vya
Serikali ambayo yanaenda kuende-
leza sekta ya michezo nchini.

“Nimefurahi Bajeti ya mwaka huu
imependekeza mapato ya michezo
ya kubahatisha yachangie Mfuko
wa Maendeleo ya Michezo, pia
kurejeshwa kwa Bahati Nasibu ya
Taifa ambayo itachangia Mfuko wa
Maendeleo ya Sanaa na Utamaduni”
amesema Mhe. Bashungwa.
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Serikali yampongeza Diamond Platnumz

Na Freddy Mwakikato, DODOMA

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na  Michezo  Mhe. Innocent
Bashungwa amempongeza Msanii
Nasib Abdul (Diamond Platnumz)
kwa kutajwa kuwania tuzo za heshi-
ma kipengele cha Wasanii waliofan-
ya vizuri Kimataifa zilizotangazwa
hivi karibuni na Black Entertainment
Television (BET) kwa mwaka 2021.

Mhe. Bashungwa ametoa pongezi
hizo alipokuwa akijibu hoja ya Mhe.
Stanslaus Nyongo Mbunge wa
Maswa Mashariki Mei 31, 2021 ya

kutaka wananchi wahamasishwe ili
kumpigia kura kwa wingi msanii
huyo kwa kuteuliwa kugombea tuzo
za BET kwa kuwa ameitanganza nchi
kote ulimwenguni.

[li kufanikisha msanii Diamond
Platnumz kupata tuzo hiyo, Mhe.
Bashungwa amesema Wizara kupitia
BASATA inawahimiza Wabunge,
Watanzania pamoja na wadau
wengine ndani na nje ya nchi kumpi-
ga kura kwa wingi kupitia link ya
https://www.bet.com/-awards/nom-

inees ili msanii huyo ashinde tuzo
hiyo ambapo washindi watatangaz-
wa Juni 27, 2021.

Diamond Platnumz ni msanii pekee
kutoka Afrika Mashariki aliyeingia
katika orodha ya Wasanii wanaowa-
nia tuzo hiyo duniani. Wasanii
wengine ni Burna Boy na Wizkid
kutoka Nigeria, Aya Nakamura na
Youssoupha kutoka Ufaransa,
Headie One na Young T & Bugsey
kutoka Uingereza pamoja na Emicida
wa Brazil.
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KONA YA KISWAHILI

Sasisha - Update
Tarakilishi - Computer
Kimemeshi - charger
kitumi - device
maunzi laini - sof tware
maunzi ngumu - Hardware
kizinza - display
kichakata maneno - wordprocesser
sakinisha - install
wavuti wa walimwengu - World wide web (WW'W)
pakua - download
chakata - process
vinjari - browser
nui - mode
kikusa - interface

programu tumizi - applieation



MAMBO MAKUBWA AMBAYO WIZARA ITAYATERELEZA

KATIKA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2(021/22

1. Kuanzisha Bodi ya Ithibati ya Wanahabari, Baraza Huru la Habari na Mfuko wa
Mafunzo kwa Wanahabari,

2. Kufunga mitambo ya masafa ya FM ya TBC katika mikoa ya Njombe, Songwe na
Simiyu na Wilaya za Kilwa na Serengeti pamoja na kupanua usikivu wa redio katika
maeneo ya Unguja na Pemba,

3. Kuendelea na ujenzi wa majengo ya Makao Makuu ya TBC eneo la Vikonje Jijini
Dodoma na kuimarisha Chaneli ya Tanzania Safari.

4. Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN) itanunua mtambo mpya na wa kisasa wa
uchapaji na kuwekeza zaidi kwenye habari mtandao.

5. Kuimarisha Muundo wa TCRA ili kusimamia utangazaji.

6. VKuhuisha na kukamilisha Sera ya Maendeleo ya Utamaduni ya mwaka 1997
pamoja na kuchapisha na kusambaza kitabu cha Mwongozo wa Maadili na Utamad-
uni wa Taifa,

7. Kuratibu Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Afrika iliyoasisiwa na azimio la
Umoja wa Afrika mwaka 2011,

8. Kuendeleza mikakati ya kukitangaza na kubidhaisha Kiswahili

9. Kujenga jengo la kisasa la Ofisi za Mfuko wa Maendeleo ya Utamaduni na Sanaa
Jijini Dodoma zitakazotumiwa na taasisi za BASATA, Bodi ya Filamu Tanzania,
COSOTA na BAKITA ili kuanza kuwawezesha wasanii kimitaji na mafunzo kwa wadau
wa mfuko huo ambao umetengewa kiasi cha Sh.1, 500,000,000,

10. Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) litaimarisha ukusanyaji wa mapato kwa kuan-
zisha mfumo wa kielektroniki utakaopanua wigo kwa kuwafikia wadau wa maeneo
yote ya nchi wanaohitaji kupata huduma za usajili na vibali,

11. Baraza litatoa vitambulisho kwa wasanii kuwarahisishia kupata huduma mbalim-
bali ikiwemo Bima ya afya na huduma za kifedha kwa kuwa vitambulisho hivyo
vitaunganishwa na mifumo ya taasisi zingine,



MAMBO MAKRKUBWA AMBAYO WIZARA ITAYATERELEZA

KATIKA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2(021/22

12. Kuweka mfumo wa kisheria ya Taasisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) utak-
aowezesha kutozwa kwa tozo ya Blank Tape Remuneration/Levy pamoja na mfumo
wa kufuatilia matumizi ya kazi za sanaa hususan muziki na filamu katika vyombo vya
habari na kukamilisha mfumo wa kielekroniki (online platform) kwa ajili ya kusam-
baza kazi za wasanii,

13. Kuanzisha Tamasha Maalum la Michezo ya wanawake ili kuimarisha ushiriki wa
wao katika michezo na kuibua vipaji vyao pamoja na kuzindua Mkakati wa Taifa wa
Maendeleo ya Michezo na kusimamia utekelezaji wake,

14. Kuendelea kushirikiana na OR TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia, kusimamia shule maalumu za michezo zitakazotengwa katika mikoa yote ya
Tanzania Bara na kusimamia ufundishwaji wa somo la michezo kwenye shule za
msingi na sekondari ikiwa ni pamoja na tahsusi zenye somo la michezo ili kukuza
taaluma hiyo nchini,

15. Kuratibu michezo ya UMISSETA na UMITASHUMTA kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais TAMISEMI, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na kuratibu Siku
Maalumu ya Michezo Kitaifa ili kuhamasisha michezo kwa jamii,

16. Kufanya maboresho na kupanua Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya ili kuki-
fanya chuo cha michezo cha kimataifa (sports academy).



Toleo la 09

Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini - GRU

Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo

www.habari.go.tz




