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MAFANIKIO YA OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA

NA UTAWALA BORA KATIKA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA



Ndugu wanahabari, awali ya yote napenda kum-
shukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 
aliyetuwezesha kukutana hapa leo tukiwa na afya 
njema. Pia napenda kuchukua fursa hii tena kum-
shukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake kwa 
nchi hii ambayo ameijalia tunu za amani, utulivu, 
mshikamano, umoja na mtangamano katika kipindi 
chote cha miaka 60 ya Uhuru wa nchi yetu. Tunu 
hizo zimetuwezesha kuendelea na shughuli mbalim-
bali za kijamii, kiuchumi na kisiasa na pia kutoa fursa 
kwa wananchi kuweza kujifanyia shughuli zao za 
maendeleo.

Ndugu wanahabari, Ofisi yangu inatambua mchango 
wenu katika kuwaelimisha na kuwafikishia wananchi 
taarifa muhimu zinazohusu masuala ya kiutumishi na 
utawala bora ili umma wa Watanzania uweze 
kuhabarishwa. Napenda kuchukua fursa hii 
kuwashukuru sana kwa mchango wenu huu 
mkubwa kwa Taifa.

Ndugu wanahabari, kama tunavyofahamu sasa hivi 
tuko katika kipindi cha maandalizi ya kuadhimisha 
miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara itakapofika 
tarehe 9 Desemba, 2021. Sote tunafahamu kuwa 
katika kipindi hicho cha miaka 60 ya Uhuru, Utumi-
shi wa Umma umeendelea kuwa uliotukuka katika 
kuchangia ustawi wa Taifa.

Ndugu wanahabari, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora ni moja ya Ofisi 
mtambuka katika Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia yenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sera, 
Sheria na Kanuni za Utawala wa Utumishi wa Umma 
na usimamizi wa rasilimaliwatu pamoja na taratibu 
za uendeshaji wa Utumishi wa Umma. Kutokana na 
umuhimu wa rasilimawatu katika maendeleo ya 
nchi, majukumu ya Ofisi hii yamekuwepo toka 
tulipopata uhuru mpaka sasa.

Ndugu wanahabari, wakati Tanganyika (Tanzania 
Bara) ikipata uhuru mwaka 1961, ilirithi Utumishi wa 
Umma ambao jukumu lake kubwa lilikuwa ni 
kuihudumia Serikali ya kikoloni na kulinda masilahi 
yake. Katika kipindi hicho, nchi yetu ilikuwa inakabi-
liwa na upungufu wa watumishi wazawa wenye sifa 
na taaluma mbalimbali za kuwawezesha kutekeleza 
majukumu ya taasisi mpya zilizoanzishwa. Pia 
hawakuwepo watumishi wazawa wa kujaza nafasi 
zilizoachwa wazi na maafisa wa kikoloni ambao 
walilazimika kuacha kazi baada ya uhuru. Chango-
moto nyingine ni kuwepo kwa mifumo ya utawala na 
mitizamo ya Watumishi ya kikoloni, na huduma 
nyingi za kijamii kama vile afya, makazi bora, baraba-
ra na elimu zilielekezwa katika maeneo waliyokuwa 
wakiishi wakoloni. Mwelekeo na mtazamo wa 
Utumishi huo ulichangia kusababisha changamoto 
kubwa tatu ambazo ni ujinga, umaskini na maradhi 
miongoni mwa wananchi.

Ndugu Wanahabari, Hatuwezi kutambua na kuth-
amini hatua kubwa tuliyopiga kama Taifa katika 

kujijengea uwezo wetu wa kukabiliana na chan-
gamoto mbalimbali kwa kuendeleza taaluma 
mbalimbali ndani ya miaka 60 bila kujua tulikotoka. 
Wengi wetu hatujui kwamba, Tanganyika ilipopata 
Uhuru, tulikuwa na Madaktari 12 tu nchi nzima na 
Wahandisi wawili, wakati asilimia 85 ya wananchi 
walikuwa hawajui kusoma na kuandika. Ndani ya 
miaka 60 hatujafika tunakotaka kufika, lakini tume-
piga hatua kubwa sana kwenye nyanja zote za 
kujenga nguvu kazi.

Ndugu wanahabari, Hata Mwalimu Nyerere aliuliz-
wa na Benki ya Dunia alipowatembelea baada ya 
kustaafu, How did he fail? Na jibu la Mwalimu Nyer-
ere ni jibu fikirishi kwetu sote kwa tulikotoka kama 
Taifa. 

“Why have you failed?” The World Bank Experts 
asked him, Nyerere answered: “The British Empire 
left us a country with 85 percent illiterates, two 
Engineers and 12 Doctors. When I left office, we 
had 9 percent illiterates and thousands of Engineers 
and Doctors. I left office 13 years ago. Then our 
income per capita was twice what it is today; now 
we have one-third less children in our schools and 
public health and social services are in ruins. During 
these 13 years, Tanzania has done everything that 
the World Bank and the International Monetary 
Fund have demanded.” And Nyerere passed the 
question back to the World Bank Experts; “Why you 
have failed?”

Ndugu wanahabari, Katika kukabiliana na chan-
gamoto hizo za ujinga, umaskini na maradhi zilizoto-
kana na mfumo wa utawala wa kikoloni, ajenda 
kubwa ya Serikali huru ya Tanganyika ilikuwa ni 
kujenga Utumishi wa Umma utakaoshughulikia 
changamoto hizo kwa kufanyia kazi ongezeko la 
majukumu ya Serikali kutokana na mfumo mpya ya 
kiutawala.

Ndugu wanahabari, tangu nchi yetu ipate uhuru, 
historia inabainisha uwepo wa vipindi mbalimbali 
ambavyo vimekuwa na uhitaji tofauti wa namna ya 
uendeshaji wa Serikali, sambamba na utatuzi wa 
changamoto za usimamizi wa Utumishi wa Serikali 
kuu na baadaye utumishi wa umma. 

Kipindi kinachoanzia mwaka 1961 hadi mwaka 
1990, nchi yetu imechukua hatua mbalimbali ili 
kujenga Utumishi wa Umma imara ambao unalenga 
kuwatumikia wananchi na kuwaletea maendeleo na 
kuwezesha kuendesha nchi kama Taifa huru. Hatua 
zilizochuliwa ni pamoja na: kutekeleza Sera ya 
Wazawa mwaka 1961, kuandaa mipango ya rasili-
maliwatu mwaka 1963, kuanzisha Jeshi la Kujenga 
Taifa mwaka 1963, Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar mwaka 1964, kuanzisha mfumo wa chama 
kimoja cha siasa mwaka 1965, Azimio la Arusha 
mwaka 1967 ambalo pamoja na masuala mengine 
liliweka miiko ya Viongozi, na Madaraka Mikoani 
mwaka 1972. 
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Ndugu wanahabari, pamoja na maamuzi yaliyolenga 
kuleta tija katika uendeshaji wa Serikali, kuimarisha 
usimamizi wa Watumishi Serikalini, na kuimarisha 
utoaji huduma za kijamii na kiuchumi, mafanikio 
yaliyopatikana hayakukidhi matarajio kwa wakati 
wote. Hiyo ilitokana na changamoto za kupanda 
kwa bei za mafuta katika soko la dunia mwaka 1974, 
kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 
1977, vita vya Kagera mwaka 1978, ongezeko 
kubwa la watumishi na taasisi za Umma kulikozidi 
uwezo wa Serikali kujiendesha, watumishi na taasisi 
za Umma kutoa huduma za kijamii na kiuchumi chini 
ya viwango, na pia utumishi wa Serikali kushindwa 
kuendana na kasi ya  mageuzi ya kiuchumi na kisiasa.

Ndugu wanahabari, ili kukabiliana na changamoto 
hizo, Serikali ilichukua hatua mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kurejeshwa kwa mfumo wa Serikali za 
Mitaa mwaka 1984, kuanzisha mageuzi ya kiuchumi 
na soko huria katika miaka ya 1980, kurejesha 
mfumo wa vyama vingi vya Siasa mwaka 1992 na 
kutekeleza programu ya Mabadiliko ya Utendaji kazi 
Serikalini kuanzia mwaka 1991 hadi mwaka 1999. 

Ndugu wanahabari, Mabadiliko ya Utendaji kazi 
Serikalini yalilenga kupunguza gharama za uende-
shaji wa Serikali, kupunguza ukubwa wa Serikali ili 
kuwa na Serikali inayojimudu na kuboresha utoaji 
huduma kwa Umma.  Vile vile katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2000 hadi mwaka 2014, Serikali 
ilitekeleza programu mpya ya mabadiliko katika 
Utumishi wa Umma ambayo ilijikita katika kuweka 
mifumo ya utendaji kazi katika taasisi za Umma na 
kujenga utamaduni wa utendaji kazi kwa kutumia 
mifumo ya kimenejimenti na utendaji kazi ili kuimari-
sha utoaji huduma wa taasisi za Umma. 

Ndugu wanahabari, hatua nyingine zilizochukuliwa 
ni kuanzisha programu za mabadiliko katika Serikali 
za Mitaa ambayo ilijikita katika kuimarisha mfumo 
wa utendaji kazi na utoaji huduma katika Serikali za 
Mitaa, kufanya marekebisho katika muundo katika 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na kutunga 
Sheria Na. 10 ya mwaka 1982 inayohusu Utumishi 
katika Serikali za Mitaa; na Sheria Na. 11 ya mwaka 
1982 inayohusu Usuluhishi katika Serikali za Mitaa.

Ndugu wanahabari, Hatua nyingine ni pamoja na 
kuimarisha usimamizi wa maadili ya Viongozi kwa 
kutunga Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
kwa lengo la kuhakikisha nchi inaongozwa na Vion-
gozi waadilifu, wenye kuzingatia misingi ya utu, 
uhuru, maendeleo, usawa, haki, kufanya kazi kwa 
bidii, kujitegemea, utaifa, umoja, uzalendo na mshi-
kamano.

Ndugu wanahabari, Serikali katika miaka 60 ya 
uhuru, imeanzisha na kuimarisha vyombo mbalimba-
li vya kusimamia menejimenti ya utumishi wa Umma 
na Utawala Bora ambavyo ni: Kumbukumbu na 
Nyaraka za Taifa,  Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na 

Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA), 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Chuo cha Utumishi wa Umma, Taasisi 
ya UONGOZI, Wakala ya Ndege za Serikali, Tume ya 
Utumishi wa Umma, Sekretarieti ya Ajira, Watumishi 
Housing, na  Mamlaka ya Serikali Mtandao. 

Ndugu wanahabari, sasa naomba kuchukua fursa hii 
kuelezea mafanikio yaliyopatikana katika miaka 60 
tangu uhuru kupitia vyombo na taasisi nilizozitaja. 
Kwa kweli mafanikio ni mengi sana, lakini kutokana 
na ufinyu wa muda nitaelezea baadhi kama ifuata-
vyo: -

a) Kuongezeka kwa ajira katika  Utumishi wa Umma 
kutoka watumishi 17,565 mwaka 1961 hadi 
528,290 mwezi Oktoba, 2021. Kati ya hao, watumi-
shi wa sekta ya Afya wamefikia 72,961 sawa na 
asilimia 13.8 na walimu wamefikia 281,729 sawa na 
asilimia 53.3;

b) Kuboreshwa kwa Mfumo Shirikishi wa Taarifa za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) na kujengewa 
uwezo wa Watumishi kutoka Taasisi za Serikali 427 
kutumia Mfumo huo. Mfumo huu umesaidia kuingi-
za watumishi wapya kwenye Orodha ya Malipo ya 
Mishahara kwa wakati na kuwawezesha kupata 
mishahara yao ndani ya kipindi cha mwezi mmoja. 
Mfumo huu umeongeza wigo wa taarifa na 
watumiaji na hivyo basi kuboresha usimamizi wa 
masuala ya rasilimaliwatu katika taasisi za Umma;
 
c) Kuwaondoa kwenye Orodha ya Malipo ya Misha-
hara (Payroll) watumishi 15,578 waliobainika 
kughushi vyeti vya kufaulu mtihani wa Kidato cha 
Nne, cha Sita na Ualimu kati ya watumishi 535,770 
waliohakikiwa. Pia, kuwaondoa katika Orodha ya 
Malipo ya Mishahara Watumishi 5,335 walioajiriwa 
katika Utumishi wa Umma kinyume na Sifa za 
Miundo ya maendeleo ya kiutumishi, hivyo kubakia 
na watumishi wenye sifa stahiki;

d) Kuwaondoa katika Orodha ya Malipo ya Mishaha-
ra watumishi hewa 19,708 na kuiwezesha Serikali 
kuokoa jumla ya Shilingi Bilioni 19.84;

e) Kuimarika kwa Mfumo wa Kitaasisi wa Usimamizi 
wa Serikali Mtandao kwa kuanzisha Sheria ya 
Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019 na Kanuni 
zake za mwaka 2020 zinazoweka utaratibu na 
masharti ya kisheria kuhusu utekelezaji, usimamizi 
na uendeshaji wa Serikali Mtandao nchini; 

f) Kurahisishwa kwa mawasiliano na upatikanaji wa 
huduma  zitolewazo na Serikali kwa kutumia Tekno-
lojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika 
Utumishi wa Umma. Vile vile, kuanzisha Vitengo vya 
Usimamizi wa TEHAMA katika Wizara, Idara Zinazo-
jitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

3



g) Kurahisisha upatikanaji wa taarifa za ajira kwa 
kuanzisha kanzidata ya waombaji na waliofaulu usaili 
ambayo hutumika kuwapangia vituo moja kwa moja 
wasailiwa waliofaulu usaili hivyo kupunguza ghara-
ma za usaili;
h) Kuongezewa uwezo, ujuzi na maarifa Viongozi na 
watumishi wa Umma kwa kuanzisha Taasisi ya 
Uongozi (Uongozi Institute) na kuimarishwa kwa 
Chuo cha Utumishi wa Umma;
i) Kuongezeka kwa uwezo na weledi wa watumishi 
wa Umma na sekta binafsi kupitia Chuo cha Utumi-
shi wa Umma kwa kutoa mafunzo ya muda mfupi na 
mrefu; 
j) Kusogeza huduma kwa umma kwa kuanzisha 
matawi ya Chuo cha Utumishi wa Umma Dar es 
Salaam, Tabora, Mtwara, Singida, Tanga, Mbeya 
pamoja na kuanzisha Kituo cha Mafunzo kwa njia ya 
Mtandao;
k) Kuimarika kwa mahusiano kazini kati ya Viongozi 
na watendaji wengine kupitia mafunzo ya Taasisi ya 
UONGOZI ambapo yameongeza uwezo wa kufanya 
kazi kwa ufanisi. Pia, mafunzo hayo yamewaongezea 
uwezo wa kuchambua changamoto kwa kina,  kuzi-
tafutia ufumbuzi na kuboresha usimamizi wa rasili-
mali za Serikali ikiwa ni pamoja na rasilimaliwatu na 
rasilimali fedha; 
l) Kukusanywa, kuchambuliwa na kutunzwa kwa 
taarifa, kumbukumbu, nyaraka na machapisho 
mbalimbali kuhusu historia ya nchi kwa ajili ya vizazi 
vijavyo. Vile vile, kumbukumbu na vitu vya Waasisi 
wa Taifa letu vilikusanywa na kuhifadhiwa kwa lengo 
la kuhifadhi historia ya Waasisi wa Taifa letu;
m) Kuhifadhi nyaraka kidijitali ili zidumu, kurahisisha 
upatikanaji wake, kuwa na hifadhi mbadala na kulin-
da nakala halisi. Aidha, hadi kufikia mwaka 2021 
jumla ya Majalada 2,843 yamehifadhiwa kwenye 
mfumo wa kidijitali;
n) Kuhawilisha ruzuku kwa kaya masikini ili 
kuziwezesha kuongeza kipato, fursa na uwezo wa 
kugharamia mahitaji muhimu na kujenga rasilimali-
watu hususan watoto kwa kugharamia elimu na 
huduma za afya, ambapo kiasi cha shilingi Trilioni 
1.646 kilitumika katika utekelezaji wa Kipindi cha 
Kwanza cha Awamu ya Tatu; 
o) Kuanzishwa kwa miradi ya kutoa ajira ya muda 
kwa walengwa na miradi ya kuendeleza miundom-
binu ya huduma za jamii. Katika Awamu ya I na II, 
jumla ya miradi 14,051  ya kutoa huduma za jamii 
yenye thamani ya shilingi bilioni 502.0 ilitekelezwa 
kwa kutoa huduma zilizokusudiwa kwa jamii husika 
katika Sekta mbalimbali;
p) Kuimarika kwa Maadili ya Viongozi wa Umma 
kutokana na juhudi zinazochukuliwa na Serikali 
ikiwa ni pamoja na kushughulikia malalamiko ya 
ukiukwaji wa maadili, kujaza Fomu za Tamko la Mali 
na Madeni na kufanya uhakiki wa Matamko ya Rasili-
mali, Maslahi na Madeni ya Viongozi wa Umma. 
Hatua nyingine zilizochukuliwa ni kutoa elimu kwa 
Viongozi wa Umma, Watumishi wa Umma na Wana-
nchi kuhusu maadili ya viongozi wa umma ili kuimari-
sha utawala bora nchini;

q) Kuimarika kwa nidhamu, uadilifu na uwajibikaji kufua-
tia mapambano dhidi ya Rushwa katika nyanja mbalim-
bali zikiwemo za Utumishi wa Umma, biashara, ukusany-
aji mapato, matumizi ya madaraka na fedha za umma. 
Hatua hizo, zimeijengea Serikali msingi imara wa kukuza 
uchumi na kuongeza kasi ya utoaji huduma za  kijamii na 
kiuchumi kwa wananchi;
r) Kuongezeka kwa wigo na kujenga miundombinu ya 
kukuza utawala bora, kuzuia na kupambana na rushwa 
kwa kuanzisha Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa na 
Mpango wa Utekelezaji “National Anti-Corruption Strat-
egy and Action Plan” (NACSAP) Awamu ya I hadi ya III;
s) Kuongeza mapato ya Serikali kutokana ununuzi wa 
ndege 11 za kibiashara ambazo zimekodishwa kwa ATCL 
na kuchangia upatikanaji wa huduma za usafiri wa anga 
nchini. Ndege hizo ni  tano (5) za masafa mafupi aina ya 
De havilland Q400-8, ndege nne (4) za masafa ya kati 
aina ya Airbus A220-300 na ndege mbili aina ya Boeing 
787-8 Dreamliner;
t) Kupungua na kutatuliwa kwa migogoro ya ardhi kwa 
wananchi waliorasimisha maeneo yao, kuongeza usala-
ma wa miliki na uhakika wa miliki za ardhi; 
u) Wananchi kuongezewa uwezo wa kiuchumi kwa 
kuwezeshwa kupata mikopo kwa kutumia Hatimiliki ya 
ardhi walizorasimisha kama dhamana;
v) Kuimarika kwa usimamizi wa rasilimaliwatu katika 
Utumishi wa Umma kwa kuwawezesha Watumishi, Waa-
jiri, Mamlaka za Ajira na Mamlaka za nidhamu katika 
Utumishi wa Umma kutekeleza na kusimamia rasilimali-
watu kwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma na 
Kanuni zake;
w) Kuongezeka kwa uwajibikaji katika eneo la usimamizi 
wa rasilimaliwatu kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizopo katika usimamizi wa rasilimaliwatu 
kutokana na ukaguzi wa rasilimaliwatu kwa waajiri;
x) Kuboresha makazi ya watumishi wa Umma kwa kuan-
zisha kampuni ya Ujenzi na Ushauri kupitia Watumishi 
Housing kwa kujenga nyumba za bei nafuu ili kupunguza 
gharama za ujenzi ukilinganisha na bei ya nyumba katika 
soko; na
y) Kuboresha mazingira ya kazi kwa watumishi wa umma 
wanaofanya kazi maeneo yenye mazingira magumu 
hususan walimu kwa kujenga nyumba katika mikoa 19 
yenye mazingira magumu.

Ndugu wanahabari, mafanikio haya katika eneo la 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, yanadhihirisha 
kuwa Awamu zote sita za uongozi, zimefanya kazi kubwa 
katika kuboresha utoaji wa huduma za kijamii na kiuchu-
mi ili kuwaletea maendeleo watanzania. Hii inadhihirisha 
kuwa safari na historia ya Utumishi wa Umma uliotukuka 
ambao ndiyo umekuwa msingi wa ustawi wa Taifa 
tunaouona sasa na tunu za amani, utulivu, mshikamano, 
umoja na mtangamano katika kipindi chote cha miaka 60 
ya Uhuru wa nchi yetu.

Ndugu wanahabari, kwa niaba ya Ofisi yangu 
niwashukuru tena kwa ushirikiano wenu ambao mmeku-
wa mkiutoa pindi tunapowahitaji, na niwahakikishie 
kuwa Ofisi yangu itaendelea kufanya kazi nanyi bega 
kwa bega katika masuala ya kiutumishi na utawala Bora 
ambayo wananchi wana haki ya kupatiwa taarifa.
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MAFANIKIO YA OFISI YA WAZIRI MKUU (UWEKEZAJI) KATIKA KIPINDI

CHA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA



UTANGULIZI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tangu ipate 
Uhuru mwaka 1961 kupitia Awamu ya Kwanza hadi ya 
Sita ya uongozi imefanya juhudi mbalimbali ili kukuza 
uwekezaji, maendeleo ya sekta binafsi, ushiriki wa wana-
nchi kwenye shughuli za kiuchumi pamoja na miradi ya 
kimkakati na uwekezaji kama inavyoonesha katika 
sehemu namba 2.0 hadi 6.0. Shabaha kubwa ya 
uwekezaji imejikita katika kupiga vita umasikini, ujinga na 
maradhi. Kupitia uwekezaji nchi yetu imeweza kukuza 
ajira zenye kipato kupanua wigo wa kodi, kukuza tekno-
lojia na kuhamasisha matumizi ya rasilimali zatu. 
 
2.0 UWEKEZAJI
Uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje ni chanzo muhimu 
cha uwekezaji na umesaidia katika maendeleo ya nchi. 
Kuhusu uwekezaji miaka takriban 20 baada ya Uhuru, 
Serikali ilikuwa ndiyo nguzo kuu ya uchumi na Mwekezaji 
Mkuu kupitia Mashirika ya Umma. Kufuatia mageuzi 
makubwa ya uchumi yaliyofanyika mwaka 1988, Tanza-
nia imefanya jitihada kubwa kukuza uwekezaji kwa 
kuboresha mazingira ya uwekezaji ili kuvutia uwekezaji. 

2.1 Uwekezaji Katika Kipindi cha Mwaka 1961 hadi 
Mwaka 1996
Baada ya Tanzania kupata Uhuru Mwaka 1961, Sera za 
Uwekezaji za Tanzania Bara zilihamasisha uwekezaji wa 
sekta binafsi ikiwa ni ni pamoja na kutunga Sheria ya 
Kuhamasisha Uwekezaji wa Kutoka Nje ya nchi (Foreign 
Investment Protection Act) ya Mwaka 1963 hadi ilipofika 
mwaka 1967 ilipotangaza Azimio la Arusha ambapo 
Serikali ilisimamia na kuendesha shughuli kuu za 
uzalishaji na kusababisha mvuto mdogo wa uwekezaji 
binafsi ikiwemo ule wa kutoka nje. Katika kipindi hicho, 
ilitaifisha kampuni, biashara na huduma binafsi ikiwemo 
shule za huduma za afya na kujikita zaidi katika uanzishaji 
wa mashirika mapya ya umma, ikiwemo Viwanda, 
mashamba, huduma za kiuchumi na kijamii na kadhalika. 
Shughuli za uzalishaji zilizotaifishwa ziliendeshwa na 
Watanzania wenyewe ambapo katika miaka ya awali 
ilionesha mafanikio lakini baadaye mashirika mengi 
yalishindwa kujiendesha kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo mapungufu ya usimamizi.

Katika Kitabu chake cha “Safari ya Maisha Yangu” 
Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili anaeleza kuwa mfano mmojawapo wa 
matokeo hasi ya utaifishaji ni kilimo cha mkonge amba-
cho baada ya utaifishaji na kukabidhiwa kwa Mamlaka ya 
Mkonge Tanzania baada ya miaka michache kilikumbwa 
na matatizo ya kiuongozi na menejimenti. Moja ya sabab-
bu waliyotoa watu wetu ikawa uhaba wa wakata mkonge 
wazoefu kwa vile waliokuwepo walikuwa wanazeeka. 
Kwa maneno mengine hawakuwa wametambua tatizo 
hilo mapema na kuandaa vijana wakata mkonge. Lakini 
mashamba haya yalipokuwa kwenye mikono ya sekta 
binafsi tatizo hilo halikuwepo. Kwa hiyo tatizo hilo japo ni 
la kweli, linaashiria upungufu wa uwezo na uzoefu wa 
kuendesha mashamba hayo kama mashirika ya umma.

Rais Mwinyi anatoa takwimu kuwa, kwa ulinganisho 
tu, wakati uamuzi wa kuyataifisha haya mashamba 
unafanywa mwaka 1967, yalikuwa yanazalisha tani 
220,000 za katani kwa mwaka na kuifanya Tanzania 
kuwa mzalishaji mkubwa wa katani kuliko wote duni-
ani. Kufikia mwaka 1970 tulikuwa tunazalisha tani 
202,000, mwaka 1974 tani 174,000 na mwaka 1984 
tani 47,000 tu. Baadaye ikaamriwa mashamba 12 
yaliyokuwa na hali mbaya zaidi yauzwe kwa watu 
binafsi na wasipopatikana wanunuzi yagawiwe kwa 
wananchi. Kwa maneno mengine, hata Mwalimu 
Nyerere mwenyewe aliona umuhimu wa kubinafsisha 
baadhi ya mashirika ya umma wakati bado ni Rais wa 
nchi yetu.

Kutokana na matatizo ya kiuchumi yaliyotokea kati ya 
miaka ya 1970 hadi miaka ya 1980, Serikali iliamua 
kurejesha Sera zinazohamasisha uwekezaji binafsi 
kuanzia Mwaka 1986. Tija halisi ya uwekezaji (Net 
Investment Productivity) iliyofikia asilimia 48.6 miaka 
ya 1996 – 1970 ikaanza kushuka na kuwa asilimia 
31.6 (1971 – 1975), 1.8 (1976 – 1980) na 18.4 (1981 
– 1983). Baadhi ya sababu ya kushuka huko kwa tija 
ilikuwa uhaba wa fedha za kigeni na matumizi haba ya 
uwezo wa uzalishaji (low capacity utilisation) hasa 
kuanzia katikati ya miaka ya 1970. Vipo Viwanda 
vipya vilivyowahi kujengwa ambavyo havikuzalisha 
kabisa, au vilivhelewa sana kuanza kuzalisha na 
hatimaye pia vikazalisha chini ya kiwango cha uwezo 
kilichowekezwa. Uamuzi wa kusambaza Viwanda 
nchini ili kusawazisha maendeleo ulisababisha mara 
nyingine Viwanda kujengwa mahali ambapo hakuna 
maji, au umeme, au vyote viwili, bila kusahau hali duni 
ya miundombinu ya usafiri na usafirishaji.

Kutokana na maamuzi hayo ya kurudisha uendeshaji 
wa shughuli za kiuchumi kwa sekta binafsi, yalichan-
gia ukuaji mzuri wa uchumi ambao ulifikia asilimia 4 
kwa mwaka katika kipindi cha mwaka 1986 – 1995 
ukilinganisha na ukuaji wa asilimia 2 kwa mwaka 
katika kipindi cha mwaka 1981 – 1985.

2.2 Uwekezaji kuanzia Miaka ya 1990
Tanzania imefanya jitihada kubwa katika kipindi cha 
miongo mitatu iliyopita kuboresha mazingira ya 
uwekezaji kwa lengo la kuvutia uwekezaji binafsi wa 
ndani na kutoka nje. Mabadiliko makubwa ya kisera 
na kimiundo yalifanyika tangu miaka ya 1980. 
Maboresho hayo yanajumuisha kutungwa kwa Sheria 
ya Kuhamasisha na Kulinda Uwekezaji ya Mwaka 
1990 (National Investment Promotion and Protec-
tion) Act 1990, ambayo ilianzisha Taasisi iliyokuwa 
ikishughulika na suala la kuhamasisha uwekezaji 
iliyojulikana kama Investment Promotion Centre 
(IPC). Sheria hii ilifuta Sheria ya Kuhamasisha 
uwekezaji wa kutoka Nje ya Nchi (Foreign Investment 
Protection Act of 1963).

Aidha, mwaka 1996 Serikali ilitunga Sera ya kuhama-
sisha Uwekezaji (National Investment Policy of 

6



1996) na Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 1997 
ambayo ilianzisha Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC). Sheria hii ilifuta Sheria ya Kuhamasisha na 
Kulinda Uwekezaji ya mwaka 1990. Serikali iliamua 
kutunga Sera ya Taifa ya Kuhamasisha Uwekezaji 
kwa lengo la kuvutia uwekezaji zaidi wa ndani na wa 
kutoka nje kwa kuongeza imani kwa wawekezaji na 
kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaji.  Malengo 
ya Sera hii ni: -

(i) Kuimarisha matumizi ya uwezo wa nchi yetu 
katika kuvutia uwekezaji ikiwa ni pamoja na 
kushirikiana na nchi mbalimbali zilizoendelea na 
zinazoendelea. Hapa Wizara ya Mambo ya Nje na 
Mabalozi wana majukumu yanayosaidia moja kwa 
moja katika kuhamasisha uwekezaji;

(ii) Kuhamasisha uzalishaji unaolenga kuchochea 
mauzo nje ya nchi (Export promotion) na kuhakiki-
sha kuwa sekta ya nje inakuwa shindani na inayoba-
dilika kulingana na mahitaji. Hapa ni taasisi za 
uwekezaji pamoja na wadau wengine katika biasha-
ra za ndani na nje;

(iii) Uhamasishaji wa uwekezaji kutoka nje ili kusaidia 
maeneo ambayo kama nchi hatuna uwezo nayo. 
Jukumu hili linategemea taasisi ya Uwekezaji pamoja 
na mabalozi;

(iv) Kuhamasisha na kuwezesha maendeleo ya 
teknolojojia mpya kupitia uwekezaji hususan katika 
maeneo ya kuongeza tija, ubora na kuongeza ushin-
dani wa uchumi wetu. Jukumu hili linategemea sekta 
zote zinazohamashisha uzalishaji pamoja na 
uwekezaji;

(v) Kuimarisha uwazi katika mfumo wa kisheria na 
ulinzi wa mitaji ya uwekezaji; na

(vi) Kuimarisha mfumo wa kutoa vibali vya uwekeza-
ji.

Sheria ya Uwekezaji Tanzania ilitungwa Mwaka 
1997 kwa lengo la kuimarisha mfumo wa kitaasisi za 
uhamasishaji, uwezeshaji na uratibu wa uwekezaji 
nchini na kuhakikisha uwepo wa mazingira wezeshi 
ya uwekezaji. Majukumu ya Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania ni: -

(i) Kuwahamasisha wawekezaji wa ndani na nje 
kuwekeza kwenye sekta muhimu zitakazokuza 
uchumi kwa haraka;

(ii) Kuandaa na kusambaza taarifa sahihi kwa 
wawekezaji kuhusu fursa za uwekezaji pamoja na 
upatikanaji wa mitaji na wabia;
(iii) Kuwasaidia wawekezaji kupata vibali na hati 
mbalimbali za kisheria ili waweze kuwekeza hapa 
nchini;

(iv) Kubuni mbinu za kujenga mazingira bora ya 

uwekezaji nchini kwa lengo la kuwavutia wawekezaji 
wa ndani na nje;

(v) Kushirikiana na Serikali kutafuta maeneo yenye 
ardhi kwa ajili ya uwekezaji;

(vi) Kuwasaidia wajasiriamali wadogo na wa kati katika 
kuibua fursa za uwekezaji kwa lengo la kukuza biashara 
zao na kuongeza kipato; 

(vii) Kufanya tafiti za uwekezaji ili kuwezesha kushauri 
maboresho ya mazingira ya uwekezaji; na

(viii) Kuwajengea uwezo wafanyakazi wa Kituo ili 
waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

2.3 Mafanikio katika Sekta ya Uwekezaji
Kutokana na jitihada za Serikali za kuweka mazingira 
wezeshi ya uwekezaji, uwekezaji wa ndani (Domestic 
Direct Investment - DDI) na ule wa kutoka nje (Foreign 
Direct Investment - FDI) umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka. Mafanikio hayo yanaweza kupim-
wa kwa vigezo vitatu vinavyotumika kupima kiwango 
cha uwekezaji kwa nchi ambavyo ni Uwiano wa 
Uwekezaji na Pato la Taifa (Gross Capital Formation to 
GDP ratio) pamoja na Kiwango cha Uwekezaji Kutoka 
Nje (Foreign Direct Investment inflows) na kiwango 
cha Ukuzaji Rasilimali kwa kila mwaka (Fixed Capital 
Formation). 

2.4 Uwiano wa Uwekezaji kwa Pato la Taifa
Tangu Serikali ilipoanza kutekeleza Sera ya Taifa ya 
Uwekezaji na Sheria ya Uwekezaji Tanzania, wastani 
wa uwekezaji unaopimwa kwa kuangalia uwiano wa 
uwekezaji yaani Ukuzaji Rasilimali kwa Pato la Taifa 
(Gross Capital Formation to GDP ratio), umekuwa 
ukiongezeka. Takwimu zinaonesha uwiano wa ukuzaji 
rasilimali kwa Pato la Taifa umekua kutoka asilimia 14.7 
mwaka 1997 hadi asilimia 39.7 mwaka 2019. Hivi ni 
viwango vikubwa ukilinganisha na wastani wa nchi za 
Afrika wa asilimia 21 – 22 na nchi zilizoendelea wa 
asilimia 23 hadi 25. 

2.5 Uwekezaji kutoka Nje ya Nchi
Uwekezaji wa mitaji kutoka nje umekuwa ukiongezeka 
kutoka Dola za Marekani bilioni 0.73 mwaka 1996 hadi 
Dola za Marekani bilioni 2.18 mwaka 2013 na hadi 
Dola za Marekani bilioni 1.01 mwaka 2020. 

2.6 Uanzishwaji wa Kituo cha Utoaji Huduma za 
Uwekezaji
Uanzishwaji wa Kituo cha Utoaji Huduma za Uwekezaji 
Mahali Pamoja - One Stop Facilitation Centre (OSFC). 
Serikali imefanikiwa kuanzisha Kituo cha Utoaji 
Huduma za Uwekezaji Mahali Pamoja kwa kuleta 
pamoja Wizara na Taasisi 12 ambazo ni Wizara ya Kazi 
(masuala ya vibali vya kazi), Wizara ya Ardhi (masuala 
ya Ardhi-Derivative rights), Idara ya Uhamiaji (Masuala 
ya vibali vya ukaazi, TIC (kuratibu na kutoa Cheti cha 
Vivutio), BRELA (Usajiri wa Kampuni), NIDA, TBS, 
NEMC, OSHA, TRA, TMDA na TANESCO, 
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Tangu Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 1997 ilipoanza 
kutekelezwa kuna ushahidi wa miradi ya uwekezaji 
takriban kwa kila sekta. Mifano ifuatayo inatoa 
ushahidi huo:-

(i)  Utalii: Kuanzishwa kwa hoteli mpya za kisasa kwa 
mfano Hyatt Regency, Serena, Giraffe, Protea, 
Holiday Inn, Sleep Inn, Ngurdoto, n.k. Pia, kuibuka 
kwa Uwekezaji mkubwa katika kutoa huduma kwa 
watalii (Tour operators) kama Leopard Tours, Kearse-
ly, Choice Motors, Savannah Tours, Takims Holidays, 
Walji’s Travel Agency, National Tours Ltd n.k.

(ii) Viwanda–Cello Industries, Jambo Plastics, 
Princewares, Viwanda vya Saruji, Sukari, Vinywaji na 
Viwanda vya kusindika matunda na vyakula, Viwan-
da vya vifaa vya ujenzi na Chuma vikiwepo Kamal 
Steels, Lotus Steel, M.M. Steel, Kiboko Steel, Insignia 
– Coral Paint, Kiboko Paint n.k.
 
(iii) Kilimo- Kuanzishwa kwa mashamba makubwa ya 
Mazao ya Chakula na Biashara kama Kilombero 
Plantations, Kagera Sugar, Mtibwa Sugar, Kiliflora, 
Enzazadem, Qsem, Dekker Bruins na Mount Meru 
Flowers,
 
(iv) Majengo ya Biashara (Real Estate) – Miradi ya 
majengo ya biashara na makazi kwa mfano PPF 
Tower, Mlimani City, Quality Centre, Victoria Plaza, 
Virgin Plaza, n.k

(v) Huduma za Utangazaji: ITV, TBC/Star Media, 
Agape TV, Clouds Radio & Televisions, Tumaini 
Radio & Televisions, CTV, Uhuru Radio, Sahara Com-
munications, n.k

(vi) Miundombinu: Daraja la Mwl. Nyerere, Mwanza 
Airport Ground Handling, KIA Ground Handling, n. 
k.

(vii) Huduma za Elimu:  Kujengwa kwa vyuo vikuu 
kama vile Eckenford, Bagamoyo na Kampala; na 
Shule za Tusiime, St. Mary’s, Feza Schools, Bakili 
Muluzi, Consolata, Filbert Bayi, Neema Trust, Mbu-
tano, n.k. 

(viii) Sekta ya Fedha:  Kuanzishwa na Kupanuliwa 
huduma kwa mabenki kama NMB, NBC, CRBD, 
Bank of Baroda, Bank of India, Diamond Trust Bank, 
Standard Chartered Bank, CBA, United Bank of 
Africa, Bank of Africa, n.k. 

(ix) Usafirishaji wa Mizigo na Anga:  Kuanzishwa kwa 
miradi kama Precision Air, Fly 540, TRH, Koru 
freight, Panone, Dalbit, Ruby Roadways, Inara, Road 
Force, Efficient, Swift Motors, Simba Truck, Sunvic 
Express, Nas Hauliers, Dhandho Haulage, Prime 
Fuels, n.k.

2.7 Uanzishwaji wa Kamati mbalimbali za Kitaifa 
kuhusu masuala ya Uwekezaji nchini. 

(i) National Investment Steering Committee (NISC)
Katika jitihada za kuhamasisha uwekezaji wa kimka-
kati, TIC imesajiri jumla ya miradi mikubwa ya kimka-
kati (kwa kupewa hadhi ya Miradi mahiri) ipatayo 43. 
Miradi hiyo inatarajia kuwekeza kiasi cha Dola za 
Marekani milioni 12,278.00 na inatarajiwa kutoa 
ajira zipatazo 130,720 Miradi hiyo inahusisha sekta 
mbalimbali, ambazo ni Kilimo, Uzalishaji Viwandani, 
Majengo ya Biashara/Ujenzi na Madini. Baadhi ya 
miradi iliyofanikishwa kupata hadhi ya uwekezaji 
kupitia NISC ni pamoja na Mradi wa Mount Meru 
Millers, Mlimani City, Dangote Industries Limited, 
Mtibwa Sugar Estates Ltd, Kagera Sugar Estate, 
Kilombero Sugar Company, Kilombero Plantations 
Limited (KPL), Tanga Cement Company Limited, 
TANCOAL Energy Limited, Goodwil Ceramics (Tz) 
Limited;

(ii) Uanzishwaji wa Kamati ya Uwezeshaji Uwekezaji 
(National Investment Facilitation Committee - NIFC) 
NIFC inayoundwa na Wakuu wa Taasisi zinazotoa 
vibali na leseni mbalimbali kwa wawekezaji. Kamati 
hiyo ina jukumu la kusaidia kuondoa changamoto 
mbalimbali zinazowakabili wawekezaji kwenye 
maeneo yanayosimamiwa na taasisi za Serikali.

(iii) Kuanzishwa kwa Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji 
Uwekezaji (National Investment Promotion Com-
mittee – NIPC) 
NIPC ambayo inaundwa na Tasisi za serikali ambazo 
zinahusika na uhamasishaji Uwekezaji na Biashara. 
Lengo la Kamati hiyo ni kuwa na mkakati wa pamoja 
na kushirikiana katika shughuli zote za uhamasishaji 
Uwekezaji na Biashara. Wajumbe wa kamati hiyo ni 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimatai-
fa, Wizara ya Viwanda na Biashara, TIC, ZIPA, TAN-
TRADE, EPZA, TTB, TANAPA, NDC, 

(iv) Uboreshwaji wa Mifumo ya kuhudumia 
wawekezaji

Mifumo ya kielektroniki imeboreshwa kwa kwa 
upande wa Cheti cha Uwekezaji, Usajili wa Kampuni, 
Kibali cha Kazi na Ukaazi maombi yote yanachakat-
wa katika mfumo wa kielektroniki. Pia, taasisi zote 
zilizopo katika Kitengo cha Huduma za Mahali 
pamoja zinapokea malipo ya huduma zao kwa 
mfumo wa GePG hivyo kurahisisha malipo. Taratibu 
na kanuni za kuanzisha biashara na uwekezaji 
zimeainishwa waziwazi katika tovuti za kila taasisi 
na pia katika tovuti ya TIC kwa kutumia mfumo wa 
eRegulations.

(v) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi ya Uwekezaji 
ikiwemo uanzishwaji wa Kamati ya Kitaifa ya Ardhi 
(National Land Committee – NLC).

Ardhi ni msingi wa uwekezaji hivyo TIC katika kute-
keleza majukumu yake katika eneo hili kwa kushirik-
iana na wadau kama Halmashauri, Taasisi za Serikali 
mfano Mifuko ya Pensheni, Shirika la Nyumba  
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mfumo wa ki elektriniki (e-permit). Mfumo huu 
unaruhusu pia upatikanaji wa kibali cha ukaazi 
(residency and work permit) katika kadi moja.  Kabla 
ya hapo kibali kilichukua hadi miezi sita na maombi 
mengi yalikuwa yanakataliwa baada ya mwombaji 
kulipa a non-refundable fee;

(v) Serikali imefanya marekebisho ya Sheria ya Kura-
tibu Ajira za Wageni ambapo kwa sasa sheria 
inaruhusu sheria inaruhusu mwekezaji kuingiza 
wataalamu 10 kutoka watano (5) ilivyokuwa kabla 
ya Oktoba 2021;

(vi) Uanzishaji Kituo cha Mawasiliano kwa Uwekezaji 
katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (Tanzania 
Investment Call Centre) kufuatia maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais ya kuhakikisha uundwaji wa 
mfumo wa ufuatiliaji malalamiko ya wawekezaji na 
kuwapatia taarifa sahihi kituo hiki kimeanzishwa na 
kinafanya kazi kwa ufanisi;

(vii) Wizara iliratibu ubainishaji wa changamoto za 
uwekezaji kwa kuwataka wawekezaji kuwasilisha 
changamoto zao ambapo Ofisi ilipokea changamoto 
112 kutoka katika kampuni 92.  Kati ya Changamoto 
hizo tayari changamoto 19 zimepatiwa ufumbuzi na 
zilizobakia zinaendelea kufanyiwa kazi na wizara za 
kisekta chini ufuatiliaji wa Ofisi ya Waziri Mkuu; na

(viii) Serikali imewezesha upatikanaji wa Uwekezaji 
wa Miradi yenye manufaa makubwa kiuchumi ikiwe-
mo ya Kampuni ya Elsewedy wenye thamani ya Dola 
za Marekani bilioni tatu ($3bn); mradi wa Uzalishaji 
Sukari wa Kampuni ya SJ Sugar; na mradi wa Kiwan-
da cha Mbolea ya asili wa Kampuni ya ITRACOM 
FERTILIZERS LIMITED ambao ulizinduliwa hivi 
karibuni na Mheshimiwa Evariste Ndayishimiye, Rais 
wa Burundi;

(ix) Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza 
Uwekezaji

Serikali ilikamilisha tathmini ya utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Uwekezaji ya mwaka 1996 ambapo 
tathmini hiyo imeonesha mafanikio mbalimbali yaliy-
opatikana pamoja na changamoto mbalimbali za 
kisera, kisheria na kiutendaji. Kutokana na tathmini 
hiyo, Serikali imeendelea na maandalizi ya Sera ya 
Maendeleo ya Uwekezaji ikiwa ni pamoja na Mkaka-
ti wa Kitaifa wa Maendeleo ya Uwekezaji na utungaji 
wa Sheria mpya ya Uwekezaji ili kuimarisha uratibu, 
usimamizi, uhamasishaji na ufuatiliaji wa masuala ya 
uwekezaji nchini. 

Pia, Serikali imeendelea kutekeleza programu 
mbalimbali za kuimarisha mazingira wezeshi ya 
biashara na uwekezaji ikiwemo Mpango Kazi wa 
Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji (The 
Government Roadmap) wa Mwaka 2010, Mpango 
wa kuboresha mifumo ya udhibiti wa biashara (Blue 
print) wa Mwaka 2019 na kuandaa Mfumo wa 
Kielektroniki wa kupokea na kushughulikia malala-

Taasisi binafsi na wananchi binafsi imeweza kutafuta, 
kutenga na kuandaa kanzidata ya ardhi ya uwekezaji 
kwa sekta mbalimbali yenye vitalu na mashamba 157. 
Wawekezaji wanaohitaji kuwekeza maeneo mbalimbali 
ya Nchi wanakaribishwa kutembelea tovuti ya TIC 
(www.tic.go.tz) kisha ingia Zonal Offices kwa taarifa 
zaidi kuhusu akiba ya ardhi ya uwekezaji. 

2.8 Mafanikio ya Uwekezaji Serikali ya Awamu ya Sita
Kutokana na Jitihada za Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mheshimiwa Samia Suhuhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
kuweka mazingira wezeshi ya Uwekezaji kwa kipindi cha 
miezi sita ya uongozi wake, kumekuwa na mafanikio 
makubwa katika uwekezaji. Mafanikio hayo ni pamoja 
na :-

(i) Kuongezeka kwa Usajili wa miradi ya uwekezaji yenye 
thamani ya Dola za Marekani bilioni 3.5 (sawa na shilingi 
trilioni 8.050. Miradi hii itatoa ajira za moja kwa moja 
elfu 38). Taarifa ya ulinganifu kwa kuzingatia miradi 
iliyoandikishwa TIC peke yake katika kipindi cha miezi 
sita ni 164 yenye thamani ya Dola za Marekani bilioni 
3.158 sawa na Shilingi za Tanzania trilioni 7.267. Usajili 
wa miradi hii ni sawa na ongezeko la takriban asilimia 
500 ikilinganishwa na usajili kwa kipindi kama hiki 
mwaka jana ambapo miradi iliyosajiliwa ilikuwa na 
thamani ya Dola za Marekani milioni 647.43;

(ii) Kuongezeka kwa idadi ya ajira zinazotarajiwa kutoka-
na na Miradi iliyoandikishwa ambapo ajira elfu 38 
zitapatikana kwa ujumla. Taarifa za ulinganifu kwa kipin-
di kama hicho mwaka jana zinapatikana kutoka TIC 
ambapo kwa kipindi cha awamu hii miradi ya TIC itatoa 
ajira 32,715 ikilinganishwa na ajira elfu 10 kwa kipindi 
kama hicho mwaka jana. Ongezeko hili ni zaidi ya 
asilimia 300 na kielelezo cha hatua kubwa kwa serikali 
ya mafanikio kwa serikali ya awamu ya sita;
(iii) Kufuatia maelekezo ya Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuhusu uandaaji wa Land Bank, Ofisi kwa 
kushirikiana na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Kituo cha 
Uwekezaji imekamilisha zoezi la kubainisha ardhi 
iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji nchi nzima. Ofisi 
imeanzisha kanzidata ya ardhi ambapo hadi sasa jumla 
ya hekta 1,606,193.40 zimepatikana. Kwa sasa Kituo 
cha Uwekezaji kinaendelea na ujenzi wa Mfumo ambao 
utatumika kuhifadhi taarifa za ardhi hiyo ili kurahisisha 
upatikanaje wake kwa wawekezaji. Uanzishaji wa 
Mfumo (Portal) utawezesha wawekezaji kujua maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji na upatikanaji wake 
utakuwa kwa njia ya mtadao. Ardhi, iliyobanishwa ni 
kwa ajili ya kilimo, biashara, makazi, viwanda, Hoteli, 
Hospitali, Shule za Sekondari, kumbi za mikutano;

(iv) Kupungua muda wa upatikanaji vibali vya kazi. 
Katika kutekeleza maagizo ya Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya kuondoa urasimu wa upatikanaji 
vibali vya kazi hivi sasa hata ndani ya siku moja mwom-
baji anaweza kupatiwa kibali kupitia 
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 sekta binafsi kuwa injini ya uchumi.

3.1 Baraza la Taifa la Biashara

Kufanya majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi kupitia Baraza la Taifa la Biashara na kufikia 
maazimio mbalimbali ya kuboresha sera, sheria, 
kanuni na taratibu zinazoathiri shughuli za sekta 
binafsi. Tangu kuanzishwa, Baraza la Taifa la Biasha-
ra mwaka 2001 mikutano 12 ya Baraza la Taifa la 
Biashara ilifanyika chini ya Uenyekiti wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Matokeo ya 
utekelezaji wa maazimio ya Mikutano ya Baraza la 
Taifa la Biashara ni yafuatayo: -

(i) Kufanya mapitio ya sheria zinazosimamiwa na 
mamlaka za udhibiti ili kuona uwezekano wa Mamla-
ka moja kutambua matokeo ya Mamlaka nyingine au 
kuweka utaratibu wa ukaguzi kufanyika kwa 
pamoja. Kazi hii ilipelekea kuanzishwa kwa Mpango 
wa kuboresha Mazingira ya Biashara nchini (BLUE-
PRINT) for regulatory reform mwaka 2019 ikiwa na 
lengo la kuondoa kero ya wawekezaji kwenda kuta-
futa huduma katika kila mamlaka;

(ii) Kuanzishwa kwa mfumo unganishi wa taarifa za 
ardhi (Integrated Land Management Information 
System). Serikali imeboresha taarifa za ardhi nchini 
na maboresho katika ramani kijiografia. Mfumo wa 
kuunganisha taarifa za ardhi (Integrated Land Man-
agement Information System – ILMIS) umeungani-
sha Makao Makuu, Ofisi za ardhi za Kanda ya Dar es 
Salaam na Ofisi za Ardhi za Manispaa za Mkoa wa 
Dar es Salaam pamoja na ujenzi wa kituo cha kutun-
za taarifa za ardhi; Kuanzishwa kwa Mifumo ya 
Usajili wa Makampuni kwa njia ya Mtandao (Online 
Registration System) na Mfumo wa Kutoa Leseni za 
Biashara Kielektroniki na matumizi ya National 
Business Portal kwa kutoa taarifa za kibiashara;

(iii) Kurahisisha upatikanaji wa vibali vya kazi na 
ukaazi kupitia mfumo wa pamoja wa kutoa vibali 
hivyo (Single Window System) bila usumbufu na 
kwa wakati kwa wawekezaji;

(iv) Kuanzishwa kwa utaratibu wa kutoa huduma za 
Bandari ya Dar es Salaam kwa saa 24 kwa siku 7 za 
wiki kuanzia tarehe 8 Mei, 2017;

(v) Kuanzishwa utaratibu wa pamoja wa kutambua 
malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa 
Mamlaka za Mapato za Zanzibar na Tanzania Bara;

(vi) Kuondolewa na kupunguzwa kwa kodi, ushuru 
na tozo mbalimbali zilizokuwa kero kwa wafanya-
biashara na wawekezaji kupitia sheria za fedha 
(finance Act) kwa vipindi tofauti. Mifano ni kodi ya 
sukari ya viwandani kupunguzwa kutoka 15% hadi 
5%; kupunguzwa kwa tozo ya ujuzi kutoka 4.5% 
hadi 4%; na kuwekwa kwa tozo za kulinda viwanda 
vya Tanzania pamoja na Kodi ya Forodha ya mafuta 
ghafi ya chakula imeongezwa maradufu ili kuimari-

miko ya wawekezaji (Online Investors Feedback Platform);

(x) Vilevile, Serikali ilifanya maboresho ya utoaji wa vibali vya 
kazi ambapo kwa sasa maombi yanaweza kutolewa hata ndani 
ya siku moja kama nyaraka zote zinakuwapo na wahusika pia.  
Hivi sasa vibali hivyo vinaweza kupatikana kwa njia ya mtand-
ao na vinaunganishwa na vibali vya ukaazi yaani e permit;

(xi) Serikali imeanza maandalizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa 
Utoaji wa Huduma za Upatikanaji wa Vibali vya Uwekezaji 
(Tanzania Electronic Investment Window) utakaotoa huduma 
za Taasisi zote zilizo katika Kituo cha Utoaji wa Huduma kwa 
Pamoja TIC;

(xii) Kuendeleza Kongani za Kiuchumi
Katika kuendeleza kongani za kiuchumi ikiwemo za viwanda, 
teknolojia, bandari za kisasa, na uendelezaji vituo vya biashara 
mipakani, Serikali ilitekeleza mikatati ya kuvutia uwekezaji 
katika eneo hili. Serikali kwa kushirikiana na wadau imeweza 
kuhamasisha uanzishaji wa kongani kwa wawekezaji wa ndani 
katika eneo la Kitaraka Manyoni na Dumila, Morogoro ambazo 
zitakuwa mahususi kwa ajili ya uendelezaji kilimo cha kisasa 
cha alizeti na uzalishaji mafuta ya kisasa ya alizeti (double 
refined) pamoja na sukari. Serikali imeendelea na utekelezaji 
wa Kanda za Manyoni, Singida na Dumila, Morogoro pamoja 
na kuanza majadiliano ya uendelezaji wa Mradi wa Eneo 
Maalum la Kiuchumi Bagamoyo (BSEZ), ujenzi wa kongani ya 
viwanda eneo la Kwala Mkoa wa Pwani na kongani ya Viwanda 
eneo la Kigamboni, Dar es Salaam. 

(xiii) Benki ya Ardhi kwa ajili ya Uwekezaji (Land Bank)
Serikali imeanza maandalizi ya kuweka Benki ya Ardhi kwa 
kubainisha ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji nchi nzima 
ambapo jumla ya hekta 1,606,193.40 zimeainishwa. Serikali 
imeendelea na ujenzi wa Mfumo ambao utatumika kuhifadhi 
taarifa za ardhi hiyo ili kurahisisha upatikanaje wake kwa 
wawekezaji. Uanzishaji wa Mfumo (Portal) utawezesha 
wawekezaji kujua maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji 
na upatikanaji wake utakuwa kwa njia ya mtadao. Ardhi, 
iliyobanishwa ni kwa ajili ya kilimo, biashara, makazi, viwanda, 
hoteli, hospitali, Shule za Sekondari, kumbi za mikutano, n.k.
(xiv) Uhamasishaji Uwekezaji

Ili kuhakikisha wawekezaji wa ndani na nje ya nchi wanapata 
taarifa za fursa za uwekezaji zinazotokana na utekelezaji wa 
miradi ya kimkakati, Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), kilira-
tibu utafiti wa kuibua na kuchambua fursa za uwekezaji katika 
sekta mbalimbali zitakazotokana na mradi wa Reli ya kisasa 
(SGR) ili kuhamasisha wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi. 
Vilevile, Serikali iliandaa mikutano ya uwekezaji iliyojumuisha 
nchi 14 iliyofanyika nchini, mikutano 14 iliyofanyika nje ya nchi 
na mikutano 20 kwa njia ya mtandao. Aidha, kwa kushirikiana 
na Ofisi za Wakuu wa Mikoa, TIC iliwezesha uandaaji wa 
makongamano ya uwekezaji 4 yaliyofanyika katika mikoa ya 
Mara, Tabora, Katavi, Pwani, Singida na Tanga.

3.0 KUIMARISHA MAJADILIANO KATI YA SEKTA YA UMMA 
NA SEKTA BINAFSI

Serikali imendelea kuimarisha majadiliano kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi ili kutafutia ufumbuzi changamoto 
zinazoikabili sekta binafsi ili kukuza uchumi na kuiwezesha  
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(xviii) Kuongezeka kwa hali ya kuaminiana kati Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi. Kwa sasa sekta ya umma 
na sekta binafsi zinaaminiana na kushirikiana na 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo 
kwa manufaa ya Taifa; na

(xix) Majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi yametoa fursa kwa sekta binafsi kuweza 
kushiriki katika mipango ya Serikali na kutoa maoni 
na mapendekezo ya kuwezesha kufikia malengo ya 
kitaifa ya muda mfupi na muda mrefu.

3.2 Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na Mikoa

Serikali imeanzisha na kujengea uwezo Mabaraza ya 
Biashara ya Mikoa na Wilaya kwa ajili ya kuwezesha 
majadiliano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 
katika ngazi ya Mikoa na Wilaya. Tangu kuanzishwa 
kwa Baraza la Taifa la Biashara, Mikoa 26 ya Tanza-
nia Bara imewezeshwa kuratibu Mikutano ya 
Mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya (Regional 
Business Councils - RBSs na District Business Coun-
cils - DBCs) kwa ajili ya kuibua na kutatua chan-
gamoto mbalimbali na kuimarisha mazingira ya 
biashara na uwekezaji katika ngazi za mikoa na 
wilaya. Mikutano Saba (7) ya RBCs imefanyika katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Mtwara, Kigoma, 
Geita na Mwanza ambapo mikutano hiyo ilitanguli-
wa na mikutano ya Wilaya za mikoa husika. Wilaya 
hizo ni pamoja na Mkuranga, Kigamboni, Sengere-
ma, Magu, Ilemela, Kwimba, Misungwi, Ukerewe, 
Nyamagana, Tabora Mjini, Igunga, Kaliua, Nzega, 
Sikonge, Uyui na Urambo. Matokeo ya utekelezaji 
wa maazimio ya mikutano ya RBCs na DBCs ni 
yafuatayo: -

(i) Kuanzishwa kwa miradi inayochochea uwepo wa 
mazingira rafiki kwa shughuli za biashara na 
uwekezaji kama vile Vituo vya kutoa Huduma 
Biashara ya Pamoja (One Stop Business Centres - 
OSBC); 

(ii) Ujenzi wa miundombinu ya masoko na umwagil-
iaji katika ngazi za Mikoa na Wilaya;

(iii) Kupungua au kufutwa kwa ushuru na tozo 
zilizowekwa kwa sheria ndogondogo za Halmashau-
ri ambazo ni kero na zinazoongeza gharama kwa 
sekta binafsi; na 

(iv) Kufanyika kwa majadiliano yaliyoongozwa na 
Mawaziri wanaosimamia sekta za kibiashara na 
kiuchumi katika ngazi ya Mikoa kwenye Mikoa sita 
(6) kwa lengo la kutathmini utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya kuboresha mazingira ya kufanya 
biashara na uwekezaji nchini.

3.3 Vikundi Kazi vya Kisekta

Serikali imeendelea kuratibu na kufanya majadiliano 
ya kitaalamu kupitia Vikundi Kazi vya Kisekta (Tech-

sha ushindani na kuongeza uzalishaji wa mafuta nchini;

(vii) Kutolewa kwa msamaha wa adhabu za kikodi kwa 
wafanyabiashara (Tax Amnesty on Fines and Penalties) 
wa asilimia 100 kwa kipindi cha miezi sita, Julai, 2018 
hadi Disemba, 2018;

(viii) Kuwatambua wajasiriamali wasio rasmi baada ya 
kupitisha maamuzi ya kuanzisha mfumo wa kuwatam-
bua wajasiriamali 1,527,323 katika sekta isiyo rasmi 
kupitia vitambulisho vya wajasiriamali;

(ix) Kuanzishwa kwa masoko ya madini ili kuhakikisha 
kuwa wachimbaji wanapata thamani halisi ya madini yao 
kupitia masoko rasmi;

(x) Kupitiwa na kugatua baadhi ya majukumu ya taasisi 
za umma kwa lengo la kupunguza muingiliano wa maju-
kumu unaosababisha kero na kuongeza gharama kwa 
sekta binafsi (kati ya TFDA iliyobadilishwa na kuwa 
TMDA na TBS);

(xi) Kuandaliwa kwa Sera ya Maendeleo ya Sekta ya 
Utalii sambamba na Mkakati wa utekelezaji wa sera 
hiyo;

(xii) Kupitisha mapendekezo ya mageuzi ya Sekta ya 
Utalii yanayolenga kufungua Ukanda wa Utalii wa Kusini 
mwa Tanzania kwa kuboresha miundombinu kama 
viwanja vya Ndege;

(xiii) Kuimarisha mfumo wa usajili na utoaji leseni katika 
sekta ya utalii (Tourism Registration and Licensing 
System – TORLIS) ili kusajili na kutoa leseni kwa wadau 
waliokidhi vigezo na masharti ya kufanya biashara za 
utalii;

(xiv) Kupungua kwa muda wa usajili wa pembejeo 
(mbegu na mbolea) toka miaka 3 hadi kuwa mwaka 
mmoja (1). Utekelezaji wa azimio la Baraza la Taifa la 
Biashara umewezesha Serikali kufanya marekebisho 
katika Kanuni za Mbolea za mwaka 2011 kwa kurekebi-
sha muda wa usajili wa mbolea kutoka misimu mitatu 
kwa gharama za USD 10,000 kila msimu ambapo 
misimu mitatu ilikuwa USD 30,000 hadi msimu mmoja 
katika Kanda mbili za mazao kwa gharama ya USD 
10,000 tu;
(xv) Kupungua kwa Tozo ya Kuendeleza Ujuzi (Skills 
Development Levy) kutoka asilimia 4.5 hadi asilimia 4; 

(xvi) Kuanzisha Programu ya Kuimarisha Mazingira ya 
Biashara (Business Environment Strenghterning 
Program for Tanzania - BEST) kwa ajili ya kuboresha 
mazingira ya biashara nchini Tanzania; 

(xvii) Kuanzishwa kwa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania 
(TPSF). Serikali kupitia mikutano ya majadiliano 
imepelekea kuanzishwa kwa TSPF ili kuratibu sekta 
binafsi nchini katika majadiliano na Serikali. TPSF 
imewezesha kuishauri Serikali hatua mbalimbali za 
kuimarisha mazingira ya biashara, uwekezaji na uchumi;
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nyanja za uchumi na kuimarisha usawa katika 
uchangiaji na ugawanywaji wa rasilimali. Tathmini hii 
imewezesha Serikali kubuni Kilimo Kwanza ukiwa ni 
mkakati wa uwezeshaji wananchi kiuchumi baada ya 
kubainisha kuwa kilimo ndiyo njia kuu ya kumkomboa 
mwananchi kutoka kwenye umaskini. Madhumuni ya 
Kilimo Kwanza ni kufanya kilimo kiwe cha kisasa na 
kibiashara ili kuleta Mapinduzi ya Kijani na kuchangia 
katika utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya Mwaka 
2025. 

Aidha, Mkutano wa Maendeleo wa Africa (World 
Economic Forum for Africa) uliofanyika mwezi Mei, 
2010 hapa Dar es Salaam, uliamua kukifanya kilimo 
kuwa agenda ya uchumi ya kimataifa (World Econom-
ic Agenda) kwa lengo la kuzalisha chakula cha kuto-
sha na uhifadhi wake (food security). Mkutano huu 
ulitilia mkazo ushiriki wa kikamilifu wa sekta binafsi 
katika kilimo kupitia mpango wa Southern Agriculture 
Growth Corridor for Tanzania (SAGCOT). Vilevile, 
mkakati wa kilimo kwanza umewezesha kuanzishwa 
kwa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) 
mwaka 2013. 

4.2 Tafiti kuhusu Gharama za Kufanya Biashara Kitai-
fa (Sub National Cost of Doing Business Survey) 

TNBC ilifanya tafiti mwaka 2007 ili kuainisha vyanzo 
vikuu vinavyochangia kupandisha gharama za biasha-
ra nchini na kupendekeza hatua muafaka za kuchukua 
ili kuboresha mazingira ya biashara, uwekezaji na 
uchumi nchini. Tafiti hiyo ilifanywa Tanzania Bara 
katika Mikoa ya Dodoma, Iringa, Kigoma, Mbeya, 
Mtwara, Mwanza na Dar es Salaam pamoja na Zanzi-
bar. Mafanikio yaliyoambata na tafiti hii ni kuainisha 
changamoto za kufanyabiashara na uwekezaji 
sambamba na kuwezesha mikoa husika kuchua hatua 
mahsusi za kukabiliana na changamoto hizo. Pia, 
Mikoa ilipata fursa ya kujifunza namna bora ya 
kukabiliana na changamoto za kufanyaja biashara na 
uwekezaji toka katika Mikoa ambayo imekua ikifanya 
vizuri katika kupunguza gharama za kufanya biashara.
4.3 Utafiti kuhusu Bidhaa za Mbao Zilizohandisi-
wa (Engineered Wood  Products–EWP)

Serikali imeratibu na kufanya tafiti kuhusu bidhaa za 
mbao zilizohandisiwa (Engineered Wood Prod-
ucts–EWP), fursa zake na kuandaa mapendekezo ya 
maboresho yanayohitajika ili kuchochea uwekazaji 
katika sekta ya Misitu. Aidha, Serikali imeratibu na 
kuandaa andiko kuhusu changamoto za MSMEs kwa 
sekta ndogo ya misitu ya kibiashara na bidhaa za 
misitu. Mafanikio yaliyotokana na tafiti hizi ni kuan-
daliwa kwa Mfumo/ Mwongozo wa Taifa wa Kuende-
leza Sekta ya Bidhaa za Mbao Zilizohandisiwa 
(National Engineered Wood Sector Development 
Framework 2021-2030) pamoja na Mwongozo wa 
Taifa wa Engineered Wood Products–EWP pamoja na 
Mpango wake.

nical Working Groups) kwa sekta za Kilimo, Uweze-
shaji (Economic Empowerment), Miundombinu, 
Ardhi, Maendeleo ya Rasilimali watu, Fedha, Biashara 
ya Kimataifa, Viwanda, Misitu, Utalii na Mazingira ya 
Biashara. Katika kipindi cha miaka 20, Vikundi Kazi 
vya Kisekta vimewezesha mafanikio yafuatayo: -

(i) Kuwezesha kufanyika kwa utafiti kuhusu bidhaa za 
mbao zilizohandisiwa (Engineered Wood Prod-
ucts–EWP) na fursa zake na Kuandaa Mpango Kazi 
wa Kutekeleza Mfumo/Mwongozo wa Taifa wa 
Kuendeleza Sekta ya Bidhaa za Mbao Zilizohandisi-
wa (National Engineered Wood Sector Development 
Framework 2021-2030);

(ii) Kuandaa mkakati wa kitaifa kuhusu bidhaa za 
mbao zilizohandisiwa (engineered wood products) na 
kuwasilishwa Wizara ya Maliasili na Utalii kwa ajili ya 
utekelezaji;

(iii) Kuandaa mapendekezo ya kuimarisha mfumo wa 
usimamizi na kupanua wigo wa kodi nchini ikiwemo 
kuanzisha utaratibu wa kurasimisha wafanya-
biashara/ wajasiriamali kwa njia ya kuboresha vitam-
bulisho vyao, kutoza kodi katika “data” za kidijitali na 
makampuni yanayomiliki mitandao ya kijamii kama 
vile google, facebook, tweeter, YouTube, Amazon n.k;

(iv) Kutoa mapendekezo ya kuimarisha miundombinu 
mbalimbali ikiwemo bandari, mawasiliano kama vile 
kuanzishwa kwa mkongo wa taifa (fibre optical cable) 
pamoja na kutenganisha huduma za shirika ta simu 
Tanzania (TTCL);

(v) Kuanzisha Kitengo cha Local Content katika taasi-
si ya NEEC kwa ajili ya kusimamia na kuratibu ushiriki 
wa Watanzania katika uchumi;

(vi) Kuondolewa mapendekezo ya namna ya kuimari-
sha uwekezaji katika mnyororo wa thamani wa sekta 
ndogo za mafuta ya kula, Horticulture, uvuvi na 
maziwa; na

(vii) Kutathmini utekelezaji wa mapendekezo yaliy-
otolewa ya kuboresha mazingira ya biashara, husu-
san kupitia mpango wa BLUEPRINT.

4.0 KUFANYA TAFITI NA TATHMINI ZA MAZINGI-
RA YA BIASHARA NA UWEKEZAJI

Serikali imeendelea kuratibu na kufanya tafiti na 
tathmini za mazingira ya biashara, uwekezaji na 
uchumi ambazo hutumika kuwezesha maamuzi 
katika mikutano ya majadiliano kati ya sekta ya 
umma na sekta bianfsi. Katika kipindi cha miaka 20, 
tafiti na tathmini zifuatazo zimefanyika: -

4.1 Economic Empowernment – Kilimo Kwanza

Serikali liliendesha midahalo kuanzia ngazi ya Wilaya, 
Mikoa na Taifa kwa lengo la kutathmini namna ya 
kuwawezesha wananchi washiriki kikamilifu katika  
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(iii) Kuweka mazingira ya upatikanaji wa mitaji kwa 
kuimarisha vyanzo vya mikopo ili kuinua hali na hadhi 
ya wananchi ili wakopesheke kwa kuanzisha mifuko na 
programu 52. Kati ya Mifuko na Programu 52, Mifuko 
21 inatoa mikopo moja kwa moja, mifuko 9 inatoa 
dhamana ya mikopo, mifuko 17 inatoa ruzuku na 
programu 5 za uwezeshaji. Mifuko ya uwezeshaji inayo-
toa mikopo moja kwa moja kwa kushirikiana na ile 
inayotoa dhamana imefanikiwa kutoa mikopo yenye 
thamani ya shilingi Trilioni 4.97 kwa wajasiriamali 
7,231,617 wakiwemo wanawake 3,795,598 sawa na 
asilimia 52.5 na wanaume 3,436,019 sawa na asilimia 
47.5. Aidha, Mifuko hii imetengeneza jumla ya ajira 
13,591,146 ambapo kati ya hizi, ajira 8,018,775 sawa 
na asilimia 59 zilikuwa ajira za moja kwa moja na ajira 
5,572,371 sawa na asilimia 41 zilikuwa zisizo za moja 
kwa moja. Kati ya jumla ya ajira 13,591,146; ajira kwa 
wanawake zilikuwa 5,708,281 sawa na asilimia 42 na 
ajira kwa wanaume ni 7,882,865 sawa na asilimia 58;

(iv) Kuimarisha utendaji wa mifuko na progeamu za 
uwezeshaji wananchi kwa kufanya tathmini ya utendaji 
wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji Wananchi kwa 
Lengo la kuongeza ufanisi na tija. Tathmini hiyo ni 
utekelezaji wa maagizo ya aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania wa Awamu ya Tano, Hayati Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli, aliyoyatoa tarehe 13 
Novemba, 2020 wakati akifungua Bunge la 12 la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Maelekezo ya 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania wa Awamu ya Sita alipokutana 
na Bunge tarehe 22 Aprili, 2021 na alipokutana na 
wanawake tarehe 8 Juni, 2021 Mkoani Dodoma. Taarifa 
ya tathmini imekamilika na imetoa mapendekezo ya 
baadhi ya mifuko kuunganishwa ili kupunguza gharama 
za uendeshaji na kuongeza tija;

(v) Kuwahimiza wananchi kuanzisha shughuli za kiuchu-
mi kwa kuanzisha miavuli ambayo inahusika na 
uanzishwaji na uendelezaji wa vikundi vya kifedha vya 
kijamii ambayo ni VICOBA- Federation of Tanzania 
(VICOBA-FETA, Tanzania Informal Microfinance Asso-
ciation of Practitioners (TIMAP) na Inter-Religious 
VICOBA (IR VICOBA). Hadi June, 2021 jumla ya vikundi 
30,484 vimeanzishwa vyenye wanachama 914,520. 
Kati ya wananchama waliopo kwenye miavuli, wana-
wake 731,616 na wanaume 182,904. Jumla ya mitaji 
iliyokusanywa kupitia miavuli hiyo ni shilingi 
1,736,930,313,669; 

(vi) Kuimarisha na kukuza ushirika nchini. Hadi Juni, 
2021 kuna Vyama vya Ushirika 9,185 vyenye jumla ya 
wanachama 6,050,324 ambapo wanaume 3,932,711 
na wanawake 2,117,613. Kati ya vyama, Vyama vya 
Ushirika wa Masoko ya Mazao (AMCOS) vilikuwa 4,039 
vyenye jumla ya wanachama 2,660,562, Vyama vya 
Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) vilikuwa 3,831 
vyenye jumla ya wanachama 2,523,548, Vyama vya 
Msingi (Union) vilikuwa 58 vyenye jumla ya wanachama 
38,206, Vyama vya Joint enterprises vilikuwa 42 
vyenye jumla ya wanachama 27,666 na Vyama vingine 

4.4 Kuboresha Mazingira ya Biashara kupitia utaratibu 
wa Matokeo Makubwa Sasa (BRN for Improvement of 
Business Environment) 

Serikali iliunda Kikosi Kazi ambacho kilishirikisha sekta 
binafsi na sekta ya umma kwa ajili ya kuainisha matatizo 
ya msingi yanayoathiri uwekezaji na uendeshaji biashara 
hapa nchini na kupendekeza vipaumbele vya ufumbuzi 
wa matatizo ili yaingizwe kwenye Mpango wa Tekeleza 
kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN). Maeneo yaliyoain-
ishwa na Kikosi Kazi ni:-

(i) Kuboresha Kanuni na Taratibu za biashara na Taasisi 
zinazosimamia biashara;
(ii) Upatikanaji wa Ardhi na haki za umiliki wake;
(iii) Kuimarisha ukusanyaji wa kodi na kupunguza wingi 
wa kodi na tozo mbalimbali;
(iv) Kuzuia na kupambana na rushwa;
(v) Kuboresha sheria za kazi na kuimarisha mafunzo na 
stadi za kazi; na 
(vi) Kusimamia utekelezaji wa Mikataba na utawala wa 
sheria.

5. KUKUZA USHIRIKI WA WANANCHI KATIKA SHU-
GHULI ZA KIUCHUMI

Uwezeshaji wananchi kiuchumi ni juhudi za makusudi za 
kumtoa mtu katika ngazi fulani ya maisha au uchumi na 
kumpeleka kwenye ngazi ya juu zaidi kutoka pale 
alipokuwa. Inaweza kuwa ni mtu wa chini sana kumpele-
ka ngazi ya kati au kumtoa mtu ngazi ya kati kwenda ya 
juu. Chimbuko la Uwezeshaji Wananchi kiuchumi lilito-
kana na sababu za kihistoria wakati wa ukoloni ambapo 
wananchi hawakushiriki kikamilifu katika shughuli za 
uchumi kwa kuwa walinyimwa fursa. Wananchi wengi 
waliwekewa vikwazo vya kushiriki shughuli rasmi za 
kiuchumi hivyo wengi wao walijishughulisha na uchumi 
wa sekta isiyo rasmi. Mbinu zilizotumika kubagua 
watanzania ni pamoja na utoaji wa mikopo, elimu, ardhi 
na leseni za biashara ambavyo vilipewa kipaumbele kwa 
wazungu na wananchi wachache. 

Tangu Uhuru ulipopatikana mwaka 1961, wananchi 
walipata madaraka ya kisiasa lakini sehemu kubwa ya 
uchumi bado ilibaki mikononi mwa wageni na baadhi ya 
Watanzania. Katika kukuza ushiriki wa wananchi 
kwenye uchumi, mafanikio yafuatayo yamepatikana: -

(i) Kutangazwa kwa Azimio la Arusha, mwaka wa 1967. 
Azimio hilo lilikuwa ni mkakati muhimu wa kuhakikisha 
kwamba wananchi kwa pamoja kupitia dola wanashika 
njia kuu za uchumi. Aidha, shughuli zote za uzalishaji na 
utoaji wa huduma ziliundiwa mashirika ya umma;
(ii) Kuanzishwa kwa Mamlaka na Taasisi mbalimbali ili 
kusaidia wananchi katika kushiriki kwenye shughuli za 
kiuchumi ikiwemo: Shirika la Viwanda Vidogo (SIDO) 
kwa ajili ya kuendeleza viwanda vidogo nchini (1973); 
kuunda upya Serikali za Mitaa (1982); kurudisha Vyama 
vya Ushirika mikononi mwa wananchi mwaka 1984; 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(2004); Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (2012);
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zaji kumbukumbu; kumjali mteja; urasimishaji biashara; 
kupanga bajeti; namna ya kutunza muda, umuhimu wa 
uwekaji akiba; na mtandao wa biashara;

(xii) Kuwezesha mafunzo ya ujasiriamali na usimamizi 
wa baishara kwa vijana 430 kupitia Programu ya Kijana 
Jiajiri. Kati ya vijana hao, vijana 85 wamefungua 
kampuni (mpya) na biashara 100 za vijana zimerasi-
mishwa kutokana na kushiriki kwao kwenye mafunzo 
hayo na vijana 97 kupitia Programu hii wamepata 
mikopo nafuu. Aidha, kupitia Programu ya Jiandalie 
Ajira Serikali imewezesha vijana 800 kupata mafunzo 
ya ujasiriamali ambapo vijana 20 wameanzisha kampuni 
mpya. Serikali kupitia Programu ya Ajira Yangu, vijana 
wajasiriamali 49 wenye umri kati ya miaka 15-35 
walipatiwa mafunzo ya ujasiriamali kuhusu stadi za 
kuanzisha na kusimamia biashara na kutengeneza 
maandiko ya biashara ambayo yalishindanishwa;

(xiii) Kutekeleza Mpango wa Uanzishaji Mafunzo ya 
Ujasiriamali kwa vitendo kwa wanafunzi wa shule 12 za 
Sekondari katika mikoa ya Dar es Salaam, Kilimanjaro 
na Arusha. Mpango huu umelenga shule za Sekondari 
ambazo ziko katika Halmashauri za Mwanga DC, Siha 
DC, Moshi DC, Arusha CC, Meru DC, Monduli DC, 
Ubungo DC, Kinondoni MC na Ilala MC. Aidha, jumla ya 
miradi 12 imeibuliwa na wanafunzi wajasiriamali 493 
kati ya hao wasichana 305 na wavulana 188. Kuibuliwa 
kwa miradi hii kumetokana na wanafunzi hao kupata 
mafunzo ya jinsi ya kupata wazo la biashara, mpango 
wa biashara, kujiamini, vyanzo vya mitaji, na utafutaji 
wa masoko;

(xiv) Kutoa uelewa kwa wananchi kupitia  maonesho ya 
mifuko na Programu za Uwezeshaji wananchi kiuchumi 
ambayo yalifanyika kwa madhumuni ya Kuhamasisha 
wananchi kujenga utamaduni wa kuweka akiba na 
kuwekeza katika miradi yenye kuleta faida, Kukuza 
uelewa wa wananchi juu ya uwepo, majukumu na 
vigezo vinavyotumika katika kutoa huduma za mifuko 
na program za uwezeshaji, Kuhamasisha kuanzishwa na 
kuimarishwa kwa vikundi vya kifedha vya kijamii kwa 
ajili ya kujiwekea akiba na kukopeshana ili kupata mitaji 
ya kuwekeza katika miradi ya kiuchumi, Kuwakutanisha 
wajasiriamali na watoa huduma mbalimbali wa Serikali 
na binafsi watakaosaidia kuongeza thamani na kukuza 
biashara zao, Kutengeneza mtandao wa wajasiriamali 
na wadau mbalimbali kwa ajili ya kubadilishana uzoefu. 
Aidha, maonesho haya yamefanyika katika Mikoa ya 
Dodoma (2017), Mbeya (2018), Simiyu (2019) na 
Arusha 2021). Wananchi 13,616 walifanikiwa kutem-
belea maonesho hayo na jumla ya mikopo yenye 
thamani ya shilingi bilioni 3.3 ilitolewa kupitia maone-
sho hayo;

(xv) Baraza kwa kushirikiana na Halmashauri na wadau 
wengine limeratibu mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wanawake na vijana katika halmashauri za wilaya 117. 
Dhumuni kuu la mafunzo lilikuwa ni kuwakutanisha 
wajasiriamali wanawake na vijana na wadau mbalimbali 
kwa ajili ya kutatua changamoto za mitaji, urasimishaji, 

(katika sekta mbalimbali) vilikuwa 1,215 vyenye jumla ya 
wanachama 800,342;

(vii) Kuanzisha Vituo vya Uwezeshaji 17 katika Mikoa ya 
Singida (1), Shinyanga (1) Kigoma (6), Dodoma (7), 
Rukwa (1) na Geita (1) kama iliyoelekezwa kwenye Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya 
2020-2025 katika Ibara ya 26 (K). Vituo vya uwezeshaji 
vinatoa huduma mbalimbali ikiwemo usajili na uende-
lezaji wa biashara na mikopo kwa wananchi 10,893 
wakiwemo wanawake 5,781 sawa na asilimia 53 na 
wanaume 5,112 sawa na asilimia 47. Aidha, vituo hivi 
vimetoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 44.5 
kwa wananchi 4,474 ambapo wanawake 1,903 na 
wanaume 2,571. Vilevile, vituo vimewezesha urasi-
mishaji wa biashara 5,721 na kutoa mafunzo ya ujuzi na 
ujasiriamali kwa wananchi 6,339 wakiwemo wanawake 
4,16 na wanaume 2,113; 

(viii) Kuwezesha wananchi kununua hisa kwenye 
mashirika yaliyobinafsishwa. Hadi kufikia Juni, 2021 
jumla ya Kampuni 29 zimesajiriwa na soko la Hisa. Kati 
ya Makampuni hayo 23 ni ya ndani na sita (6) ni ya nje;

(ix) Kuanzisha majukwaa ya wanawake katika mikoa 
yote ili kukuza shughuli za kiuchumi za wajasiriamali 
wanawake. Katika kuimarisha Majukwaa ya Uwezeshaji 
Wanawake Kiuchumi jumla ya majukwaa 927 yaliyopo 
katika ngazi za mikoa (24), halmashauri (123), kata (280) 
na vijiji (500). Aidha, Serikali imeanzisha Mfuko wa Rais 
wa Kujitegemea (Presidential Trust Fund) ili utumike 
kulea wanawake wajasiriamali kupitia majukwaa ya 
wanawake. Aidha, Serikali imeendelea kutenga maeneo 
wezeshi ya kufanyia biashara kwa wafanyabiashara 
wadogo wakiwemo wanawake ili kuwawezesha wana-
wake kufanya biashara zenye ubora na kiwango cha 
kitaifa na kimataifa; 

(x) Kuwajegea uwezo vijana ili kuongeza ujuzi, kupata 
uzoefu pamoja na kuwawezesha kuhimili ushindani 
katika masoko ya ndani na nje kwa kukuza ujuzi. Serikali 
imekuza ujuzi kwa vijana 18,956 wakiwemo wanaume 
10,878 na wanawake 8,078 wa kuwawezesha kujiajiri 
au kuajiriwa. Kati yao, vijana 5,538 walipata mafunzo ya 
uanagenzi katika fani ya ufundi stadi na vijana 10,178 
walipata mafunzo ya kurasimishiwa ujuzi kupitia mfumo 
usio rasmi ambapo kati ya wanufaika hao, 28 ni watu 
wenye ulemavu na vijana 3,240 waliwezeshwa kupata 
mafunzo ya uzoefu kazini;

(xi) Kuwajengea uwezo vijana ili waweze kujiajiri au 
kuajirika kwa kutekeleza Mpango wa Kuwajengea 
Uwezo Vijana (2JIAJIRI Youth Entrepreneurship Training 
Program) katika mikoa sita ya Dar es Salaam, Morogoro, 
Zanzibar, Arusha, Kilimanjaro na Mwanza. Mpango 
umewezesha mafunzo kwa vijana 303 wakiwemo wana-
wake 172 na wanaume 131. Mafunzo yalitolewa katika 
mikoa yote ambapo: Dar es Salaam (89), Morogoro (33), 
Zanzibar (44), Arusha (51), Kilimanjaro (40) na Mwanza 
(46). Mafunzo hayo ni kuhusu: sifa za mjasiriamali; 
mjasiriamali na familia; vyanzo vya mitaji; masoko; utun

14



kiuchumi ili kuwaunganisha wajasiriamali na 
wawekezaji, wakandarasi au kampuni za nje kwa lengo 
la kuwawezesha watanzania wakiwemo wazalishaji na 
watoa huduma kutambulika na nchi mbalimbali hasa 
wawekezaji kwa lengo la kukuza ushiriki wa watanzania 
kwenye uchumi;

(iii) Kukuza ajira na ujuzi kwa watanzania kwa 
kuwawezesha watanzania kupata ajira, uzoefu na ujuzi 
katika uwekezaji na utekelezaji wa miradi ya kimkakati. 
Ushiriki wa watanzania kupitia ajira umeendelea 
kupewa kipaumbele na kuzingatiwa ipasavyo katika 
miradi mbalimbali ya kimkakati na uwekezaji nchini. 
Katika miradi mingi kwa sasa, ajira za ujuzi wa kati na 
zisizohitaji ujuzi kwa zaidi ya asilimia 90 zinafanywa na 
watanzania na wageni wameajiriwa zaidi kwenye ajira 
za ujuzi wa juu. Mfano katika mradi wa treni ya 
mwendo kasi (SGR) umeajiri wafanyakazi wa kitanzania 
18,000 (82%) ya wafanyakazi wote. Mradi wa ubore-
shaji wa Reli ya Kati watanzania 3,487 (91%) ya wafa-
nyakazi wote wameajiriwa. Mradi wa Uwanja wa Ndege 
wa Mwl. J.K. Nyerere umeajiri watanzania 997 (95%) ya 
wafanyakazi wote. Barabara ya juu ya ubungo (ubungo 
interchange) umeajiri watanzania 1,845 (95%) ya wafa-
nyakazi wote, mradi wa matengenezo ya daraja la 
salander umeajiri watanzania 405 (91%) ya wafanyakazi 
wote. 

