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Juma la mwisho la mwezi Januari mwaka huu 2022, limetawaliwa na matukio ya utoaji wa 
tuzo za Sekta ya Utamaduni na Sanaa na zoezi la ugawaji wa mirahaba kwa wasanii.

Tukio  lililoanza ni lile la Utoaji wa Tuzo za Kiswahili lililoongozwa na Waziri Mkuu wa Jam-
huri  ya Muungano wa  Tanzania. Mhe, Kassim Majaliwa Majaliwa. 

Waziri mwenye dhamana ya Utamaduni, Sanaa na Michezo. Mhe, Mohamed Mchengerwa 
ameongoza utoaji wa Tuzo za Muziki  wa Tanzania na Ugawaji wa Mirahaba kwa Wasanii. 

Pia utoaji wa tuzo kwa washindi wa Tamasha la Muziki la miaka 60 ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam iliyotolewa kwa niaba yake na Naibu Katibu Mkuu, Saidi Yakubu.

Matukio haya yameleta chachu kubwa kwa wadau wa Utamaduni na Sanaa kuendelea kufa-
nya kazi zenye ubora ili kunyakua tuzo hizo lakini kubwa zaidi, kujipatia ajira na kipato.

Tumeshuhudia  mara baada ya zoezi la uzinduzi wa ugawaji wa mirahaba,  wasanii  wakim-
iminika kwenye Ofisi za Taasisi ya Hakimiliki (COSOTA) kujichukulia mirahaba ya kazi zao.
 
Tunapenda kuipongeza Wizara ya Utamaduni kwa ubunifu huu.

Mathalani Serikali kupitia Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo imefufua Tuzo  ya 
Muziki wa Tanzania iliyokuwa haijatolewa kwa miaka saba.

Tunaunga mkono kauli ya Mhe. Rais aliyoitoa hivi karibuni kwenye Tamasha la Utamaduni 
la Mkoa wa Kilimanjaro kuwa Wizara imepata viongozi vijana wenye ubunifu wanaoleta 
mapinduzi makubwa kwenye sekta hizo kila uchao.

Tunasema, kazi iendelee!

Mhariri
John Mapepele



BODI YA WAHARIRI

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo
Dkt. Hassan Abbasi

Mhariri
John Mapepele

Waandishi
Adeladius Makwega

Shamimu Nyaki

Wapiga Picha
Joseph Kigingi

Projestus Binamungu

Kona ya Kiswahili
Dkt. Resan Mnata
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Rais Samia Aimbiwa kwa Kiswahili
Wimbo Kuzaliwa

Na Shamimu Nyaki, DODOMA 

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ame-
waongoza magwiji wa lugha ya 
Kiswahili kuimba kwa kiswahili 
kumtakia heri siku ya kuzaliwa Rais 
Samia Suluhu Hassan huku akisisiti-
za matumizi fasaha ya lugha ya 
kiswahili kupewa kipaumbele katika 
maeneo mbalimbali nchini yakiwe-
mo ya utoaji wa huduma za jamii, 
mikutano, mahakamani, warsha na 
makongamano yatakayofanyika 
ndani na nje ya nchi.
 
Mhe. Majaliwa ameyasema hayo 

hivi karibuni (Januari 27, 2022) 
kwenye hafla ya kutoa tuzo kwa 
washindi wa uandishi katika Shinda-
no la Tuzo ya Kiswahili ya Mabati- 
Cornell ya Fasihi ya Afrika 2021 
katika ukumbi wa Mikutano wa 
Mlimani City, Dar Es Salaam.

“Matumizi ya lugha ya kiswahili 
yaimarishwe katika kutoa huduma 
za kimahakama na uandishi wa 
nyaraka za kisheria pamoja na 
kutafsiri sheria mbalimbali yafan-
yike kwa lugha ya kiswahili ili 

kuwawezesha Watanzania kutam-
bua haki zao lakini kuijua sheria 
yenyewe.” amefafanua Mhe. Majali-
wa

Ameziagiza Wizara za Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Wizara ya Sanaa, 
Utamaduni na Michezo na Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki zishirikiane kujen-
ga uwezo wa wataalam wa ndani wa 
kutafsiri lugha mbalimbali za kigeni.



Naye, Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Mohammed Mchenger-
wa ametoa wito kwa wataalamu wa 
lugha ya kiswahili wasilale na badala 
yake wachangamkie fursa 
zitokanazo na matumizi ya lugha ya 
kiswahili katika Jumuiya ya Nchi za 
Kusini mwa Afrika kama ukalimalini.