Pia, mradi wa kufua umeme wa Mwl. J.K. Nyerere 
umeajiri watanzania 4,783 (88%) ya wafanyakazi wote 
kwa sasa. Miradi ya kuchimba gesi ya Moren and Prome 
imejiri watanzania 170 (96%) ya wafanyakazi wote, 
mradi wa Songas umeajiri watanzania 70 (96%) ya 
wafanyakazi wote na mradi wa PAN AFRICAN umeajiri 
watanzania 98 (98%) ya wafanyakazi wote. Kwa kipindi 
cha mwaka 2019/20, jumla ya watu 35,718 waliajiriwa 
kufanya kazi kwenye miradi ya kimkakati wakiwemo 
wageni 6,529 sawa na asilimia 18 na watanzania 
29,189 sawa na asilimia 82. Miradi hiyo ni pamoja na: 
mradi wa kufua umeme, ujenzi wa reli ya kisasa, 
Ubungo Interchange, New Salender Bridge, uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa (JNIA TB III), miradi ya ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha lami mfano Urambo-Kaliua, 
miradi ya umeme wa nishati vijijini, miradi ya maji mijini 
na vijijini, sekta ya uziduaji na bima. 

Serikali pia, imekuza ajira katika migodi ambapo watan-
zania wameendelea kupewa kipaumbele kutokana na 
maboresho katika sekta ya madini ikiwemo marekebi-
sho ya Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na Kanuni za 
Ushiriki wa Watanzania katika Sekta ya Madini, 2018. 
Katika kipindi cha mwaka 2018, ajira za watanzania 
katika migodi zilikuwa 6,623 ikilinganishwa na ajira za 
wageni 140. Aidha, ajira za watanzania kwenye migodi 
kwa mwaka 2019 na 2020 zilikuwa 7,967;

(iv) Kuzingatia masuala ya ushiriki wa watanzania 
kwenye zabuni kwa kuziwezesha kampuni za ndani 
kupata zabuni kwenye miradi ya kimkakati na kuweza 
kuuza bidhaa na kutoa huduma. Katika mwaka 
2019/20 kwenye utekelezaji wa miradi ya kimkakati 

elimu ya biashara, masoko, namna ya kuandika maand-
iko ya miradi yenye sifa za kukopesheka katika benki za 
biashara. Jumla ya wananchi 75,894 walipata mafunzo 
miongoni mwao wanawake walikuwa ni 47,813 ambao 
ni sawa na asilimia 63 na vijana ni 28,081 sawa na 
asilimia 37; na

(xvi) Kuwajengea uwezo Waratibu wa Uwezeshaji 
kuhusu usimamizi na uratibu wa masuala ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi katika Mikoa 26 Tanzania Bara 
(Kanda za Nyanda za Juu Kusini, Kanda ya Kusini, Kanda 
ya Kaskazini, Kanda ya Magharibi, Kanda ya Ziwa, Kanda 
ya Mashariki na Kanda ya Kati). Mafunzo hayo 
yaliwashirikisha viongozi na waratibu wa uwezeshaji wa 
mikoa na Halmashauri 673 pamoja na maafisa kutoka 
katika Halmashauri zilizoshiriki.

6. KUKUZA USHIRIKI WA WANANCHI KATIKA 
MIRADI YA KIMKAKATI NA UWEKEZAJI

Ushiriki wa Watanzania katika miradi ya kimkakati na 
uwekezaji ni thamani ya ziada inayochangia kwenye 
uchumi wa Taifa kutokana na uwekezaji kupitia ushiriki 
wa Watanzania. Ushiriki wa Watanzania huhakikisha 
nchi inaongeza ushiriki wa watu wake ili wananufaike 
kwenye sekta zote za kiuchumi kupitia miradi ya kimka-
kati, Uwekezaji wa Nje (FDIs), Mikataba ya Kimataifa na 
Uwekezaji Mkubwa wa Ndani. Serikali imeendelea 
kuhakikisha wazawa wanapata fursa kushiriki katika 
miradi ya kimkakati na miradi mingine ya uwekezaji 
ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana: -

(i) Kuweka mazingira wezeshi kwa watanzania kushiriki 
katika uwekezaji na miradi ya kimkakati kwa kufanya 
mapitio ya Sera na marekebisho ya Sheria za kisekta. 
Baadhi ya  Sera na Sheria zenye masuala ya ushiriki wa 
watanzania ni pamoja na: Sera ya Nishati, 2015, Sheria 
ya Mafuta, 2015, Kanuni za Ushiriki wa Watanzania 
katika Sekta ya Mafuta 2017, Sheria ya Madini, 2010 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2017), Kanuni za Ushiri-
ki wa Watanzania katika Sekta ya Madini, 2018, Sheria 
ya Bima 2009 na Kanuni zake, Kanuni ya Huduma 
Ndogo za Fedha (Watoa Huduma Ndogo za Fedha Wasi-
opokea Amana) 2019, Sheria ya Ununuzi wa Umma, 
2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016), Sheria ya 
Ubia baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (Kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2018) na Sheria ya Wakala wa 
Meli Tanzania, 2017. Mfano katika Sekta ya Madini, 
marekebisho ya sera na sheria hizi yamewezesha 
kuweka mfumo thabiti wa kukagua shughuli za migodi, 
kukusanya takwimu na kufuatilia maduhuli yatokanayo 
na madini; kuvutia uwekezaji; kuhamasisha uzalishaji na 
masoko ya madini viwandani; kuweka miundombinu 
muhimu kwenye maeneo yenye uwezekano wa kuan-
zishwa kwa migodi mikubwa mipya; kuwawezesha 
wachimbaji wadogo kujiajiri kupitia sekta hii; na kuhaki-
kisha migodi yote mikubwa nchini inaendelea kununua 
huduma na bidhaa kutoka hapa nchini kwa kiwango cha 
kuridhisha kwa kadri ya upatikanaji wake;

(ii) Kutengeneza na kuzindua Kanzidata ya Uwezeshaji 
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7.0 HITIMISHO
 
Kutoka Tanzania ipate uhuru, Serikali imechukua hatua ya makusudi ya kukuza uchumi wa Taifa na kuboresha hali ya 
maisha ya wananchi wake kwa kuhamasisha uwekezaji na ushiriki wa wananchi katika uchumi.  Kutokana na juhudi 
hizo, Serikali imepata mafanikio ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa uwekezaji katika sekta mbalimbali nchini, kubore-
sha mazingira ya biashara na uwekezaji, utoaji wa mikopo kwa wajasiliamali, ujenzi wa miundombinu (umeme, reli, 
barabara, madaraja, n.k), utaoaji wa elimu kwa wajasiriamali, utoaji wa huduma za kijamii (afya, elimu, n.k) na ujenzi wa 
vituo vya uwezeshaji.

Serikali inaendelea kuchukua hatua nyingine za kuandaa, kusimamia na kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji ikiwemo 
Sheria, Kanuni na Maelekezo yote yanayohusu uwekezaji ili kuhakikisha kuwa vikwazo vyote katika uwekezaji vinatam-
bulika na kuondolewa pamoja na kuwa na mazingira rafiki na sawa katika uwekezaji. Serikali pia itaendelea kujenga 
mazingira wezeshi ambayo yatasaidia wananchi na sekta binafsi kuchangia kikamilifu katika ujenzi wa Taifa pamoja na 
kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini, kuimarisha miundombinu (barabara, reli, madaraja, umeme, 
viwanja vya ndege) ili kupunguza gharama za uzalishaji, kutengwa kwa maeneo ya biashara, kuongeza ushiriki wa 
watanzania katika miradi ya kimkakati na miradi mikubwa ya uwekezaji, kuboresha utoaji wa mikopo kwa kupunguza 
riba na masharti mengine, kutoa elimu kwa wajasiriamali na kudhamini mikopo kwa wajasiriamali.

13, jumla ya kampuni 358 zilipata zabuni ikiwemo kampuni za ndani 304 na kampuni za nje 54. Aidha, kiasi cha shilingi 
3,337,444,819,288.15 kilitumika katika ununuzi wa bidhaa na huduma za ndani kupitia utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya kimkakati na uwekezaji ikiwemo Mgodi wa Dhahabu wa North Mara, Mbeya Cement LTD, CMS LTD, Dangote 
Cement, TCL Service LTD na Ruvuma Coal LTD pamoja na miradi ya sekta ya ujenzi na uchukuzi. 

Kati ya fedha hizo, shilingi 2,039,232,597,120.97 zilienda kwa kampuni za ndani na shilingi 1,298,212,222,167.18 
kampuni za nje;
(v) Kutekeleza dhana ya ushiriki wa watanzania katika uwekezaji na miradi ya kimkakati kwa kusajili makampuni ya 
makandarasi 769 yakiwemo makampuni ya kigeni 6 na makampuni ya kitanzania 761. Aidha, kampuni mbalimbali za 
kitanzania zinatoa huduma na bidhaa kwenye miradi ya kimkakati na uwekezaji. Mfano katika mwaka 2020/21 
kampuni 612 zilitoa huduma na bidhaa kwenye miradi ya kimkakati na uwekezaji ikiwemo mradi wa Kufua Umeme – 
JNHP ni kampuni 45, sekta ya mafuta na gesi ambapo kampuni 108, sekta ya madini ni kampuni 40, Reli ya SGR ni 
kampuni 412;

(vi) Kuongeza ushiriki wa watanzania kwenye uwekezaji na miradi ya kimkakati kwenye sekta ya uziduaji na ujenzi kwa 
kuwezesha mafunzo na ujengaji uwezo kwa watanzania 57,192;

(vii) Kusimamia suala la ujuzi na uhaulishaji wa teknolojia kwa watanzania. Mfano katika mwaka 2019/20, kupitia miradi 
9 ya kimkakati kwa kuhaulisha teknolojia na ukuzaji ujuzi kwa watanzania 7,177. Hatua hii imewezesha wawekezaji na 
wakandarasi wanaotekeleza miradi ya kimkakati kukuza ujuzi na kuhaulisha teknolojia kwa watanzania. Mfano kampuni 
ya PanAfrican Energy mwezi Februari, 2020 ilimteua mtanzania kuwa Naibu Mtendaji Mkuu wa kampuni hiyo. Aidha, 
mwezi Februari, 2020 kampuni ya Songas pia ilimteua mtanzania kuwa Mtendaji Mkuu wa kampuni hiyo kama sehemu 
ya urithishaji wa ujuzi; 

(viii) Kuhimiza wawekezaji, wamiliki wa leseni, wakandarasi wakubwa na watoa huduma kuhusu dhana ya uwajibikaji 
kwa jamii inayoizunguka maeneo ya uwekezaji ili watanzania wanufaike na fursa za huduma za kijamii. Hatua hii 
imewezesha wawekezaji, wakandarasi na watoa huduma kuzingatia dhana ya uwajibikaji kwa jamii kwa kuwezesha 
huduma za jamii katika maeneo husika kwa kujenga barabara, zahanati, shule na visima vya maji. Kwa mwaka 2019/20, 
kupitia utekelezaji wa miradi ya kimkakati 9, iliwezesha huduma za jamii maeneo mbalimbali ikiwemo uchongaji baraba-
ra (vijiji vya Nsenda, Ushokola, Vumilia na Kaliua – Tabora); ujenzi wa madarasa, nyumba za walimu na ukarabati wa 
barabara (Kilosa, Kondoa na Tabora mjini); na ujenzi wa shule na ujenzi wa zahanati (Mbinga). Aidha, katika mwaka 
2020 kupitia uwekezaji mfano Mgodi wa Dhahabu wa North Mara, Mbeya Cement LTD, CMS LTD na Dangote Cement, 
kiasi cha shilingi 20,394,414,718 kimetolewa kama uwajibikaji kwa jamii; na

(ix) Kuwajegea uwezo wadau 573 kuhusu masuala ya ushiriki wa watanzania katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati 
na uwekezaji ili kuongeza uelewa katika sekta hii. Washiriki 573 walijengewa uwezo kuhusu masuala ya local content. 
Lengo ni kuwawezesha wafanyakazi kuongeza maarifa na ujuzi katika masuala ya ushiriki wa watanzania kwenye miradi 
ya kimkakati na uwekezaji na kujifunza kutoka nchi nyingine kwa jitihada zao nzuri katika kuongeza ushiriki wa wazawa 
kwenye miradi ya kimkakati na uwekezaji. 
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MAFANIKIO NA MAENDELEO YA SEKTA YA MADINI

KABLA NA BAADA YA UHURU



Ili kuwezesha kupatikana kwa manufaa hayo, masharti 
kadhaa yaliingizwa kwenye Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010; ikiwa ni pamoja na kutambua na kuweka umiliki 
wa rasilimali madini kwa wananchi chini ya usimamizi 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano kwa niaba ya Wanan-
chi na kuweka umiliki wa rasilimali madini kwa Serikali 
bila kuathiri masharti ya Mikataba iliyoingiwa na 
makampuni ya uwekezaji. 

Mabadiliko hayo pia yalilenga kutambua haki ya ushiriki 
wa Serikali (Government participation) katika shughuli 
zote za uchimbaji, uchakataji na uchenjuaji wa madini 
na umiliki wa hisa kwa asilimia 16 (16% non dilutable 
free carried interest) katika makampuni ya uchimbaji na 
Serikali kuwa na Uwezo wa kuongeza ushiriki (Umiliki) 
mpaka kufikia asilimia 50 kupitia thamani ya vivutio vya 
uwekezaji na kikodi alivyopewa mwekezaji. 

Ndugu Wanahabari, kwa kuzingatia historia hii ya 
Kisera na Kisheria ambayo nimeileza kwa kifupi sana, 
utaona kuwa mapinduzi makubwa yamefanyika katika 
kipindi tangu uhuru mpaka sasa ambapo Serikali imefa-
nya jitihada kubwa za kuhakikisha watanzania wananu-
faika na rasilimali madini, huku tukishuhudia ongezeko 
la kasi ya ukuaji wa Sekta. Kwa mfano, sekta ilikua kwa 
asilimia 17.7% mwaka 2019 na kuwa ya kwanza kwa 
ukuaji nchini ikilinganishwa na kipindi cha nyuma kabla 
na baada ya Uhuru. Kwa upande wa mchango wa Sekta 
ya Madini katika Pato la Taifa uliongezeka kutoka 
asilimia 3.4 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 5.2 
mwaka 2019. Kabla ya kipindi hicho wastani wa 
mchango wa Sekta kwenye Pato la Taifa ulikuwa takrib-
ani asilimia 3. Aidha, mchango wa sekta katika Pato la 
Taifa uliongezeka hadi kufikia 6.7% mwaka 2020 
kutoka 4.8% mwaka 2017. Wakati Mchango wa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu (ASM-Dhahabu) 
kwenye makusanyo ya maduhuli ya Serikali ume-
ongezeka kutoka 10% mwaka 2017/18 hadi 27% 
mwaka 2020/21. Wakati katika mwaka 2020 Sekta ya 
Madini ilichangia asilimia 6.7 kwenye Pato la Taifa, hivi 
karibuni mchango wa sekta umeongezeka hadi kufikia 
asilimia 7.7 katika robo ya pili mwaka 2021 (Aprili -  
Juni).  Kwa mwenendo huo huku jitihada za kuifungua 
Sekta zikiendelea, hakuna shaka kuwa, ifikapo mwaka 
2025 mchango wa Sekta ya Madini utafikia asilimia 10 
ya Pato la Taifa kama inavyotarajiwa.

Ndugu Wanahabari, Tofauti na miaka iliyopita kabla ya 
kufanyika kwa mabadiliko ya Sheria ya Madini mwaka 
2017, ushiriki wa watanzania katika uchumi wa madini 
umeongezeka, mathalan, katika kipindi cha Mwaka 
2020/2021 jumla ya kampuni za watoa huduma 
kwenye migodi 961 sawa na 66% zilikuwa ni za kitanza-
nia na idadi ya kampuni za kigeni zilikuwa 506 sawa na 
asilimia 34. Uwepo wa idadi kubwa ya watoa huduma 
wa kitanzania umechochewa kwa kiasi kikubwa na 
usimamizi wa Sheria ya Madini na Kanuni za Ushirikish-
waji wa Watanzania. Tume ya Madini imekuwa ikisisiti-
za wamiliki wa leseni za madini kutoa kipaumbele kwa 
bidhaa au huduma zinazotolewa na watanzania na 
kuhakikisha kuwa bidhaa au huduma pekee zinazotole

Ndugu Wanahabari, Sekta ya Madini ina historia ndefu 
kuanzia kipindi cha kabla ya uhuru hadi kufikia kipindi hiki 
cha kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Taifa letu. Sekta 
hii imepitia katika hatua na miundo mbalimbali ya Serikali 
katika awamu tofauti tokea kipindi cha Ukoloni hadi sasa. 
Miongoni mwa muundo wa Serikali ambako Sekta ya 
Madini imepitia ni pamoja na kuwa sehemu ya Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Wizara ya Maji, Wizara ya Nishati na 
Madini, na hatimaye mwaka 2017 baada ya kugawanywa 
kwa iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini na kuundwa 
kwa Wizara ya Madini ambayo ina dhamana ya kusimamia 
sekta ya Madini peke yake. Pamoja na majukumu mengine, 
jukumu la msingi la Wizara hii ni kusimamia na kuboresha 
Sera Sheria na Kanuni za Madini nchini.

Ndugu Wanahabari, shughuli za uchimbaji na biashara ya 
madini nchini Tanzania zimekuwepo kabla na baada ya 
Uhuru wa Tanzania Bara Mwaka 1961. Kabla ya Uhuru, 
shughuli za madini na biashara ya madini hazikuwa kubwa, 
wakati huo uchimbaji wa madini ulisimamiwa na Sheria ya 
Madini ya Mwaka 1920 (The Mining Ordinance 1920), 
ambapo biashara zilizofanyika zilikuwa za kufua vito chini 
ya Sheria ya Goldsmiths na Silversmiths Ordinace 1937 
ambayo ilihusu usimamizi na udhibiti wa biashara ya 
dhahabu. Kuanzia miaka ya 1965 mpaka 1975 Bunge 
lilipitisha Sheria ya “The National Investment Promotion 
and Protection Act” ambayo ilisimamiwa na Shirika la Taifa 
la Maendeleo (NDC) kwa kuendeleza shughuli chache za 
uchimbaji na biashara ya madini. Uchache wa shughuli za 
uchimbaji madini ulitokana na uliokuwa uamuzi wa Serika-
li wa kuhifadhi rasilimali za madini hadi muda ambao Taifa 
litakuwa limepata utaalamu na kujenga kada ya wataala-
mu watakaohudumu katika Sekta ya Madini wakiwemo, 
wanajiosayansi, wahandisi na wataalam wengine muhimu 
wa kusimamia na kuendesha shughuli za uchimbaji na 
uchakataji madini kwa ufanisi.

Ndugu Wanahabari, tangu wakati huo, nyenzo za usimam-
izi sekta ikiwa ni pamoja na Sera na Sheria ya Madini zime-
kuwa zikifanyiwa marekebisho na maboresho ya mara kwa 
mara kulingana na uhitaji wa kufanya hivyo, kwa mfano, 
mwaka 2009 Serikali ilitunga upya Sera ya Taifa ya Madini 
na kufuatiwa na Sheria ya Madini ya Mwaka 2010. Baada 
ya kuonekana kuwepo kwa changamoto kadhaa, Serikali 
ilifanya mapitio ya Sheria ya Madini 2010 kwa lengo la 
siyo tu kuimarisha uwezo wa Serikali kuisimamia Sekta ili 
iweze kuongeza mchango wake katika Pato la Taifa, bali 
pia kwa lengo la kuimarisha ushiriki wa wachimbaji 
wadogo kwenye shughuli za madini, kuinua sekta ndogo 
ya uchakataji madini na vilevile kwa lengo la kufungamani-
sha Sekta ya Madini na Sekta nyingine za uchumi kwa 
maendeleo ya Taifa.

Ndugu Wanahabari, mtakumbuka kuwa, Mwaka 2017 
yalifanyika marekebisho makubwa katika Sheria ya Madini 
ya Mwaka 2010 kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
mbalimbali Na.7 ya mwaka 2017. Pamoja na malengo 
mengine ya Marekebisho hayo kuliwekwa masharti 
yatakayowezesha wananchi na Taifa kunufaika zaidi na 
maliasili ya madini kupitia dhana ya “Permanent Soverein-
ty over Natural Resources”.
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li itanufaika kwa kupata asilimia 50 kwa 50 kama faida 
itakayopatikana katika kipindi cha uhai wa mgodi. Aidha, 
Serikali itaendelea kupata umiliki kama huu wa asilimia 16 
katika Migodi yote Mikubwa na Kati itakayoanzishwa 
nchini. Hii ni kwa mujibu wa Sheria kufuatia marekebisho 
yalifanyika.

Aidha, kupitia Baraza lake la Mawaziri Serikali imetoa 
ridhaa ya kutolewa kwa Leseni za uanzishwaji wa Mgodi 
Mpya Mkubwa wa Uchimbaji Dhahabu wa Nyanzanga 
utakaojengwa kijiji cha Sotta Wilayani Sengerema Mkoani 
Mwanza na Mgodi Mkubwa wa uchimbaji madini ya Rare 
Earth Elements utakaojengwa katika kijiji cha Ngwala 
Mkoani Songwe. Vilevile, ikumbukwe kwamba, muda si 
mrefu mradi mkubwa wa uchimbaji wa Madini ya Graphite 
utaanza mkoani Lindi huku tayari Kampuni ya Shanta Gold 
ikiendelea na ujenzi wa Mgodi wa Kati wa uchimbaji 
Madini ya Dhahabu wa Singida. Haya ni mapinduzi makub-
wa na mafanikio kwa Serikali katika kipindi hiki cha miaka 
60 ikizingatiwa na historia ya mahali tulipotoka.

Ndugu Wanahabari, kwa ufupi tu nipende kuwaeleza 
kuwa, nchi yetu inaendelea kufungua shughuli hizi za 
uchimbaji na biashara ya madini kwani hadi kufikia 
Septemba 2021, Leseni hai ambazo zimeshatolewa ni za 
utafutaji wa madini ni 1,044 ni za utafutaji wa madini, 
leseni 15 za uchimbaji mkubwa, leseni 161 za uchimbaji wa 
kati, leseni 34,000 za uchimbaji mdogo na leseni 1561 za 
biashara ya madini. Kutolewa kwa leseni hizi kunamaanisha 
kwamba, Serikali inaweza kuongeza mapato zaidi kupitia 
sekta hii ya madini. Mfano halisi ni Mwaka wa Fedha 
tulioumaliza mwezi Juni mwaka 2021 ambapo Wizara 
ilikusanya shilingi Bilioni 584.8 sawa na asilimia 111.03 ya 
lengo la kukusanya shilingi bilioni 524 ambazo Wizara 
ilipangiwa na Serikali izikusanye.

Ndugu Wanahabari, kufuatia kuanzishwa kwa Masoko ya 
Madini, Wizara kupitia Tume ya Madini imeendelea kufun-
gua biashara ya madini kwa kuweka mazingira wezeshi na 
miundombinu rahisi ya kufanya biashara kwa uwazi na 
ufanisi. Tangu kuanzishwa kwa masoko hayo mwezi Machi, 
2019, hivi sasa nchi yetu ina jumla ya masoko ya Madini 42 
na Vituo vya Ununuzi wa Madini 59 yaliyoenea katika 
mikoa mbalimbali. Aidha, kupitia uwepo wa masoko hayo 
na vituo vya ununuzi, madini yenye thamani ya shilingi 
trilioni 3.19 yameuzwa na kuiwezesha Serikali kukusanya 
shilingi bilioni 222.07 kama mrabaha na ada ya ukaguzi 
tangu kuanzishwa kwake. Ndugu Wanahabari, haya ni 
Mafanikio makubwa ikilinganishwa na tulipotoka. Ndugu 
wanahabari, uwepo wa masoko haya na namna yanavyofa-
nya kazi umeifanya Tanzania kuwa mfano kwa nchi nyingi 
ambazo zimekuwa zikija na nyingine zikiendelea kuomba 
kujifunza namna Serikali inavyosimamia masoko haya na 
sekta nzima kwa ujumla. 

Ndugu Wanahabari, kwa upande wa Shirika la Madini la 
Taifa (STAMICO), tangu kuanzishwa kwake mnamo Mwaka 
1972, hivi karibuni limeweza kufanya mapinduzi makubwa 
ya kiutendaji, kuimarisha uzalishaji na kujenga misingi 
mizuri ya kujiendesha kibiashara na kupunguza utegemezi 
wa moja kwa moja kwa Serikali.  Kufuatia kuingia ubia na 

wa na kampuni za kigeni ni zile ambazo hazipatikani nchini.
 
Aidha, kama bidhaa na huduma zinazohitajika migodini 
hazipatikani nchini, Kanuni za Ushirikishwaji wa watanzania 
zimeelekeza kuundwa kwa kampuni ya ubia kati ya kampuni 
ya Kigeni na Kampuni ya Kitanzania kwa ajili ya kutoa 
huduma hiyo. Katika ubia huo kampuni ya kitanzania inataki-
wa kuwa na walau asilimia 20 ya hisa. Vilevile, katika kipindi 
cha mwaka 2018 hadi 2021 kumekuwepo na ongezeko la 
kampuni zenye kuonesha Ushirikishwaji wa Watanzania 
katika kutoa huduma migodini.

Ndugu Wanahabari, ikilinganishwa na tulipotoka, hivi sasa 
Taifa letu lina migodi mikubwa 9; (6 ya dhahabu, 1 wa almasi, 
1 wa tanzanite na 1 wa makaa ya mawe). Pia ipo migodi 
takribani 28 ya uchimbaji wa kati na mingine mingi ya uchim-
baji mdogo wa dhahabu, almasi, madini ujenzi, madini ya 
viwandani na ya vito vya thamani.

Kwa upande wa Madini adimu ya Tanzanite ambayo yanapati-
kana nchini kwetu tu, hivi sasa baada ya kuweka udhibiti 
mzuri wa madini haya ikiwemo ujenzi wa ukuta wenye urefu 
wa kilomita 24.5 kuzunguka eneo la migodi ya Mirerani 
ambao umekuwa na manufaa makubwa kwa Serikali kwa 
kuongeza mapato ya serikali kutoka shilingi millioni 166 kwa 
mwaka kabla ya kuwepo ukuta hadi kufikia shilingi bilioni 3.9 
baada ya ujenzi wa ukuta. Hivi sasa kama Taifa tunashuhudia 
uchimbaji na upatikanaji wa madini haya ya kipekee yenye 
uzito mkubwa na thamani kubwa ambayo haijawahi kutokea 
katika historia ya uchimbaji wa madini haya. Serikali itaende-
lea kuweka mazingira mazuri ya uchimbaji na biashara kwa 
madini haya ili kuhakikisha yanabaki kuwa tunu ya Taifa letu 
duniani.

Ndugu Wanahabari, yapo mengi ambayo kama Taifa tumefan-
ikiwa kupitia Sekta ya Madini ikiwemo; kupandisha uchumi 
wa Taifa letu, kuongeza ufanisi wa sekta kupitia maboresho 
ya sheria, kuanzishwa kwa masoko ya madini, kuongeza 
uwazi na ushiriki wa watanzania katika sekta ya madini nikita-
ja kwa uchache. Hivi karibuni ikiwa ni ndani ya kipindi hicho 
hicho cha miaka 60 ya Uhuru Serikali ilisaini Mikataba ya Ubia 
na Kampuni ya LZ Nickel ya nchini Uingereza na kuanzisha 
Kampuni ya Tembo Nickel Corporation Limited yenye Kam-
puni tanzu mbili ambazo ni Kampuni ya Uchimbaji wa Madini 
ya Tembo Nickel Mining Company Ltd na Kampuni ya Usaf-
ishaji wa Madini ya Tembo Nickel Refinery Company Ltd. 
Kama mtakumbuka, Leseni hii tuliikabidhi rasmi kwa Kampuni 
hii tarehe 27 Oktoba, 2021 jijini Dodoma. Mradi huu unatara-
jia kutengeneza ajira zipatazo 978 na mapato ya Dola za 
Marekani bilioni 7.54 sawa na shilingi Trilioni 17.35 za kitan-
zania kwa kipindi chote cha uhai wa mgodi. Mapato hayo 
yatatokana na gawio la hisa huru za Serikali, tozo na kodi. 
Sambamba na hilo, pia kutakuwa na ujenzi wa kiwanda cha 
ubia cha usafishaji Madini ya metali kitakachojengwa Wilaya 
ya Kahama Mkoa wa Shinyanga ambacho kitakuwa na uwezo 
wa kusafisha Madini ya metali aina mbalimbali.

Bila ya kusahau, makubaliano kama haya yameipatia nafasi 
Serikali ya kumiliki Hisa asilimia 16 kupitia Kampuni ya Twiga 
Minerals baada ya kuwepo makubaliano kati ya Serikali na 
Kampuni ya Barrick. Mbali na kupata mapato hayo, pia Serika

19



Hazina inamiliki Hisa asilimia 1. Hivyo, katika Mgodi huu, 
Serikali ina umiliki wa asilimia 100 na unasimamiwa na 
watanzania. Tangu kuanzishwa kwake, mgodi umezalisha 
ajira kwa vijana wa Kitanzania zaidi ya 600 ikijumuisha 
Watumishi walioajiriwa na Mgodi moja kwa moja na 
watoa huduma za kandarasi mbalimbali. 

Ndugu Wanahabari, kama mnavyofahamu shughuli za 
uchimbaji zinakwenda sambamba na utunzaji wa mazingi-
ra. Katika kuliona hilo, Shirika limeanza maandalizi ya 
awali ya mradi wa kuzalisha makaa ya mawe kwa matumizi 
ya majumbani (Coal Briquettes). Katika hatua ya awali 
Shirika litaanza na mtambo wenye uwezo wa kuzalisha 
tani 2 kwa saa (2tph) kufuatia kukamilika kwa majaribio ya 
awali ambayo yameonesha matokeo chanya. Mradi huu 
wa majaribio utakuwa katika eneo la TIRDO Jijini Dar es 
Salaam. Mradi huu wa majaribio unatarajia kuliingizia 
Shirika kiasi cha Shilingi Milioni 750 kwa mwaka 2021/22.

Ndugu Wanahabari, Pia, STAMICO inao mradi mwingine 
wa Mgodi wa Dhahabu wa Buckreef na mbia mwenza 
Kampuni ya TANZAM 2000 ambao wanamiliki mradi wa 
uchimbaji madini ya dhahabu wa Buckreef mkoani Geita 
chini ya kampuni ya ubia ya Buckreef Gold Company 
(BGC). Katika Ubia huu Shirika linamiliki hisa asilimia 45 
na mbia asilimia 55.  Tayari Shirika limefanya uzalishaji wa 
majaribio ya uchenjuaji kwa mtambo wa tani 5 (tph) 
ambapo jumla ya Kilogramu 21.5 zimezalishwa na kuupa-
tia mgodi kiasi cha Shilingi bilioni 3.69 katika kipindi cha 
Mwaka 2020/21. 

Ndugu Wanahabari, vilevile, mwezi Julai 2014 STAMICO 
ilianza rasmi ununuzi wa madini ya bati wilayani Kyerwa 
kupitia Kampuni yake Tanzu ya Kyerwa Tin Company Ltd 
(KTCL). Hii ilifuatia utekelezaji wa Agizo la Mheshimiwa 
Rais wa Awamu ya Nne wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete, wakati wa ziara 
yake mkoani Kagera mwishoni mwa mwaka 2013, kuwa 
STAMICO waanze ununuzi wa madini ya bati kutoka kwa 
wachimbaji wadogo wilayani Kyerwa. Lengo kuu la mradi 
huu ni kuwasaidia wachimbaji wadogo wa madini ya bati 
katika vijiji vya Kabingo, Murongo, Syndicate na Rugasha 
kupata soko la uhakika la madini ya bati. Aidha, ikumbuk-
we kuwa kama sehemu ya kuimarisha udhibiti wa biashara 
haramu na utoroshwaji wa madini ya Tin, Tantalum na 
Tungsten (3Ts), mwaka 2020 Tanzania ilipatiwa ithibati ya 
kutoa cheti cha uasilia kwa madini hayo baada ya Wizara 
kukamilisha taratibu za utoaji wa cheti hicho kwa mujibu 
wa makubaliano ya nchi wanachama wa ukanda wa 
Maziwa Makuu – (International Conference on the Grat 
Lakes Region-ICGLR)

Ndugu Wanahabari, kwa mmantiki hii hivi sasa tunajivunia 
Shirika hili kwani limepiga hatua kubwa za kimapinduzi, 
hivi sasa STAMICO ina jumla ya Leseni 50 za utafiti na 
uchimbaji wa madini. Kati ya leseni hizo, kumi na nne (14) 
zipo kwenye ubia (Buckreef 13 na TML 1), kumi na moja 
(11) zipo kwenye Kampuni Tanzu ya STAMIGOLD 
inayomilikiwa na Serikali.  Aidha, Shirika lenyewe linamiliki 
kwa asilimia mia moja (100%) leseni zaidi ya ishirini za 
uchimbaji madini ikiwa ni pamoja na leseni mpya (Strate

wawekezaji kwa niaba ya serikali, Shirika hili 
limepunguza utegemezi kutoka asilimia 100 mwaka 
1972/73 hadi asilimia 22 Mwaka 2021. Aidha, 
kipindi cha hivi karibuni Shirika limeongeza kasi ya 
kupunguza utegemezi, mathalani utegemezi wa 
Shirika umepungua kutoka asilimia 69.7 ya mwaka 
wa fedha 2018/19 hadi asilimia 22 kwa mwaka wa 
fedha 2020/21. 

Ndugu Wanahabari, haya ni mapinduzi makubwa 
kwa STAMICO wakati Taifa likifikia kipindi hiki cha 
miaka 60 ya uhuru.  Ni jambo linalotia moyo sana 
kuona kuwa wakati ilifika mahali ambapo Bunge na 
Serikali ilitaka kulifuta shirika hili, hivi sasa STAMI-
CO ni shirika linalofanya vizuri hadi kufikia hatua ya 
kuongeza wigo wa kutoa huduma ikiwa ni pamoja na 
kupata kandarasi za uchorongaji katika migodi 
mikubwa hapa nchini ikiwemo mgodi wa Geita ( 
Geita Gold Mine(GGM), Mgodi wa Buckreef na kwa 
Kampuni ya Uendelezaji wa Nishati ya Jotoardhi 
(TGDC) zenye jumla ya thamani ya bilioni thamani ya 
Shilingi bilioni 20. Aidha, kama mnavyofahamu hivi 
karibuni kimefunguliwa Kiwanda kikubwa cha 
kwanza nchini cha Kusafisha dhahabu cha Mwanza 
Precious Metals Refinery kiwanda ambacho ni cha 
Ubia kati ya Serikali kupitia Shirika la STAMICO na 
wabia kutoka Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE) na Singapore. Kiwanda hiki cha kisasa Afrika 
Mashariki na Kati, kinasafisha dhahabu kwa kiwan-
go cha Kimataifa cha 999 purity na uwezo wa kusaf-
isha kilo 480 kwa siku, kiwanda hiki kinaweza 
kupanuliwa na kufikia kusafisha hadi kilo 960 kwa 
siku kulingana na upatikanaji wa dhahabu. Katika 
mradi huu, STAMICO ina hisa asimilia 25 na wabia 
wanamiliki asilimia 75 za hisa. Hisa za STAMICO 
zitakuwa zinaongezeka kwa asilimia 5 kila baada ya 
miaka miwili hadi zitakapofikia asilimia 51 na wabia 
asilimia 49. Ongezeko hilo la hisa halitakuwa na 
gharama yoyote kwa STAMICO. 

Ndugu Wanahabari, utaona kwamba hivi sasa 
shirika hili linafanya vizuri ambapo kutokana na 
faida katika vyanzo vyake vya fedha. STAMICO 
imefanikiwa kutoa Serikalini jumla ya Shilingi bilioni 
3.3 zikijumuisha Shilingi bilioni 1.2 za gawio kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 na mchango Serikalini ya 
jumla ya Shilingi bilioni 2.1 kwa kipindi cha miaka 
miwili (2) mfululizo.

Aidha, Serikali kupitia Shirika hili mwaka 2014, 
lilianzisha kampuni tanzu iitwayo STAMIGOLD 
Company Limited ili kuendesha na kusimamia 
Mgodi wa Dhahabu wa Biharamulo. Mgodi wa 
STAMIGOLD ulichukuliwa na Serikali rasmi tarehe 
15 Novemba, 2013 kutoka kwa kampuni ya Pangea 
Minerals Limited (PGM) baada ya kampuni hiyo 
kuurejesha mgodi kwa Serikali. Uhamishaji huu 
ulijumuisha mitambo ya uchenjuaji, maeneo ya 
uchimbaji, mining camp, na leseni ya uchimbaji 
Special Mining Licence. Kwenye mradi huu, STAMI-
CO inamiliki hisa asilimia 99 na Ofisi ya Msajili wa 
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wa. Ramani hiyo inaonesha maeneo yenye PH ndogo na 
kubwa. Pamoja na hayo, GST imewasogezea huduma za 
maabara wachimbaji wadogo kwa kufungua ofisi ndogo 
katika maeneo zinakofanyika shughuli za uchimbaji 
mdogo wa madini kwa wingi, hivi karibuni tumeshuhudia 
ufunguzi wa ofisi ya GST mkoani Geita.

Ndugu Wanahabari, sambamba na mafanikio haya, GST 
inaamini kuwa upatikanaji wa taarifa sahihi za jiosayansi 
kupitia tafiti mbalimbali kutawezesha ufikiwaji wa azma 
ya Serikali kwa Sekta ya Madini kufikia asilimia 10 katika 
kuchangia Pato la Taifa ifikapo mwaka 2025.

Ndugu Wanahabari, kama mnavyofahamu kwamba 
shughuli za madini pia zinaongozwa na Sheria za Kimatai-
fa zinazosimamia masuala ya uwazi na uwajibikaji kwa 
kampuni za Madini, Mafuta na Gesi Asilia. Sheria hizi 
zinaitaka Serikali kuwajibika kwa wananchi wake kuhusu 
uwajibikaji wa kampuni zinazojishughulisha na masuala ya 
uziduaji. 

Kifungu cha 16 cha Sheria ya Uwazi na Uwajibikaji katika 
rasilimali madini, mafuta na gesi asilia ya mwaka 2015 
(TEITA, 2015) kinaitaka Kamati ya TEITI kumuwezesha 
Waziri mwenye dhamana, kuweka wazi mikataba na 
leseni zilizoingiwa na kutolewa na Serikali katika Sekta ya 
Madini, Mafuta na Gesi Asilia. 

Katika kuweka wazi kwa Umma Ripoti za Ulinganishi wa 
Malipo ya Kampuni za madini, mafuta na gesi asilia na 
Mapato ya Serikali, hadi sasa Tanzania imechapisha na 
kutoa ripoti kumi na moja kwa kipindi cha Julai 1, 2008 
hadi Juni 30, 2019 zinazolinganisha kodi na malipo 
mengine yaliyofanywa na kampuni za madini, mafuta na 
gesi asilia kwa Serikali Kuu na katika Halmashauri ambazo 
zinapokea tozo (service levy) kutoka kwenye makampuni 
yanayojishughulisha na shughuli za uziduaji. Ripoti hizo 
zinaonyesha kuwa Serikali imeshapokea kiasi cha jumla ya 
dola za Marekani bilioni U$ 3.78 kutoka katika kampuni 
zilizofanyiwa ulinganishi wa fedha zilizolipwa na makam-
puni hayo na fedha zilizopokelewa na Serikali.

Ndugu Wanahabari,  kama mnavyofahamu kuwa, msisiti-
zo wa Serikali hivi sasa ni masuala ya Uongezaji Thamani 
Madini. Suala hili linakwenda sambamba na utekelezaji wa 
Sera ya Madini ya Mwaka 1997. Pia, Serikali kupitia Sera 
ya Madini ya Mwaka 2009, iliazimia kuongeza manufaa 
yatokanayo na Sekta ya Madini na kuhamasisha shughuli 
za uongezaji thamani madini hapa nchini. Hivyo, kupitia 
Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) kilichoanzishwa 
Mwaka 2003, Serikali inatoa mafunzo ya uongezaji 
thamani madini katika taaluma mbalimbali za Sekta hii 
kwa ngazi mbalimbali.  Aidha, kupitia mfuko mdogo wa 
maonesho ya Madini ya Vito Arusha (Arusha Gem Fair) 
Wizara kwa kushirikiana na wafanyabiashara wa madini 
ilianzisha mfuko wa kusomesha wanafunzi wa kike 
ambapo kwa mara ya kwanza Mwaka 2014 jumla ya 
wanafunzi 15 walidahiliwa kusoma lapidary. Serikali 
iliendelea na jitihada za kuzalisha wataalam wa ndani kwa 
kuleta mtaalam mwelezi kutoa mafunzo hayo kutoka nje 
ya nchi ikiwemo kuwapeleka wataalam katika nchi 

gic License) za uchimbaji madini ambazo ni; Leseni ya 
Uchimbaji Dhahabu – Ikizu, Bunda Mara; Leseni ya 
Uchimbaji Dhahabu – Kigosi, Ushirombo Shinyanga; 
Leseni ya Uchimbaji Shaba - Chengube, Mwanga 
Kilimanjaro; na Leseni moja ya Makaa ya Mawe - Ilima, 
Songwe. 

Ndugu Wanahabari,Tukiangazia Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania (GST), hii ni taasisi kongwe 
na yenye uzoefu mkubwa katika masuala ya utafiti wa 
madini (mineral explorations) na uratibu wa majanga 
asili ya jiolojia katika ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati. Taasisi hii ilitokana na idara kongwe ya Serikali ya 
Mwingereza iliyojulikana kama Idara ya Jiolojia na 
iliyoanzishwa rasmi tokea Mwaka 1925. Kuanzishwa 
kwa GST kulichangiwa kwa kiasi kikubwa na mabadi-
liko yaliyokuwa yanatekelezwa na Serikali ikiwa ni 
juhudi za kuvutia wawekezaji katika sekta mbalimbali 
ikiwemo Sekta ya Madini.

Kwa kipindi cha miaka 60 ya uhuru (GST) mpaka sasa 
imefanikiwa kutambua jiolojia ya nchi nzima kwa 
asilimia 96. Ikiwa sehemu ya juhudi za kuimarisha 
upatikanaji, utunzaji na usambazaji wa taarifa, GST 
imefanikiwa kuboresha mfumo wa usambazaji wa 
taarifa/takwimu za jiosayansi. Uanzishwaji wa mifumo 
hii umerahisisha kwa kiasi kikubwa upatikanaji na 
usambazaji wa taarifa hizi kwa wadau.

Pamoja na mafanikio hayo, GST kwa kushirikiana na 
washirika wa maendeleo imefanikiwa kufanya tafiti 
mbalimbali katika Sekta ya Madini na jiosayansi, 
ambazo ni ukamilishaji uandaaji wa Ramani za jiokemia 
za nchi nzima (Country Wide Mult-Element Geochem-
ical Maps) zinazoainisha wingi wa madini ya aina 
mbalimbali za metali (k.m. dhahabu, shaba, chuma, 
nikeli, bati n.k.) yanayopatikana katika sehemu 
mbalimbali za nchi. Kazi hii imefanywa kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo ambao ni Geological 
Survey ya Finland na Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA).

Ndugu Wanahabari, GST imefanikiwa kufanya tafiti 
kwenye madini mkakati ya Gesi ya Helium ambapo 
utafiti huo umeibua maeneo mapya kwenye ukanda 
wa kaskazini tofauti na ilivyozoeleka kuwa helium 
hupatika maeneo ya kusini. Kwa mujibu wa taarifa za 
kitafiti za gesi hiyo, Tanzania ina kiasi cha futi za ujazo 
bilioni 54 za gesi hiyo ambacho kinaizidi nchi ya 
Marekani yenye hazina ya futi za ujazo bilioni 24.2.

Kutokana na kuboreshwa kwa vifaa na miundombinu 
ya Maabara ya GST, sasa inaendeshwa kwa kufuata 
viwango vya kimataifa vya ISO 17025:2017 na ilipata 
ithibati (ACCREDITATION) katika viwango hivyo 
kutoka Shirika la Viwango la Kimataifa la SADCAS. 
Hivyo, matokeo ya uchunguzi unaofanywa na maabara 
ya GST yanakidhi viwango vya kimataifa. Aidha, katika 
juhudi za kuinua Sekta ya Kilimo nchini, GST imefaniki-
wa kuandaa Ramani inayoonesha viwango vya ubora 
wa PH (pH values) kwenye udongo, ramani inayohusi-
sha maeneo ya nchi nzima imechorwa/imetengenez
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kibiashara zipo za kutosha na Serikali inaendelea kuweka 
mazingira wezeshi ya kuwawezesha kufanya kazi zao kwa 
amani na usalama. kutoka ndani na nje ya nchi kuwekeza 
kwenye Sekta ya Madini kwani fursa za kibiashara zipo za 
kutosha na Serikali inaendelea kuweka mazingira wezeshi 
ya kuwawezesha kufanya kazi zao kwa amani na usalama. 
Tanzania bado ina hazina kubwa ya rasilimali madini 
ambayo haijaguswa na inahitaji uwekezaji. Hadi sasa 
tumeyafikia madini yetu kwa asilimia 10 tu ikilinganishwa 
na utajiri uliopo ardhini hapa nchini kwetu. Kwa Taasisi za 
kifedha, nipende kuwashukuru kwa kutuelewa na kuanza 
kufanya kazi na Sekta hii muhimu kwa maendeleo ya Taifa. 
Bado natoa wito kwa taasisi za kifedha kuendelea kujifun-
za kuhusu sekta hii ili hatimaye tuweze kushirikiana katika 
kuwainua wachimbaji hususan wachimbaji wadogo hapa 
nchini ili hatimaye waweze kukua. Wachimbaji wadogo 
wanahitaji mitaji na vifaa ili wachimbe kwa tija, na sisi 
Serikali tunawahitaji wachimbaji kwa mustakabali wa 
ukuaji na maendeleo ya Sekta hii kwani juhudi na 
mchango wao katika kuchangia mapato ya Serikali 
unaendelea kukua na sasa unaonekana bayana. Vilevile, 
tunawahitaji wachimbaji wa kati na wachimbaji wakubwa 
katika kuchangia ukuaji wa viwanda, kwa uchumi imara na 
maendeleo endelevu ya Taifa letu kupitia sekta hii, hawa 
wote wanahitaji huduma na uhakika wa upatikanaji wa 
mitaji.

lengo letu kama Serikali kupitia Wizara hii ya Madini ni 
kuifanya Tanzania kuwa Kitovu “Hub” ya Madini Afrika na 
hatimaye duniani. Uwezo na sababu hizo tunazo kutokana 
na wingi wa rasilimal madini tulizonazo ikiwemo usimam-
izi madhubiti wa sekta ambao unaongozwa na Sheria zetu.

mbalimbali kujifunza masuala hayo.  Tangu kuanza 
kutolewa mafunzo hayo, jumla ya wanafunzi 221 
wamehitimu mafunzo katika chuo hicho na 117 wana-
endelea kupata mafunzo.

Ndugu Wanahabari, faida za mafunzo ya uongezaji 
thamani madini nchini ni pamoja na kupata wataalam 
wazawa wengi waliobobea katika masuala ya uongeza-
ji thamani madini, kuchochea shughuli za uongezaji 
thamani madini nchini, kutoa fursa za ajira kwa watan-
zania, kupunguza utegemezi wa wataalam kutoka nje 
ya nchi na kuongeza mchango wa Sekta ya Madini 
katika Pato la Taifa.

Ndugu Wanahabari, usimamizi wa Sekta ya Madini 
umechukua sura mpya miaka ya hivi karibuni baada ya 
Serikali kuanzisha utaratibu wa kukutana na wadau wa 
sekta kwenye Mkutano wa Kimataifa wa Uwekezaji 
katika Sekta ya Madini unaofanyika kila mwaka mwezi 
Februari. Mikutano hii inatangaza fursa za uwekezaji 
zilizopo katika Sekta ya Madini, kuifungamanisha 
Sekta ya Madini na sekta nyingine za kiuchumi, 
inasaidia katika kubadilishana uzoefu wa kusimamia na 
kuendesha shugghuli za madini na nchi nyingine duni-
ani, inafungua wigo wa wachimbaji wadogo wa madini 
kupata wabia wa kushirikiana katika shughuli za 
uwekezaji katika Sekta ya Madini na zaidi kujadili na 
kutatua kwa pamoja changamoto wanazokutana nazo 
wadau na wawekezaji katika Sekta ya Madini.

Ndugu Wanahabari, kupitia hadhara hii nipende 
kuwaalika wawekezaji kutoka ndani na nje ya nchi 
kuwekeza kwenye Sekta ya Madini kwani fursa za 
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MAFANIKIO YA WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE

NA WATOTO KATIKA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA



Watumishi wa Serikali ya Kijerumani, Wafanyabiashara na 
Askari wa Kiafrika huku Vituo vya kutolea huduma hizo za 
tiba vikijengwa zaidi katika miji na makazi ya wajerumani 
na hospitali ya kwanza ikijengwa Mamboya, Mpwapwa.

Kwa kifupi, upatikanaji wa huduma za afya za kigeni au 
kisasa enzi hizo haukuwa na usawa kwa wote (equity) na 
huduma zilikuwa chache na mbali na wananchi walio 
wengi.

Ndugu Wanahabari, sura hii ya huduma za afya iliendelea 
hivyo hata baada ya vita Kuu ya Kwanza ya Dunia mwaka 
1914 ambapo, nchi ya Tanganyika ilitawaliwa na Mwing-
ereza kuanzia mwaka 1916-1960. Ni katika kipindi hicho 
ambapo, huduma za tiba zilizidi kuendelezwa kwa kiasi 
kikubwa huko huko maeneo ya mijini ikilinganishwa na 
maeneo ya vijijini huku zikitoa kipaumbele kwenye tiba 
zaidi kuliko kinga licha ya uwepo wa idara ya tiba na usafi 
kwa ajili ya afya ya jamii. Kwa upande Mwingine, watumi-
shi wa afya waliongezeka kwa idadi na aina ya kada 
zikiwemo  madaktari wa kigeni, matibabu (medical assis-
tants), watoaji dawa (dispensers), wasaidizi maabara (Afri-
can Laboratory assistants), wahudumu wa tiba (medical 
auxiliaries), wafunga vidonda (tribal dressers), wakaguzi 
wa usafi (urban sanitary inspectors), wauguzi, n.k

Aidha, juhudi zingine katika uboreshaji wa huduma za afya 
zililenga katika upatikanaji wa maji, huduma za utupaji 
taka, kuangamiza mazalia ya mbu huku vituo vingi vya 
kutolea huduma za afya ikiwa ni pamoja na hospitali 
vikijengwa. 

Ndugu Wanahabari, Vita Kuu ya Pili ya Dunia iliyoanza 
mwaka 1939 ilirudisha nyuma maendeleo ya huduma za 
kijamii ikiwemo huduma za afya zilizokuwa zinasimamiwa 
na Wizara ya Afya na Kazi huku huduma hizo zikitolewa 
zaidi kwa wageni waliokuja nchini, hususan watumishi wa 
utawala wa kikoloni, wafanyabiashara na askari. Kwa hali 
hii ilikuwa vigumu kwa wananchi walio vijijini kupata 
huduma hizo. Aidha, katika kipindi hicho, kulikuwepo na 
uchache wa raslimali za kuwezesha upatikanaji wa 
huduma za afya hasa watumishi, dawa, vifaa tiba na vituo 
vya huduma. 

Ndugu Wanahabari, zifuatazo ni baadhi ya takwimu za hali 
ya upatikanaji wa raslimali kwa ajili ya huduma za afya 
kabla ya uhuru;
 
1. Idadi ya hospitali na zahanati kwa pamoja ilikuwa 1,343 
zikiwa na jumla ya vitanda 18,832.
 
2. Aidha, hadi kufikia mwaka 1960 kulikuwa na hospitali 
kubwa 12 tu zikiwa na jumla ya vitanda 3,046. Kati ya 
hospitali hizo, Saba (7) zilikuwa zinamilikiwa na Serikali, 
Nne (4) Mashirika ya Kidini na Hospitali moja (1) binafsi. 
Hospitali hizo zilikuwa katika maeneo ya Dar es Salaam 
(Jimbo Mashariki), Tanga (Jimbo la Tanga), Moshi (Jimbo la 
Kaskazini), Peramiho (Jimbo la Kusini), Mwanza (Jimbo la 
Ziwa), Tabora (Jimbo la Magharibi), Morogoro (Jimbo 
Mashariki), Bumbuli (Jimbo la Tanga), Ifakara (Jimbo la 
Mashariki), Dodoma (Jimbo la Kati), Ndanda (Jimbo la 
Kusini) na Sumve (Jimbo la Ziwa).

Ndugu Wanahabari, Disemba 2021 nchi yetu inaadhi-
misha miaka 60 ya Uhuru tangu tarehe 09 Desemba, 
1961 tulipoanza kujitawala hivyo, maadhimisho haya 
ni tofauti na miaka mingine kutokana na haja ya kuta-
fakari kwa pamoja tulikotoka, tulipo na tunakoelekea. 
Maadhimisho haya yanaongozwa na Kaulimbiu 
isemayo “MIAKA 60 YA UHURU; TANZANIA IMARA, 
KAZI IENDELEE”.

Tangu mwaka 1961, Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imekuwa ikitekeleza 
Sera, Miongozo na Sheria mbalimbali kulingana na 
maboresho ya muundo wa wizara kwa wakati husika. 
Kufikia mwaka 2016 Wizara mbili ziliunganishwa 
ambazo ni Afya na Ustawi wa Jamii pamoja na 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, hivyo kuten-
geneza Idara Kuu ya Afya inayoshughulikia masuala 
yote ya Afya na Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii 
inayoshughulikia Masuala yote ya Maendeleo ya Jamii, 
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee, Watoto na Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali.

Ndugu Wanahabari, huduma za tiba ya magonjwa 
pamoja na maendeleo ya jamii zimekuwepo kwa karne 
nyingi huku huduma za tiba ya asili zikiitangulia tiba ya 
kisasa. Aidha, baada ya karne ya 10 huduma ya tiba za 
kigeni iliingizwa na wafanyabiashara wa Kiarabu, 
Kireno, Kifaransa, n.k. Hata hivyo, Tiba asili na tiba 
mbadala pamoja na tiba ya kisasa zimeendelea kutole-
wa hadi sasa karne ya ishirini na moja. Aidha, maende-
leo makubwa katika huduma za afya na maendeleo ya 
jamii yamejitokeza zaidi baada ya uhuru na katika 
kipindi cha miaka 60 ya Uhuru ukilinganisha na kipindi 
cha takribani miaka 71 ya ukoloni (Utawala wa Wajeru-
mani, 1889 -1916 na Utawala wa Waingereza, 1916 – 
1960).

Napenda kuanza kuangazia huduma za afya kabla ya 
Uhuru; kabla ya uhuru makabila yote 126 yalitumia 
tiba asili katika kutibu na kujikinga na magonjwa na 
kwa mara ya kwanza huduma za tiba za kigeni (West-
ern Medicine) ziliingizwa nchini mwaka 1887 na 
kuanza kutolewa mwaka 1889-1916 na wamisionari 
kipindi cha utawala wa wajerumani. Vilevile, huduma 
za kinga hususan Chanjo ya Ugonjwa wa Ndui ilianza 
kutolewa kwa mara ya kwanza mwaka 1891.  Hata 
hivyo, bado tiba asili iliendelea kuwepo hata wakati wa 
Utawala wa Mkoloni (Ujerumani na Uingereza) huku 
baadhi ya huduma za tiba asili zikipigwa marufuku na 
nyingine kuruhusiwa baada ya kukidhi masharti ya 
Mkoloni. Aidha, zile zilizopigwa marufuku ni zile zilizo-
husishwa na imani za kishirikina au uchawi. Kutokana 
na changamoto hizo, mwaka 1928 Sheria ya kwanza 
ilitungwa ya kuruhusu uhusishwaji wa tiba asili katika 
kutoa matibabu na kuwakinga wananchi.

Ndugu Wanahabari, huduma za afya za kisasa zilizoku-
wa zinatolewa wakati huo zilikuwa ni pamoja na 
Malaria, Chanjo ya Ndui, huduma za afya dhidi ya 
Tauni, Malale, Ukoma na Magonjwa ya akili. Hata 
hivyo, huduma hizo zilikuwa zikitolewa zaidi kwa 
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3. Mashirika ya kujitolea yalikuwa yakimiliki Kiliniki 137 
ambapo akinamama wajawazito 59,946 walihudumiwa. 

Ndugu Wanahabari, kipindi hicho (Disemba, 1961) pia 
kulikuwa na Kliniki za watoto zipatazo 454 ambapo; 
1. Serikali Kuu ilimiliki 69 na watoto 29,715 walihudhuria 
hudhurio la kwanza;
 
2. Serikali za Mitaa ilimiliki Kiliniki 195 na watoto 52,635 
walihudhuria hudhurio la kwanza; na 

3. Mashirika ya Kujitolea yalimiliki Kiliniki 190 ambapo 
watoto 54,154 walihudhuria udhurio la kwanza. 
Kwa ujumla wake Kliniki hizi za watoto ziliweza kutoa 
huduma za Kiliniki 136,504 tu.

Ndugu Wanahabari, endeshaji wa huduma za Afya Serikali 
Kuu ulikuwa katika ngazi tatu ambazo ni Wizara, Mkoa na 
Wilaya. Huduma za afya ziliendeshwa chini ya Wizara ya 
Afya na Kazi na Kiongozi Mkuu alikuwa Mganga Mkuu wa 
Serikali akiwa na wasaidizi wa aina tatu: Madaktari Waan-
damizi (Principal Medical Officers) 3; Muuguzi Mkuu 
(Principal Matron), na Mkaguzi Mkuu wa Afya (Chief 
Health Inspector). Huduma maalumu zilizosimamiwa 
zilikuwa: Mafunzo (Medical training); Huduma za maabara 
na dawa (pathology and pharmaceutical services); 
Huduma za afya ya akili (psychiatric services); na Vitengo 
maalumu: Malaria, Elimu ya Afya na Lishe.

Ndugu Wanahabari, sasa naomba nijielekeze kwenye hali 
ya Huduma za Afya baada ya Uhuru wa Desemba 9, 1961; 
tunapotimiza miaka 60 tangu kupatikana kwa Uhuru 
tunashuhudia mabadiliko na mafanikio makubwa ya 
maendeleo kwenye huduma za afya ukilinganisha na 
kabla ya uhuru. 

Maendeleo au mafanikio haya yametokana na msingi 
mzuri na thabiti uliowekwa na Rais wa kwanza na Baba wa 
Taifa Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambapo 
alielekeza nguvu za Taifa katika kukabiliana na adui 
watatu wakubwa, yaani Ujinga, Umaskini na Maradhi 
huku viongozi wengine wa taifa hili awamu zote wakien-
delea kupambana kutimiza ndoto hizo. Vilevile, mafanikio 
hayo yametokana kazi kubwa ya Serikali za Chama cha 
Mapinduzi na Ilani zake nzuri awamu zote sita za uongozi 
zilizowezesha kupata Marais mahiri na wenye uthubutu, 
kuwa na utashi wa kisiasa kwenye maendeleo nyakati 
zote, kuunda Serikali zenye uongozi bora na kupata Sera 
nzuri za Afya. 
Pia, mafanikio haya yametokana na uboreshwaji wa 
ushirikiano na mashirika ya dini na binafsi, wadau wa 
maendeleo ikiwa ni pamoja wananchi wa taifa hili kwa 
ujumla wake.

Kwa ujumla wake, mazingira haya yamewezesha 
utekelezaji wa masuala ambayo huko nyuma yalikuwa 
yanaoneka kama ndoto.  

Ndugu Wanahabari, mafanikio ya miaka 60 baada ya 
uhuru ni mengi na ni vigumu kuyaeleza kinagaubaga na 
kumaliza hivyo nitafupisha kwenye maeneo muhimu 
kama ifuatavyo; miaka 60 baada ya uhuru;-

3. Uwiano wa wagonjwa kwa vitanda ulikuwa ni kitan-
da 1 kwa kila watu 1,000 (1:1000). Ikumbukwe, hadi 
kufikia mwaka 1956 kulikuwa na uwiano wa vitanda 
0.6 kwa kila watu 1,000 chini ya lengo la kitanda 1 kwa 
kila watu 1,000.
4. Uwiano wa vituo vya afya kwa idadi ya watu ulikuwa 
kituo cha afya 1 kwa watu 40,000 au 50,000.

5. Aina ya watumishi kwenye vituo hivyo ulikuwa: 

a. Mganga Msaidizi mmoja (1),
b. Mkaguzi wa Afya mmoja (1), 
c. Wakunga kijijini wawili (2), 
d. Wauguzi wawili (2), 
e. Mhudumu wa Afya mmoja (1), na 
f. Watumishi wa kawaida wawili (2).
 
6. Watumishi waliofuzu shahada ya udaktari walikuwa 
400 tu huku watanzania wazawa wakiwa chini ya 20. 

7. Jumla ya madaktari waliosajiliwa na wenye leseni na 
kufanya kazi hadi mwaka 1961 walikuwa 403 tu (182 
walikuwa katika vituo binafsi; 140 wakiwa serikalini; 
na 81 waliajiriwa na Mashirika ya Afya ya Kujitolea). 
Aidha, jitihada za kuongeza watumishi zilifanyika 
katika kipindi cha miaka 5 ya mwisho katika kipindi cha 
ukoloni wa Waingereza. 

Ndugu Wanahabari, kwa mara ya kwanza mwaka 1960 
zilianzishwa huduma za kinga kwa njia ya chanjo kwa 
watoto. Katika kipindi hiki Mashirika ya Kujitolea 
yalitoa mchango mkubwa katika utoaji wa huduma za 
mama na mtoto huku mama 1 kati 6 ndiye aliweza 
kupata huduma za uzazi kutoka kwa mtumishi wa afya 
aliyepata mafunzo. 

Hadi kufikia Desemba 1961 hali ya utumiaji wa 
huduma za Mama na Mtoto ilikuwa kama ifuatavyo;- 
Jumla ya Kiliniki zilifikia 412 ambazo zilikuwa chini ya 
Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya Kujitolea 
na ziliweza kutoa huduma za Kiliniki kwa jumla ya 
wajawazito 177,214. 
1. Serikali Kuu ilikuwa ikimiliki Kiliniki 71 ambapo 
mahudhurio ya kwanza kwa mama wajawazito yaliku-
wa 48,667, 

2. Serikali za Mitaa ilikuwa ikimiliki Kiliniki 204 
ambapo mahudhurio ya kwanza ya Mama Wajawazito 
walikuwa 68,601; na
 
3. Mashirika ya kujitolea yalikuwa yakimiliki Kiliniki 
137 ambapo akinamama wajawazito 59,946 
walihudumiwa.
 
Ndugu Wanahabari, kipindi hicho (Disemba, 1961) pia 
kulikuwa na Kliniki za watoto zipatazo 454 ambapo;
 
1. Serikali Kuu ilimiliki 69 na watoto 29,715 walihud-
huria hudhurio la kwanza; 

2. Serikali za Mitaa ilimiliki Kiliniki 195 na watoto 
52,635 walihudhuria hudhurio la kwanza; na
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kamati za ushauri na uendeshaji kuanzia hospitali za 
kitaifa hadi zahanati. Hii ni pamoja na taasisi zote katika 
sekta ya afya. Hivyo, mipango, utekelezaji na tathmini 
vinafanywa siyo na wataalamu tu bali na wananchi 
wenyewe, fedha za mipango ya maendeleo na uendeshaji 
kwenye sekta ya afya sasa zinapelekwa moja kwa moja 
kwenye akaunti za vituo zinazosimamiwa na wananchi 
wenyewe (DHFF kwa ajili ya uendeshaji na kwa miradi ya 
ujenzi kupitia Force Account). Maendeleo haya ni makub-
wa yanahitaji kusimuliwa kwa sauti kubwa na kukumbuk-
wa daima huku tukijivunia, kuyafurahia na kuyaenzi.
  
Ndugu Wanahabari, Hata sasa serikali ya awamu ya sita 
chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, kazi ya 
kuboresha huduma za afya inaendelea kwa kasi kubwa 
Kama mlivyosikia hivi karibuni, juhudi za Mheshimiwa 
Rais katika kupambana na madhara ya UVIKO-19 
zimewezesha Nchi kupata mkopo wa masharti nafuu wa 
Dola za Kimarekani milioni 567.25  sawa na Shilingi trilioni 
1.362 kutoka Shirika la Fedha Duniani (IMF) ambapo,  
tarehe 10/10/2021 wakati akizindua kampeni ya 
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya 
UVIKO – 19 alitenga Shilingi Bilioni 466.781 (34%) kwa 
ajili ya Sekta ya Afya ziende; 

1. Kuimarisha huduma za dharura, wagonjwa mahtuti na 
wanaohitaji uangalizi maalum; itakayogharimu Shilingi 
bilioni 254.4.

2. Kuimarisha huduma za maabara, mionzi na tiba mtand-
ao; itakayogharimu Shilingi bilioni 111.5

3. Kuimarisha huduma za chanjo dhidi ya UVIKO - 19 na 
elimu ya afya kwa umma dhidi ya kujikinga na maambukizi 
ya ugonjwa huo; itakayogharimu Shilingi bilioni 43.2

4. Kuimarisha miundombinu katika vituo vya kutolea 
huduma za Afya; itakayogharimu Shilingi bilioni 41.8

5. Kufanya tafiti za kitaalam kuhusu Virusi vya Korona 
pamoja na kuwajenga uwezo watoa huduma za Afya; 
itakayogharimu Shilingi bilioni 15.9.

Hii ni kudhihirisha kuwa, mapambano dhidi ya adui 
maradhi bado yanaendelea hata kwenye serikali ya 
awamu ya sita chini ya uongozi makini wa Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa JMT.
Ndugu Wanahabari, mapambano haya miaka kadhaa 
iliyopita baada ya uhuru yalipelekea kuzaliwa kwa 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM-2007-2017) uliochangia;
1. Kuongezeka kwa vituo vya kutolea huduma za afya nchi 
nzima;
 
2. Kupungua kwa vifo vya watoto; 

3. Kuongezeka kwa upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
katika vituo vyote;
 
4. Kuongezeka kwa udahili  wa wanafunzi; 

1. Idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya ngazi zote 
imeongezeka hadi kufikia vituo 8,537 ikilinganishwa 
na vituo 1,343 Mwaka 1960. Ongezeko hili ni sawa na 
asilimia 84.26. Aidha, kati ya vituo hivyo, Serikali 
inamiliki asilimia 64, Mashirika ya dini asilimia 9 na 
vituo binafsi asilimia 27.

2. Mtandao wa vituo vya huduma za afya umepanuka 
na kusogea karibu zaidi na wananchi ambapo; zahanati 
ni 7,242; vituo vya afya 926; na Hospitali za Wilaya ni 
178, Hospitali zingine ni 151. Aidha, hospitali za 
kibingwa ngazi ya mikoa ni (28), ngazi ya Kanda Sita (6), 
hospitali za ubingwa maalumu ni Tano (5) na hospitali 
ya taifa ni moja (MNH).

3. Vituo vyote hivi vina jumla ya vitanda 90,488 ikiwa 
ni sawa na ongezeko la vitanda 71,656 sawa na 
asilimia 79.18. Kwa sasa uwiano wa vituo kwa idadi ya 
watu ni kituo kimoja kwa watu 6,751.5 (1: 6,751.5) 
tofauti na 1:40000-50000 kabla ya uhuru. Hivyo, 
Tanzania imefikia malengo ya umoja wa mataifa katika 
upatikanaji wa huduma za afya kwa kuzingatia idadi ya 
watu na jiografia.
 
4. Aidha, uwiano wa vitanda kwa idadi ya watu ni 
kitanda kimoja kwa watu 637 (1:637) ukilinganisha na 
1:1000 kabla ya uhuru. Hadi mwaka 2020 uwiano wa 
wagonjwa kwa vitanda umekuwa kitanda kimoja kwa 
watu 19 (1:19).

5. Idadi ya watumishi na wigo wa kada za wataalamu 
kwenye vituo vya huduma umepanuka kiasi kwamba 
hivi sasa vituo vya afya vinafanya hadi huduma za 
upasuaji mkubwa ambao awali ulikuwa haufanyiki.

6. Idadi ya wataalamu wa baadhi ya kada mbalimbali za 
msingi kwenye afya waliosajiliwa imeongezeka hadi 
kufikia zaidi takribani 71,365 na usajili unaendelea kila 
siku. Hawa ni baadhi tu ya kada zinazojumuisha mada-
ktari bingwa, wa kawaida, wauguzi, wataalamu wa 
maabara, mionzi, wafamasia na mionzi. Kabla ya uhuru 
wote hawa kwa ujumla walikuwa 435 tu. Hii ni hatua 
kubwa sana.

7. Hadi kufikia Juni, 2021 huduma za chanjo zimepa-
nuka na kuimarika na kufanya Tanzania kuwa miongoni 
mwa nchi zinazotekeleza kwa ufanisi eneo hili hususan 
chanjo za watoto chini ya mwaka mmoja (1) huku 
utekelezaji ukiwa umefikia asilimia 101. Aidha, kila 
kituo cha huduma za afya kina huduma ya chanjo kwa 
ajili ya Kinga ya ugonjwa wa Polio (OPV3), PENTA-3 
kwa ajili ya kuzuia magonjwa ya Dondakoo, Kifaduro, 
Pepopunda (tetanus), homa ya ini na homa ya uti wa 
mgongo na chanjo ya Surua/ rubella.

8. Idadi ya Kliniki za afya ya uzazi imeongezeka na sera 
ni kuwa katika kila kituo cha huduma za afya kuwe na 
huduma za afya ya uzazi na mtoto.

9. Mifumo ya uongozi na uendeshaji wa vituo vya 
huduma za afya imeboreshwa kiasi kwamba wananchi 
nao ni sehemu ya bodi za ushauri, uendeshaji na 
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ukanda wa Afrika Mashariki na zaidi ya watoto 32 na watu 
wazima wawili wamenufaika na huduma hizi; na 

4. Tiba Radiolojia (Interventional Radiology) ambapo kwa 
miaka mingi wagonjwa waliokuwa na uvimbe kwenye 
kinywa na mataya walianza kufanyiwa upasuaji hapa 
nchini. 

Hospitali ya Saratani Ocean Road (ORCI);
1. Sasa tunazo mashine za kisasa za teknolojia ya 3D za 
tiba mionzi za LINAC na CT simulator zilizogharimu Tsh 
9.5 Bilioni zinazotibu saratani kwa sayansi ya kisasa na 
sahihi zaidi.
2. Serikali Imetoa jumla ya Tsh 14.5 Bilion za Mradi wa 
Jengo, na Mashine za Cyclotron na PET CT scan ili kuimar-
isha vipimo vya ugunduzi na uchunguzi wa saratani 
ambapo kwa sasa havifanyiki nchini wala Ukanda wa 
Africa mashariki na Kati.

Aidha, kuimarishwa kwa utoaji wa huduma hasa tiba 
mionzi, kumeendelea kuwavutia wagonjwa kutoka nje ya 
nchi kuja nchini kwa ajili ya tiba. Katika kipindi cha Julai, 
2020 hadi Juni, 2021 jumla ya wagonjwa wapya 55 
kutoka nje ya nchi walipatiwa huduma za uchunguzi na 
tiba ya saratani. Maboresho yote haya yamepunguza 
rufaa za wagonjwa wa saratani nje ya nchi kwa asilimia 
90% na Serikali imeokoa takribani Tshs 10 bilioni ambazo 
zingetumika kwa matibabu nje ya nchi.

Hospitali ya tiba ya mifupa, ubongo na mishipa ya fahamo 
(MOI); hivi karibuni serikali imenunua na kufunga mashine 
ya kupasua ubongo bila kufungua kichwa (Angio Suite 
iliyogharimu bilioni 7.9). Ikumbukwe, kufikia Januari 2021 
mashine hii ilipofungwa hakukuwa na kama hii Afrika 
Mashariki bali ilikuwepo Afrika Kusini. Kufikia leo imesha-
wafanyiwa operesheni ya ubongo wagonjwa 68 bila 
kufungua kichwa.

Hospitali ya tiba ya moyo (JKCI); huduma nyingi mpya za 
kisasa za matibabu ya moyo zimeendelewa kutolewa na 
pia upo mtambo wa kisasa wa Cathlab na Carto 3 wa 
uchunguzi na kutibu magonjwa ya moyo wenye thamani 
ya Shilingi bilioni 4.6 ambapo, wagonjwa 6,513 wamesha-
fanyiwa upasuaji wa moyo kupitia tundu dogo na 2,436 
wametibiwa matatizo ya mishipa ya damu.

Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa (Bugando); huduma 
mbalimbali mpya za kibingwa zimeendelea kutolewa na 
zaidi; 

1. Hospitali imenunua mashine ya tiba ya mionzi inayoit-
wa brachytherapy, mtambo wa kusafisha damu (renal 
dialysis), CT-Scan na mtambo wa kuzalisha maji tiba.
2. Umefanyika ununuzi wa MRI yenye Thamani bilioni 
2.43 (Euro 900,000) katika Hospitali hii vilevile, imeanzi-
sha huduma za upasuaji kwa Watoto wachanga waliozali-
wa na ulemavu (Congenital Malformations).

Hospitali ya Rufaa Kanda ya Kaskazini (KCMC).
1. Imewezeshwa kwa mashine za kisasa za uchunguzi wa 
magonjwa ikiwa ni pamoja na MRI, CT-Scan yenye 
ukubwa wa Slice 128.

5. Kuongezeka kwa ajira ya wataalam waliopelekwa 
katika ngazi zote za vituo vya kutolea huduma katik 
Halmashauri, Mikoa, Kanda na Taifa.

Vilevile, mapambano dhidi ya adui maradhi baada ya 
uhuru yaliifikisha nchi kwenye kuanzishwa kwa 
huduma za kibingwa na ubingwa bobezi ambapo kama 
nilivyosema awali hivi sasa tunazo hospitali 12 za 
ubingwa daraja la juu zinazotoa huduma ikiwemo;

1. Upasuaji mkubwa wa moyo,

2. Huduma za usafishaji na upandikizaji wa figo,
 
3. Matibabu ya kisasa ya Saratani,
 
4. Matibabu ya mifupa na huduma nyinginezo nyingi 
ambazo zimepunguza rufaa ya wagonjwa kwenda nje 
ya nchi na hivyo kuokoa fedha nyingi za kigeni ambazo 
zingetumika kuhudumia rufaa hizo.

Ndugu Wanahabari, katika kuendeleza mapambano na 
adui maradhi, Serikali ya Awamu ya Sita katika mwaka 
huu wa 60 pia imetenga jumla ya Shilingi bil 149 kwa 
ajili ya ukamilishaji wa ujenzi kwenye Hospitali ya 
Rufaa ya Kanda ya Kusini Mtwara, Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (META), Hospitali ya 
Kanda Chato Awamu ya Kwanza pamoja na hospitali 
mpya za Rufaa za Mikoa ya Njombe, Simiyu, Geita, 
Songwe, Katavi na Sekou Toure, Mwanza. Vilevile, 
Manyara, na Mara – Hospitali ya Kumbukizi ya 
Mwalimu Nyerere (Kwangwa), Kazi inaendelea.
 
Ndugu Wanahabari, ukiacha maendeleo ya miundom-
binu baada ya Uhuru, vilevile, maendeleo makubwa 
yamepatikana kwenye vifaa tiba vya kisasa na wataala-
mu bobezi wa tiba ambao, wamefanya kazi nzuri 
iliyopunguza rufaa za nje ambapo katika kipindi cha 
Julai, 2020 hadi Juni 2021, ni wagonjwa 2 tu walipati-
wa rufaa nje ya nchi, ukilinganisha na wagonjwa 554 
waliopatiwa rufaa nje ya nchi mwaka 2015/16. Haya 
ni mapinduzi makubwa kwa kipindi cha miaka 60 
tangu tupate uhuru. 

Zifuatazo ni baadhi ya alama za mapinduzi haya 
kwenye baadhi ya hospitali za ubingwa bobezi nchini 
Tanzania kama ifuatavyo kwa ufupi;

Hospitali ya Taifa Muhimbili huduma mpya zimean-
zishwa zikiwemo;

1. Kusafisha damu kwa wagonjwa wenye matatizo ya 
figo (Dialysis) ambazo pia zimeenea hospitali mbalim-
bali nchini hadi hospitali za rufaa za mikoa; 

2. Kuanza upandikizaji Figo (Renal Transplant) ambapo 
hadi sasa wananchi 64 wamenufaika na huduma hiyo 
pia huduma hii inapatikana katika hospitali zingine 
kama BMH na zingine ziko mbioni kuanza; 

3. Upandikiza vifaa vya kusaidia watoto kusikia 
(Cochlear Implant) kupitia Hospitali za umma katika 
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na wengi walitibiwa mbali na ndugu zao bila mawasiliano 
na nyumbani kwao.

Baada ya Uhuru Serikali imefanikiwa kutekeleza masuala 
mbalimbali ikiwemo.

1. Kuanzisha kozi za “certificate na diploma in psychiatric 
nursing” katika hospitali ya Mirembe mwaka 1973 – 
1980s. Katika miaka hiyo ya 1980 ikaanzishwa kozi ya 
AMO Psychiatry.

2. Kuanzishwa kwa masomo ya udaktari na udaktari 
bingwa wa magonjwa ya akili katika Chuo cha Sayansi ya 
Tiba Muhimbili ambapo hadi sasa tuna madaktari bingwa 
zaidi  ya 40.

3. Kuanzishwa kwa Sheria ya  Afya ya Akili ya mwaka 
2008 “The Mental Health Act, 2008. Act No 21, 2008”. 
Sheria hii ina madhumuni ya kuratibu na kusaidia Wagon-
jwa wa afya ya akili nchini na kuweka huduma za kinga 
dhidi ya magonjwa ya akili, na kushirikisha jamii katika 
kutoa huduma kwa wagonjwa wa akili.

4. Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Shirika la Afya Ulim-
wenguni ilanzisha mpango wa Huduma ya Afya ya Akili 
Ngazi ya Msingi. Mradi huo ulifanywa kwa majaribio 
mikoa ya Kilimanjaro na Morogoro na ukawa wa mafanikio 
makubwa. 

5. Kati ya 1980 hadi 1990, mikoa ilieendelea kuhimizwa 
kuanzisha wodi za wagonjwa wa akili pamoja na vijiji vya 
utengemao. 

6. Vitengo vya wagonjwa wa akili vilianzishwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Iringa, Mbeya, 
Ruvuma, Mtwara, Lindi, Tabora, Mwanza, Kigoma, Kagera 
na Kilimanjaro ili kuipunguzia mzigo Hospitali ya Mirem-
be. 

7. Mikoa yote Tanzania bara sasa ina uwezo wa 
kuhudumia wagonjwa wa akili katika wilaya zao, hadi 
ngazi ya zahanati. Mafunzo ya kueneza stadi za kuwa-
hudumia wagonjwa ngazi ya msingi zinapatikana katika 
vituo vya afya na zahanati. 

8. Kuanzishwa tiba ya saikolojia ambayo inasaidia wagon-
jwa wanaoendelea na tiba za kibaolojia waendelee kuim-
arika na kurudi kataka kazi zao za kijamii.

Hospitali ya Udhibiti wa Maambuki Kibong’oto (Kiliman-
jaro).

Hospitali hii ilianzishwa mwaka 1926 kwa lengo la kukin-
ga na kudhibiti kifua kikuu na magonjwa ambukizi. Aidha, 
mwaka 1952 ilibadilishwa rasmi kuwa hospitali ya TB na 
Lady Twining – Mke wa Gavana wa Tanganyika. Mafanikio 
yaliyopatikana ni kama ifuatavyo;-

1. Kabla ya uhuru ilikuwa na wodi 3 zenye uwezo wa 
kulaza wagonjwa 200 kwa sasa hospitali ina wodi 7 zenye 
vitanda 300 vya kulaza wagonjwa, ambapo vitanda 120 ni 
kwa ajili ya wagonjwa wa TB sugu, vitanda 120 wagonjwa 

2. Serikali inatekeleza mradi wa bilioni 4 wa ujenzi wa 
idara ya matibabu ya saratani kwa mionzi.

Hospitali ya Kanda ya Kati ya (BMH) Dodoma; Pamoja 
kuanza huduma mwaka 2017, imekua kwa kasi na 
kuanza kutoa huduma za ubingwa bobezi mathalani;
1. Imeshapandikiza figo wagonjwa 23 na kati ya hao 16 
wamepandikizwa na madaktari wazawa.
 
2. Inatoa matibabu ya magoti kwa kutumia matundu 
madogo kwa watu wenye matatizo ya miguu,
 
3. Inazo huduma za kuondoa mawe kwenye figo kwa 
kutumia vifaa maalumu bila kulazimika kufanya 
upasuaji kwa mgonjwa; 

4. Imeweza kutoa huduma ya kupandikiza Betri 
kwenye moyo kwa watu wazima wawili (2).

Hospitali ya Rufaa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
(Mbeya).

Hii ilifunguliwa mwaka 1985 na Mtoto wa Malkia wa 
Uingereza (Prince Anne) na kufikia miaka 60 baada ya 
uhuru imepata mafanikio mbalimbali ikiwemo;-

1. Kutoa huduma za kibingwa kama upasuaji wa 
kawaida na upasuaji kwa njia ya vitundu “Laparascopic 
Surgery” pamoja na usafishaji wa figo (haemodialysis).
 
2. Kumiliki maabara ya kisasa iliyopewa Ithibati “Accre-
dation” yenye uwezo wa kufanya vipimo vya ngazi ya 
kimataifa pia ina uwezo wa kupima magonjwa ya Ebola 
na mengine yanayofanana na hayo.

3. Kuanzisha huduma ya Mkalimani wa Viziwi jambo 
ambalo limepelekea mafanikio kwa Taasisi na Jamii 
kwa ujumla. Imeweza kutoa huduma ya upasuaji 
mkubwa kwa viziwi sita (6) na kutoa huduma ya elimu 
ya uzazi wa mpango na kuepusha mimba zisizo taraji-
wa kwa watu wenye matatizo ya kusikia. 

4. Imeboresha miundombinu kwa kuanzisha kiwanda 
cha uzalishaji wa MAJI TIBA (Infusion).

Aidha, hospitali zote hizi pia zinatumia mifumo ya 
kisasa ya kidigitali katika kuhudumia wateja na kuweka 
kumbukumbu zao pia kudhibiti mapato na matumizi ya 
taasisi hivyo, kwa kiasi kikubwa zimepunguza utege-
mezi kwa serikali lakini pia zimeboresha huduma kwa 
mteja ukilinganisha na miaka kdhaa nyuma.

Hospitali ya Afya ya Akili Mirembe (Dodoma).

Kabla ya Uhuru huduma za Afya ya Akili zilikuwa duni 
sana ikilinganishwa na hivi sasa. Aidha, idadi ya Wataa-
lam wauguzi “Mental Nurses” katika eneo la Afya ya 
akili walikuwa 12. Wagonjwa kutoka sehemu mikoa 
yote ya Tanganyika walikuwa wakipelekwa Hospitali 
ya Mirembe na Isanga (Broadmoor). 

Wagonjwa walisongamana sana katika hospitali hiyo 
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Hospitali za Rufaa za Mikoa Saba (7) ambayo ni Geita, 
Manyara, Dodoma, Dar es Salaam-Amana, Mtwara, Ruvu-
ma-Songea na Mbeya.
 
2. Ufungaji CT scan, Ultra Sound na vifaa vya mama na 
mtoto, upasuaji, utakasaji, incinerator umefanyika katika 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mwanza Sekoutoure kwa 
thamani ya Shilingi. 2,228,448,375.00.

3. Ununuzi na usimikaji wa CT Scan yenye thamani ya 
shilingi bilioni 1,444,500,000 umefanyika katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa (Mwananyamala RRH).

4. Ununuzi na sambazaji wa vifaa vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 6 vya Mradi wa ORIO (Fluoroscopy, Digital 
X-ray, ultrasound, incinerator n.k) unaendelea kwenye 
hospitali tisa (9) hapa nchini; (Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Temeke, Kitete - Tabora, Shinyanga, Kigoma (Maweni), 
Bukoba - Kagera, Mara, Hospitali ya Wilaya Bukombe, 
Chato na Misungwi). 

5. Ununuzi wa mashine za kidigitali za X-ray katika hospi-
tali zote 28 za rufaa za mikoa kupitia mradi wa ORIO 
unaotekelezwa kwa ushirikiano wa Serikali ya Tanzania na 
Uholanzi.
 
6. Umefanyika ununuzi wa mashine za kisasa “GeneXpert” 
239 za kupima Kifua kikuu zinazotoa majibu ndani ya 
masaa mawili ikilinganishwa na hadubini zinazotoa majibu 
baada ya masaa 24.

7. Baadhi ya miundombinu inayopanuliwa iweze kutoa 
huduma bora zadi kwenye hospitali hizi za mikoa ni 
pamoja na;

i. Ujenzi wa jengo la Mama na Mtoto katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mwananyamala lenye ghorofa nne na pia 
Mawenzi Kilimanjaro.

ii. Ujenzi wa jengo la kutolea huduma za dharura (EMD 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma.

iii.Ujenzi wa jengo la Methadone lenye ghorofa tatu katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga.

iv. Ujenzi wa jengo la huduma za upasuaji katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Kigoma – Maweni.

v. Ujenzi wa jengo la huduma za dharura (EMD) katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Iringa .

vi. Ujenzi wa jengo la huduma za dharura katika Hospitali 
ya Mkoa wa Tabora – Kitete.

vii. Ujenzi wa Jengo la Wodi ya wagonjwa walio chini ya 
uangalizi maalum, Wodi ya Upasuaji, jengo la huduma ya 
Upasuaji na utakasaji vifaa tiba pamoja na ununuzi wa 
vifaa kwa ajili ya majengo ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Mbeya.

Ndugu Wanahabari, Serikali haikuzisahau hospitali za 
ngazi ya halmashauri, vituo vya afya na zahanati ambapo, 

wa TB ya kawaida na vitanda 60 kwa wagonjwa 
wengine.
 
2. Hospitali iligatua matibabu ya kifua kikuu sugu toka 
hospitali 1 ya kibongoto 2009 hadi kufikia vituo 179 
nchini.

3. Serikali imenunua mashine maalumu ya kisasa 
(Migit) yenye uwezo wa kupima usugu wa dawa za 
kifua kikuu na kuotesha vimelea vya kifua kikuu cha 
kawaida na kifua kikuu sugu ndani ya muda mfupi (wiki 
3 hadi 4) badala wiki nane mpaka 10 kwa kutumia njia 
ya kawaida ilivyokuwa kabla uhuru.
 
4. Uboreshwaji wa huduma za uchunguzi wa vinasaba 
(whole genomic sequencing) na kuweza kubainisha 
anuai ya virusi vinavyosababisa corona nchini ambako 
kabla ya uhuru huduma hii haikuwepo.

5. Pamoja na huduma hizi katika hospitali, inatoa 
huduma za kijamii kwa njia ya mkoba kwa kutumia gari 
maalumu la kisasa lenye kiliniki tembezi.
 
6. Serikali inaendelea na ujenzi wa maabara kubwa ya 
kisasa ya afya ya jamii yenye hadhi ya Biosafety level 3 
ambayo inagharimu jumla ya shilingi 
11,337,672,870.88.

Ndugu Wanahabari, katika kuzingatia upatikanaji wa 
huduma za kibingwa karibu zaidi na wananchi na kwa 
uwiano wa kijiografia nchini tofauti na kabla ya uhuru 
au miaka kadhaa iliyopita, Serikali inajenga zingine 
mpya ikiwemo Hospitali ya Kanda ya Chato na Hospi-
tali ya Kanda ya Kusini Mtwara. 

Aidha, inapanua miundombinu kwenye Hospitali 
kongwe za Mikoa, Kanda, Maalumu na Taifa kama 
ifuatavyo;

1. Mbeya; ujenzi wa jengo la ghorofa Sita (6) la afya ya 
uzazi na mtoto Mbeya (META).

2. KCMC; Ujenzi wa wodi ya wagonjwa wa saratani, 
upanuzi wa Idara ya kusafisha damu na figo (Hemodial-
ysis) na kitengo cha Endoscopy.

3. Kibong’oto; Ujenzi wa Maabara ya Afya ya Jamii 
ngazi ya tatu (BSL3). Jengo la Maabara husika lina 
ghorofa tatu (Ground + 3 floors).

4. Mawenzi; jengo la afya ya uzazi na mtoto pia jengo 
la huduma za dharura.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi hiki cha baada ya 
uhuru ukiacha ujenzi wa hospitali mpya za mikoa 
nilizotaja awali za Njombe, Songwe, Simiyu, Geita, 
Manyara, Songwe na Mara – Kwangwa na upanuzi wa 
hospitali kongwe za rufaa za mikoa, maendeleo 
mbalimbali yanafanyika ikiwemo;

1. Usimikaji wa mitambo ya kuzalisha hewa tiba kwa 
thamani ya shilingi bilioni 8.7 unaendelea katika 
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kufikia miaka ya 1997 zilipoanza kutolewa kwa sera ya 
uchangiaji na msamaha kwa wasio na uwezo. Hata hivyo, 
mfumo huu ulibainika kupitwa na wakati hivyo serikali 
kuanzisha bima za afya ili kuwawezesha wananchi wanan-
chi kumudu gharama za matibabu. Hivi sasa, Serikali inayo 
Bima ya Afya ya Taifa (NHIF) na Bima ya Afya ya Jamii 
(CHF). Aidha, zipo na Bima mbalimbali za binafsi. 

Kupitia mifuko hii ya bima za afya;

1. Hifadhi ya jamii imeimarika ambapo jumla ya watanza-
nia 8,224,271 sawa na asilimia 14.7 ya watanzania wote 
wananufaika na huduma za mifuko ya bima ya afya. Kati 
ya wananchi waliojiunga na mfumo wa bima ya afya, 
asilimia 8 wamesajiliwa na NHIF, asilimia 5.4 wana-
hudumiwa na iCHF, asilimia 0.3 wananufaika na huduma 
kupita SHIB-NSSF na asilimia 1  wamejiunga na bima ya 
afya inayotolewa na makampuni ya bima binafsi za afya.

2. Hadi kufikia Juni 2021 jumla ya vituo 8,482 vya ngazi ya 
Zahanati hadi Taifa, vya Serikali, Mashirika ya Dini na 
Binafsi vinahuhumia wanachama wa NHIF ikilinganishwa 
na vituo 3,197 vya mwaka 2001/02. Mwanachama wa 
NHIF kwa kutumia kadi yake anatibiwa popote Tanzania 
Bara na Zanzibar katika vituo hivi vilivyosajiliwa. Hivyo, 
Kadi ya NHIF haina mipaka ya kimikoa.

Ndugu Wanahabari, Hivi sasa Mfuko umeweka utaratibu 
rahisi kwa kila kundi kuchangia, kujiunga na kuanza 
kunufaika kwa hiari ikilinganisha na kundi la watumishi wa 
umma tu ambalo liliwezeshwa kujiunga wakati Mfuko 
unaanzishwa. 

Wanachama wa mfuko wa taifa wa bima ya afya wanapata 
manufaa mbalimbali ikiwemo;

1. Kupata huduma kuanzia za afya ya msingi hadi za 
kibingwa ikiwemo matibabu ya moyo, figo, saratani, upan-
dikizaji wa viungo, vipimo vikubwa kama CT Scan na MRI. 
Awali huduma kwa wanachama zilikuwa chache mathalan 
idadi ya vipimo ilikuwa 9 na dawa 440 wakati mfuko unaa-
zishwa mwaka 2001. 

2. Sasa hivi kitita cha huduma kina jumla ya dawa 975 
zikiwemo za magonjwa ya Sukari, Moyo na Saratani na 
vipimo 354 vikiwemo vikubwa na vidogo kulingana na 
maendeleo ya teknolojia ya tiba. Huduma za upasuaji 
mkubwa 210 na mdogo 167 na wa kibingwa 148. Aidha 
huduma za kulazwa, kujifungua, macho, meno, n.k 
zinatolewa kwa wanachama wa NHIF kulingana na mion-
gozo ya tiba iliyopo.

3. Kulingana na mahitaji ya wanachama waajiri, Mfuko 
umeweka utaratibu unaowezesha waajiri kulipia watumi-
shi wao huduma za ziada (Suplimentary package) ambazo 
hazipo kwenye kitita cha mafao cha NHIF. Mathalani, 
Huduma za Uokozi (Air and ground evacuation), dawa za 
majina ya kibiashara, huduma za miwani, n.k

Ndugu Wanahabari, kwa kutambua kuwa wananchi wengi 
(takriban asilimia 85.3) wako nje ya mfumo wa bima ya 
afya, Serikali inaendelea kukamilisha muswada wa sheria 

baada ya uhuru kupitia MMAM ilitoa msukumo 
mkubwa kwa ufupi kama ifuatavyo;

1. Ukilinganisha na kabla ya huru, hivi sasa kuna jumla 
ya Zahanati 7,242 Vituo vya Afya 926 na Hospitali za 
Halmashauri 178. Jumla ya Vituo vya Afya 487 kati ya 
vilivyopo vinafanya upasuaji wa dharura kwa maana 
hiyo, watumishi wa kada mbalimbali muhimu wanapa-
tikana hadi ngazi ya vituo vya afya tofauti na kabla ya 
uhuru.

2. Huduma za uchunguzi wa maabara na mionzi nazo 
zimeimarika. Umefanyika ununuzi wa Xray za kidigitali 
(Digital X-ray 18) kwa gharama ya Shilingi za kitanzania 
5,290,000,000.00 sawa na shilingi 264,500,000.00 
kila moja na kusambazwa hospitali 14 za halmashauri; 
(Mangaka, Tunduru, Mbinga, Kasulu, Nyamagana, 
Butiama, Makambako, Makete, Mbarari, Tukuyu, 
Itumba, Nkasi, Usangi, na Same) na hospitali 4 za 
Wilaya (Kisarawe, Songwe/ Mwambani, Namtumbo, 
na Musoma/ Mwl.Nyerere memorial Hospital). 
Ununuzi huu umefadhiliwa wadau wa maendeleo 
Global Fund.

3. Huduma za uchunguzi kupitia Ultra Sound zimeanza 
kutolewa kwenye vituo vya afya 125 katika 
Halmashauri mbalimbali nchini.

4. Vipimo mbalimbali vya maabara vinafanyika ngazi 
zote za vituo vya afya ya msingi.

Ndugu Wanahabari, katika miaka sitini (60) ya Uhuru 
Serikali inaratibu uendeshaji wa huduma za afya kidigi-
tali kupitia mkakati wa TEHAMA (Digital Health Strat-
egy 2019-2024) ambapo mpaka sasa; 

1. Imepeleka Mkongo wa Taifa wa mawasiliano (fiber 
optic cable) na kujenga miudombinu ya mtandao (Loca 
Area Network) kwenye hospitali zote za rufaa kuanzia 
ngazi ya Taifa, Kanda, Mkoa na hospitali maalumu 
(specialized hospital).

2. Imeboresha upatikanaji wa mtandao wa uhakika 
katika vituo vya ngazi ya msingi. 

3. Imesambaza vifaa vya TEHAMA kama Kompyuta, 
“Server “, printer na vishikwambi katika vituo vya 
kutolea huduma za afya ili kurahisiha matumizi ya 
mifumo ya kieletroniki katika kutolea huduma na 
kukusanya taarifa.

4. Kwa mifumo hii, udhibiti wa raslimali fedha na 
bidhaa za afya na uwajibikaji pamoja na upatikanaji wa 
taarifa kwa wakati unaendelea kuimarika ulikinganisha 
na miaka kadhaa iliyopita.

Ndugu Wanahabari, katika kuimarisha huduma za afya 
baada ya uhuru serikali imefungua taasisi mbalimbali 
saidizi kama ifuatavyo;

I. Taasisi ya Mfuko wa taifa wa Bima ya Afya;  Kabla ya 
uhuru huduma za matibabu zilikuwa bila malipo hadi 
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za dawa zinazodhibitiwa na Mamlaka hadi mwaka 
2020/21 ni 11,156 ikilinganishwa na majengo 1,504 
yaliyosajiliwa mwaka 2007/2008 sawa na ongezeko la 
742%.

IV. Taasisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA); taasisi hii 
inahusika na kufanya uchunguzi wa kimaabara juu ya 
masuala mbalimbali ya kisayansi. Taasisi hii imeendelea 
kuimarika kutoka utumiaji wa mbinu duni za makaratasi ya 
uchunguzi hadi mbinu zinazotumia mitambo na vifaa vya 
kisasa. Mitambo hii imeifanya Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali kuwa ya pili katika maabara zenye vifaa vya 
kisasa katika nchi za Afrika Mashariki, Kati, Kusini mwa 
Afrika ikitanguliwa na maabara chache za Afrika Kusini. 

V. Taasisi ya Utafiti Afya (NIMR); taasisi hii inahusika na 
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ambapo imeweza 
kufanya tafiti katika maeneo mbalimbali  hapa nchini 
kuhusu Malaria, kifua kikuu (TB), UKIMWI, afya ya mama 
na mtoto, magonjwa ya kitropiki yaliyokuwa hayapewi 
kipaumbele, magonjwa ya mlipuko, magonjwa yasiyoam-
bukiza, muungano wa magonjwa ya kuambukiza na 
yasiyoambukiza (co-morbidities), viashiria vya afya vya 
kijamii pamoja na, magonjwa mtambuka ya binadamu na 
wanyama (One Health). Pia Taasisi imeendelea kutekeleza 
miradi ya utafiti inayolenga kuimarisha mifumo ya afya na 
tafiti hizo zililenga katika kutafiti na kusaidia kutatua 
changamoto ya upatikanaji wa dawa hata pale ambapo 
madawa katika bohari ya dawa yanapatikana. 

VI. Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC); Taasisi hii inahusi-
ka na kuishauri serikali, wananchi pamoja na wadau wote 
wa lishe nchini namna ya kupambana na aina zote za 
utapiamlo. 

Katika miaka 60 ya Uhuru, TFNC kwa kushirikiana na 
sekta nyingine imechangia kutekeleza afua ambazo zime-
pelekea kupunguza viwango vya utapiamlo kwa kiasi 
kikubwa kama ifuatavyo;-

1. Udumavu kwa Watoto chini ya miaka mitano kutoka 
zaidi ya asilimia 50 kabla ya uhuru kufikia asilimia 31.7 
mwaka 2018; 

2. Ukondefu kwa watoto chini ya miaka mitano umepun-
gua kutoka asilimia 6 mwaka 1992 hadi kufikia asilimia 3.5 
mwaka 2018; 

3. Uzito pungufu kwa watoto chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 29 mwaka 1992 hadi kufikia asilimia 14 
mwaka 2018: 

4. Upungufu wa damu kwa wanawake walio katika umri 
wa kuzaa (miaka 15-49) kutoka asilimia zaidi ya 50 hadi 
kufikia asilimia 28 mwaka 2018.
 
5. Pia Taasisi imewezesha kuhamasisha unyonyeshaji wa 
maziwa ya mama pekee kwa watoto wenye umri chini ya 
miezi sita kutoka asilimia 24 hadi kutikia asilimia 59 
mwaka 2018.

Ndugu Wanahabari, zifuatazo ni takwimu chache za 

ya Bima ya Afya kwa wote na imefikia hatua kubwa. 
Huu ni mwelekeo mzuri wa nchi katika kipindi cha 
miaka 60 ya uhuru.

II. Taasisi ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD);
Ndugu Wanahabari, Ili kuimarisha upatikanaji wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi, baada ya uhuru 
serikali ilianzisha taasisi ya MSD ambayo imeendelea 
kuboresha utekelezaji wake kwenye mambo makubwa 
kama ifutavyo; 
 
1. Kuagiza dawa moja kwa moja kutoka kwa wazalisha-
ji; hatua hii imewezesha kupata bidhaa hizo kwa ghara-
ma nafuu ambapo hadi sasa upatikanaji wa bidhaa za 
afya umeimarika kwa asilimia 55.

2. Kuingia mikataba na watengenezaji wa vifaa vya 
maabara na vitendanishi vyake, na mashine za kuchuja 
damu. Hatua hii imepunguza gharama za bidhaa hizo 
kwa asilimia 50 -100 na hatua hii inatarajiwa kuokoa 
shilingi bilioni 9.7 kwa mwaka.

3. Ujenzi wa kiwanda cha barakoa ambapo bei ya bara-
koa moja imeshuka kutoka kuuzwa shilingi 1,600 hadi 
kuuzwa shilingi 600 na kuokoa shilingi milioni 
683,980,500 ambazo zingetumika kwa kuagiza kutoka 
nje ya nchi;

4. Kuanza uzalishaji wa bidhaa za afya ikiwa ni pamoja 
na Kiwanda cha Keko Pharmaceutical Limited (amba-
cho MSD imepewa jukumu la kukisimamia), Kiwanda 
cha Keko Pharmaceutical kina uwezo wa kuzalisha 
aina 10 za vidonge ambavyo kati ya hivyo, aina mbili ni 
vya maumivu na nane ni vya kuua vimelea vya magon-
jwa, yaani Antibiotics na moja ya kutibu fangasi.

5. Kujenga viwanda vinne vya uzalishaji dawa na vifaa 
tiba huko Idofi Makambako. Kiwanda cha mipira ya 
mikono, Vidonge, vidonge vya rangi mbili na dawa za 
majimaji (syrup) ambapo vitaipinguzia gharama Serikali 
kwa kuokoa kiasi cha shilingi Bilioni 33 kwa mwaka.

6. Serikali imeongeza bajeti ya fedha za kununulia 
dawa hadi kufikia shilingi Bilioni 277.49 mwaka huu.

III.Taasisi ya Udhibiti wa Dawa na Vifaa tiba (TMDA); 
taasisi hii imepata mafanikio makubwa yakiwemo;

1. Hadi kufikia Juni, 2021, Mamlaka ilikuwa imesajili 
jumla ya viwanda vya ndani 36, ambapo 11 vya dawa, 
viwanda 14 vya vifaa tiba na 11 vya gesi tiba vinavyo-
fanya kazi ukilinganisha na kiwanda kimoja cha dawa 
kilichokuwa kimesajiliwa wakati wa Uhuru mwaka 
1961.
 
2. Idadi  ya bidhaa za dawa, zilizosajiliwa hadi kufikia 
mwaka 2020/21 ni 16,467 ikilinganishwa na 265 
zilizosajiliwa mwaka 2003/04 ikiwa ni ongezeko 
6,214%.

3. Idadi ya majengo yaliyosajiliwa ya biashara za bidhaa 
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50% kati ya miaka ya 90s hadi kufikia 7.5% mwaka 2017 
(MIS - 2017). Vilevile, idadi ya wanaofariki kwa malaria 
imepungua kwa 61% kutoka vifo 6,311 mwaka 2015 hadi 
vifo 2,460 mwaka 2020. 

8. Hali ya ugonjwa wa Ukoma imepungua kutoka wagon-
jwa 1889 (2015) mpaka wagonjwa 1217 kwa mwaka 
2020.

9. Hali ya matibabu ya Kifua Kikuu nchini inazidi kuimarika 
ambapo tumeongeza uibuaji wa wagonjwa kutoka 62,180 
(2015) mpaka 85,597 (2020). Aidha vifo vimepungua 
kutoka 55,000 (2015) mpaka 26,800 (2020). Hii inatoka-
na na uwepo wa njia zilizoboreshwa za uchunguzi na 
elimu kwa jamii na Serikali kupeleka huduma za uchunguzi 
na tiba mpaka kwenye ngazi ya jamii.

Mafanikio haya pia yanajieleza kwa kuongezeka kwa umri 
wa kuishi wa mtanzania toka miaka 36 mwaka 1961 hadi 
miaka 66 mwaka 2020 ambayo inaashiria kuimarika kwa 
mifumo ya utoaji huduma za afya nchini. Hili ni ongezeko 
la mara mbili kwenye umri wa kuishi mtanzania.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi hiki cha baada ya uhuru 
serikali imejiendeleza na kujiimarisha zaidi katika kukabili-
ana na magonjwa yanayozuilika (kinga) yakiwemo 
yanayoambukiza na yasiyoambukiza. Kwa upande wa 
mgonjwa yanayoambukiza mifumo ya kubaini, kuzuia na 
kudhibiti imeimarika hadi sehemu za mipakani ambapo 
sasa tuna vituo 40. Maabara kuu ya taifa imeimarika na ina 
vifaa vya kisasa na imefungua matawi yake manne katika 
Mikoa ya Dodoma, Mwanza, Mbeya na Arusha.

Kuhusu magonjwa yasiyoambukiza serikali imejielekeza 
kwenye mkakati mtambuka shirikishi wa sekta zote ili 
kuimarisha mapambano eneo hili. Hivi sasa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge inayoshughulikia magonjwa ya 
kuambukiza ya UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria na Ukoma 
ndiyo imepewa na jukumu la kusimamia magonjwa 
yasiyoambukiza. Huu ni mtazamo chanya na shirikishi 
kwenye vita hivi tofauti na awali kabla ya uhuru.

Baadhi ya changamoto.

1. Kuongezeka kwa wimbi la magonjwa mapya yanayoam-
bukiza (Communicable Disease) na yasiyoambukiza 
(NCD). 

2. Uchache wa raslimali kwa ajili ya uendeshaji huduma za 
afya hususan watumishi, dawa, vifaa Tiba na vipimo.

3. Baadhi ya Wananchi kushindwa kumudu gharama za 
tiba kutokana na kukosa Bima.

4. Utendaji wa mazoea wa baadhi ya waliopewa fursa ya 
kuwa watumishi wa umma sekta ya afya jambo linalohitaji 
maboresho makubwa kwenye mifumo ya motisha na 
uwajibikaji. 

Mwelekeo mpya.

1. Kuwekeza kwenye ubora wa huduma baada ya 

utumiaji wa vituo vya kutolea huduma kwa rejea ya 
Huduma za Afya ya Uzazi (Mama) na Mtoto;- 

1. Ongezeko la wajawazito waliohudhuria mahudhurio 
manne au zaidi ya kiliniki hadi kufikia mwezi Machi 
mwaka 2021, asilimia 93.4 ya wajawazito walihudhuria 
kliniki.
 
2. Ongezeko la akinamama kujifungulia kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya limefikia hadi asilimia 83.1 
mwaka 2020 ambayo ni zaidi ya lengo la Mpango Mka-
kati wa Nne wa Sekta ya Afya (HSSP IV) la asilimia 65.

3. Idadi ya akinamama waliojifungua na kurudi kiliniki 
siku mbili baada ya kujifungua imefikia asilimia 62. 
Mwitikio huu ni muhimu katika kuhakikisha usalama 
wa mama na mtoto, kwa kuwa asilimia 60 ya vifo 
vitokanavyo na uzazi hutokea kipindi cha baada ya 
kujifungua kutokana na matatizo ya kupoteza damu, 
kifafa cha mimba na maambukizi ya bakteria. 

4. Hadi kufikia Machi 2021, jumla ya akina mama 
332,620 walifanyiwa uchunguzi wa awali wa saratani 
ya mlango wa kizazi kwenye vituo 794 vya uchunguzi 
wa awali wa saratani ya mlango wa kizazi.

Baadhi ya vashiria vingine vya mafanikio ni pamoja na;
 
1. Chanjo kwa watoto vhini ya miaka mitano imeende-
lea kutolewa kwa wastani wa 95% kwa miaka mitano 
mfululizo kutoka mwaka 2015.

2. Ugonjwa wa Polio (Acute Flaccid Paralysis) (kupooza 
ghalfa kwa watoto) tumefanikiwa kuumaliza kwa 
chanjo na hivyo Tanzania kutangazwa kuwa huru dhidi 
ya ugonjwa huu toka mwaka 2015 na kupewa cheti 
cha kuwa huru miaka mitano baadae yaani mwaka 
2020.

3. Vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua 
kutoka 112 kwa vizazi hai 1000 mwaka 2004/05 hadi 
vifo 50 kila vizazi hai 1000 mwaka 2020. Tukumbuke 
mwaka 2013 Tanzania ilikuwa miongoni mwa nchi 
ambazo zilifanikiwa kupunguza vifo vya watoto chini 
ya miaka mitano kufikia malengo ya milenia ya nne 
(MDG 4).

4. Vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja (Infant 
Mortality) vimepungua kutoka 94 kwa vizazi hai 1000 
mwaka 1992 hadi vifo 36 kwa vizazi hai 1000 mwaka 
2020 (DHS projection 2020). 

5. Vifo vya watoto wachanga ndani ya siku 28 (neona-
tal mortality) vimepungua kutoka vifo 32 kwa kila 
vizazi hai 1000 (2004/05) hadi vifo 20 kwa kila vizazi 
1000 (2020).

6. Vifo vya wajawazito vimepungua kutoka vifo 870 
kwa kila vizazi 100,000 (1990) kufikia vifo 321 kwa 
kila vizazi hai 100,000 (2020).

7. Kuenea kwa malaria (prevalence) kumepungua kwa 
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Ndugu Wanahabari, Serikali, kupitia wizara hii baada ya 
Uhuru, imeendelea kuzalisha wataalam wa Maendeleo ya 
Jamii ambao ni muhimu katika kuchochea mabadiliko na 
kufanya mageuzi ya kifikra miongoni mwa jamii ili 
kuwawezesha wananchi kushika hatamu ya maendeleo 
yao. Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Serikali 
imepanua wigo wa kutoa mafunzo ya wataalam wa 
maendeleo ya jamii ambapo miaka ya 1960 kulikuwa chuo 
kimoja tu cha Tengeru na leo hii kuna jumla ya vyuo 63 
ambapo, kati ya hivyo vya Serikali ni 12 na vya binafsi ni 
51. Kati ya vyuo 12 vya Serikali 9 vinasimamiwa na Wizara 
ambapo mafunzo hayo yanatolewa kuanzia ngazi ya 
Astashahada hadi Shahada ya uzamili. 

Ndugu Wanahabari, Ili kuongeza thamani ya mafunzo 
yanayotolewa na vyuo vilivyo chini ya Wizara, imeanzish-
wa programu za uanagenzi zinazomuandaa mhitimu kujia-
jiri na kuajiriwa, programu za ubunifu zinazotoa fursa kwa 
wanafunzi na jamii inayozunguka vyuo kufanya kazi za 
ubunifu unaosaidia kutatua changamoto mbalimbali na 
ajira. Hadi sasa vimeanzishwa vituo Tisa (9) vya ubunifu 
wa kidigitali na programu za ushirikishwaji jamii kutatua 
changamoto zinazowakabili kwa kutumia rasilimali 
zinazowazunguka zimeanzishwa.

Ndugu Wanahabari, baada ya Uhuru Serikali imejielekeza 
kwenye kuimarisha Ustawi wa Watoto ambapo, katika 
miaka ya mwanzo ya 1970 Wizara ilikuwa inaratibu na 
kusimamia upatikanaji wa haki na ulinzi wa mtoto kwa 
kutumia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
1977. Ili kuimarisha upatikanaji wa haki, maendeleo na 
ustawi wa mtoto, Serikali imeongeza wigo wa kutekeleza 
masuala ya watoto kwa  kuridhia na kusaini mikataba ya 
kikanda na kimataifa. 

Mikataba hiyo ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa wa 
Haki za Mtoto (1989) na Mkataba wa Afrika wa Haki na 
Ustawi wa Mtoto (1990). Kupitia mikataba hii Wizara 
imeendelea kunufaika na usaidizi wa kitaalamu pamoja na 
rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa masuala 
yanayohusu upatikaji wa haki na ustawi wa watoto.

Ndugu Wanahabari, baada ya Uhuru, Serikali imepanua 
wigo wa majukwaa ya watoto katika kujadili masuala 
yanayowahusu ambapo, katika kipindi cha mwanzo cha 
Uhuru wa Tanzania Bara, jukwaa pekee la watoto la kujad-
ili masuala yanayowahusu na kufikisha ujumbe ilikuwa ni 
kupitia shule ikijumuisha majukwaa kama chipukizi. 
Mfumo huu ulijumuisha watoto wale tu waliopo shule na 
kuwaacha watoto wasiokuwa shule na hivyo kutokutoa 
fursa sawa ya kushirikisha watoto wote.
 
Ndugu Wanahabari, Ilipofika mwaka 1991 Tanzania 
iliridhia na kusaini Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki 
ya Mtoto ambapo moja ya matakwa ya mkataba ni kuanzi-
sha majukwaa ya watoto ili kujadili masuala yanayowahu-
su ikiwemo upatikanaji wa haki na ulinzi dhidi yao. Jukwaa 
hili huwajengea watoto uwezo katika nyanja za uongozi 
na uzalendo, uadilifu, ujasiliamali, stadi za maisha na 
masuala mtambuka yakiwemo utunzaji wa mazingira, 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na 
kujilinda dhidi ya maambukizi ya VVU na UKIMWI.

uwekezaji wa miundombinu (software engineering) 
sambamba na kuimarisha mifumo ya uwajibikaji wenye 
matokeo kwa kupima viashiria vya matokeo (perfor-
mance merits by scorecards).

2. Kuimarisha Mifumo ya Tehama ili kuweza kuimari-
sha udhibiti wa raslimali na uwajibikaji pia kuharakisha 
huduma kwa mteja.

3. Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote (UHI)

4. Kuweka mazingira mazuri ya kuvutia wawekezaji wa 
sekta binafsi katika Huduma za tiba na Viwanda vya 
dawa na vifaa tiba.

5. Kuendelea kupanua huduma za kibingwa na bingwa 
bobezi sambamba na raslimali watu na hivyo kufungua 
njia ya medical tourism. 

6. Sambamba na kuendelea na maboresho ya afya ya 
msingi, kujikita kwenye afya kinga dhidi ya magonjwa 
yanayoepukika kwa kuimarisha ushirikishaji wa jamii 
katika kumiliki huduma za afya.

7. Kuongeza uwekezaji na Ugunduzi katika Tafiti za 
Tiba, Chanjo na Tiba Asili.

Ndugu Wanahabari
Kwa upande wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee  na 
Watoto yafuatayo yamefanyika;-

Ndugu Wanahabari, Tangu miaka ya 1960 hadi 1980 
Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii walikuwa chachu 
ya kutekeleza kampeni mbalimbali za kitaifa zinazohi-
taji ushiriki wa jamii ikiwemo Uhuru na Kazi; Siasa ni 
Kilimo; Kisomo Chenye Manufaa; Azimio la Arusha; 
Mtu ni Afya; Elimu kwa Wote; Chanjo ya Watoto 
wenye Umri Chini ya Miaka Mitano; Uhai, Ulinzi na 
Maendeleo ya Mtoto. Miaka ya 2019-2021 wataalam 
hawa wanaendelea kuamsha ari ya jamii kuboresha 
makazi yao kupitia Kampeni ya Ujenzi wa Nyumba 
Bora ambapo hadi sasa jumla ya nyumba 4,008 zime-
jengwa.

Ndugu Wanahabari, Katika kipindi cha Mwaka 2015 
hadi 2020 Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii 
wamewezesha kaya 617,100 kuboresha vyoo, kaya 
305,724 kuboresha maeneo ya kunawa mikono, 
kujengwa madarasa ya shule za msingi 6,521 na 
sekondari 2,499, hospitali 67 za Halmashauri na miradi 
mingine vijijini na mijini. 

Aidha, jamii ya sasa ina mwamko wa kujiletea maende-
leo kwa kuanzisha miradi inayolenga kutatua chan-
gamoto zinazowakabili mfano ujenzi wa barabara, 
maboma ya madarasa, zahanati, vituo vya afya. Pia, 
jamii imeanza utaratibu wa kujitafutia mitaji kwa ajili ya 
uzalishaji na kujiwekea akiba kupitia vikundi vya 
VICOBA, Benki za kijamii na SACCOs. Vile vile kuna 
mwamko mkubwa wa jamii kutumia teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano kupeana taarifa mbali mbali 
zikiwemo za masoko.
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ujumla katika kutekeleza jukumu lao la msingi la malezi na 
utoaji wa matunzo kwa watoto na familia ili hatimaye 
kuwakuza katika maadili mema na uzalendo  kwa Taifa lao.
 
Vilevile, Katika kuimarisha mahusiano katika familia na 
jamii, Serikali imeendelea kuratibu utoaji wa huduma za 
unasihi na  msaada wa kisaikolojia. Aidha, huduma za 
usuluhishi wa migogoro ya ndoa na familia na msaada wa 
kisaikolojia zimekuwa zikitolewa kwa njia ya mtandao ili 
kuweza kuwafikia wananchi wengi wanaokabiliwa na 
changamoto hizo. 

Ndugu Wanahabari, Vilevile Serikali imeimarisha huduma 
za malezi, matunzo na ulinzi kwa watoto walio katika 
mazingira hatarishi kwa kuhakikisha uwepo wa programu 
za malezi mbadala kama vile huduma za malezi ya kambo, 
uasili wa watoto, malezi ya watu wa kuaminika kwa 
watoto walio nje ya malezi  ya kifamilia na wale ambao 
wanakabiliwa na vitendo vya ukatili katika familia; pamoja 
na afua za utengemano na marekebisho ya tabia kwa 
watoto walio katika mkinzano na Sheria na wale wanaoi-
shi na kufanya kazi mitaani.
 
Aidha, katika kukabiliana na changamoto ya makao ya 
watoto, Serikali inaratibu na kusimamia jumla ya makao ya 
watoto 239 ikilinganishwa na makao moja yaliyokuwepo 
mwaka 1960. Kwa upande mwingine, Serikali kwa 
kushirikiana na shirika la ABBOT FUND imejenga Makao 
ya Watoto katika Eneo la Kikombo Mkoani Dodoma 
ambayo yalizinduliwa na Mhe. Philip Isdor Mpango, 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tarehe 16 Juni 2021. Makao haya yanachukua Watoto 
walio katika mazingira hatarishi ikiwemo wanaoishi na 
kufanya kazi mitaani kwa lengo la kuwapatia huduma za 
msingi, kurekebisha tabia zao kwa lengo la kuwaungani-
sha na familia zao. 

Ndugu Wanahabari, Serikali pia imeweka utaratibu wa 
Maafisa Ustawi wa Jamii kusimamia upatikanaji wa haki 
kwa watoto katika mahakama 147 za watoto ambazo 
zilianzishwa hapa nchini kupitia Sheria ya Mtoto Na.21 ya 
mwaka 2009 iliyofanyiwa mapitio mwaka 2019. Mahaka-
ma hizi zimesaidia kuharakisha upatikanaji wa haki kwa 
watoto waliokinzana na sheria pamoja na wale waliofany-
iwa vitendo vya ukatili na wenye changamoto mbalimbali 
za malezi na uangalizi. Katika kipindi cha mwaka 2019/20, 
jumla ya watoto 737 walihudumiwa katika Mahakama za 
Watoto nchini. Kati yao, watoto 516 waliachiwa huru na 
watoto 221 walikutwa na hatia.
 
Ndugu Wanahabari, Serikali vilevile, imeendelea kuimari-
sha huduma za malezi, matunzo na ulinzi kwa Wazee 
katika makazi ambapo imeboresha miundombinu na 
upatikanaji wa huduma za msingi kama vile chakula, 
mavazi, malazi, matibabu n.k. kwa sasa Serikali inasimamia 
na kuratibu jumla ya makazi 15 yanayomilikiwa na Serikali 
yenye jumla ya wazee 277 (Me-166, Ke- 111) na makazi 
20 yanayomilikiwa na taasisi binafsi yenye jumla ya wazee 
537 (Ke-242,Me-295). Serikali imeimarisha ulinzi na 
usalama kwa wazee kwa kutekeleza afua mbalimbali 
ambazo zimesaidia kupunguza vitendo vya ukatili ikwemo 
mauaji kwa wazee.
 

Mnamo Disemba, 2002, Serikali iliratibu uundwaji wa 
mabaraza ya watoto katika ngazi zote kuanzia ngazi ya 
Kijiji/Mtaa, Kata, Halmashauri, Mkoa hadi Taifa. Aidha, 
Wizara inaratibu uanzishwaji wa Madawati ya ulinzi wa 
watoto  shuleni kwa lengo la kuwashirikisha watoto 
katika kutoa taarifa za ukatili dhidi yao ili hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya wakosaji. Kupitia madawati haya 
watoto wanajengewa ujasiri, uwezo wa kujieleza, 
kujiamini ili kukabiliana na vitendo vya ukatili dhidi 
yao.

Ndugu Wanahabari, Mara baada ya Uhuru,  Serikali 
ilihakikisha uwepo wa  Sera, Sheria, Miongozo na 
mifumo ya kushughulikia masuala ya watoto ili kuimar-
isha mifumo ya kusimamia haki, ulinzi na ustawi wa 
watoto na kuwakinga dhidi ya ukatili wa aina mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na ukatili wa kimwili, kingono na 
kisaikolojia. Sera ya kwanza ya Maendeleo ya Mtoto 
iliandaliwa  mwaka 1996 na kurejewa 2008 ambayo 
imeainisha haki tano za msingi kwa watoto; haki ya 
kuishi, kuendelezwa, kulindwa, kushiriki na haki ya 
kutobaguliwa. 

Aidha, Sheria mbalimbali za kumlinda mtoto zilitungwa 
ikiwa ni pamoja na Sheria ya mtoto Na 21 ya mwaka 
2009 inayosimamia upatikaji wa haki za mtoto na  
kumlinda mtoto dhidi ya aina zote za ukatili. Hadi sasa, 
Wizara inaratibu huduma ya simu bila malipo kwa 
kutumia Na. 116 kwa ajili ya utoaji wa taarifa za 
matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto na 
ushauri wa namna ya kukabiliana na matukio hayo. 

Ndugu Wanahabari, Katika kuimarisha huduma za 
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya awali ya mtoto, 
Wizara imeratibu uandaaji wa Programu Jumuishi ya 
Kitaifa ya Malezi Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto (2021/22-2025/26) yenye lengo la kumlea na 
kumkuza mtoto kwa utimilifu wake. Katika kutimiza 
azma hiyo, Wizara imenzisha vituo vya kijamii 30 vya 
mfano ambapo lengo ni kujenga vituo hivyo katika 
Vijiji/Mtaa yote nchini.
 
Vilevile, Serikali imesajili jumla ya vituo 2,133 vya 
kulelea watoto wadogo mchana kwa ajili ya kutoa 
huduma za malezi na uchangamshi wa awali. Aidha ili 
kukabiliana na changamoto za afya na Maendeleo kwa 
Vijana Balehe Wizara iliratibu uandaaji na inasimamia 
utekelezaji wa Ajenda ya Kitaifa ya kuwekeza katika 
Afya na Maendeleo kwa Vijana Balehe (2021/22 – 
2024/25), lengo likiwa kukabiliana na changamoto 
zinazowakabili vijana balehe wenye umri wa 10-19 
katika ya maeneo ya VVU/UKIMWI, mimba za utotoni, 
Ukatili, Lishe bora, Kuendelea kuwa shuleni na 
kujengewa ujuzi ili kupata fursa za kiuchumi. 

Ndugu Wanahabari, Katika kuimarisha malezi ya 
watoto na familia katika mazingira ya sasa, Wizara kwa 
nyakati tofauti imekuwa ikiratibu upatikanaji wa 
huduma za malezi kwa watoto. Mnamo 2019, Wizara 
ilizindua Ajenda ya Kitaifa ya Malezi ya Watoto na 
Familia ijulikanayo kama “Familia bora, Taifa imara”  
lengo likiwa ni kuhimiza wazazi/walezi na jamii kwa 
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kutoka kwaka 2007 hadi 2012 na  Dkt Stergomena 
Lawrance Tax  alikuwa mwanamke wa kwanza kuwa 
Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya SADC kwa kipindi cha 
miaka nane kutoka 2013 hadi 2021. Kwa sasa Dkt. 
Stergomena Tax ni mwanamke wa kwanza kuwa Waziri 
wa Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa. 
 
Ndugu Wanahabari, Katika kuwezesha wanawake kiuchu-
mi, Serikali katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru 
imewezesha wanawake kushiriki kikamilifu katika uchumi 
ikiwemo kuwezesha nyenzo mbalimbali ikijumuisha kutoa 
mikopo isiyo na riba inayotokana na kutengwa kwa 
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake, Dirisha la 
mikopo kwa wanawake kupitia Benki ya Wanawake na 
sasa Benki ya Posta, VICOBA, SACCOS, Sekta binafsi, 
taasisi za fedha na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambayo 
huwezesha wanawake kiuchumi. 

Serikali pia imeimarisha mifumo ya kupambana na kuzuia 
vitendo vya ukatili wa wanawake na Watoto kwa kuratibu 
na kusimamia utekelezaji wa  Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto yaani 
MTAKUWWA (2017/18 2021/22). Jitihada hizi 
zimewezesha kamati 18,186 mpaka sasa kuanzia ngazi ya 
Kijiji/Mtaa hadi Taifa. Aidha, yameanzishwa Madawati ya 
Jinsia na Watoto 420 katika vituo vya Polisi, Madawati ya 
Jinsia 153 katika Jeshi la Magereza na Dawati katika Taas-
isi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa 
ajili ya kupambana na vitendo vya rushwa ya ngono 
kupitia Kampeni ya “Vunja Ukimya.

Ndugu Wanahabari, Serikali kupitia Wizara hii ina dhama-
na ya kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Sekta ya 
Mashirika yasiyo ya kiserikali haikutambulika katika kipin-
di cha uhuru kwani taasisi zilizojulikana kipindi hicho ni 
taasisi za Dini na vyama vya wafanyakazi. Mashirika haya 
yalianza kuibuka kwa kasi kuanzia miaka ya 1990 baada ya 
mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi. 

Hivyo, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Serikali 
imeweka mazingira wezeshi kwa mashirika haya kwa 
kutunga Sheria Na. 24 ya mwaka 2002 ambayo ndiyo 
ilianza kuweka Taratibu za uratibu na usajili wa Mashirika 
hayo. Aidha, katika kuimarisha utoaji wa huduma za usajili 
na uratibu Serikali imefanikiwa kutengeneza Mfumo wa 
Kieletroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali (NIS) kwa lengo la kuboresha mazingira ya 
utendaji kazi ili kuleta ufanisi na tija katika uratibu wa 
Mashirika hayo.

Ndugu Wanahabari, Mfumo huu umesaidia kupunguza 
gharama zilizokuwa zikitumiwa na wadau wa Mashirika 
kupata huduma mbalimbali kutoka Ofisi ya Msajili na 
kuwezesha upatikanaji wa taarifa muhimu zikiwepo taari-
fa za fedha na taarifa za utekelezaji za Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali, pia kuongezeka kwa usajili kutoka Mashirika 
404 mwaka 2005 hadi kufikia Mashirika 11,731 tarehe 29 
Oktoba, 2021. Mashirika hayo yamechangia kuleta 
maendeleo kwa kutoa huduma za kijamii ikiwemo 
huduma za afya, elimu, kilimo, maji, mazingira, haki za 
binadamu, jinsia, na utawala bora.

Ndugu Wanahabari, Ushiriki wa Wazee katika masuala 
mbalimbali ya kijamii na kimaendeleo umeimarika 
baada ya Serikali kuweka utaratibu wa kuwa na 
Mabaraza ya Wazee katika ngazi zote, ambayo 
yameanzishwa kupitia Sera ya Taifa ya Wazee ya 
mwaka 2003. Mabaraza 26 yameundwa katika mikoa 
yote ya Tanzania Bara na kufanya Mabaraza kufikia 
20,748. Mabaraza haya yanatumika katika kusaidia 
jamii kuimarisha malezi ya vijana pamoja na utatuzi wa 
changamoto mbalimbali kwenye jamii.
 
Vilevile, wakati wa Uhuru mifumo ya utoaji huduma za 
afya kwa wazee imeboreshwa ambapo Serikali imeku-
wa ikifanya utambuzi wa wazee wasiojiweza na 
kuwapatia vitambulisho vya matibabu bila malipo. 
Aidha, Serikali imewezesha uundwaji wa timu za urati-
bu na usimamizi wa huduma katika hospitali na vituo 
vya afya nchini ili kutoa usaidizi na kuhakikisha wazee 
wanapata huduma. Timu hizo zinajumuisha wataalam 
watatu (3) ambao ni Daktari, Muuguzi na Afisa Ustawi 
wa Jamii. Aidha, Serikali imehamasisha na kuhakikisha 
kila kituo kinaweka utaratibu wa kuwa na bango linalo-
someka ‘Mpishe Mzee Kwanza’ ili kukumbusha na 
kuhamasisha wajibu wa watoa huduma kujali wateja 
wa kundi hili pamoja na jamii kuona umuhimu wa 
kuwapisha wazee ili wapate huduma mapema.

Ndugu Wanahabari, Katika kushughulikia Maendeleo 
ya Wanawake na Jinsia, Serikali imefanya Jitihada za 
kuimarisha ushiriki wa wanawake katika nafasi za 
uongozi ndani na nje ya nchi. Wakati Baraza la kwanza 
la Mawaziri linaundwa mara baada ya uhuru halikuwa 
na mwanamke hata mmoja. Mwanamke wa kwanza 
kuwa Waziri ilikuwa mwaka 1965 ambapo Bi Lucy 
Selina Lameck Somi aliteuliwa kuwa waziri mdogo wa 
Shirika na Maendeleo ya Jamii. Tangu kipindi hicho 
wanawake wameendelea kuaminiwa ambapo kwa sasa 
idadi ya Mawaziri wanawake imefika saba (7), 
Wabunge wanawake imeongezeka kutoka wabunge 
127 mwaka 2015 hadi kufikia wabunge 145  mwaka 
2020.

Ndugu Wanahabari, Kutokana na jitihada hizo, kwa 
mara ya kwanza nchi ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ina Rais wa Awamu ya Sita ambaye ni mwa-
namke Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na pia 
amewahi kushika nyazifa mbalimbali kabla ya kuwa 
Rais. Wengine ni Mheshimiwa Anna Makinda, Spika 
wa Kwanza mwanamke wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na  Mhe. Tulia Akson ambaye ni 
Naibu Spika wa sasa wa Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania. 

Ndugu Wanahabari, Kimataifa nchi inajivunia 
Mheshimiwa Getrude Mongela aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa wa 
kuhusu masuala ya wanawake Duniani uliofanyika 
mwaka 1995 Jijini Beijing China, Profesa Anna Tibaiju-
ka alikuwa Katibu Mtendaji wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Makazi Duniani (UNHABITANT) kuanzia 
mwaka 2006 hadi 2010; Dkt Asha Rose Migiro  ame-
wahi kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
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Aidha, Serikali imeendelea kujenga na kuimarisha uhusiano kati yake na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuboresha 
mazingira ya Mashirika hayo kufanya kazi pamoja na kujenga uelewa kwa Mashirika hayo kuhusu masuala ya kodi, uhami-
aji na uratibu wa pamoja wa mashirika katika ngazi zote zikiwemo Wizara za Kisekta, Sekretarieti za Mikoa, Mashirika 
yenyewe na Sekta Binafsi.

Ndugu Wanahabari, Katika kuimarisha uhusiano huo, kwa mara ya kwanza katika historia, Serikali imefanikisha Mkutano 
wa sekta ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali ambao ulihutubiwa na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Haya ni mafanikio makubwa kwa Sekta hii ambapo Serikali imeonesha dhamira ya kushirikiana 
nayo na kutambua mchango wao ambapo kwa mwaka 2020 jumla ya trillioni 1.1 zilitumika na mashirika hayo katika 
Miradi ya maendeleo na ajira za wazawa 6194 zilizalishwa na Mashirika hayo.
Vilevile, Serikali imefanikiwa kufanya marekebisho ya  Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na.3/2019 pamoja na 
kutunga kanuni tatu zenye lengo la kuweka mazingira wezeshi ya utekelezaji wa sheria hiyo. Kuwepo kwa Sheria hii 
pamoja na kanuni zake imewezesha Mashirika mengi kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Sheria, Taratibu, Mila na 
Desturi za Nchi na kuimarisha uwazi na uwajibikaji wa mashirika hayo.

Mwisho niwatakie kila la Heri watanzania wote katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa nchi yetu. “MIAKA 60 YA 
UHURU; TANZANIA IMARA, KAZI IENDELEE”.
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Ben Moshi, Bw. Rafael O. S. Mollel, Dkt. Jonas P. 

Kipokola, Bw. Patrick Rutabanzibwa, Bw. Arthur G. K. 
Mwakapugi, Bw. David Kitundu Jairo, Bw. Eliakim Maswi, 
Prof. Justin Ntalikwa, Dkt. Hamisi Mwinyimvua, Mha. 
Zena Said na Katibu Mkuu wa sasa ni Mha. Leonard R. 
Masanja.

Ndugu Wanahabari Wizara ya Nishati ina Dira na Dhima 
kama ifuatavyo:

Dira 
Kuwa taasisi yenye ufanisi na inayojali tija ili kuhakikisha 
kuwa rasilimali za nishati zinachangia ipasavyo katika 
maendeleo ya nchi kijamii na kiuchumi.

Dhima
Kuendeleza, kudhibiti na kuhakikisha matumizi endelevu 
ya rasilimali za nishati kwa manufaa ya Watanzania.

Malengo
 Wizara ya Nishati imeendelea kutekeleza majukumu yake 
kwa kuzingatia Mpango Mkakati wa Wizara wenye 
malengo makuu sita (6) kama ifuatavyo:
 
i) Kuongeza uzalishaji wa umeme na kuboresha mifumo ya 
usafirishaji na usambazaji wa umeme;

ii) Kuongeza mchango wa nishati jadidifu katika matumizi 
mbalimbali ya nishati;

iii) Kuimarisha shughuli za utafiti na uzalishaji wa mafuta 
na gesi asilia;

iv) Kuboresha rasilimali za Wizara ili kutoa huduma bora 
za nishati;

v) Kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa wa Kupamba-
na na Kuzuia Rushwa; na

vi) Kupunguza maambukizi ya VVU na UKIMWI sehemu 
za kazi na kuboresha utoaji wa huduma kwa waathirika.

Ndugu Wanahabari Majukumu ya Wizara ni Kusimamia 
Sekta ya Umeme na Nishati Jadidifu  na Sekta ya Mafuta 
na Gesi.

 SEKTA YA UMEME NA NISHATI JADIDIFU

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Umeme na 
Nishati Jadidifu ni pamoja na:

1. Kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme nchini. Hadi 
kufikia Mwezi Septemba, 2021 upatikanaji wa umeme 
umefikia MW 1,609.91 ikilinganishwa na MW 17.5 kabla 
ya Uhuru. Mahitaji ya juu ya umeme nchini (peak demand) 
yamefikia MW 1,273.42 mwezi Oktoba, 2021. Uwezo wa 
mitambo ya kufua umeme iliyoungwa katika mfumo wa 
Gridi ya Taifa umefikia MW 1,573.65 ambapo umeme wa 
nguvu ya maji (36.46%); gesi asilia 57.28(%); Mafuta 
(5.60%); na Tungamotaka (Biomass) (0.67%). Uwezo wa 
mitambo hiyo unajumuisha mitambo inayomilikiwa na 

Ndugu Wanahabari Sekta ya Nishati ina historia ndefu 
kuanzia kipindi cha kabla ya kupata Uhuru wetu 
mwaka 1961 hadi kufikia kipindi hiki cha kuadhimisha 
miaka 60 ya Uhuru wa Taifa letu. Sekta hii imepitia 
maadiliko mbalimbali ya kimuundo, kisheria na kisera 
yakiwa na lengo la kuiboresha Sekta hii ili iweze kutoa 
huduma bora kwa watanzania. Wizara inayosimamia 
Sekta ya Nishati kwa mara ya kwanza iliundwa mwaka 
1961 na iliitwa Wizara ya Biashara, Madini na Nguvu 
za Umeme, hata hivyo sekta ya nishati imekuwa ikiten-
ganishwa au kuunganishwa na kuunda Wizara mbalim-
bali kutokana na mahitaji ya wakati husika. 

Majina ya Wizara zilizohusisha sekta ya nishati   kwa 
nyakati mbalimbali ni Wizara ya Biashara, Madini na 
Nguvu za Umeme (1961 – 1963); Wizara ya Viwanda, 
Madini na Nguvu Za Umeme (1963 -1965); Wizara ya 
Maji na Nguvu za Umeme (1970 – 1975);Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini (1975 – 1980); Wizara ya Maji 
na Nishati (1980 - 1984); Wizara ya Maji, Nishati na 
Madini (1984 - 1985); Wizara ya Nishati na Madini 
(1985 - 1990); Wizara ya Maji, Nishati na Madini (1990 
- 1995); Wizara ya Nishati na Madini (1995 – 2017); na 
Wizara ya Nishati (2017 mpaka Sasa).

Ndugu Wanahabari Mawaziri waliowahi kuongoza 
Wizara zinazohusu Sekta ya Nishati ni: Bw. A. H. Jamal, 
Bw. J. S. Kasambala, Bw. A. Z. Nsilo Swai, I. Elinawinga, 
Dkt. W. K. Chagula, Bw. Alnoor Kassum, Bw. John 
Samwel Malecela, Bw. Jackson Makweta, Mhe. Jakaya 
Mrisho Kikwete, Dkt. William Shija, Bw. Edgar Diones 
Maokola Majogo, Dkt. Abdallah Omari Kigoda, Bw. 
Daniel Yona, Bw. Ibrahim Msabaha, Bw. Nazir Musta-
pha Karamagi, Bw. Wiliam Mganga Ngeleja, Prof. 
Sospeter Mwijarubi Muhongo, Bw. George 
Simbachawene, Prof. Sospeter Mwijarubi Muhongo, 
Dkt. Medard Matogoro Kalemani na Waziri wa sasa ni 
Mhe. Bw. January Makamba.

Mawaziri Wadogo ambao wamewahi kutumika 
kumaanisha cheo cha sasa cha Naibu Waziri. Manaibu 
Waziri waliowahi kuongoza Wizara zinazohusu Sekta 
za Nishati na Madini ni: Bw. J. A. Mhaville, Bw. K. H. 
Ameir, Bw. Al-Noor Kassum, Bw. Mustapha C. 
Nyang’anyi, Bw. Manju Msambya, Bw. Edgar Diones 
Maokola Majogo, Meja Jakaya Mrisho Kikwete, Mhe. 
Ernest K. Nyanda, Mhe. Joseph F. Mbwiliza, Bw. 
Benard Membe, Bw. Lawrence Masha na Bw. Wiliam 
Mganga Ngeleja, Bw. Adam K. A. Malima, Bw. George 
Simbachawene, Bw. Steven Masele, Bw. Charles 
Kitwanga, Bw. Charles Mwijage, Dkt Medard Kale-
mani, Bi. Subira Mgalu na Naibu Waziri wa sasa ni Mhe. 
Wakili Stephen Byabato.

Makatibu Wakuu waliowahi kuongoza Wizara zinazo-
husu Sekta za Nishati na Madini ni: Bw. H. Halwenge, 
Bw. Jacob Dickson Namfua, Bw. Amon James Nsekela, 
Bw. Frederick Kilibata Lwegarulila, Bw. Harith Bakari 
Mwapachu, Bw. Athumani Iddi Janguo.

Bw. Samweli Rwakatare, Bw. Fulgence Michael Kazau-
ra, Bw. Paul. J. Mkanga, Prof. Mark Mwandosya, Dkt. 
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Bomambuzi na Trade School Mkoani Kilimanjaro; 
ukarabati wa vituo vya kupoza umeme vya Mikocheni, 
Oysterbay, City Centre, Gongolamboto, Kariakoo, Mbaga-
la, Chang’ombe, Kipawa na Ubungo Mkoani Dar es 
Salaam.

7. Kukamilika kwa ujenzi wa vituo vipya vya kupoza 
umeme vya Mbagala, Kipawa, Gongolamboto na Mbura-
hati Mkoani Dar es Salaam; Njiro B, Mount Meru, Sakina, 
Unga Ltd, Kiltex na Themi Mkoani Arusha; Bomambuzi na 
Trade School Mkoani Kilimanjaro; Kukamilika kwa 
ukarabati wa vituo vya kupoza umeme vya Mikocheni, 
Oysterbay, City Centre, Gongolamboto, Kariakoo, Mbaga-
la, Chang’ombe, Kipawa na Ubungo Mkoani Dar es 
Salaam; kukamilika kwa kituo cha kupoza umeme cha 
Dege, Kigamboni 132/33 kV pamoja na njia ya kV 132 
toka Kibada hadi Dege.

8. Kukamilika kwa ujenzi wa njia za msongo wa kV 33, kV 
11 na kV 0.4 kwa ajili ya kusambaza umeme katika Mikoa 
ya Dodoma, Iringa, Manyara, Mbeya, Morogoro, Mwanza, 
Njombe na Tanga kwa ufadhili wa Millenium Challenge 
Corporation (MCC).
.
9. Kukamilika kwa mradi wa kusambaza umeme wa 
Electricity V (2015) katika Wilaya za Bukombe, Kwimba, 
Magu, Mbogwe, Misungwi na Sengerema. Mradi huo 
ulihusu ujenzi wa njia ya kusambaza umeme wa Msongo 
wa kV 33, kufunga transfoma na kuwaunganishia umeme 
wateja 8,600.

10. Kujengwa na kukamilika “submarine cable” mbili 
zilizopita chini ya bahari zenye msongo vya Kilovoti 132 
na kV 33 kwenda Visiwa vya Unguja na Pemba kV33 
sawia. 

11. Kukamilika mradi wa ORIO katika Miji ya Ngara, Biha-
ramulo na Mpanda ambao umeimarisha upatikanji wa 
umeme katika miji hiyo.

12). Kukamilika kwa Sera, Sheria na Kanuni zinazosimamia 
Sekta ya Nishati: Sera ya Taifa ya Nishati 1992, 2003 na 
2015, Sheria ya Umeme ya Mwaka 2008 na mabadiliko 
yake ya Mwaka 2020, Sheria ya Wakala wa Nishati Vijijini 
(2005), Sheria ya Mamlaka ya kuthibiti na Huduma za 
Nishati na Maji, (2001); Mpango Kabambe wa Kuendeleza 
Sekta ya Umeme (Power System Master Plan) wa Mwaka 
2008, 2012, 2016 na 2020, Mkakati na Mwelekeo wa 
Maboresho katika Sekta Ndogo ya Umeme (Electricity 
Supply Industry Reform Strategy and Action Plan (2014 – 
2025), Programu ya Nishati Endelevu kwa Wote (Sustain-
able Energy for ALL (SE4ALL) Action Agenda 2015, 
Programu ya Umeme Vijijini (Rural Electrification 
Programu) 2016 na Mpango Kabambe wa Matumizi ya 
Gesi Asilia (Natural Gas Utilization Master Plan – 
NGUMP) 2016.

Kukamilisha kwa Kanuni (Rules) mbalimbali kwa ajili ya 
Udhibiti huduma za nishati. Kanuni hizo ni pamoja na:  
Kanuni za Uendelezaji na Usimamizi wa Miradi Midogo ya 
Umeme (The Electricity (Development of Small Power 
Projects) Rules, 2016, GN No. 217 of 2016); Kanuni za 

TANESCO ambayo huchangia (86.57%) na mitambo ya 
wazalishaji binafsi (IPPs/SPPs) ambayo huchangia 
(13.43%).

Uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme iliyopo nje ya 
Gridi ya Taifa (off-grid) ni MW 36.26 ambapo TANES-
CO inamiliki mitambo yenye MW 31.26 na mzalishaji 
binafsi NextGen Solawazi (Kigoma) MW 5 kwa 
kutumia nguvu ya jua.

2. Kukamilika kwa mitambo wa kuzalisha umeme kwa 
nguvu ya maji ya: Hale MW 21 (mwaka 1964) na njia 
ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV 11 kutoka 
Hale hadi Dar es salaam; Nyumba ya Mungu MW 8 
(mwaka 1969) na njia ya umeme ya msongo wa kV 66 
Kutoka nyumba ya Mungu hadi Arusha; Kidatu MW 
240 (mwaka 1975- 1981); Mtera MW 80 (mwaka 
1988); New Pangani Falls MW 68 (mwaka 1995); na 
kihansi wa MW 180 (mwaka 2000).

3. Kukamilika kwa ujenzi wa mitambo ya kufua umeme 
kwa kutumia gesi asili ya: Songas MW 189 (mwaka 
2004); Ubungo I MW 102 (mwaka 2008); Ubungo II 
MW 105 (mwaka 2012); Tegeta MW 45 (mwaka 
2009); Somanga Fungu MW 7.5 (mwaka 2010); 
Kinyerezi I MW 150 (mwaka 2016) na ujenzi wa njia za 
umeme wa kV 220 (Kinyerezi - Kimara) na kV 132 
(Kinyerezi - Gongolamboto); Nyakato MW 63 (mwaka 
2013), Kinyerezi II MW 248 (mwaka 2018) na Mtwara 
gas power plant MW 22 (mwaka 2019).

4. Kukamilika kwa ujenzi wa njia za kusafirisha umeme 
za: kV 66 yenye urefu wa Kilomita 125 kutoka Mbala, 
Zambia hadi Sumbawanga (mwaka 2001); kV 220 
kutoka Singida na Arusha (mwaka 1996) km 300; kV 
132 kutoka Ubungo-Makumbusho (mwaka 2010) 
kilomita 7; kV 132 yenye urefu wa kilomita 80 kutoka 
Mtwara hadi Mahumbika (Lindi) pamoja na vituo vya 
kupoza umeme vya Mtwara na Mahumbika; kV 400 
kutoka Iringa hadi Shinyanga kupitia Dodoma na Singi-
da km 670 (mwaka 2016), kV 220 kutoka Makambako 
hadi Songea km 250 pamoja na ujenzi wa vituo vitatu 
(3) vya kupoza umeme vya Makambako, Madaba na 
Songea (mwaka 2018); na kV 220 Bulyanhuku Geita 
km 55 (mwaka 2020).

5. Kuendelea na Utekelezaji wa Mpango Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Vijijini Awamu za: (REA I, REA II na 
REA III) na ambao umewezesha vijiji 10,361 kupatiwa 
umeme hadi kufikia mwezi Juni, 2021 sawa na asilimia 
86 ya vijiji vyote 12,268; Kuendelea kuunganisha 
umeme wateja wapya nchini kwa kasi ambapo hadi 
Juni, 2021 jumla ya Watanzania wanaotumia nishati ya 
umeme wameongezeka kufikia takriban milioni 47 
sawa na asilimia 78 ya Watanzania wapatao milioni 60.

6. Kukamilika kwa ujenzi wa vituo vipya vya kupoza 
umeme kwa ajili ya kuboresha upatikanaji na umeme 
vya Mbagala, Kipawa, Gongolamboto na Mburahati 
Mkoani Dar es Salaam; vituo vya kupoza umeme vya 
Njiro B, Mount Meru, Sakina, Unga Ltd, Kiltex na 
Themi Mkoani Arusha; vituo vya kupoza umeme vya 
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Kuunganishwa kwa Mikoa katika Gridi ya Taifa. Hadi 
kufikia Mwezi Septemmba, 2021 mikoa yote ya Tanzania 
Bara ilikuwa imeunganishwa kwenye Gridi ya Taifa 
isipokuwa mikoa minne tu ya Kigoma, Katavi, Rukwa; 
baadhi ya Wilaya za Mkoa wa Kagera. Hata hivyo, Mkoa 
na Kagera wanapata umeme kutoka nchi za Zambia na 
Uganda sawia. 

Kusitisha matumizi ya mitambo ya kukodi ya binafsi ya 
kuzalisha umeme kwa kutumia mafuta mazito katika 
kuzalisha umeme ikiwemo ya Aggreko na IPTL na kuokoa 
wastani wa jumla ya Shilingi bilioni 11.46 kwa mwezi.

21. Kusitisha uingizaji wa vifaa vya ujenzi wa miundom-
binu ya umeme ikiwemo nguzo, transfoma, nyaya na mita 
za LUKU ndani ya nchi na Kuendelea na kuhamasisha 
uzalishaji wa vifaa vya kuunganisha umeme hapa nchini na 
kuokoa wastani wa Shilingi bilioni 162.57 kwa mwaka. 

22. Kugunduliwa kwa maeneo yanayoweza kuzalisha 
umeme kutokana na jotoardhi katika maeneo ya Songwe 
(Mbeya), Ziwa Manyara (Manyara), Maziwa Eyasi na 
Natron (Arusha), Luhoi (Rufiji-Pwani), ambapo takriban 
kati ya MW 150 – 650 zinaweza kuzalishwa, hivyo 
kuongeza vyanzo vya nishati nchini.

23. Kuwezesha matumizi ya umeme wa jua katika maeneo 
ya huduma za kijamii kama zahanati, shule za sekondari na 
taa za barabarani katika wilaya ya Sumbawanga vijijini 
kupitia mradi mkubwa wa umeme wa jua (Sustainable 
Solar Market Packages).

Ndugu Wanahabari, Mafaniko mengine kwa upande wa 
Sekta ya Umeme na Nishati Jadidifu ni:

(i) Kuendelea na Ujenzi wa Mradi wa kimkakati wa Julius 
Nyerere Hydro Power Project (JNHPP) MW 2,115 ambao 
hadi mwezi Septemba, 2021 ulikuwa umefika asilimia 
55.1; Kuendelea na utekelezaji wa Mradi wa Rusumo MW 
80 ambao hadi Mwezi Septemba umefikia asilimia 82 na 
kuanza maandalizi ya utekelezaji wa miradi ya kufua 
umeme ya Ruhudji (MW 358) na Rumakali (MW 222);

(ii) Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kusafirisha 
umeme ikiwemo: kV 400 Julius Nyerere Hydro Power 
Project – Chalinze; kV 400 Singida – Arusha – Namanga; 
kV 220 Geita – Nyakanazi; kV 220 Rusumo – Nyakanazi; 
kV 220 kwa ajili ya Uendeshaji wa Treni ya Mwendo Kasi 
(SGR) Awamu ya Kwanza kutoka Dar es salaam hadi 
Morogoro na kV 220 kilomita 160, Morogoro – Dodoma – 
Singida (SGR II), kV 400 kutoka Iringa – Mbeya – Tunduma 
hadi Sumbawanga kilomita 624; kV 400 kutoka Nyakanazi 
hadi Kigoma kilomita 280; kV 132 yenye urefu wa kilomita 
53.8 kutoka Malagarasi hadi Kidahwe Mkoani Kigoma; 

(iii) Kuendelea na utekelezaji wa Mradi wa Rusumo MW 
80 ambao hadi sasa utekelezaji wake umefikia asilimia 82 
na kuanza maandalizi ya utekelezaji wa miradi ya kufua 
umeme ya Ruhudji (MW 358) na Rumakali (MW 222);

Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kusafirisha umeme 
ikiwemo: kV 400 Julius Nyerere Hydro Power Project – 

Tozo na Ada za Leseni za Umeme (The Electricity 
(Licensing Fees) Rules, 2016, GN No.  287 of 2016); 
Kanuni za Usimamizi wa Mifumo ya Umeme (The 
Electricity (System Operation Services) Rules, 2016, 
GN No. 324 of 2016); Kanuni za Usimamizi wa Soko la 
Biashara ya Umeme (The Electricity (Market Operation 
Services) Rules, 2016, GN No. 325 of  2016); Kanuni 
za kusimamia Uuzaji umeme (The Electricity (Supply 
Services) Rules, 2017, GN No. 4 of 2017); na Usimam-
izi wa Biashara ya Rejareja ya Petroli Vijijini na kwenye 
Miji Midogo (The Petroleum (Retail Operations in 
Townships and Villages) Rules, 2017, GN No. 14 of 
2017).

Kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji umeme 
nchini. Kiwango cha upatikanaji wa umeme kwa 
ujumla (overall electricity access level) Tanzania Bara 
kimeongezeka na kufikia asilimia 78.4, ambapo mijini 
(urban electricity access level) imefikia asilimia 99.6 na 
vijijini (rural electricity access level) takriban asilimia 
69.8.

15. Kuongezeka kwa idadi ya Taasisi zilizopatiwa 
umeme vijijini. Hadi kufikia mwezi Machi, 2020 jumla 
ya Taasisi na maeneo ya umma 15,200 yamepatiwa 
umeme chini ya Mpango wa REA ambapo taasisi za 
elimu (4,036), maeneo ya biashara (5,053), 
visima/mashine za maji (338), taasisi za afya (1,296) na 
nyumba za ibada (1,113).

16. Kuandaliwa na kuanza kutumika kwa mikataba 
mahsusi ya kuuziana umeme (Standardized Power 
Purchase Agreement - SPPA) kwa wawekezaji wadogo 
inayotoa mwongozo wa bei (Standandadized Power 
Purchase Tariff - SPPT), ambapo wawekezaji watano 
(5) - (TANWAT-MW 2.75, TPC-MW 20, Sao Hill-MW 
16, Ngombeni-MW 0.5 na Mwenga-MW 3.36), wame-
pewa leseni za kuzalisha umeme wenye jumla ya MW 
42.61.

17. Kukamilika kwa Mradi wa kuboresha Mfumo wa 
Usambazaji Umeme katika Jiji la Dar es Salaam. Mradi 
ulihusisha: ukarabati wa Kituo cha Ilala kV 132/33/11; 
ujenzi wa Jengo Jipya la “Control Center” la Ilala; ufun-
gaji wa njia ya pili ya usafirishaji umeme wa Msongo wa 
kV 132 kutoka Ubungo hadi Ilala; kupanua Kituo cha 
kupoza umeme cha Msasani kV 33/11; ujenzi wa Vituo 
Vipya vinne (4) vya kupoza umeme wa kV 33/11 vya 
Jangwani Beach, Mwananyamala, Msasani na Muhim-
bili; ujenzi wa njia mpya za Msongo wa kV 33 kutoka 
Vituo vya kupoza umeme vya Makumbusho, City 
Centre na Tegeta kwenda Vituo Vipya vya Mwananya-
mala, Muhimbili, Jangwani na Msasani;.

18. Kukamilika kwa utekelezaji wa Programu ya 
Awamu ya Pili ya Mradi wa Sustainable Solar Market 
Package (SSMP – II) (2016). Mradi ilihusu ujenzi wa 
Mifumo ya Umeme Jua katika Wilaya nane (8) za Biha-
ramulo, Bukombe, Chato, Kasulu, Kibondo, Namtum-
bo, Sikonge na Tunduru na kufungwa Jumla ya Mifumo 
Midogo ya Umeme 4,620 yenye uwezo wa kWp 115.
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na kampuni za Shell, ELF, AMOCO na International 
Energy Development of America. Mwaka 1982, Kampuni 
ya AGIP iligundua tena gesi asilia katika eneo la Mnazi Bay 
na kurudisha eneo hilo kwa Serikali. Kwa upande wa 
mafuta, Serikali kupitia TPDC ilikuwa na utaratibu wa 
kuagiza mafuta ghafi na kuyasafisha nchini katika kiwanda 
cha TIPER. Kwa kuwa kiasi cha mafuta kilichosafishwa 
nchini hakikukidhi mahitaji, TPDC ilianza kuagiza mafuta 
yaliyosafishwa Mwaka 1983. 

Mwaka 1984-1989, shughuli za utafutaji mafuta 
ziliongezeka baada ya TPDC kuanza kushiriki kikamilifu 
kwa kufanya kazi za kuchimba visima sita vya utafiti katika 
mwambao na kina kirefu cha bahari katika maeneo ya 
Songo Songo visima vitatu (3), Kimbiji visima viwili (2) na 
kisima kimoja (1) katika kina kirefu cha bahari.

Utafiti uliofanyika mwaka 1990 ulionesha kuwa eneo la 
Songo Songo lina hifadhi ya gesi asilia kiasi cha futi za 
ujazo bilioni 540. Aidha, gesi hiyo ilionekana kuwa na 
ubora wa hali ya juu kwa kuwa na kiasi kikubwa cha gesi 
ya methane, kutokuwa na sulphur na  kuwa na kiasi 
kidogo cha maji. Serikali kupitia TPDC iliingia mkataba na 
kampuni ya mafuta ya India (ONGC) ya kuchimba visima 
vitatu katika eneo hilo ili kuhakiki kiasi cha gesi asilia 
kilichopo. 

Kutokana na kuwepo kiasi kikubwa cha gesi asilia, Serikali 
ilibuni mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asili 
(Songo-Songo Gas to Electricity Project). Lengo la Serikali 
lilikuwa kutekeleza mradi huu kwa kutumia wawekezaji 
binafsi ili kuepuka madhara yanayoweza kutokea katika 
ujenzi na uendeshaji. Mwaka 1994, kupitia utaratibu wa 
ushindani, Serikali iliichagua Kampuni ya Ocelot Energy 
Inc. na TransCanada Pipelines Ltd (OTC) consortium kufa-
nya upembuzi yakinifu wa mradi wa Songo-Songo. Mkata-
ba kati ya Serikali na Kampuni hiyo wa kuendeleza mradi 
ulisainiwa mwezi Oktoba, 1995. Kwa upande mwingine, 
Serikali ilifanya majadiliano na kampuni za World Wide 
Exploration (Australia), Dublin International Petroleum 
Ltd (Ireland), Kisoa (Dubai) na Hunt United (USA) kwa ajili 
ya utafutaji mafuta na gesi kwenye maeneo yaliyotarajiwa 
kupitishwa bomba la gesi. Kampuni hizo hazikuweza 
kugundua chochote.

Ndugu Wanahabari Mwaka 1996-2000 Serikali ilianzisha 
taratibu za kuwa na soko huria katika biashara ya mafuta 
ili kuleta ushindani ambao utarahisisha upatikanaji na 
unafuu wa bei za mafuta na bidhaa zake. Pamoja na kuan-
zishwa kwa soko huria bei za mafuta ziliendelea kupanda 
kiholela na kuleta adha kwa watumiaji. Kufuatia hali hiyo, 
mwaka 2006 Serikali iliunda Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (Energy and Water Utilities 
Regulatory Authority-EWURA). 

Kuanzishwa kwa Sheria ya Petroli ya mwaka 2015, kuan-
zishwa kwa Taasisi ya Mdhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA), kuwepo kwa Kanuni za utekelezaji kama 
vile za Bei ya Gesi Asilia, Ushirikishwaji wa Wazawa (Local 
Content Regulations), Ukusanyaji wa Tozo zitokanazo na 
mauzo ya gesi asilia (Annual levy – Fee and Charges), 
kumeimarisha utekelezaji, usimamizi na uendeshaji wa  

Chalinze; kV 400 Singida – Arusha – Namanga; kV 220 
Geita – Nyakanazi; kV 220 Rusumo – Nyakanazi; 

(v) Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kuunganisha 
gridi ya Taifa na nchi za jirani ambapo utekelezaji wa 
miradi ya Singida – Arusha – Namanga kV 400 wa 
kuunganisha nchi za Tanzania na Kenya, Iringa – 
Mbeya – Tunduma kV 400 wa kuunganisha nchi ya 
Tanzania na Zambia, na mradi wa Rusumo – Nyakanazi 
kV 220 utawezesha kuunganishwa kwa nchi za Tanza-
nia, Rwanda na Burundi; na

(vi) Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa kusambaza 
umeme katika maeneo yaliyo pembezoni mwa miji 
yaani vijiji-miji (peri-urban). Jumla ya wateja 32,568 
kati ya 37,713 wanaotarajiwa kuunganishwa wame-
shaunganishwa. Aidha, maeneo/vijiji/mitaa 
iliyopelekewa umeme ni 226 kati ya 227 inayotarajiwa 
kupelekewa umeme.

SEKTA YA MAFUTA NA GESI
Ndugu Wanahabari, Kabla ya uhuru biashara ya mafuta 
ilianza maeneo ya mwambao wakati Bw. Smith MacK-
enzie alipoanza kuingiza mafuta kwenye visiwa vya 
Zanzibar kama wakala wa Kampuni ya Shell. Kampuni 
hiyo ilipanua shughuli zake hadi maeneo ya Tanzania 
Bara na pia ilijihusisha na utafutaji wa mafuta hadi 
mwaka 1964.

Mwaka 1966, Serikali kwa kushirikiana na kampuni ya 
Agip iliunda kampuni ya Tanzania and Italian Petro-
leum Refinery (TIPER) ambayo ilihusika na kuagiza, 
kusafisha na kuuza mafuta kwa kampuni za usambaza-
ji. Hata hivyo, kiasi cha mafuta kilichokuwa kinasafish-
wa na kampuni hiyo hakikukidhi mahitaji. Kutokana na 
sababu hiyo, mwaka 1969 Serikali ilianzisha Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC), chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma ya mwaka 1969 iliyotolewa 
kwenye Government Notice Na. 140 ya tarehe 30 Mei, 
1969 na kuanza rasmi shughuli zake mwaka wa fedha 
1973/74. TPDC pia ilikuwa na jukumu la kusimamia 
shughuli za utafiti wa awali na utafutaji mafuta kwa 
kushirikiana na kampuni nyingine chini ya mikataba ya 
Production Sharing Agreement (PSA). 

Ndugu Wanahabari Serikali ilitoa leseni ya utafutaji wa 
mafuta ya petroli kwa Kampuni ya AGIP katika eneo la 
mwambao wa bahari ya Hindi kutoka Mtwara hadi 
Tanga. Shughuli za utafutaji wa mafuta zilianza rasmi 
mwaka 1973 na kampuni hiyo ikagundua gesi asilia 
katika eneo la Songo Songo mwaka 1974. Kwa kuwa 
lengo lilikuwa ni kupata mafuta, AGIP ilirudisha eneo 
hilo kwa Serikali mwaka 1975 na kuendelea na 
utafutaji wa mafuta. Wakati AGIP ikiendelea na juhudi 
za utafutaji mafuta, TPDC ilianza rasmi shughuli za 
uagizaji mafuta ghafi mwaka 1977. Mwaka 1980, 
Sheria ya Utafutaji na Uendelezaji wa Mafuta (Petro-
leum Exploration and Production Act, 1980) ilitungwa 
ili kuwezesha mikakati ya Serikali ya kuhamasisha 
ushiriki wa kampuni za kimataifa. Mwanzoni mwamia-
ka ya 1980, Serikali iliingia mikataba ya utafutaji (PSA)  
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utegemezi wa uzalishaji umeme kwa kutumia nguvu za 
maji ambapo hadi Novemba, 2021 takribani asilimia 60 ya 
umeme unazalishwa kwa kutumia gesi asilia.
(d) Katika kipindi cha mwaka 2004 hadi Juni, 2020 
matumizi ya gesi asilia ya Mnazi Bay na Songo Songo 
yamesaidia Serikali kuokoa zaidi ya Shilingi Trilioni 38 
ambazo zingetumika kwa ajili ya ununuzi wa mafuta ya 
mitambo ya umeme na ya viwandani. 

(e) Hadi mwezi Machi, 2021 mapato yanayotokana na 
mauzo ya gesi yamechangia zaidi ya Shilingi bilioni 208 
katika Mfuko wa Mafuta na Gesi kuanzia mwaka wa fedha 
2016/17 baada ya kukamilika Ujenzi wa Bomba la Kusa-
firisha Gesi Asilia kutoka Mtwara/ Songosongo hadi Dar 
es Salaam.

(f) Hadi mwezi Desemba, 2020 Serikali imepata mapato ya 
zaidi ya shilingi bilioni 441 yanayotokana na kodi mbalim-
bali kuanzia mwaka 2015 baada ya kukamilika kwa mradi 
wa Bomba la Kusafirisha Gesi Asilia kutoka Mtwara/ 
Songosongo hadi Dar es salaam.

(g) Shirika la Maendeleo ya Mafuta nchini (TPDC) limelipa 
zaidi ya shilingi bilioni 10 katika mwaka 2018/2019 na 
mwaka 2019/20 ikiwa ni gawio (Dividend) kwa Serikali.

(h) Hadi Juni, 2021 zaidi ya Magari 750 yamewekewa 
mfumo wa matumizi ya nishati ya gesi asilia.

(i) Kuanzishwa na kuendelea kuimarika kwa Mfumo wa 
Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja (Bulk Procurement 
System – BPS) ambao umeongeza uhakika wa upatikanaji 
wa mafuta nchini na kupunguza gharama za uagizaji. 
Kuanzishwa kwa mfumo wa Bulk Procurement System 
(BPS) umeleta mafanikio mbalimbali ikiwemo:

i. Upatikanaji wa mafuta yanayotosheleza mahitaji ya nchi 
na yenye viwango vya ubora unaotakiwa wakati wote 
(security of supply);

ii. Kupata unafuu wa gharama za uletaji mafuta (premium) 
nchini kutokana na uagizaji wa pamoja (economies of 
scale) ambapo takribani shilingi bilioni 462 huokolewa kila 
mwaka ikilinganishwa na kabla ya mfumo husika  kuanza 
kutumika;

iii. Kuwezesha Serikali kupanga ukusanyaji wa mapato 
kwa kuzingatia takwimu sahihi, kwani kumerahisisha 
katika kupanga/kufanya Makadirio ya Mapato ya kodi 
yatokanayo na mafuta yanaoyoingizwa nchini; na

iv. Kupungua kwa gharama za meli kusubiria nafasi ya 
kushusha mafuta (Demurrage Charges) kutokana na 
upangaji mzuri wa meli katika mfumo wa BPS, kwa sasa 
meli husubiria hadi siku 8 ikilinganishwa na siku 60 kabla 
ya mfumo wa BPS. Aidha, takribani bilioni 391 huokolewa 
kila mwaka ikilinganishwa demurrage zilizokuwa zikilipwa 
kabla ya mfumo wa BPS.

(j) Kuanzishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu (PURA) ambapo kumewezesha kuongezeka kwa 
ushiriki wa Watanzania (Local Content) katika shughuli za 

shughuli za utafutaji mafuta na uzalishaji gesi asilia 
hapa nchini. Usimamizi wa sekta umezidi kuimarika 
baada ya kuwepo Sheria na Kanuni hizi ambazo zime-
andaliwa na kupitishwa ndani ya miaka mitano, kuan-
zia mwaka 2015 hadi 2020.