“…Tutaendelea na jukumu hili kwa 
jitihada na kasi kubwa ya kuhakiki-

sha kiswahili kinaendelea kukua 
zaidi na pia dunia itambue kuwa 
nchi ya Tanzania ndio chimbuko la 
lugha ya kiswahili na ipewe kipaum-
bele cha kufundisha lugha hiyo. 
Tuandae kanzidata ya kuwatambua 
wataalamu wote wenye ufahamu 
wa kwenda kufundisha lugha ya 
kiswahili kwenye nchi mbalimbali."
 
Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 

wa Baraza la Kiswahili la Taifa 
(BAKITA), Consolata Mushi amese-
ma baraza hilo linatambua na kuth-
amini jitihada kubwa zinazofanywa 
na Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan katika kuhakikisha 
lugha ya kiswahili inakua na 
kuheshimiwa duniani kote.
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Mwelekeo wa Sanaa ya Tanzania

Na John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa amesema Wizara yake 
kupitia Taasisi ya Hakimiliki Tanza-
nia (COSOTA) itaanza kugawa  
mirahaba kwa kazi mbalimbali za 
wasanii zinazotumika  kwenye redio 
kila baada ya miezi sita ili waweze 
kunufaika na kazi zao.

Akizungumza kwenye hafla ya uzin-
duzi wa utoaji wa tuzo za muziki na 
ugawaji wa mirahaba kwa wasanii 
Januari 28, 2022 kwenye Ukumbi 
wa kimataifa cha Julius Nyerere. 
Mhe Mchengerwa amesema Wizara 
yake inakwenda kufanya mapinduzi 
makubwa kwenye sekta hizo katika 
kipindi kifupi kijacho ambapo ame-
wataka watendaji wa Serikali kufan-
ya kazi kwa kasi na weledi.

Ametoa muda wa wiki tatu kwa 
watendaji wa Wizara  kuandaa App 
maalum itakayoitwa “sema na 
Waziri wa Utamaduni “ ambayo 
itatoa fursa kwa wadau mbalimbali 
wa sekta ya Sanaa, utamaduni na 
Michezo kuwasiliana  moja kwa 
moja na yeye pindi wanapotaka 
kuwasiliana naye badala ya mfumo 

wa sasa uliozoeleka.

Amelielekeza Baraza la Sanaa la 
Taifa (BASATA) kuhakikisha kuwa 
linafanya kazi yake ya kukuza, 
kuendeleza na kuwasaidia wasani 
wa Tanzania kwa weledi na  waache 
mara moja kufanya kazi kwa 
mazoea, ambapo amesisitiza  
kupanga kwa ajili ya kuandaa tuzo 
kubwa za kimataifa.

Akizungumzia mchakato wa utoaji 
wa Tuzo za Muziki ambazo kilele 
chake kitakuwa Machi 26, 2022 
amelitaka BASATA   kuhakikisha 
linatenda haki ya ili kupata kazi 
zenye kiwango bora.

Amewashauri wasanii wawe na 
mazoea ya kujisajiri COSOTA ili kazi 
zao ziweze kutambulika na waweze 
kunufaika na kazi hizo.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mhe. 
Pauline Gekul amesema Sekta za 
utamaduni, Sanaa na michezo zina 
umuhimu mkubwa kwa taifa ndiyo 
maana kiutokana na umuhimu huo, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Mhe Samia Sulkuhu 

Hassan aliamua kuziundia Wizara 
hiyo huku akitoa sekta ya habari.

Katibu Mkuu wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Dkt. Hassan Abbasi 
amesema Serikakli imefufua tuzo za 
muziki  baada ya miaka saba kuto-
kuwepo hivyo wadau wa sanaa kwa 
kushirikiana na Serikali wana wajibu 
wa kuzilinda na kuzienzi ili ziende-
lee kuwanufaisha.

Naibu Katibu Mkuu, Saidi Yakubu 
amesema sekta ya Sanaa inagusa 
maisha ya wananchi wote wa 
Tanzania kwa namna moja au 
nyingine hivyo Wizara itahakikisha 
inaandaa  mazingira bora ili wasanii 
waweze kunufaika  na kuboresha 
maisha yao.