Serikali iliweka mikakati ya kuhamasisha ushiriki wa 
wazawa katika shughuli za mafuta na gesi na hadi 
kufikia mwaka 2015 idadi ya wazawa iliongezeka 
maradufu katika kazi za utafutaji mafuta na gesi na 
uzalishaji wa gesi asilia. Kwa mfano, idadi ya wazawa 
walioshiriki katika uchimbaji wa kisima cha 
Kitatange-1 katika bahari kuu mwaka 2016 walikuwa 
nane (8), wakati wazawa wapatao 58 kati ya wafanya-
kazi 160 waliokuwepo, walishiriki katika uchimbaji wa 
kisima cha Pilipili-1 kilichochimbwa katika bahari kuu 
mwaka 2018. Idadi ya wazawa walioajiriwa na 
kuchukuwa nafasi mbalimbali za uongozi katika 
Makampuni ya kigeni yanayotekeleza shughuli za 
utafutaji na uzalishaji gesi asilia hapa nchini 
imeongezeka. Kwa mfano, Katika kampuni la Statoil na 
Shell, idadi ya wazawa walioajiriwa katika nafasi za 
uongozi walikuwa chini ya asilimia 50%, wakati kwa 
mwaka 2020 imefika zaidi ya asilimia 90%.

Ndugu Wanahabari, Katika kipindi cha kuanzia mwaka 
2015, Kampuni ya Mafuta ya Taifa (TPDC) imeanza 
kushiriki moja kwa moja katika utafutaji wa mafuta 
katika eneo la Eyasi Wembere lililopo katika Mikoa ya 
Tabora, Manyara na Simiyu kwa kutumia wataalamu 
wa ndani. Katika eneo la Eyasi Wembele, TPDC 
imefanikiwa kuchoronga visima viwili (2) vifupi (shal-
low borehole) vya utafiti wa awali, na inatarajia 
kuchoronga kisima kimoja (1) mwanzoni mwa Mwezi 
July 2020, hivyo kupelekea kuwa na jumla ya visima 
vitatu (3) katika eneo hilo. Pia, kwa sasa TPDC ipo 
katika maandalizi ya kuchoronga visima vya utafutaji 
wa mafuta na gesi katika Kitalu cha Mnazi Bay Kaskaz-
ini.

Mafanikio katika Sekta ya Mafuta na Gesi
Ndugu Wanahabari, tangu kupatikana kwa uhuru, 
Serikali imekuwa ikitekeleza mikakati mbalimbali ya 
kuiwezesha Sekta Mafuta na Gesi iweze kuchangia 
ipasavyo katika maendeleo ya nchi. Katika kipindi 
hicho mafanikio mbalimbali yamepatikana ikiwa ni 
pamoja na: 
(a) Kugunduliwa kwa gesi asili katika maeneo ya Songo 
Songo (1974); Mnazi bay (mwaka 1982), Mkuranga 
(mwaka 2007), Kiliwani Kaskazini (mwaka 2008) na 
Kina Kirefu cha Bahari (mwaka 2010). Aidha, gesi 
iliyogunduliwa nchi kavu na kina kirefu cha bahari ni 
Futi za Ujazo Trilioni 57.54 mwaka 2021. Ugunduzi 
huo umewezesha kuanza kutumika kwa gesi asilia 
kama chanzo cha nishati, hususan kwa kuzalisha 
umeme, viwandani, majumbani na kwenye magari.
(b) Hadi mwezi Oktoba, 2021, viwanda 52 Jijini Dar es 
Salaam, Mkoani Pwani na Mtwara vinatumia gesi asilia. 
Aidha, vituo viwili vya kushindilia na kujazia gesi asilia 
kwenye magari jijini Dar es Salaam na Mtwara vinafan-
ya kazi. 
(c) Matumizi ya gesi asilia yamesaidia kupunguza 
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Mkondo wa Juu wa Petroli na kuimarika kwa Shughuli 
za Kaguzi za Gharama katika Mikataba ya PSAs (PSA 
Audit) ambapo kwa sasa kati ya PSA kumi (10) zilizofa-
nyiwa ukaguzi, mbili (2) zimekamilika hadi mwaka 
2020 na nane (8) zimekamilika hadi mwaka 2019. 
Kaguzi hizi hadi sasa zimewezesha kuokoa fedha 
takribani shilingi bilioni 35.91.

(k) Kuanzishwa kwa udhibiti wa huduma za nishati 
chini ya EWURA kumesaidia kuhakiki bei za bidhaa za 
mafuta. Aidha, upangaji wa bei elekezi (indicative 
price) na bei kikomo (cap price) katika biashara ya 
mafuta ya jumla na rejareja unafanyika kupitia mamla-
ka hiyo. Hatua hii imezingatia maslahi ya mtumiaji na 
muuzaji.

(l) Kuongezeka kwa ushiriki wa Watanzania katika 
miradi ya mafuta na gesi asilia ambapo hadi kufikia 
mwezi Oktoba 2021 zaidi ya kampuni 1,000 zimeorod-
heshwa katika kanzidata inayomilikiwa na EWURA 
ikishirikiana na PURA iliyowezesha kampuni hizo 
kushiriki katika miradi mbalimbali.

(m) Kuanza kwa shughuli za utafutaji wa mafuta katika 
Kitalu cha Eyasi Wembere ambapo visima vifupi vitatu 
(3) vyenye kina cha urefu wa mita 300 vimechorongwa 
katika eneo la Kining’inila Wilayani Igunga (Tabora), 
Nyalanja wilayani Meatu (Shinyanga) na Luono 
wilayani Iramba (Singida);

(n) Kuanzishwa kwa Mradi Wa Kuchakata Na Kusindi-
ka Gesi Asilia (Liquefied Natural Gas - LNG). Mradi huu 
unalenga kuvuna, kuchakata na kusindika gesi asilia 
iliyogunduliwa kwenye kina kirefu cha Bahari ya Hindi 
katika Vitalu namba 1, 2 na 4 kuwa kimiminika ili iweze 
kuuzwa nje ya nchi na kutenga kiasi kingine kwa 
matumizi ya soko la ndani.

(o) Kuhuishwa kwa Bandari za Tanga na Mtwara katika 
kupokea Mafuta ambapo Bandari hizo zimeanza 
kupokea Mafuta kuanzia mwezi Julai, 2015 na Julai, 
2018 mtawalia.

(p) Kujenga uwezo katika kusimamia Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia kwa kudhamini mafunzo ya ufundi stadi 
kupitia vyuo vya ufundi stadi (VETA). Serikali imeende-
lea kutoa kozi mbalimbali zinazohusiana na mafuta na 
gesi katika vyuo vikuu hapa nchini kwa viwango vya 
Stashahada (Diploma), Shahada (Bachelor) na Uzamili 
(Masters).

(q) Kupungua kwa uchafuzi (uchakachuaji) wa mafuta 
kutoka wastani wa asilimia 19.2 mwaka 2015 hadi 
kufikia wastani wa asilimia 4 mwezi Machi, 2020.

(r) Kuanzishwa kwa Mradi wa Bomba la Kusafirisha 
Mafuta Ghafi Kutoka Uganda Hadi Tanzania (East 
African Crude Oil Pipeline - EACOP). Mradi unaohusi-
sha ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi (crude 
oil) lenye urefu wa Kilomita 1,443 kutoka Kabaale 
nchini Uganda hadi Mkoani Tanga. Gharama za mradi 
zinakadiriwa kuwa Dola za Marekani bilioni 3.55 

ambazo ni takriban Shilingi trilioni 8.1. Hadi sasa 
Serikali imewezesha Kusainiwa kwa Mkataba kati ya 
Nchi Hodhi na Wawekezaji (Host Government Agree-
ment – HGA); Kusainiwa kwa Mkataba wa Ubia baina 
ya Wawekezaji (Shareholders’ Agreement – SHA); 
Kukamilika kwa majadiliano na kuridhiwa kusainiwa 
kwa Mikataba ya uendeshaji wa Bandari ya Chongo-
leani na Mikataba ya ukodishaji wa ardhi ya mradi kwa 
maeneo ya kipaumbele na mkuza wa bomba; Kukami-
lika kwa malipo ya fidia kwa eneo la Chongoleani itaka-
pojengwa Bandari;  Kuendelea na ulipaji wa fidia kwa 
Wananchi wanaopisha ujenzi wa mradi; Utoaji wa 
elimu kwa wananchi katika maeneo yanayopitiwa na 
mradi ni kazi endelevu; na Kusainiwa kwa mkataba wa 
nchi zinazotekeleza mradi (Intergovernmental Agree-
ment-IGA).

(s) Kuendeleza Ushirikiano baina ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ) kupitia Wizara zinazohudumu 
katika sekta ya Nishati kwa kutilia mkazo ushirikiano 
wa masuala ya umeme, na mafuta na gesi.

(t) Kuanzishwa kwa Miradi ya kimkakati ya usafirishaji 
wa Gesi Asili kwenda Kenya na Uganda. Miradi hii ipo 
katika hatua za awali za majadiliano na kukamilika 
kwake kutaleta manufaa katika kusambaza gesi asili 
maeneo mradi utakapopita kwa Tanzania; Serikali 
kupata fedha za kigeni kutokana na mauzo ya gesi 
katila nchi husika; na kuimarisha uhusiano wa kidiplo-
masia na nchi za Kenya na Uganda.

(u) Kuwezesha ujenzi wa vituo vya mafuta vya gharama 
nafuu katika maeneo mbalimbali ya vijijini ili kuimari-
sha usalama na upatikanaji wa huduma bora za mafuta 
katika maeneo hayo.  

(v) Kuongezeka kwa matumizi ya nishati ya kisasa 
ikiwemo gesi ya mitungi (Liquefied Petroleum Gas - 
LPG) kwa ajili ya kupikia katika maeneo ya mijini na 
vijijini.

HITIMISHO
Sekta ya Nishati ni miongoni mwa sekta muhimili 
katika kukuza na kuleta maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii nchini. Mwelekeo wa Sekta hii katika kipindi 
cha miaka ijayo ni kuhakikisha kuwa inaendelea 
kuchangia kwa kiwango kikubwa katika ukuaji wa 
uchumi na maendeleo ya Taifa, kuondoa umaskini na 
kuboresha maisha ya Watanzania. Hivyo, Wizara 
inadhamiria kuendelea kujiimarisha zaidi kiutendaji 
kwa lengo la kuzidi kuiimarisha Sekta hii ili iweze kutoa 
mchango stahiki kwa maendeleo ya Taifa letu. 
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MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA NA MAFANIKIO 

KATIKA YA SEKTA YA MAJI



1. UTANGULIZI

1.1 Historia ya Wizara

Ndugu Wanahabari, huduma ya maji ilianza kutolewa katika miaka ya 1930 ambapo miradi mingi ilijengwa kwenye miji mikub-
wa na midogo, shuleni, vituo vya Wamisionari (misheni) na kwenye mashamba makubwa ya wakoloni hasa ya kahawa na 
katani. Ujenzi wa miradi ya maji kwenye vijiji ulianza mwishoni mwa miaka ya 1950.  Mipango ya utoaji wa huduma ya maji 
iliandaliwa kukidhi mahitaji ya Serikali ya Ukoloni na hakukuwa na maelekezo ya kisera. 
Ndugu Wanahabari, kuanzia mwaka 1970 hadi 1987, sekta ya maji iliendelea kusimamiwa na Wizara zilizokuwa na majukumu 
mengine. Mnamo tarehe 23 Machi 1987, aliyekuwa Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ndugu Ally 
Hassan Mwinyi aliipa hadhi iliyokuwa Idara ya maji kuwa Wizara ikiitwa Wizara ya Maji, Nishati na Madini. Wizara imeendelea 
kufanyiwa mabadiliko ya majina kwa nyakati tofauti na kuitwa: -

1.2 Muundo na Majukumu ya Wizara ya Maji

Ndugu Wanahabari, Wizara ya maji inasimamia utekelezaji wa majukumu ya kulinda, kutunza, kuhifadhi vyanzo vya maji na 
kusimamia matumizi ya maji; kusimamia ubora wa maji; kusambaza majisafi, salama na ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya 
kijamii na kiuchumi; na kusimamia Taasisi za Sekta. Sera ya kwanza ya maji iliandaliwa mwaka 1991 na iliitwa Sera ya Taifa ya 
Maji ya mwaka 1991. Kutokana na mabadiliko mbalimbali yaliyotokea kwa wakati huo, Sera hiyo ilifanyiwa mapitio na kuanda-
liwa kwa Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 ambayo inatumika hadi sasa. Sekta ya maji imegawanyika katika maeneo makuu 
mawili ambayo ni usimamizi wa rasilimali za maji na usambazaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira mijini na vijijini. 

2. MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA SEKTA YA MAJI

Ndugu Wanahabari, nitumie pia fursa hii kuwashukuru waasisi wa Taifa hili kuanzia kwa Baba wa Taifa Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Rais wa Awamu ya Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Alhaji Ally Hassan Mwinyi, Rais wa 
Awamu ya Pili, Hayati Willium Benjamin Mkapa, Rais wa Awamu ya Tatu; Dr. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Awamu ya Nne; 
Hayati Dr. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Awamu ya Tano na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan Rais wa Awamu ya 
Sita.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru Sekta ya Maji imepata mafanikio kwa kutunza na kuhifadhi rasilimali 
za maji, kusimamia ubora wa maji, kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira vijijini na mijini.

2.1 Rasilimali za Maji 
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maji vijijini ulikuwa ukisimamiwa na Wizara ya Maji pamoja 
na TAMISEMI.  Hali hiyo ilileta changamoto katika usimam-
izi na utoaji wa huduma ya maji vijijini kutokana na wataala-
mu wa maji kuwajibika katika mamlaka mbili tofauti. Katika 
mwaka 2019, Serikali iliamua kuhamisha watumishi na 
majukumu ya Sekta kuwa chini ya Wizara yenye dhamana 
ya Maji. Mnamo mwezi Julai 2019, Serikali ilianzisha 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
kwa lengo la kuimarisha usimamizi na utoaji wa huduma za 
maji katika maeneo ya vijijini.
 
Ndugu Wanahabari, mwezi Julai 2019, wakati RUWASA 
ikianza rasmi shughuli zake ilipokea miradi 632 kutoka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa iliyokuwa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji na miradi 177 ilkuwa imekamilika 
lakini haitoi huduma ya maji.  Hadi kufikia Juni 2021, jumla 
ya miradi 566 kati ya miradi 632, sawa na asilimia 89.6 
imekamilika. Vilevile, miradi 115 kati ya miradi 177, sawa 
na asilimia 65 ya miradi imeanza kutoa huduma kwa Wana-
nchi. Miradi yote iliyosalia itakamilishwa ifikapo mwezi Juni 
2022. Aidha, katika kipindi hicho, miradi mipya 912 ya maji 
vijijini ambapo kati ya miradi hiyo, miradi 458 imekamilika 
na kuanza kutoa huduma. Kukamilika kwa miradi hiyo na 
kuanza kutoa huduma kumeongeza wastani wa upatikanaji 
wa huduma ya maji vijijini kutoka asilimia 64.8 mwaka 
2019 hadi asilimia 72.3 kufikia mwezi Juni 2021. Hadi sasa, 
jumla ya vijiji 8,708 kati ya 12,327 vinapata huduma ya 
maji.
 
Ndugu wanahabari, kwa kipindi kirefu miradi ya maji 
imekuwa ikitekelezwa na kukamilika lakini haiwi endelevu 
katika utoaji wa huduma iliyokusudiwa hususan katika 
maeneo ya vijijini. Katika kukabiliana na hali hiyo, Wizara 
imefanya mageuzi makubwa ili kuhakikisha kuwa huduma 
ya maji inakuwa endelevu. Mageuzi yaliyofanywa ni ya 
kitaasisi, kifedha na kiufundi. 

Ndugu wanahabari, kwa upande wa muundo wa kitaasisi 
Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya 
mwaka 2019 imetoa mwanya kwa Jumuiya za Utoaji 
Huduma za Maji Vijijini kuajiri wataalam wanaohusika na 
uendeshaji wa huduma ya maji ikiwa ni pamoja na kufanya 
matengenezo madogo madogo. Hivi sasa, kuna vyombo 
vya utoaji wa huduma ya maji vijijini 2,115 ambavyo vimea-
jiri wahasibu 1,362 na mafundi 1,611. 

Ndugu wanahabari, kwa upande wa ufundi hivi sasa 
RUWASA ipo kwenye mchakato wa kuanzisha vituo 
maalum vya utoaji wa msaada wa kiufundi katika ngazi ya 
mkoa (Regional Technical Support Centre), ambavyo 
vitakuwa na wajibu wa kusaidia Jumuiya za watoa huduma 
vijijini. Pia, vituo hivyo vitakuwa na vipuri vya mitambo ya 
maji ya teknolojia mbalimbali. Kuhusu fedha Wizara kupitia 
RUWASA ipo kwenye hatua za mwisho za kuanzisha utara-
tibu mpya wa makusanyo ya mauzo ya maji vijijini ambapo 
mauzo yote yatapitia kwenye mfumo wa makusanyo 
Serikalini (GePG). Hatua hii itaimarisha usimamizi wa 
makusanyo na matumizi ya fedha hizo kwa ajili ya uende-
levu wa huduma za maji.

2.3.2 Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini 
Ndugu Wanahabari, huduma ya maji mijini inatolewa na 

Aidha, kama bidhaa na huduma zinazohitajika migodini 
Ndugu Wanahabari, nchi yetu ina rasilimali za maji zipatazo 
mita za ujazo bilioni 126 ambapo bilioni 105 ni maji juu ya 
ardhi na bilioni 21 ni maji chini ya ardhi. Katika kuimarisha 
usimamizi wa rasilimali za maji, Serikali ilianzisha Bodi za Maji 
za Mabonde tisa zikiwa na kazi za usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji, utayarishaji wa mipango ya uwiano wa 
matumizi mbalimbali ya maji, kufanya utafiti na utunzaji wa 
mazingira ya vyanzo vya maji. Bodi za maji za mabonde zilizo-
anzishwa ni:-

i) Bonde la Mto Pangani lililoanzishwa mwaka 1991;
ii) Bonde la Mto Rufiji (1993);
iii) Bonde la Ziwa Victoria (2000);
iv) Bonde la Wami/Ruvu (2001);
v) Bonde la Ziwa Nyasa (2001);
vi) Bonde la Ziwa Rukwa (2001);
vii) Bonde la Kati (2004);
viii) Bonde la Ziwa Tanganyika (2004); na
ix) Bonde la Mto Ruvuma (2004).

Ndugu Wanahabari, mabonde saba kati ya tisa yaliyotangaz-
wa nchini ni mabonde ya majishiriki. Mabonde hayo ni Bonde 
la Ziwa Victoria, Bonde la Mto Ruvuma, Bonde la Kati, Bonde 
la Mto Pangani, Bonde la Ziwa Nyasa, Bonde la Ziwa Tangan-
yika na Bonde la Ziwa Rukwa. Serikali kupitia Wizara ya Maji 
inashirikiana na nchi 17 pamoja na mashirika na taasisi za 
kimataifa zinazoshughulikia usimamizi wa rasilimali za 
majishiriki. Ushirikiano huo umeleta manufaa ikiwemo upan-
gaji wa matumizi ya maji kwa pamoja, utunzaji wa vyanzo vya 
maji kuimarika na kuboreshwa kwa mahusiano katika sekta 
nyingine ikiwemo ya nishati na kilimo kupitia utekelezaji wa 
miradi ya pamoja inayotumia rasilimali za maji.

2.2 Usimamizi wa Ubora wa Maji
Ndugu Wanahabari, Serikali imeendelea kuimarisha maabara 
za maji ili ziendelee kutoa huduma kama inavyokusudiwa. 
Mafanikio katika eneo la usimamizi wa ubora wa maji ni 
pamoja na: 

(i) Maabara ya Maji ya Mwanza iliteuliwa mwaka 2006 na 
Jumuiya ya Ulaya (EU) kupima ubora wa maji yanayotumika 
katika usindikaji wa minofu ya samaki kabla ya kusafirishwa 
kwenda katika soko la Ulaya na inaendelea na kazi hiyo;

(ii) Teknolojia ya kutumia mifupa ya ng’ombe yenye uwezo 
mkubwa wa kupunguza madini ya fluoride kufikia viwango 
ambavyo havina madhara kiafya imefanyiwa utafiti katika 
Maabara ya Ngurdoto Mkoani Arusha kwa muda mrefu na 
sasa inatumika kuwapatia Wananchi maji yenye kiwango cha 
fluoride kinachokubalika kitaifa; na

(iii) Maabara zetu za maji zimeendelea kutambulika kimataifa 
kwa kupatiwa ithibati (accreditation) kutokana na maboresho 
yaliyofanyika ambapo mpaka sasa maabara za Mwanza, Dar 
es salaam, Bukoba, Musoma, Kigoma, Singida na Shinyanga 
zimepatiwa ithibati.

2.3 Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira

2.3.1 Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini
Ndugu Wanahabari, kwa kipindi kirefu, utoaji wa huduma ya 
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wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019. Majukumu ya Mfuko 
ni kutafuta vyanzo vya fedha, kutoa fedha kwa watekeleza-
ji kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji na kufuatilia 
matumizi ya fedha hizo.

Ndugu Wanahabari, kwa mujibu wa Sheria Na. 5 ya 
Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 
vyanzo vya mapato ya Mfuko ni pamoja na fedha zitaka-
zoidhinishwa na Bunge, misaada pamoja na fedha nyingine 
zitakazolipwa kwenye Mfuko kwa mujibu wa Sheria 
nyingine. Katikamwaka 2020/21 Mfuko wa T aifa wa Maji 
ulitengewaShilingi 175,912,837,000 kwa ajili ya utekeleza-
ji wa miradi ya maji. Kuanzishwa kwa Mfuko kumewezesha 
upatikanaji wa rasilimali fedha kuwa mzuri ambapo kwa 
wastani shilingi bilioni 12 zinapatikana kila mwezi.

2.6 Wataalam wa Sekta ya Maji
Ndugu Wanahabari, Sekta ya maji imeendelea kuimarika 
kutokana na uwepo wa watumishi wa wenye weledi na 
wanaojituma. Hadi sasa kuna watumishi zaidi ya 8,700 
ambao wanatekeleza miradi ya maji nchini.

3. CHANGAMOTO
Ndugu Wanahabari, changamoto kubwa katika sekta ya 
maji ni pamoja na mahitaji makubwa ya fedha kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maji, hivyo kuna umuhimu mkubwa 
wa kulinda na kutunza miundombinu ili iendelee kutoa 
huduma endelevu kwa Wananchi mijini na vijijini. Aidha, 
athari zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi ambazo 
husababisha ukame, mafuriko na kupungua kwa upatika-
naji wa rasilimali za maji sehemu mbalimbali nchini. Kwa 
mfano wakati tunapata uhuru idadi ya watu nchini ilikuwa 
milioni 10 na kila mtu aliweza kupata mita za ujazo 12,600 
kwa mwaka, kiwango hiki kimepungua hadi kufikia mita za 
ujazo 2,250 kwa mtu kwa mwaka 2019. 

4. MWELEKEO WA SEKTA YA MAJI 
 Ndugu Wanahabari, katika kufikia malengo ya Sekta, 
Wizara inatekeleza mipango yake kwa kuzingatia Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025; Malengo ya Maendeleo Ende-
levu 2016 - 2030; Awamu ya Tatu ya Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26); Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-2025; na ahadi mbalim-
bali za Viongozi wa Kitaifa. Kupitia Programu ya Maende-
leo ya Sekta ya Maji, Serikali imeendelea kutekeleza mipan-
go mbalimbali ambayo imekusudia kufanikisha malengo ya  
Sekta ya Maji yafuatayo: - 

i) Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji kwa Wanan-
chi waishio mijini inafikia zaidi asilimia 95 mwaka 2025;

ii) Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji kwa Wanan-
chi waishio vijijini inafikia asilimia 85 mwaka 2025; na 

iii) Kuwa na Rasilimali za maji endelevu kwa kulinda, kutun-
za, kuendeleza na kutafuta vyanzo vipya vya maji.

Ndugu Wanahabari, ili kufikia malengo ya sekta ya maji 
kwa wakati, Wizara imeweka mikakati ya utekelezaji 
iliyojikita katika maeneo mahsusi yafuatayo:-

 

Mamlaka za Maji ambazo zilianzishwa kwa Sheria ya Maji 
mijini ya mwaka 1997.  Lengo lilikuwa kuboresha huduma ya 
maji katika maeneo ya mijini ili kuendana na kasi ya maende-
leo ya miji. Hadi kufikia mwezi Oktoba 2021, jumla ya Mamla-
ka 96 za Miji Mikuu ya Mikoa, Miji midogo na Miradi ya Kitaifa 
zimeanzishwa na zinatoa huduma ya maji hapa nchini.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanzania Bara, wastani wa wakazi wa mijini wanaopata 
huduma ya majisafi na salama imeongezeka kutoka asilimia 
25 ya wakazi wote wanaoishi mijini mwaka 1961 hadi kufikia 
wastani wa asilimia 86 mwaka 2021.

Ndugu Wanahabari, nipende kuwakumbusha baadhi ya 
miradi mikubwa iliyotekelezwa katika kipindi cha miaka 60: 

i) Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka miji ya Kahama 
na Shinyanga;
ii) Uboreshaji wa huduma ya majisafi katika Jiji la Dar es 
Salaam kwa upanuzi wa mtambo wa Ruvu Juu na Ruvu Chini 
na ulazaji wa bomba kuu;
iii) Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka miji ya Isaka 
na Kagongwa
iv) Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka miji ya Tabora 
– Igunga – Nzega;
v) Mradi wa maji kwa mji wa Lindi;
vi) Miradi ya maji na usafi wa mazingira katika miji ya Mwanza, 
Mbeya na Iringa;
vii) Mradi wa maji na usafi wa mazingira mjini Kigoma;
viii) Mradi wa kusambaza maji katika maeneo ya Kibamba na 
Kisarawe;
ix) Mradi wa Maji wa Misungwi;
x) Mradi wa Maji Nansio Ukerewe;
xi) Mradi wa Maji wa Longido;
xii) Mradi wa Maji wa Lamadi; 
xiii) Mradi wa Maji wa Bokwa; na
xiv) Mradi wa Maji wa Sengerema.

Ndugu Wanahabari, aidha, miradi 26 ya maji mijini imekami-
lika na inatarajiwa kuzinduliwa  na Viongozi wa Kitaifa.

2.4 Chuo cha Maji
Ndugu Wanahabari, kwa kutambua umuhimu wa kuwa na 
Wataalam wa maji nchini mwaka 1974 Serikali ilianzisha 
Chuo cha Maji ili kukabiliana na upungufu wa Wataalam 
ambao ulionekana mara baada ya Uhuru. Hadi sasa Chuo 
hicho kimetoa wataalam wengi ambao ni viongozi na 
watendaji wakuu katika ngazi mbalimbali ndani ya Wizara, 
katika Mashirika ya Umma na Vyuo Vikuu nchini na nje ya 
nchi. Chuo kinaendelea kuzalisha wataalam wengi wa fani 
mbalimbali zinazohusu maji ambao wanashiriki na kuchangia 
utekelezaji wa majukumu ya Sekta ya Maji na maendeleo ya 
nchi kwa ujumla. Chuo kina uwezo wa kudahili wanafunzi 
1,200 kwa mwaka katika ngazi ya astashahada, stashahada na 
shahada.

2.5 Mfuko wa Taifa wa Maji
Ndugu Wanahabari, Serikali ilianzisha Mfuko wa Taifa wa Maji 
kupitia Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 
Na.12 ya mwaka 2009. Kwa sasa Mfuko unatekeleza majuku-
mu yake kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Maji na Usafi 
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688.81 zimetumika kuboresha huduma ya maji vijijini. 
Aidha, katika mwaka 2021/22, Serikali imepanga kutekele-
za miradi. 

Ndugu Wanahabari, Serikali inaendelea na maandalizi ya 
utekelezaji wa mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi katika mkoa wa Simiyu utakaogharimu Shilingi 
bilioni 444.6. Hadi sasa, Mtaalam Mshauri anaendelea 
kukamilisha usanifu wa mradi huo. Kukamilika kwa mradi 
huo kutanufaisha wananchi wapatao 800,000 wa wilaya za 
Bariadi, Itilima na Busega. Aidha, Serikali inaendelea na 
utekelezaji wa miradi ya uboreshaji wa huduma ya maji 
katika miji ya Dodoma, Dar es Salaam, Mugango – Kiaba-
kari, Mtwara, Mbeya, Mwanza, Bunda, Kyaka – Bunazi na 
Same – Mwanga – Korogwe.

f) Miradi inayotekelezwa kwa Kutumia Fedha za Mpango 
wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi 
ya UVIKO - 19
Ndugu Wanahabari, kupitia fedha za UVIKO 19 ambazo 
Wizara ya Maji imetengewa kiasi cha Shilingi bilioni 139.4  
itatekeleza miradi 218 nchini kote. Aidha, jumla ya Seti 25 
za mitambo ya kuchimba visima inanunuliwa, seti tano za 
mitambo ya ujenzi wa mabwawa na seti nne za vifaa vya 
utafiti wa maji chini ya ardhi zitanunuliwa. Kwa hali hiyo 
ningependa niwahakikishie kuwa malengo ya kitaifa kwa 
Sekta ya Maji ifikapo 2025 yatafikiwa bila wasiwasi.

5. HITIMISHO
Ndugu wanahabari, nawashukuru kwa kuja na kupitia 
kwenu nimepata fursa ya kuongea na watanzania, kwa 
namna ya pekee niwashukuru viongozi wote wa kitaifa 
walioongoza kuanzia tunapata uhuru mpaka sasa kwani 
wametoa kipaumbele katika kuhakikisha sekta ya maji 
inakuwa hivi ilivyo, ninawashukuru wadau wote walio-
changia kwa njia moja ama nyingine kufanikisha majukumu 
ya sekta ya maji. Ninapenda kuwashukuru wananchi wote 

a) Ujenzi wa Mabwawa ya Kimkakati 
Ndugu Wanahabari, katika kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi, Wizara imepanga kujenga mabwawa 
makubwa (Farkwa, Kidunda, Songwe na Ndembera/Lugoda)  
na mabwawa ya ukubwa wa kati (Dongo) katika sehemu 
mbalimbali nchini. 

b) Mpango wa Kutumia Vyanzo vya Uhakika vya Maji
Ndugu Wanahabari, Serikali imepanga kutekeleza miradi 
itakayotumia vyanzo vya maji vya uhakika vikiwemo maziwa 
makuu ya Tanganyika, Nyasa na Victoria na mito mikubwa 
kama mto Ruvuma, Rufiji, Kiwira, Songwe na Kagera.  Miradi 
hiyo itahusisha ujenzi wa mtandao wa kusafirisha maji kutoka 
maeneo yenye maji mengi na kuyapeleka kwenye maeneo 
yenye uhaba (Intra Basin Water Transfer - IBWT).  Baadhi ya 
miradi inatakayotumia vyanzo hivyo ni pamoja na:

- Mradi wa kutoa maji Mto Kiwira kupeleka Jiji la Mbeya

- Mradi wa kutoa maji Mto Ruvuma kupeleka miji ya Masasi, 
Mtwara, Nanyamba na Nanyumbu;

- Mradi wa kutoa maji Ziwa Nyasa ambao utahudumia wakazi 
wapatao 150,000 katika vijiji 30;

- Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka miji na vijiji 
iliyoko kandokando ya Ziwa hilo ikiwemo mkoa wa Simiyu, 
Geita na Mwanza unatarajiwa kuhudumia wananchi wapatao 
2,854,2000 walipo katika vijiji 300. 

- Mradi wa Kutumia Ziwa Tanganyika kupeleka katika Mikoa 
ya Katavi, Kigoma na Rukwa unatarajiwa kuwanufaisha 
wakazi wapatao 616,000 wa vijiji 73. 

c) Kuimarisha Usimamizi na Utunzaji wa Rasilimali za Maji 

Ndugu Wanahabari, Wizara itaendelea kuelimisha Wananchi 
juu ya umuhimu wa utunzaji wa vyanzo vya maji pamoja na  
kuweka mkazo katika usimamizi wa Sheria ya Usimamizi wa 
Rasilimali za Maji, Na. 11 ya mwaka 2009 na Kanuni zake 
ikiwemo kuwatoza faini wanaoharibu au kuchafua vyanzo vya 
maji. 

d) Utekelezaji wa mradi wa maji wa Miji 28

Ndugu Wanahabari, Serikali imepata mkopo wenye masharti 
nafuu wa Dola milioni 500 kutoka Benki ya Exim ya India kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji katika miji 28 ya Tanzania 
Bara na mji wa Zanzibar. Miji hiyo ni Kasulu, Kayanga-Omuru-
shaka, Mpanda, Kilwa Masoko, Muheza, Handeni, Korogwe, 
Pangani, Tarime, Rorya, Mafinga, Songea, Makonde, Urambo, 
Sikonge, Wanging’ombe, Makambako, Ifakara, Chemba, 
Chamwino, Geita, Mugumu, Rujewa, Chunya, Njombe, Man-
yoni, Kiomboi na Singida. 

e) Programu na miradi inayotekelezwa 

Ndugu Wanahabari, Serikali kwa kushirikiana na Washirika 
wa Maendeleo inatekeleza miradi mbalimbali kupitia program 
za malipo kwa matokeo zinazolenga kuhakikisha uendelevu 
wa miradi ya maji vijijini. Hadi sasa jumla ya Shilingi bilioni 
1,176 ya majisafi na usafi wa mazingira vijijini.
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Tanzania katika kukabiliana na janga la UVIKO-19. Mion-
goni mwa hatua zilizochukuliwa na mataifa hayo ni 
pamoja na kufunga mipaka, kusitisha safari za ndege za 
kimataifa na kusitisha baadhi ya shughuli za kiuchumi 
zinazohusisha mikusanyiko. Hatua hizo zilisababisha 
uchumi wa dunia kuporomoka mwaka 2020 ambapo nchi 
nyingi zilikuwa na ukuaji hasi na kwa nchi za Afrika Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, ni nchi 11 tu zilikuwa na ukuaji 
chanya kati ya nchi 45. Pamoja na kupungua kwa kasi ya 
ukuaji, Tanzania iliweza kuwa na ukuaji chanya kutokana 
na kutochukua hatua za kuzuia kufanyika kwa shughuli za 
kiuchumi isipokuwa kwa kipindi kifupi tu cha robo ya pili 
ya mwaka 2020 ambapo ilisitisha kwa muda baadhi ya 
shughuli zinazohusisha mikusanyiko ya watu kama shule, 
sanaa na burudani. Athari za janga la UVIKO-19 zilijitoke-
za zaidi katika shughuli za kiuchumi za malazi na huduma 
ya chakula pamoja na sanaa na burudani ambazo zilikuwa 
na ukuaji hasi mwaka 2020.

Ndugu Wanahabari, Serikali ya awamu ya sita imeingia 
madarakani katika kipindi ambacho dunia bado inapamba-
na na athari za kiuchumi na kijamii za janga la UVIKO-19. 
Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021, (Januari – Juni) 
uchumi umekua kwa asilimia 4.7 ikilinganishwa na asilimia 
5.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Kupungua 
kwa kasi ya ukuaji katika kipindi hicho kumetokana na 
athari za UVIKO-19 katika shughuli mbalimbali za kiuchu-
mi. Shughuli nyingi za kiuchumi zimeendelea kuwa na 
viwango chanya vya ukuaji katika nusu ya kwanza ya 
mwaka 2021 ingawa kasi yake ilipungua ukilinganisha na 
kipindi kama hicho mwaka 2020.

TANZANIA KUINGIA KATIKA UCHUMI WA KATI
Ndugu Wanahabari, Tanzania ilikuwa nchi ya kipato cha 
chini kwa miaka 59 tangu kupata uhuru hadi mwaka 2020 
Benki ya Dunia ilipoitangaza kwa mara ya kwanza kuwa 
nchi ya Uchumi wa Kati wa Chini. Hii ni baada ya mageuzi 
makubwa ya kiuchumi yaliyofanyika ambayo yalipelekea 
wastani wa pato kwa mtu (Per capita GNI) kuvuka kiwan-
go kilichowekwa na Benki ya Dunia cha dola za Marekani 
1,036 kufikia dola za Marekani 1,100 mwaka 2019. 
Mwaka 2020, uchumi wa nchi nyingi duniani uliyumba 
lakini pamoja na kasi ya ukuaji wa Tanzania kupungua 
bado tulifanikiwa kubaki ndani ya kundi la nchi za kipato 
cha kati cha chini kwa wastani wa Pato kwa mtu la dola za 
Marekani 1,080. Tanzania iliingia katika kundi la nchi ya 
uchumi wa kati mapema zaidi ikilinganishwa na malengo 
ya Dira ya Taifa ya kufikia hadhi hiyo mwaka 2025. Hii 
ilitokana na matokeo chanya katika vigezo vya kiuchumi 
ikiwemo kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa uchumi, 
utulivu wa thamani ya shilingi na mfumuko wa bei uliobaki 
katika wigo wa tarakimu moja kwa muda mrefu.

Ndugu Wanahabari, wastani wa Pato kwa mtu ulikuwa 
unaongezeka mwaka hadi mwaka kutoka wastani wa dola 
za Marekani 178.3 (1990 – 1995), wastani wa dola za 
Marekani 365 katika serikali ya awamu ya tatu, dola za 
Marekani 747 awamu ya nne, na wasatani dola za 
Marekani 1,010 awamu ya tano kwa kutumia kipimo cha 
Atlas cha Benki ya Dunia. Halikadhalika, kiwango cha 
umaskini kimeendelea kupungua ambapo kiwango cha 
umaskini wa mahitaji ya msingi kimepungua hadi asilimia 

UTANGULIZI
Ndugu wanahabari, awali ya yote napenda kumshuku-
ru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema aliyetuweze-
sha kukutana hapa leo tukiwa na afya njema. Pia 
napenda kuchukua fursa hii tena kumshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa neema zake kwa nchi hii 
ambayo ameijalia tunu za amani, utulivu, mshikamano, 
umoja na mtangamano katika kipindi chote cha miaka 
60 ya Uhuru wa nchi yetu. Tunu hizo zimetuwezesha 
kuendelea na shughuli mbalimbali za kijamii, kiuchumi 
na kisiasa na pia kutoa fursa kwa wananchi kuweza 
kufanyia shughuli zao za maendeleo.

Ndugu Wanahabari, Wizara ya Fedha na Mipango 
inatambua mchango wenu katika kuwaelimisha na 
kuwafikishia wananchi taarifa muhimu zinazohusu 
masuala ya kiuchumi na kijamii ili umma wa Watanza-
nia uweze kuhabarishwa. Napenda kuchukua fursa hii 
kuwashukuru sana kwa mchango wenu huu mkubwa 
kwa Taifa.

Ndugu Wanahabari, kama tunavyofahamu sasa hivi 
tuko katika kipindi cha maandalizi ya kuadhimisha 
miaka 60 ya Uhuru tulioupata kutoka kwa mkoloni 
mwaka 1961. Sote tunafahamu kuwa tangu wakati 
huo, jitihada mbalimbali zilifanyika zikiongozwa na 
viongozi wakuu wa nchi yetu nchini ya utawala wa 
chama cha TANU na baadae CCM kuanzia mwaka 
1977. Ni kipindi ambacho uchumi wa nchi yetu 
umeendelea kuwa imara japo ulipitia katika vipindi 
mbalimbali vya mabonde na milima.

MWENENDO WA UKUAJI WA UCHUMI
Ndugu Wanahabari, Tangu uhuru, uchumi wa Tanzania 
umepitia katika nyakati mbalimbali za mafanikio ya 
kiuchumi pamoja na changamoto kadhaa zikiwemo 
ukame katika miaka ya mwanzoni mwa 1970 na 2012, 
mdororo wa uchumi wa mwaka 2008, vita vya Kagera 
mwaka 1978 pamoja na ugonjwa wa UVIKO mwaka 
2020. Hata hivyo, Serikali kupitia mikakati mbalimbali 
iliweza kujikwamua kutokana na magumu hayo iliyopi-
tia na hii iliwezesha katika historia ya Tanzania kutoku-
wa na ukuaji hasi wa uchumi (recession) tangu uhuru. 
Takwimu zinaonesha kuwa ukuaji wa uchumi katika 
kipindi cha miaka sitini ya uhuru ulikuwa ukipanda na 
kushuka kutokana na sababu mbalimbali lakini 
haujawahi kufikia ukuaji hasi. Wastani wa ukuaji wa 
uchumi katika kipindi cha Serikali ya awamu ya kwanza 
(1967 – 1985) iliyoongozwa na mwasisi na Baba wa 
Taifa hili Hayati Mwalim Juluis Kambarage Nyerere 
ulikuwa asilimia 3.1; Serikali ya awamu ya pili (1986 – 
1995) asilimia 3.0, Serikali ya awamu ya tatu (1996 – 
2005) asilimia 5.7, Serikali ya awamu ya nne (2006 – 
2015) asilimia 6.3, na Serikali ya awamu ya tano (2016 
– 2020) asilimia 6.5.

Ndugu Wanahabari, mwaka 2020, Pato la Taifa lilikua 
kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na asilimia 7.0 mwaka 
2019. Sababu kuu ya kupungua kwa kasi ya ukuaji ni 
athari za hatua zilizochukuliwa na mataifa mbalimbali 
duniani ambao ni washirika wakubwa wa biashara wa 
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mwaka 2020, kulikuwa na benki na taasisi za fedha 55, 
kampuni za bima 32, kampuni za soko na mitaji 28 na 
mifuko ya hifadhi ya jamii 2. Kwa upande wa sekta ndogo 
ya fedha hadi Agusti 2021 kulikuwa na watoa huduma 
ndogo za fedha daraja la pili (Non deposite taking) 549, 
watoa ndogo za fedha daraja la tatu (SACCOSS) 460 na 
watoa huduma ndogo daraja la nne (Vikundi vya kijamii 
vya huduma dogo za fedha) 11,149. Jitihada hizo 
zimewezesha kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji 
wa huduma jumuishi za fedha kutoka asilimia 56 mwaka 
2013 hadi asilimia 65 mwaka 2017 na inatarajiwa 
kuongezeka hadi asilimia 75 mwaka 2022. Hii inaenda 
sambamba na mageuzi ya kiteknolojia yaliyowezesha 
kutumia mitandao ya simu za mkononi kuanzia miaka ya 
2000 mwanzoni kufikisha huduma za fedha maeneo 
mengi nchini yakiwemo yale ambayo hayana matawi ya 
benki.

KIWANGO CHA KUBADILISHA FEDHA
Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha mwaka 1966 hadi 
1992 Serikali ilikuwa ikidhibiti viwango vya kubadilisha 
fedha (Fixed exchange rate). Utaratibu huu kwa kiwango 
kikubwa ulichangia mdororo wa uchumi katika miaka ya 
1980 kwani thamani ya shilingi ilishuka kwa kiwango 
kikubwa na kusababisha akiba ya fedha za kigeni kupun-
gua na kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Katika kipindi 
hicho, Serikali ilichukua hatua mbalimbali kukabiliana na 
mdodoro wa uchumi zikiwemo Structural adjustment 
Program (1982-1983) na Economic recovery program I &II 
(1986 & 1989). Kufuatia maboresho hayo, Tanzania ilianza 
kutumia viwango vya ubadilishaji fedha vinavyotegemea 
bei ya soko (Floating exchange rate policy) mwaka 1993. 
Utekelezaji madhubuti wa sera hiyo umeendelea kuimari-
sha thamani ya shilingi dhidi ya dola ya marekani na sarafu 
nyingine duniani. Tangu mwaka 1993 Serikali ilipoanza 
kutumia mfumo wa soko huria, thamani ya shilingi kwa 
sehemu kubwa ilikuwa inapungua japo kwa kiwango 
kidogo cha tarakimu moja. Hata hivyo, kiwango cha juu 
kabisa cha kuporomoka kwa thamani ya shilingi tangu 
wakati huo kilikuwa asilimia 20.1 mwaka 2015 na baada 
ya kuimarishwa kwa usimamizi katika sekta hiyo, thamani 
ya shilingi ilikuwa inapungua kwa kasi ndogo ya chini ya 
asilimia tatu (asilimia 3).

MWENENDO WA MAPATO YA NDANI
Ndugu Wanahabari, japo kulikuwa hakuna utaratibu wala 
mifumo madhubuti ya ukusanyaji wa mapato, katika 
Serikali ya awamu ya kwanza iliweza kukusanya mapato 
ya ndani ya jumla ya shilingi milioni 5,557.3 kati ya mwaka 
1966 – 1985. Kiasi hicho kilichokusanywa katika kipindi 
hicho kilikuwa cha wastani wa asilimia 18.3 ya Pato la 
Taifa. Jitihada mbalimbali ziliendelea kuchukuliwa na 
Serikali ili kuimarisha usimamizi wa mapato ikiwemo 
kuanzishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania mwaka 
1997 na kuimarisha matumizi ya mifumo ya kielektroniki 
katika ukusanyaji wa mapato ya ndani. Jitihada hizo zilizaa 
matunda ambapo mapato ya ndani yaliongezeka kufikia 
wastani wa shilingi milioni 130,853 katika kipindi cha 
awamu ya pili, wastani wa shilingi milioni 954,339 katika 
kipindi cha awamu ya tatu, wastani wa shilingi milioni 
6,403,888 katika kipindi cha awamu ya nne, na wastani 

25.7 mwaka 2020 kutoka asilimia 38.6 mwaka 1992. 
Kupungua kwa kiwango cha umaskini kumetokana na 
jitihada za Serikali katika kuboresha huduma za msingi 
za jamii ikiwemo upatikanaji wa maji, umeme, huduma 
za afya, utoaji wa elimumsingi bila ada na uwezeshaji 
wa kaya maskini kupitia Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini (TASAF).

MFUMUKO WA BEI
Ndugu Wanahabari, mfumuko wa bei nao ulipitia 
katika nyakati mbalimbali za kupanda na kushuka. 
Kiwango cha juu kabisa cha mfumuko wa bei kilikuwa 
mwaka 1984 (asilimia 36.1), mwaka 1990 (asilimia 
35.9) na mwaka 1994 (asilimia 35.3). Sababu kubwa 
ilikuwa ni kutokana na ukame na kupanda kwa bei za 
mafuta katika soko la dunia. Aidha, mara ya mwisho 
kuwa na mfumuko wa bei wa tarakimu mbili ilikuwa 
mwaka 2012 ambao ulifikia asilimia 16.1. Baada ya 
hapo, mfumuko wa bei umeendelea kupungua mfulu-
lizo hadi sasa.

dugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka nane (8) 
mfululizo iliyopita (2013 – 2020), mfumuko wa bei 
umeendelea kuwa wa tarakimu moja na kubakia ndani 
ya malengo tuliyojiwekea sambamba na vigezo 
(convergency criteria) vilivyowekwa na nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (asilimia 8) na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (asilimia 3 – 
7). Mwaka 2020, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.3 
ikilinganishwa na asilimia 3.4 mwaka 2019. Kushuka 
kwa kiwango cha mfumuko wa bei kulitokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo utekekezaji madhubuti 
wa sera za fedha na bajeti, kutengamaa kwa bei ya 
mafuta katika soko la dunia, kuimarika kwa thamani ya 
shilingi dhidi ya sarafu nyingine duniani, na kuimarika 
kwa upatikanaji wa mazao ya chakula katika masoko ya 
ndani na nchi jirani.

Ndugu wanahabari, Serikali inaendelea na jitihada za 
kuhakikisha bei ya bidhaa na huduma ikiwemo vifaa 
vya ujenzi kama vile saruji, nondo, bati, marumaru 
hazipandishwi kiholela. Jitihada hizo ni pamoja na 
kufanya majadiliano na wazalishaji ili kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa na kudhibiti usambaji ili kuendana 
na mahitaji na hivyo kupunguza uwezekano wa 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei.

SEKTA YA FEDHA
Ndugu wanahabari, Sekta ya fedha ni miongoni mwa 
sekta muhimu katika kuchochea ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini. Hadi miaka ya 1990 sekta ya 
fedha ilihusisha sekta ya benki pekee. Kutokana na 
mahitaji ya huduma za kifedha kuongezeka, sekta ya 
fedha imekuwa ikifanyiwa maboresho mbalimbali 
ikiwemo ‘First and second generation financial sector 
reforms”. Maboresho hayo yaliweka mazingira wezeshi 
katika sekta ya fedha kwa kutungu sera, sheria, 
kanununi na miongozo ya uendeshaji wa sekta hiyo. 
Kupitia maboresho hayo, Serikali ilianzisha sekta 
ndogo za masoko ya mitaji na dhamana, mifuko ya 
hifadhi ya jamii, bima na huduma ndogo za fedha. Hadi 
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wahi kuwa na akiba ya bajeti (budget surplus) kwa miaka 
mitatu tu tangu uhuru nayo ni mwaka 1989 (shilingi 
milioni 6,782), mwaka 1990 (shilingi milioni 8,052) na 
mwaka 1991 (shilingi milioni 9601). Miaka mingine yote 
kwa takwimu zilizopo toka mwaka 1966 ilikuwa na nakisi 
ya bajeti (Budget deficit). Uwiano wa nakisi ya bajeti kwa 
Pato la Taifa ulikuwa mkubwa miaka ya mwishoni mwa 
1970 na mwanzo mwa 1980 kwa wastani wa asilimia 7 ya 
pato la Taifa. Hata hivyo, Serikali iliendelea kuchukua 
hatua mbalimbali za kuimarisha ukusanyaji wa mapato na 
kudhibiti matumizi, hali iliyowezesha kurejesha nakisi hiyo 
katika wigo uliokubalika kwa nchi za SADC na EAC wa 
chini ya asilimia 3.

MISAADA NA MIKOPO
Ndugu Wanahabari, Serikali katika vipindi tofauti imekua 
ikipokea misaada kutoka Wadau wa Maendeleo na 
Mashirika ya Fedha ya kimataifa kutokana na uwepo wa 
nakisi ya bajeti ili kugharamia utekelezaji wa bajeti kwa 
ufanisi. Aidha, utegemezi wa misaada na mikopo nafuu 
imeendelea kupungua kutoka wastani wa asilimia 20.7 ya 
bajeti yote katika miaka ya 2010/11 - 2014/15 hadi 
wastani wa asilimia 9.2 mwaka 2015/16 - 2019/20. 
Kupungua kwa utegemezi katika misaada na mikopo 
nafuu kulitokana na juhudi za Serikali katika kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato ya ndani. Aidha, kiasi cha mikopo 
kiliongezeka na kutoka shilingi bilioni 2,357.3 mwaka 
2011/12 hadi shilingi bilioni 5,214.9 mwaka 2020/21. 
Kuongezeka kwa kiwango cha mikopo kulitokana na 
uhitaji mkubwa wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya kimkakati inayochangia ukuaji wa uchumi. Hadi Juni 
2021, deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 64,497.8 ikilin-
ganishwa na bilioni 56,449.8 Juni 2020. Aidha, Serikali 
itaendelea kuhakikisha deni serikali linaendelea kuwa 
himilivu na mikopo inaelekezwa kwenye miradi yenye tija 
kwa Taifa.

IDADI YA WATU
Ndugu Wanahabari, idadi ya watu nchini imeendelea 
kuongezeka kila mwaka ambapo katika awamu ya kwanza 
(1966 -1985), wastani wa idadi ya watu ulikadiriwa kuwa 
milioni 16.1, awamu ya pili watu milioni 24.3, awamu ya 
tatu watu milioni 32.3 awamu ya nne watu milioni 42.4 na 
awamu ya tano watu milioni 51.8. Kwa mujibu wa Sensa 
ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 na viashiria muhimu 
vya mabadiliko ya idadi ya watu kama vifo na vizazi, Tanza-
nia ilikadiriwa kuwa na watu milioni 57.6 mwaka 2020 
ikilinganishwa na watu milioni 55.9 mwaka 2019 sawa na 
ongezeko la asilimia 3.1. Ni matumaini yetu kuwa sensa ya 
watu na makazi itakayofanyika mwaka 2022 itatoa idadi 
halisi ya watu nchini. Hivyo, nitumie fursa hii kuendelea 
kutoa rai kwa watanzania wote kushiriki katika zoezi la 
kuhesabiwa ili kuiwezesha Serikali kupanga mipango ya 
maendeleo kwa ufanisi.

Ndugu Wanahabari, kwa niaba ya Wizara ya Fedha na 
Mipango niwashukuru tena kwa ushirikiano wenu ambao 
mmekuwa mkiutoa pindi tunapowahitaji, na niwahaki-
kishie kuwa Wizara itaendelea kufanya kazi nanyi bega 
kwa bega katika masuala yote ya kujenga uchumi wa Taifa 
letu ambayo wananchi wana haki ya kupata taarifa.
KAZI IENDELEE Asanteni kwa kunisikiliza

wa shilingi milioni 18,957,084 katika kipindi cha 
awamu ya tano.

Ndugu Wanahabari, pamoja na mapato kuongezeka 
mwaka hadi mwaka yamekuwa hayafikii malengo tuliy-
oweka kwa mwaka husika. Hii ni changamoto inayotu-
fanya kushindwa kufikia malengo yetu ya kuwafikishia 
wananchi huduma za msingi pamoja na utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Mathalani katika mwaka 
2020/21 mapato ya ndani yalifikia asilimia 85.6 ya 
lengo. Mapato ya ndani yaliyokusanywa katika kipindi 
cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 yalifikia shilin-
gi bilioni 5,492.1 sawa na asilimia 89.0 ya lengo la 
shilingi bilioni 6,170.9. Kutofikiwa kwa malengo ya 
makusanyo ya mapato ya ndani kulitokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo baadhi ya wafanyabiashara wasio 
waaminifu kukwepa kodi hususan kupitia njia za 
magendo, uhamishaji wa faida kwa kampuni zenye 
mtandao wa kimataifa na kutokutoa stakabadhi za 
kielektroniki wakati mauzo yanapofanyika hivyo 
kuathiri ukusanyaji wa mapato na uwepo wa majanga 
kama vile kama vile UVIKO – 19 ulioathiri shughuli za 
kiuchumi na kibiashara.

MWENENDO WA MATUMIZI YA MAENDELEO
Ndugu wanahabari, kabla ya mwaka 2015 bajeti ya 
Serikali ya maendeleo ilikuwa chini ya asilimia 25 ya 
bajeti yote. Hata hivyo, mwaka 2015/16 Serikali lifan-
ya maamuzi ya kuhakikisha bajeti ya maendeleo 
inaongezeka na kufikia kati ya asilimia 30-40 ya bajeti 
yote. Hatua hii pamoja na mambo mengine iliwezesha 
Serikali kutekeleza miradi mbalimbali ya kimkakati kwa 
ajili ya kuvutia uwekezaji na kukuza uchumi. Miradi 
hiyo ni pamoja na mradi wa ujenzi wa Reli ya Kati kwa 
kiwango cha kimataifa (SGR) ambapo tangu uhuru 
Tanzania imekuwa ikitumia reli iliyojengwa na mkoloni 
kwa kiwango cha mita geji. Kutokana na mabadiliko ya 
teknolojia na kuongezeka kwa mahitaji, Serikali ilifanya 
uamuzi wa kutengeneza reli kwa kiwango cha kimatai-
fa (SGR) itakayounganisha Tanzania na nchi jirani 
ambapo ujenzi wa kipande cha Dar es Salaam - Moro-
goro (km 300) umefikia asilimia 93.0. Aidha, tangu nchi 
ipate uhuru Serikali ilikuwa na wazo la kutekeleza 
mradi wa kufua umeme katika bwawa la Mto Rufiji ili 
kuongeza uzalishaji wa umeme kwa ajili ya kukidhi 
mahitaji ya majumbani na viwandani pamoja na kupun-
guza gharama za uzalishaji wa umeme kwa kutumia 
mafuta. Wazo hilo halikutekelezwa hadi mwaka 2016 
ndipo Serikali iliamua kuanza utekelezaji wa mradi wa 
kufua umeme wa Julius Nyerere utakaozalisha Mw. 
2115 ambapo ujenzi umefikia asilimia 55.6. miradi 
mingine ni pamoja na: usambazaji wa umeme vijijini 
ambapo vijiji 10312 kati ya 12,317 sawa na asilimia 
83.7 vimeunganishwa na huduma ya umeme; ujenzi 
wa barabara na madaraja ambapo hadi 2021 mtandao 
wa barabara uliojengwa kwa kiwango cha lami 
umefikia km 13,643.45; na uboreshaji wa huduma za 
jamii ikiwemo elimu, afya na upatikanaji wa maji.

NAKISI YA BAJETI
Ndugu wanahabari, katika historia ya nchi hii, tulisha-
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vile Kenya (Nairobi), ambapo kwa sasa wasafiri wanatumia 
chini ya saa 15 kwa safari hiyo.

Katika kipindi hiki, Serikali inaendelea na ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa barabara zenye urefu wa kilometa 
1,593 ambazo zipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 
Baadhi ya miradi inayotekelezwa ni pamoja na ujenzi wa 
barabara za Mzunguko wa Nje Dodoma (Dodoma Outer 
Ring Road) kilometa 112.3, Tabora – Koga – Mpanda 
kilometa 365.98 na Kabingo – Kibondo Town – Kasulu  – 
Manyovu kilometa 286.5; Pangani – Tanga (km 50) 
pamoja na Barabara ya zege ya Lusitu – Mawengi (km 50) 

Ndugu Wanahabari, mnamo mwaka 2001 Serikali iliamua 
kuanzisha miradi maalum ya ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami na madaraja kwa kutumia fedha zake 
yenyewe hali ambayo iliongeza kasi ya ujenzi wa barabara 
za lami na madaraja nchini. Mathalani baadhi ya miradi 
hiyo ni pamoja na sehemu ya barabara ya kuunganisha 
Dar es Salaam na Mikoa ya kusini ya jumla ya kilometa 223 
inayohusisha sehemu ya Somanga – Matandu (km 33), 
Nangurukuru – Mbwemkuru (km 95) na Mbwemkuru – 
Mingoyo (km 95); sehemu ya barabara ya kuunganisha 
Dar es Salaam, Mikoa ya Kati na Kanda ya Ziwa ya jumla 
ya kilometa 455 inayohusisha sehemu ya Geita – Buziray-
ombo – Kyamyorwa (km 120), Geita – Usagara (km 90), 
Dodoma – Manyoni (km 127), na Manyoni – Singida (km 
118) na katika Mkoa wa Tanga, barabara ya Korogwe – 
Handeni – Mkata (km 119) ilijengwa.

Aidha, barabara zingine zilizojengwa na kukamilika ni 
Nzega – Tabora – Urambo – Kaliua – Kazilambwa (km 
294.8); Isaka – Ushirombo – Lusahunga (km 242) pamoja 
na Uyovu – Bwanga – Biharamulo (km 112); Mwigumbi – 
Maswa – Bariadi – Lamadi (km 171.80); Sumbawanga – 
Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 151.60) pamoja na Sum-
bawanga – Matai – Kasanga Port (km 112); Mbeya – 
Lwanjilo – Chunya – Makongolosi (km 111); Tabora – 
Nyahua – Chaya – Manyoni sehemu za Tabora – Nyahua 
(km 85) na Manyoni hadi Chaya (km 89.4). Vilevile, ujenzi 
umekamilika kwa Barabara ya Korogwe – Same – Mkum-
bara (km 172). 

Kwa upande wa madaraja yaliyokamilika kujengwa kwa 
kutumia fedha za ndani ni pamoja na Daraja la Nyerere – 
Dar es Salaam (mita 680); Magufuli katika mto Kilombero 
- Morogoro (mita 384), Lukuledi II  - Lindi (mita 30), 
Momba - Songwe (mita 84), Mara – Mara (mita 94), Sibiti 
- Singida (mita 82), Magara – Manyara (mita 84) na Daraja 
la Ruhuhu (linaunganisha Mikoa ya Ruvuma na Njombe 
(mita 98.7).

Ndugu Wanahabari, Ukuaji wa miji na kuongezeka kwa 
idadi ya watu kumesababisha kuwepo kwa msongamano 
wa magari katika barabara hususan katika miji na majiji 
makubwa. Serikali katika kutatua changamoto hiyo 
imeanza utekelezaji wa miradi ya kupunguza msongama-
no katika majiji ya Dar es Salaam, Mwanza, Dodoma, 
Mbeya, Arusha na Tanga pamoja na miji ya Iringa na Babati 
ambapo jumla ya kilometa 102.4 za barabara zilipangwa 
kujengwa kwa kiwango cha lami. Barabara hizo zimekami-
lika na nyingine mpya zipo katika hatua mbalimbali za 
 

Ndugu Wanahabari, Naomba nianze kwa kumshukuru 
Mwenyezi Mungu, ambaye kwa rehema zake nyingi 
ametujalia afya njema na kutuwezesha kukutana hapa 
leo hii. Aidha, nipende kuchukua fursa hii tena kum-
shukuru Mwenyezi Mungu kwa rehema zake na kwa 
kuijalia nchi yetu tunu za amani, mshikamano, umoja 
katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru waTanzania Bara.
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ni moja ya Wizara 
muhimu katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yenye jukumu la kusimamia masuala ya miun-
dombinu na huduma za usafiri na usafirishaji ambazo 
ni kichocheo cha maendeleo ya kiuchumi kwa jamii na 
Taifa kwa ujumla.

Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara 
(1961 - 2021) tumepata mafanikio makubwa katika 
Sekta za Ujenzi na Uchukuzi. Aidha, kumekuwa na 
mabadiliko mbalimbali ya kisera yaliyoendana na 
utungwaji wa sheria kadhaa zilizowezesha sekta hizi 
mbili kuendelea kutekeleza majukumu yake kwa ufani-
si.

Ndugu Wanahabari, nikianza na Sekta ya Ujenzi, 
Nikianza na Sekta ya Ujenzi, Sekta hii ambayo inasima-
mia ujenzi, matengenezo na ukarabati wa barabara, 
madaraja, vivuko, viwanja vya ndege, nyumba na 
majengo ya Serikali imekwenda sambamba na ongeze-
ko la Bajeti kutoka Shilingi bilioni 2.1 mwaka 1962/63 
hadi kufikia zaidi ya  Shilingi trilioni 1.5 mwaka 
2021/22.
 
Sekta hii kupitia Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), inasimamia mtandao wa barabara zenye 
urefu wa takribani kilometa 36,361.88 ambapo 
kilometa 12,215.51 ni barabara kuu na kilometa 
24,146.37 ni barabara za mikoa. Aidha, kati ya baraba-
ra hizo, barabara kuu za lami ni kilometa 9,058.2, na za 
mikoa ni kilometa 2,128.22.

Mtandao wa Barabara nchini umekuwa ukiboreshwa 
na kuongezeka kwa kuweka mkazo katika ujenzi na 
ukarabati wa Barabara Kuu, Barabara za Mikoa, 
Barabara za Wilaya na madaraja kwa lengo la kuleta 
uhakika na nafuu ya usafiri na usafirishaji nchini. Aidha, 
kipaumbele kimetolewa katika kutunza, kutengeneza 
na kukarabati Barabara kupitia mipango na miradi 
mbalimbali iliyoandaliwa na Wizara ambapo mpaka 
sasa wastani wa asilimia 88 ya barabara kuu na za 
mikoa zipo katika hali nzuri.

Ndugu Wanahabari, mafanikio yaliyojitokeza katika 
mtandao wa barabara tangu kupata uhuru mwaka 
1961 ni kuongezeka kwa mtandao wa barabara za lami 
kutoka kilometa 1,360 (1961) hadi kufikia kilometa 
11,186 (Septemba 2021) na hivyo kurahisisha huduma 
za usafiri na usafirishaji katika maeneo mbalimbali 
nchini. 

Mfano ni kwa wakazi wa kanda ya ziwa ambao waliku-
wa wanatumia zaidi ya saa 30 kusafiri kwa kutumia 
usafiri wa mabasi kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza 
na wakati mwingine kulazimika kupitia nchi jirani kama 
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Ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Kibaoni – 
Sitalike (km 71.0), sehemu ya Kibaoni – Mlele inayoun-
ganisha mikoa ya Katavi na Rukwa.

Ndugu Wanahabari, pamoja na kuunganisha makao 
makuu ya Mikoa, Serikali pia imeunganisha nchi yetu na 
nchi jirani za Msumbiji, Kenya, Uganda, Rwanda na 
Zambia kupitia mtandao wa barabara. 

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa Barabara za Mpemba 
– Isongole (km 50.3) (Tanzania/Malawi), Kabingo – Kasulu 
– Manyovu (km 260) (Tanzania/Burundi), na Bagamoyo – 
Tanga – Horohoro/Lungalunga (km 240) (Tanzania/Kenya 

Vilevile, miradi ya barabara ambayo inaunganisha nchi 
yetu na nchi jirani ambayo usanifu umekamilika ni pamoja 
na Omugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105) 
(Tanzania/Uganda). Aidha, barabara ya Bugene – Kasu-
lo/Benako (km 124) sehemu ya Bugene – Chato/Buligi 
(km 60) ipo katika hatua za kumpata Mkandarasi kwa ajili 
ya kuunganisha Tanzania na Burundi.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru, 
Serikali pia imejenga madaraja makubwa na madogo 
nchini. Madaraja makubwa yaliyokamilika ni pamoja na 
Daraja la Kirumi (Mara), Daraja la Mto Kagera (Kagera), 
Daraja la Rusumo (Kagera), Daraja la Mkapa (Pwani), 
Daraja la Umoja (Mtwara), Daraja la Kikwete (Kigoma), 
Daraja la Sibiti (Singida), Daraja la Mara (Mara), Daraja la 
Mlalakuwa (Dar es Salaam), Daraja la Momba (Rukwa), 
Lukuledi II (Lindi), Ruhuhu (Ruvuma/Njombe), Magufuli 
(Morogoro), Magara (Manyara), Nyerere (Dar es Salaam), 
Kavuu (Katavi), Ruvu Chini (Pwani) na mengine mengi.

Madaraja makubwa yanayoendelea kujengwa ni pamoja 
na Daraja la Tanzanite (Dar es Salaam), Msingi (Singida), 
Daraja Jipya la Wami (Pwani), Kitengule (Kagera), Gereza-
ni (Dar es Salaam) na Kigongo – Busisi (Mwanza). Aidha, 
madaraja mengine 7 yapo kwenye hatua ya usanifu ya 
ujenzi. Madaraja hayo ni Sukuma (Mwanza), Simiyu 
(Mwanza), Mkenda (Ruvuma), Mtera (Dodoma/Iringa), 
Godegode (Dodoma), Malagarasi Chini (Kigoma) na Ugalla 
(Tabora) yako kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji.

Ndugu Wanahabari, kumekuwa na mafanikio makubwa 
katika kuongeza idadi ya wataalamu katika taaluma ya 
kihandisi nchini ambapo usajili wao umekuwa ukiongeze-
ka mwaka hadi ya mwaka.

Kwa mfano, mwaka 1961 wakati nchi yetu inapata uhuru 
wahandisi wazawa walikuwa wawili (2), tu ambapo kwa 
sasa wahandisi waliosajiliwa wamefikia 32,145. 

Aidha, Bodi ya Usajili wa Wahandisi inaendelea kusimamia 
utekelezaji wa mafunzo ya kujiendeleza kitaaluma kwa 
Wahandisi Wataalam na Wahandisi Washauri unaojulika-
na kama Continuing Professional Development (CPD) 
pamoja na kusimamia utekelezaji wa mpango wa mafunzo 
kwa vitendo kwa Wahandisi Wahitimu (Structured Engi-
neers Apprenticeship Programme - SEAP) 3,000 ambao 
wapo katika miradi yote mikubwa inayoendelea kute

utekelezaji.  

Miradi ya Barabara na Madaraja yenye lengo la kupun-
guza msongamano kwenye majiji ambayo imekamilika 
ni pamoja na ujenzi wa barabara ya Usagara - Kisesa 
(km 17), upanuzi wa barabara ya Mwaloni Furahisha – 
Pasiansi – Uwanja wa Ndege mkoani Mwanza (km 
5.32), upanuzi wa Barabara ya Sakina – Tengeru (km 
14.1) na ujenzi wa barabara ya mchepuo ya Arusha 
(Arusha Bypass), mkoani Arusha (km 42.4). Vilevile, 
ujenzi wa Daraja la Juu la Mfugale (Mfugale Flyover), 
kwenye Makutano ya TAZARA na Daraja la Juu la 
Kijazi (Kijazi Interchange), kwenye makutano ya 
Ubungo mkoani Dar es Salaam.  

Miradi mingine iliyokamilika ni upanuzi wa barabara ya 
Kimara – Kibaha (km 19.2), kuwa njia nane, Upanuzi 
wa Barabara ya Morocco – Mwenge (km 4.3) na Miun-
dombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) Awamu ya 
I. Aidha, Kwa sasa ujenzi wa Awamu ya II ya BRT 
pamoja na Daraja la Gerezani unaendelea. 

Pia, katika Jiji la Mbeya Serikali inaendelea na juhudi 
mbalimbali za kupunguza msongamano ambapo tayari 
Upembuzi yakinifu na Usanifu wa Kina wa barabara ya 
Igawa – Uyole – Songwe – Tunduma (km 217) na 
barabara ya mchepuo katika Jiji la Mbeya (Uyole – 
Songwe Bypass) yenye urefu wa kilometa 49 umeka-
milika. Kwa upande wa Jiji la Dodoma tayari ujenzi wa 
barabara za mzunguko wa Nje (Dodoma Outer Ring 
Roads) zenye urefu wa kilometa 112.3 unaendelea.

Ndugu Wanahabari, sera ya Serikali ni kuunganisha 
Makao Makuu ya mikoa yote nchini, ambapo hadi sasa 
mikoa yote imeungwa kwa barabara za lami isipokuwa 
mikoa michache ambayo hata hivyo Serikali inaende-
lea kutekeleza miradi ya barabara ya kuunganisha 
mikoa hiyo.  Miradi inayoendelea kutekelezwa kwa 
sasa ni pamoja na:

Ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Tabora – 
Usesula – Komanga – Kasinde – Mpanda (km 365.98) 
inayounganisha mikoa ya Katavi na Tabora.

Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Njombe – 
Ndulamo – Makete (km 107.4), inayounganisha mikoa 
ya Njombe na Mbeya.

Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Makuta-
no – Natta (sehemu ya Makutano – Sanzate (km 50) na 
sehemu ya Wasso (Loliondo) – Sale Jct (km 49) kwa ajili 
ya kuunganisha mikoa ya Mara na Arusha.

Serikali ina mpango wa kuanza ujenzi wa sehemu ya 
Mkiwa – Itigi – Noranga (km 56.9), kwa ajili ya kuun-
ganisha mikoa ya Singida – Mbeya.
 
Ujenzi wa barabara sehemu ya Vikonge – Ruhafe (km 
25) ipo katika hatua ya mwisho ya kumpata mkandara-
si kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami, Barabara 
hiyo inaunganisha mikoa ya Katavi na Kigoma.
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maeneo mbalimbali wakati wa dharura.

Vivuko vinavyotoa huduma kwa sasa ni:-
• Dar es Salaam - MV Magogoni, Kigamboni na MV Kazi 
• Mwanza          -   MV Mwanza, MV Sabasaba,  MV 
Sengerema, MV Misungwi, MV Ukara, MV Ukara II, MV 
Temesa, MV Ilemela, MV Kome II na MV Tegemeo 
• Geita                -  MV Chato na MV Chato II 
• anga              -  MV Pangani, MV Pangani II na MV Bweni
• Kigoma           -  MV Ilagala na MV Malagarasi
• Kagera            -  MV Kyanyabasa na MV Ruvuvu
• Mtwara            -  MV Kilambo, MV Tangazo, MV Mafani-
kio na MV Kuchele 
• Pwani              -  MV Mkongo na MV Kilindoni 
• Mara                -  MV Musoma na MV Mara 
• Lindi                - MV Kitunda (Lindi) na MV Lindi.
• Ruvuma          -  MV Ruhuhu 

Ndugu Wanahabari, kwa upande wa Nyumba na Majengo 
ya Serikali, Katika kipindi cha miaka 60, Serikali imejenga 
na kukarabati majengo ya Ofisi kwa ajili ya matumizi ya 
baadhi ya Wizara, Makao Makuu ya Mikoa na Wilaya, 
Nyumba za Majaji, Viongozi na watumishi wa Serikali 
katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara. 

Aidha, Serikali imefanya ukarabati mkubwa wa Ikulu ya 
Dar es Salaam na Dodoma pamoja na Jengo la Mahakama 
ya Biashara Kivukoni (Dar es Salaam).

Ndugu Wanahabari, Serikali pia inaendelea kuimarisha 
usafiri wa anga ambapo Viwanja vya Ndege vyenye lengo 
la kurahisisha huduma za usafiri na usafirishaji vimeende-
lea kujengwa na kukarabatiwa katika mikoa mbalimbali 
nchini. Hadi sasa Serikali ina jumla ya Viwanja vya Ndege 
58 vilivyo chini ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanza-
nia (TAA) na kimoja (01) kilicho chini ya KADCO.

Miradi iliyotekelezwa/inayoendelea kutekelezwa ni 
pamoja na 
• Jengo la tatu la kisasa la abiria (TB – III) katika Kiwanja 
cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere limejengwa;
• Uboreshaji wa Viwanja vya Ndege vya Mwanza (Phase 
I), Tabora (Phase II), Kigoma (Phase I), Bukoba (Phase I), 
Dodoma, Mpanda na Mafia ambavyo vimekalimika kwa 
kiwango cha lami;
• Ukarabati wa Viwanja vya Ndege vya Mtwara, Iringa, 
Songwe, Geita, Songea na Musoma upo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji;
• Mkataba wa Ujenzi wa Mradi mpya wa Kiwanja cha 
ndege cha Kimataifa cha Msalato Awamu ya Kwanza 
(package 1) unaohusisha ujenzi wa miundombinu ya 
Kiwanja (Airport Infrastructure); ambao utatekelezwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu (3). umesainiwa tarehe 13 
Septemba, 2021 kwa gharama ya Shilingi Bilioni 
165,627,031,495.52. Kwa sasa Mkandarasi ameanza 
utekelezaji wa mkataba huo; na
• Maandalizi ya ukarabati na upanuzi wa viwanja vya 
ndege vya Moshi, Sumbawanga, Tabora (Awamu ya 3) 
Kigoma (Awamu ya pili), Shinyanga, Mwanza (Jengo jipya 
la abiria) na Arusha yanaendelea.

Serikali pia inaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya kuanza 

kelezwa hapa nchini.

Ndugu Wanahabari, 

Serikali inaendelea kuwajengea uwezo na kusajili 
makandarasi wazawa kupitia Bodi ya Usajili wa Makan-
darasi (CRB), ambapo hadi sasa makandarasi 12,382 
wamesajiliwa kati ya hao makandarasi wazawa ni 
11,916 na wa nje ni 466.

Serikali imekuwa ikitenga miradi mbalimbali ili kuwa-
jengea uwezo makandarasi wazawa. Miradi hiyo ni 
pamoja na: -

Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Kaliua – 
Urambo (km 28), iliyojengwa kwa ubia na Makandarasi 
M/s Salum Motor Transport Co. Ltd, M/s Annam Road 
Works Co Ltd na M/s Jossam Company Ltd;

Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Rudewa – 
Kilosa (km 24), unaotekelezwa na kampuni ya Umoja 
Kilosa JV ambayo ni ubia wa Makandarasi M/s Kings 
Builders Ltd, M/s Comfix & Engineering Ltd, Emirate 
Builders Co. Ltd, Halem Construction Company Ltd, 
Audacia Investment Ltd na Pioneer Builders Ltd;

Miradi mingine ni ujenzi kwa kiwango cha lami wa 
barabara ya Bulamba – Kisorya (km 51), na ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa barabara ya Nyakanazi – Kibondo 
(km 50), unaotekelezwa na Kampuni ya M/s Nyanza 
Road Works.  

Upanuzi wa barabara ya Kimara – Kibaha (km 19.2), 
kutoka njia mbili hadi nane pamoja na ujenzi wa mada-
raja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji unaotekelezwa na 
Kampuni ya M/s Estim Company Ltd na

Ujenzi wa Kiwanja Kipya cha Ndege cha Geita unaote-
kelezwa na Kampuni ya M/s Mayanga Contractors 
Company Ltd.

Ndugu Wanahabari, Serikali kupitia Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB) imeendelea kuimarisha Mfuko wa 
Kusaidia Makandarasi wa ndani (Contractors Assis-
tance Fund - CAF), ili kuwawezesha kupata dhamana 
katika mabenki bila rehani ya kitu chochote. 

Mpango huu unatoa dhamana kwa ajili ya zabuni (Bid 
Security) na malipo ya awali (Advance Payment Guar-
antees) kwa Makandarasi wadogo na wa kati (Madara-
ja ya 4 – 7 kawaida na 2-3 maalum). Aidha, katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi 2020 Makan-
darasi 1,168 wamenufaika na huduma za mfuko huo.

Ndugu Wanahabari, kwa upande wa Vivuko, wakati 
Tanzania Bara inapata Uhuru wake mwaka 1961 hapa-
kuwepo na vivuko vya kisasa isipokuwa vivuko 5 vya 
kuvutwa kwa Kamba. Kwa kuzingatia umuhimu wa 
vivuko kama kiungo muhimu kwenye usafirishaji, 
Serikali iliendelea kununua na kujenga vivuko vya 
kutumia Engine vinavyofikia 33 katika maeneo 22 
hapa nchini na Boti 10 zinazotoa huduma katika 

 

56



Barabara Na. 13 ya mwaka 2007. Aidha, Wizara (Ujenzi), 
inashirikiana na wadau wengine kuhakikisha kuwa eneo la 
hifadhi ya barabara halichukuliwi kwa matumizi mengine.

Ndugu Wanahabari, changamoto nyingine ni uwezo 
mdogo wa mtaji kwa makandarasi wazawa hivyo kushind-
wa kushiriki katika fursa za miradi ya maendeleo kutokana 
na masharti ya upatikanaji wa dhamana za zabuni. 
Dhamana za ushiriki wa kazi, na mitaji ya kuwawezesha 
kufanya kazi kutoka mabenki kuwa ngumu na kutozinga-
tia mahitaji halisi ya shughuli za kihandisi. Aidha, kushind-
wa kupata mitaji kunawafanya makandarasi kushindwa 
kukua na kupata fursa ambazo zitawawezesha kukua na 
kumudu miradi mikubwa.

Katika hili, Serikali inaendelea kuwashirikisha kikamilifu 
makandarasi wazawa katika miradi mikubwa ya ujenzi wa 
barabara na madaraja kwa lengo la kuwajengea uwezo. 
Vilevile, Serikali kupitia Bodi ya Usajili ya Makandarasi 
(CRB), imeanzisha mfuko wa kusaidia makandarasi 
wazawa (wadogo na wa kati) ili kupewa dhamana za 
zabuni na malipo ya awali kwa makandarasi hao bila ya 
kuweka rehani kitu chochote.

Ndugu Wanahabari, changamoto nyingine ni Uzidishaji 
wa Uzito wa Magari unaofanya na Wasafirishaji na hivyo 
kusababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu ya 
barabara na madaraja. 

Wizara (Ujenzi), inaendelea kusimamia utendaji kazi 
katika mizani za kudhibiti uzito wa magari barabarani. 
Jitihada nyingine ni ujenzi wa vituo vya pamoja vya 
ukaguzi (One Stop Inspection Stations – OSIS), ambavyo 
vinajengwa katika ukanda wa kati na Ukanda wa Dar es 
Salaam (TANZAM). Ujenzi wa vituo hivyo utasaidia 
kupunguza msongamano wa magari katika vituo vya 
mizani hasa magari yanayosaforosha mizigo nje ya nchi 
(Transit Vehicles).

Ndugu Wanahabari, Sekta ya Uchukuzi: Miundombinu ya 
uchukuzi pamoja na huduma zake ni kichocheo kikubwa 
katika kukuza uchumi wa nchi yeyote. Tanzania hatupo 
nyuma katika kutekeleza sera ya uendelezaji wa miun-
dombinu ya uchukuzi hususan miundombinu ya reli, 
bandari na viwanja vya ndege. Aidha, tumeendelea 
kuboresha huduma za usafiri na usafirishaji kwa njia ya 
barabara, reli, maji, anga pamoja na huduma za hali ya 
hewa. 

Tukianza na usafiri wa reli; usafiri wa reli ni nguzo muhimu 
ya kuwezesha na kuchochea ukuaji wa uchumi na biasha-
ra. Hii inatokana na ukweli kwamba usafiri wa reli ni wa 
gharama nafuu ikilinganishwa na usafiri wa Anga na 
Barabara hususan katika usafirishaji wa mizigo mikubwa 
kwa umbali mrefu kuanzia kilometa 400 na zaidi. Kutoka-
na na umuhimu huo, mwaka 1961, wakati Tanzania Bara 
inapata uhuru ilikuwa na mtandao wa reli wenye urefu wa 
km 2,068 unaojumuisha reli ya Dar es Salaam –Tabora (km 
840); Tabora – Kigoma (km 411); Tabora – Mwanza (km 
379); na Tanga – Moshi – Arusha (km 438). Mtandao huo 
ni wa reli nyembamba yenye upana wa mita moja (Meter 
Gauge Railway - MGR) na kihistoria ulijengwa katika 
kipindi ambacho Tanganyika ilikuwa chini ya utawala wa 
 

ujenzi wa viwanja vya ndege vya Lindi, Lake Manyara, 
Tanga na Simiyu.

Aidha, katika mpango wa miaka mitano ijayo kuanzia 
mwaka wa fedha 2021/2022-2025/2026 Serikali 
imepanga kutekeleza ujenzi na ukarabati wa Viwanja 
vingine vya Ndege kadri ya upatikanaji wa fedha baada 
ya miradi inayoendelea kukamilika.

Ndugu Wanahabari, ili kuweza kuzilinda barabara zetu 
Serikali imefunga mizani 64 ya kupima uzito wa magari 
kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Udhibiti Uzito 
wa Magari ya Jumuiya Afrika Mashariki ya mwaka 
2016 na kanuni zake za mwaka 2018 katika maeneo 
mbalimbali ya kimkakati ya barabara kuu. Lengo la 
kufunga mizani hizo ni kuzuia uharibifu wa miundom-
binu ya barabara na madaraja unaotokana na uzidishaji 
uzito wa magari na hivyo kufanya miundombinu hiyo 
kudumu kwa kipindi kilichokusudiwa wakati wa usani-
fu wake.

Vilevile Serikali imefunga mizani ya kisasa yenye 
uwezo wa kupima gari likiwa kwenye mwendo  (Weigh 
in Motion) katika mizani 13 hapa nchini ikiwa ni 
pamoja na  Mizani za Nala – Dodoma, Njuki – Singida- 
Dakawa – Morogoro, Mikese (South) – Morogoro, 
Vigwaza – Pwani, Mpemba  - Songwe na Wenda – 
Iringa  kwa ajili ya kutatua changamoto ya foleni katika 
mizani. Katika mwaka huu wa fedha 2021/22, Wizara 
inatarajia kufunga mizani ya aina hiyo katika vituo vya 
Mikumi – Morogoro, Kimokouwa – Arusha na Rubana 
– Mara.

Aidha, Serikali inaendelea na uboreshaji wa mifumo ya 
usimamizi wa vituo vya mizani ili kuongeza ufanisi wa 
utendaji kazi na kupunguza mianya ya rushwa katika 
vituo vya mizani kwa kufunga mfumo wa kamera za 
kisasa za CCTV ambapo hadi sasa jumla ya mizani 13 
zimefungwa mfumo huo. Mfano wa mizani hizo ni 
Mpemba (Songwe), Mikumi (Morogoro), Vigwaza 
(Pwani), Himo (Kilimanjaro), Njuki (Singida), Mutukula 
(Kagera), Usagara (Mwanza), Mikese (Morogoro), Nala 
(Dodoma), Mingoyo (Lindi) na Makuyuni (Arusha). 
Katika mwaka huu wa fedha 2021/2022, Wizara 
inatarajia kufunga mfumo wa aina hiyo kwenye mizani 
42.

Ndugu Wanahabari mbali na mafanikio niliyoyaeleza, 
Sekta hii inakabiliwa na changamoto mbalimbali katika 
utekelezaji wa majukumu yake. Changamoto hizo ni 
pamoja na:-

Uvamizi wa maeneo ya hifadhi ya barabara (Road 
Reserve) unaofanywa na wananchi kwa ajili ya shughu-
li za kijamii katika maeneo ya hifadhi ya barabara na 
hivyo kusababisha usumbufu na uchelewaji wa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Katika kukabiliana na changamoto hiyo, Wizara (Ujen-
zi), inaendelea na mpango wa kuelimisha umma kwa 
njia ya vyombo vya habari, vipeperushi, mikutano na 
semina ili waweze kufahamu vyema kuhusu Sheria ya 
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10 za treni za umeme za abiria (EMU) umesainiwa tarehe 
14 Julai, 2021 na vinatarajiwa kuwasili baada ya miezi 34, 
na Mkataba kwa ajili ya ununuzi wa mabehewa 59 ya 
abiria ulisainiwa tarehe 23 Septemba, 2020. Malipo ya 
awali yameshafanyika na hadi Juni, 2021 kazi ya maten-
genezo imefikia asilimia 45. Mkataba huu ni wa miaka 
miwili utakamilika tarehe 22 Septemba, 2022. Taratibu za 
ununuzi wa mabehewa 1,430 ya mizigo zinaendelea.

Ndugu Wanahabari, Serikali kupitia TRC ipo kwenye 
maandalizi ya kuanza Ujenzi wa reli ya SGR awamu ya pili 
kwa  kipande cha Tabora - Kigoma (Km 411); 
Kaliua-Mpanda-Karema (Km 321), Keza - Ruvubu (km 36); 
Isaka - Rusumo (km 371), na Uvinza-Musongati (Km 240). 
Upembuzi yakinifu na Usanifu wa awali wa vipande hivi 
umekamilika na hatua inayoendelea ni kuandaa makabra-
sha ya zabuni. 

Ndugu Wanahabari, Serikali inatambua umuhimu wa 
usafiri wa anga katika kuchangia ukuaji wa sekta nyingine 
hususan utalii wa aina zote; kilimo cha mboga mboga, 
matunda, nyama na samaki na kuinua uchumi wa nchi na 
ustawi wa wananchi. Tanzania ina Kampuni ya Ndege 
inayojulikana kama Kampuni ya Ndege Tanzania (Air 
Tanzania Company Limited - ATCL). Uwepo wa Kampuni 
hii nchini ambayo pia ndiyo inatumika kuitangaza Tanzania 
(Flag Ship Company), umeendelea kuimarishwa ili kuifan-
ya Tanzania kuwa kiungo (Hub) cha usafiri wa anga katika 
Afrika Mashariki na Kati. 

Ndugu Wanahabari, Baada ya Tanzania kupata uhuru, 
kulikuwa na Shirika moja la ndege katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki hadi Machi 10, 1977 lilipoanzishwa Shiri-
ka la Ndege Tanzania (ATC), baada ya kuvunjika kwa 
lililokuwa Shirika la Ndege la Afrika Mashariki. Shirika la 
Ndege Tanzania lilianza kutoa huduma za usafiri wa anga 
kwa kutumia ndege tatu, moja aina ya DC-9 na mbili aina 
ya Foker Friendships F27. 

Baadaye Serikali ilinunua ndege nyingine aina ya Boeing 
B737-200 Combi (mbili), Foker Friendships (mbili), na 
Twin Otters (nne). Kutokana  na kudorora kwa uendeshaji 
wa Shirika hilo ikiwa ni pamoja na kuiingizia Serikali 
hasara, mwaka 2002, Shirika hilo lilibinafsishwa na kuund-
wa Kampuni ya Ndege Tanzania (Air Tanzania Company 
Ltd (ATCL). Hadi kufikia mwaka 2002, ATC ilikuwa na 
ndege moja aina ya B737-200 na nyingine ya kukodi ya 
B737-300. 

Ndugu Wanahabari, nia ya Serikali kubinafsisha Shirika la 
Ndege ilikuwa ni kulifanya shirika hilo kuwa imara na 
kutoa huduma bora za ndani na nje ya nchi. Hata hivyo, 
baada ubinafsishaji na uundwaji mpya wa Kampuni ya 
Ndege Tanzania bado kampuni hiyo ilishindwa kukua na 
kujiendesha kwa hasara. Hali hii ilileta mzigo wa madeni 
kwa ATCL na Serikali iliamua kuvunja ubia kati ATCL na 
Shirika la Ndege la Afrika Kusini (South Africa Airways – 
SAA) mwaka 2006, kwa kununua hisa asilimia 49 zilizoku-
wa zinamilikiwa na SAA. Wakati ubia huu unavunjika, 
ATCL ilikuwa na ndege moja tu aina Dash Q 300.

Ndugu Wanahabari,  kutokana na umuhimu wa Kampuni 
 

Wajerumani na sehemu ya mtandao huo ilijengwa 
wakati Tanganyika ikiwa chini ya utawala wa Wain-
gereza.

Baada ya Uhuru wa Tanzania Bara mwaka 1961, 
Serikali iliongeza mtandao wa reli ya kati kwa kujenga 
reli mpya ya jumla ya km 639 ili kufikia masoko 
mbalimbali ya ndani na nje ya nchi. Ongezeko hili la 
mtandao wa reli limewezesha reli ya Kati kuwa na 
mtandao wenye urefu wa jumla ya km 2,707. Reli 
zilizoongezeka ni pamoja na Ruvu Junction – Mruazi 
Junction (km 188); Kilosa – Kidatu branch line (km 
108); Kaliua – Mpanda branch line (km 210); Manyoni 
– Singida branch line (km 115); na Kahe –Taveta (Mpa-
kani na Kenya) branch line (km 18).

Ndugu Wanahabari, pamoja na uwepo wa mtandao wa 
reli ya Kati (Metre Gauge Railway - MGR), hivi sasa 
Serikali inaendelea na mradi wa ujenzi wa Reli ya 
Kisasa yenye upana wa mita 1.435 (Standard Gauge 
Railway - SGR). Awamu ya kwanza ya mradi huo ni ya 
ujenzi wa Reli ya kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza 
(km. 1,219), ambayo imegawanyika katika vipande 
vitano (5). Kipande cha kwanza ni cha Dar es Salaam – 
Morogoro (km. 300); Kipande cha pili ni Morogoro – 
Makutopora (km. 422), kipande cha tatu ni Makutopo-
ra – Tabora (km. 376.5), kipande cha nne ni Tabora – 
Isaka (km. 162.5), na kipande cha tano ni Isaka – 
Mwanza (km. 341). Reli hii imesanifiwa kuwa na 
mwendokasi wa kilomita 160 kwa saa kwa treni ya 
abiria na kilomita 120 kwa saa kwa treni ya mizigo. 
Lengo la mradi huu ni kutoa huduma ya usafirishaji wa 
abiria na mizigo ya ndani na nje ya nchi kwa wingi na 
kwa muda mfupi ili kukuza uchumi wa nchi kwa 
kuziunganisha bandari zetu na nchi jirani ambazo 
hazipakani na bahari (land locked countries).

Ujenzi wa vipande vya Dar es Salaam – Morogoro (km 
300), Morogoro – Makutopora (km 422) na Mwanza – 
Isaka (km 422), unaendelea. Hadi Septemba, 2021, 
Ujenzi wa reli kipande cha Dar es Salaam hadi Moro-
goro umekamilika kwa asilimia 93.73 na kazi ya 
majaribio ya uendeshaji wa treni inatarajia kuanza 
mwishoni mwa Disemba, 2021, Ujenzi wa reli kipande 
cha Morogoro hadi Makutupora (km 422),  umekami-
lika kwa asilimia 72.43 na kwa mujibu wa mkataba kazi 
ya ujenzi kwa kipande hicho inatarajiwa kukamilika 
Februari, 2022, na ujenzi wa reli kipande cha Mwanza 
– Isaka umekamilika kwa asilimia 3.33 na kwa mujibu 
wa mkataba  kazi ya ujenzi huo inatarajiwa kukamilika 
Aprili, 2024. 

Ndugu Wanahabari, treni ya awamu ya kwanza 
inayoanzia Dar es Salaam hadi Morogoro itaanza kutoa 
huduma rasmi baada ya ujenzi wa reli na majaribio ya 
matumizi yake kukamilika. Ili kuwezesha kutoa 
huduma za usafiri huo, Mkataba wa ununuzi wa 
Vichwa viwili (2) vya Treni za umeme pamoja na Mabe-
hewa 30 umesainiwa na vifaa hivyo vitawasili nchini 
Novemba, 2021 na majaribio ya kwanza ya Reli ya SGR 
yamepangwa kufanyika Disemba, 2021. Mkataba kwa 
ajili ya ununuzi wa vichwa vya treni za umeme 17, seti 
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usalama katika anga la Tanzania unakuwa mkubwa na wa 
kutosha, mwaka 1998 Serikali ilinunua Rada ya kuongo-
zea ndege za kiraia ambayo ilifungwa katika Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNIA).
 
Ndugu Wanahabari,  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanza-
nia imeendelea kuimarisha usalama wa usafiri wa anga 
ikiwa ni pamoja na kutoa huduma za uongozaji ndege 
zilizo salama kwa ndege zinazopita katika anga la Tanzania 
na ndege zinazotumia viwanja vya ndege nchini.
 
Aidha, ili kuendelea kuongeza imani kwa mashirika ya 
ndege ya kimataifa kutumia anga la Tanzania katika safari 
za ndege zao, mwaka 2019, Serikali kupitia TCAA ilinunua 
mitambo minne (4),  ya rada zenye teknolojia ya kisasa za 
kuongozea ndege za kiraia. Rada hizo zimefungwa katika 
mikoa ya Dar es salaam, Kilimanjaro, Mwanza na Mbeya. 
Hivi sasa ndege yoyote ya kiraia inayopita katika anga lote 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaoneka kupitia 
Rada hizo. Kufungwa kwa rada hizi mpya kulisababisha 
rada iliyokuwepo awali kusitishwa kutoa huduma. Pamoja 
na uwepo wa Rada hizo, Serikali imeendelea na mipango 
yake ya kuimarisha mawasiliano ya huduma za uongozi 
ndege kwa kuendelea kubadilisha mifumo ya zamani na 
kuweka mifumo mipya ya mawasiliano yenye teknolojia 
ya kisasa ili anga la Tanzania liendelee kuwa salama na la 
kuvutia uwekezaji.

Ndugu Wanahabari, baada ya kupata uhuru mwaka 1961 
hadi 1967, huduma za hali ya hewa nchini zilikuwa 
zinatolewa na Idara ya Hali ya Hewa ya Afrika Mashariki 
iliyokuwa na Ofisi zake Kabete, Kenya. Mwaka 1977, 
baada ya kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, 
huduma za hali ya hewa nchini zilihamishwa na kuwa chini 
ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kama Idara 
Kuu ya Hali ya Hewa (Directorate of Meteorology - DoM). 
Aidha, wakati tunapata uhuru, tulikuwa tunamiliki vituo 
viwili vya rada za hali ya hewa zilizokuwa Dar es Salaam na 
KIA, lakini kutokana na mabadiliko ya Teknolojia, Rada 
hizo zilipitwa na wakati na hivyo hazitumiki tena. Wakati 
huu ambao tunaadhimisha miaka 60 ya Uhuru, Tanzania 
tunazo Rada za kisasa za hali hewa zipatazo tatu (3) zilizo-
fungwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza na 
Mtwara.
 
Hadi sasa wastani wa asilimia 85 ya malipo yamefanyika 
kwa ajili ya ununuzi wa rada nne (4), zitakazofungwa 
katika Mikoa ya Kigoma, Mbeya, Dodoma na Kilimanjaro. 
Kazi ya utengenezaji wa rada hizo inaendelea na itakami-
lika Machi, 2022. Ujenzi wa miundombinu ya majengo na 
njia ya umeme kwa vituo vya rada hizo unaendelea. 
Kufungwa kwa rada hizo kutaiwezesha Tanzania kuwa na 
Rada saba (7), za hali ya hewa na hivyo kukidhi matakwa 
ya Shirika la kimataifa la Hali ya Hewa (World Meteorolog-
ical Organization - WMO).

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 iliyopita, 
huduma za usafiri katika maziwa Makuu ya Tanganyika, 
Victoria na Nyasa zimeendelea kutolewa na Kitengo cha 
Usafiri Majini kilichokuwa chini ya lilikuwa Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) na baadaye kuanzia mwaka 1999 ziliende-
lea kutolewa na Kampuni ya Huduma za Meli (Marine 

ya Ndege, mwaka 2016, Serikali iliamua kufufua ATCL 
kwa kununua ndege mpya na kuboresha menejimenti 
na muundo wa Kampuni hiyo. Hadi kipindi hiki tuna-
choadhimisha miaka 60 tangu kupata uhuru, ATCL ina 
jumla ya ndege 12 za kisasa zinazotoa huduma ndani 
na nje ya nchi. 

Ndege hizo ni aina ya Bombardier Dash 8 Q 400 tano 
(5), Air bus A220-300 nne (4), Boeing 787-8 Dreamlin-
er mbili (2), na Dash 8 Q300 moja (1). Aidha, Agosti, 
2021, Serikali imesaini na kulipa malipo ya awali ya 
ununuzi wa wa ndege mpya tano (5) aina ya Boeing 
787-8 moja (1) Boeing 737-9 Max mbili (2),  Ndege ya 
Mizigo (Freighter) Boeing 767-300 moja (1), na Bom-
abrdier Dash 8 Q400 moja (1). Kuwasili kwa ndege 
hizo kutaifanya ATCL kuwa na ndege 17 hadi kufika 
mwaka 2023, ambazo zitaimairisha mtandao wake wa 
safari za ndege kwa soko la ndani, kikanda na kimatai-
fa.

Ndugu Wanahabari, licha ya kuwepo kwa janga la 
UVIKO – 19, ATCL imeendelea kutoa huduma ya usafi-
ri wa anga ndani ya nchi katika vituo kumi na tatu (13),  
ambavyo ni Arusha, Bukoba, Dar es Salaam, Dodoma, 
Geita, Kigoma, Kilimanjaro, Mbeya, Mpanda, Mwanza, 
Songea, Tabora na Zanzibar. Kwa vituo vya kikanda, 
ATCL imeendelea kutoa huduma katika vituo vitano (5) 
vya Entebbe, Uganda; Hahaya, Comoro, Harare, 
Zimbabwe, Lusaka, Zambia, na Mumbai, India. 

Aidha, ATCL ilisimamisha kwa muda utoaji wa huduma 
ya usafiri wa abiria katika kituo cha Bujumbura, Burun-
di na Guangzhou, China kutokana na athari za mlipuko 
wa UVIKO -19 na pia katika kituo cha Johannesburg, 
Afrika ya Kusini kutokana na masuala ya kisheria. Hata 
hivyo, Huduma za usafirishaji wa mizigo kwa kituo cha 
Guangzhou, China zinaendelea kutolewa hadi sasa.

Ndugu Wanahabari, baada ya Tanzania Bara kupata 
uhuru wake mwaka 1961, huduma za usalama wa 
usafiri wa anga zilikuwa chini ya Kurugenzi ya Usafiri 
wa Anga ya Afrika Mashariki yenye makao makuu 
nchini Kenya ambapo nchi za Tanzania, Kenya na 
Uganda zilikuwa na Ofisi ndogo. Majukumu ya Kuru-
genzi hii yalikuwa kutoa huduma za uongozaji ndege, 
huduma za mawasiliano, utoaji leseni, usajili wa ndege, 
utafutaji na uokoaji wa ndege zinazopotea na kupata 
ajali, utoaji leseni kwa mashirikia ya ndege, uchunguzi 
wa ajali za ndege na utoaji wa taarifa za anga. Baada ya 
kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 
1977, Tanzania ilianzisha Kurugenzi ya Usafiri wa Anga 
Tanzania ambayo ilipewa majukumu yote ambayo 
Kurugenzi ya Usafiri wa Anga Afrika Mashariki ilikuwa 
ikiyafanya na kuwekwa chini ya Wizara ya Mawasilia-
no na Uchukuzi.
 
Ndugu Wanahabari,  kutokana na mageuzi ya ki-mfu-
mo na ki-uendeshaji, Kurugenzi hiyo ilibadilika na 
kuwa Wakala wa Serikali mwaka 1997 na hatimaye 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA), mwaka 2003. 
Lengo la mabadiliko hayo likiwa ni kuipa madaraka ya 
kufanya maamuzi ya shughuli za udhibiti na ki-uchumi 
kwa haraka na ufanisi. Katika kuhakikisha kwamba  
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i.Ujenzi wa meli mpya yenye uwezo wa kubeba tani 3,000 
za mabehewa ya mizigo katika Ziwa Victoria. Mkataba wa 
mradi huu ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa 
kukamilika Septemba, 2023. Kwa sasa mkandarasi 
anaendelea na maandalizi (mobilization). 

ii. Ukarabati mkubwa wa meli MV. Umoja inayobeba 
mabehewa katika Ziwa Victoria. Mkataba wa mradi huu 
ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa kukamilika 
Septemba, 2023. Kwa sasa mkandarasi anaendelea na 
maandalizi (mobilization)
.
iii. Ukarabati wa meli ya kubeba shehena ya mafuta ya MT. 
Sangara katika Ziwa Tanganyika. Mkataba wa mradi huu 
ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa kukamilika 
Septemba, 2022. Mkandarasi anaendelea na maandalizi 
(mobilization), tayari kwa ajili ya kuanza utekelezaji 
utakaofanyika katika Chelezo kilichopo bandari ya 
Kigoma.

iv. Ujenzi wa meli mpya ya kubeba abiria 600 na tani 400 
za mizigo katika Ziwa Tanganyika. Mkataba wa mradi huu 
ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa kukamilika 
Machi, 2024. Kwa sasa, Mkandarasi anaendelea na maan-
dalizi (mobilization), tayari kwa ajili ya kuanza utekelezaji 
utakaofanyika katika eneo la Chuo cha Uvuvi (FETA), 
Kibirizi, Mkoani Kigoma.

v. Ujenzi wa meli mpya ya kubeba shehena ya mizigo kiasi 
cha tani 2,800 katika Ziwa Tanganyika. Mkataba wa mradi 
huu ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa kuka-
milika Machi, 2024. Kwa sasa mkandarasi anaendelea na 
maandalizi (mobilization), tayari kwa ajili ya kuanza 
utekelezaji wake utakaofanyika katika eneo la Chuo cha 
Uvuvi (FETA), Kibirizi Mkioani Kigoma.
 
vi. Ujenzi wa meli mpya ya kubeba shehena ya mizigo kiasi 
cha tani 2,700 katika Bahari Hindi. Mkataba wa mradi huu 
ulisainiwa tarehe 15 Juni, 2021 na unatarajiwa kukamilika 
mwezi Machi, 2024.
 
Serikali inaendelea na taratibu za kuanza Mradi wa 
Ukarabati mkubwa wa meli ya kubeba shehena ya mizigo 
(mafuta) ya MT. Nyangumi iliyopo Ziwa Victoria na 
Ukarabati wa meli ya uokozi na kuvuta matishari ya MT. 
Ukerewe. 

Ndugu Wanahabari, bandari ni kiungo muhimu katika 
uchukuzi kati ya nchi kavu na majini na zaidi ya asilimia 85 
ya biashara yote duniani inasafirishwa kupitia huduma za 
bandari. Tanzania ina ukanda wa bahari wenye urefu wa 
kilomita 960 na bandari kuu tatu ambazo ni Dar es 
Salaam, Tanga na Mtwara.  Pia ina maziwa makuu matatu 
ambayo yana bandari kuu za Mwanza, Bukoba, Musoma 
na Kemondo katika Ziwa Victoria; Kigoma na Kasanga 
katika Ziwa Tanganyika; na Itungi na Mbambabay katika 
Ziwa Nyasa. Bandari zote hizo zinasimamiwa na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA). 

Aidha, bandari za Tanzania ni tegemeo katika kuhudumia 
shehena ya Tanzania na nchi za jirani za Burundi, Rwanda, 
Congo na Uganda ambazo zinatumia reli ya kati (TRC); na 

Service Company Limited - MSCL). Kampuni hii imeen-
delea kuwa kiungo muhimu kwa kufanya biashara na 
Nchi zinazotegemea huduma za meli kupitia maziwa 
hayo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii kama 
Uganda, Kenya, Sudan Kusini, Rwanda, Burundi, 
DR-Congo, Zambia na Malawi.

Ndugu Wanahabari, mara tu baada ya Uhuru, Serikali 
iliendelea kutoa huduma ya usafiri wa majini katika 
maziwa ya Victoria, Tanganyika na Nyasa kwa kutumia 
meli tatu (3) za M.V. Victoria na M.V. Clarias katika 
Ziwa Victoria; na M.V. Liemba katika Ziwa Tanganyika. 
Aidha, Serikali ilinunua meli mpya saba (7), zilizotumika 
kama ifuatavyo: M.V. Butiama, M.T. Ukerewe na M.V. 
Serengeti katika Ziwa Victoria; M.T. Sangara na M.V. 
Mwongozo katika Ziwa Tanganyika; na M.V. Songea na 
M.V. Iringa katika Ziwa Nyasa. 

Meli hizo pamoja na meli nyingine zilizokuwepo kabla 
ya uhuru zimekuwa zikisafirisha abiria na mizigo katika 
maziwa hayo matatu na hivyo kusaidia kukuza biasha-
ra na kuboresha maisha ya jamii. Hadi mwaka 2015, 
Kampuni hii ilikuwa inamiliki meli 14 ambazo kati ya 
hizo Meli 9 zipo katika Ziwa Victoria, Meli 3 na Boti 1 
katika Ziwa Tanganyika na Meli 2 katika Ziwa Nyasa. 
Meli nyingi kati ya hizi zimekuwepo tangu Uhuru wa 
nchi hii na hivyo zimechakaa na nyingine kusimamish-
wa kutoa huduma kutokana na usalama wake kwa 
maisha ya watu na mali zao. Hadi Januari, 2017, MSCL 
ilikuwa na meli tatu (3) za MV.Umoja, MV Liemba na 
MV Songea zilizokuwa zinatoa huduma.
 
Ndugu Wanahabari, kutokana na kudorora kwa Kam-
puni hii katika utoaji wa huduma pamoja na umuhimu 
wake kwa wananchi wanaoishi katika maeneo ya 
maziwa makuu na uchumi wa nchi kwa ujumla, Serikali 
iliamua kufufua huduma za usafiri kwa njia ya maji kwa 
abiria na mizigo katika maziwa hayo. Hivyo, mwaka 
2018, Serikali ilianza kutenga fedha kwa ajili ya kuanza 
utekelezaji wa miradi mikubwa minne katika Ziwa 
Victoria, kama awamu ya kwanza ya mpango wa kufu-
fua huduma za usafiri katika maziwa makuu kupitia 
MSCL. Awamu hii ilihusisha ujenzi wa Meli mpya ya 
MV Mwanza “Hapa Kazi Tu”, yenye uwezo wa kubeba 
abiria 1,200 na tani 400 za mizigo katika Ziwa Victoria, 
Mkataba wa ujenzi ulisainiwa Septemba, 2018 na 
unatarajiwa kukamilika Novemba, 2022. Ujenzi wa 
meli hii umekamilika kwa asilimia 81. 

Mradi wa pili ni ujenzi wa Chelezo ambayo inatumika 
kama kitanda cha meli kabla haijashushwa katika maji 
wakati ikiundwa. Ujenzi wa chelezo hii katika Ziwa 
Victoria ulikamilika Machi, 2020 na upo kwenye kipin-
di cha uangalizi. Miradi mingine ilikuwa ni ukarabati wa 
Meli za MV Victoria na MV Butiama ambao umekami-
lika Aprili, 2020 na Meli hizo zinaendelea kutoa 
huduma katika Ziwa Victoria. 

Ndugu Wanahabari, Awamu ya pili ya uboreshaji wa 
huduma za usafiri kwenye maziwa ya Victoria, Tangan-
yika na Nyasa inahusika miradi sita (6). Miradi hiyo ni:
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Zambia, DR Congo na Malawi zinazotumia reli ya 
TAZARA.  Usafiri wa barabara pia hutumika katika kusafir-
isha bidhaa za nchi hizi kutoka na kuingia bandarini.

Ndugu Wanahabari, wakati Tanzania Bara, inapata uhuru 
wake mwaka 1961, nchi tatu za Afrika Mashariki zilikuwa 
kwenye mkataba wa ushirikiano katika kumiliki vyombo 
vikuu vya usafirishaji njia ya reli, huduma ya barabara, 
huduma za meli na bandari, huduma za anga, na karakana 
kuu zilizokuwa katika miji ya Dar es Salaam na Nairobi. 
Kufuatia mvutano kati ya Tanzania na Kenya, uliosababi-
sha kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 
1977, mali na madeni ya Jumuiya viligawanywa baina ya 
nchi hizo tatu na kila nchi ilikuwa huru na yenye mamlaka 
ya kuhifadhi mali zake. Hivyo, tarehe 11 Februari, 1977, 
Tanzania ilianzisha Mamlaka ya Bandari Tanzania (Tanza-
nia Harbours Authority).

Ndugu Wanahabari, wakati wa mgawanyo wa bandari za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1977, Tanzania 
ilikabidhiwa Bandari mbili (2) za Dar es Salaam na Tanga 
kwa ajili ya kuziendesha. Kutokana na mabadiliko mbalim-
bali ya kimuundo, kisheria na kiutendaji, hivi sasa Mamla-
ka ya Usimamizi wa Bandari (TPA), inasimamia jumla ya 
Bandari rasmi 89 zinazotambuliwa na Sheria ya Bandari 
Sura ya 166 kama ifuatavyo:-

(a) Bandari 12 ziko katika mwambao wa Bahari ya Hindi 
ambazo ni Bandari ya Dar es Salaam ambayo ni lango kuu 
(1), bandari kuu mbili (2) za Tanga na Mtwara, bandari tano 
(5) ndogo za Kilwa, Lindi, Mafia, Pangani, Bagamoyo na 
Bandari ndogondogo nne (4);

(b) Bandari 24 zipo katika Ziwa Victoria ikiwa ni pamoja na 
Bandari kuu sita (6) za Mwanza Kusini, Mwanza Kaskazini, 
Bukoba, Kemondo Bay, Nansio na Musoma pamoja na 
Bandari nyingine ndogondogo 18
.
(c) Bandari 19 zipo katika Ziwa Tanganyika ikiwa ni pamoja 
na Bandari mbili (2) kuu za Kigoma na Kasanga pamoja na 
Bandari nyingine ndogondogo 17. 
(d) Bandari 11 zipo katika katika Ziwa Nyasa ikiwa ni 
pamoja na Bandari kuu mbili (2) za Itungi na MbambaBay 
pamoja na Bandari nyingine ndogondogo tisa (9).

Aidha, zipo Bandari nyingine 23 zinazohudumiwa na TPA 
lakini hazijaainishwa kwenye Sheria Namba 17 ya Mwaka 
2004 (The Ports Act No. 17). Kati ya bandari hizo, Bandari 
sita (6) zipo katika mwambao wa Bahari ya Hindi, Bandari 
saba (7) katika Ziwa Victoria, Bandari sita (6) katika ziwa 
Tanganyika na Bandari nne (4) za Ziwa Nyasa.  Taratibu za 
kutambua Bandari hizi kisheria zinaendelea. 

Hata hivyo, TPA imeendelea kutambua na kurasimisha 
bandari zisizo rasmi ambapo hadi Juni 2021, jumla ya 
Bandari 693 zisizohudumiwa na TPA zilikuwa zimetambu-
liwa. Kati ya hizo, Bandari 239 ziko katika mwambao wa 
bahari ya Hindi, Bandari 329 katika Ziwa Victoria,  Bandari 
108 katika Ziwa Tanganyika na Bandari 17 katika Ziwa 
Nyasa. Taratibu za kuidhinisha Bandari hizo kwa mujibu 
wa sheria zinaendelea kutekelezwa. 
 

Ndugu Wanahabari, kumekuwa na ongezeko la Shehena 
kupitia bandari za Mamlaka tangu wakati wa Uhuru 
mwaka 1961 hadi mwaka 2021. Shehena imeongezeka 
toka tani Milioni moja laki moja na elfu themanini na tano 
(1,185,000) mwaka 1961 hadi kufikia tani Million kumi na 
saba laki saba na kumi na sita elfu mia nne na ishirini na 
tisa ( 17,716,429) zilizohudimiwa katika mwaka 
2020/2021. Bandari ya Dar es salaam ndiyo kubwa kuliko 
bandari zote zilizo Tanzania. Katika mwaka 1961, lango la 
bandari hii lilikuwa na uwezo wa kuingiza meli zenye urefu 
wa mita 145 – 175 na kulikuwa na kina cha maji cha mita 
7. Mwaka 1998 ilichimbwa kufikia kina cha mita 10.5 na 
upana wa mita 140 ili kuruhusu meli kuingia saa 24. Hivi 
sasa bandari hii ina kina cha mita 14.5 na lango linaruhusu 
meli zenye ukubwa usiozidi mita 234.  

Ndugu Wanahabari, katika mwaka 1961, Bandari ya Tanga 
ilikuwa na kina kifupi kilichosababisha meli kufunga nje ya 
bandari (outer anchorage), na hivyo mizigo kupakiwa na 
kupakuliwa kwa kutumia pantoni. Hivi sasa kazi ya ubore-
shaji wa Bandari ya Tanga awamu ya pili unaendelea ili 
kuongeza kina cha gati za Bandari hiyo na hivyo kuon-
dokana na gharama kubwa za kuhudumia meli nangani. 

Bandari ya Mtwara ilianza mwaka 1954, ambapo gati mbili 
zilijengwa pamoja na reli ya Nachingwea. Reli ya Nachin-
gwea iliondolewa mwaka 1963 na hivyo kuathiri shughuli 
za bandari. Kutokana na uchakavu wa bandari hii, Serikali 
inaendelea kuboresha bandari hii kwa kujenga gati nne za 
kisasa ambapo ujenzi wa gati moja (multipurpose termi-
nal) lenye urefu wa mita 300 katika Bandari ya Mtwara 
ulioanza Machi, 2017 ulikamilika Oktoba, 2020.

Ndugu Wanahabari, wakati tunapata uhuru, katika Ziwa 
Victoria kulikuwa kuna Bandari za Mwanza, Bukoba, 
Nansio na Musoma; Ziwa Tanganyika ilikuwa Bandari ya 
Kigoma; na Ziwa Nyasa ilikuwa ni Bandari ya Kyela. Kuto-
kana na mahitaji ya kuboresha miundombinu ya bandari 
iliyopo ikiwa ni pamoja na ujenzi wa bandari mpya ili 
kuhimili ongezeko la shehena, hivi sasa kuna ongezeko 
kubwa la bandari katika Maziwa Makuu ya Victoria, Tang-
anyika na Nyasa. 

Hadi Juni, 2021, magati mapya yaliyojengwa katika Ziwa 
Victoria ni pamoja gati la Lushamba; gati la Ntama; gati la 
majahazi Mwigobero; gati la Nyamirembe; gati la Magari-
ni; na ukarabati wa Bandari ya Mwanza, Kemondo na 
Bukoba. Katika Ziwa Tanganyika ni pamoja na gati la 
Kagunga; gati la Kalya (Sibwesa), na gati la Kabwe (Nkasi). 
Katika Ziwa Nyasa ni pamoja na bandari ya Kiwira.

HITIMISHO:
Taarifa hii inaonesha kwa ufupi historia ya Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi yenye hatua mbalimbali za ukuaji wa 
sekta kwa mantiki ya Miundombinu na huduma za Ujenzi 
na Uchukuzi kwa kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa Tanza-
nia Bara. Takwimu zilizopo hapo juu zimeonesha tulikoto-
ka tangu Uhuru wa Tanzania Bara Desemba, 1961 na 
tulipo sasa na tuendako katika maendeleo ya Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi.
Hatuna budi kujivunia historia yetu ya maendeleo chanya 
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yaliyofanywa na Serikali za awamu ya kwanza chini ya Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere hadi awamu hii ya sita 
inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.   
 
ASANTENI KWA KUNISIKILIZA NA KAZI IENDELEE……
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MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA NA MAFANIKIO

KATIKA SEKTA ZA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 



moyo wa kujiamini na kupenda vitu vya asili yao na kubad-
ilisha mitazamo yao;

b. Kukua kwa fani mbalimbali za Utamaduni zikiwemo 
Sanaa, Malikale, Makumbusho na Nyaraka. Kukua kwa 
fani hizi za Utamaduni kumesababisha fani hizi kuwa 
Sekta kamili zinazojitegemea kutokana na maendeleo 
yake nchini;

c. Kuanzishwa kwa Sera ya Taifa ya Utamaduni mwaka 
1997. Sera hii imeendelea kutoa mwelekeo na dira ya 
utekelezaji wa majukumu ya Sekta ya Utamaduni nchini;

d. Kutungwa kwa Sheria, Kanuni za Taasisi na Asasi 
mbalimbali za kusimamia maendeleo ya Sekta ya Utamad-
uni ili kuratibu na kusimamia maendeleo ya utamaduni 
katika maeneo mahsusi. Hii ni pamoja na Baraza la Kiswa-
hili la Taifa (BAKITA) 1967, Bodi ya Filamu Tanzania  (BFT) 
1976, Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 1984 na Taasisi ya 
Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa), 2007;

e. Kuanzishwa kwa Mfuko wa Utamaduni nchini Mwaka 
1998 ambao kutokana na kukua kwa Sekta ya Sanaa 
nchini, Mfuko huu umehuishwa na kuitwa Mfuko wa 
Utamaduni na Sanaa. Lengo ni kuwajengea uwezo 
Wasanii na Wadau wa Utamaduni na Sanaa kuwa na ujuzi 
wa kuandaa kazi bora zinazohimili ushindani wa masoko, 
pamoja na kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wadau wa Sekta hizi;

f. Kukua kwa matumizi ya Lugha ya Kiswahili ndani na nje 
ya nchi. Mwaka 2006 Kiswahili kilipitishwa rasmi kuwa 
lugha rasmi ya Umoja wa Afrika; mwaka 2019 Kiswahili 
pia imekuwa lugha rasmi katika Nchi za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na katika Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC). Vilevile zaidi ya redio na idhaa 
100 zinatumia Kiswahili kurusha matangazo yake katika 
Mataifa mbalimbali duniani;

g. Lugha yetu aushi na adhimu ya Taifa Kiswahili, chini ya 
Serikali imeendelea kuimarika na kutumika hatua inayoi-
fanya kuwa lugha ya 10 kutumiwa na watu wengi duniani;

h. Kuanzishwa kwa Kamisheni ya Kiswahili ya Afrika 
Mashariki. Mwaka 2005 Nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ziliridhia Itifaki ya kuanzishwa kwa Kamisheni 
hii kwa lengo la kuratibu na kusimamia maendeleo na 
matumizi ya lugha ya Kiswahili ndani na nje ya jumuiya;

i. Kuanzishwa kwa vyama mbalimbali vya ukuzaji na 
uendelezaji wa lugha adhimu na aushi ya kiswahili nchini 
ikiwamo Usanifu wa Kiswahili na Ushairi Tanzania – 
UKUTA; Chama cha Lugha na Fasihi ya Kiswahili Tanzania 
- CHALUFAKITA; Chama cha Kiswahili Afrika Mashariki – 
CHAKAMA; Chama cha Ukuzaji Kiswahili Duniani – 
CHAUKIDU; Chama cha Washairi Tanzania – CHA-
WASHATA; pamoja na Taasisi kama Taasisi ya Taaluma za 
Kiswahili – TATAKI;

j. Kuanzishwa kwa Vyuo Vikuu vinavyofundisha lugha ya 
kiswahili katika ngazi ya shahada za awali, umahiri na 
uzamivu. Wataalam wameendelea kutumika katika 

UTANGULIZI 

Ndugu Wanahabari, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo ni miongoni mwa Wizara zenye sekta kongwe 
na za mwanzo kuundwa na Serikali ya Awamu ya 
Kwanza tangu kupatikana kwa Uhuru wa Tanganyika 
mwaka 1961 chini ya Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, licha ya kuwa sekta hizo zimekuwa 
zikiwekwa katika Wizara mbalimbali.

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere aliwahi kusema 
“Utamaduni ni kiini ama roho ya taifa lolote, taifa lisilo 
na utamaduni ni sawa na mkusanyiko wa watu usio na 
roho”

Wizara hii tangu ilipopata Uhuru mwaka 1961 imeku-
wa kinara wa kusimamia na kuhakikisha Taifa linaende-
lea kuenzi Utamaduni imara wa Mtanzania, kuwa na 
kazi bora za Sanaa na taifa lenye umahiri mkubwa 
katika michezo.

Mwaka 1962 Serikali ya kwanza iliunda Wizara ya 
Utamaduni wa Taifa na Vijana hatua inayodhihirisha 
kuwa ni sekta nyeti na muhimu katika kusimamia 
masuala ya utamaduni wa nchi.

Ninatumia nafasi hii kumpongeza Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa kuona umuhimu wa sekta hizo kwenye Serikali 
yake ya Awamu ya Sita na kuzipatia kipaumbele. Ni 
ukweli usiopingika kuwa tumeshuhudia mafanikio 
makubwa sana katika kipindi hiki kifupi.

Mathalani miongoni mwa mafanikio hayo ni pamoja na 
eneo la soka la wanawake ambako kumekuwa na 
makombe mengi ya kimataifa kuliko wakati wowote; 
kufufua mashindano ya michezo ya shule za msingi 
(UMITASHUMTA) na sekondari (UMISSETA) ambayo 
yanazalisha vipaji vya wanamichezo; na kuanzisha 
tamasha kubwa la michezo kwa wanawake la Tanza-
nite lililotoa hamasa kubwa kwa wanawake kufanya 
vizuri kwenye michezo.

Ushindi wa kihistoria wa mashindano ya Miss and Mr 
Deaf Afrika ni jambo jingine kubwa; na Tamasha la 
Kimataifa la Sanaa na Utamaduni la Bagamoyo lililotu-
mika vema kutangaza utalii wa nchi yetu.

1.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA SEKTA 
YA UTAMADUNI NCHINI TANGU TULIPOPATA 
UHURU MWAKA 1961

Ndugu Wanahabari, Tangu kupatikana kwa Uhuru wa 
Tanganyika kwa sasa Tanzania Bara, kumeshuhudia 
mafanikio mbalimbali katika Sekta ya Utamaduni 
nchini kama ifutavyo:-

a. Kuundwa kwa Wizara yenye dhamana ya Utamaduni 
ambapo tarehe 10 Desemba, 1962 Serikali iliunda 
Wizara hii kwa minajili ya kuondoa kasumba na fikra za 
kikoloni na kuwajengea wananchi hususan vijana 
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MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA SEKTA YA 
SANAA NCHINI TANGU TULIPOPATA UHURU MWAKA 
1961
Ndugu Wanahabari, tangu kupatikana kwa Uhuru wa 
Tanganyika kwa sasa Tanzania Bara, kumeshuhudia 
mafanikio mbalimbali katika Sekta ya Sanaa nchini kama 
ifutavyo:-

a. Katika kipindi hiki kumeundwa Idara ya Maendeleo ya 
Sanaa baada ya muundo mpya wa Wizara ya mwaka 2016. 
Kabla ya hapo Idara ilikuwa ni sehemu ndani ya Idara ya 
Maendeleo ya Utamaduni. Idara ya Sanaa ndiyo yenye 
dhamana ya kusimamia maendeleo ya sekta ya sanaa 
nchini ambayo ni pamoja na filamu, muziki, michezo ya 
kuigiza, ngoma, dansi, sarakasi na kazi za mikono kama 
vile uchoraji, uchongaji, uhunzi, usukaji, ufumaji, ushonaji 
na ususi;

b. Pia kuanzishwa kwa Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 
ambapo mwaka 1984 Serikali ilitunga Sheria ya Baraza la 
Sanaa la Taifa namba 23 ambayo ilianzisha Baraza la Sanaa 
la Taifa (BASATA). Pamoja na majukumu mengine husajili 
wasanii, kutoa vibali vya shughuli za sanaa, kuwatetea 
wasajiliwa wake, kuwatafutia masoko ya kazi zao na 
kusimamia uanzishwaji wa mashirikisho ya sanaa nchini. 
Kuwepo kwa Baraza kumeifanya sekta ya sanaa kushamiri 
hadi kufikia sekta hiyo kuongoza katika ukuaji wa pato la 
taifa kwa mwaka 2018/2019 kwa asilimia 13.7;

c. Kutokana na usimamizi wa Baraza, muziki wa bongo 
fleva na singeli umezaliwa, sanaa za uchongaji za kisasa 
(modern carvings) zimezalishwa (mfano Ujamaa, Mawin-
gu, Kimbulumbulu), na pia sanaa za michoro kama tingat-
inga ambazo ni ngeli zinazoitanagaza Tanzania kimataifa;

d. Pia katika kipindi hiki, kumeanzishwa Taasisi ya Bodi ya 
Filamu Tanzania (TFB) ambapo mwaka 1976 Serikali 
ilianzisha na kuitambua kama Bodi ya Filamu na Michezo 
ya Kuigiza Tanzania. TFB ilianzishwa kwa Sheria Namba 4 
ambayo husimamia masuala yote ya filamu na michezo ya 
kuigiza, kusajili wasanii na wadau katika tasnia ya filamu 
na michezo ya kuigiza, na kutoa vibali vya kuendesha 
shughuli husika. Bodi ya Filamu imewezesha kuzaliwa 
ngeli ya Bongo Movies ambayo sasa ni maarufu Afrika na 
duniani kote;

e. Chini ya Bodi ya Filamu, Waziri mwenye dhamana na 
Sanaa nchini alianzisha Kamati ya Kutetea Haki za Wasanii 
ambapo familia za wasanii kama marehemu Stephen 
Kanumba na marehemu King Majuto wamenufaika;

f. Vilevile kuanzishwa kwa Taasisi ya Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) mwaka 1999 kwa Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki Namba 7 ambapo pamoja na mambo mengine 
huwalinda na kuwatetea wabunifu dhidi ya matendo ya 
uharamia na kusaidia kukusanya mirabaha itokanayo na 
matumizi ya kazi zao;

g. Kupitia COSOTA Tanzania huunganishwa na mataifa 
mengine katika ulinzi wa masuala ya hakimiliki na 
hakishiriki kupitia mikataba ya pamoja (bilateral agree-
ments) baina ya mataifa. Mabadiliko katika sayansi na 

kufundisha kiswahili ndani na nje ya nchi kama hatua 
ya ubidhaishaji wa lugha ya kiswahili kimataifa;

k. Kuridhiwa kwa Mikataba ya Kimataifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya Sekta ya Utamaduni nchini mathalan 
Mikataba ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO). Mwaka 2011 Nchi 
iliridhia Mkataba wa UNESCO wa mwaka 2003 
kuhusu Kulindwa kwa Urithi wa Utamaduni usioshiki-
ka, na Mkataba wa mwaka 2005 kuhusu Kukuza na 
Kulinda Uanuwai wa Kujieleza Kiutamaduni. Lengo la 
kuridhiwa kwa mikataba hii ni kushirikiana na Mataifa 
na Mashirika ya Kimataifa katika kulinda na kuhifadhi 
amali za urithi wa utamaduni nchini;

l. Kuridhiwa kwa mikataba ya ushirikiano katika sekta 
ya utamaduni (Cultural cooperation) na mataifa 
mbalimbali. Nchi yetu imeridhia mikataba ya ushirikia-
no na nchi mbalimbali duniani ikiwemo Jamhuri ya 
Watu wa China, Kenya, Burundi, na India. Utekelezaji 
wa mikataba hii umeipa nchi yetu fursa ya kubadilisha-
na uzoefu na nchi zingine katika kuboresha sekta ya 
utamaduni nchini pamoja na kupatikana kwa nafasi za 
masomo kwa wataalam wetu katika nchi hizo;

m. Kutambuliwa na kupewa hadhi kwa taaluma ya 
utamaduni na fani zake kwa kufundishwa katika ngazi 
za vyuo vikuu na vyuo vya kati. Kuzingatiwa katika 
utoaji wa ajira kwa wataalam wanaotekeleza majuku-
mu ya sekta ya utamaduni nchini;

n. Ongezeko la matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) katika sekta ya utamaduni 
kwa ajili ya kutangaza kazi za utamaduni na ubunifu 
pamoja na kuhifadhiwa kwa taarifa, nyaraka na kum-
bukumbu za kiutamaduni kwa njia ya kidigiti;

o. Kufanyika kwa tafiti mbalimbali za utamaduni, kutoa 
matokeo na kuyasambaza kwa umma. Kuhifadhi na 
kutoa machapisho, kutenga na kutambua maeneo ya 
kimila na kihistoria nchini;

p. Kuanzishwa kwa Programu maalum ya kuenzi histo-
ria ya ukombozi wa nchi yetu. Mwaka 2011 Umoja wa 
Afrika uliridhia Programu ya Urithi wa Ukombozi wa 
Bara la Afrika kutekelezwa nchini. Programu hii ina 
lengo la kutambua, kuhifadhi na kuendeleza urithi wa 
Ukombozi uliotokana na mapambano ya kufauta 
uhuru. Aidha, inalenga kuenzi watu walishiriki katika 
vita vya ukombozi kwa kujenga minara ya kumbukum-
bu na kuandika upya historia ya ukombozi wa nchi yetu 
na kurithisha kwa vizazi vya sasa na vijavyo; na

q. Kuanzishwa kwa vituo mbalimbali vya kiutamaduni 
(Cultural centers) nchini. Vituo hivi vimeendelea kutu-
mika kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za utamaduni 
ikiwemo matamasha ya utamaduni ili kuwawezesha 
wananchi waendelee kujivunia na kusherehekea 
utamaduni wao pamoja na kuuza kazi za mikono za 
kiutamaduni (cultural handcrafts) kwa minajili ya 
kujipatia mapato.
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Sekta;
m. Kurasimisha maeneo ya kuoneshea kazi za sanaa 
nchini; ambapo kwa sasa takribani maeneo 4000 yamera-
simishwa;

Ndugu Wanahabari, Tangu kupatikana kwa Uhuru wa 
Tanganyika kwa sasa Tanzania Bara, kumeshuhudia 
mafanikio mbalimbali katika Sekta ya Sanaa nchini kama 
ifutavyo:-

a. Katika kipindi hiki kumeundwa Idara ya Maendeleo ya 
Sanaa baada ya muundo mpya wa Wizara ya mwaka 2016. 
Kabla ya hapo Idara ilikuwa ni sehemu ndani ya Idara ya 
Maendeleo ya Utamaduni. Idara ya Sanaa ndiyo yenye 
dhamana ya kusimamia maendeleo ya sekta ya sanaa 
nchini ambayo ni pamoja na filamu, muziki, michezo ya 
kuigiza, ngoma, dansi, sarakasi na kazi za mikono kama 
vile uchoraji, uchongaji, uhunzi, usukaji, ufumaji, ushonaji 
na ususi;

b.Pia kuanzishwa kwa Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 
ambapo mwaka 1984 Serikali ilitunga Sheria ya Baraza la 
Sanaa la Taifa namba 23 ambayo ilianzisha Baraza la Sanaa 
la Taifa (BASATA). Pamoja na majukumu mengine husajili 
wasanii, kutoa vibali vya shughuli za sanaa, kuwatetea 
wasajiliwa wake, kuwatafutia masoko ya kazi zao na 
kusimamia uanzishwaji wa mashirikisho ya sanaa nchini. 
Kuwepo kwa Baraza kumeifanya sekta ya sanaa kushamiri 
hadi kufikia sekta hiyo kuongoza katika ukuaji wa pato la 
taifa kwa mwaka 2018/2019 kwa asilimia 13.7;

c. Kutokana na usimamizi wa Baraza, muziki wa bongo 
fleva na singeli umezaliwa, sanaa za uchongaji za kisasa 
(modern carvings) zimezalishwa (mfano Ujamaa, Mawin-
gu, Kimbulumbulu), na pia sanaa za michoro kama tingat-
inga ambazo ni ngeli zinazoitanagaza Tanzania kimataifa;

d. Pia katika kipindi hiki, kumeanzishwa Taasisi ya Bodi ya 
Filamu Tanzania (TFB) ambapo mwaka 1976 Serikali 
ilianzisha na kuitambua kama Bodi ya Filamu na Michezo 
ya Kuigiza Tanzania. TFB ilianzishwa kwa Sheria Namba 4 
ambayo husimamia masuala yote ya filamu na michezo ya 
kuigiza, kusajili wasanii na wadau katika tasnia ya filamu 
na michezo ya kuigiza, na kutoa vibali vya kuendesha 
shughuli husika. Bodi ya Filamu imewezesha kuzaliwa 
ngeli ya Bongo Movies ambayo sasa ni maarufu Afrika na 
duniani kote;

e. Chini ya Bodi ya Filamu, Waziri mwenye dhamana na 
Sanaa nchini alianzisha Kamati ya Kutetea Haki za Wasanii 
ambapo familia za wasanii kama marehemu Stephen 
Kanumba na marehemu King Majuto wamenufaika;

f. Vilevile kuanzishwa kwa Taasisi ya Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) mwaka 1999 kwa Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki Namba 7 ambapo pamoja na mambo mengine 
huwalinda na kuwatetea wabunifu dhidi ya matendo ya 
uharamia na kusaidia kukusanya mirabaha itokanayo na 
matumizi ya kazi zao;

g. Kupitia COSOTA Tanzania huunganishwa na mataifa 
mengine katika ulinzi wa masuala ya hakimiliki na 

teknolojia yamefanya ulinzi katika matumizi ya kazi za 
sanaa kuwa ngumu. Serikali imeendelea kuongeza 
adhabu katika makosa, kuanzisha mifumo ya kidijiti na 
kupanua mawanda ya wanufaika hasa kupitia Retail 
Rights na usimamizi wa mikataba ya wasanii;

h. Fanikio jingine kubwa kuwa ni uanzishwa kwa Taasi-
si ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa) ambayo 
ni Kituo kilichotukuka Afrika Mashariki (East Africa 
Center of Excellence) katika mafunzo ya Sanaa na 
Utamaduni. Historia ya chuo cha sanaa Bagamoyo 
ilianzia mnamo mwaka 1962 ambapo kwa mara ya 
kwanza katika historia ya Tanganyika iliundwa Wizara 
ya Vijana na Utamaduni;

i. Baada ya kuonekana kuna uhitaji mkubwa wa kuwa 
na mafunzo rasmi ya mambo ya sanaa mwaka 1972, 
Serikali ilianzisha Chuo cha Sanaa Bagamoyo (BCA). 
Mwishoni mwa mwaka 2005 uamuzi ulifanywa na 
iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kwamba, 
Chuo cha Sanaa Bagamoyo kibadilishwe kuwa wakala 
wa Serikali chini ya mpango wa mabadiliko ya sekta ya 
umma. Kutokana na hivyo Taasisi ya Sanaa na Utamad-
uni Bagamoyo ilianzishwa Novemba 2007 kwa 
tangazo Na. 220 lililochapishwa kwenye gazeti la 
Serikali kwa mujibu wa sheria ya Wakala wa Serikali 
namba 30 ya mwaka 1997;

j. Taasisi hii imefanikiwa kuelimisha wasanii muhimu 
hapa nchini ambao sio tu wanaendesha shughuli zao 
kwa ufanisi, bali pia kitaaluma katika eneo lao la sanaa. 
Mifano hai ya wasanii waliotokana na chuo hiki ni 
pamoja na Mrisho Mpoto na mwanazuoni Profesa 
Frowin Paul Nyoni;

k. Pia katika kipindi hiki, Wizara inajivunia kuanzishwa 
kwa mifumo ya kielektroniki ya kusajili wasanii, kutoa 
vibali na leseni, pamoja na kufuatilia kazi za wasanii 
kwenye vyombo vya habari na mitandaoni ambapo 
Baraza la Sanaa la Taifa – BASATA, Bodi ya Filamu 
Tanzania – BFT na Taasisi ya Hakimiliki Tanzania – 
COSOTA wamekamilisha mifumo ya kielektroniki. 
Mifumo hii itatoa huduma zifuatazo kutokea popote 
duniani;

i. Kusajili Wasanii na kazi zao;

ii. Kuruhusu maombi na upatikanaji wa vibali vya 
kuendesha shughuli za Sanaa;

iii. Kuomba leseni za matumizi ya kazi za Sanaa;

iv. Kubainisha kazi za Wasanii zinavyotumika katika 
maeneo mbalimbali ya jamii; na

v. Kuruhusu usambazaji wa matangazo na kazi za 
Sanaa kwa matumizi ya jamii. 

l. Mifumo hii inarahisisha maisha hasa kwa vijana 
ambao ni wadau wakuu wa sanaa, burudani na utama-
duni, kuwapunguzia kadhia ya kufuata huduma Dar es 
Salaam na hivyo kupunguza gharama za kujiajiri katika 
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m. Kurasimisha maeneo ya kuoneshea kazi za sanaa 
nchini; ambapo kwa sasa takribani maeneo 4000 yamera-
simishwa;

n. Kuimarisha usajili wa kazi za ubunifu zikiwemo za 
maandishi, filamu na muziki. Zaidi ya Wasanii 1,668 na 
kazi 2,132 zilisajiliwa kufikia Desemba 2020; na

o. Ongezeko la ajira kupitia Sekta ya Sanaa nchini, ambapo 
kufikia Novemba 2017, zaidi watu million 5.5 walikuwa 
wameajiliwa kwenye kupitia sekta ya Sanaa.

3.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA SEKTA YA 
MICHEZO NCHINI TANGU TULIPOPATA UHURU 
MWAKA 1961

Ndugu Wanahabari, tangu kupatikana kwa Uhuru wa 
Tanganyika kwa sasa Tanzania Bara, kumeshuhudia 
mafanikio mbalimbali katika Sekta ya Michezo nchini 
kama ifutavyo:-

a. Kwa upande wa Sekta ya michezo Tanzania imefanikiwa 
kupata jumla ya Medali 16 katika michezo mikubwa 
kabisa duniani ambayo ni ya Olympic (2); Jumuiya ya 
Madola (7); na Michezo ya Bara la Afrika (7); na kwamba 
timu zetu zimeshiriki katika michezo hii mikubwa bila 
kukosa tangu tupate uhuru wetu;

b. Tanzania imefanikiwa kuwa na wachezaji wakulipwa 
katika nchi mbalimbali tangu uhuru. Kwa sasa ina jumla ya 
wachezaji 54 wakulipwa katika nchi mbalimbali ambapo 
(28) ni wachezaji wa mpira wa miguu, (16) mpira wa 
kikapu, (4) mpira wa wavu, (2) Kabbadi, (2) Netiboli (1) 
kuogelea na (1) mchezo wa Roliball;

c. Tanzania imeshinda vikombe mbalimbali katika mashin-
dano ya kimataifa tangu kupata uhuru wake ambapo kwa 
upande wa mpira wa miguu kwa wanawake, Tanzania 
imechukua vikombe vitano (5) katika mashindano mbalim-
bali ya kimataifa ikiwa ni pamoja na COSAFA, Afrika 
Mashariki, na CECAFA. Aidha, kwa upande wa mpira wa 
miguu kwa wanaume timu zetu zimefuzu kushiriki 
kwenye mashindano mbalimbali ambapo Taifa stars 
imefuzu mara 2 kushikiri fainali za kombe la Afrika 
(AFCON) 1980 na 2019, na zile fainali za mashindano ya 
wachezaji wa ndani CHAN mara mbili.

d. Timu ya Gofu wanawake ilichukua ushindi wa Bara la 
Afrika mwaka 2018. Timu zetu za Kricketi chini ya umri 
wa miaka 19 na timu ya wanawake zimeshiriki na kushika 
nafasi za tatu katika Bara la Afrika mwaka 2021.
e. Wanawake hawakuwa wanashiriki katika baadhi ya 
michezo kabla ya uhuru, lakini sasa kumekuwa na ongeze-
ko kubwa kushiriki katika michezo mathalan mpira wa 
miguu ambapo sasa ligi ya mchezo huo imeanzishwa na 
timu za Taifa za mchezo huo zimeundwa. 
f. Watalaam wa michezo wameongezeka kwa kuongeza 
udahili katika vyuo vinavyo fundisha fani ya michezo ikiwa 
ni pamoja na Chuo cha Maendeleo Malya na Chuo Kikuu 
cha Dar es salaam. Malya kilidahili wanafunzi 40 mwaka 
2013 hadi kufikia mwaka 2020 kinadahili wanafunzi 137. 

.

hakishiriki kupitia mikataba ya pamoja (bilateral agree-
ments) baina ya mataifa. Mabadiliko katika sayansi na 
teknolojia yamefanya ulinzi katika matumizi ya kazi za 
sanaa kuwa ngumu. Serikali imeendelea kuongeza 
adhabu katika makosa, kuanzisha mifumo ya kidijiti na 
kupanua mawanda ya wanufaika hasa kupitia Retail 
Rights na usimamizi wa mikataba ya wasanii;

h. Fanikio jingine kubwa kuwa ni uanzishwa kwa Taasi-
si ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa) ambayo 
ni Kituo kilichotukuka Afrika Mashariki (East Africa 
Center of Excellence) katika mafunzo ya Sanaa na 
Utamaduni. Historia ya chuo cha sanaa Bagamoyo 
ilianzia mnamo mwaka 1962 ambapo kwa mara ya 
kwanza katika historia ya Tanganyika iliundwa Wizara 
ya Vijana na Utamaduni;

i. Baada ya kuonekana kuna uhitaji mkubwa wa kuwa 
na mafunzo rasmi ya mambo ya sanaa mwaka 1972, 
Serikali ilianzisha Chuo cha Sanaa Bagamoyo (BCA). 
Mwishoni mwa mwaka 2005 uamuzi ulifanywa na 
iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kwamba, 
Chuo cha Sanaa Bagamoyo kibadilishwe kuwa wakala 
wa Serikali chini ya mpango wa mabadiliko ya sekta ya 
umma. Kutokana na hivyo Taasisi ya Sanaa na Utamad-
uni Bagamoyo ilianzishwa Novemba 2007 kwa 
tangazo Na. 220 lililochapishwa kwenye gazeti la 
Serikali kwa mujibu wa sheria ya Wakala wa Serikali 
namba 30 ya mwaka 1997;

j. Taasisi hii imefanikiwa kuelimisha wasanii muhimu 
hapa nchini ambao sio tu wanaendesha shughuli zao 
kwa ufanisi, bali pia kitaaluma katika eneo lao la sanaa. 
Mifano hai ya wasanii waliotokana na chuo hiki ni 
pamoja na Mrisho Mpoto na mwanazuoni Profesa 
Frowin Paul Nyoni;

k. Pia katika kipindi hiki, Wizara inajivunia kuanzishwa 
kwa mifumo ya kielektroniki ya kusajili wasanii, kutoa 
vibali na leseni, pamoja na kufuatilia kazi za wasanii 
kwenye vyombo vya habari na mitandaoni ambapo 
Baraza la Sanaa la Taifa – BASATA, Bodi ya Filamu 
Tanzania – BFT na Taasisi ya Hakimiliki Tanzania – 
COSOTA wamekamilisha mifumo ya kielektroniki. 
Mifumo hii itatoa huduma zifuatazo kutokea popote 
duniani;

i. Kusajili Wasanii na kazi zao;
ii. Kuruhusu maombi na upatikanaji wa vibali vya 
kuendesha shughuli za Sanaa;
iii. Kuomba leseni za matumizi ya kazi za Sanaa;
iv. Kubainisha kazi za Wasanii zinavyotumika katika 
maeneo mbalimbali ya jamii; na
v. Kuruhusu usambazaji wa matangazo na kazi za 
Sanaa kwa matumizi ya jamii. 

l. Mifumo hii inarahisisha maisha hasa kwa vijana 
ambao ni wadau wakuu wa sanaa, burudani na utama-
duni, kuwapunguzia kadhia ya kufuata huduma Dar es 
Salaam na hivyo kupunguza gharama za kujiajiri katika 
Sekta;
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uchache ni pamoja na; Alliance Academy, Azam Soccer 
Academy, Fountain Gate Academy, Aidha kupitia mradi 
wa maenndeleo wa FIFA, TFF inaendelea na ukamilishaji 
wa vituo vikubwa viwili katika mikoa ya Tanga na Dar es 
Salaam - Kigamboni.

Katika mwaka wa fedha 2021 – 2022 Serikali imetenga 
kiasi cha Shilingi Bilioni 1.3 kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
kikubwa cha kisasa (Centre of Sports Excellency) katika 
Chuo cha Michezo Malya kwa lengo la ukuzaji na uende-
lezaji wa vipaji vya michezo mbalimbali. Pia, Serikali 
imeteua shule 56 ambapo katika kila mkoa kutakuwa na 
shule maalumu zisizopungua mbili kwa ajili ya kulea na 
kuendeleza vipaji vya michezo kwa wanafunzi.

n.Katika hatua nyingine ya kuhakikisha kuwa tunakuwa na 
wataalamu wa fani mbalimbali za michezo, Serikali ipo 
katika hatua za mwisho za kuanzisha tahasusi kwa ajili ya 
masomo ya michezo kwa wanafunzi wetu wa kidato cha 
tano na cha sita.
o. Seikali ipo katika hatua nzuri ya kuanzisha 
mafuko wa maendeleo ya michezo ambao utasaidia kutat-
ua changamoto za sekta hii nchini.

Ndugu Wanahabari, mafanikio haya ya Wizara ni mwanzo 
mpya unaotokana na maono yenye tija na uongozi thabiti 
wa Wizara chini ya Jemedari Mkuu, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan Rais wa Jamhuru ya Muungano wa Tanzania 
ambayo yamejengwa kwenye dhima ya Taifa ya kukuza 
Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa lengo la kuleta 
maendeleo ya jamii kiuchumi kwa kuongozwa na kaulim-
biu ya Serikali ya Awamu ya Sita “Kazi Iendelee”.

Aidha, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilidahili wana-
funzi 14 mwaka 1997 hadi kufikia mwaka 2020 kilida-
hili wanafunzi 105.

g. Kwa upande wa mchezo wa nguni pia kumekuwa na 
mafanikio makubwa ambapo mabondia wetu wamesh-
inda katika mapambano mbalimbali na kujinyakulia 
ubingwa wa Bara la Afrika na mabara mengine duniani. 
Baadhi ya mabondia hao ni pamoja na Hassan Mwak-
inyo ambaye ni bingwa wa uzito  wa walterweight; 
Bruno Melchony aliyenyakua mkanda wa International 
Super Featherweight; Tony Rashid mkanda wa Super 
Bantaman; Abdalah Shaban Pazi mkanda wa Asia 
Pacific Superweight; na Salin Jengo world Supe feath-
erweight.

h. Katika mchezo wa riadha, Tanzania ilifanikiwa 
kupata jumla ya medali 10 (Dhahabu 3, Fedha 4 na 
Shaba 3).
i. Aidha, ili kuimarisha mchezo wa ngumi; 
Kamisheni ya Ngumi ilianzishwa mwaka 2019 ambapo 
sasa maslahi na mikataba ya wanamasumbwi yanalind-
wa kikamilifu.

j. Kwenye michezo ya walemavu, Tanzania ilishiriki 
katika mashindano mbalimbali ya kimataifa, mathalan 
mwaka 2015 ilishiriki katika mashindano ya Special 
Olympics yaliofanyika Los Angeles, Marekani na 
kupata mafanikio makubwa. Mwaka 2019 Tanzania 
imeshiriki mashindano ya special Olympic yaliyofan-
yika Abu-Dhabi na Tanzania kupata jumla ya medali 16 
katika mashindano ya riadha (12 Dhahabu, 1 Fedha na 
2 Shaba). Mwaka 2020 Tanzania imeshiriki Special 
Olympic iliofanyika Misri na Tanzania kupata medali 11 
(Dhahabu 6, Fedha 3, na Shaba 2). Timu ya mpira wa 
miguu kwa watu wenye ulemavu kwa mara ya kwanza 
walishiriki mashindano ya Bara la Afika kwa michezo 
hiyo na kushika nafasi ya 4.

k. Kwa upande wa miundombinu ya Michezo, Tanzania 
imepiga hatua kubwa ambapo viwanja vya michezo 
mbalimbali vimeboreshwa na kujengwa na Serikali 
pamoja na wadau wa Michezo ikiwa ni pamoja na: 
Uwanja wa Benjamini Mkapa uliogharimu Shilingi 
Bilioni 56.4, Kituo cha Michezo cha JK Park, Majaliwa 
Stadium – Ruangwa, Azam Complex, Black Rhino – 
Karatu, Ngarenaro Complex, Kilimanjaro Golf Club, na 
Lugalo Golf Club kwa uchache. 

l. Viwanja vya Uhuru, Nyamagana na Kaitaba kuweke-
wa nyasi bandia, kuboreshwa kwa uwanja wa Ndani 
wa Taifa pamoja na kuwekwa taa kwa viwanja vya 
Jamhuri Dodoma na Majaliwa Stadium.Katika mwaka 
wa fedha wa wa 2021 – 2022, Serikali imetenga kiasi 
cha Shilingi Bilioni 10.5 kwa ajili ya ujenzi wa Vituo vya 
Michezo katika mikoa ya Dar es Salaam, Geita na 
Dodoma. (Sports Recreational and Leisure Centers)

m. Kuanzishwa na kuongezeka kwa vituo vya kuibua, 
kukuza na kuendeleza vipaji vya vijana katika michezo 
(Sports Centers and Academy) ambapo mpaka sasa 
kuna vituo 136 vilivyo sajiliwa hapa nchini, Mfano kwa 
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mkubwa na hivyo kuimarika kwa utaifa na umoja, amani 
na utulivu na hali ya maisha ya wananchi kutokana na 
ukuaji wa uchumi wa pande zote mbili za Muungano.

Ndugu Wanahabari, mambo 22 ya Muungano, kama 
yalivyoainishwa katika nyongeza ya kwanza ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
yanatekelezwa na Wizara na Taasisi zenye dhamana ya 
kusimamia mambo hayo. Mambo hayo yanahusu Katiba, 
Bunge na Utawala Bora; Uchumi; Fedha na Biashara; 
Ulinzi na Usalama; Diplomasia na Ushirikiano wa Kimatai-
fa; Usafiri na Usafirishaji; Utabiri wa Hali ya Hewa; na 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.
 
Katika kipindi cha miaka 60, Serikali zote mbili zimefaniki-
wa kusimamia utekelezaji wa mambo hayo kwa ufanisi 
mkubwa na mafanikio yanaonekana katika nayanja za 
kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Mafanikio ya kiuchumi

Ndugu Wanahabari, yamefanyika mageuzi makubwa ya 
kiuchumi, kisiasa na kiutawala kwa lengo la kufufua 
uchumi, kuimarisha utendaji kazi serikalini na kukuza 
demokrasia na utawala bora.  Utekelezaji wa programu 
mbalimbali za mageuzi ya kiuchumi na mipango yetu ya 
kupunguza umaskini na kukuza uchumi imezaa matunda 
tunayojivunia leo.

Mwaka 1996, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ilianzishwa kwa Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Sura Namba 399. Mamlaka hiyo ina Ofisi pande zote mbili 
za Muungano (Tanzania Bara na Zanzibar) hivyo kurahisi-
sha ukusanyaji wa mapato katika maeneo hayo.

Nchi imeimarisha miundombinu ya barabara, usafiri wa 
anga, usafiri wa majini na huduma za kijamii katika pande 
zote za Muungano na kuendelea kutumia maliasili vizuri 
kwa manufaa ya wananchi kuliko ilivyokuwa kabla ya 
Muungano. Mafanikio haya, bila shaka, ndiyo yaliwezesha 
Tanzania kutangazwa kuingia kundi la nchi za uchumi wa 
kati kutoka kundi la nchi maskini mwezi Julai, 2020.

Mafanikio ya Ulinzi na Usalama

Ndugu Wanahabari, Vikosi vya Ulinzi na Usalama vya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wananchi wenyewe 
ni ngao muhimu ya kulinda na kutetea mipaka ya nchi, 
usalama wa nchi na usalama wa mali na raia.

Kwa kipindi chote cha Miaka 60 ya Uhuru, suala la kulinda 
mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Ardhini, 
Angani na Majini) limepewa kipaumbele. Mipaka ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kuwa 
salama kutokana na ulinzi madhubuti wa Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania kwa kushirikiana na vikosi vingine 
na wananchi wa pande zote mbili za Muungano.

Mafanikio ya Kijamii

Ndugu Wanahabari, tunashuhudia uwepo wa Utaifa na 
Umoja ambapo Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
umeunganisha watu wa nchi mbili na kuunda Taifa moja la 

Ndugu Wanahabari, kwanza kabisa napenda kuchukua 
nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutu-
wezesha kukutana hapa leo tukiwa na afya njema ili 
sote kwa pamoja tuweze kuwapasha wananchi taarifa 
muhimu.

Tunatambua mchango wenu katika kuelimisha na 
kuwapasha habari wananchi kuhusu mchango wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais kuhusu masuala ya Muungano na 
Mazingira ambayo imepewa jukumu la kuyasimamia.

Ndugu Wanahabari, 
Kama tunavyofahamu sasa hivi tuko katika kipindi cha 
maandalizi ya kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanzania Bara itakapofika tarehe 9 Desemba, 2021. 
Sote tunafahamu kuwa katika kipindi hicho cha miaka 
60 ya Uhuru, Utumishi wa Umma umeendelea kuwa 
uliotukuka katika kuchangia ustawi wa Taifa.

Kama tunavyofahamu tarehe 9 Desemba, 2021 
tutaadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara 
ambao umekuwa na mafanikio makubwa kwa mustak-
abali wa Wananchi na Taifa letu kwa ujumla.

Ndugu Wanahabari, Itambulike kuwa Ofisi ya Makamu 
wa Rais ilianzishwa baada ya Muungano wa Serikali ya 
Tanganyika na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
tarehe 26 Aprili, 1964 ulioasisiwa na Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere na Hayati Sheikh Abeid 
Amani Karume. Baada ya Muungano, Hayati Nyerere 
alikuwa Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Hayati Sheikh Abeid Amani Karume aliku-
wa Makamu wa Kwanza wa Rais na Hayati Rashid 
Mfaume Kawawa alikuwa Makamu wa Pili wa Rais.

Majukumu ya Ofisi ya Makamu wa Rais ni pamoja na 
kuratibu masuala ya Muungano na kuimarisha Ushiriki-
ano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika masuala 
yasiyo ya Muungano, Kuandaa na kusimamia Sera 
zinazohusu Mazingira.

Aidha, majukumu mengine ni Kukuza uzalishaji unaoz-
ingatia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Hifadhi ya 
Mazingira na uzingatiaji wa Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira na Kuratibu na kusimamia shughuli za 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya 
Uhuru mafanikio mengi yamepatikana kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) ambayo ni 
chachu katika ustawi wa Taifa letu. Serikali inahakiki-
sha kuwa nchi yetu inaendelea kuwa yenye umoja, 
amani na usalama na Muungano wetu unaendelea 
kulindwa, kudumishwa, kuendelezwa na kuimarishwa.

Muungano
 
Tukianza na mafanikio katika Muungano, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) zimefanikiwa kusima-
mia utekelezaji wa mambo ya Muungano kwa ufanisi 
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za Wataalamu, Makatibu Wakuu, Mawaziri na Kamati ya 
Pamoja ya SMT na SMT chini ya Uenyekiti wa Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la 
kuhakikisha changamoto zinatafutiwa ufumbuzi wa 
kudumu.

Tangu kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia hoja za 
Muungano kupitia vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na 
SMZ mwaka 2006, hoja 25 zimejadiliwa na mpaka sasa 
hoja 18 zimepatiwa ufumbuzi.Hoja zilizopatiwa ufumbuzi 
na kuondolewa kwenye orodha ya hoja za Muungano ni 
pamoja na Utekelezaji wa Sheria ya Haki za Binadamu 
Zanzibar, Utekelezaji wa Sheria ya Usafirishaji Majini 
(Merchant Shipping Act) katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Uwezo wa Zanzibar Kujiunga na Shirika la 
Bahari Duniani (International Maritime Organisation - 
IMO).

Hoja nyingine ni Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na 
Gesi Asili, Ushiriki wa SMZ katika masuala mbalimbali ya 
Kimataifa na Kikanda, Gharama za Kushusha Mizigo 
(Landing Fees) Bandari ya Dar es Salaam kwa Mizigo 
inayotoka Zanzibar, Usimamizi wa Ukokotoaji na 
Ukusanyaji wa Kodi kwenye Huduma za Simu unaofany-
wa na Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRB) na Mikataba ya 
Mikopo ya Fedha za ujenzi wa miradi ya SMZ.
 
Pia, hoja za Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari 
Kuu, Ajira kwa Watumishi wa Zanzibar katika Taasisi za 
Muungano, Mgawanyo wa mapato yatokanayo na: Misa-
maha ya Mikopo ya Fedha kutoka IMF, misaada ya kibajeti 
(General Budget Support – GBS), na Uwezo wa Zanzibar 
kukopa ndani na nje ya Nchi zimepatiwa ufumbuzi.

Mazingira
Ndugu Wanahabari, kwa upande wa Mazingira, tangu 
tupate Uhuru mwaka 1961, kumekuwa na juhudi mbalim-
bali zilizofanywa na Serikali katika uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira ambapo Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere aliweka mkazo katika kuhakiki-
sha wananchi wanahamasishwa kushiriki kwa vitendo 
katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira. 

Serikali imekuwa na kaulimbiu mbalimbali za kuhimiza 
hifadhi ya mazingira kama vile Mtu ni Afya na Kilimo cha 
Kisasa pamoja na kuanzisha miradi kama vile Hifadhi ya 
Ardhi Dodoma (HADO) mwaka 1973 na Hifadhi Ardhi 
Shinyanga (HASHI) mwaka 1986 kwa lengo la kuhifadhi 
ardhi; kuboresha kilimo na ufugaji; na kuzuia mmomonyo-
ko wa udongo.

Pia, Serikali ilianzisha na kuimarisha muundo wa taasisi 
zake kwa kuweka nyenzo muhimu za usimamizi wa mazin-
gira. Ilianzisha Idara ya Mazingira, Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), kutungwa kwa Sera 
ya Mazingira ya Mwaka 1997 na Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004.

Ndugu Wanahabari, Serikali imefanikiwa kudhibiti ucha-
fuzi wa mazingira unaosababishwa na vifungashio na 
mifuko ya plastiki kwa kupiga marufuku uingizaji nchini, 

Tanzania. Historia ya uhusiano wa kidugu wa muda 
mrefu baina ya watu wa Tanganyika na Zanzibar, uliku-
wa chachu muhimu ya kuibua hisia za utaifa na hivyo 
kupanda mbegu ya utaifa. Watanzania kwa ujumla 
wanajivunia utaifa wao popote wanapokuwa. Lugha 
adhimu ya Taifa, Kiswahili inayozungumzwa takribani 
na Watanzania wote imechangia kuwaunganisha 
Watanzania na kukuza utaifa.

Elimu ya Juu

Ndugu Wanahabari, tunashuhudia Ubora wa elimu ya 
juu ukiimarika kwa kiasi kikubwa kutokana na kuwepo 
kwa Taasisi za Elimu za Muungano kama vile Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu na Baraza la Mitihani la Taifa.Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu inatoa mikopo 
kwa wanafunzi wenye sifa waliodahiliwa katika taasisi 
za elimu ya juu Tanzania Bara na Zanzibar. Kumekuwe-
po na ushirikiano mkubwa katika suala la elimu ya juu 
ambapo wanafunzi kutoka Zanzibar wanaodahiliwa na 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania, wanapatiwa mikopo 
kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu.

Ndugu Wanahabari, katika kusogeza huduma karibu 
na wananchi wa Zanzibar Serikali imezielekeza Taasisi 
za Muungano kujenga au kufungua Ofisi Zanzibar. 
Taasisi zilizojenga au kufungua Ofisi Zanzibar ni Tawi la 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Uhamiaji, Makao Makuu na Ofisi za Bunge, Mamlaka 
ya Utabiri wa Hali ya Hewa, eneo la Uwanja wa Ndege, 
Zanzibar, Makao Makuu ya Mamlaka ya Uvuvi katika 
Ukanda wa Bahari Kuu, Taasisi ya Sayansi za Bahari, 
Tume ya Mabadiliko ya Katiba, TANTRADE, Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Sekretarieti ya Ajira 
katika Utumishi wa Umma nazo zimefungua Ofisi 
Zanzibar, Tume ya Atomiki (TAEC) na Tume ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH) zina Ofisi za kudumu.

Aidha, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HELSB), Baraza 
la Taifa la Mitihani la Taifa (NECTA), Idara ya Mambo ya 
Nchi za Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga (TAA), Kampuni ya Posta Tanzania, 
Kampuni ya Simu Tanzania, Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa, Tume ya Uchaguzi ya Taifa (NEC), Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora, Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Tume ya Pamoja ya Fedha, 
Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano na 
Mamlaka ya Bima Tanzania.

Utatuzi wa changamoto za Muungano,
Ndugu Wanahabari, Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kupitia Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ 
ya Kushughulikia Masuala ya Muungano iliyoundwa 
mwaka 2005 na kuanza vikao mwaka 2006, imekuwa 
ni nyenzo muhimu katika kuimarisha Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar. 

Vikao vinavyojumuisha wajumbe kutoka pande zote 
mbili za Muungano vimekuwa vikifanyika katika ngazi 
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Maadhimisho hayo huchagizwa na matukio mbalimbali 
yakiwemo maonesho ya shughuli za uhifadhi wa mazingi-
ra na upandaji miti.

Pia kupitia utoaji elimu, Mafunzo ya Tathmini ya Mazingira 
Kimkakati yamefanyika kwa Maafisa Mazingira wa Mikoa 
na Wilaya zote wapatao 220. Mafunzo hayo yamefanyika 
kwa kanda ambapo Kanda ya Mashariki yalifanyika 
mkoani Pwan, Kanda ya Kati (Morogoro), Kanda ya Ziwa 
(Mwanza), Kanda ya Kaskazini (Arusha), Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini (Mbeya) na Kanda ya Magharibi (Kigoma).

Mafunzo haya yalihusu dhana na muktadha wa Tathmini 
ya Mazingira Kimkakati; mchakato wa Tathmini ya Mazin-
gira Kimkakati; na ushirikishwaji wa wadau katika tathmi-
ni. Aidha, nakala 450 za Mwongozo zilisambazwa kwa 
wadau katika Kanda husika.  

Aidha, Mafunzo kuhusu usimamizi na uzingatiaji wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira yalitolewa kwa Wak-
aguzi wa Mazingira wapya 429. Wakaguzi hao wanatoka 
katika Wizara za Mambo ya Ndani ya Nchi (3), Maji (35), 
na Afya (17); Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro 
(14), Taasisi ya Utafiti ya Wanyamapori (1), Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (40), 
NEMC (103) na Mamlaka za Serikali za Mtaa (216).

Ndugu Wanahabari, elimu kwa umma ilitolewa kuhusu 
utekelezaji wa katazo la matumizi ya mifuko ya Plastiki 
kupitia vipindi vya redio na runinga, makala kwenye maga-
zeti, mabango 50 na video fupi 30. Vile vile, takribani 
watumiaji wa mitandao ya simu kupitia kampuni mbalim-
bali walifikiwa na ujumbe mfupi wa katazo husika.

Mafunzo kuhusu udhibiti wa uingizaji nchini wa kemikali 
zinazomong’onyoa Tabaka la Hewa ya Ozoni yalitolewa 
kwa Maafisa Forodha 31 kutoka katika vituo vya mipa-
kani. Aidha, mafunzo yalitolewa kwa mafundi mchundo 
80 kuhusu teknolojia mpya na njia sahihi za kuhudumia 
vifaa vinavyotumia kemikali zinazoharibu Tabaka la Ozoni.

Ndugu Wanahabari, Elimu kuhusu mabadiliko ya tabianchi 
na hifadhi ya bioanuai katika Taasisi za Elimu ilitolewa 
kupitia Shindano la Uandishi wa Insha kitaifa. Shindano 
hili lilihusisha wanafunzi wa Shule ya Msingi, Sekondari na 
Vyuo vya Elimu ya Juu. Lengo la mashindano haya lilikuwa 
kukuza na kupima uelewa, kuhamasisha ubunifu kwa 
wanafunzi na vijana kuhusu mabadiliko ya tabianchi na 
hifadhi ya bioanuai. Jumla ya wanafunzi 343 walishiriki, 
ambapo wa kike walikuwa 133 na wa kiume 202. Shule za 
msingi zilizoshiriki zilikuwa 58, shule za sekondari kidato 
cha I - IV zilikuwa 90, Shule za sekondari  kidato cha V - VI 
zilikuwa 38 na vyuo 30 vilishiriki. 

Mwongozo wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira ume-
pitiwa kuboreshwa na kusambazwa kwa wadau ili 
waweze kushiriki kikamilifu katika mashindano ya Tuzo. 
Maboresho yamesaidia kupanua wigo na kujumuisha 
masuala ya uzalishaji endelevu viwandani; matumizi ya 
nishati mbadala ya kupikia; uchimbaji endelevu wa madini; 
kilimo endelevu; usimamizi wa taka; ufugaji endelevu, na 
Afya na Usafi wa Mazingira.  

uzalishaji, usambazaji na matumizi ya vifungashio 
hivyo kuanzia Machi mosi, 2017 na kufanikisha kuon-
dosha matumizi ya viroba nchini.
 
Ilipiga marufuku Uzalishaji, Usambazaji, Uingizaji 
nchini, Usafirishaji nje ya nchi na matumizi ya mifuko 
ya plastiki nchini kuanzia Juni mosi, 2019 na Ofisi 
imeendelea kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 
katazo hilo katika ngazi ya Kitaifa na Serikali za Mitaa 
hatua iliyosaidia kupunguza matumizi ya mifuko hiyo.

Kutokana na katazo hili, wajasiriamali na vikundi 
mbalimbali vya wajasiriliamali vimeanzishwa na 
vinatengeneza mifuko ya karatasi, nguo na vikapu 
ambapo hadi sasa, vikundi 2,772 vinavyotengeneza 
mifuko mbadala vimeanzishwa huku ikikadiriwa kuwa 
takriban ajira 50,000 zimetokana na usambazaji wa 
mifuko mbadala.

Ndugu Wanahabari, Ofisi imeendelea kuratibu 
utekelezaji wa Kampeni ya Upandaji Miti kwa lengo la 
kurejesha Uoto wa Asili na kupunguza hali ya kuenea 
kwa jangwa na ukame ambapo kila Halmashauri ya 
Wilaya imeelekezwa kupanda miti milioni 1.5 kila 
mwaka. Hadi kufikia Mei 2020 takribani miti 
608,494,464 ilipandwa katika mikoa yote 26 katika 
Halmashauri zote. Baada ya tathmini asilimia 62.8 ya 
miti iliyopandwa ndiyo iliyopona.

Pamoja na hayo kutokana na umuhimu wa kulinda 
hifadhi ya bahari, wananchi wameshirikishwa kupanda 
na kuhifadhi mikoko katika maeneo mbalimbali ya 
Pwani Tanzania Bara na Tanzania Visiwani hatua inayo-
saidia kupunguza changamoto ya mabadiliko ya 
tabianchi.

Ndugu Wanahabari, Ofisi imeendelea kuhamasisha 
uzalishaji na matumizi ya nishati mbadala wa kuni na 
mkaa hususani katika taasisi za Serikali zinazotumia 
kiwango kikubwa cha nishati ya kuni na mkaa.

Wizara na Taasisi zikiwemo Magereza, Jeshi la Kujenga 
Taifa, Jeshi la Wananchi, Uhamiaji, Kurugenzi ya 
Huduma ya Wakimbizi pamoja na Vyuo na Taasisi 
zilizopo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii zimewasil-
isha mipango yao ya kupunguza matumizi ya kuni na 
mkaa. Uchambuzi unaonesha Taasisi nyingi zinatumia 
gesi ya kwenye mitungi (Liquefied Petroleum Gas - 
LPG) pamoja, vitofali vya mkaa (Briquettes) na umeme 
kwa ajili ya kupikia.