Katika tukio hilo Mhe. Mchengerwa 
amewaongoza mamia ya wadau 
waliohudhuria hafla hiyo  kuimba 
wimbo wa hongera  mwanangu wa 
Bibi Titi Mohamed huku akifafanua  
kwamba toka enzi za ukoloni muziki 
ulitumika  katika ukombozi wa 
Tanzania.
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Matukio Katika Picha

Utoaji wa Tuzo za Muziki
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Matukio katika Picha

Ugawaji wa Mi�baha Tanzania
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Wasanii Wapamba Usiku wa Tuzo za Muziki
na Mi�baha
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Wasanii Wamiminika COSOTA
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Wasanii Wamiminika COSOTA
NNa. Mwandishi Maalum

Siku moja baada ya uzinduzi wa 
zoezi la ugawaji wa mirahaba 
baadhi ya Wasanii  waliokidhi 
vigezo vya kisheria  na kukidhi 
masharti ya kupata mgawo wa 
mirabaha wameendelea kumimini-
ka  katika ofisi za Taasisi ya Hakimi-
liki (COSOTA),  kuwasilisha taarifa 
zao za kibenki na kukamilisha tarat-
ibu za msingi ili kuweza kukamilisha 
zoezi la ulipwaji wa mirabaha yao. 

Miongoni mwa Wasanii hao ni 
Ambwene Yesaya (AY), Farid 
Kubanda (Fid Q), Chege Chigunda  
pamoja na Meneja wa kundi la 
Mabantu.  

Pamoja na hayo Wasanii hao wam-
emshukuru Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Samia Suluhu Hassan kwa kuweka 
msisitizo katika kusimamiwa kwa 
Hakimiliki za Wasanii pamoja na 
kuhakikisha wasanii hao wanapata 
mgao wa mirabaha kwa kazi zao  
zinazotumika katika maeneo 
mbalimbali ya biashara. 

Halikadhalika wameipongeza 
COSOTA kwa kuwalipa mirabaha 
kwani ni muda mrefu hawajapata 
mirabaha na pia hawajawahi kupata 
gawio kubwa kama ilivyo katika 
mgao huo wa sasa.

Kwa mujibu wa sheria wasanii 
wanaolipwa mirabaha ni wale
ambao wamejisajili Cosota kazi zao 
na pia kazi hizo zimethibitika 

kuzumiwa kibiashara (economic 
use) kama vile muziki kupigwa 
katika vituo vya redio au kazi 
yoyote ya fasihi mfano kitabi kuin-
gizwa katika matumizi ya kuigizwa 
katika filamu ya kibiashara.

“Mrabaha si mbadala wa mauzo ya 
kazi ya msanii bali ni kama fidia 
anayopewa mbunifu kwa kazi yake 
aliyoiingiza sokoni kisha kutumiwa 
na watu wengine kibiashara. Iwapo 
kazi ya msanii haijatumiwa 
kibiashara hata kama ameiuza na 
iko sokoni kwa wingi basi hana haki 
ya mrabaha na wingi wa kutumika 
kazi ya mtu ndio unaotofautisha 
ukubwa wa mapato kati ya mtu 
mmoja hadi mwingine,” amefa-
fanua Ofisa wa Cosota.



Tupende Utamaduni Wetu
Na. Shamimu Nyaki

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Mhe. Pauline Gekul  
amefungua sherehe za siku ya
Utamaduni unaoratibiwa na Chuo 
cha Taifa cha Ulinzi Tanzania 
(NDC-TZ) unaohusisha tamaduni 
mbalimbali Januari 28, 2022 jijini 
Dar es Salaam.

Akifungua sherehe hizo Mhe.Gekul 
amesema tukio hilo ni mahususi na 
limelenga kuheshimu utamaduni wa 
taifa na tamaduni zingine nje ya 
mipaka ya Tanzania na dunia.

“Ninawasihi wageni wote waalikwa, 
Wanachama pamoja na nchi marafi-

ki za Bangladeshi, Botswana, Misri, 
Malawi, Uganda, Zambia, Zimba-
bwe, Burundi, Kenya, Nigeria, na 
Rwanda nyote mjaribu kadri muwe-
zavyo kupenda na kujivunia utama-
duni wenu. Naamini, kupitia utama-
duni watu wanaweza kuleta maba-
diliko kwa kufanya kazi na kushiriki-
ana na watu mbalimbali” amesema 
Mhe.Pauline

Mhe. Pauline amesema tukio la 
mwaka huu ni la kipekee sana na 
muhimu zaidi, linakumbusha kupen-
da na kuthamini tamaduni zetu.