Elimu kwa Umma kuhusu Hifadhi ya Mazingira
Ndugu Wanahabari, katika kuhamasisha ushiriki wa 
jamii kwenye eneo la hifadhi na usimamizi wa mazingi-
ra, Ofisi ya Makamu wa Rais imeendelea kuratibu 
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani ambayo 
huadhimishwa kila ifikapo tarehe 5 Juni, Siku ya 
Kuadhimisha Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame 
Duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo tarehe 17 
Juni na Siku ya Tabaka la Ozoni ambayo huadhimishwa 
kila ifikapo tarahe 16 Septemba. 
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diliko ya tabianchi zinakuja na changamoto pamoja na 
fursa. Kwa upande wa changamoto, matumizi ya sekta ya 
misitu yanaweza kuathiri usalama na haki ya kujitawala 
(sovereignty) pamoja na haki za binadamu iwapo tahad-
hari hazitachukuliwa katika utekelezaji wake. Aidha, 
kilimo cha mazao kwa ajili ya kuzalisha nishati hususan 
biofueli inaleta changamoto kwa usalama wa chakula na 
mazingira nchini;

e) Kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa utunzaji wa 
takwimu, taarifa na kumbukumbu za masuala ya mazingira 
na hivyo kusababisha ucheleweshaji wa maamuzi ya 
kisera na kimkakati;

f) Kwa kiasi kikubwa Tanzania imeendelea kutekeleza 
shughuli za mazingira kwa kutegemea fedha za wafadhili 
jambo ambalo linasababisha kutekelezwa baadhi ya miradi 
ambayo siyo ya kipaumbele kwa taifa;

g) Baadhi ya wawekezaji wanakwepa kufanya tahmini ya 
athari kwa Mazingira kwa miradi wanayoitekeleza jambo 
linalosababisha kutokuwepo kwa uzalishaji endelevu;

h) Ufinyu wa bajeti ya Serikali kwa ajili ya utekelezaji wa 
mikakati na programu zinazoandaliwa umepelekea kuen-
delea kwa uharibifu wa mazingira nchini;

i) Hali ya umasikini katika jamii inasababisha ongezeko la 
uharibifu wa mazingira nchini kutokana na matumizi 
yasiyo endelevu ya rasilimali za misitu, maji, madini, bahari 
na maziwa;

j) Hali ya ukame katika baadhi ya mikoa inasababisha 
kutofikiwa kwa malengo ya idadi ya miti inayotakiwa 
kupandwa na hivyo kurudisha nyuma juhudi za utunzaji 
wa mazingira hususan katika mikoa ya Dodoma, Arusha, 
Manyara na Kilimanjaro; na

k) Suala la uchomaji wa moto misitu na uharibifu wa 
mazingira kwa njia ya ukataji miti ovyo kwa ajili ya nishati 
na kilimo katika baadhi ya maeneo nchini unaendelea kwa 
kasi licha ya  kuwepo kwa juhudi zinazofanywa na serikali. 
Ukataji miti kwa ajili ya nishati   unaosababishwa na 
kuwepo kwa gharama kubwa za kununua nishati mbadala 
kama vile umeme na gesi ambapo jamii inashindwa 
kumudu. Aidha, ongezeko kubwa la watu nchini linasaba-
bisha kuongezeka kwa mahitaji ya ardhi kwa ajili ya kilimo 
na makazi.

Pamoja na changamoto hizi, Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais na kwa kushirikiana na wadau mbalim-
bali wa ndani na nje ya nchi imeendelea kutekeleza 
mipango, mikakati na programu mbalimbali kwa ajili ya 
kuhifadhi mazingira. Jamii inaendelea kuhamasishwa 
kuthamini mazingira na kuunga mkono juhudi mbalimbali 
za Serikali za kupambana na uharibifu wa mazingira ili 
tuweze kufikia maendeleo endelevu.

Ndugu Wanahabari, Ofisi imeendelea kutekeleza mipango 
na miradi mbalimbali ya hifadhi na usimamizi wa mazingira 
ambayo ni pamoja na Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyohari-
bika na Kuongeza Uhakika na Usalama wa Chakula katika 

Mikakati ya Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira
Ndugu Wanahabari, katika kuimarisha hifadhi na 
usimamizi wa mazingira nchini Mikakati mbalimbali 
imeandaliwa na kutekelezwa. Mikakati hiyo nipamoja 
na: 

i) Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Kemikali na Taka 
Hatarishi wa mwaka (2020 - 2025); 

ii) Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa kukabiliana na  
Viumbe Vamizi  wa mwaka (2019 – 2029); 

iii) Mpango- Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya 
Zebaki kwa Wachimbaji wadogo wa Dhahabu (2020 
-2025); 

iv) Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa Hifadhi ya 
Bioanuai (2015 - 2020); 

v) Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa kudhibiti kuenea 
kwa Viumbe Vamizi (2019- 2029); na

vi) Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa kuongoa 
Mfumo ikolijia ya mto Ruaha (2017-2022)

Aidha, Mikakati iliyofanyiwa mapitio katika kipindi hiki 
ni pamoja na: 
 
i) Mkakati wa Taifa wa kuhifadhi mazingira ya Ardhi na 
Vyanzo vya Maji wa mwaka 2019-2024; 

ii) Mkakati wa Kuhifadhi Mazingira ya Bahari, Ukanda 
wa Pwani, Maziwa, Mito na Mabwawa wa mwaka 
2019-2024; na

iii) Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi wa 
mwaka 2021-2026.
  Changamoto za Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira

Ndugu Wanahabari,
a) Pamoja na juhudi mbalimbali zinazofanyika, uelewa 
wa wananchi  kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingi-
ra bado ni mdogo katika baadhi ya maeneo na juhudi 
zaidi zinahitajika katika kutoa elimu ya mazingira kwa 
umma;

b) Baadhi ya mila na desturi bado zinarudisha nyuma 
juhudi za kuhifadhi mazingira. Kwa mfano, tatizo la 
uchomaji moto bado ni sugu katika maeneo mengi 
nchini na moja wapo ya sababu ni mila potofu, mfano; 
mtu akianzisha moto na ukawaka kwa muda mferu na 
kutekeleza eneo kubwa basi ana maisha marefu;

c) Tatizo la mabadiliko ya tabianchi na athari zake ni 
changamoto kubwa kwa jumuiya ya kimataifa na nchi 
yetu. Tayari nchi yetu imeshaanza kuathirika na athari 
zinakadiriwa kuwa zitaongezeka zaidi kwa kuwa kwa 
mujibu wa taarifa za kisayansi, uzalishaji wa gesijoto 
katika nchi zilizoendelea unaongezeka badala ya 
kupungua;

d) Juhudi za kimataifa za kukabiliana na tatizo la maba
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Mazingira na kutekeleza Kampeni Kabambe ya hifadhi na usafi wa mazingira iliyozinduliwa Juni 5, 2021. Kimsingi tuna-
tarijia mazingira endelevu yatakayochochea ukuaji wa kiuchumi, ustawi ya jamii na Tanzania ya kijani.

Hitimisho

Ndugu Wanahabari, mafanikio makubwa yaliyopatikana ndani ya kipindi cha miaka 60 ya Uhuru yametokana na jamii 
yenye umoja, mshikamano na isiyo na ubaguzi. Watu wa pande mbili za Muungano wanaishi na wanafanya kazi zao za 
kujiletea maendeleo katika sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila kubughudhiwa. Aidha, Ofisi ya 
itaendelea kushirikiana na wadau wa ndani na nje ya nchi katika kutekeleza mipango, mikakati na programu mbalimbali 
za kuhifadhi mazingira kwa maendeleo endelevu. 

Tunapoadhimisha Miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, tuna kila sababu ya kuwakumbuka na kuwaenzi Waasisi wa 
Taifa letu la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume. 
Ni ukweli usiopingika kwamba, Muungano wetu ambao msingi wake ni historia ya karne nyingi ya ushirikiano wa watu 
wa pande hizo mbili na hatimaye kurasimishwa na Waasisi wetu mwaka 1964 umezidi kuimarika na kuenziwa. Mafani-
kio makubwa tuliyopata siyo ya kubezwa hata kidogo na yanapaswa kulindwa, kudumishwa na kuendelezwa kwa 
nguvu zote. 

Ndugu Wanahabari, nawashukuru kwa ushirikiano wenu mnaotupa kila tunapowahitaji kwa ajili ya kuuhabarisha Umma 
kuhusu masuala ya Muungano na Mazingira yanayosimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais na niwaombe tena tuende-
lee kupeana ushirikiano.

Asanteni kwa kunisikiliza

Maeneo Kame ya Tanzania, Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa Kutumia Mifumo Ikolojia Vijijini, Mradi wa 
kujengea uwezo taasisi ili Kupunguza Hewa Ukaa inayosababishwa na ukataji miti na uharibifu wa misitu ifikapo mwaka 
2022, Mradi wa kujenga uwezo wa Kitaifa kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Mradi wa 
Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi katika Bonde la Ziwa Victoria. 

Aidha, Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuweka mfumo wa Usimamizi wa Mazingira nchini tangu Azimio la Rio na 
kuanzishwa kwa Idara ya Mazingira. Serikali imeendelea kuungana na Jumuiya ya Kimataifa katika kukuza juhudi za 
kuhifadhi Mazingira kupitia Mikataba mbalimbali ya Kimataifa. Serikali ya Tanzania imesaini na kuridhia jumla ya Mika-
taba 10 na Itifaki 8.

Ndugu Wanahabari, kwa kutambua na kuzingatia fursa na changamoto zilizopo, katika miaka ijayo, Serikali inatarajia 
kwamba Muungano utaimarika na mafanikio yaliyopatikana yataendelezwa kwa lengo la kuinua hali za maisha na 
ustawi wa wananchi wa pande mbili za Muungano.  Kuimarika na kudumu kwa Muungano kutakuwa ni nguzo muhimu 
ya kuendeleza udugu na matarajio ya Waasisi wa Muungano ya kuwa na Tanzania yenye uchumi imara, Amani, utulivu, 
haki na usawa kwa kila Mtanzania. 

Aidha, katika hifadhi na usimamizi wa Mazingira tunatarajia kuendelea kuwashirikisha wadau mbalimbali katika 
shughuli za hifadhi mazingira ikiwemo: kuhamasisha upandaji miti na matumizi ya nishati mbadala kwa azma ya kukabil-
iana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi; kulinda na kutunza vyanzo vya maji, udhibiti wa taka ngumu, kuendelea 
kufuatilia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, na kutekeleza Kampeni Kabambe ya hifadhi na usafi wa 
mazingira. Kimsingi tunatarijia mazingira endelevu yatakayochochea ukuaji wa kiuchumi, ustawi ya jamii na Tanzania ya 
kijani.

Matarajio ya baadaye 

Ndugu Wanahabari, kwa kutambua na kuzingatia fursa na changamoto zilizopo, katika miaka ijayo, Serikali inatarajia 
kwamba Muungano utaimarika na mafanikio yaliyopatikana yataendelezwa kwa lengo la kuinua hali za maisha na 
ustawi wa wananchi wa pande mbili za Muungano.  Kuimarika na kudumu kwa Muungano kutakuwa ni nguzo muhimu 
ya kuendeleza udugu na matarajio ya Waasisi wa Muungano ya kuwa na Tanzania yenye uchumi imara, Amani, utulivu, 
haki na usawa kwa kila Mtanzania. 

Aidha, katika hifadhi na usimamizi wa Mazingira tunatarajia kuendelea kuwashirikisha wadau mbalimbali katika 
shughuli za hifadhi mazingira ikiwemo: kuhamasisha upandaji miti na matumizi ya nishati mbadala kwa azma ya kukabil-
iana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi, kulinda na kutunza vyanzo vya maji.

Matarajio mengine ni udhibiti wa taka ngumu, kuendelea kufuatilia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa 
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MAFANIKIO NA MAENDELEO YA SEKTA ZA HABARI, MAWASILIANO

NA TEKNOLOJIA YA HABARI  KATIKA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA 



Magazeti ya awali kabisa yalikuwa ni Mwafrika, The 
Nationalist, Ngurumo, Uhuru, na The Standard.

Historia ya vyombo vya habari katika nchi yetu haiwezi 
kukamilika bila kuvitaja vyombo vyetu vya Shirika la Mag-
azeti ya Serikali (TSN) na Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC). Historia ya TSN ilianza mwaka 1930 wakati gazeti 
la Tanganyika Standard lilipoanzishwa kabla ya kutaifish-
wa na kuwa chini ya  umiliki wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 1970. Shirika hili linalo-
chapisha magazeti ya Daily News, Sunday News, Habari-
leo na spotileo, lina jukumu moja kuu la kuwa chombo cha 
mawasiliano kati ya Serikali na wananchi.

Ndugu Wanahabari; kwa upande wa Utangazaji, maende-
leo ya redio katika nchi yetu yalianza pole pole tangu 
mwaka 1951 ambapo studio iliyokuwa inarusha matan-
gazo ilijengwa eneo la Ilala katika jiji la Dar es Salaam na 
ilianza kwa kurusha matangazo kwa saa moja kwa siku 
kwa muda wa siku tatu kwa wiki.

Mwaka 1952 stesheni hiyo ilianza kurusha matangazo kila 
siku baada ya kuongezewa mitambo. Huduma zake zilien-
delea kuimarika mwaka hadi mwaka na hadi kufikia 
mwaka 1961 wakati tunapata uhuru, TBC ilionekana 
kuwa chombo muhimu na chenye nguvu katika kutoa 
habari na elimu kwa umma kwenye masuala mbali mbali 
ya nchi yetu.

Ndugu Wanahabari; Mwaka 1965 Bunge lilipitisha Sheria 
ya kuvunja TBC na kuanzisha Radio Tanzania, Dar es 
Salaam (RTD). Maendeleo ya redio nchini yalikwenda 
sambamba na maendeleo ya magazeti. Serikali iliona ni 
busara kwa vyombo vya habari kuwa chini ya Serikali ili 
viweze kutoa huduma vyema kwa wananchi.

Mwaka 1972, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ilianzisha 
Televisheni ya kwanza ya rangi. Televisheni hiyo ilikuwa na 
vituo viwili vya Zanzibar na Pemba. Inaelezwa kuwa 
mwaka 1981 kulikuwa na seti za TV 40,000 Zanzibar 
ambazo zilikuwa zinahudumia asilimia isiyozidi 20 ya 
wananchi wengi wao ni wa mijini.

Ndugu Wanahabari; mwaka 1993 Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania baada ya kuona umuhimu wa 
vyombo vya habari kwa maendeleo ya kiuchumi, kijamii 
na kisiasa, iliamua kufungua milango na kuruhusu kuan-
zishwa kwa televisheni, redio na magazeti ya binafsi.

Kamisheni ya Utangazaji ilianzishwa Novemba 1993 chini 
ya Mwenyekiti wake Bwana Mark Bomani na kuanza 
majukumu ya kupokea maombi na kutoa leseni za redio na 
televisheni, kufuatilia na kusimamia urushaji wa matan-
gazo ya redio na televisheni pamoja na kufuatilia na kutoa 
masafa kwa vyombo vya utangazaji vya binafsi.

Ndugu Wanahabari; Miongoni mwa vyombo vya mwanzo 
vya utangazaji binafsi vilivyopewa leseni ya kuanza kuru-
sha matangazo ya TV nchini mwaka 1994 ni pamoja na 
Coastal TV Network (CTN), Independent Televisheni (ITV), 
Dar es Salaam Television (DTV) pamoja na Televisheni ya 
Chuo Kikuu cha Sokoine iliyopewa leseni mwaka 1995. 

Ndugu Wanahabari, awali ya yote napenda Kumshuku-
ru Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehma kwa kutujaalia 
afya njema na kutuwezesha kukutana mahali hapa 
asubuhi hii ya leo. Niendelee Kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa Neema zake kwa nchi yetu ambayo amei-
jaalia tunu za amani, utulivu, mshikamano, umoja na 
mtangamano katika kipindi chote cha miaka 60 ya 
Uhuru wa Taifa letu. Tunu hizi zimetuwezesha kupata 
ustawi kijamii, kiuchumi, kisiasa na pia kutoa fursa kwa 
Wananchi kuweza kujiletea maendeleo. 

 Ndugu Wanahabari, Wizara ya Habari; Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari inatambua mchango wenu katika 
kuwaelimisha na kuwafikishia wananchi taarifa zinazo-
husu masuala mbalimbali ikiwemo Sera, Mipango na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. Hivyo 
basi napenda kuwapongeza kwa kazi hii ya kizalendo 
mnayofanya na ni imani yangu kuwa mtaendelea kufa-
nya kazi zenu kwa moyo wa uzalendo na kuzingatia 
weledi katika kuiletea nchi yetu maendeleo hususani 
kupitia sekta hii adhimu ya Habari. 

Nipo mbele yenu leo kwa ajili ya kuzungumza na 
Watanzania kuhusu mchango wa Sekta ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari katika kipindi cha 
miaka 60 ya Uhuru wa Taifa letu. Aidha majukumu ya 
Wizara hii yamepitia mabadiliko mbalimbali ya kuund-
wa kwake, kabla na baada ya Uhuru.  Hivyo basi ni 
muhimu kuyazingatia haya na kutambua tulipotoka, 
tulipo na tuendako.

Ndugu Wanahabari, vyombo vya habari vina jukumu 
kubwa la kutoa habari, kuburudisha, na kuelimisha 
jamii juu ya matukio na masuala mbalimbali yanayojiri 
ndani na nje ya Nchi na kuchangia katika kukuza na 
kuimarisha demokrasia na utawala bora. 
Njia za mawasiliano zilizotumika kabla ya Uhuru ndani 
ya serikali na nje ya serikali, yaani baina ya mtu na mtu 
au taasisi na taasisi zilikuwa ni mawasiliano ya kuonana 
ana kwa ana na ikiwa ni mbali zilitumika simu za 
mezani, barua na kwa wananchi kulitumika zaidi, njia 
za asili kama vile ngoma, mbiu za mgambo na watu 
maarufu kama machifu, viongozi wa dini, wazee wa 
ukoo ndio waliotumika kutoa jumbe mbalimbali.

Aidha, watu walitembea umbali mrefu kufikisha au 
kufuata taarifa na habari kwa ajili ya maisha na 
maendeleo yao. Halikadhalika kulikuwa na juhudi 
mbalimbali za kuanzisha vyombo vya mawasiliano 
nyakati hizo. Kwa mfano, juhudi ziliwekwa pia katika 
kuanzisha Magazeti ambapo yalianzishwa magazeti 
kama vile gazette la Msimulizi (1888), na gazette la 
German East African Newspaper (1899). Magazeti 
haya yalianzishwa kuhabarisha umma na kurahisisha 
mawasiliano kwa kuzingatia malengo ya wale walioan-
zisha vyombo hivyo. Hata hivyo, vyombo hivi 
havikukidhi mahitaji ya kitaifa kwa kuwa vilikuwa vya 
maeneo fulani ya kijiografia, au kabila fulani, au kwa 
makusudi ya Mkoloni.

Ndugu Wanahabari; mara baada ya Uhuru, yalikuwepo 
magazeti machache yaliyotumika kuhabarisha umma. 
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Ndugu Wanahabari,  mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 
umejengwa katika mizunguko mitatu ya Kaskazini, Kusini 
na Magharibi kwa lengo la kuwa na mawasiliano ya uhaki-
ka na umeunganisha mikoa 25 ya Tanzania Bara na kuun-
ganisha Zanzibar na umefanikisha kupeleka huduma za 
mawasiliano katika nchi saba (7) zinazopakana na Tanza-
nia ambazo ni nchi ya Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda, 
Malawi, Zambia na Msumbiji. Aidha, taratibu za awali za 
kuunganisha nchi ya Kongo zinafanyika. Vilevile, Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano umeunganishwa na Mikongo ya 
baharini ya SEACOM na EASSy. Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano umefanikisha utoaji wa huduma za data na 
intaneti ndani ya nchi na katika nchi jirani ambapo 
huduma hizo zinatolewa na Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia (TTCL) kwa niaba ya Serikali. Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano umesaidia watoa huduma kufikisha huduma 
za mawasiliano kwa wananchi kwa haraka, uhakika na 
kwa gharama nafuu hivyo kuharakisha maendeleo ya Taifa 
kwa kuwa wananchi wanapata fursa ya kutumia TEHAMA 
kujiletea maendeleo. 

 Ndugu Wanahabari, (Je ni zipi faida za mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano)

Kuwepo kwa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano wenye 
uwezo na ubora mkubwa unaoruhusu watoa huduma 
wote kuutumia bila upendeleo, kumeleta faida nyingi 
nchini ambazo ni:-

1. Kupunguza gharama za uwekezaji kwa watoa huduma 
(TTCL, TIGO, Zantel, Airtel, Vodacom, Simbanet, Viettel na 
Infinity Africa) kwa kujengwa Mkongo mmoja wa kitaifa 
kunapunguza gharama za kila mtoa huduma kujenga 
mkongo wake;

2. Kushuka kwa gharama za maunganisho ya jumla (inter-
connection fee) kwa simu za mkononi kutoka shilingi 115 
kwa dakika mwaka 2009 hadi shilingi 10.4 mwaka 2020. 
Punguzo hili limewezesha kushuka kwa gharama za 
watumiaji wa mwisho na hivyo kufanya huduma za 
mawasiliano kutumiwa na wananchi wengi;

3. Ukuaji wa Sekta ya Mawasiliano unaoonekana kwenye 
ongezeko la matumizi ya simu za mkononi, intaneti, 
miamala ya kifedha na ongezeko la mifumo mbali mbali ya 
kutolea huduma kwa njia ya mtandao; Mathalani mnamo 
tarehe 9 Disemba 1961 wakati wa Uhuru Tanganyika 
ilikuwa na simu za mezani 16,238 zilizokuwa kwenye 
matumizi Tanganyika nzima, nyingi zilikuwa za taasisi na 
idara za Serikali. Hadi Juni 2021, kulikuwa na laini za simu 
za mkononi 53,111,246 na za mezani 71,405. Watumiaji 
wa intaneti wamefikia 29,152,713 ambao kabla ya uhuru 
hawakuwepo;

Wananchi wamepata ajira kwenye maeneo mbali mbali 
ikiwemo kwenye vituo vya kutolea huduma za intaneti, 
uwakala wa huduma za kifedha kupitia mitandao ya simu 
kama vile malipo yanayofanyika kwa njia za mtandao, na 
kufanya biashara mbali mbali kwa njia za mitandao, ubuni-
fu wa mifumo na ajira rasmi kwenye kampuni za 
mawasiliano na Serikali;

Ndugu Wanahabari; Miaka 60 baada ya Uhuru Taifa 
letu limeshuhudia ukuaji wa sekta hii ambapo kwa sasa 
kuna magazeti na machapisho yaliyosajiliwa   270, 
Radio zaidi ya 200, Vituo vya Televisheni  48,  Blog 
122,  Radio mtandao zaidi ya 20. Vile vile, tume-
shuhudia ukuaji na mabadiliko ya teknolojia nchini 
ambao umepelekea kuwa na Television Mtandao 
(online TV) zaidi ya 500 hadi sasa.

Ndugu Wanahabari; idadi hii ya vyombo vya habari 
inaonesha jinsi gani Taifa letu limepiga hatua kubwa 
katika kurahisisha na kuimarisha uhuru wa upatikanaji 
wa habari kwa wananchi wetu. Hivyo basi sote 
tutakubaliana kwamba kuna mafanikio mengi yaliyop-
atikana katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru yanayo-
gusa Sekta ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari hapa nchini,  yanayohusisha utoaji wa taarifa 
mbalimbali za Serikali za kitaifa na kimataifa, taarifa za 
uchumi, siasa, michezo na burudani kwa wananchi 
kupitia redio, runinga, magazeti na mitandao ya kijamii. 

Ndugu Wanahabari, urahisi huu wa Mawasiliano na 
ufikishaji wa Habari kwa wananchi umefikiwa baada ya 
uwekezaji mkubwa uliofanywa na Serikali pamoja na 
Sekta binafsi kwenye miundombinu ya mawasiliano.

Baada ya Uhuru wa Taifa letu, Serikali kupitia Wizara 
ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa 
kushirikiana na Sekta mbalimbali zikiwemo Wizara, 
Taasisi za umma na binafsi inaendelea kuweka mazin-
gira rafiki na wezeshi za mawasiliano ya simu, mifumo 
ya TEHAMA na utoaji wa taarifa kwa umma kwa 
kuboresha miundombinu ya mawasiliano ya simu, 
redio na runinga, ujenzi wa minara ya mawasiliano na 
ujenzi na upanuzi wa miundombinu ya Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano. 

Wengi wetu hujiuliza Mkongo wa Taifa wa Mawasilia-
no ni kitu gani na una umuhimu gani?

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ni mundombinu wa 
mawasiliano (Barabara ya kupitisha mawasiliano ya 
sauti na data) wenye uwezo mkubwa na kasi kubwa 
unaowezesha mawasiliano ya sauti na data. Mkongo 
huu unawezesha usafirishaji wa data na taarifa kwa 
kasi na ubora wa hali ya juu hivyo kuchangia katika 
maendeleo ya Sekta ya Mawasiliano na hivyo kuchan-
gia ukuaji wa uchumi wa Taifa letu. Mwaka 2009, 
Serikali kupitia Wizara hii ilianza ujenzi wa muundom-
binu wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ambapo 
hadi kufika mwaka 2016 kulikuwa na kilomita 7,910 za 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano. Mwaka 2020/21, 
Wizara imeongeza kilomita 409 za Mkongo huo 
ambazo zinafanya kuwa na urefu wa kilomita 8,319. 
Kwa Mwaka wa Fedha 2021/22, Serikali imetenga 
kiasi cha shilingi bilioni 170 kwa ajili ya ujenzi wa 
Mkongo wa Taifa kwa kushirikiana na miundombinu ya 
TANESCO ambapo jumla ya kilomita 4,442 
zitaongezeka na kufikisha kilomita 12,761 za Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano sawa na asilimia 85 ya lengo 
la kufikisha kilomita 15,000 ifikapo mwaka 2025. 
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kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

Ndugu Wanahabari,  Kufuatia mwelekeo wa ukuaji wate-
knolojia nchini, Mwaka 2003, Serikali iliunganisha iliyoku-
wa Tume ya Mawasiliano Tanzania (TCC) na Tume ya 
Utangazaji Tanzania (TCC) na kuanzisha Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) ambayo ndiyo Mamlaka 
inayosimamia na kudhibiti huduma za mawasiliano, utan-
gazaji na posta nchini. Kwa kuzingatia maendeleo ya 
teknolojia duniani ambayo yamewezesha huduma 
mbalimbali za mawasiliano kuwa changamani, mwaka 
2005 Serikali, kupitia TCRA, ilianzisha mfumo mpya wa 
leseni usioegemea teknolojia au huduma yoyote kutokana 
na mwingiliano wa teknolojia ambapo hivi sasa kwa 
kutumia kifaa kimoja kama simu ya mkononi unapata 
huduma ya redio, TV, simu (convergence license system) 
tofauti na hapo awali ambapo kila huduma ilikuwa inape-
wa leseni yake peke yake. Maendeleo haya yamewezesha 
wawekezaji kuongeza huduma mbalimbali bila kulazimika 
kuomba leseni kila wakati wanapotaka kuongeza huduma 
mpya. Jambo hili limewezesha uwekezaji na upatikanaji 
wa huduma mpya kwa watumiaji kama vile huduma za 
mawasiliano za 2G, 3G na 4G hapa nchini. Mfumo huo 
umechangia kwa kiasi kikubwa kuongeza kasi ya maende-
leo ya Sekta ya Habari na Mawasiliano Tanzania. Hivi sasa 
kuna aina za leseni za kuweka miundombinu ya mawasilia-
no 23, leseni za simu za mkononi na mezani 10 (kampuni 
saba zinatoa huduma), na leseni za huduma tumizi za 
mawasiliano 79, na redio 205.

Ndugu Wanahabari, Wizara yangu pia inasimamia 
huduma za Posta hapa Nchini. Hali ilikuwaje kabla ya 
Uhuru kwenye eneo hili na hali ikoje leo?

Hapo awali kabla ya Uhuru na mara baada ya Uhuru 
huduma za posta zilikuwa zinatolewa kwa kutumia watu 
waaminifu waliochaguliwa na jamii walioitwa mail runners 
mfano Mzee Rajab Yusufu aliyefanya kazi hiyo kwenye 
vituo viwili kati ya Nzega na Itobo halafu Itobo na Bukene 
vilivyopo mkoa wa Tabora kwa kuwa wakati huo hapaku-
wa na vijiji ila maeneo ya watu walipokuwa wanaishi. 
Mzee huyo alifanya mitihani wakati wa posta ya mkoloni, 
alifaulu na kuwa Afisa Msaidizi wa Posta, Tabora Mjini 
wakati wa mkoloni na baadae alijiendeleza na kuteuliwa 
kuwa Mkurugenzi wa Posta Tanzania baada ya nchi 
kupata Uhuru na baadae kuwa Mwenyekiti wa Umoja wa 
Posta Afrika (Pan African Postal unioni � PAPU).
 
Wakati wa Uhuru, Serikali ilianzisha huduma ya Ofisi 
Ndogo za Posta iliyojulikana kwa jina la Sub Post Office 
kwa ajili ya kuhudumia wananchi kutoa huduma za posta 
kwa siku maalum za mikusanyiko kama vile siku za 
magulio ambapo kunakuwa na mkusanyiko wa watu 
wengi. Serikali ilianza kuweka masanduku maalum ya 
posta ili kila mwananchi aweze kupata huduma za posta 
badala ya kusubiri huduma hizo kwa siku maalum na 
huduma hiyo imeendelea kuwepo mpaka leo.

Serikali kupitia Wizara imeendelea kuboresha utoaji wa 
huduma za Shirika la Posta Tanzania kutoka kutoa 
huduma za barua na kupiga simu za mezani mpaka Shirika 
kuanza kutoa huduma zake kwa njia ya kidijitali kwa kuan

5. Jamii kupata huduma mbali mbali zikiwemo za kifed-
ha popote walipo (mobile banking; mobile money) 
nchini kama vile ulipaji wa kodi za mapato, leseni, 
pango la ardhi, majengo, adhabu na tozo mbali mbali, 
ankara za maji na umeme, na malipo mengine ya 
Serikali; 

Ndugu Wanahabari, kama nilivyoeleza hapo awali, 
kabla ya Uhuru, nchi yetu ilikuwa na mapungufu 
makubwa sana katika sekta ya Mawasiliano. Maeneo 
mengi ya Nchi hayakuwa na mawasiliano. Hivyo, 
Mwaka 2009 Serikali iliamua kuanzisha Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ili kuwezesha jukumu 
la kufikisha huduma za mawasiliano maeneo ambayo 
hayana mawasiliano na hayana mvuto wa biashara ya 
mawasiliano hususan maeneo ya vijijini. 

Hadi sasa nchi yetu ina jumla ya minara ya mawasiliano 
12,902 ambapo minara 2,630 inatoa huduma ya 2G 
pekee na minara 9,579 inatoa huduma ya mawasiliano 
ya 2G, 3G au/na 4G. UCSAF imejenga minara 1,068 
kati ya minara tajwa hapo juu kwa kutumia ruzuku ya 
Serikali kwa kushirikiana na watoa huduma ambapo 
hadi sasa takribani shilingi bilioni 161 zimetumika 
kujenga minara hiyo.

Hivyo, ujenzi wa minara ya mawasiliano umefanyika 
kwenye kata 2,579 za Tanzania Bara kati ya kata 3,956 
ambazo ni sawa na asilimia 65 na kwa upande wa 
Zanzibar, minara hiyo imejengwa kwenye kata 101 kati 
ya kata 110 ambazo ni sawa na asilimia 92. Mnara 
mmoja una uwezo wa kutoa huduma za mawasiliano 
kutoka eneo mnara ulipo hadi eneo la umbali wa 
kilomita 11 kutegemea na jiografia ya eneo husika na 
aina ya masafa kwa kuwa huduma za mawasiliano 
kutoka katika mnara zinafika mbali zaidi kama eneo ni 
tambarare, halina misitu, miti mirefu, miinuko na 
milima. 

Ndugu Wanahabari, Serikali katika azma yake ya 
kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma ya 
mawasiliano ya uhakika na kwa gharama nafuu, Mfuko 
wa Mawasiliano kwa wote, hivi karibuni imetangaza 
zabuni ya shilingi bilioni 37.7 za ujenzi wa minara 224 
ya mawasiliano katika maeneo ya kimkakati na mipa-
kani; kuhuisha teknolojia zilizokuwa zikitumika 
kwenye baadhi ya minara ambazo zilikuwa zina uwezo 
wa 2G kwenda kwenye teknolojia ya 3G na 4G; kufiki-
sha huduma ya mawasiliano kwenye halmashauri kumi 
nchini ambazo ni halmashauri ya Mbogwe, Tanganyika, 
Kakonko, Malinyi, Mtwara Vijijini, Msala Vijijini, 
Pangani, Bariadi, Nzega na Kilindi.

Lengo likiwa kila mwananchi aweze kupata huduma za 
intaneti bila kujali yupo mjini au vijijini kwa sababu 
huduma ya intaneti ni huduma ya msingi kama ilivyo 
huduma ya mawasiliano ya simu ambayo kila mwanan-
chi ana haki ya kupata huduma ya intaneti. Aidha, 
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote unatarajia kutanga-
za zabuni za huduma ya mawasiliano ya redio zenye 
jumla ya shilingi bilioni 1.5 kwa lengo la kuboresha 
mawasiliano ya redio ili kuongeza wigo wa wananchi 
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ya watu kwa mfano majengo ya ofisi za Serikali na binafsi, 
barabara, njia, majina ya vituo vinavyotoa huduma za 
kijamii kama hospitali, shule, zahanati n.k na inafanya kazi 
kama google map, ambapo mwananchi anaweza kuingia 
kwenye programu hiyo kupitia simu ya mkononi na kuan-
dika mahali anapotaka kwenda kutoka mahali alipo kwa 
muda huo na programu hiyo itamuonesha njia ya kupita 
mpaka kufika sehemu husika.

HITIMISHO
Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru taswira ya maende-
leo ya Sekta ya Viwanda na Biashara kwa ujumla inaone-
sha matokeo na mwelekeo chanya. Hali hii inatokana na 
hatua madhubuti zilizochukuliwa na Serikali kwa lengo la 
kufungamanisha sekta hiyo na sekta nyingine ili kufikia 
azma ya Serikali ya Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda.

Mwenendo huo unaashiria kuwa Tanzania ni mahali sahihi 
na penye mazingira wezeshi na shindani yanayovutia 
wawekezaji wa ndani na nje. Serikali itaendelea kuchukua 
hatua za kuchochea na kuhamasisha ukuaji wa sekta ya 
viwanda na biashara kwa kuweka msukumu katika kuim-
arisha tija kwenye sekta hiyo na sekta nyingine za 
uzalishaji na huduma zinazohusika moja kwa moja na 
ukuaji sekta ya viwanda na biashara hususan sekta za 
kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini.

Aidha, Serikali itaendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kuboresha mazingira ya biashara kama ajenda ya kudumu 
ikiwa ni pamoja na kuongeza kasi ya utekelezaji wa Blue-
print na kukuza ushindani wa sekta binafsi. Lengo ni kuifa-
nya Tanzania kuwa chagua la uwekezaji na mahali salama 
penye sera za biashara zinazotabirika kwa wawekezaji na 
wafanyabiashara wa ndani na nje ya nchi. Aidha, Wizara 
itaendeleza jitihada za kujenga ushirikianao mzuri na 
wenye tija baina ya Serikali na sekta binafsi ili kuhakikisha 
azma ya kuifanya sekta hiyo kuwa injini ya ukuaji endelevu 
na jumuishi wa uchumi linafanikiwa kwa vitendo kupitia 
sekta ya viwanda na biashara.

Wizara na Taasisi zake imejipanga na kujizatiti kutekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoainish-
wa kwenye Mipango ya Kitaifa na mipango na bajeti za 
kila mwaka. Katika kufikia malengo ya kiuchumi ya nchi 
suala la kuongeza tija katika sekta zote za uzalishaji 
zinazofungamana na sekta ya viwanda na biashara litape-
wa msukumo wa pekee ili kufikia malengo ya Tanzania 
tunayoitaka yenye maendeleo endelevu na jumuishi ya 
kiuchumi yaliyojengwa kwenye msingi imara wa viwanda.

zisha huduma mbalimbali kama posta mlangoni, posta 
kiganjani ambapo laini ya simu ya mteja ndio sanduku 
lake la barua. Vilevile, huduma za duka la posta mtand-
ao na kuendelea kupanua wigo wa usafirishaji wa 
mizigo, barua na vipeto. Shirika la Posta limeanzisha 
mashirikiano na taasisi mbalimbali za Serikali kwa 
kuanzisha huduma za uwakala ambapo mpaka sasa 
Shirika la Posta ni wakala wa Benki ya Watu wa Zanzi-
bar (PBZ), Benki za CRDB na NBC, Benki ya Biashara 
Tanzania (TCB), Shirika la Bima la Zanzibar (ZIC). Shiri-
ka la Posta Tanzania limehuisha utaratibu wa utoaji wa 
huduma zake kwa wateja kwa kutumia TEHAMA kama 
vile huduma pamoja, posta kiganjani, smart posta ili 
kwenda sambamba na ukuaji na mabadiliko ya tekno-
lojia duniani.  

Kwa kazi njema ambayo Shirika la Posta Tanzania 
linafanya, 15/11/2021 shirika limekabidhiwa kifimbo 
cha Malkia (Queens Baton Relay) na kamati ya Olympic 
Tanzania kwa ajili ya kusafirishwa na Shirika kwenda 
sehemu mbalimbali Duniani!!! Nawakaribisha sana 
Watanzania ili tuendelee kutumia huduma za Shirika 
letu la Posta ambazo zimeboreshwa sana.

Ndugu Wanahabari, ili kuhakikisha Wananchi wananu-
faika na uwekezaji mkubwa ulitokana na mazingira 
mazuri ya uwekezaji kwenye eneo la Mawasiliano na 
Teknolojiaya Habari,  Mwaka 2010, Serikali ilianza 
kutekeleza Mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi. 
Mfumo huu unatambulisha mahali halisi ambapo mtu 
anaishi, mahali ilipo biashara yake au ofisi anayofanyia 
kazi kwa kufuata jina la barabara na mtaa, namba ya 
nyumba au jengo pamoja na Postikodi. Postikodi au 
simbo za posta kama inavyotambulika ni mfumo 
maalum wa tarakimu unaotambulisha eneo la kufikisha 
huduma za posta ambapo kwa nchi ya Tanzania inaan-
zia katika ngazi ya kata, wilaya, mkoa na kanda.

Serikali kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi inatekeleza mradi wa Anwani za Makazi na 
Postikodi nchini lengo likiwa ni kurahisisha mawasilia-
no, ufikishaji wa huduma za Serikali kwa wananchi na 
kufanyika kwa shughuli za kijamii, kiuchumi na 
kiutawala. 

Kwa Mwaka wa fedha 2021/22, Serikali imepanga 
kutumia shilingi bilioni 45 kutekeleza mradi huu katika 
Halmashauri 194 nchini kati ya hizo halmashauri 184 
ni za Tanzania Bara na Halmashauri 10 za Zanzibar 
lengo ni kila mwananchi awe na anwani ya makazi 
ifikapo mwaka 2023. Wizara ilifanya maamuzi ya 
kutumia shilingi bilioni 3 kukamilisha utekelezaji wa 
Mfumo huo katika jiji la Mwanza kama sehemu ya 
mfano kwa kuweka miundombinu ya Mfumo pamoja 
na kukusanya taarifa za makazi katika mwaka 
2020/2021 ili maeneo yaliyobaki yapate mahali pa 
kujifunzia.

Mfumo wa Anwani za Makazi umetengeneza 
programu tumizi ya simu za mkononi inayoitwa NAPA 
Mobile App ambayo inaingizwa taarifa zote za makazi 

79



MIAKA 60 YA KUKUZA NA KUENDELEZA VIWANDA NA BIASHARA



1.3 Manaibu Mawaziri kwa Vipindi Mbali Mbali 
(1961-2021)

Mhe. M. R. Kundya (Singida), Mhe. K. H. Ameir (Zanzibar), 
Mh.C. M. Mzindakaya (Lyangalile), Mhe. E. C. Mwanansao 
(Nkasi), Mh. Dk. Nicas Guido Mahinda (Morogoro), Mh. 
Shamim Parkar Khan (Viti Maalum), Mhe. Antony M. 
Diallo (Mwanza Vijijini), Mhe. Rita Louse Mlaki (Kawe), 
Mhe. David Mathayo David (Same Magharibi), Mhe. 
Hezekiah N. Chibulunje (Chilonwa), Mhe. Dkt. Cyril A. 
Chami (Moshi Vijijini), Mhe. Lazaro S. Nyalandu (Singida 
Mashariki), Gregory G. Teu (Mpwapwa), Mhe. Janet Z. 
Mbene, Mhe. Inj. Stellah M. Manyanya (Nyasa) na Mhe. 
Exaud S. Kigahe (Mufindi Kaskazini).

1.4 Makatibu Wakuu kwa Vipindi Mbali Mbali 
(1961-2021)
Bw. Fulgence Kazaura, Bw. Fadhil Mrina, Bw. Gilman 
Rutihinda, Bw. Ndewira Kitomari, Dkt. Fulgence J. Mujuni, 
Bw. Fadhil Mbanga, Bw. Silvanus Adel, Prof. Mark Mwan-
dosya, Balozi Marten Lumbanga, Bw. Vincent Mrisho, Bw. 
Benard Mchomvu, Prof. Joshua Doriye, Balozi Charles 
Mutalemwa, Bw. Ahmada R. Ngemera, Bw. Wilfred L. 
Nyachia, Dkt. Stergomena L. Tax, Bibi Joyce K.G. Mapunjo, 
Bw. Uledi Mussa, Dkt. Adelhelm Meru na Prof. Adolf F. 
Mkenda, Prof. Elisante Ole Gabriel, Prof. Joseph Buchwe-
shaija, Prof. Riziki S. Shemdoe na Bw. Doto M. James.

1.5 Manaibu Katibu Mkuu kwa Vipindi Mbali Mbali 
(2006-2021)
Bw. Godfrey Mkocha, Dkt. Florens M. Turuka, Dkt. 
Shabaan R. Mwinjaka, Bibi Maria Bilha, Bw. Inj. Joseph K. 
Malongo, Bw. Ludovick Nduhiye, Prof. Joseph Buchwe-
shaija, Dkt. Edwin P. Mhede, na Dkt. Hashil T. Abdallah.

1.6 Majukumu ya Wizara
Wizara ya Viwanda na Biashara inatekeleza majukumu 
yafuatayo:

i) Kutunga na kuratibu utekelezaji wa Sera, Sheria na 
Kanuni zinazosimamia

Sekta za Viwanda na Biashara.
ii) Kufuatilia na kufanya tathmini (M&E) ya maendeleo ya 
Sekta za Viwanda na
Biashara.

iii) Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa za Sekta 
za Viwanda na
Biashara.

iv) Kutafuta fursa mbalimbali za masoko ndani n a nje ya 
nchi kwa ajili ya bidhaa zinazozalishwa Tanzania;

v) Kubuni na kutekeleza programu, miradi na mikakati ya 
kuendeleza Sekta za Viwanda na Biashara.

vi) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara na kuimari-
sha ushirikiano kati ya Serikali na Sekta Binafsi ili kuonge-
za mchango wa sekta hiyo kwenye maendeleo ya Sekta za 
Viwanda na Biashara;

UTANGULIZI

1.1 Historia fupi ya Wizara

Tangu mwaka 1961 Tanzania Bara ilipopata uhuru hadi 
sasa tunapoadhimisha miaka 60 ya uhuru, Wizara ya 
Viwsanda na Biashara imepitia mabadiliko mbalimbali 
ya Kisera, Kisheria na Kimuundo kulingana na mahitaji 
ya nyakati tofauti za uhai wa Sekta ya Viwanda na 
Biashara. Mabadiliko hayo yanajidhihirisha kwenye 
majina ya wizara zilizosimamia sekta ya viwanda na 
biashara katika vipindi tofauti ambapo mara baada ya 
uhuru kati ya mwaka 1962 na 1964 wizara ilijulikana 
kama Wizara ya Biashara na Viwanda. Kati ya mwaka 
1964 na 1967 sekta hizo mbili zilitenganishwa ambapo 
sekta ya Biashara iliundwa kama Wizara ya Biashara na 
Ushirika na sekta ya viwanda iliundwa kama Wizara ya 
Viwanda, Madini na Umeme (1964-1965) na baadaye 
Wizara ya Viwanda, Madini na Nishati (1965 -1967).

Kati ya mwaka 1967 na 1976 sekta hizo ziliunganish-
wa tena na kuwa Wizara ya Biashara na Viwanda. 
Kutokana na umuhimu wa sekta hizo, kati ya mwaka 
1976 na 1986 kila sekta ilijitegemea kama wizara 
kamili yaani Wizara ya Viwanda na Wizara ya Biashara. 
Sekta hizo ziliunganishwa tena na kuitwa Wizara ya 
Viwanda na Biashara kati ya mwaka 1986 na 2006. 
Kati ya mwaka 2006 na 2010 wizara ilijulikana kama 
Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko na baadaye 
kurudia tena jina lake la Wizara ya Viwanda na Biasha-
ra kati ya mwaka 2010 na 2015. Mwanzoni mwa 
Serikali ya Awamu ya Tano wizara iliongezewa jukumu 
la uwekezaji na kuitwa Wizara ya Viwanda Biashara na 
Uwekezaji kati ya mwaka 2015 na 2018 jukumu la 
uwekezaji liliporejeshwa Ofisi ya Waziri Mkuu; na jina 
kubaki kuwa Wizara ya Viwanda na Biashara tangu 
mwaka 2018 hadi sasa.

1.2 Mawaziri Waliongoza Wizara Kuanzia 1961 - 2021
Bw. C. G. Kahama (Bukoba), Bw. J. S. Kasambala (Run-
gwe), Bw. A. K. Hanga (Unguja) Bw. J. S. Kasambala 
(Rungwe), Bw. A. M. Babu (Zanzibar), Bw. A. Z. Nsilo 
Swai (Arusha Urban), Bw. A. M. Maalim (Kuteuliwa 
Zanzibar), Bw. P. Bomani (Nyanza), Bw. A. H. Jamal 
(Morogoro), Bw. C. D. Msuya (Kuteuliwa), Bw. A. Rule-
gura (Sengerema), Luteni Kanali A. S. Mchumo (Teme-
ke), Bw. Mustapha Nyang'anyi (Kondoa), Bw. Basil P. 
Mramba (Rombo), Mhe. J. C. Rwegasira (Mbunge wa 
Taifa), Mhe. Cleopa D. Msuya (Mwanga), Mhe. Dkt. 
William F. Shija (Sengerema), Mhe. Dkt. Abdallah O. 
Kigoda (Handeni), Mhe. Kingunge Ngombaremwiru 
(Kuteuliwa), Mhe. Iddi M. Simba (Ilala), Mhe. Dkt. Juma 
Alifa Ngasongwa (Ulanga), Mhe. Nazir M. Karamagi 
(Bukoba Vijijini), Mhe. Basil P. Mramba (Rombo), Mhe. 
Dkt. Mary M. Nagu (Hanang), Mhe. Dkt. Cyril A. Chami 
(Moshi Vijijini), Mhe. Dkt. Abdallah O. Kigoda (Hande-
ni), Mhe. Charles J. P. Mwijage (Muleba Kaskazini), 
Mhe. Joseph George Kakunda (Sikonge), Mhe. Inno-
cent Bashungwa (Karagwe), Mhe. Geoffrey Ildephonce 
Mwambe (Masasi Mjini), na Mhe. Prof. Mkumbo A. 
Kitila (Ubungo).
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Asilimia kubwa ya viwanda vilivyokuwepo kwa kipindi 
hicho vilimilikiwa na sekta binafsi. Kati ya Viwanda 220 
vilivyokuwepo, viwanda vikubwa vilivyo milikiwa na 
makampuni ya kimataifa vilikuwa 6 tu navyo ni British 
America Tobacco (sasa TCC - Sigara), East African Brewer-
ies (sasa TBL), Coca-cola, Tanganyika Packers, Metal box 
na Bata shoes (sasa Bora Shoes). Kimuundo wa uzalishaji, 
30% vilikuwa ni vinu vya kuchambua pamba na kuzalisha 
nyuzi za katani; 25% vilizalisha bidhaa za chakula, vinywaji 
na tumbaku; 16% vilifanya matengenezo (repairs) ya 
machine na vyombo vya usafiri; 15% vilizalisha mbao na 
samani, na 14% vilizalisha viatu na sabuni.

Katika kipindi cha miaka ya 1961 – 1967, Serikali iliandaa 
na kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitatu 
(1961 – 1964) uliojielekeza katika kuhamasisha ukuaji wa 
viwanda ili kuleta matokeo makubwa na ya haraka. 
Mpango huo ulifuatiwa na Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano (1964 – 1969) ukiwa pia na malengo ya 
kukuza viwanda. Hata hivyo, mipango hiyo ya Serikali 
haikuleta matokeo tarajiwa. Kutokana na hali matokeo 
yasiyoridhisha ya mipango hiyo Serikali ilitangaza Azimio 
la Arusha lililotekelezwa katika kipindi cha 1967 – 1992 
ambapo sera za kiuchumi za Ujamaa na Kujitegemea 
ziliweka shughuli zote za uzalishaji chini ya Dola ambapo 
miundmbnu ya uchumi iliwekwa chini ya usimamizi wa 
Serikali au kupitia taasisi za umma.

2.2 Azimio la Arusha (1967 – 1992)
Azimio la Arusha lilitangazwa rasmi tarehe 25 Februari 
1967 kwa nia ya kujenga msingi wa Sera ya uchumi wa 
kijamaa unaotekelezwa kwa Serikali kumili njia kuu za 
uchumi. Aidha, katika kipindi hicho, ushiriki wa 
wawekezaji binafsi na wafanyabiashara kutoka sekta 
binafsi ulipewa nafasi ndogo sana. Katika kipindi hicho, 
Serikali iliunda mfumo wa kitaasisi wa kusimamia uchumi 
wa nchi katika sekta za Viwanda na Bashara, ambapo 
ilitungwa Sheria ya Msajili wa Viwanda National Industries 
Licensing and Registration Act, 1967. Serikali iliunda Bodi 
za kusimamia biashara ya mazao ya biashara kama vie 
Pamba, Mkonge, Kahawa,Chai n.k. Pia Seriali ilianzisha 
bodi za kusimamia biashara za ndani na nje ambapo Bodi 
ya Biashara ya Ndani (Board of Internal Trade).

na (Board of Extarnal Trade) iliundwa kwa ajili ya kusima-
mia biashara za nje (exports). Serikali pia iliunda mashirika 
ya umma kwa ajili ya biashara mfano kwa mazao ya 
mikunde na Iliki iliunda shirika la The General Agricultural 
Products Exports Ltd (GAPEX). Katika Sekta ya Viwanda 
Serikali ilibadili majukumu ya iliyokuwa Shirika la Maende-
leo (Tanzania Development Corporation) na kuwa Shirika 
la Taifa la Maendeleo (National development Corpora-
tion-NDC).

Maeneo mengine yaliyodhibitiwa na Serikali ni uingizaji 
wa bidhaa kutoka nje, ukuzaji wa viwanda na kuchukua 
uongozi katika mashirika ya umma yaliyoanzishwa. Umiliki 
wa kigeni wa njia kuu za uzalishaji ulidhibitiwa kwa 
kuweka sharti la kuingia ubia na Serikali. Aidha, wamiliki 
wa kigeni walishiriki kupitia mikataba ya uuzaji na usam-
bazaji wa bidhaa za viwandani. Vilevile, Serikali iliongeza 
udhibiti wa moja kwa moja wa uzalishaji viwandani kwa 

vii) Kukuza na kuhamasisha biashara ya ndani na nje;

viii) Kuimarisha utafiti kwa maendeleo ya Sekta za 
Viwanda na Biashara; na

ix) Kusimamia utendaji wa Taasisi zilizo chini ya Wizara

1.7 Taasisi Zilizochini ya Wizara

Taasisi zilizo chini ya Wizara ni 15 zikijumuisha 
Mashirika matano (5) ambayo ni Shirika la Maendeleo 
la Taifa (National Development Corporation - NDC); 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (Small Indus-
tries Development Organization - SIDO); Shirika la 
Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania (Tanzania 
Industrial Research Development Organization - 
TIRDO); Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo 
Tanzania (Tanzania Engineering and Manufacturing 
Design Organization – TEMDO); na Shirika la Viwango 
Tanzania (Tanzania Bureau of Standards - TBS).

Aidha, kuna Wakala mbili (2) ambazo ni Wakala wa 
Vipimo (Weights and Measures Agency - WMA) na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (Business 
Registrations and Licensing Agency – BRELA). Pia 
kuna Mamlaka mbili (2) ambazo ni Mamlaka ya 
Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 
(Export Procesing Zones Authority – EPZA) na Mamla-
ka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (Tanzania Trade 
Development Authority – TANTRADE).

Vilevile kuna Mabaraza mawili (2) ambayo ni Baraza la 
Ushindani (Fair Competition Tribunal – FCT) na Baraza 
la Taifa la Utetezi wa Haki ya Mlaji (National Consum-
ers Advocacy Council – NCAC). Taasisi nyingine ni 
Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (Centre 
for Agricultural Mechanisation and Rural Technology - 
CAMARTEC); Chuo cha Elimu ya Biashara (College of 
Business Education - CBE); Tume ya Ushindani (Fair 
Competition Commission - FCC); na Bodi ya Usimamizi 
wa Stakabadhi za Ghala (Warehouse Receipts Regula-
tory Board – WRRB).

MAENDELEO YA SEKTA YA VIWANDA NA BIASHA-
RA 1961 – 2021

2.1 Baada ya Uhuru (1961 – 1967)
Katika miaka ya mwanzoni mwa 1960, Sera za Kiuchu-
mi zilijikita zaidi katika uzalishaji na mabadiliko ya 
kimuundo. Lengo lilikuwa kubadili mfumo wa uchumi 
wa kikoloni uliojikita zaidi katika viwanda vya 
uchakataji (processing industries), kuzalisha bidhaa za 
kawaida (simple consumer goods) na kuagiza bidhaa 
muhimu kutoka nje. Baada ya Uhuru uzalishaji viwan-
dani ulichukua mwelekeo wa kutumia zaidi nguvukazi 
badala ya mashine (labor intensive techniques) ikiwa ni 
pamoja na kuondokana na sera za viwanda za kikoloni 
zilizosisitiza uzalishaji kwa kutumia vibarua. Katika 
kipindi hicho viwanda vya uchakataji vilikuwa 220 
vikiwa vimeajiri watu 200,000 kati ya idadi ya watu 
milioni tisa wakati huo. Aidha, Sekta ya viwanda 
ilichangia takriban asilimia 4 ya Pato la Taifa (GDP).
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sha mfumo wa sheria na taratibu zinazosimamia biashara.

Aidha, katika kipindi hicho Tanzania ilijielekeza katika 
kuimarisha uchumi unaoweza kuhimili ushindani katika 
soko la ndani, kikanda na kimataifa na hasa baada ya 
kujiunga na Shirika la Biashara la Dunia (WTO) na ushiriki 
wake katika Jumuiya za Kiuchumi za Kikanda.

2.3.2 Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma
Mageuzi kwenye Mashirika ya Umma (Parastatal Sector 
Reforms) yalianza kutekelezwa mnamo mwaka 1992. 
Mwaka 1993, Serikali ilianza rasmi zoezi la urekebishaji 
wa mashirika ya umma ikiwa ni moja ya hatua za 
utekelezaji wa Mpango wa Kufufua na Kurekebisha 
Uchumi wa Mwaka 1986. Hatua hii ililenga kuiondoa 
Serikali katika ushiriki wa moja kwa moja wa shughuli za 
kiuchumi ikiwemo uzalishaji na biashara na badala yake 
kukabidhi jukumu hilo kwa sekta binafsi kwa utaratibu wa 
ubinafsishaji. Ubinafisishaji ulilenga kufufua viwanda 
ambavyo kwa wakati huo havikuwa na ufanisi, kuondoa 
umasikini kwa kuongeza ajira na pato la Taifa. Tume ya 
Rais ya Kurekebisha Mashirika ya Umma (Presidential 
Parastatal Sector Reform Commision - PSRC) na Kitengo 
cha Kudai Madeni (Loans and Advances Realisation Trust 
– LART) vilihusika katika zoezi la ubinafishaji. Mashirika 
kadhaa yalirekebishwa aidha kwa kuyabadili na kuyafanya 
yajiendeshe kibiashara zaidi, kubinafsishwa au kufilisiwa.

2.3.3 Sera na Mikakati ya Kuendeleza Viwanda

Kutoka mwaka 1961 hadi 1974, Serikali iliendelea kute-
keleza sera ya kuzalisha bidhaa zilizokuwa zikiagizwa kwa 
wingi toka nje (Import Substitution Industries). Serikali 
iliandaa na kutekeleza Mkakati wa Kuendeleza Viwanda 
vya Msingi (Basic Industries Strategy) wa mwaka 1975 - 
1995 uliolenga kukuza uzalishaji wa bidhaa za walaji, 
bidhaa za kati na bidhaa za kimtaji (capital goods) zilizoku-
wa zinaagizwa nje. Serikali pia ilitunga Sera ya Maendeleo 
Endelevu ya Viwanda ya mwaka 1996 (Sustainable 
Indutrial Developent Policy-SIDP) kwa lengo la kuchagiza 
maendeleo kwenye sekta ya Viwanda.

Malengo makuu ya SIDP yalikuwa kufanikisha maendeleo 
ya sekta ya viwanda kupitia mipango ya maendeleo ya 
Taifa, kuleta maendeleo endelevu ya watu kupitia Sekta ya 
Viwanda kwa kuweka ushiriki wa sekta binafsi kwenye 
ujenzi wa viwanda jukumu la Serikali likiwa ni kuweka 
mazingira wezeshi kwa ajili ya uwekezaji kwenye sekta ya 
viwanda.Pamoja na sera hiyo Serikali pia iliandaa Mkakati 
wa utekelezaji wake - Mkakati Unganishi wa Kuendeleza 
Sekta ya Viwanda (Integrated Industrial Development 
Strategy – IIDS, 2011-2025).

Ili kufikia malengo ya SIDP, Serikali ilitunga Sheria ya 
Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo Nje ya mwaka 
2003 – Export Processing Zones Act, 2003; na Sheria ya 
Maeneo Maalum ya Kiuchumi ya mwaka 2006 na mareke-
bisho yake ya 2012 – Special Economic Zones Act. Lengo 
la sheria hizo ni kutekeleza Sera ya Maendeleo Endelevu 
ya Viwanda kwa kuanzisha mitaa ya viwanda (industrial 
parks) na maeneo maalum ya viwanda (industrial zones) 
yaliyowekewa miundombinu ya msingi ya kiuchumi ili 

kuanzisha Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) kwa ajili 
ya kuendeleza Sekta ya Viwanda na Shirika la State 
Trading Corporation (STC) kwa ajili ya kuendeleza 
Sekta ya Biashara.

STC ilianzishwa Februari 1967 ili kuwapunguzia wana-
nchi mzigo wa bei kubwa kutokana na faida kubwa 
kwenda kwa wafanyabiashara binafsi. STC ilivunjwa 
mwaka 1973 baada ya kutokuwa na ufanisi uliotaraji-
wa. Badala yake iliundwa Bodi ya Biashara ya Ndani 
(Board of Internal – BIT) mwaka 1973 iliyoratibu 
shughuli za makampuni ya biashara ya mikoa (RTCs), 
Shirika la Ugawaji (NDL), Shirika la Biashara (Biashara 
Consumer Services – BCS) na makampuni sita ya 
uagizaji bidhaa nje: National Pharmaceuticals Compa-
ny Ltd. (NAPCO), Agricultural and Industrial Supplies 
Company Ltd. (AISCO), Building, Hardwares, and 
Electric Supplies Company Ltd. (BHESCO), General 
Foods Comapany Ltd. (GEFCO), Domestic Appliances 
and Bicycles Company Ltd. (DABCO) na Household 
Supplies Company Ltd. (HOSCO).

2.3 Uboreshaji wa Sera za Uchumi (1981 -2021) 2.3.1 
Ulegezaji wa Masharti ya Biashara
Katika kipindi cha mwaka 1981 hadi 1996 Serikali 
ilichukua hatua za kuboresha sera za biashara kwa 
kulegeza taratibu za uingizaji bidhaa na usimamizi wa 
fedha za kigeni. Wauzaji bidhaa nje ya nchi waliruhusi-
wa kubaki na kiasi fulani cha fedha za kigeni na kuzitu-
mia kuagiza bidhaa toka nje. Marekebisho hayo ya 
Sheria yalichochewa na Programu ya Kurekebisha 
Uchumi ya mwaka 1986 ambayo iliondoa mfumo wa 
kupanga bei na vikwazo dhidi ya uagizaji bidhaa kwa 
kuanzisha mfumo wa leseni za uagizaji bila masharti 
(open general license). Programu hiyo ililenga kuanzi-
sha hatua kwa hatua mfumo wa uchumi wa soko 
unaozingatia ushindani. Baadhi ya hatua za Kisera 
zilizotekelezwa kutokana na Programu hiyo ni pamoja 
na:

i) Mtangamano wa kiuchumi na utekelezaji wa Sera 
endelevu za Fedha na bajeti, kama vile mfumo wa 
ushindani wa kiwango cha ubadilishaji fedha za kigeni, 
riba za mabenki na urekebishaji wa mfumo wa vyombo 
vya fedha;

ii) Kulegeza masharti ya biashara ya mazao ya kilimo 
ikiwa ni pamoja na kurejesha mfumo huru wa vyama 
vya ushirika;

iii) Kurekebisha mfumo wa uendeshaji na kubinafsisha 
mashirika ya umma katika sekta za uzalishaji, huduma 
na biashara;

iv) Kurekebisha muundo na mfumo wa uendeshaji wa 
Sekta za kijamii, hususan, afya na elimu kwa madhu-
muni ya kuinua viwango vya utoaji na upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi wengi; na
v) Kurekebisha muundo na mfumo wa utumishi wa 
umma kwa nia ya kutoa huduma bora zaidi zinazohita-
jika na sekta binafsi; na kuweka mazingira yanayofaa 
kwa undeshaji biashara, ikiwa ni pamoja na kurekebi
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3.1.2 Mchango wa Sekta ya Viwanda kwenye Ajira

Ajira katika Sekta ya Viwanda imeendelea kuongezeka 
ambapo mwaka 1961 Sekta ya Viwanda ilichangia asilimia 
9 ya ajira zote nchini. Hadi kufikia mwaka 2015, ajira 
katika Sekta ya Viwanda zilikuwa zimeongezeka na kufikia 
ajira 254,786. Aidha, kutokana na msukumo mkubwa wa 
ujenzi wa uchumi wa viwanda, idadi ya ajira imeongezeka 
zaidi na kufikia ajira 482,601 mwaka 2021.

3.1.3 Uendelezaji wa Maeneo ya EPZ/SEZ
Jumla ya Makampuni 174 yamesajiliwa katika maeneo ya 
EPZ/SEZ na kuwekeza mtaji wa Jumla ya Dola za 
Marekani Bilioni 2.23. Kupitia uwekezaji huo jumla ya ajira 
57,563 zimezalishwa. Serikali inaendelea kuhamasisha 
uwekezaji kwenye maeneo ya EPZ/SEZ ili kuhakikisha 
mazao ya kilimo, misitu, mifugo, uvuvi na madini 
yanayozalishwa nchini yanaongezwa thamani na kuten-
geneza ajira kwa Watanzania badala ya kusafirishwa kama 
malighafi kwenda nje.

Kwa sasa Serikali inaendelea na majadiliano na Mwekezaji 
ambaye ni Kampuni ya CMPort kutoka China na Mamlaka 
ya Uwekezaji ya Serikali ya Oman ili ujenzi wa Eneo 
Maalum la Kiuchumi Bagamoyo (Bagamoyo SEZ) uanze 
mapema iwezekanavyo. Vilevile, Serikali inaendelea na 
jitihada za kutafuta wawekezaji kwa ajili ya kuendeleza 
eneo maalum la kibiashara la Kurasini Trade and Logistics 
Centre lenye ukubwa wa ekari 60.

Aidha, Wizara ya Viwanda na Biashara imeandaa Mwon-
gozo wa Uwekezaji katika Mitaa ya Viwanda nchini ili 
kurahisisha taratibu za uwekezaji katika Mitaa ya Viwanda 
na kuongeza kasi ya ujenzi wa uchumi wa viwanda.

kuvutia na kukuza uwekezaji; kuongeza uzalishaji kwa 
ajili ya mauzo nje (export led industrialization), kuonge-
za mapato ya fedha za kigeni, fursa za ajira na usindika-
ji wa malighafi zinazozalishwa nchini.

2.3.4 Ufuatiliaji wa Viwanda Vilivyobinafsishwa 
ambavyo Havifanyi Kazi
Katika kutekeleza azma ya ujenzi wa uchumi wa 
viwanda ikiwa ni pamoja na kufufua na kuendeleza 
viwanda vilivyobinafsishwa ambavyo havifanyi kazi; 
kupitia Hotuba yake aliyoitoa tarehe 20 Novemba, 
2015 wakati akizindua Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no, Mhe. Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Hayati Dkt. John Pombe 
Joseph Magufuli, alieleza azma ya Serikali ya kuvireje-
sha viwanda ilivyobinafsishwa ambavyo havifanyi kazi. 
Katika kutekeleza maagizo hayo Wizara kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa nyakati tofauti 
imekuwa ikifanya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa 
viwanda na mashirika husika.

Katika kipindi cha Agosti, 2017 hadi Aprili, 2019, 
ufuatiliaji na tathmini ulifanyika kwa viwanda 156 na 
shirika moja (1) na kubaini kuwa viwanda 88 vinafanya 
kazi na viwanda 48 na shirika moja (1) havifanyi kazi na 
viwanda 20 kupoteza sifa ya kuwa viwanda kutokana 
na maeneo yake kugeuzwa matumizi. Kutokana na hali 
hiyo, Serikali iliamua kuvirejesha viwanda visivyofanya 
kazi kutokana na changamoto mbalimbali zikiwemo: 
Wawekezaji kutokuwa na uwezo wa kifedha (mtaji) na 
kitaalam kuviendesha kwa tija; na baadhi ya 
wawekezaji kukiuka masharti ya mkataba wa mauzo. 
Urejeshaji huo ulilenga kutafuta wawekezaji mahiri 
katika kuendeleza viwanda hivyo.

Hadi sasa Serikali imekamilisha kuvirejesha serikalini 
viwanda ishirini (20) na shirika moja (1) kutokana na 
ukiukwaji wa masharti ya mikataba ya mauzo na pia 
wawekezaji wake kutoonesha nia ya kutaka kuviende-
leza. Wizara ya Viwanda na Biashara imepata ridhaa ya 
Mamlaka ya kubinafsisha upya viwanda vilivyokamilika 
urejeshwaji wake, aidha zoezi la kurejesha viwanda 
vingine 27 vilivybaki ambavyo wawekezaji wake 
wameshindwa kuviendeleza linaendelea.

MAFANIKIO YA SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA 
1961- 2021

3.1 Maendeleo ya Sekta ya Viwanda

3.1.1 Mchango wa Sekta ya Viwanda kwenye Pato la 
Taifa
Mchango wa Sekta ya Viwanda kwenye Pato la Taifa 
umekuwa ukiongezeka mwaka hadi mwaka ambapo 
wakati wa Uhuru mwaka 1961, Sekta ya Viwanda 
ilikuwa ikichangia asilimia 3.5 ya Pato la Taifa (GDP). 
Hadi kufikia mwaka 2015 mchango wa sekta hiyo 
ulikuwa asilimia 7.9. Kutokana na jitihada za Serikali za 
kuhamasisha ujenzi wa viwanda mchango wa sekta ya 
viwanda kwenye Pato la Taifa uliongezeka na kufikia 
asilimia 8.5 ya Pato la Taifa mwaka 2019. Mwaka 2020 
mchango wa sekta ulishuka kidogo hadi asilimia 8.4.

Eneo Huru la Uwekezaji kwa Mauzo Nje ya Nchi (EPZA) 
la Benjamin William mkapa lililopo Ubungo, Dar es 

salaam

3.1.4 Kujitosheleza kwa Mahitaji ya ndani kwa baadhi 
ya bidha za viwandani
Kwa miaka 60 Nchi imeendelea kuwekeza katika 
viwanda na kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa mbalim-
bali. Hadi kufika mwaka 2020, nchi imefanikiwa 
kujitosheleza katika baadhi ya bidhaa muhimu 
zinazozalishwa nchini zikiwemo: saruji, marumaru, 
nondo, mabati na vifaa vya umeme. Matokeo hayo 
yamefikiwa kutokana na jitihada za serikali kuhamasi-
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Wafanyakazi wakiwa kazini katika kiwanda cha kuten-
geneza marumaru Keda (T) Ceramics Company limited, 

Chalinze, Mkoani Pwani.

Bidhaa za nondo zinazozalishwa nchini Tanzania

3.1.5 Uongezaji Thamani Mazao ya Kilimo

Viwanda vya kuongeza thamani ya mazao ya kilimo, mifu-
go,uvuvi, misitu na madini vimeendelea kuongezeka. 
Viwanda 8 vya kusindika maziwa vimeongeza uwezo wa 
uzalishaji kutoka lita 167,620 kwa siku hadi lita 194,335 
kwa siku. Vilevile, viwanda 17 vya kusindika nyama vime-
ongeza uwezo wa usindikaji wa nyama na kufanya idadi ya 
viwanda vya usindikaji wa mazao ya mifugo nchini kufikia 
viwanda 145. Viwanda hivyo vinajumuisha viwanda 33 
vya nyama, viwanda 99 vya maziwa na viwanda 13 vya 
kusindika ngozi.

Pia, viwanda vitatu vya kusindika matunda na mbogambo-
ga vimejengwa ambavyo ni Kiwanda cha Elven Agri, 
Sayona Fruits Limited na Dabaga. Aidha, viwanda vinne 
vya kusindika vyakula vya Dar Worth Company Limited 
kinachozalisha sembe, dona na unga wa lishe; Uniliver cha 
kusindika Chai; Murzah Wilmar Rice Millers cha kusindika 
Mpunga; na Mahashree Agroprocessing Tanzania Limited 
cha kufungasha mazao jamii ya kunde hususan mbaazi 
vimejengwa na kuongeza uwezo wa kuongeza thamani ya 
mazao nchini.

3.1.5.1 Sekta ndogo ya Nguo na Mavazi

Sekta ya Viwanda vya Nguo kwa sasa ina viwanda 12 
ikilinganishwa na kiwanda kimoja mwaka 1961. Sekta hii 
imeendelea kuimarika kutokana na matumizi ya teknolojia 
za kisasa na kuongezeka mitaji katika viwanda. Wakati wa 
uhuru viwanda vya nguo vilikuwa vikitumia teknolojia ya 
mkono (handloom) kutengeneza nguo wakati sasa sekta 
hii hutumia teknolojia ya kisasa ya computer. Kwa upande 
wa bidhaa zinazozalishwa, viwanda vya nguo na mavazi 
hivi sasa vinazalisha bidhaa mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
mavazi ya T-shirts, polo shirt, suruali za jeans, nguo za 
michezo, vyandarua, mablanketi, vitambaa vya pamba 
(linen), nyuzi, shuka na mavazi, ikilinganishwa na bidhaa 
mbili tu za khanga na vitenge zilizokuwa zikizalishwa na 
viwanda vya nguo kwa kutumia malighafi ya pamba pekee 
kwa muda mrefu tangu mwaka 1961. Viwanda vya nguo 
na mavazi nchini vinatoa ajira ya moja kwa moja ya jumla 
ya wafanyakazi 15,300.

sha wawekezaji kujenga viwanda vipya pamoja na 
upanuzi wa viwanda vya zamani. Upanuzi wa viwanda 
vya saruji vya Tanga Cement Ltd na Mbeya Cement Ltd 
na kuanza kwa uzalishaji wa viwanda vipya kikiwemo 
Kiwanda cha Kilimanjaro Cement Ltd cha mjini Tanga 
kilichoanza kufanya kazi mwaka 2017 na ujenzi wa 
Kiwanda kipya na kikubwa cha Dangote mjini Mtwara 
umesababisha ongezeko la uwezo wa uzalishaji wa 
saruji hadi kufikia tani 9,080,000 kwa mwaka. Aidha, 
viwanda hivyo vinaweza kukidhi mahitaji ya saruji 
nchini ambayo yanakadiriwa kuwa tani 8,000,000 kwa 
mwaka na ziada kuuzwa nje hususan nchi za Rwanda, 
Burundi, Malawi, Zambia, DRC na Msumbiji.

Vilevile, jitihada za Serikali za kuhamasisha uwekezaji 
wa viwanda zimeleta mafanikio ya ujenzi wa viwanda 
vikubwa viwili vya marumaru vya Goodwill (T) Ceramic 
Co. Ltd na KEDA (T) Ceramic Co. Ltd. Kiwanda cha 
Goodwill (T) Ceramic Co. Ltd kina uwezo uliosimikwa 
wa mita za mraba milioni 18 ambapo uzalishaji halisi ni 
mita za mraba Milioni 14.4. Kiwanda cha KEDA kina 
uwezo wa uzalishaji wa mita za mraba 28.8 ambapo 
uzalishaji halisi ni mita za mraba milioni 18.

Pia, viwanda vya kuzalisha nondo na mabati hapa 
nchini vimeongezeka na kufikia kumi na nne (14) 
viwanda hivyo ni pamoja na ALAF Ltd, Kamal Steel Ltd 
(Tani 48,000 kwa mwaka), Lodhia Steel Industries Ltd, 
Bansal Steel Rolling, Iron and Steel Ltd, Lake Steel and 
Allied Products Ltd, African Dragon Enterprises, MMI 
Integrated Steel Mills Ltd (Tani 36,500 kwa mwaka), 
Kiluwa Steel Ltd, Hong Yu Steel Ltd, Metro Steel, na 
Sita Rolling Steel Ltd. Mwaka 2019, viwanda hivyo 
vilikuwa na uwezo uliosimikwa wa kuzalisha tani 
1,082,788 za aina mbalimbali za nondo, wakati mahi-
taji ya nondo nchini kwa mwaka ni tani 295,000 hivyo 
ziada huuzwa nje.

Viwanda vikuu viwili vinavyozalisha mabati ni ALAF na 
MMI Steel. Takwimu za sasa za uzalishaji kwa mujibu 
wa chama cha wazalishaji wa nondo zinaonesha kuwa 
uzalishaji wa bati kwa sasa ni tani 200,000 kwa 
mwaka(ambazo ni sawa na bati 14,949,703 za gauge 
28.
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Mfanyakazi akishona kiatu katika Kiwanda cha Kilimanjaro 
International Leather Industries kinachojihusisha na 

uzalishaji wa bidhaa za ngozi, Kilimanjaro.

3.1.5.3 Viwanda vya Kubangua Korosho

Tanzania hivi sasa ina jumla ya viwanda 33 vya kubangua 
korosho ilkilinganishwa na viwanda 12 vilivyokuwepo 
miaka ya 1980s. Viwanda 15 kati ya hivyo ni vikubwa, 
viwanda 12 ni vya kati na viwanda 6 ni vidogo. Viwanda 
vyote vina uwezo uliosimikwa (Installed Capacity) wa 
kubangua tani 96,982 za korosho kwa mwaka. Viwanda 
vya korosho vinatoa ajira za moja kwa moja zaidi ya 
18,015. Lengo la Serikali ni kuhakikisha kuwa ifikapo 
msimu wa 2024/2025, asilimia 60 ya korosho ghafi 
zinazozalishwa zinabanguliwa hapa nchini.

3.1.5.4 Viwanda vya Mafuta ya Kula
Mafuta ya kula ni moja ya bidhaa zinazoagizwa kwa wingi 
kutoka nje ya nchi ambapo huigharimu nchi fedha nyingi 
za kigeni. Kwa sasa kuna viwanda 21 vya kati na vikubwa 
vyenye uwezo wa uzalishaji uliosimikwa wa tani 764,000 
na viwanda vidogo vipatavyo 750. Aidha, uzalishaji wa 
mafuta ya kula kwa sasa ni tani 200,000 wakati mahitaji 
yanakadiriwa kuwa tani 700,000 kwa mwaka. Hivyo, 
asilimia 70 ya mahitaji ya mafuta ya kula nchini ni mafuta 
ya mawese (palm oil) yanayoagizwa kutoka nje ya nchi.
Hata hivyo, Serikali imechukua hatua za kukabiliana na 
upungufu wa mafuta ya kula nchini unaotokana na 
uzalishaji mdogo wa mbegu za mafuta ya kula zinazohitaji-
ka kama malighafi kwenye viwanda vya kuzalisha mafuta 
ya kula. Hatua hizo ni pamoja na kuongeza uzalishaji wa 
zao la michikichi kwa ajili ya uzalishaji wa mafuta ya 
mawese; na kuongeza uzalishaji wa mbegu za mafuta 
kama vile alizeti, ufuta, pamba na karanga.

3.1.5.5 Viwanda vya Sukari
Tanzania hivi sasa ina jumla ya viwanda vikubwa vitano 
vya sukari ikilinganishwa na viwili pekee vya Kilombero 
Sugar Co. Ltd na Mtibwa Sugar Estate vilivyokuwepo 
miaka ya 1960s ambapo uzalishaji wa sukari ulikuwa chini 
ya tani 50,000 ikilinganishwa na uzalishaji wa tani 
359,219.25 hivi sasa. Viwanda vikubwa vya sukari nchini 
ni Kilombero Sugar - I, Kilombero Sugar – II, Mtibwa Sugar 
Ltd vilivyopo mkoa wa Morogoro. Vingine ni Kagera Sugar 
Ltd kilichopo mkoa wa Kagera na TPC - Moshi kilichopo 
mkoa wa Kilimanjaro. Aidha, kuna kiwanda cheye ukubwa 
wa kati cha Manyara Sugar Co. Ltd kilichopo mkoa wa 
Manyara. Viwanda vya sukari nchini vina uwezo uliosimik-
wa (installed capacity) wa kuzalisha tani 462,863 kwa 
mwaka. Viwanda hivi kwa pamoja vinatoa ajira za moja 
kwa moja zinazofikia wafanyakazi 20,000.

Viwanda vya sukari hivi sasa vimeongeza tija katika 
uzalishaji ikilinganishwa na miaka ya 1960s, tija hizo ni 
pamoja na kuanza kutumia mabaki ya shughuli za 
uzalishaji kuzalisha nishati ya umeme unaotumika katika 
kuendeshea mitambo yake (Kilombero, TPC, na Kagera 
Sugar). Vilevile, baadhi ya viwanda kama Kilombero Sugar 
vimeanza uzalishaji wa ethanoli ili kukidhi mahitaji ya 
ndani na yale ya Afrika Mashariki.

3.1.5.2 Sekta ndogo ya Ngozi na Bidhaa za Ngozi
Uzalishaji katika sekta ya ngozi wakati wa uhuru uliku-
wa mdogo. Aidha, kuanzia mwaka 2005 utekelezaji wa 
Mkakati Unganishi wa Kufufua na Kuendeleza Viwan-
da vya Ngozi Nchini umekuwa na mafanikio ambapo 
usindikaji wa ngozi uliongezeka kutoka futi za mraba 
6,038, 000 mwaka 2005 hadi futi za mraba 37, 305, 
215 mwaka 2009 kwa kiwango cha wet-blue. Mauzo 
ya ngozi zilizosindikwa yaliongezeka kutoka shilingi 
bilioni 1.6 mwaka 2005 hadi shilingi bilioni 16 mwaka 
2009. Aidha, baadhi ya viwanda vimeanza kusindika 
ngozi hadi kiwango cha kati - crust leather na cha 
mwisho - finished leather kwa ajili ya kutengenezea 
bidhaa za ngozi hapa nchini. Vile vile, ajira katika sekta 
ya viwanda vya ngozi na bidhaa za ngozi imeongezeka 
kutoka 280 mwaka 2005 hadi 520 mwaka 2009.

Serikali imeandaa na kutekeleza Mkakati wa Kuende-
leza Sekta ya Ngozi (Leather Sector Development 
Strategy) ambapo hadi sasa, Tanzania ina jumla ya 
viwanda 9 vya kusindika ngozi. Kati ya viwanda hivyo, 
viwanda 5 vinafanya kazi na vina uwezo uliosimikwa 
wa kusindika vipande vya ngozi ya ng’ombe 2,459, 000 
kwa mwaka na vipande vya ngozi ya mbuzi 7, 638,000 
kwa mwaka. Viwanda vitatu (3) vinasindika hadi kufikia 
hatua ya kati (wet blue) na viwili (2) vinasindika hadi 
hatua ya mwisho (finished leather).

Vilevile, kiwanda cha kuzalisha bidhaa za ngozi cha 
Kilimanjaro International Leather Ltd kilichopo Gereza 
la Karanga mjini Moshi kimeongeza uzalishaji kutoka 
jozi 150 hadi jozi 400 za viatu kwa siku. Aidha, kiwan-
da cha viatu cha BORA kilichobinafsishwa kimefufuli-
wa na kuanza uzalishaji wa bidhaa za ngozi; na viwan-
da vingine vidogo kama vile Woiso Shoes na Ital Shoe 
Ltd. kwa pamoja vimeongeza uwezo wa viwanda vya 
ndani wa uzalishaji wa viatu vya ngozi kufikia takriban 
jozi 1,200,000 kwa mwaka.

Uzalishaji wa nguo zinazotokana na pamba katika 
Kiwanda cha nguo cha A to Z cha mkoani Arusha.

86



3,000 kwa siku.

3.1.5.9 Viwanda vya Mbolea

Serikali imewezesha kupatikana kwa mwekezaji kwenye 
kiwanda cha kuzalisha mbolea cha ITRACOM Fertilizer 
Tanzania Limited kinachowekeza mtaji wa Dola za 
Kimarekani milioni 180 na kitaajiri wafanyakazi wa 
kudumu takriban 3,000 na kitakuwa na uwezo uliosimik-
wa wa kuzalisha mbolea tani 500,000 kwa mwaka.
 
3.1.5.10 Viwanda vya Kutengeneza Chokaa
Kwa muda mrefu Tanzania haikuwa na kiwanda kikubwa 
cha chokaa ambapo kwa sasa kiwanda kikubwa cha Neel-
kanth Lime Ltd kilichopo katika eneo la Amboni mkoani 
Tanga kinazalisha tani 200,000 za chokaa kwa mwaka. 
Viwanda vingine vya chokaa ni ARM (T) Ltd ambacho kina 
uwezo wa kuzalisha tani 18,000 kwa mwaka na Simba 
Lime Factory Ltd chenye uwezo wa kuzalisha tani 40 kwa 
mwaka.

3.1.6 Jitihada za Serikali katika Vita Dhidi ya COVID-19

Serikali ilihamsisha uzalishaji wa bidhaa mbalimbali za 
kujikinga na COVID-19 ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa 
ethanol inayotumika kama malighafi ya kutengeneza 
vitakasa mikono. Viwanda 40 vilisajiliwa kwa ajili ya 
kutengeneza vitakasa mikono. Aidha, viwanda 12 vilijihu-
sisha na utengenezaji wa vifaa vingine vya kujikinga na 
ugonjwa huo kama vile barakoa na mavazi maalum ya 
kujikinga.

3.1.7 Utafiti na Maendeleo ya Viwanda i)Ubora wa 
Makaa ya Mawe

i)Ubora wa Makaa ya Mawe

Shirika la Utafiti wa Viwanda (TIRDO) limejenga maabara 
ya kisasa ya kupima ubora wa makaa ya mawe yanayozal-
ishwa nchini. Upimaji huo umewezesha makaa ya mawe 
yanayozalishwa nchini kutumika kama nishati kwenye 
viwanda vya saruji na viwanda vingine; baada ya Maabara 
hiyo kuthibitisha ubora wa makaa hayo. Hii ilisaidia katika 
kufikia uamuzi wa kuzuia uagizaji wa makaa ya mawe 
kutoka nje ya nchi.

3.1.5.6 Viwanda vya Kuunganisha Matrekta na 
Magari

i)Mradi wa kuunganisha matrekta aina ya URSUS
Ujenzi wa kiwanda kipya cha kuunganisha matrekta 
katika eneo la TAMCO Kibaha umekamilika. Hadi 
kufikia mwezi Machi, 2020 jumla ya matrekta 822 
yalikuwa yamepokelewa kutoka nchini Poland na 
kuunganishwa. Kati ya hayo, matrekta 724, majembe 
ya kulimia 511 na majembe ya kusawazisha 233 
yalikuwa yameuzwa katika mikoa mbalimbali nchini. 
Aidha, kutokana na mradi huo, Taasisi za CAMARTEC, 
TEMDO na Kiwanda cha Kilimanjaro Machine Tools 
(KMTC) zimeshirikiana katika usanifu na utengenezaji 
wa trela kwa ajili ya trekta hizo.

ii) Viwanda vya Kuunganisha Magari na Pikipiki
Katika eneo la Viwanda la TAMCO Kibaha kiwanda 
cha GFA kimeanza kuunganisha malori. Pia, jijini Dar es 
Salaam kiwanda cha Superdoll kinaunda matrela na 
kuna waunganishaji wa pikipiki watatu.

iii) Kiwanda cha kutengeneza betri za magari
Kiwanda cha kutengeneza betri za magari cha kampuni 
ya China Boda kimeanza uzalishaji kwenye Eneo la 
Viwanda la TAMCO Kibaha. Pia, kampuni ya TATA 
Africa Holding Limited inaendelea na ujenzi wa kiwan-
da cha kuunganisha magari.

3.1.5.7. Viwanda vya Dawa za Binadamu na Vifaa Tiba
Kutoka kiwanda kimoja cha dawa cha Mansoor Daya 
Chemicals Ltd kilichoanzishwa mwaka 1962 kikiwa 
kinatengeneza aina nne za dawa (asprin tablets, 
chloroquine tablets; aspirin phenacetin caffeine 
compound and Vitamin B complex tablets), viwanda 
15 vya Dawa na Vifaa Tiba vimejengwa. Ambapo 
viwanda 12 vinatengeneza dawa za binadamu, viwan-
da 2 dawa za mifugo na kiwanda 1 kinatengeneza vifaa 
tiba. Kampuni za Kairuki Pharmaceutical Industries Ltd 
na Vista Pharmaceuticals Limited ni mojawapo ya 
wawekezaji wanaoendelea na ujenzi wa viwanda vya 
dawa na vifaa tiba.

3.1.5.8 Viwanda vya Vioo

Tanzania ina kiwanda kimoja kikubwa cha kutengene-
za bidhaa za vioo cha Kioo Ltd. ambacho kinazalisha 
chupa kwa ajili ya ufungashaji wa bidhaa hususan 
vinywaji na dawa. Kiwanda hicho kinazalisha tani 

Mfanyakazi akishona kiatu katika Kiwanda cha Kiliman-
jaro International Leather Industries kinachojihusisha na 

uzalishaji wa bidhaa za ngozi, Kilimanjaro.

Uzalishaji wa Chokaa katika Kiwanda cha Neelkanth 
Lime Ltd kilichopo katika eneo la Amboni mkoani Tanga
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3.1.9 Kiwanda cha Mashine na Vipuri (KMTC)

Katika kipindi cha Serikali ya awamu ya sita, fedha kiasi 
cha shilingi milioni 760 zilitolewa kwa ajili ya kuboresha 
mtambo wa kuchemsha chuma (Galvanizing Plant). Ujenzi 
umeshaanza ukihusisha ukarabati wa mashine zitakazotu-
mika kuandaa vyuma kwa ajili ya utengenezaji wa minara 
na ujenzi wa Galvanizing plant. Ujenzi wa galvanizing 
plant umefikia 95% ambapo matanki matano (5) yame-
shatengenezwa na kusimikwa. Kemikali kwa ajili ya kiwan-
da zinatarajiwa kuagizwa kabla ya 31 Oktoba 2021. Ujenzi 
wa mtambo huu unategemewa kukamilika mwezi Novem-
ba 2021 na kuanza uzalishaji wa minara na vipuri vya 
TANESCO. NDC ilifanya mazungumzo na TANESCO na 
kuingia nayo mkataba wa awali (MOU) wa kuzalisha 
minara ya kuunganisha mradi wa umeme wa J.K. Nyerere 
hadi Chalinze. Mtambo huo unatarajiwa kuzalisha bidhaa 
zingine ikiwepo minara ya mawasiliano, vifaa vya ujenzi, 
usambaaji wa maji na kilimo.

Pia Serikali ya awamu ya sita imetenga kiasi cha shilingi 
bilioni 1.685 katika mwaka wa fedha 2021/2022 kwa ajili 
ya ujenzi wa Tanuru la kuyeyusha Chuma (Foundry Plant) 
utakaofanyika kwa awamu mbili fedha hizi zikiwa ni za 
awamu ya kwanza.

Upatikanaji wa tanuru la kuyeyushia chuma (Foundry 
Plant) katika kiwanda hiki, utasaidia kuzalisha vyuma 
(castings) vikiwa kama malighafi ya kutengeneza vipuri 
kwa matumizi viwandani. Shirika limefanya utafiti (survey) 
kwa kutumia takwimu toka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na kubaini mahitaji makubwa ya vipuri nchini 
ambapo katika kipindi cha miaka minne (2016 – 2019), 
Tanzania ilitumia jumla ya shilingi trilioni 10 kuagiza vipuri 
kwa ajili ya matumizi katika sekta mbalimbali zikiwemo; 
Viwanda, Nishati, Kilimo, Madini, Maji, Usafirishaji, Ujenzi, 
Misitu, n.k.

Kiwanda kimeendelea kuzalisha mashine za mbao, vipuri 
na zana mbalimbali kwa ajili ya viwanda vya kuchenjua 
madini, saruji, kemikali na kilimo. Serikali imekuwa ikifan-
ya juhudi mbalimbali ili kuhakikisha kiwanda hiki 
kinaboreshwa ili kiweze kutoa mchango mkubwa katika 
maendeleo ya viwanda nchini na kuinua maisha ya wana-
chi na kutoa ajira zaidi. Kiwanda cha KMTC kinategeme-
wa kuwa ni kiwanda ambacho kitatumika katika mnyororo 
wa kuongeza thamani (downstream processing) ya chuma 
kitakachozalishwa Liganga.

3.2 Maendeleo ya Jasiriamali Ndogo na za Kati (SMEs)

Jasiriamali Ndogo na za Kati (SMEs) zimeendelea 
kuchukua nafasi muhimu katika uchumi wa nchi. Wizara 
ya Viwanda na Biashara imeendelea kuhudumia, kuratibu 
na kusimamia shughuli za Jasiriamali Ndogo na za Kati 
nchini. Lengo kuu la Serikali katika kuwahudumia Wajasir-
iamali Wadogo na wa Kati ni kuhakikisha ukuaji endelevu 
na uhitimu wa Wajasiriamali hao kutoka hatua moja 
kwenda nyingine ili kukuza upatikanaji wa fursa za ajira na 
kipato kwa wananchi na kuongeza mchango wao katika 
Pato la Taifa.

ii) Upimaji mabaki ya sumu katika bidhaa za vyakula

Serikali pia imeiwezesha TIRDO kuboresha maabara ya 
chakula kwa kuongeza vifaa vya kisasa kwa ajili ya 
kuhudumia viwanda vya kusindika vyakula nchini. 
Maabara hiyo ina uwezo wa kupima mabaki ya sumu, 
homoni na madini katika bidhaa kama asali, samaki, 
nyama, maziwa na maji. Hii imesaidia wasindikaji wa 
vyakula kupunguza gharama za kufanya biashara na 
kuwaongezea ushindani katika kuuza bidhaa zao ndani 
na nje ya nchi.

iii) Uchunguzi wa Madini ya Chuma cha Liganga

Shirika la Utafiti wa Viwanda (TIRDO) lilifanya uhakiki 
wa viwango vya madini vilivyopo katika mgodi wa 
chuma ghafi Liganga kwa lengo la kujiridhisha kuhusu 
uwepo wa madini ya aina mbalimbali na viwango vyake 
ili kuhakikisha kwamba Taifa linanufaika ipasavyo na 
rasilimali zake. Uhakiki ulibaini viwango vya madini 
vilivyomo kwenye sampuli za chuma ghafi zilizopimwa 
ni asilimia 70.39 chuma (Fe2O3), asilimia 12.94 Titani-
um (TiO2), asilimia 0.52 vanadium (V2O5) na asilimia 
8.63 aluminium (Al2O3). Taarifa ya Upembuzi Yakinifu 
uliofanywa na mwekezaji ilionesha viwango vya 
asilimia 56 chuma ambavyo ni pungufu kwa zaidi ya 
asilimia 14 ikilinganishwa na matokeo ya vipimo vya 
TIRDO. Aidha, viwango vya vanadium vilikuwa asilimia 
0.6 na titanium asilimia 10 ikiwa ni upungufu wa 
asilimia 2.94 wakati madini ya aluminium hayakuwa 
yameripotiwa na mwekezaji kwenye taarifa yake ya 
upembuzi yakinifu.

3.1.8 Utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati a) Mradi wa 
Magadi-Soda

Utekelezaji wa mradi huu wa kimkakati utawezesha 
upatikanaji wa malighafi za viwanda vingine kama vile 
viwanda vya kutengeneza vioo na sabuni. Shirika la 
TIRDO limekamilisha upembuzi yakinifu (Techno-eco-
nomic Study) na kubaini kuwa, mradi wa Magadi Soda 
Engaruka unatekelezeka kiufundi, ni endelevu 
kimazingira na una manufaa makubwa kiuchumi na 
kibiashara. Serikali inaendelea na jitihada za kutafuta 
mwekezaji wa kutekeleza mradi kwa kutangaza zabuni.

Mradi wa magadi soda katika bonde la engaruka mkoa 
wa Arusha.
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ya kurahisisha upatikanaji wa huduma kwa wazalishaji 
viwandani. Majengo hayo yametoa fursa za kuanzisha 
viwanda 523 vilivyotoa ajira 5,297.

 

3.2.3 Mwongozo wa Kusimamia Ujenzi wa Viwanda
Wizara imeandaa na kuchapisha Mwongozo wa Kusima-
mia Ujenzi na Maendeleo ya Viwanda kwa Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini. Mwongozo 
huo ulizinduliwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa tarehe 04 Julai, 
2018 katika viwanja vya Maonesho ya Biashara ya 
Kimataifa vya Sabasaba. Lengo la Mwongozo huo ni 
kujenga uelewa wa pamoja kwa watendaji wa mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mwongozo pia utatoa 
maelekezo kwa watendaji, ili kurahisha usimamizi, 
utekelezaji na uendelezaji wa ujenzi wa viwanda. Hatua 
hiyo itasaidia na kuharakisha mafanikio ya ujenzi wa 
viwanda ambao ni endelevu na jumuishi. Pia, Mwongozo 
huo umeainisha wadau muhimu katika ujenzi wa viwanda 
ambao Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zitapaswa 
kushirikiana nao ili kuharakisha maendeleo ya viwanda 
nchini. Wizara inaendelea kusambaza na kuhamasisha 
utekelezaji wa mwongozo huo nchini kote.

3.2.4 Upatikanaji wa Teknolojia na Ubunifu
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) limeanzisha 
Vituo saba (7) vya Kuendeleza Teknolojia (Technology 
Development Centers -TDCs) katika mikoa ya Arusha, 
Kigoma, Kilimanjaro, Iringa, Mbeya, Lindi na Shinyanga. 
Aidha, Serikali imetoa shilingi bilioni 1 kwa ajili ya 
kununua mitambo kwa lengo la kuboresha Vituo vya 
Kuendeleza Teknolojia (TDCs) kwenye Mikoa ya Lindi, 
Shinyanga na Kigoma. Vituo hivyo vinazalisha teknolojia 
zinazorahisisha na kuendeleza shughuli za wajasiriamali za 
kuchakata mazao, kulima, kupanda na kuvuna. Teknolojia 
hizo zimewezesha miradi 7,651 na kuanzisha viwanda 
vipya 4,513 na kuongeza fursa za ajira 19,873 chini ya 
mkakati wa “Wilaya Moja, Zao Moja – ODOP”.

Teknolojia hizo zinahawilishwa kwa Wajasiriamali kupitia 
mafunzo katika maeneo ya ubanguaji wa korosho, usindi-
kaji wa mihogo na ukamuaji wa mafuta ya mawese, usindi-
kaji wa vyakula, upunguzaji wa matumizi ya kuni kama 
nishati, ufungashaji wa vyakula vilivyosindikwa, ufyatuaji 
matofali, utengenezaji wa chokaa na chaki, ukamuaji 
mafuta ya kula kutokana na michikichi, utengenezaji wa 
sabuni na usindikaji ngozi kwa kutumia njia za asili.

Idadi ya jasiriamali ndogo na za kati nchini imeongeze-
ka kutoka milioni 1.7 mwaka 2012 hadi kufikia milioni 
4.5 mwaka 2021. Vilevile, ajira zitokanazo na shughuli 
za wajasiriamali wadogo na wa kati zimeongezeka 
kutoka milioni 5.2 mwaka 2012 hadi milioni 8 mwaka 
2021. Mchango wa jasiriamali ndogo na za kati katika 
Pato la Taifa umeongezeka kutoka wastani wa asilimia 
27 mwaka 2012 hadi asilimia 35 mwaka 2021.

3.2.1 Kuwezesha Upatikanaji wa Mitaji kwa Wajasiri-
amali Wadogo
Moja ya changamoto kubwa zinazowakabili Wajasiria-
mali wadogo na wa kati ni upatikanaji wa mitaji. Serika-
li imeanzisha mifuko ya uwezeshaji wajasiriamali kama 
vile Mfuko wa Kuendeleza Wafanyabiashara (National 
Entrepreneurship Development Fund - NEDF) chini ya 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) ambao 
umewawezesha wajasiriamali kupata mikopo nafuu 
kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza miradi ya 
uzalishaji mali. Tangu mfuko wa NEDF ulipoanzishwa 
mwaka 1994 Serikali imechangia kiasi cha Sh. Bilioni 
6.6 kwenye mtaji wa mfuko huo. Katika kipindi hicho 
maombi 234,887 ya mikopo yenye thamani ya Sh. 
205,464,663,000.00 yalipokelewa. Kati ya maombi 
hayo, maombi 96,335 yenye thamani ya Sh. 
82,636,982,000.00 sawa na asilimia 41.02 yaliidhin-
ishwa na kupatiwa mikopo.

Aidha, ajira 199,768 zilipatikana kutokana na mikopo 
iliyoidhinishwa na kutolewa, ambapo mikopo 50,033 
sawa na asilimia 51.9 yenye thamani ya Sh. 
38,282,731.00 ilitolewa kwenye miradi ya wanawake; 
na mikopo 1,475 sawa na asilimia 1.5 yenye thamani 
ya Sh. 2,483,089 ilitolewa kwenye miradi ya ubia kati 
ya wanawake na wanaume. Pia, mikopo 34,081 yenye 
thamani ya Sh. 26,469,688 sawa na asilimia 35.4 
iliyotolewa vijijini; na mikopo 62,254 yenye thamani ya 
Sh. 56,167,294.00 sawa na asilimia 64.6 ilitolewa 
mijini.

Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) linasima-
mia Mfuko wa Dhamana kwa Wajasiriamali Wadogo 
na wa Kati (SME Credit Guarantee Scheme) uliozindu-
liwa mwaka 2015 kwa ushirikiano na Benki ya CRDB. 
Tangu kuanzishwa kwake hadi mwezi machi 2021, 
maombi 238 ya mikopo yenye thamani ya Sh. 
8,491,000,000.00 iliwasilishwa CRDB; ambapo 
maombi 54 yaliidhinishwa na kupata mikopo yenye 
thamani ya Sh. 1,743,000,000.00.

Vilevile, SIDO kwa kushirikiana na Azania Bank, NEEC, 
NSSF na VETA imeanzisha mfuko kwa ajili ya kutoa 
mikopo ya uendelezaji viwanda vidogo na vya kati 
ujulikanao kama SANNV. Tangu Program ya SANNV 
Viwanda Scheme ilipozinduliwa mwaka 2020 kwa 
mtaji wa Sh. Bilioni 5 imetoa mikopo 28 yenye thamni 
ya Sh. Bilioni 1.6.

3.2.2 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo Viwanda 
Pamoja na Ofisi za SIDO
Serikali imejenga majengo viwanda (industrial sheds) 
473 kwenye maeneo mbalimbali nchini kote kwa ajili 

Majengo Viwanda (industrial sheds) yaliyopo Wilaya ya 
Chato Mkoa wa Geita
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ya elfu nne (4,000) bila ushuru wala ukomo yaani Duty 
Free Quota Free Markeyt Access (DFQF). Pia kumeweze-
sha kupatikana kwa fursa nafuu za biashara kimataifa 
hususan kwenye masoko ya nchi zilizoendelea ikiwemo 
kupitia Mpango Maalum kwa nchi za Afrika kuuza bidhaa 
zaidi ya elfu sita mia nne (6,400) nchini Marekani (AGOA).

3.3.3 Masoko ya Kikanda

Kupatikana kwa fursa nafuu za biashara kwa bidhaa na 
huduma zaidi ya elfu nane (8,000) kuuzwa kwenye 
masoko ya kikanda ikiwemo Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC); Kuridhia Mkataba wa kujiunga na Eneo Huru la 
Biashara la Afrika (AfCFTA). Tanzania kujiunga na Mkata-
ba huu inakuwa sehemu ya soko kubwa barani Afrika 
lenye takribani ya watu Bilioni 1.3 na pato ghafi la jumla ya 
kiasi cha Trioni 3.4. Ni kupitia mkataba huu Tanzania 
itanufaika kwa kuuza bidhaa na huduma na hivyo 
kupanua wigo wa kibiashara na ajira kwa wafanyabiashara 
Watanzania.

Aidha, kupitia majadiliano ya kibiashara ndani ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC)- Nchi za EAC tayari zimeon-
doleana ushuru wa forodha kwa asilimia 100 na Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC)-Viwango vya 
ushuru kwa bidhaa zaidi ya asilimia 98% toka nchi wana-
chama wa SADC tayari pia vimeishapunguzwa hadi kufikia 
asilimia sifuri isipokuwa kwa baadhi ya bidhaa chache 
kutokana na sababu maalum ndani ya nchi husika (exclu-
sive /sensitive list products).

3.3.4 Masoko ya Kimataifa

Kuwa mwanachama wa Shirika la Biashara la Dunia 
(WTO) kumeifanya Tanzania kupata masoko zaidi kwa 
bidhaa na huduma zake kwa kutetea maeneo yake ya 
kipaumbele kupitia makundi ya nchi zenye sura ya maslahi 
yanayofanana na Tanzania kama vile G33, G77, OACPs, na 
LDCs. Pia kumeiwezesha Tanzania kupata fursa ya kuuza 
kila kitu isipokuwa silaha katika nchi za Umoja wa Ulaya 
(Everything But Arms- EBA).

Aidha, Kuptia majadiliano ya Kimataifa, Tanzania imeweza 
kunufaika katika maeneo mbalimbali kama vile kujenga 
uwezo wa Chuo Cha Utalii (National Insitute of Tour-
ism-NIT) ili kukuza sekta ya utalii na kuhakikisha inazidi 
kuchangia katika pato la Taifa ambapo kwa sasa ndio 
miongoni mwa Sekta za Huduma zinazoongozwa kwa 
pato la Taifa. Pia kumewezesha Tanzania kujenga maabara 
ya kisasa ya upimaji viwango katika Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) katika bidhaa ziingiazo nchini kwa ajili ya 
usalama wa afya za Watanzania.

Vilevile, Tanzania imeweza kuanzisha mfumo wa utoaji 
taarifa za biashara kwa njia ya mtandao ili kuwarahisishia 
wafanyabiashara kupata taarifa muhimu na kufanya 
maamuzi yenye tija (informed decision) katika biashara. 
Mfumo huo unahusisha taarifa za kuingiza bidhaa nchini 
na kuuza bidhaa nje ya nchi (Trade Information Portal). 
Mfumo huo unapatikana kupitia link hii https://trade.tan-
zania.go.tz/.

3.2.5 Masoko ya Bidhaa za Viwanda vodogo

Masoko ni msingi mkubwa wa kufanya shughuli za 
uzalishaji kuwa endelevu. Katika kipindi husika, Wizara 
kwa kushirikiana na SIDO iliandaa maonesho ya 
bidhaa za wajasiriamali wadogo ya kikanda na yale ya 
kitaifa. Maonesho ya kikanda yalifanyika katika kanda 
zifuatazo:Kanda ya Kaskazini (walifanyia Dodoma), 
Kanda ya Ziwa (Jijini Mwanza), Kanda ya Kati (mjini 
Tabora na Kasulu - Kigoma) na Kanda Nyanda za Juu 
Kusini (Jijini Mbeya na Iringa) na Kanda ya Kusini 
Mashariki (Morogoro na Lindi).

Aidha, katika kipindi husika, Wizara kwa kushirikiana 
na SIDO iliandaa maonesho makubwa ya kitaifa yaliyo-
fanyika Simiyu (mwaka 2018) na Singida (mwaka 
2019). Maonesho haya ya kitaifa kwa pamoja 
yalishirikisha wajasiriamali 1,063 (wanawake 961 na 
wanaume 372) ambao waliweza kuonesha bidhaa na 
huduma mbalimbali wanazotengeneza/toa na hivyo 
kuwezesha kufanyika kwa mauzo ya pesa taslimu Sh. 
439 milioni na miadi mbalimbali yenye thamani ya 
Sh.1.023 bilioni. Kwa mwaka 2021, Maonesho ya 
SIDO Kitaifa yamefanyika Wilayani Kasulu Mkoani 
Kigoma na Kuwashirikisha wajasiriamali zaidi ya 710 
kutoka nchini kote.

3.2.6 Ushauri wa Kiufundi kwa Wajasiriamali
SIDO imeendelea kutoa ushauri wa kiufundi kwa waja-
siriamali katika maeneo ya udhibiti wa ubora wa 
bidhaa, ufungaji wa mashine, ukarabati wa mashine, 
michoro ya majengo ya viwanda, upangaji wa mashine 
viwandani na uchaguzi wa teknolojia sahihi. Aidha, 
Wajasiriamali wenye ubunifu wa teknolojia na mawazo 
ya biashara mpya wameendelezwa kupitia programu 
ya kiatamizi (incubation program) kwa kupatiwa 
huduma mbalimbali kama vile maeneo ya kufanyia 
kazi, ushauri wa kiufundi na mitaji ili wakue na kufikia 
viwango vya kujitegemea. Miongoni mwa teknolojia 
zilizopata huduma hiyo zilihusu utengenezaji wa 
sabuni, uyeyushaji wa vyuma ili kupata vipuri vya aina 
mbalimbali, usindikaji vyakula, uchakataji na utengene-
zaji wa bidhaa za ngozi na utengenezaji wa zana za 
kilimo.

3.3 Maendeleo ya Mtangamano wa Biashara
3.3.1 Fursa za masoko (Nchi na nchi, Kikanda na 
Kimataifa)

Wizara imefanikiwa kushiriki kikamilifu katika majad-
iliano mbalimbali ya biashara baina ya Nchi na Nchi, 
Kikanda na Kimataifa kwa lengo la kuongeza fursa 
zaidi za biashara ya bidhaa na huduma kutoka Tanzania 
hii ikijumuisha kupata masoko yenye masharti nafuu 
kwa ajili ya wafanyabiashara wa Tanzania.

3.3.2 Masoko baina ya Nchi na Nchi
Kupitia majadiliano baina ya nchi na nchi (Bilateral 
Trade Negotiations) kumewesha kupatikana kwa fursa 
nafuu za biashara kati ya Tanzania na baadhi ya nchi 
ambazo ni masoko ya kimkakati ikiwemo nchi ya China 
ambapo Tanzania ina fursa ya kuuza bidhaa zake zaidi 
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mwingiliano wa majukumu miongoni mwa Taasisi za 
Serikali zinazotoa huduma mbalimbali kwa wafanya-
biashara na wawekezaji. Mojawapo ya hatua zilizochukuli-
wa ni pamoja na kuhamisha jukumu la usimamizi wa 
masuala ya ubora wa chakula kutoka iliyokuwa TFDA 
kwenda TBS, ili kuwapunguzia wafanyabiashara usumbu-
fu wa kukaguliwa na Taasisi mbili tofauti.

Aidha, hivi karibuni Serikali imechukua hatua ya kuhami-
sha jukumu la ukaguzi wa viwanda (industrial inspection) 
kutoka Wakala wa Vipimo (WMA) ambapo sasa jukumu 
hilo litatekelezwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). 
Hatua hiyo itawapunguzia wenye viwanda kero ya muda 
mrefu na usumbufu wa kukaguliwa na Taasisi mbili tofauti 
za Serikali. Maboresho hayo yamesaidia kuondoa urasimu 
na kupunguza gharama za kufanya biashara kwa wenye 
viwanda, wafanyabiashara na wawekezaji.

3.4.1.2 Uendelezaji wa Masoko ya Kimkakati na Biashara 
Mipakani
Serikali imejenga Vituo 9 vya Utoaji wa Huduma kwa 
Pamoja Mipakani (One Stop Border Posts - OSBP) ili kura-
hisisha shughuli za Taasisi za usimamizi mipakani na 
kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu yao. 
Utekelezaji wa dhana ya OSBP imepunguza kwa kiasi 
kikubwa gharama na muda wa kupitisha shehena mipa-
kani pamoja na kuimarisha biashara kwenye masoko ya 
mipakani. Mfumo huo unaotumia utaratibu wa Kituo 
Kimoja cha Utoaji Huduma za Serikali (One Stop Service 
Center) umewezesha ufanisi katika usimamizi wa taratibu 
za forodha na uhamiaji ikiwa ni pamoja na magari na 
bidhaa kukaguliwa mara moja wakati wa kuingia au 
kutoka katika mpaka husika badala ya utaratibu wa awali 
ambapo kila nchi ilikuwa inafanya ukaguzi upande wake 
wa mpaka.

Vituo hivyo ni pamoja na Holili/Taveta (Tanzania na 
Kenya), Sirari/Isebania (Tanzania na Kenya), Namanga-
/Namanga (Tanzania na Kenya), Kabanga/Kobero (Tanza-
nia na Burundi), Rusumo/Rusumo (Tanzania na Rwanda), 
Mtukula/Mtukula (Tanzania na Uganda), Horohoro/Lun-
galunga (Tanzania na Kenya), Tunduma/Nakonde (Tanza-
nia na Zambia) na Kasumulu/Songwe (Tanzania/Malawi). 
Taasisi za Umma zilizopo mipakani ni pamoja na Idara ya 
Uhamiaji, Jeshi la Polisi Tanzania, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Wakala wa Vipimo, Shirika la Viwango 
Tanzania, Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya 
Madawa na Vifaa Tiba (TMDA), na Wizara ya Kilimo 
Kitengo cha Usalama wa Mimea na Vipando.

Vilevile, Taratibu za udhibiti bandarini na katika vituo vya 
mipakani zimerahisishwa kwa kuzifanya taasisi za udhibiti 
kama vile, Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Wakala wa Vipimo, Wak-
aguzi wa mimea na mifugo kufanya kazi kwa utaratibu wa 
Kituo Kimoja cha Utoaji wa Huduma (One Stop Centre). 
Hii imerahisisha utoaji wa huduma za udhibiti na 
uondoshaji wa mizigo katika bandari na vituo vya mipa-
kani.

3.4.1.3 Kuanzishwa kwa Duka Mtandao (E-shop)
Wizara kwa kushirikiana na Shirika la Posta imeanzisha 

Ni kupitia pia majadiliano ya Kimataifa pamoja na 
uridhiwaji wa baadhi ya Mikataba katika Mashirika ya 
Kimataifa kama vile WTO ambapo Tanzania ni mwana-
chama, imeweza kuanzisha kamati za Kitaifa za 
Kuwezesha biashara (Trade Facilitation Committees) 
ambazo zinajukumu la kutatua vikwazo vya kibiashara 
baina ya Tanzania na nchi rafiki lakini pia kutetea wafa-
nyabiashara watanzania katika kufikia masoko ya nje. 
Kamati hizo pia zinajukumu la kufuatilia na kushauri 
juu ya masuala ya kiufundi kama vile miundombinu 
yanayohitajika kwa ajili ya kuwezesha biashara.

Katika maendeleo ya mauzo nje ya nchi kwa ujumla 
kwa kipindi cha miaka 60, kunaongezeka kutoka dola 
za Marekani takriban milioni 800 mwaka 1961 hadi 
kufikia Dola za Marekani 6,371.7 milioni mwaka 2021. 
Hii ni sawa na ongezeko la zaidi ya asilimia 12.

3.4 Maendeleo ya Biashara
Sekta ya Biashara nchini imeendelea kuimarika zaidi 
tangu tulipopata uhuru mwaka 1961. Serikali imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali za kuimarisha sekta ya 
biashara ambayo kwa kiasi kikubwa ilikuwa imehodhi-
wa na tabaka la wafanyabiashara wa kigeni. Hatua hizo 
ni pamoja na kuanzisha Shirika la Taifa la Biashara 
(State Trading Corporation – STC) kwa ajili ya kuratibu 
sekta ya biashara nchini. Serikali pia ilianzisha Bodi ya 
Biashara za Ndani (Board of Internal Trade – BIT) na 
Kampuni sita za uingizaji bidhaa nchini chini ya BIT 
ambazo ni AISCO, BHESCO, NAPCO, DABCO, 
HOSCO na GEFCO; pamoja na Kampuni za Biashara 
za Mikoa (Regional Trading Companies – RTCs). Aidha, 
Serikali ilianzisha kampuni ya General Agricultural 
Products Exports Corporation (GAPEX) kwa ajili ya 
kusimamia uuzaji wa mazao ya kilimo nje ya nchi.

3.4.1 Uboreshaji wa Mazingira ya Biashara Nchini
Serikali imeendelea na jitihada za kuweka mazingira 
wezeshi ya biashara kwa kutunga na kutekeleza Sera, 
Sheria, Programu na Mikakati mbalimbali kwa lengo 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za umma na 
kujenga uchumi unaostahimili ushindani.

katika masoko ya ndani na nje. Hatua zilizochukuliwa 
na Serikali kuboresha mazingira ya biashara, kuweze-
sha uwekezaji na kukuza ushindani wa Sekta Binafsi ni 
pamoja na hizi zifuatazo:

3.4.1.1 Maboresho ya Mfumo wa Tozo, Kodi na Ada
Serikali iliandaa na inaendelea kutekeleza Mpango wa 
Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara nchini 
(Blueprint for Regulatory Reforms to Improve Business 
Environment). Mpango huo umewezesha maboresho 
ya tozo 233 ambapo kati ya tozo hizo, tozo 163 zime-
futwa na tozo 70 viwango vilivyokuwa vinatozwa 
vimepunguzwa. Kati ya tozo zilizofutwa, 114 ni za 
Sekta ya Kilimo na Mifugo, 5 za OSHA, 44 za TBS, 
GCLA, Utalii, Maji, Uvuvi na iliyokuwa Mamlaka ya 
Chakula na Dawa-TFDA.

Utekelezaji wa Blueprint pia umewezesha kuondoa 
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Sheria ya uanzishwaji wa TBS iliboreshwa na kujumuisha 
masuala Udhibiti Ubora na Sayansi ya Ugezi. Shirika hilo 
ambalo pia linawakilisha nchi yetu katika majukwaa ya 
viwango na ubora ya Kikanda na Kimataifa limekuwa 
likiratibu uandaaji na uoanishaji wa viwango vya kitaifa 
katika sekta zote za kiuchumi.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa 
kwa TBS katika kuandaa na kusimamia viwango vya 
bidhaa na udhibiti wa ubora wa bidhaa ni pamoja na:

i) Kuandaa viwango kwa bidhaa mbalimbali zinazozalish-
wa nchini na zile zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kwa 
lengo la kulinda afya za walaji na watumiaji wa bidhaa hizo 
ambapo jumla ya viwango 4,430 vimeandaliwa katika 
sekta za kilimo, chakula, nguo na kemikali.

ii) Kutoa leseni za ubora wa bidhaa kwa wazalishaji wa 
bidhaa katika viwanda ambapo leseni za ubora wa bidhaa 
zipatazo 1,587 zimetolewa kwa wazalishaji mbalimbali wa 
bidhaa hapa nchini. Leseni hizo zinawawezesha wazal-
ishaji wetu wa Kitanzania kuyafikia masoko ya ndani na 
nje ya nchi, hivyo kukuza ushindani wa kibiashara, 
kuongeza wigo wa ajira, kupunguza umaskini na hatimaye 
kukuza uchumi.

iii) Shirika limetoa mafunzo ya ubora wa bidhaa katika 
makundi mbalimbali ya jamii ambapo watu 10,138 wame-
patiwa mafunzo hayo. Aidha, Shirika limetoa vyeti 
147,238 kwa waingizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi;

iv) Shirika linatekeleza utaratibu wa kukagua magari yaliy-
otumika baada ya kufika nchini (Destination Inspection) 
tofauti na ilivyokuwa hapo awali ambapo magari hayo 
yalikuwa yakikaguliwa huko yanakotoka kwa kutumia 
Mawakala (Pre-shipment Verification of Conformity – 
PVoC). Ukaguzi wa magari hayo hapa nchini ulianza tarehe 
15 Aprili, 2021 na katika kipindi cha kuanzia tarehe 15 
Aprili, 2021 hadi tarehe 30 Septemba, 2021 magari 
18,537 yaliyotumika nje ya nchi yalikaguliwa na kuzalisha 
Shilingi 6,487,950,000 kama mapato ya Serikali ikilingan-
ishwa na Shilingi 1,946,385,000 ambazo zingepatikana 
endapo ukaguzi huo ungeendelea kufanyika nje ya nchi 
kwa kutumia mawakala.

Tangu tarehe 17 Aprili, 2021 TBS inatekeleza jukumu la 
kuweka kinasaba kwenye mafuta ya petroli kwenye 
maghala (fuel depots) 19; jukumu lililokuwa linatekelezwa 
na EWURA. Lengo ni kuendelea kudhibiti ubora wa 
mafuta hayo na wakati huo huo kulinda mapato ya Serika-
li. Idadi ya maghala imeongezeka na kufikia 21 hadi kufikia 
tarehe 23 Septemba, 2021. Hadi kufikia tarehe 30 
Septemba 2021, lita 1,595,194,086 za mafuta ziliwekewa 
kinasaba na kuzalisha Shilingi Bilioni 22.33 kama mapato 
ya Serikali. Kati ya lita hizo, lita 652,207,181 ni petroli, lita 
931,729,146 ni dizeli na lita 11,257,759 ni mafuta ya taa.

3.4.3 Ukaguzi na Uhakiki Vipimo
 Wakala wa Vipimo inatekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa Sheria ya Vipimo, Sura 340 kama ilivyorekebi-
shwa mwaka 2002 na Sheria ya Wakala za Serikali, Sura 
245 kama ilivyorekebishwa mwaka 2009. Tangu kuan

duka mtandao (Posta e Shop) kwa lengo la kupanua 
fursa za masoko kwa wazalishaji wa bidhaa nchini. 
Duka hilo lilizinduliwa katika Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara (DITF) ya mwaka 2021 na hadi 
sasa lina wafanyabiashara zaidi ya 300 waliosajiliwa. 
Aidha, elimu zaidi inatolewa ili kuwawezesha wafanya-
biashara wengi zaidi nchini kutumia fursa hiyo ya duka 
mtandao.

3.4.1.4 Kuboresha na Kupanua Wigo wa Biashara 
Mtandao
Wizara inazingatia matumizi ya TEHAMA katika 
kupokea, kutunza, na kusambaza taarifa mbalimbali 
zinazohusu masuala ya Viwanda, Biashara na Masoko 
kwa lengo la kuongeza ufanisi katika utoaji wa taarifa 
muhimu kwa wadau na kwa wakati. Sekta. Wizara 
inatumia mtandao wa intaneti na teknolojia ya habari 
kusambaza taarifa ya bei za mazao ya kilimo, mifugo na 
vifaa vya ujenzi kama vile mabati, nondo na saruji 
kupitia simu za viganjani.

Serikali pia imeanzisha utaratibu wa kutoa taarifa za 
kibiashara kwa njia ya mtandao kupitia mfumo wa 
Tanzania National Business Portal unaosimamiwa na 
BRELA. Mfumo huo umewezesha utoaji wa leseni za 
biashara za Kundi A zinazotolewa na BRELA kutolewa 
kwa njia ya mtandao kuanzia tarehe 1 Oktoba, 2019. 
Taratibu za kuunganisha mifumo ili kuwezesha leseni 
za biashara za Kundi “B” ambazo hutolewa na 
TAMISEMI kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutolewa kwa njia ya mtandao huo zinaendelea.

3.4.1.5 Kuanzishwa kwa Soko la Mazao na Bidhaa 
Nchini
Ili kuwa na soko la uhakika kwa mazao na bidhaa 
nchini, Wizara kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango imewezesha kuanzishwa kwa Soko la Mazao 
na Bidhaa Nchini (Commodity Exchange). Aidha, 
uanzishwaji wa soko hili unawezesha upatikanaji wa 
Masoko ya uhakika ndani na nje ya nchi.

3.4.1.6 Uendelezaji wa Miundombinu ya Masoko
Wizara imefanikisha ujenzi wa masoko saba (7) ya 
mipakani kupitia mradi wa District Agricultural Sector 
Investment Project (DASIP). Masoko hayo yamejeng-
wa katika mipaka ya Sirari, Murongo, Mkenda, Kaban-
ga, Kahama (Bandari Kavu), Manyovu, na Mtukula. 
Wizara pia imetekeleza Mpango Kabambe wa Kuende-
leza Masoko kwa kuratibu ujenzi wa masoko ya 
kimataifa ya Segera na Makambako. Masoko hayo 
yamekabidhiwa kwa Halmashauri za Wilaya husika 
kwa ajili ya kuimarisha usimamizi na uendeshaji wake.

3.4.2 Udhibiti wa Ubora na Viwango vya Bidhaa ndani 
na nje ya Nchi
Serikali kupitia Wizara ya Viwanda na Biashara ilianzi-
sha Taasisi ya Viwango nchini (Tanzania Institute os 
Standards – TIS) mwaka 1975 ambayo ilibadili jina na 
kujulikana kama Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania 
Bureau of Standards – TBS) mwaka 1976. Maboresho 
ya Shirika hilo yameendelea ambapo mwaka 2009, 
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wa kwa ibara hizo kumeipa GPSA uwezo wa kutafuta 
wauzaji wengine ambao watauza kwa bei shindani.

Kukamata bidhaa bandia zenye thamani ya 3.824 bilioni 
zikiwemo betri za magari, betri za pikipiki na vifaa vya 
umeme.

3.4.5 Uunganishaji wafanyabiashara na masoko ya ndani 
na nje ya nchi
Wizara imeendelea kuratibu kwa mafanikio Maonesho ya 
Biashara ya Kimataifa (Dar es Salaam International Trade 
Fair) yanayofanyika mwezi Julai kila mwaka. Wizara pia 
imeratibu ushiriki wa Tanzania kwenye maonesho ya 
kibiashara ya ndani na nje ikiwa ni pamoja na Maonesho 
ya tatu ya Uwekezaji katika Sekta ya Madini mkoani Geita, 
Tamasha la Utalii na Maonesho ya Kwanza ya Biashara 
Mkoani Arusha na Maonesho ya Nane (8) ya Biashara na 
Utalii Mkoani Tanga. Tanzania pia inashiriki Maonesho ya 
Expo Dubai 2020 yanayofanyika Jijini Dubai tangu tarehe 
01 Oktoba, 2021 ambayo yatahitimishwa mwezi Machi, 
2022.

Madhumuni ya maonesho hayo ni kukuza biashara na 
uwekezaji baina ya Tanzania na nchi mbalimbali duniani 
kwa kuzitangaza bidhaa za viwandani, sanaa za mikono, 
madini, fursa za utalii na kuvutia Wawekezaji. Vilevile, 
Wizara imeendelea kutafuta fursa za masoko kwa 
kuwaunganisha wazalishaji wa bidhaa, wasindikiaji na 
wafanyabiashara wa ndani na masoko ya nje ya nchi. 
Jitihada hizo zimewezesha kupatikana soko kwa mazao 
kama vile kahawa, korosho, mchele, mahindi na maharage.

Aidha, kampuni 54 zimeshiriki kwenye ziara ya kikazi ya 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania nchini Kenya. Mojawapo ya 
mafanikio ya ziara hiyo ni kuwakutanisha wafanyabiasha-
ra wa Tanzania na wenzao wa Kenya pamoja na kupatika-
na wawekezaji kutoka nchi hiyo ambao ni Kampuni ya 
Hiltan Majedria - uzalishaji wa dawa, Rai Group - uzalishaji 
wa sukari na Bedi Investment Ltd –uzalishaji wa nguo. Pia, 
vikwazo zaidi ya 64 visivyo vya kikodi (NTBs) kati ya 
Tanzania na Kenya viliondolewa;

Jitihada nyingine za kutafuta masoko ya mazao na bidhaa 
nyingine ni pamoja na:

Kuratibu Kongamano la Wadau wa Alizeti, Maonesho 
pamoja na Mikutano ya Wafanyabiashara (B2B) kuanzia 
tarehe 10 – 15 Agosti, 2021 mkoani Singida ambapo 
jumla ya wadau 364 wa alizeti walishiriki. Mafanikio yaliy-
opatikana kutokana na Kongamano hilo ni pamoja na 
kupatikana ekari 10,000 za ardhi zilizotolewa na Wilaya 
ya Handeni kwa ajili ya mashamba ya alizeti pamoja na 
shughuli za uongezaji thamani katika mnyororo wa thama-
ni wa zao la alizeti. Wakala wa Mbegu (ASA) na kampuni 
ya N & N Trading Co. Ltd ziliingia mkataba kwa ajili ya 
kuzalisha na kusambaza tani 2,000 za mbegu ya alizeti 
aina ya rekodi. Kutokana hatua hiyo, wasindikaji wadogo 
wawili (2) wameanza kusambaza mafuta ghafi kwa 
kampuni ya Pyxus Agriculture. Kampuni 32 zilipatiwa 
zana za kilimo kwa mikopo kupitia mpango wa “EFTAH 

zishiwa kwake, Wakala imekuwa na mafanikio katika 
kusimamia na kutekeleza Sheria ya Vipimo kwa kufan-
ya uhakiki na kuidhinisha vipimo vya bidhaa ambapo 
jumla ya vipimo 807,719 vimehakikiwa na kuidhinish-
wa na Wakala kwa matumizi na Kufanya kaguzi za 
kushtukiza ili kubaini watuamiaji wa vipimo visivyo-
hakikiwa na kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa 
Sheria katika kipindi cha hivi karibuni Wakala wa 
Vipimo imefanikiwa kuongeza ushiriki kwenye zoezi la 
ununuzi wa Mazao ya Kimkakati kwa lengo la kuhakiki-
sha kunakuwepo na usawa baina ya Muuzaji (Mkulima) 
na Mnunuzi kwa ongezeko la mikoa 3 hivyo kufikia 
idadi ya mikoa 14 tofauti na 11 ya awali. Ongezeko hili 
limechangiwa na Serikali kutoa kibali cha kuajiri 
watumishi wa ajira za Mkataba 50 (Maafisa Vipimo) 
zaidi ambapo wamefikia 200 kutoka 150. Mikoa 
iliyoongezeka ni Singida, Geita na Katavi ambapo ya 
awali ilikuwa Lindi, Mtwara, Ruvuma, Mwanza, Kagera, 
Singida, Shinyanga, Simiyu, Mara na Pwani.

3.4.4 Kukuza Ushindani na Kumlinda Mlaji wa Bidhaa 
na Huduma
Ushindani na udhibiti wa uchumi wa soko ulianza 
miaka ya 1980 Serikali ilipofanya mabadiliko ya kisera 
ya kuachana na uchumi hodhi kwenda kwenye uchumi 
unaoendeshwa kwa nguvu za soko. Kutokana na 
mabadiliko hayo, yalifanyika marekebisho, uboreshaji 
na utungaji wa sheria mbalimbali za ushindani na 
udhibiti ili kwenda sambamba na mabadiliko ya uchumi 
yaliyotokea duniani. Katika kupitia sheria na kanuni 
mbalimbali, ilionekana pia ni muhimu kuifanyia mare-
kebisho sheria ya udhibiti wa bei ya mwaka 1973 ili 
kuendana na mabadiliko ya mfumo wa kiuchumi wa 
soko huria. Chimbuko la mahitaji hayo ya mabadiliko ni 
kuonekana umuhimu wa sekta binafsi kuwa mhimili wa 
uchumi wa nchi.

Wizara iliratibu utungaji wa Sheria ya Ushindani (Fair 
Competition Act) ya mwaka 2003 ili kuhakikisha 
uwepo wa ushindani wa haki katika soko, kudhibiti 
vitendo hadaifu na bidhaa bandia katika soko. Sheria 
hiyo iliiwezesha Tume ya Ushindani (FCC) kuanza kute-
keleza majukumu yake kama Taasisi mwezi Mei, 2007. 
Mafanikio ya utekelezaji wa majukumu ya FCC ni 
pamoja na:

Kuanzisha uchunguzi wa soko la uuzaji wa magari 
mapya nchini. Uchunguzi huu ulianza baada ya 
kupokea malalamiko kutoka kwa Serikali ambayo ni 
mnunuzi mkubwa wa magari mapya nchini. Katika 
malalamiko hayo, FCC ilibaini uwezekano wa kuwepo 
kwa upangaji bei (price fixing) kati ya washindani 
pamoja na matumizi mabaya ya nguvu za soko kwa 
upande wa wauzaji. FCC ilibaini uwepo wa mikataba ya 
kipekee ya uagizaji na usambazaji wa magari mapya 
yenye ibara zinazofifisha na kuzuia ushindani (exclu-
sive rights). Aidha, FCC ilitoa maamuzi ya awali (Provi-
sional Findings) na kuwataka walalamikiwa kulipa faini 
kulingana na sheria pamoja na kuzuia kutumika kwa 
baadhi ya vifungu vinavyokiuka Sheria ya Ushindani. 
Katika shauri hili, FCC iliagiza kusitishwa kutumika 
kwa baadhi ya ibara za mikataba ya kipekee. Kusitish
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Tathmini kabla na baada ya kuanzishwa kwa Taasisi hii 
inaonesha kuwa matumizi ya Mfumo yanaendelea kutatua 
changamoto ya bei na ubora wa mazao yanayouzwa ikilin-
ganishwa na awali kabla ya utekelezaji wa Mfumo. Mafan-
ikio mengine yaliyopatikana baada ya kuanzishwa kwa 
Bodi ya Stakabadhi za Ghala ni kama ifuatavyo na:-

i) Kuongezeka kwa Ukusanyaji na Mauzo ya Mazao.

Bodi imeratibu ukusanyaji wa tani 117,239.986 ikijumui-
sha ya choroko tani 14,407.477; kakao tani 2,628.750; 
kahawa tani 11,649.426 ufuta tani 81,118.815, mbaazi 
tani 6,432.602 na soya tani 1,002.916; mazao hayo yaliy-
okusanywa yalikuwa na wastani wa thamani ya Shilingi 
221 Bilioni na kuingiza mapato ya Bodi ya Shilingi 175 
Milioni. Mauzo ya zao la choroko yaliongezeka kutoka tani 
1,130.453 msimu wa 2019/2020 hadi tani 14,407.477 
msimu wa 2020/2021 sawa na ongezeko la asilimia 1,274 
kutokana na matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

ii) Kutekeleza Mfumo Maeneo Mapya.

Bodi imewezesha kuanza kutumika kwa Mfumo wa Staka-
badhi za Ghala kwenye mkoa wa Songwe (Ufuta) na 
Morogoro (Kakao) licha ya upinzani mkubwa uliokuwa 
ukiletwa na wanufaika wa mifumo holela ya ununuzi wa 
mazao hayo katika maeneo hayo. Mkoani Songwe tani 
348.850 za ufuta zenye thamani ya Shilingi Milion 772.8 
ziliuzwa kupitia mfumo kwa bei ya wastani wa Shilingi 
2,221.53 kwa kilo. Bei hiyo ilikuwa ya juu kuliko bei ya 
wastani wa Tsh 1,200.00 hadi 1,700.00 kwa kilo iliyopati-
kana kwa wakulima waliouza nje ya Mfumo. Mkoani 
Morogoro kwa mara ya kwanza wakulima waliuza kakao 
kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na kupata bei ya 
wastani wa Shilingi 4,892.50 kwa kilo. Bei hiyo ilikuwa ni 
ongezeko la bei la asilimia 244.6 kutoka bei ya wastani wa 
Shilingi 2,000.00 waliyokuwa wakipata kupitia mifumo 
holela.

iii) Utoaji wa Leseni kwa Waendesha Ghala
Bodi imetoa leseni 110 kwa Waendeshaji wa Ghala ikiwa 
ni ongezeko la ghala 56 kutoka ghala 54 zilizokuwepo. 
Mgawanyo wa leseni hizo kwa mazao ni korosho (33), 
Kahawa (7), Ufuta (40), Kakao (3), Soya (5), Mbaazi (11) na 
Dengu (1).

iv) Kuongeza mazao yanayotumia Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala.

Mazao 11 yanauzwa kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala ambayo ni mbaazi, dengu, soya, mpunga, ufuta, 
kakao, kahawa, alizeti, korosho, choroko na mahindi; ikiwa 
ni ongezeko la mazao mawili (2) kulinganisha na mazao 9 
ya awali. Aidha, miongozo miwili (2) mipya ambayo ni 
Mwongozo Namba 10 wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 
katika zao la korosho Toleo Namba 1 na Mwongozo wa 
biashara kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala wa 
mwaka 2021 kwa mazao ya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi 
na Dengu iliandaliwa na Bodi kwa kushirikiana na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika (TCDC) na Soko la Bidhaa Tanzania 
(TMX) .

Loan Scheme “. Chini ya mpango huo unaoratibiwa na 
Wizara ya Kilimo, Kampuni 16 za wasindikaji wa alizeti 
waliingia mikataba ya kilimo cha mkataba na wakulima 
zaidi ya 32,000.

ii) Wizara imeshirikiana na Umoja wa Wasindika 
Mafuta ya Alizeti Nchini, (TASUPA) kupeleka ujumbe 
wa kampuni 7 zinazosindika mafuta ya alizeti nchini 
kwenda DRC kwa ajili ya kuangalia fursa za kibiashara 
kwa bidhaa zitokanazo na mbegu za alizeti, kama vile 
mafuta, mashudu, vipodozi, sabuni, na nta ya alizeti. 
Lengo ni kuongeza fursa za sekta binafsi kunufaika na 
soko la nchi za EAC na SADC.

Wizara imeshirikiana na Kituo cha Biashara ya 
Kimataifa (ITC), Umoja wa Wadau wa Viungo nchini 
(TASPA) chini ya ufadhili wa Umoja wa Ulaya (EU) 
kuratibu zoezi la usanifu na usimamizi wa Nembo ya 
Taifa ya Viungo (Tanzania Spice Label) iliyozinduliwa 
tarehe 9 Julai 2021. Kampuni 10 zimekidhi vigezo vya 
kutumia Nembo hiyo ambapo wazalishaji wa Tanzania 
wataongeza fursa za kuuza bidhaa hizo katika soko la 
ndani na la kimataifa.

Katika kufanikisha uzalishaji wa bidhaa zenye ubora, 
Wizara imewezesha utambuzi wa bidhaa kwa kutumia 
nembo za mistari (bar code) ambapo sasa huduma hiyo 
inapatikana hapa hapa nchini na hivyo kuwawezesha 
wajasiriamali wadogo na wa kati kupata masoko ya 
bidhaa zao kwa urahisi.

3.4.6 Uimarishaji Mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

Mabadiliko ya mfumo wa masoko tangu wakati wa 
uhuru uliathiri mfumo wa masoko kwa bidhaa za 
mazao ya kilimo hususan mazao ya biashara kama 
korosho, kahawa na pamba. Baada ya shughuli za 
kibiashara kuwekwa mikononi mwa sekta binafsi, 
wakulima waliyumbishwa sana na kusababisha kuuza 
mazao kwa bei ya chini isiyokidhi gharama za uzalisha-
ji.

Kutokana na mazingira haya katika soko serikali ililazi-
mika kutafuta utaratibu mbadala wa kuboresha uuzaji 
mazao kwa lengo kumlinda mkulima. Katika kutekele-
za azma hiyo, Wizara ya Viwanda na Biashara ilianzisha
Bodi ya Stakabadhi za Ghala chini ya  Sheria ya Ware-
house Receipt Act. No. 10 ya mwaka 2005 iliyoboresh-
wa mwaka 2016.

Sheria hiyo ilitungwa kwa lengo la kusimamia na 
kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala unaohakikisha usawa na uendelevu wa upatika-
naji wa mikopo na Mfumo huo kwa sasa unatumika 
katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Pwani, Tanga, Kiliman-
jaro, Iringa, Mbeya, Dodoma, Kagera, Singida, Tabora 
na Manyara. Mazao yanayouzwa kupitia Mfumo huo ni 
pamoja mbaazi, dengu, soya, mpunga, ufuta, kakao, 
kahawa, alizeti, korosho, na mahindi. Aidha, Wizara 
ilifanya tathmini ya utekelezaji wa Mfumo wa Staka-
badhi za Ghala katika mikoa ya Kusini ya Ruvuma, 
Mtwara na Lindi.
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matunda, viungo, mbegu za mafuta, bidhaa za viwandani, 
pembejeo na mwenendo wa biashara ya mifugo 

Mikoa 26 ya Tanzania Bara zimeendelea kukusanywa, 
kuhifadhiwa, kuchambuliwa na kusambazwa kwa wadau 
nchini kupitia magazeti, radio na Tovuti ya Wizara ya 
Viwanda na Biashara kwa lengo la kurahisisha upatikanaji 
wa taarifa za masoko na mwenendo wa bei.

3.4.9 Utoaji wa Elimu na Mafunzo ya Biashara
Wizara imetoa elimu na mafunzo kwa wadau wa Sekta ya 
Biashara ili kuwawezesha kuzalisha bidhaa zinazokidhi 
viwango vya kimataifa na kuwawezesha kuyafikia masoko 
ya ndani, kikanda na kimataifa. Mafunzo yaliyotolewa ni 
pamoja na:

i) Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) 
imeshirikiana na OR – TAMISEMI kutoa mafunzo kuhusu 
utekelezaji wa Sheria ya Leseni za Biashara kwa Maafisa 
Biashara kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.
ii) Shirika la Viwango - TBS limeendelea na zoezi la utoaji 
wa wa elimu kwa umma kuhusu dhana nzima ya viwango 
na ubora wa bidhaa ambapo wadau wapatao 2,823 
walipatiwa mafunzo ya ubora wa bidhaa nchini.

HITIMISHO
Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru taswira ya maende-
leo ya Sekta ya Viwanda na Biashara kwa ujumla inaone-
sha matokeo na mwelekeo chanya. Hali hii inatokana na 
hatua madhubuti zilizochukuliwa na Serikali kwa lengo la 
kufungamanisha sekta hiyo na sekta nyingine ili kufikia 
azma ya Serikali ya Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda. 
Mwenendo huo unaashiria kuwa Tanzania ni mahali sahihi 
na penye mazingira wezeshi na shindani yanayovutia 
wawekezaji wa ndani na nje. Serikali itaendelea kuchukua 
hatua za kuchochea na kuhamasisha ukuaji wa sekta ya 
viwanda na biashara kwa kuweka msukumu katika kuim-
arisha tija kwenye sekta hiyo na sekta nyingine za 
uzalishaji na huduma zinazohusika moja kwa moja na 
ukuaji sekta ya viwanda na biashara hususan sekta za 
kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini.
Aidha, Serikali itaendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kuboresha mazingira ya biashara kama ajenda ya kudumu 
ikiwa ni pamoja na kuongeza kasi ya utekelezaji wa Blue-
print na kukuza ushindani wa sekta binafsi. Lengo ni kuifa-
nya Tanzania kuwa chagua la uwekezaji na mahali salama 
penye sera za biashara zinazotabirika kwa wawekezaji na 
wafanyabiashara wa ndani na nje ya nchi. Aidha, Wizara 
itaendeleza jitihada za kujenga ushirikianao mzuri na 
wenye tija baina ya Serikali na sekta binafsi ili kuhakikisha 
azma ya kuifanya sekta hiyo kuwa injini ya ukuaji endelevu 
na jumuishi wa uchumi linafanikiwa kwa vitendo kupitia 
sekta ya viwanda na biashara.
Wizara na Taasisi zake imejipanga na kujizatiti kutekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoainish-
wa kwenye Mipango ya Kitaifa na mipango na bajeti za 
kila mwaka. Katika kufikia malengo ya kiuchumi ya nchi 
suala la kuongeza tija katika sekta zote za uzalishaji 
zinazofungamana na sekta ya viwanda na biashara litape-
wa msukumo wa pekee ili kufikia malengo ya Tanzania 
tunayoitaka yenye maendeleo endelevu na jumuishi ya 
kiuchumi yaliyojengwa kwenye msingi imara wa viwanda.

3.4.7 Urahisishaji wa Huduma za Usajili wa Biashara na 
Leseni.

Ili kuwezesha shughuli za usajili wa Biashara kufanyika 
nchini, Wakala wa Usajili wa Leseni za Biashara 
(BRELA) ilianzishwa chini ya Sheria ya The Executive 
Agencies Act. Aidha, Sheria mbalimbali zinazotekelez-
wa na kusimamiwa na Wakala ni pamoja na Sheria ya 
Makampuni Sura ya 212, Sheria ya Majina ya Biashara 
Sura 213, Sheria ya Alama za Biashara na Huduma ya 
Mwaka 1986, Sheria ya Hataza ya Mwaka 1987 na 
Sheria ya Taifa ya Usajili wa Viwanda ya mwaka 1967. 
Vilevile, Wakala imeendelea kuzifanyia mapitio Sheria 
zake ili ziendane na hali ya mazingira ya biashara ya 
sasa.

Aidha, BRELA imewezesha utoaji wa huduma zake 
ikiwemo usajili wa Makampuni, Majina ya Biashara, 
Leseni za Viwanda, Hataza za Biashara na Alama za 
Biashara kwa njia ya mtandao wa Online Registration 
System – ORS tofauti na hapo awali ambapo Wafanya-
biashara na Wawekezaji walikua wakilazimika kufika 
katika Ofisi za BRELA ili kupata huduma hizo. Mfumo 
huo unawezesha upatikanaji wa taarifa za makampuni, 
majina ya biashara, alama za biashara, leseni za viwan-
da na Hataza katika mtandao.

Serikali imefanikiwa kutekeleza mikakati ya kuweka 
mazingira wezeshi ya biashara nchini kwa lengo la 
kuvutia wawekezaji na kukuza biashara. Mafanikio 
kadhaa yamepatikana ikiwa ni pamoja na kuondoa 
ukaguzi unaofanywa na Mabwana Afya na Maafisa 
Mipango Miji kama sharti la kupata leseni ya biashara. 
Ukaguzi huo sasa unafanyika nje ya taratibu za kupata 
leseni za biashara ili kurahisisha taratibu na kuongeza 
kasi ya uanzishaji na uendeshaji wa biashara.

3.4.8 Ukusanyaji na Usambazaji wa Taarifa za Masoko
Wizara imeendelea kusimamia na kuratibu mifumo ya 
taarifa za masoko ambayo imekuwepo kwa takriban 
miaka 20 sasa. Katika kipindi hicho Wizara imetoa 
vitendea kazi na mafunzo ya kujenga uwezo kwa 
wakusanya taarifa pamoja na kuboresha mifumo hiyo 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Wizara inakusanya, kuchambua na kusambaza kwa 
wadau taarifa za mwenendo wa bei na masoko ya 
bidhaa. Taarifa hizo ni pamoja na bei za mazao makuu 
ya chakula (mahindi, mchele, mtama, uwele, ulezi, 
maharage, ngano na viazi mviringo) kutoka katika 
masoko makuu ya Mikoa. Wadau wa matumizi ya taari-
fa hizo ni pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu (Usalama wa 
Chakula), Ofisi ya Rais, Benki Kuu ya Tanzania Shirika la 
Chakula Duniani (WFP), NMB, Wakala wa Ununuzi 
Serikalini (GPSA), Wizara ya Kilimo (Market Intelli-
gence Unit), Wizara ya Mifugo na Uvuvi, na Taasisi za 
Utafiti. Taarifa hizo hutangazwa kwa njia ya redio – 
Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC), na kuchapishwa 
katika magazeti ya - The Gurdian na Mwananchi.
Aidha, taarifa za bei za mazao na mifugo zinazojumui-
sha nafaka, jamii ya kunde, mazao ya mizizi, mboga na 
(ng’ombe, mbuzi na kondoo), katika minada 58 katika 
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try, part of a United Africa, where every individual can 
start in human dignity, free from ignorance, disease and 
the misery of poverty. We do not have any specific against 
the dangers which beset our path, nor do we claim to 
know every detail of the way. But we believe that if we 
can maintain the courage ant the faith which has 
sustained us so far, we shall continue to overcome – or – 
by pass – The obstacles awaiting us on the next stage of 
our journey.”

Hakika miaka sitini iliyopita, nchi iliyokuwa inaitwa Tang-
anyika ilipata Uhuru wake kutoka kwa Waingereza kupitia 
Baraza la Udhamini la Umoja wa Mataifa. Baraza hilo 
lilikuwa limeikabidhi nchi hii kwa Uingereza kuisimamia, 
Tanganyika ilikuwa ni Trust Territory yaani nchi ya udhami-
ni pamoja na yale yote yaliyokuwa makoloni ya Ujerumani 
yaani Cameroon, Togo, Namibia na nchi iliyokuwa sehemu 
ya Koloni lake la Afrika Mashariki na baadaye kutengan-
ishwa – Ruanda na Urundi. 

Baraza la Umoja wa Mataifa ndilo lililotoa azimio la kuipa 
Tanganyika uhuru wake tarehe 28 Disemba, 1961. Hata 
hivyo, tarehe 28 Disemba, ilionekana ingekuwa vigumu 
kwa mume wa Malkia - Pince Philip kuweza kuja kwasaba-
bu ni baada ya Krismas na baada ya hapo walikuwa wana-
jiandaa kwa sherehe za mwaka mpya. Ndipo tena Baraza 
kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha Azimio jingine kubadili 
siku ya uhuru wa Tanganyika kutoka tarehe 28 Disemba, 
1961 na kuwa tarehe 9 Disemba, 1961. 

Uingereza kupitia ofisi yake ya makoloni, iliweka mifumo 
yake ya kisheria iliyochukua nafasi ya mifumo iliyowekwa 
na Wajerumani ambao waliitawala nchi hii kama koloni lao 
ikiwa ni pamoja na Rwanda na Burundi kama koloni moja 
tangu mwaka 1884 mpaka waliposhindwa katika vita kuu 
ya kwanza ya Dunia mwaka 1919. Uhuru huu ulitokana na 
juhudi mbalimbali zilizofanywa na waasisi wa Taifa letu 
akiwemo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Mzee 
Rashidi Mfaume Kawawa, Mzee John Rupia, Mzee Abdul 
Sykes, Walid Sykes Bibi Titi Mohamed na wengine ambao 
walitumia kwa ufasaha mkubwa hoja ya Tamko la Haki za 
Binadamu la 1948 (The Universal Declaration of Human 
Rights) kuwa ni moja ya nguzo za kudai Uhuru wa Tangan-
yika na nchi nyingine ambazo zilikuwa bado ziko katika 
wimbi la kutawaliwa na mataifa mengine. 

Katika miaka hii sitini, tuna mambo mengi ya kukukumbu-
ka kuhusu tulikotoka, tulipo na wapi tunaelekea, kwa sasa 
tukiwa ni sehemu ya muungano adhimu na pekee ulio 
imara ambao unatokana na nchi mbili kuungana kwa hiari-
yaani Jamhuri ya watu wa Tanganyika iliyopata uhuru 
wake mwaka 1961 na kuwa Jamhuri mwaka 1962 na 
Jamhuri ya watu wa Zanzibar iliyotokana na mapinduzi ya 
tarehe 12 Januari, 1964 na nchi hizi mbili zikaungana 
tarehe 26 Aprili, 1964 na kupata Taifa moja nan chi moja - 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Ni wakati wa kutafakari namna nchi yetu ilivyoweza kuon-
dokana na taswira ya kuwa sekta ya sheria ya kufanikisha 
utawala wa Waingereza nchini Tanganyika, hadi kuwa 
sekta ya sheria inayo chochea ujenzi wa Taifa huru, 
linalozingatia uhuru, haki, udugu, amani na ustawi wa 

Ndugu Wanahabari, awali ya yote, napenda kum-
shukuru Mwenyezi Mungu Rahimu kwa kuturuzuku 
uhai na kutujalia kukutana hapa siku ya leo, Alhamis 
tarehe 18 Novemba, 2021. Aidha, napenda kuishukuru 
tasnia ya Habari kwa mchango mkubwa ambao imeu-
toa na inaendelea kuutoa katika Sekta ya Sheria, hali 
iliyochangia katika kuimarisha amani, utulivu, mshika-
mano na umoja wa kitaifa tangu nchi yetu ipate uhuru. 
Haya yote yametuwezesha kama nchi, kupata ustawi 
wa kijamii, kiuchumi, kisiasa na kuwawezesha wanan-
chi kujiletea maendeleo binafsi na Taifa kwa ujumla. 
Hivyo, napenda kutumia fursa hii kuwaahidi ushirikia-
no wetu kama sekta kwenu ili nanyi pia muweze kute-
keleza majukumu yenu kwa ufanisi na maslahi na mati-
laba mapana ya nchi yetu.

Ndugu Wanahabari, Desemba, 1961 yaani miaka sitini 
iliyopita Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere akiwa Bagamoyo alitoa tamko kuwa kwa 
muda wa miaka 10 tangu kupata uhuru, Tanganyika 
huru itafanya mambo mengi ya kuendeleza nchi yetu 
kuliko yote yaliyofanywa na wakoloni – wajerumani na 
waingereza katika miaka 75 waliokaa na kuitawala 
Tanganyika. Aliahidi kuwaalika tena watawala hao wa 
kikoloni nchi yetu itakapotimiza miaka 10 ya uhuru 
wake ili waje waone hatua iliyofikiwa katika kupamba-
na na umaskini, maradhi na ujinga na kasi ya maende-
leo kwa ujumla.

Mwaka 1971, miaka 10 baada ya uhuru Baba wa Taifa 
na Rais wa kwanza wa Tanganyika na baadaye Rais wa 
kwanza wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyer-
ere alifanya hivyo, aliwalika watawala wa Uingereza 
warudi tena kuiona Tanzania. Decemba, mwaka huo 
wa 1971, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alitoa 
taarifa katika naafasi yake ya Rais wa TANU aliyoiita 
“Tanzania Miaka Kumi baada ya Uhuru” alisema:- 

“… tumefanya mambo makubwa katika miaka kumi 
iliyopita. Tumeleta mabadiliko megi, na tumejenga 
sana; na sasa tumejenga msingi utakaoliwezesha Taifa 
letu kupiga hatua kwa haraka zaidi na kwa hakika zaidi 
katika siku za mbale. Kwa kweli mwezi Desemba, 1961 
hatukuwa na msingi mzuri sana. Uhuru tuliosherekea 
mwezi ule ulikuwa wa siasa tu. Lakini ilikuwa sherehe 
muhimu na yenye msingi, maana kitendo kile kiliwapa 
wananchi wa Taifa hili haki ya kisheria kujiamulia 
mambo yao wao wenyewe. Bila ya haki hiyo 
tusingeweza kupata maendeleo yoyote, na kwa hiyo 
tulikuwa na haki ya kuisherekea siku ile ya Desemba, 
1961. Lakini vile vile tulifanya jambo jema tulipotam-
bua kwamba tulichopata kilikuwa haki ya kuanza kujif-
anyia kazi tu, basi.”

Aidha, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere katika 
dibaji aliyoiandika katika kitabu kilichoandikwa mwaka 
1961 na Mtanganyika Muasia, Sophia Mustafa (The 
Tanganyika Way: Personal Story of Tanganyika Growth 
to Independence” alisema:- 

“We have great purposes for our independence coun-
try. We aim at building a non-racial democratic coun
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249 (Roll Na. 249). Waliobaki walikuwa ni watu kutoka 
mataifa mengine.

Hivyo hivyo, tulipopata uhuru, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali alikuwa ni Mwingereza kwa jina la Roland Brown, 
Solicitor General pia alikuwa Mwingereza kwa jina la P.R 
Nines Fifoot na Mkurugenzi wa Mashtaka alikuwa Mzim-
babwe kwa jina la Herbert Chitepo.

Ndugu Wanahabari: katika hali hii, Serikali ya Uhuru chini 
ya Baba wa Tafa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 
haikuwa na njia bali kutafuta mbinu za haraka kuhakikisha 
kuwa sekta ya sheria inapata watumishi wazalendo wa 
kuchukua nafasi ya wataalamu wa Uingereza au kutoka 
mataifa mengine ili kuondoa taswira ya ukoloni. Waasisi 
wa Taifa letu walitambua kuwa Uhuru kamili wa Taifa 
lolote ni lazima uende sambamba na kuacha utegemezi 
wa wataalamu kutoka nje kuendesha wizara, taasisi na 
idara za Serikali. Hii ndiyo sababu, tarehe 17/5/1960 
wakati wa Serikali ya Madaraka, Mwalimu Nyerere 
aliyekuwa Waziri Kiongozi (Chief Minister) akizungumza 
mbele ya Baraza la kutunga Sheria la Tanganyika alieleza 
wazi azma hiyo, huku akitambua kuwa pamoja na msisiti-
zo wa Watanganyika kuchukua nafasi za wasio Watangan-
yika, yapo maeneo katika utumishi wa umma ambayo 
kuifikia azma hiyo ingechukua muda mrefu zaidi. Azma 
hiyo ilimsukuma Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere kuchukua uamuzi mzito wa kisiasa wa 
kuanza ufundishwaji wa Sheria nchini Tanganyika. Ndiyo 
maana tarehe 25 Octoba, 1961 Mwalimu Nyerere alizin-
dua Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam ambacho 
kilianza na kitivo kimoja tu yaani kitivo cha sheria amba-
cho kilikuwa na walimu watatu na wanafunzi kumi na nne 
wakitumia majengo ya kukodi kwa wakati huo. Kati ya 
Wanafunzi hao kumi na nne, alikuwepo msichana mmoja 
Julie Catherine Manning ambaye mwaka 1974 alikuwa 
ndiyo Jaji wa kwanza mwanamke katika Mahakama Kuu 
ya Tanzania na mwaka 1975 akawa Waziri wa kwanza wa 
Sheria mwanamke.

Hali kadhalika juhudi ziliendelea kufanyika ikiwa ni 
pamoja na kuwapeleka baadhi ya watumishi wa Watang-
anyika katika Chuo cha Mzumbe kusomea cheti na diplo-
ma ya sheria ili wakihitimu waweze kuajiriwa katika 
sehemu mbalimbali zilizohitaji kiasi fulani cha elimu ya 
sheria ikiwemo uhakimu. Pia, baadhi ya wananchi walik-
wenda nje ya nchi kusomea sheria na kurudi kulitumikia 
Taifa lao. 

Vyuo Vikuu viliendelea kuanzishwa na kufikia vyuo kumi 
na tisa vyenye kufundisha shahada ya sheria hapa nchini. 
Vyuo hivyo ni Chuo Kikuu cha Dar es salaam, Chuo Kikuu 
cha Mzumbe, Chuo Kikuu Huria, Chuo Kikuu cha 
Dodoma, Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustino cha Tanzania, Chuo Kikuu cha Kika-
toliki Ruaha, Chuo Kikuu cha Tumaini Makumira, Chuo 
Kikuu cha Kiislamu Morogoro, Chuo Kikuu cha Iringa, 
Chuo Kikuu cha Theofilo Kisanji, Chuo Kikuu cha Bagam-
oyo, Chuo cha Archibishop James, Chuo cha Archibishop 
Mihayo, Chuo cha Jordan, Chuo Kikuu cha Kimataifa cha 
Kampala, Chuo cha Stela Maris, Chuo cha Tumaini, Dar es 
Salaam, na Chuo cha Kumbukumbu ya Sebastian Kolowa. 
 

wananchi.  
 
Wakati tunaadhimisha miaka hii sitini ya Uhuru wa 
Tanzania Bara, wapo wenzetu wengi, ambao tulishere-
hekea kwa pamoja Uhuru wetu tarehe 09 Desemba, 
1961, ambao wametangulia mbele ya haki.  Tunawa-
kumbuka viongozi wetu akiwemo Baba wa Taifa letu 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Mzee wetu 
Rashidi Mfaume Kawawa, Mzee Benjamini William 
Mkapa na Dkt. John Pombe Joseph Magufuli. Tuwa-
kumbuke pia watendaji na wananchi wote kwa ujumla, 
ambao wametangulia mbele za haki, ambao kwa 
pamoja na kwa namna moja ama nyingine, walichangia 
katika kupata Uhuru wetu, lakini pia maendeleo 
ambayo tumeyapata hadi sasa katika sekta yetu ya 
sheria na Taifa kwa ujumla. 

Ndugu Wanahabari: kauli mbiu inayotuongoza katika 
kusherehekea miaka yetu sitini ya uhuru iliyowekwa na 
Rais wa awamu ya sita wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassa inasema, ‘Tanzania 
Imara; Kazi Iendelee.’

Ndugu Wanahabari: orodha ya watumishi wa Umma 
mwaka 1961 inayopatikana katika idara ya Kumbu-
kumbu na Nyaraka za Taifa, wakati wa Uhuru wa Tang-
anyika tarehe 9 Disemba, 1961, Mahakama Kuu ya 
Tanganyika haikuwa na Jaji yeyote Mtanganyika. Jaji 
Mkuu Sir Ralph Windham na majaji wengine wanne 
waliokuwepo, E.J.E. Law, E.B. Simmons, R.H. Murphy 
na L.P. Mosdell — wote walikuwa Waingereza. Masjala 
ya Mahakama Kuu Dar es Salaam mwaka huo wa 1961 
ilikuwa chini ya Msajili wa Mahakama Kuu aliyeitwa R. 
McKay kutoka Scotland. Naibu Msajili  wa Mahakama 
Kuu, M.J.R. Cookley, na watumishi wote katika masjala 
hawakuwa Watanganyika.

Aidha, hadi Disemba 9 mwaka 1961 wakati wa uhuru, 
Tanganyika ilikuwa na Makimu Wakazi Waandamizi 
wanne wote wakiwa wazungu kutoka Uingereza. 
Majina ya Mahakimu hao waandamizi ni M.C.E.P. Biron 
(Hakimu Mwandamizi, Dar es Salaam); D.J. Williams, 
(Hakimu Mwandamizi, Arusha); L.D. Jefferies, (Hakimu 
Mwandamizi, Mwanza); na G.I. E.  Reide, (Hakimu 
Mwandamizi, Tanga). Hata Mahakimu wakazi wengine 
28, hawakuwa watanganyika. Kufikia mwaka 1965 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alimteua Jaji 
Mkuu wa kwanza Mweusi - Philip Telford Georges 
kutoka Trinidad na Tobago. Wakati wa uteuzi huu, 
orodha ya  Watumishi ya Mwaka 1965  ilikuwa na 
majaji  watanganyika wawili tu ambao ni Mark Peter 
Kimicha na Augustine Saidi  ambao waliteuliwa tarehe 
10 August, 1964.

Hali kadhalika, orodha ya Mawakili wa Kujitegemea 
ambayo inatunzwa na Chama cha wanasheria wa 
Tanganyika inaonesha kuwa kulikuwa na mawakili 250 
ilipofika tarehe 9/12/1961 ambapo kati yao Watang-
anyika walikuwa wawili tu ambao ni Hamphey Noel 
Zgoba Mkondya mwenye namba ya usajili 246 (Roll 
Na. 246) na Juma Mawala mwenye namba ya usajili 
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na Rais. Mabadiliko ya kumi na moja yalitokea mwaka 
1994 kwa kuanzisha nafasi ya mgombea mwenza na 
kuondokana na nafasi ya moja kwa moja ya Rais wa Zanzi-
bar kuwa Makamu wa Rais. Mabadiliko ya kumi na mbili 
yalifanyika mwaka 1995 ambayo yaliweka ukomo wa Rais 
wa vipindi viwili vya miaka mitano mitano na kuanzisha 
utaratibu wa kuwaapisha viongozi wa juu kuanzia Rais wa 
Jamhuri ya Muungano, Makamu wake, Waziri Mkuu na 
Rais wa Zanzibar. 

Pia ni kupitia mabadiliko hayo utratibu wa kumapata Rais 
iwapo Rais aliyeko madarakana atafariki au kushindwa 
kutekeleza madaraka yake ulipowekwa na umeonesha 
uhimilivu wa hali ya juu wakati Taifa lilipoondokewa na 
shujaa wake Hayati John Pombe Joseph Magufuli tarehe 
17 Machi 2021. Mungu aendelea kumpumzisha mahali 
pema peponi, amina. Mwaka 2000, kulitokea mabadiliko 
ya kumi na tatu, kwa kuweka utaratibu wa ushindi wa 
jumla kwa kura zozote zile zinazozidi wengine tofauti na 
mfumo wa zamani wa mshindi kupata angalau asilimia 51; 
na pia kumwezesha Rais kuteua watu 10 kuwa wabunge. 
Mabadiliko ya kumi na nne ni yale yaliyotokea mwaka 
2005 kwa kuondoa clawback clauses zote kwenye 
sehemu ya haki za binadamu na kuongeza idadi ya viti 
maalumu kufikia asilimia 30 na kuboresha haki mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na haki ya kutoa maoni, kushiriki na watu 
wengine na haki ya kuabudu.

Kwa mantiki hiyo, miaka sitini ni muhimu sio tu kwa 
kukumbuka historia ya Taifa letu, bali pia ni nafasi ya kuta-
fakari kwa ujumla, nchi yetu, imetoka wapi, iko wapi, na 
inaelekea wapi. Nitatumia fursa hii kutoa mifano mbalim-
bali inayoonesha mambo makubwa ambayo yameshafan-
yika kupitia sekta ya sheria na pia kusisitiza kuwa, hakuna 
historia ya sekta ya sheria ambayo ni nje ya historia ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nchi yetu, kama 
nilivyosema, ni muungano ambao ni matokeo ya Uhuru 
wa Tanganyika wa tarehe 09 Desemba,1961 na Mapin-
duzi ya Zanzibar ya tarehe 12/1/1964 na nchi hizi kuun-
gana ilipofika tarehe 26/4/1964. Sasa ni miaka hamsini na 
sita tangu muungano huu uasisiwe na Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na Mzee Abeid Amani Karume. 
Mambo makubwa sita yaliyoazimiwa kufanywa na 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere mara baada ya uhuru 
ambayo nitapenda niyaseme mwanzo kabisa ni kama 
ifuatavyo;:-

(1) Kuunganisha Mfumo wa Mahakama nchini yaani 
integration of court system kwasababu mpaka tunapata 
uhuru tulikuwa na mfumo wa Mahakama ambao mmoja 
ulikuwa ni kwaajili ya watu wasiokuwa Waafrika na 
mwingine kwa ajili ya Waafrika (Native Court).

(2) Kurasimisha Sheria za Kimila - Codification of custom-
ary law na kuzihuisha Sheria za Kiislam - Restatement of 
Islamic Laws;

(3) Kuweka kwenye mfumo wa sheria za ndoa – Unifica-
tion of law of marriage;

(4) Elime ya Sheria itolewe nchini na iwe inaakisi hali halisi 
ya nchi;

Baadhi ya vyuo hivi kwa sasa vimesitisha utoaji wa 
shahada ya sheria kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo soko la wanasheria kupungua.

Ndugu Wanahabari: kutokana na juhudi hizo, leo Taifa 
letu likiadhimisha miaka sitini ya uhuru, tumepiga 
hatua kubwa sana kwa maana ya kuwa na sekta ya 
sheria inayoongozwa na Watanzania wenyewe, wenye 
weledi, ujuzi na maarifa ya kutosha kulihudumia Taifa 
lao katika maeneo mbalimbali, iwe katika masuala ya 
utawala, utoaji haki, utungaji wa sheria na masuala 
mengine ya watu binafsi au kitaifa.

Ndugu Wanahabari: kuhusu maendeleo ya Katiba, 
tumekuwa na historia ambayo imetupa Katiba tano 
tangu tupate uhuru tarehe 9/12/1961. Tulianza na 
Katiba ya Uhuru ya 1961 ambayo ilifanikisha kupata 
uhuru wetu, kuweka mifumo na mingi ya kujitawala na 
kuendesha nchi; tukaja na Katiba ya Jamhuri ya 1962 
ambayo ilisaidia Taifa letu kuwa Jamhuri na kuweka 
msingi inayoendana na dhana hiyo; tukafika katika 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar ya 1964 ili kufanikisha muungano wetu na 
ndugu zetu wa Zanzibar, baadaye tukaelekea katika 
Katiba ya Muda ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya 1965 kwa zama hiyo hiyo ya kutekeleza kuimarisha 
muungano wetu, na ilipofika mwaka 1977 tulipata 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambayo 
ni Sura Na. 2 ya Sheria zetu.
 
Katiba hii ya 1977 hadi sasa imeshafanyiwa mabadiliko 
madogo mara kumi na nne. Mabadiliko ya kwanza 
yalikuwa mwaka 1979 yaliyowezesha kuunzishwa na 
kuingizwa kwenye Katiba Mahakama ya Rufani baada 
ya kuvunjika kwa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki. Mabadiliko ya pili yalifanyika Mwaka 1980 
ambayo yalilenga kupunguza kero mbalimbali za 
muungano. Mwaka huo huo kulitokea mabadiliko ya 
tatu ambayo kwa ajili ya kufafanua mfumo mzima wa 
uchaguzi wa Rais wa Zanzibar, Serikali yake pamoja na 
Baraza la Wawakilishi. Mabadiliko ya nne yalitokea 
mwaka 1982 kwa ajili ya kuboresha mfumo wa uteuzi 
wa wakuu wa Mikoa. Mabadiliko ya tano yalikuwa 
mwaka 1984 ambapo ukomo wa Rais wa Tanzania 
uliwekwa kwa vipindi viwili vya miaka mitano mitano 
na kuingiza rasmi sura ya Haki za Binadamu kwenye 
Katiba pamoja na Tamko Haki la Binadamu kwenye 
Katiba. Mwaka 1990 kulitokea mabadiliko ya sita na 
saba, katika nyakati tofauti, na kuanzisha Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), kuanzishwa kwa mfumo wa vyama 
vingi na namna ya kupata mgombea mmoja katika kiti 
cha Urais wa Zanzibar. Mabadiliko ya nane yalifanyika 
mwaka 1992 kwa kuweka utaratibu wa mfumo wa 
vyama vingi ukiambatana pamoja na kuanzishwa kwa 
wabunge wa viti maalumu vya wanawake kufikia 
asilimia 15 kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano na viti 
vitano kwa Baraza la Wawakilishi. Mwaka huo huo pia 
kulitokea mabadiliko ya tisa ambayo yaliweka ndani ya 
Katiba jinsi ya kumwondoa Rais madarakani kwa kura 
ya Bunge na kuanzisha nafasi ya Waziri Mkuu Kikatiba. 
Mwaka 1993, kupitia mabadiliko ya kumi, uchaguzi wa 
Madiwani uliwekwa pamoja na uchaguzi wa wabunge 

99



Mrisho Kikwete, Rais wa Awamu ya nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania aliunda Wizara hii na kuiita 
Wizara ya Katiba na Sheria jina linalotumika hadi sasa. 
Hata hivyo, ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi, mwaka 
2008, Wizara ilitenganishwa na Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Hatua hii ilipelekea kutenganishwa kwa 
nafasi ya Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali na ile ya 
Katibu Mkuu.

Mara baada ya uchaguzi mkuu wa Mwaka 2015, Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa awamu ya 
tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia 
Tangazo la Serikali Na. 143 la tarehe 22 Aprili 2016 aliiun-
da tena Wizara ya Katiba na Sheria. Wizara ilipewa maju-
kumu mbalimbali kupitia Tangazo la Serikali Na. 144 la 
tarehe 22 Aprili, 2016 na Tangazo la Serikali Na. 144A la 
Juni 2016.