 “Hasa mimi ninayetoka katika 

Wizara yenye dhamana ya utamad-
uni nimefarijika sana, kwani kwa 
hakika tukio hili ni utekelezaji wa 
Sera ya Utamaduni ya mwaka 1997 
ambayo inawataka wadau wote 
kushiriki katika kuendeleza Utama-
duni” ameongeza Mhe. Gekul

Aidha ameongeza kuwa Tanzania 
ina zaidi ya makabila 120 na lugha 
zaidi ya 120 ambapo amesema 
kinachovutia zaidi, makabila haya 
yote yana tamaduni zao na kuun-
ganishwa na lugha moja ya Kiswahi-
li.
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Tuzo za Muziki Zarejeshwa

Na. Mwandishi wetu

Katibu Mkuu wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Dkt Hassan Abbasi 
amesema Serikali kupitia Baraza la 
Sanaa la Taifa ( BASATA) inakwen-
da kuweka wazi vigezo vya tuzo za 
muziki ili wasanii waweze kushiriki 
kikamilifu na kushinda tuzo za 
miziki ambazo Wizara ya Utamad-
uni, Sanaa na Michezo imefufua  
tuzo hizo  baada ya miaka saba 
kupita bila tuzo hizo.

Dkt. Abbasi amesema hayo  Januari 

28, 2022 kwenye kipindi cha XXXL 
kilichorushwa mbashara kuhusu 
Uzinduzi wa Tuzo za Muziki na 
Ugawaji  wa mirabaha  kwa wasanii 
uliofanyika usiku  kwenye Ukumbi 
wa Kimataifa  wa  Julius Nyerere 
jijini Dar es salaam.

Ameongeza kuwa baada ya kuweka 
wazi vigezo hivyo mtandaoni  zita-
fuata warsha za uelimishaji kwa 
wasanii.

Amesema kilele cha utoaji wa tuzo 
hizo utakuwa Machi 26, 2022 
ambapo ametaja baadhi ya vigezo 
vya jumla vya kuzingatia ni kuwa 
washiriki lazima wawe watanzania.

Vigezo vingine ni lazima kuthibiti-
sha umiliki wa kazi hiyo na kazi hiyo 
iwe imetoka  ndani ya kipindi cha 
mwaka 2021.
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Vyuo Vikuu Waendelee Kuandaa Matamasha 
Na. John Mapepele

Naibu Katibu Mkuu wa Utamaduni, 
sanaa na Michezo. Saidi Yakubu 
ametoa wito  kwa vyuo vikuu nchini 
vinavyofundisha sanaa kuandaa 
matamashaa  ya utamaduni ili 
kuibua vipaji vitakavyoleta ajira 
kwa vijana.

Yakubu ameyasema  haya  Januari 
29, 2022 alipokuwa akimwakilisha 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Mhe, Mohamed  
Mchengerwa wakati wa kilele cha 
tamasha la  sanaa la kuadhimisha 
miaka 60 ya Chuo  Kikuu cha Dar es 
Salaam toka kuanzishwa kwake.

Amefafanua kwamba matamasha 
haya yanasaidia kuibua vipaji na 
kuendeleza utamaduni wa taifa 
letu.

Aidha, amesema Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo imetoa 
nafasi ya washindi watatu katika 
tamasha hili kushiriki kwenye tama-
sha kubwa la kitaifa la Serengeti 
litakalofanyika  Dodoma mapema 
mwezi Machi 2022.

Amekipongeza Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kwa  kuunga  mkono 
juhudi za Mhe. Rais katika kuende-
leza Utamaduni na dira yake ya 
2061 na mikakati yake ya kuimari-
sha utamaduni wa ubunifu ndani ya 
Chuo.

Ametaja baadhi ya ubunifu  huo 
kuwa ni pamoja na  kuanzisha kozi 
zinazodumisha ubunifu na kucho-
chea  uzalendo  kwa ustawi wa jamii 
na taifa kwa ujumla.

Amesema  kuwa utamaduni, sanaa 
na michezo ni maeneo muhimu 
katika maisha ya wananchi ambapo 
amefafanua kuwa faida ya kuenzi 
utamaduni ni kuwa unatusaidia 
kutumia ujuzi, taaluma na teknolo-
jia ya jadi na  kisasa katika kuimari-
sha afya,rasilimali na kuleta tija kwa 
ujumla.

Katika shindano hilo Rodney 
Rutashorwa amekuwa mshindi wa 
kwanza na kujinyakulia shilingi 
milioni na Yusufu Mkoma 
akichukua nafasi ya pili na kupata 
shilingi laki sana na  nafasi ya tatu 
ikienda kwa Moses Selestine aliyei-
buka na kitita cha shilingi la laki 
tano.
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Matukio Katika Picha Tamasha La UDSM
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Matukio Katika Picha Tamasha La UDSM





Leo katika Kona ya Kiswahili
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Barua pepe: km@michezo.go.tz

Mawasiliano

Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini - GCU 
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