Kufuatia kifo cha Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, 
tarehe 17 Machi, 2021; tarehe 19 Machi, 2021 Mhe. 
Samia Suluhu Hassan aliapishwa kuwa Rais wa awamu ya 
sita wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mhe. Rais 
kupitia Tangazo la Serikali Na. 384 na 385 ya tarehe 7 Mei, 
2021 aliunda na kutoa majukumu ya Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

Ndugu Wanahabari, Wizara hii inajumuisha taasisi zifuata-
zo: - (i) Mahakama ya Tanzania iliyoanzishwa chini ya Ibara 
ya 107 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
1977 (Sura ya 2) na inaongozwa na Jaji Mkuu wa Tanzania; 
(ii) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliyoanzishwa 
kupitia Ibara ya 59 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 na Gazeti la Serikali Na. 48 la 2018 na 
inaongozwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali; (iii) Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka iliyoanzishwa kupitia Gazeti la 
Serikali Na. 49 la 2018 na inaongozwa na Mkurugenzi wa 
Mashtaka anayeteuliwa chini ya ibara ya 59B ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977; (iv) Wakala wa 
Usajili, Ufilisi na Udhamini ulionzishwa chini ya Sheria ya 
Wakala za Serikali (Sura ya 245) na inayoongozwa na 
Kabidhi Wasii Mkuu; (v) Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
iliyoanzishwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 50 la 2018 na 
inayoongozwa na Wakili Mkuu wa Serikali; (vi) T u m e 
ya Kurekebisha Sheria Tanzania iliyoanzishwa kupitia 
Sheria ya Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania (Sura ya 
171) na inayoongozwa na Mwenyekiti; (vii) Tume ya 
Utumishi wa Mahakama iliyoanzishwa kupitia Sheria ya 
Utawala wa Mahakama (Sura ya 237) na inayoongozwa na 
Jaji Mkuu wa Mahakama; (viii) Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora iliyoanzishwa na Ibara ya 129 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na inayoongozwa 
na Mwenyekiti; (ix) Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa 
Vitendo Tanzania iliyoanzishwa kupitia Sheria ya Taasisi ya 
Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo Tanzania (Sura ya 
425) na inayoongozwa na Mkuu wa Taasisi; (x) Chuo cha 
Uongozi wa Mahakama, Lushoto kilichoanzishwa kupitia 
Sheria ya Chuo cha Uongozi wa Mahakama, Lushoto (Sura 
ya 405) na kinaongozwa na Mkuu wa Chuo; na (xi) Baraza 
la Elimu ya Sheria lililoanzishwa na Sheria ya Mawakili 
(Sura ya 341) ambalo linasimamiwa na Jaji Mkuu wa 
Tanzania.

(5) Decolonization of the legal sector; na 

(6) Kuanzisha Tume ya Kudumu ya Uchunguzi – 
Permanent Commission of Inquiry kwa ajili ya kushu-
ghulikia kero za wananchi;

Sekta ya Sheria ina historia ndefu kuanzia kipindi cha 
kabla ya kupata Uhuru mwaka 1961 hadi kufikia kipin-
di hiki tunapoadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanza-
nia Bara mwaka 2021. Sekta hii imepitia mabadiliko 
mbalimbali ya kimuundo, kisheria, kisera na kimfumo 
yakiwa na lengo la kuiboresha ili iweze kutoa huduma 
bora za kisheria kwa watanzania.

Wizara inayosimamia Sekta ya Sheria kwa mara ya 
kwanza iliundwa mwaka 1961. Katika mwaka huo, 
Hayati Julius Kambarage Nyerere, Waziri Mkuu wa 
Tanganyika alimteua Chifu Abdallah Fundikira kuwa 
Waziri wa Sheria wa Kwanza mzawa, kabla nafasi hiyo 
kuchukuliwa na Sheikh Amri Abeid Kaluta mwaka 
1963. Mhe. Hassan Nassor Moyo alishika wadhifa huo 
kuanzia mwaka 1964 hadi 1966 Wizara ya Sheria 
ilipovunjwa na shughuli zake kuhamishiwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais.

Katika kipindi hicho, majukumu yote yaliyohusu 
mambo ya Sheria yaliendelea kuwa chini ya Makamu 
wa pili wa Rais hadi baada ya Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 1975. Baada ya uchaguzi huo Wizara ya Sheria 
iliundwa tena kupitia Tangazo la Serikali Na. 10 la 
mwaka 1975 na Mhe. Julie Catherine Manning aliteuli-
wa kuwa Waziri na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
hadi mwaka 1982 alipoteuliwa Mhe. Joseph Warioba 
kushika nafasi hizo. Utaratibu huu uliendelea hata 
baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1985 wakati 
Mhe. Damian Lubuva alipoteuliwa kushika nyadhifa 
hizo mbili hadi mwaka 1990.

Mabadiliko makubwa ya Baraza la Mawaziri yaliyofa-
nywa mwaka 1990 yalipelekea kufutwa kwa Wizara ya 
Sheria na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kubaki na 
kofia moja ya Uanasheria Mkuu wa Serikali.  Aidha, 
shughuli za Wizara zilihamishiwa Ofisi ya Waziri Mkuu 
na Makamu wa Kwanza wa Rais. Kwa upande wake, 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwa Idara 
inayojitegemea chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu na 
Makamu wa Kwanza wa Rais. Mabadiliko haya yalifa-
nywa kupitia Tangazo la Serikali Na. 140 la mwaka 
1990. Mwaka 1992, Mhe. Alli Hassan Mwinyi, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliirudisha tena 
Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba na kumteua 
Mhe. Samuel Sitta kuwa Waziri wake.

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1995, Mhe. 
Benjamin William Mkapa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania aliunda Wizara hii kupitia Tangazo la 
Serikali Na. 720 la mwaka 1995. Katika muundo huu 
mpya, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwa 
chini ya Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba na 
Naibu Mwanasheria Mkuu alikuwa pia Katibu Mkuu.

Mwaka 2005, baada ya Uchaguzi mkuu, Mhe. Jakaya 
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mapendekezo ya kuhuisha au kutungwa kwa sheria mah-
susi kwenye eneo lililofanyiwa utafiti. Aidha, Mwaka 
1984, Katiba ilifanyiwa mabadiliko makubwa kwa 
kuzitambua na kuzijumuisha ndani ya Katiba masuala ya 
Haki za msingi na wajibu katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.  Aidha, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na mamlaka yake ilitambuliwa rasmi kwenye 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vile vile, 
mifumo ya kisheria ya utoaji wa ushahidi Mahakamani na 
taratibu mbalimbali za uendeshaji wa mashauri ya jinai 
iliwekwa. Aidha katika maendeleo ya Katiba, Mwaka 1990 
Tume Huru ya Uchaguzi ilianzishwa ili kushughulika na 
masuala ya uchaguzi ambyao hapo awali yalikuwa yakisi-
mamiwa na Chama Tawala.

(d) Mwaka 1991 – 2001 Mifumo ya kidemokrasia ilimar-
ishwa na kuwekwa kwenye Katiba kwa kuruhusu uwepo 
wa vyama vingi vya siasa na kuondokana na mfumo wa 
chama kimoja kushika hatam mwaka 1992. Hili liliaweze-
sha wananchi kushiriki kikamilifu katika mfumo wa 
kidemokrasia wa kuchagua na kuchaguliwa kupitia ucha-
guzi mkuu wa vyama vingi mwaka 1995. Vile vile, katika 
kipindi hiki, muundo wa Bunge la Muungano ulibadilka 
kwa kuanzisha viti maalum vya wanawake kufika 15% na 
viti 5 kutoka Baraza la Wawakilishi - Zanzibar. Aidha, 
iliundwa Tume ya Bomani ya 1993 – 1996 ili kufanya 
tathmini ya Tume ya Msekwa ya 1977 na kutoa mapende-
kezo ya maboresho ya mifumo ya kisheria na Katiba. Hali 
kadhalika, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
ilianzishwa kikatiba na kuchukua majukumu ya iliyokuwa 
Tume ya Uchunguzi ya mwaka 1965. Tume hii ilianzishwa 
kama chombo huru cha cha kupokea na kushughulikia 
malalamiko mbalimbali kuhusu uvunjaji na ukiukwaji wa 
haki za Binadamu dhidi ya mtu au taasisi yoyote.

(e) Mwaka 2001 - 2011 Sekta ya Sheria ilishuhudia 
kutambuliwa kwa Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
katika Katiba kama msaidizi wa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali baada ya marekebisho ya 14 ya Katiba. Aidha, 
Marekebisho hayo, yalimtambua Mkurugenzi wa Mashta-
ka na kumfanya kuwa huru na asiyeingiliwa na mtu au 
chombo chochote katika utekelezaji wa majukumu yake 
ya kushtaki, kufuta na kuendesha mashauri ya jinai nchini. 
Kutokana na mabadiliko haya, mwaka 2008 ilitungwa 
Sheria iliyoanzisha Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na kuten-
ganisha shughuli za upelelezi na uendeshaji wa mashtaka 
(Civilianization of prosecution). Katika kipindi hiki jukumu 
la kuendesha mashtaka liliondolewa kwa Jeshi la Polisi na 
kuwa chini ya Mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka ili 
kuondoa migongano ya kimaslahi kwa taasisi moja kuka-
mata, kupeleleza na kuendesha mashtaka kwa lengo la 
kupunguza ubambikwaji wa kesi. Katika kipindi hiki zlifun-
guliwa Ofisi za mashtaka katika mikoa yote na Wilaya 6 na 
hivyo kusogeza huduma za mashtaka karibu na wananchi 
ili kupunguza mlundikano wa mashauri na msongamano 
wa mahabusu magerezani.

Katika kipindi hiki, mwaka 2006 ulianzishwa Wakala wa 
Usajili Ufilisi na Udhamini ili kuongeza kasi ya usajili wa 
matukio muhimu ya binadamu. Aidha, kufuatia mapende-
kezo ya Tume ya Msekwa (1977) na Tume ya Bomani 
(1996), mwaka 2007 ilianzishwa Taasisi ya Mafunzo ya 

Ndugu Wanahabari, Dira ya Wizara ni “Katiba na 
Sheria Wezeshi kwa Maendeleo ya Taifa” na Dhima ni 
“Kuwa na Mfumo Madhubuti wa Kikatiba na Kisheria 
Wenye Kufanikisha Mipango ya Maendeleo ya Taifa”.

Majukumu ya Wizara ni kama ifuatavyo:- i) Kushughu-
likia Sera za masuala ya kikatiba na kisheria na kuhaki-
kisha utekelezaji wake; ii) Masuala ya kikatiba; iii) Haki 
na mfumo wa utoaji haki;  iv) Uandishi wa Sheria; v) 
Uendeshaji wa mashtaka ya jinai; vi) Uendeshaji wa 
Mashauri ya Madai na Usuluhishi yanayohusu Serikali; 
vii) Uhakiki Mikataba mbalimbali inayohusu Serikali; 
viii) Masuala ya Sheria za kimataifa; ix) Masuala ya Haki 
za Binadamu; x) Huduma ya Msaada wa Kisheria; xi) 
Urekebu wa Sheria; xii) Masuala ya usafirishaji wa 
wahalifu kuletwa nchini au kwenda nje ya nchi; xiii) 
Masuala ya ushirikiano wa kisheria na mataifa mengine 
katika masuala mbalimbali ya jinai; xiv) Usajili wa vizazi, 
vifo, ndoa, talaka, ufilisi, udhamini na kuasili watoto; 
xv) Uangalizi na ufuatiliaji wa utajiri asilia na maliasilia 
za nchi; xvi) Utendaji na uendelezaji wa rasilimaliwatu 
katika Wizara; na xvii) Shughuli za Taasisi, mipango na 
miradi ya maendeleo iliyo chini ya Wizara. 

Ndugu Wanahabari, maboresho makubwa yaliyofan-
yika katika sekta ya Sheria kuanzia mwaka 1961 hadi 
2021 ni kama ifuatavyo:

(a) Kati ya Mwaka 1961 – 1971 Serikali ilijikita katika 
kutengeneza mifumo ya kiutawala, kitaasisi na kishe-
ria. Kwa upande wa Sekta ya Sheria kipindi hiki kiliku-
wa ni kufanya mabadiliko makubwa ya kisheria ili kuwa 
na mifumo ya kisheria ya nchi  huru; kuteua majaji wa 
Mahakama Kuu wakiwemo wazawa ili kushika hatamu 
kwenye mfumo wa utoaji haki; kuanzisha Chuo Kikuu 
cha kutoa shahada ya Sheria na ambacho kilikuwa 
Chuo pekee cha Sheria Afrika Mashariki; kuteua 
wazawa kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
Wakili Mkuu wa Serikali;  ikiwa ni pamoja na kufanya 
marekebisho mbalimbali ya Katiba ya Mwaka 1962, 
1963, 1964 na 1965 na kuungana kwa nchi ya Tangan-
yika na nchi ya Zanzibar na kuunda taifa moja la Tanza-
nia.
 
(b) Kati ya Mwaka 1971 – 1981 Serikali ilikuwa inafan-
ya tathmini ya mifumo mbalimbali ya kitaasisi ikiwemo 
Sekta ya Sheria. Katika kipindi hiki, Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano ilitungwa upya mwaka 1977. Hali 
kadhalika, iliundwa Tume ya Msekwa ya 1975 - 1977 
kwa lengo la kufanya tathmini ya masuala mbalimbali 
ya kisheria na uboreshaji wa utendaji wa mfumo wa 
haki na muundo wa taasisi za utoaji haki nchini; na 
kupelekea kufanyika kwa mabadiliko ya Kwanza ya 
Katiba ya 1979 na kuanzishwa kwa Mahakama ya 
Rufani ya Tanzania kufuatia kuvunjika kwa Jumuiya ya 
Afrika ya Mashariki;

(c) Mwaka 1981 - 1991 Serikali iliendelea na 
utekelezaji wa mapendekezo ya Tume ya Msekwa 
pamoja na kuimarisha mifumo ya kisekta. Katika kipin-
di hiki Mwaka 1981 ilianzishwa Tume ya Kurekebisha 
Sheria ili kufanya utafiti wa sheria za nchi na kutoa 
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ma Kuu wakiwemo wanaume 27 na wanawake 14 ikilin-
ganishwa na Msajili mmoja (1) wa kiume mwaka 1961; 
kuna jumla ya Mahakimu 1,122 wakiwemo wanaume 567 
na wanawake 555 ikilinganishwa na Mahakimu 28 wote 
wanaume mwaka 1961; kuna jumla ya Mawakili 10,449 
ambapo 2,057 ni Mawakili wa Serikali na 8,392 ni 
Mawakili wa Kujitegemea ikilinganishwa na Mawakili 9 
waliokuwepo mwaka 1961.

Ndugu Wanahabari, maendeleo ya Miundombinu kwenye 
Sekta ya Sheria katika kipindi cha miaka 60 ni kama ifuata-
vyo, hadi kufikia Novemba, 2021 kuna Mahakama ya 
Rufani ambayo inatekeleza majukumu yake kupitia vituo 
12 ambavyo ni Dar es Salaam, Zanzibar, Tanga, Mtwara, 
Arusha, Dodoma, Tabora, Shinyanga, Mwanza, Bukoba, 
Iringa na Mbeya ambapo jumla ya vikao 33 vinafanyika 
kwa mwaka ikilinganishwa na mwaka 1961 ambapo 
Mahakama ya Rufani haikuwepo na ilianzishwa mwaka 
1979; kuna Masijala ya Mahakama Kuu 24 kati ya hizo 
Kanda ni 17, Divisheni 4, Masijala kuu 1, Kituo Jumuishi 
cha Masuala ya familia 1 na Kituo cha Usuluhishi 1 ikilin-
ganishwa na Masijala 2 za  Mahakama Kuu zilizokuwepo 
mwaka 1961; kuna Mahakama za Hakimu Mkazi katika 
Mikoa 29 ya Kimahakama; Kuna Mahakama za Wilaya 
139 zinazotoa huduma za mahakama nchini ikilinganish-
wa na Mahakama za Wilaya 63 zilizokuwepo mwaka 
1961; Kuna Mahakama za Mwanzo 960 zinazotoa 
huduma za Mahakama; Kuna Ofisi za Mwendesha Mash-
taka katika mikoa 26 na Wilaya 16 ikilinganishwa na Ofisi 
za Kanda 7 zilizokuwepo mwaka 1961; kuna Ofisi za  
Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika Mikoa 10 ya Tanza-
nia Bara ikilinganishwa na Ofisi za kanda 7 zilizokuwepo 
mwaka 1961; kuna Ofisi 294 na vituo 8,817 vya kuandiki-
sha vizazi, Ofisi 155 na vituo 898 vya kuandikisha vifo, 
Ofisi 139 vya kuandikisha ndoa, Ofisi 2 za usajili wa Wad-
hamini, usajili wa Watoto wa kuasili na ufilisi ikilinganish-
wa na ofisi 48 za kuandikisha vizazi, kuandikisha vifo, 
kuandikisha ndoa na ofisi moja ya Usajili wa Wadhamini, 
Watoto wa Kuasili na Ufilisi mwaka 1961; kuna Ofisi 6 za 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ikilinganish-
wa na Ofisi moja ya Tume ya Uchunguzi mwaka 1965; na 
kuna Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo 
ambapo mwaka 1961 mafunzo hayo yalikuwa yanafan-
yika katika Ofisi mbalimbali ikiwemo Tanganyika Legal 
Corporation na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Ndugu Wanahabari, kwa upande wa utunzi wa Sheria 
kuna jumla ya Sheria Kuu 1,574 zimetungwa kuanzia 
Mwaka 1962 hadi mwaka 2021. Kati ya Sheria hizo, 
Sheria 446 zinatumika na Sheria 1,128 zilifutwa. Kati ya 
Sheria zinazotumika mgawanyo wake ni kama ifuatavyo: 
Sheria za Utawala 180, za Kiuchumi 130, Sheria zinazohu-
su Jamii 117 na Sheria zinazohusu sayansi na teknolojia 
39 ikilinganishwa na Sheria Kuu 69 zilizotungwa mwaka 
1961 ikijumuisha kwa mchanganuo wa Sheria Utawala 
zilikuwa 31, Sheria za Kiuchumi zilikuwa 24, Sheria 
zinazohusu Jamii zilikuwa 11 na Sheria zinazohusu Sayan-
si na Teknolojia zilikuwa 3.

Kwa upande wa urekebu na Tafsiri ya Sheria, Sheria Kuu 
415 zilifanyiwa urekebu Toleo la Mwaka 2002 (Revised 
Edition) na Sheria 430 zimefanyiwa Urekebu Mwaka 

Uanansheria kwa Vitendo ili kujenga uwezo kwa 
wanasheria wahitimu wa shahada ya Sheria kwa 
kunolewa zaidi kabla ya kuingia ama kwenye ajira au 
kujiajiri.

(f) Mwaka 2011 – 2021 Katika kipindi hiki, Muundo wa 
Mahakama ulifanyiwa marekebisho makubwa kwa 
kuanzisha Mfuko wa Mahakama na kutenganisha 
shughuli za kimahakama na shughuli za utendaji katika 
Mhimili wa Mahakama kwa kuanzisha nafasi ya 
Mtendaji Mkuu wa Mahakama. Sanjari na hayo, kufua-
tia mahitaji ya Katiba Mpya, mwaka 2012 iliundwa 
Tume ya Mabadiliko ya Katiba na kuanza kwa mchaka-
to wa Mabadiliko ya Katiba yaliyopelekea kuwa na 
Katiba Inayopendekezwa.

Aidha, katika kipindi hiki mfumo ya kikatiba ya 
kuwalinda mashahidi na watoa taarifa za uhalifu na ule 
wa upatikanaji wa taarifa uliwekwa. Katika kupambana 
na masuala ya rushwa na uhujumu uchumi, mwaka 
2016 ilianzishwa Divisheni maalum ya Mahakama Kuu 
ya kushughulikia makosa ya rushwa na uhujumu 
uchumi nchini. Mwaka 2017 yalifanyika maboresho 
makubwa ya maendeleo ya Katiba kwa kuziainisha 
haki za msingi za Katiba na za kiuchumi kwa kutambua 
mamlaka ya nchi juu ya utajiri asili na maliasilia zake ili 
kuwanufaisha wananchi.  Sambamba na hilo uliwekwa 
mfumo wa kuwasajli, kuwasimamia, kuwaratibu na 
kuwatambua watoa huduma ya msaada wa kisheria ili 
kuhakikisha haki inapatikana na kuwafikia wananchi 
karibu na maeneo yao. Katika kipindi hiki pia, Mahaka-
ma ya Tanzania iliandaa Mpango wa Miaka 5 ulioweze-
sha ujenzi wa miundombinu ya Mahakama nchi nzima 
na kuimarisha mfumo wa utendaji kazi ndani ya mhimi-
li wa mahakama.

Pamoja na hayo, yalifanyika maboresho makubwa ya 
muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa kuianzisha Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ndani 
ya Muundo wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
kuitenganisha Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
kutoka kwenye Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Aidha, mwaka 2019 yalifanyika 
maboresho makubwa ya Mfumo wa Haki Jinai na 
kuanzishwa kwa Mahakama zinazotembea ili kusogeza 
huduma karibu na wananchi. Katika kipindi hili pia, 
lugha ya Kiswahili ilifanywa kuwa lugha ya Uandishi wa 
Sheria na Utoaji Haki ili kuwezesha wananchi kuwa na 
uwelewa na masuala yanayowahusu kwa maendeleo 
yao. Aidha, kwa lengo la kuimarisha mifumo ya utoaji 
haki kwa kuanzisha Kituo cha Masuala ya Mirathi na 
Familia.

Ndugu Wanahabari,  maendeleo ya watumishi katika 
Sekta ya Sheria katika kipindi cha miaka 60 ni kama 
ifuatavyo:- Hadi sasa kuna jumla ya Majaji wa Mahaka-
ma Rufani 25 ambapo wanaume 15 na wanawake 10 
ikilinganishwa na Majaji 5 wa Mahakama ya Rufani 
ilipoanzishwa mwaka 1979; kuna jumla ya Majaji 84 
wa Mahakama Kuu wakiwemo wanaume 56 na wana-
wake 28 ikilinganishwa Majaji 7 wa kiume wote ambao 
walikuwa wa kigeni; kuna Wasajili 41 katika Mahaka
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katika lengo la kuhakikisha heshima ya binadamu inahi-
fadhiwa na kudumishwa kwa kufuata Kanuni za Tamko la 
Dunia kuhusu Haki za Binadamu (Universal Declaration of 
Human Rights of 1948).” Katiba yetu ni kati ya Katiba 
chache duniani iliyozingatia Tamko la Umoja wa Mataifa 
wa Haki za Binadamu kwenye matamko yake.

Katika kukuza, kulinda na kuendeleza Haki za Binadamu, 
mwaka 1984 Katiba yetu ilifanyiwa marekebisho na 
kuingiza sehemu ya Haki na Wajibu Muhimu. Hapa ndipo 
haki za binadamu, wajibu na mipaka ya haki za binadamu 
zimeainishwa. Ibara 12 hadi 24 ni haki, Ibara 25 hadi 28 ni 
wajibu kwa jamii na Ibara 29 na 30 ni masharti ya wajibu 
na mipaka kwa haki, uhuru na hifadhi kwa haki na wajibu. 
Aidha, Serikali imekuwa ikitunga sera, sheria, kanuni, 
mipango na mikakati kwa kuzingatia misingi ya usawa na 
kutobaguliwa kama ilivyoainishwa kwenye Ibara ya 12 na 
13 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Utekelezaji wa maboresho haya ya Katiba ilihusisha 
kutungwa kwa Sheria ya kutekeleza Haki na Wajibu, Sura 
ya 3 (The Basic Rights and Duties Enforcement Act) 
mwaka 1995. Sheria hii inamwezesha mtu kudai haki zake 
zilizoainishwa chini ya Ibara 12 hadi 28 ya Katiba kwenye 
Mahakama.

Ndugu Wanahabari, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imekuwa ikitimiza wajibu wake wa kimataifa na 
kikanda wa kukuza na kulinda haki za binadamu na haki za 
watu kwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa, 
Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika.

Katika kutekeleza majukumu na matakwa ya uanachama 
wa Jumuiya za Kimataifa, Serikali imeweza kutekeleza 
yafuatayo:- 

Serikali imeridhia mikataba mikuu ya Haki za Binadamu 
chini ya Mfumo wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika 
wa Haki za Binadamu na haki za watu.

Mikataba iliyoridhiwa chini ya Mfumo wa Umoja wa 
Mataifa wa Haki za Binadamu ni pamoja:-
Mosi, Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa (1966), 
tuliridhia 11 Juni 1976; 

Pili, Mkataba wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamad-
uni (1966), tuliridhia 11 Juni 1976; 

Tatu, Mkataba wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya 
Wanawake (1979), tuliridhia 20 Agosti 1985;

Nne, Mkataba wa Kuondoa Ubaguzi wa Rangi (1965), 
tuliridhia   27 Oktoba 1972; 

Tano, Mkataba wa Haki za Mtoto (1989), tuliridhia 10 Juni 
1991; 

Sita, Mkataba wa Nyongeza wa Mkataba wa Haki za 
Mtoto onaohusu Haki za Watoto kwenye Vita (2000), 
tuliridhia 11 Novemba 2004.; 

2021 na zoezi la urekebu wa sheria zilizosalia liko 
katika hatua ya mwisho kuchapishwa kwenye Gazeti la 
Serikali ikilinganishwa mwaka 1961. Kuna jumla ya 
Sheria 154 zimetafsiriwa katika lugha ya Kiswahili kwa 
hatua ya rasimu ya kwanza na zoezi la kutafsiri 
linaendelea ikilinganishwa mwaka 1961 ambapo 
hakukua na Sheria yoyote iliyokuwa katika lugha ya 
Kiswahili.

Kuhusu upekuzi na uhakiki wa mikataba jumla ya mika-
taba 10,067 inayoanzia thamani ya Shilingi Bilioni moja 
imefanyiwa upekuzi na uhakiki. Mikataba hii inahusi-
sha masuala ya ununuzi, ujenzi na ukarabati wa majen-
go mbalimbali, makubaliano ya kifedha, makubaliano 
ya Kimataifa na Hati za Makubaliano 478 ikilinganish-
wa mwaka 1961.

Ndugu Wanahabari, moja ya majukumu ya Wizara ya 
Katiba na Sheria ni kuendesha mashauri ya jinai, madai 
na usuluhishi ambapo hadi kufikia Juni, 2021 jumla ya 
Mashauri ya Jinai 53,146 yaliendeshwa katika 
Mahakama za Wilaya, Mkoa, Mahakama Kuu na 
Mahakama ya Rufani. Kati ya hayo, jumla ya mashauri 
ya Jinai 23,308 yalihiti mishwa katika kipindi husika; 
wastani wa mashauri ya madai 4,612 yanafanyiwa kazi 
kwa mwaka kufikia Novemba, 2021 kati ya hayo 
Mashauri 4,353 ni Madai ya Ndani, Mashauri 15 Madai 
ya Nje na mashauri 244 ni Madai ya Kikatiba, Haki za 
Binadamu na Uchaguzi. Vilevile Mashauri ya Usuluhi-
shi 138 ambapo 111 usuluhishi wa Kitaifa na 27 
Usuluhishi wa Kimataifa yalifanyiwa kazi. 
 
Ndugu Wanahabari, haki za binadamu zimekuwa 
sehemu ya maendeleo ya nchi hata kabla ya dhana ya 
haki za binadamu kuzingatiwa kama ilivyo sasa duni-
ani. Tanzania imekuwa na sera ya maendeleo inayozin-
gatia haki za binadamu tangu mwaka 1967 ilipotung-
wa kwa Azimio la Arusha. Hii ilikuwa mwongozo wa 
maendeleo wa nchi baada ya uhuru na ilizingatia uhuru 
na kujitegemea (self-reliance) na upatikanaji wa haki za 
kisiasa, kiraia, kiuchumi, kijamii na za kiutamaduni. 
Azimio la Arusha lilizingatia dhana ya usawa na kuto-
baguliwa kwa kueleza kwamba: Watu wote ni sawa na 
kila mtu ana haki ya utu wake na kuheshimiwa; na Kila 
mtu ana haki ya uhuru wa kujieleza, uhuru wa kwenda 
mahali anakotaka, uhuru wa kuamini dini anayotaka na 
kulipwa ujira kutokana na kazi zake.

Pia, Azimio la Arusha lilizingatia Tamko la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu la Mwaka 1948 kwa 
kuelekeza kwamba Serikali inatakiwa kulinda heshima 
na utu ya kila mtu kwa kuzingatia Tamko la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu.

Ndugu Wanahabari, katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,1977 katika sehemu ya pili ya malengo 
muhimu na msingi ya mwelekeo wa shughuli za Serika-
li, Ibara 8(1) inaeleza kwamba “Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ni nchi inayofuata misingi ya demokrasia 
na haki ya kijamii.” Pia Ibara 9(f) ya Katiba inaeleza 
kwamba “Mamlaka ya Nchi na vyombo vyake vyote 
vinawajibika kuelekeza sera na shughuli zake zote 
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ga mtandao 500, magazeti na machapisho 270, vituo vya 
redio 200, vituo vya redio mtandao 20 na blogs 122 
vilivyoongeza wigo wa upatikanaji wa Habari kwa Wanan-
chi ikilinganishwa na idadi ya vyombo vya habari 6 
ambavyo ni magazeti 5 na kituo redio 1 mwaka 1961. 

Kuhusu haki ya kupata taarifa, Serikali ilitunga Sheria ya 
Kupata Taarifa Sura Na. 9 ya mwaka 2016 ambayo imewe-
ka misingi imara ya kuwezesha wananchi kutafuta, kupata 
na kusambaza taarifa kwa ajili ya maendeleo ya Taifa. 

Ndugu Wanahabari, katika eneo la ufikiwaji wa Haki, hadi 
kufikia Novemba, 2021 Serikali imeweka utaratibu wa 
uratibu na usimamizi wa watoa huduma za msaada wa 
kisheria nchini kwa lengo la kuhakikisha ubora wa 
huduma zinazotolewa.  Jumla ya watoa huduma ya 
msaada wa kisheria ambao wamesajiliwa kwa majukumu 
ya kutoa msaada wa kisheria nchini ni Mashirika 187 na 
Wasaidizi wa Kisheria 675 ikilinganishwa mwaka 1961 
ambapo kulikuwa hakuna mfumo rasmi wa kusajili watoa 
huduma ya msaada wa kisheria nchini.

Vilevile zimeanzishwa kamati 17 za uratibu za msaada wa 
kisheria katika mikoa 17 ambayo ni Simiyu, Tanga, Kagera, 
Katavi, Arusha, Kilimanjaro, Manyara, Njombe, Kigoma, 
Ruvuma, Mbeya, Morogoro, Tabora, Dar es Salaam, 
Mwanza, Mtwara na Lindi. Aidha, Huduma za msaada wa 
Kisheria zinazotolewa ni kuwaelekeza wananchi mahali 
sahihi kupata haki zao, kuandaa nyaraka za kimahakama, 
elimu kuhusu masuala ya kisheria, utatuzi wa migogoro 
kwa njia mbadala, kupata ushauri wa kisheria na kuwasi-
mamia katika mashauri yao mahakamani. Huduma za 
msaada wa kisheria zinatolewa kwenye makosa ya jinai, 
mashauri ya madai na utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala katika maeneo mijini na vijijini Tanzania Bara 
ikilinganishwa na huduma za msaada wa kisheria zilizoku-
wa zinatolewa katika makosa ya jinai tu mwaka 1961 
ambazo zilijikita zaidi mijini.

Ndugu Wanahabari, kuhusu uimarishaji wa huduma ya 
utoaji haki kwa haraka na kwa wakati, Sekta ya Sheria 
inaendelea na matumizi ya mifumo ya TEHAMA nchini. 
Mahakama ya Tanzania ina jumla ya mifumo 6 ya Kielek-
toniki inayowezesha ufikakaji wa huduma za mahakama 
ikiwemo mfumo mama wa Takwimu Jumuishi za Mahaka-
ma (Judiciary Statistics Dashboard System), Mfumo 
unaoonesha maeneo ambapo Mahakama zilipo nchini 
(Judicial Mapping), Mfumo wa Maktaba Mtandao 
(e-library), Mfumo wa usikilizaji mashauri kwa njia ya 
mtandao (virtual Court-video conference), Mfumo wa 
Usimamizi wa Mawakili Tanzania (Advocate Management 
System) na Tovuti ya Mahakama ikilinganishwa mwaka 
1961 ambapo kulikuwa hakuna mfumo wowote wa 
Kielektroniki katika utoaji huduma za Mahakama. 

Wizara ya Katiba na Sheria ina jumla ya Mifumo sita 
ikiwemo Mfumo wa kushughulikia usajili wa Malalamiko 
yanayowasilishwa Wizarani, Mfumo wa Kushughulikia 
urejeshwaji wa Wahalifu ndani na nje ya Nchi, Mfumo wa 
Kushughulikia Vibali vya Kuongeza  muda wa kuwasilisha 
Kesi Mahakamani, Mfumo wa Kushughulikia Amri ya 
Kuwaachia Wahalifu Wenye Matatizo ya Afya ya Akili, 

  

Saba, Mkataba wa Nyongeza wa Mkataba wa Haki za 
Mtoto unaohusu Usafirishaji Haramu wa Watoto na 
Kuhusisha Watoto kwenye masuala ya Ngono (2002), 
tuliridhia 24 Aprili, 2003; 
 
Nane, Mkataba wa Haki za Watu wenye Ulemavu 
(2006), tuliridhia 10 Novemba, 2009.

Mikataba chini ya Mfumo wa Afrika wa Haki za 
Binadamu na Watu ni pamoja na:-

Mosi, Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na 
Watu wa mwaka1981 tuliridhia tarehe 21 Oktoba, 
1986.

Pili, Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto 
wa mwaka 1987 tuliridhia tarehe 29 Novemba, 1999.

Tatu, Mkataba wa nyongeza kwa Mkataba wa Afrika 
wa Haki za Binadamu na watu unaohusu Haki za wana-
wake wa Afrika wa mwaka 2005 tuliridhia tarehe 3 
Machi, 2007.

Nne, Mkataba wa nyongeza kwa Mkataba wa Nchi za 
SADC kuhusu haki za msingi za kijamii unaohusu   
maendeleo ya Jinsia ulianza kutumika Agosti, 2008

Vilevile, Serikali imekuwa ikishirikiana na Baraza la 
Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu chini ya mfumo 
wa kutoa taarifa za haki za binadamu wa Mapitio 
katika kipindi Maalum (UPR) iliyoanzishwa na Umoja 
wa Mataifa mwaka 2006. Kwenye mfumo huu kila nchi 
mwanachama wa Umoja wa Mataifa anatoa taarifa ya 
jitihada za Serikali yake za kulinda na kukuza haki za 
binadamu baada ya kila miaka minne. Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikiwasili-
sha Taarifa yake chini ya mfumo huu bila kukosa, 
kwenye mzunguko wa kwanza, wa pili, wa tatu na sasa 
tumeingia kwenye mzunguko wa nne.

Ndugu Wanahabari, vilevile, Serikali imekuwa ikishiriki 
kwenye vikao vya Baraza la Haki za Binadamu, 
Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, 
Kamati ya Wataalam wa Afrika wa Hifadhi na Haki ya 
Mtoto, Kamisheni ya Umoja wa Mataifa ya Hali ya 
Wanawake (UN-Commission on the Status of 
Women), Kamati za Baraza la Umoja lwa Mataifa, vikao 
vya Afrika Mashariki na vikao vya Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika. Ushirikiano huo unajumuisha 
kupokea wataalam wao kutembelea Tanzania na kutoa 
maoni na kuishauri Serikali kuhusu haki za watoto na 
watu wenye ualbino. 

Kwa upande wa Haki ya kutambuliwa, hadi kufikia 
Novemba 2021 jumla ya Wananchi 9,104,776 wame-
sajiliwa na kupewa vyeti vya kuzaliwa ikilinganishwa 
na Wananchi 5,303 waliokuwa wamesajiliwa na 
kupewa vyeti vya kuzaliwa mwaka 1961. 

Kwa upande wa haki ya kupata taarifa; Serikali imesajili 
na kutoa leseni kwa vyombo vya Habari 1,160 
vinavyojumuisha vituo vya runinga 48, vituo vya runin
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njia ya uhalifu ambazo zimerejeshwa Serikalini kutokana 
na kuboreshwa kwa mfumo kwa Haki Jinai Nchini;
 
(vii) Kujenga na kuanzisha Masijala za Mahakama Kuu 
kwenye mikoa 17 ya Tanzania Bara ikiwemo Divisheni 
tano za Mahakama kuu za Biashara, Ardhi, Kazi, Makosa 
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, na Mirathi na masuala ya 
familia;

(viii) Ujenzi wa vituo jumuishi sita (6) vya utoaji haki katika 
mikoa ya Dar es Salaam (Temeke na Kinondoni), Mwanza, 
Morogoro, Arusha; na Dodoma unaoharakisha na kurahi-
sisha ufikiaji wa haki kwa wananchi na wadau;

(ix) Kuanzishwa kwa matumizi ya huduma za Mahakama 
zinazotembea katika mikoa ya Dar es Salaam na Mwanza 
kwa lengo la kusogeza huduma za upatikanaji haki karibu 
na wananchi; 

(x) Kuimarisha mashirikiano ya kikanda na kimataifa katika 
mapambano dhidi ya uhalifu ikiwemo kuzuia wahalifu 
kunufaika na uhalifu, kurejesha wahalifu, kubadilishana 
nyaraka za Ushahidi na masuala mengine anuai katika 
sekta ya sheria. Katika kipindi hicho Wizara imekuwa 
Mwenyeji wa Mikutano ya Taasisi ya kimataifa ya Mashau-
riano ya ya Kisheria ya Nchi za Asia na Afrika (AALCO) na, 
SADC, na pia imeshiriki katika mikutano mbalimbali ya nje 
ya nchi iliyoandaliwa na jumuiya za kikanda na kimataifa 
kuhusu masuala ya kisheria;

(xi) Kuimarika kwa mfumo wa kuwasilisha Taarifa za Haki 
za Binadamu kwenye vyombo vya Kimataifa na Kikanda 
kuhusu jitihada za Serikali za kukuza na kulinda Haki za 
Binadamu kunakowezesha kutimiza jukumu letu kimataifa 
na kusafishwa taswira ya nchi dhidi ya tuhuma za ukiuk-
waji wa haki za binadamu;

(xii) Wigo wa wananchi kuelewa na kudai haki zao ume-
ongezeka na Serikali iliimarisha maeneo mbalimbali katika 
kukuza na kulinda haki za kiraia, kisiasa, kiuchumi, 
kiutamaduni na kijamii kwa kutekeleza Mpango Kazi wa 
Haki za Binadamu wa mwaka 2013 -2017;

(xiii) Kuruhusu Mahakama za Mwanzo kuwatumia 
Mahakimu wenye Shahada ili kuongeza tija na ufanisi 
katika utoaji haki na kuruhusu mawakili kuwawakilisha 
Wadaawa katika mashauri ya Mahakama za Mwanzo ili 
kuwezesha upatikanaji na ufikiwaji wa haki kwa wakati; na

(xiv) Kuongezeka kwa usajili wa vizazi vya watoto wa umri 
wa chini ya miaka 5 kutoka 13% mwaka 2012 hadi kufikia 
65% kwa mwaka 2021.

Ndugu Wanahabari, Muono mbele wa Sekta ya Sheria ni 
pamoja na:-

(i) Kuanzisha Ofisi Jumuishi za Taasisi za Sekta ya Sheria ili 
kurahisisha utoaji na upatikanaji wa huduma za pamoja za 
haki kwa Wananchi na Wadau Wengine;

(ii) Kuendelea na mpango wa kujenga Mahakama Jumuishi 

 

Mfumo wa Kushughulikia Masuala ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria, Mfumo wa Kushughulikia Dirisha 
moja la Ubadilishanaji wa Taarifa katika Sekta ya 
Sheria, Mfumo wa Kusajili Watoa Huduma za Majad-
iliano, Maridhiano, Upatanishi na Usuluhishi na Mfumo 
wa Uangalizi na Usimamizi wa Masuala ya Utajiriasili 
na maliasilia za Nchi ikilinganishwa na mwaka 1961 
ambapo Wizara ilikuwa haina mfumo wowote wa 
kielektroniki kwa ajili ya huduma za kisheria. 

Vilevile, Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) 
wana mifumo 8 ya Kielektroniki ikiwemo Mfumo wa 
Usajili wa Vizazi na Vifo, Mfumo wa Usajili wa Watoto 
wa Umri Chini ya Miaka 5, Mfumo wa Usajili Vifo 
uliogatuliwa, Mfumo wa Usajili wa Ndoa, Mfumo wa 
Usajili wa Talaka, Mfumo wa Usajili wa Vizazi na Vifo 
kwa njia ya mtandao na Mfumo wa Usimamizi wa 
Wadhamini. Kwa upande wa Tume ya Haki za Binada-
mu na Utawala Bora ina mfumo wa kushughulikia 
malalamiko (Case Management System) unaowezesha 
mwananchi kutoa malamiko na kushughulikiwa kupitia 
mtandao.

Halikadhalika, Chuo cha Uongozi wa Mahakama kina 
mifumo ya kielektroniki ya kurahisisha majukumu ya 
kutoa mafunzo endelevu kwa Watumishi wa Mahaka-
ma Tanzania na wadau wengine wa Sekta ya Sheria 
ikiwemo nyenzo za kufundishia kwa njia ya video 
(Video teaching tools), Mikutano kwa njia Mtandao 
(video conference) mathalani kituo cha taarifa na 
mafunzo (kisutu training and information resources), 
na jukwaa la virtual court la Mahakama Tanzania. 

Ndugu Wanahabari, mafanikio yaliyopatikana katika 
Sekta ya Sheria kwa kipindi cha miaka 60 uhuru wa 
nchi yetu ni pamoja na:-
  
(i) Kuanza kwa Matumizi ya Lugha ya Kiswahili katika 
Mifumo ya Utoaji Haki na Uandishi wa Nyaraka za 
Kisheria;

(ii) Kuboreshwa na kuimarika kwa upatikanaji wa 
Huduma za Kimahakama kutokana na Miradi inayoen-
delea kutekelezwa ya ujenzi wa Mahakama katika 
ngazi zote hapa nchini;

(iii) Kuimarika kwa mfumo wa kushughulikia Mashauri 
ya Madai na Usuluhishi ambao umepanua wigo wa 
ufikishaji na upatikanaji haki kwa wananchi;

(iv) Kuongezeka kwa matumizi ya TEHAMA katika 
Utoaji Haki ambapo kumepunguza gharama za uende-
shaji wa Mashauri, kuimaisha upatikanaji wa haki kwa 
wakati na kuimarika kwa utoaji wa huduma ya msaada 
wa Kisheria;
 
(v) Kuimarisha usimamizi na uangalizi wa utajiri asilia 
na maliasilia za nchi ili ziweze kutumika, kumilikiwa na 
kuendelezwa kwa maslahi mapana ya wananchi;

(vi) Kuokelewa kwa fedha na mali zilizopatikana kwa 
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Kwa ajili ya kuimarisha upatikanaji wa Huduma za utoaji haki katika mikoa yote ya Tanzania, kujenga Mahakama za 
Wilaya katika Wilaya ambazo hazina majengo ya Mahakama, kujenga Mahakama za Mwanzo katika tarafa ambazo 
hazina majengo hayo na kuongeza huduma za Mahakama zinazotembea sita ambazo zitafanya kazi katika maeneo 
mbalimbali hapa nchini;

(iii) Kuendelea na Mpango wa Kutafsiri Sheria kutoka Lugha ya Kingereza kwenda Lugha ya Kiswahili kwa lengo la 
kuimarisha matumizi ya Kiswahili katika utoaji wa haki ili kurahisisha Wananchi kuzielewa sheria na kufikia huduma ya 
upatikanaji haki;

(iv) Kuendelea kutunga na kurekebu Sheria ili kuweka mazingira mazuri yatakayokidhi mahitaji na maendeleo ya wana-
nchi; na

(v) Kuendelea kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika mfumo wa utoaji wa Haki Nchini kwa lengo kutanua wigo wa 
ufikiwaji haki kwa wananchi.

Ndugu wanahabari: kwa kumalizia nitaje tu Mafanikio makubwa saba ambayo nchi yetu imeyapata katika kipindi hiki 
cha miaka sitini (60) ya uhuru wetu.

Mosi, tumshukuru Mungu kutujalia kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wetu tukiwa Taifa (We a nation) na sio mkusan-
yiko wa makabila yasiyo na umoja (a conglomeration of tribes) kama ilivyo katika baadhi ya nchi za Afrika.  

Pili, tunaadhimisha miaka 60 ya uhuru wetu wakati nchi yetu ikiwa imeingia katika uchumi wa kati miaka mitano kabla 
ya muda uliokuwa umepangwa yaani mwaka 2025. Mafanikio haya yamepatikana katika kipindi kigumu ambacho 
uchumi wa dunia umeyumba kutokana na janga la UVIKO 19.

Tatu, tunaadhimisha miaka 60 ya uhuru wetu tukiwa ni taifa linalojiamini na linaloendelea kuenzi na kudumisha tunu 
za taifa ambazo ni amani, umoja, mshikamano, utu, haki, heshima ya mwanadamu, uhuru na demokrasia.

Nne, tunaadhimisha miaka 60 ya uhuru wetu tukiwa Taifa lenye uthubutu na moyo wa kujitegemea. Katika miaka 60 
ya uhuru wetu, Watanzania wanajiamini kuwa wana uwezo wa kujenga nchi yao na kuboresha maisha na ustawi wao 
bila kumtegemea mtu yeyote lakini kwa kushikiana na mataifa na watu wengine wenye nia njema na maslahi ya nchi 
hii. Hili limedhihirishwa na ujenzi wa miradi mikubwa ya kielelezo kwa kutumia fedha na nguvu zetu wenyewe kwa 
lengo la kuongeza uwezo wetu wa kutoa huduma endelevu kwa watu wetu. Tumeidhihirishia dunia kuwa tuna uwezo 
wa kutoa elimu bila malipo kwa watoto wetu katika shule za msingi na Sekondari. Tumeweza na tunaendelea kujenga 
zahanati, vituo vya afya, hospitali za Wilaya, hospitali za kanda, kusambaza umeme vijijini, maji vijijini na mijini na 
mengineyo mengi kwa kasi kubwa. Hii haina maana kwamba hatuthamini michango inayotolewa na wahisani mbalim-
bali, la hasha bali ni kutambua kwamba, ni wajibu wetu kujitegemea katika kujiletea maendeleo na wengine watuunge 
mkono katika jitihada hizo.

Tano, tunashrehekea miaka 60 ya uhuru, tukiwa tumetangaza rasmi na dunia nzima imetuelewa kwamba, utajiri na 
mali asilia zilizopo nchini mwetu ni mali yetu na tumerejea upya mikataba yote iliyokuwa na masharti hasi ili tufaidike 
na utajiri na maliasilia zetu. Katika nchi za Afrika tunathubutu kusema sisi ni wa kwanza kufanikisha hilo.

Sita, tunaadhimisha miaka 60 ya uhuru wetu,Kiswahili ambayo ndiyo lugha tuliyoitumia kugombania uhuru wetu, sasa 
ikiwa ni lugha ya ukombozi na utambulisho wa hadhi na heshima ya Mwafrika na Diaspora ya Kiafrika walioondoka 
miaka mia tano iliyopita kama watumwa na sasa lugha hii ni lugha ya kimataifa. Nipende kuwataarifu kwamba, Shirika 
la Elimu Sayansi na Utamaduni – UNESCO limetangaza tarehe 7 Julai ya kila mwaka itakuwa ni World Kiswahili 
Language Day. Hii ni fahari kwa taifa letu kwa kuwa lugha hii ni yetu, ilitusaidia katika harakati za uhuru na pia kutu-
saidia katika kulijenga taifa moja na nchi yetu sasa inaendelea kuimarika.

Saba tunaadhimisha miaka 60 ya uhuru, tukiwa tumeidhihirishia Dunia ukomavu wetu wa kisiasa na umadhubuti wa 
ukatiba (Constitutionalism) katika nchi yetu kwa Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan kukabidhiwa madaraka ya 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 
baada ya kufariki akiwa madarakani Hayati Dr. John Pombe Joseph Magufuli. Amani na utulivu huo wa hali ya juu, 
pamoja na umoja na mshikamano uliokuwepo katika kipindi hiki cha mpito ni wa aina yake katika bara la Afrika. Nasi 
hatuna budi kumshukuru Mungu kwa kutujalia hayo yote. 
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MIAKA 60 YA UHURU ILIVYOIMARISHA DIPLOMASIA YA TAANZANIA KIMATAIFA



Mwaka 2016, majukumu ya zilizokuwa Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa na Wizara ya Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki yaliunganishwa na kuundwa 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki.

Ndugu wanahabari, mara tu baada ya kupata uhuru, 
kipaumbele cha Serikali kilikuwa ni kuongeza ushirikiano 
na uhusiano na mataifa mengine duniani na taasisi za 
kimataifa ambapo ilitulazimu kufungua ofisi za uwakilishi 
na kupeleka watumishi nje ya nchi ili kuongeza ufanisi 
wetu katika kushiriki masuala ya kimataifa. Mnamo 
mwaka 1962 Serikali iliteua mabalozi wa kuiwakilisha 
Tanzania katika nchi ya Uingereza na Umoja wa Mataifa - 
New York, Marekani. Aidha, Serikali ilifungua milango kwa 
nchi nyingine na mashirika ya kimataifa kufungua ofisi za 
uwakilishi hapa nchini, ambapo Serikali za Uingereza na 
Ujerumani zilikuwa ni nchi za kwanza kufungua Balozi zao 
hapa nchini.

Ndugu Wanahabari, kwa sasa tunapoelekea kuadhimisha 
miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, Nchi yetu ina Balozi 
44 na Konseli Kuu 6 katika nchi mbalimbali duniani 
ambapo katika kipindi hiki cha Serikali ya Awamu ya Sita 
(6) Ubalozi mmoja (1) umefunguliwa Vienna, Austria. Pia, 
Tanzania ni mwenyeji wa Balozi 62 na Mashirika ya 
Kimataifa 30.

Ndugu Wanahabari, ili kuwezesha watumishi katika balozi 
zetu nje kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na weledi, 
Serikali imekuwa ikinunua, kujenga au kupanga majengo 
ya ofisi na makazi ya watumishi balozini, ambapo hadi hivi 
sasa Serikali inamiliki viwanja 12 na majengo 106 nje ya 
nchi. Serikali imeendelea kukarabati majengo hayo na 
kuendeleza kwa awamu viwanja hivyo, ambapo kwa sasa 
inatekeleza miradi minne (4) ya ujenzi wa majengo ya ofisi 
na makazi ya watumishi kwenye Balozi za Tanzania Nairo-
bi - Kenya, Kinshasa – Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, 
Moroni - Comoro na Muscat - Oman.

Ndugu Wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
uongozi wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kuendelea kuim-
arisha ushirikiano na uhusiano baina ya nchi yetu na 
mataifa mengine, jumuiya za kikanda na kimataifa, 
ambapo katika kipindi kifupi cha kuwepo madarakani 
tayari imepeleka watumishi wengi zaidi kuhudumu katika 
balozi zetu.

Ndugu wanahabari, tangu uhuru hadi sasa, Serikali kupitia 
Wizara hii imetekeleza kwa mafanikio ya kujivunia sera ya 
mambo ya nje ambayo mwanzo ilijikita katika kutetea haki 
za wanyonge na kupiga vita ukoloni na ukoloni mamboleo; 
kupinga siasa za ubaguzi na ukandamizaji wa aina zote; 
kuendeleza Umoja wa Afrika; na kuunga mkono sera ya 
kutofungamana na upande wowote. Mafanikio yaliyopati-
kana kupitia utekelezaji wa sera hiyo ni pamoja na kulinda, 
kutetea na kudumisha uhuru wetu; na mchango wa Tanza-
nia katika ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika, kutoko-
meza siasa za ubaguzi wa rangi Afrika Kusini na kujenga 
umoja na mtangamano wa kikanda na Bara la Afrika.

Ndugu wanahabari na wananchi mnaofuatilia matan-
gazo haya mubashara,

ninawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ...... Kazi iendelee!!!

Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi 
Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kukuta-
na hapa siku ya leo tukiwa na afya njema. Pia nitumie 
fursa hii kuwashukuru kwa namna ya pekee kwa kufika 
kwenu kwa wingi. Ni matarajio yangu kuwa kupitia 
vyombo vya habari mnavyoviwakilisha, watanzania na 
dunia kwa ujumla itaweza kufahamu kuhusu mafanikio 
ya Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, wakati huu Taifa 
likielekea kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania 
Bara.

Pili, nawapongeza kwa kuendelea kutekeleza majuku-
mu yenu kwa weledi na uzalendo ambao umeiwezesha 
nchi yetu kuendelea kuwa Taifa lenye amani, umoja na
mshikamano, na sasa tunaelekea kuadhimisha miaka 
60 ya uhuru tukiwa imara na wamoja kama Taifa.

Ndugu Wanahabari, kama mnavyofahamu, kila ifikapo 
tarehe 9 Desemba nchi yetu huadhimisha uhuru wa 
Tanzania Bara, na kipekee kwa mwaka huu Serikali 
imetoa kipaumbele katika kuuhabarisha umma wa 
Watanzania na dunia kwa ujumla kuhusu mafanikio 
yaliyopatikana katika kipindi cha miongo sita iliyopita. 
Na kwa muktadha huo nitaeleza kwenu, kwa uchache, 
mafanikio ambayo Tanzania imeyapata kupitia mahu-
siano ya kimataifa kwa kutekeleza Sera ya Mambo ya 
Nje katika kipindi cha miaka 60 iliyopita. Maelezo 
yangu yataainisha utekelezaji wa majukumu, malengo 
na mikakati ya Wizara ninayoiongoza katika kipindi 
husika.

Ndugu wanahabari, kabla sijaendelea, napenda kuwa-
fahamisha kuwa, dhamana ya Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ni kusimamia 
uhusiano kati ya Tanzania na mataifa mengine duniani, 
jumuiya za kikanda na mashirika ya kimataifa kwa 
lengo la kulinda na kutetea maslahi ya Tanzania 
kimataifa. Utekelezaji wa majukumu ya Wizara unaon-
gozwa na Sera ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 
pamoja na miongozo mingine ya Serikali.

HISTORIA YA WIZARA
Ndugu wanahabari, kama ilivyo kwa Wizara nyingine, 
historia ya Wizara hii inaanzia pale Tanzania Bara 
(wakati huo Tanganyika) ilipopata uhuru kutoka kwa 
Uingereza tarehe 09 Desemba 1961. Wizara ilianza 
ikiwa ni Idara ya Mambo ya Nje na Ulinzi chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu, ambaye kwa wakati huo alikuwa ni 
Baba wa Taifa Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. Mwaka 1963, Idara ya Mambo ya Nje na 
Ulinzi ilibadilishwa na kuwa Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ulinzi. Mwaka 1965, majukumu ya ulinzi 
yaliondolewa kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na 
tangu hapo jina la Wizara hii limekuwa likibadilika 
kutokana na dhamana na majukumu ya wakati husika. 
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Kaunda, Rais wa Jamhuri ya Zambia na Hayati Seretse 
Khama, Rais wa Botswana na kuanzisha umoja wa Nchi 
zilizo Mstari wa Mbele (Frontline States) katika kupigania 
ukombozi wa nchi zilizo kusini mwa Afrika kutoka katika 
utawala wa kikoloni na kupinga ubaguzi uliokuwa ukifany-
wa na Makaburu katika nchi ya Afrika Kusini pamoja na 
utawala wa wachache katika nchi ya Rhodesia.

Ndugu Wanahabari, pamoja na harakati za ukombozi wa 
kisiasa na vita dhidi ya ubaguzi, majadiliano kati ya Nchi 
Zilizo Mstari wa Mbele kuhusu ushirikiano wa kiuchumi 
yalianza kupewa msukumo katika miaka 1970, na 
hatimaye nchi hizo (Frontline States) na nchi zilizopata 
uhuru baadaye ziliungana na kuanzisha mtangamano wa 
kiuchumi ambao awali ulijulikana kama Jukwaa la Uratibu 
wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADCC) mwaka 1980 
kabla ya kuwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) mwaka 1992. Kupitia SADC Tanzania imeendele-
za harakati zake za kulinda amani na usalama katika 
ukanda wa kusini mwa Afrika ambapo tumechangia kuta-
futa ufumbuzi wa migogoro katika nchi za Lesotho, Mada-
gascar, Comoro, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
na Msumbiji.

Ndugu Wanahabari, mchango wa Tanzania katika harakati 
za ukombozi na kupigania uhuru katika nchi za kusini mwa 
Afrika umehifadhiwa katika juzuu maalum kupitia Mradi 
wa Hashim Mbitta ulioanzishwa na SADC kuenzi harakati 
hizo. Hii ni heshima ya kipekee kwa Tanzania, kwani kum-
bukumbu hizo zitadumu na kuifanya historia ya mchango 
wa nchi yetu katika ukombozi wa nchi za kusini mwa 
Afrika kuishi vizazi na vizazi.

Ndugu Wanahabari, mbali na nchi za Kusini mwa Afrika, 
Tanzania ilifanikiwa kuiondoa madarakani Serikali ya 
Hayati Iddi Amin, iliyokuwa ikitawala kimabavu nchini 
Uganda kupitia vita inayojulikana na wengi kama Vita ya 
Kagera mwaka 1977-1978. Uamuzi wa Serikali ya Tanza-
nia kipindi hicho ulikuwa ni muhimu kwa lengo la kulinda 
usalama wa mipaka ya nchi yetu. Aidha, hatua hiyo ilireje-
sha utawala wa sheria nchini Uganda na utulivu wa kisiasa 
ambao umedumu hadi hivi sasa.

Ndugu Wanahabari, jitihada hizo pamoja na utulivu wa 
kisiasa na uwepo wa amani nchini uliodumu kwa kipindi 
chote tangu Uhuru, imeifanya Tanzania kujijengea heshi-
ma na kutambulika na jumuiya ya kimataifa kama kisiwa 
cha amani na mshirika katika masuala ya ukombozi, ulinzi 
na usalama katika Bara letu la Afrika na duniani kwa 
ujumla, jambo ambalo Tanzania inajivunia hata sasa 
tunapoadhimisha miaka 60 ya Uhuru wetu.

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA ULINZI WA AMANI 
NA USALAMA BARANI AFRIKA NA DUNIANI

Ndugu wanahabari, Tanzania inajivunia mchango wake 
katika juhudi za kuhakikisha uwepo wa amani, ulinzi na 
usalama Barani Afrika na duniani kwa ujumla, katika kipin-
di cha miaka 60 iliyopita. Masuala hayo (amani, ulinzi na 
usalama) pia ni miongoni mwa tunu na urithi wa Taifa letu.

Ndugu Wanahabari, katika kipindi hicho, Tanzania 

Ndugu wanahabari, ilipofika miaka ya 1990, msisitizo 
wa Sera ya Mambo ya Nje ulihuishwa na kujumuisha 
masuala ya kiuchumi na kijamii baada ya nchi nyingi 
barani Afrika hususani zilizopo kusini mwa Afrika 
kupata uhuru na kukomeshwa kwa siasa za kibaguzi 
nchini Afrika Kusini. Sababu nyingine za kuhuisha sera 
yetu ya mambo ya nje ni pamoja na kumalizika kwa vita 
baridi duniani na kuibuka kwa utandawazi na mageuzi 
ya kisiasa, kiuchumi na kijamii.

Kwa kuzingatia mabadiliko hayo, mwaka 2001 Serikali 
ilitunga sera mahsusi kwa ajili ya kusimamia mambo ya 
nje ambayo iliendelea kubeba misingi ya kulinda uhuru 
wa kujiamulia mambo yetu wenyewe; kuheshimu 
mipaka ya nchi na uhuru wa kisiasa; kulinda uhuru, 
haki za binadamu, usawa na demokrasia; kukuza ujirani 
mwema; kuendeleza Umoja wa Afrika; kukuza ushiriki-
ano wa kiuchumi na wabia wa maendeleo; kuunga 
mkono utekelezaji wa sera ya kutofungamana na 
upande wowote; kuimarisha ushirikiano wa nchi 
zinazoendelea; na kuunga mkono Umoja wa Mataifa 
na jitihada zake za kuimarisha maendeleo ya uchumi 
wa kimataifa, amani na usalama.

Ndugu wanahabari, Sera ya Mambo ya Nje ya mwaka 
2001 iliweka bayana azma ya Serikali kukuza uchumi 
na maendeleo ya Taifa kupitia mahusiano ya kimataifa, 
ambapo msisitizo mkubwa ulielekezwa katika kute-
keleza diplomasia ya uchumi. Jitihada za Serikali 
zilielekezwa katika kuongeza wigo wa biashara ya 
kimataifa kupitia utafutaji wa masoko ya bidhaa 
mbalimbali za Tanzania nje ya nchi, kuvutia uwekezaji 
wa mitaji na teknolojia kutoka nje katika sekta za 
kijamii na kiuchumi, kutangaza vivutio vya utalii, 
kuongeza fursa za ajira na masomo kwa watanzania 
nje ya nchi na kushawishi upatikanaji wa misaada na 
mikopo ya masharti nafuu kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo nchini.

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA HARAKATI ZA 
UKOMBOZI BARANI AFRIKA
Ndugu wanahabari, tangu kupata uhuru hadi miaka ya 
1990, Tanzania ilikuwa mstari wa mbele kupigania 
ukombozi wa nchi za Afrika hususan zile za Kusini mwa 
Afrika kutoka katika utawala wa kikoloni sanjari na 
kupinga ubaguzi dhidi ya mwafrika. Katika kipindi 
hicho, Tanzania ilichangia rasilimali fedha, askari 
pamoja na ardhi yake kusaidia wapigania uhuru kutoka 
nchi nyingine za Afrika ikiwemo Angola, Namibia, 
Zimbabwe, Afrika Kusini na Msumbiji. Imani ya waasisi 
wa nchi yetu wakati huo ilikuwa ni kwamba uhuru wa 
Tanzania hautakuwa kamili endapo nchi zinazotuzun-
guka zitakuwa hazijapata uhuru wa kujitawala 
zenyewe.

Ndugu wanahabari, ili kufanikisha azma hiyo, Tanzania 
ilishirikiana pia na nchi nyingine za Afrika zilizokuwa 
zimepata uhuru kipindi hicho na ambazo viongozi 
wake walikuwa na dhamira sawa ya kuchangia katika 
harakati za ukombozi wa Bara la Afrika. Mnamo 
mwaka 1970 Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliungana na Hayati Kenneth 
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(Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo), UNIFIL (Lebanon), 
UNISFA (Abyei, Sudan) na UNIMISS (Sudan Kusini). Idadi 
hiyo ya walinda amani inaifanya Tanzania kuwa nchi ya 13 
kati ya nchi 122 zinazochangia kwa wingi walinda amani 
katika misheni za kulinda amani duniani.

Ndugu Wanahabari, tunapoelekea kuadhimisha miaka 60 
ya Uhuru wa Tanzania Bara, mipaka ya nchi yetu imeende-
lea kubaki salama ikichagizwa na utulivu na amani iliyopo 
nchini. Aidha, hali ya ujirani mwema pamoja na uhusiano 
wa kidugu uliopo baina yetu na nchi zinazotuzunguka, 
imesaidia nchi yetu kuendelea kuwa na amani katika 
ukanda wetu ambao una baadhi ya nchi zinazokabiliwa na 
migogoro ya wenyewe kwa wenyewe pamoja na chan-
gamoto za kiusalama.

Ndugu Wanahabari, kama kielelezo cha sifa adhimu ya 
utulivu na amani iliyopo nchini, Taarifa ya Global Peace 
Index ya mwaka 2020 imeitaja Tanzania kuwa ni nchi ya 
kwanza (1) kwa amani na utulivu kwenye Ukanda wa 
Afrika Mashariki na ya saba (7) katika nchi zilizopo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara.

Ndugu Wanahabari, ninatoa rai kwenu na kwa Watanza-
nia wote kuendeleza amani, umoja na mshikamano 
uliodumu kwa kipindi cha miaka 60 iliyopita. Aidha Serika-
li ya awamu ya Sita chini ya Uongozi wa Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia itaendelea kudumisha amani, umoja na mshikamano 
huo sambamba na kuendelea kutetea, kulinda na kudumi-
sha usalama na amani duniani kwa kushirikiana na jumui-
ya ya kimataifa.

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA USHAWISHI NA 
UONGOZI NDANI YA JUMUIYA NA TAASISI ZA 
KIMATAIFA

Ndugu Wanahabari, ushiriki wa nchi yetu ndani ya jumui-
ya na taasisi za kimataifa katika miongo sita (6) iliyopita 
umekuwa wa mafanikio ambapo Tanzania imekuwa mstari 
wa mbele kupaza sauti na kuishawishi jumuiya ya kimatai-
fa katika masuala mbalimbali yenye maslahi kwa Taifa letu 
na dunia kwa ujumla. Mathalan, mwaka 1972 Tanzania 
iliungana na baadhi ya nchi zinazoendelea kuzishawishi 
nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuirejeshea nafasi 
ya kudumu Jamhuri ya Watu wa China katika Baraza la 
Usalama la Umoja huo iliyokuwa imetwaliwa na Jamhuri 
ya China (Taiwan). Vilevile, Tanzania kupitia Ushirikiano 
wa Nchi za Kusini (South South Cooperation) imekuwa 
ikikemea mifumo kandamizi ya kiuchumi na kisiasa na 
kutetea haki na usawa kwa nchi zote. Aidha, kupitia 
ushirikiano huo, Tanzania imeendelea kuzitaka nchi zilizo-
endelea kuheshimu ahadi zao za kutoa asilimia moja ya 
utajiri wao kuzisaidia nchi zinazoendelea kujikwamua na 
umaskini.

Katika kuendeleza msimamo huo wa kutetea haki na 
usawa kwa nchi zote ulimwenguni, katika miaka ya hivi 
karibuni Tanzania imekuwa mstari wa mbele kuitaka 
jumuiya ya kimataifa, hususani nchi za magharibi, kuion-
dolea Zimbabwe vikwazo vya kisiasa na kiuchumi. 
Sambamba na hilo, Tanzania imeweka bayana msimamo 
 

imeshiriki katika utatuzi wa migogoro kwa njia ya 
mazungumzo kwenye nchi mbalimbali duniani. Ushiriki 
wa Tanzania katika harakati hizo umekuwa wa moja 
kwa moja au kupitia jumuiya za kikanda. Kwa mfano, 
mwaka 1999 Tanzania ilishiriki katika kuzipatanisha 
pande mbili zilizokuwa zikihasimiana nchini Burundi. 
Mpatanishi Mkuu katika mgogoro huo alikuwa Hayati 
Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
kabla ya kifo chake na baadaye juhudi hizo ziliendelez-
wa na Hayati Benjamini Mkapa, Rais wa Awamu ya 
Tatu. Usuluhishi wa mgogoro huo ulitamatishwa kwa 
pande zinazohasimiana kusaini Makubaliano ya Amani 
na Maridhiano ya Arusha mwaka 2000 na Makubalia-
no ya Kusitisha Mapigano mwaka 2005, ambayo 
yamedumisha amani nchini Burundi hadi hivi sasa.

Halikadhalika, mwaka 2015 Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ilimteua Hayati Benjamin Mkapa kuongoza 
Majadiliano ya Amani ya Burundi baina ya pande 
zilizokuwa zikihasimiana nchini humo kufuatia 
mgogoro wa kikatiba uliombatana na machafuko yaliy-
otokana na tofauti za kisiasa.

Ndugu Wanahabari, Vilevile, mwaka 2008 na 2013, 
Tanzania ilishiriki katika upatanishi wa pande zilizoku-
wa zikihasimiana nchini Kenya kutokana na tofauti za 
kisiasa zilizoambatana na vurugu za uchaguzi mkuu. 
Mwaka 2008, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais 
wa Awamu ya Nne alialikwa kuzipatanisha pande 
zilizokuwa zikihasimiana nchini Kenya. Mwaka 2013, 
Hayati Benjamin Mkapa, Rais wa Awamu ya Tatu 
alishiriki kwenye upatanishi wa pande zilizokuwa 
zikihasimiana nchini Kenya akiwa kama mjumbe wa 
jopo la watu mashuhuri chini ya uangalizi wa Umoja wa 
Afrika. Jopo hilo lilikuwa likiongozwa na Hayati Koffi 
Annan, aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa.

Ndugu Wanahabari, pamoja na kushiriki katika 
usuluhishi wa migogoro na upatanishi, katika kipindi 
cha miaka 60 Tanzania pia imetoa hifadhi kwa raia 
wanaozikimbia nchi zao kutokana na changamoto za 
kiusalama hususani nchi za Ukanda wa Maziwa 
Makuu. Baadhi ya wakimbizi hao, hususani walioishi 
nchini kwa muda mrefu au kuzaliwa na wazazi wao 
wakiwa ukimbizini hapa nchini, wamepatiwa uraia na 
wanaendelea na shughuli za kijamii na kiuchumi kama 
walivyo raia wengine wa Tanzania.

Ndugu Wanahabari, mifano hiyo michache inaonesha 
jinsi gani nchi yetu ilivyo kuwa katika mstari wa mbele 
kulinda, kutetea na kudumisha amani katika nchi 
nyingine majirani na duniani. Aidha ushiriki wa Tanza-
nia katika usuluhishi na upatanishi wa migogoro ni 
kielelezo cha kuaminiwa kwa nchi yetu katika kudumi-
sha amani kimataifa.

Ndugu wanahabari, Tanzania pia imechangia walinda 
amani kwenye misheni tano za kulinda amani za Umoja 
wa Mataifa, ambapo hadi kufikia mwezi Septemba 
2021, ilikuwa na jumla ya walinda amani 1,483 katika 
Misheni za MINUSCA (Afrika ya Kati), MONUSCO 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyewahi kuwa 
Mjumbe wa Jopo la Ngazi ya Juu la Wataalam wa Umoja 
wa Mataifa Kuhusu Masuala ya Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi; Prof. Anna Tibaijuka, aliyewahi kuwa Katibu 
Mtendaji wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Makazi; Dkt. 
Winnie Mapunju Shumbusho, aliyewahi kuwa Mkurugen-
zi Msaidizi wa Shirika la Afya Duniani ; na Hayati Balozi 
Augustine Mahiga, aliyewahi kuwa Mjumbe Maalum wa 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mgogoro wa 
Somalia.

Ndugu Wanahabari, wapo pia watanzania ambao hivi sasa 
wanaongoza jumuiya za kikanda na mashirika ya kimatai-
fa. Kwa kuwataja wachache ni pamoja na Balozi Ali 
Mchumo, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
International Bamboo and Rattan Organisation kwa kipin-
di cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2019 hadi 2022; Mhe 
Jaji Imani Aboud ambaye ni Rais wa Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu kwa kipindi cha miaka sita 
kuanzia 2021; na Mhe Balozi Maimuna Tarishi, Mwakilishi 
wa Kudumu wa Tanzania ndani ya Umoja wa Mataifa – 
Geneva na Vienna ambaye ni Rais wa Bodi ya Biashara na 
Maendeleo ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Biashara na 
Maendeleo kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia 2021 
hadi 2022.

Ndugu Wanahabari, wingi wa wanawake katika orodha ya 
watanzania walioshika nyadhifa za uongozi na maamuzi 
katika jumuiya za kimataifa ni kielelezo cha Serikali yetu 
kuthamini mchango wa mwanamke katika masuala ya 
uongozi na uhusiano wa kimataifa.

Ndugu Wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita imelipa 
kipaumbele suala la kuongeza ajira kwa Watanzania nje ya 
nchi na katika taasisi za kimataifa, ambapo katika kipindi 
cha muda mfupi tangu kuingia madarakani, fursa za ajira 
nje ya nchi zipatazo 70 zilitangazwa kwa umma kwa 
watanzania wenye sifa kuzichangamkia. Fursa hizo zinaju-
muisha nafasi nne (4) za ajira katika Shirika la Afya Duni-
ani; Umoja wa Afrika (22); Umoja wa Mataifa (1); Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (26); Jumuiya ya Nchi za Ukanda wa 
Maziwa Makuu (1); Shirika la Jumuiya ya Nchi za Afrika, 
Caribbean na Pacific (5); na Shirika la Kuzuia Matumizi ya 
Silaha za Kemikali (6). Ninatoa wito kwa watanzania kuen-
delea kufuatilia fursa za ajira za kimataifa zinazotangazwa 
na Serikali mara kwa mara na kuomba nafasi hizo ili 
kuongeza wigo wa watanzania kwenye ajira kimataifa.

UENYEJI WA TAASISI NA MASHIRIKA YA KIKANDA NA 
KIMATAIFA PAMOJA NA MIKUTANO YA KIMATAIFA

Ndugu wanahabari, ishara mojawapo ya kuaminika na 
kukubalika kwa nchi yoyote kimataifa ni nchi husika 
kupewa uenyeji wa taasisi na mashirika ya kikanda na 
kimataifa pamoja na kuandaa mikutano ya kimataifa. 
Tanzania katika miaka 60 inajivunia kuwa mwenyeji wa 
taasisi na mashirika ya kimataifa. Miongoni mwa taasisi na 
mashirika ya kimataifa yenye makao makuu au ofisi za 
uwakilishi hapa nchini ni pamoja na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu, Kamisheni ya Kiswahili ya Jumuiya ya Afrika 

wake wa kupinga ukandamizaji unaofanywa kwa nchi 
mbalimbali duniani ikiwemo Cuba na mataifa ya 
Saharawi ya Magharibi na Palestina.

Ndugu wanahabari, katika kipindi hiki ambacho dunia 
inakabiliwa na athari za kiafya na kiuchumi kutokana 
na mlipuko wa UVIKO-19, Tanzania kupitia majukwaa 
mbalimbali ya kikanda na kimataifa imeeleza waziwazi 
msimamo wake wa kuzitaka nchi zilizoendelea 
kuyawezesha mataifa yanayoendelea kujijengea 
uwezo wa kuzalisha chanjo, dawa na vifaa tiba ili 
kukabiliana na magonjwa mbalimbali ya mlipuko ikiwe-
mo UVIKO-19. Ndugu wanahabari, kutokana na 
msimamo huo thabiti pamoja na ushawishi wa nchi 
yetu katika jumuiya ya kimataifa, Tanzania kwa nyakati 
tofauti imeaminiwa na kupewa dhamana za uongozi 
katika ngazi mbalimbali ndani ya jumuiya za kikanda na 
kimataifa. Mfano, Tanzania imewahi kuwa mwanacha-
ma asiye wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa kwa vipindi viwili, mwaka 1975 hadi 1976 
na mwaka 2005 hadi 2006.

Aidha, Tanzania imechaguliwa kuwa Makamu wa Rais 
wa Kikao cha 76 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
(UNGA 76) kinachoendelea hivi sasa New York, 
Marekani.

Tanzania pia imekuwa mwenyekiti wa Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (OAU) ambao kwa sasa unajulikana kwa 
jina la Umoja wa Afrika (AU) mara mbili, mwaka 1984 
hadi 1985 na mwaka 2008. Tanzania imekuwa 
mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) kwa vipindi viwili, mwaka 2004 na 
2019. Kipekee, pia Tanzania imekuwa mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa miaka miwili (2) mful-
ulizo mwaka 2015 na 2016.

Kadhalika, Watanzania mbalimbali wamechaguliwa 
kushika nyadhifa za juu na za maamuzi katika jumuiya 
za kikanda na kimataifa. Mfano, Mhe. Balozi Salim 
Ahmed Salim, Waziri Mkuu Mstaafu, alikuwa Katibu 
Mkuu wa OAU kwa vipindi viwili mfululizo kuanzia 
mwaka 1989 hadi 2001; Mhe. Balozi Mstaafu Getrude 
Mongela alikuwa Spika wa kwanza wa Bunge la Umoja 
wa Afrika kuanzia mwaka 2004 hadi 2009; Mhe Balozi 
Dkt. Asha – Rose Migiro, ambaye kwa sasa ni Balozi wa 
Tanzania nchini Uingereza alikuwa Naibu Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha miaka sita kuan-
zia 2007 hadi 2012; Balozi Liberata Mulamula (Mb), 
ambaye kwa sasa ni Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki alikuwa Katibu 
Mtendaji wa kwanza wa Jumuiya ya Nchi za Ukanda 
wa Maziwa Makuu (ICGLR) kuanzia 2006 hadi 2011; 
na Mhe. Dkt. Stergomena Tax (Mb), ambaye kwa sasa 
ni Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa alikuwa 
Katibu Mtendaji wa kwanza mwanamke wa Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) kwa vipindi 
viwili mfululizo kuanzia mwaka 2013 hadi 2021.

Ndugu Wanahabari, watanzania wengine waliowahi 
kushika nyadhifa za uongozi katika jumuiya za kimatai-
fa ni pamoja na Mhe.Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

111



goro, Iringa, Mbeya, Kigoma, Mwanza, Manyara, Njombe, 
Geita na Zanzibar.

Ndugu wanahabari, orodha ya ziara za viongozi wakuu wa 
kitaifa na mashirika ya kimataifa wa ndani na nje katika 
kipindi cha miaka 60 ni ndefu na manufaa yake kwa nchi 
yetu ni makubwa. Kwa kutambua hilo, Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa Mhe, Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imezipa 
msukumo ziara za kimataifa ambapo, tangu kuingia mada-
rakani nchi yetu imepokea viongozi mbalimbali wa kitaifa 
na mashirika ya kimataifa.

Aidha, Mhe. Rais amefanya ziara katika nchi mbalimbali 
zenye manufaa ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Mfano, 
kufuatia ziara ya Mhe. Rais Samia nchini Kenya mwezi Mei 
2021, Tanzania na Kenya zilikubaliana kuondoleana 
vikwazo vya muda mrefu visivyo vya kiforodha 46 kati ya 
64. Hatua hiyo imechochea ukuaji wa biashara na 
uwekezaji baina ya nchi hizi mbili, ikiwemo Tanzania kuwa 
na urari chanya wa biashara baina yake na 13 Kenya. 
Taratibu za kuondoa vikwazo 18 vilivyosalia ambavyo ni 
vya kiutawala zinaendelea.

Ndugu wanahabari, ninatoa rai kwenu kuendelea 
kuuhabarisha na kuuelimisha umma wa watanzania na 
dunia kwa ujumla kuhusu manufaa ya ziara zinazofanywa 
na viongozi wetu wa kitaifa nje ya nchi pamoja na zara za 
viongozi kutoka mataifa mengine nchini.

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA KUKUZA 
MATUMIZI YA LUGHA YA KISWAHILI DUNIANI
Ndugu wanahabari, historia inaonesha kuwa, lugha ya 
Kiswahili imetumika katika harakati za ukombozi na 
kupigania uhuru katika nchi za ukanda wa Mashariki, Kati 
na Kusini mwa Afrika ikiwemo Tanzania. Kiswahili pia 
kinazungumzwa kwa wingi katika nchi zenye uhusiano wa 
karibu wa kihistoria na nchi za mashariki mwa Afrika kama 
vile nchi ya Oman, kutokana na lugha hiyo kutumika kura-
hisisha ufanyaji wa biashara kabla na wakati wa ukoloni. 
Hata hivyo, nchi yetu imekuwa kinara katika matumizi ya 
lugha hiyo kiasi cha kutambulika kimataifa kama nchi 
waasisi wa lugha hiyo. Kwa kutambua manufaa ya lugha 
ya Kiswahili, Tanzania imeendelea kukuza na kueneza 
matumizi ya lugha hiyo Barani Afrika na duniani kwa 
ujumla. Kufuatia jitihada hizo, lugha ya Kiswahili sasa 
inakadiriwa kuwa ya tatu kwa kuwa na watumiaji wengi 
barani Afrika baada ya Kiingereza na Kiarabu, na ya kumi 
(10) duniani.

Ndugu wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, 
Tanzania inajivunia lugha ya Kiswahili kuwa lugha rasmi 
inayotumika katika mikutano ya Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC). Aidha, Serikali inaendelea na jitihada za kuhakiki-
sha kuwa lugha ya Kiswahili inakuwa lugha rasmi katika 
Umoja wa Afrika (AU) na Umoja wa Mataifa, ambapo hadi 
sasa Kiswahili kinatumika kutafsiri mijadala katika mikuta-
no ya wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika. Pia, 
Idhaa ya Kiswahili imeanzishwa katika Radio na Televishe-
ni ya Umoja wa Mataifa. Vilevile, Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) limeit

Mashariki, Bodi ya Ushauri ya Masuala ya Rushwa ya 
Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Mashirika yake, 
Taasisi ya Afrika ya Sheria za Kimataifa, Chuo cha 
Upasuaji cha Afrika Mashariki, Kati na Kusini, Umoja 
wa Posta Afrika na Chuo cha Afrika Mashariki cha 
Takwimu.

Ndugu wanahabari, pamoja na mashirika na taasisi hizi 
kuitangaza nchi yetu kimataifa, uwepo wake una faida 
za kiuchumi pia. Miongoni mwa faida za kiuchumi 
tunazopata kwa kuwa mwenyeji ni pamoja na ajira kwa 
watanzania, upatikanaji wa fedha za kigeni na uhawil-
ishaji wa ujuzi na utaalam.

Ndugu wanahabari, katika kuonesha dhamira yake ya 
kuendelea kuvutia mashirika na taasisi za kimataifa 
kuwa na makao makuu au ofisi za uwakilishi nchini, 
Serikali imetenga eneo lenye ukubwa wa ekari 431 la 
Lakilaki, jijini Arusha kwa ajili ya ujenzi wa taasisi za 
kimataifa. Hadi sasa Mahakama ya Kimataifa ya 
Masalia ya Kesi za Mauaji ya Kimbari ya Rwanda 
imeanzisha ofisi zake katika eneo hilo.

Ndugu wanahabari, Tanzania pia inajivunia kuwa 
mwenyeji wa mikutano ya kimataifa katika kipindi cha 
miaka 60 ya uhuru. Baadhi ya mikutano ya kimataifa 
ambayo tumekuwa nchi mwenyeji ni pamoja na Miku-
tano ya Wakuu wa Nchi na Serikali ya SADC iliyofan-
yika mwaka 2004 na 2019; Mkutano wa Sullivan 
uliofanyika mwaka 2008; Mkutano wa Smart Partner-
ship uliofanyika mwaka 2013; Mikutano mbalimbali ya 
Wakuu wa Nchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; na 
Mkutano wa Nordic-Africa uliofanyika mwaka 2019.
Ndugu wanahabari, tunapoelekea kuadhimisha miaka 
60 ya uhuru na kuanza safari ya miaka mingine 60 
ijayo, Tanzania itaendelea kuwa mwenyeji wa mikuta-
no ya kimataifa ikiwemo, Mkutano wa 65 wa Kamishe-
ni ya Afrika na Jukwaa la Pili la Uwekezaji kwenye 
Utalii uliopangwa kufanyika mwaka 2022. Mikutano 
hiyo pamoja na kuitangaza nchi kimataifa, ni kichocheo 
cha ukuaji wa sekta mbalimbali za uchumi kama vile 
utalii, biashara, uchukuzi, malazi na hoteli.

Ndugu wanahabari, kiashiria kingine cha uimara wa 
uhusiano kati ya Tanzania na jumuiya ya kimataifa ni 
uwepo wa miadi na ziara za viongozi wakuu wa kitaifa 
na mashirika ya kimataifa. Katika kipindi cha miaka 60 
iliyopita, viongozi wakuu wa kitaifa kwa nyakati tofauti 
wamekuwa wakifanya ziara nje ya nchi na viongozi 
wakuu kutoka mataifa mengine pamoja na mashirika 
ya kimataifa wamekuwa wakiitembelea Tanzania. 
Kupitia ziara hizo Tanzania imenufaika na uwekaji saini 
makubaliano na mikataba ya ushirikiano katika nyanja 
za kiuchumi, kijamii na kisiasa. Mfano, kufuatia ziara ya 
Mhe. Barack Obama, Rais Mstaafu wa Marekani hapa 
nchini mwaka 2013, nchi yetu ilijumuishwa katika 
Mpango wa Kukabiliana na Changamoto za Milenia 
(Millenium Challenge Compact-MCC), ambapo kupitia 
Awamu ya Kwanza ya Mpango huo tulipata fedha kiasi 
cha Dola za Marekani milioni 698.1 kwa ajili ya kute-
keleza miradi ya maendeleo. Baadhi ya maeneo yaliy-
onufaika na miradi ya MCC-I ni Dodoma, Tanga, Moro
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Mto Luiche lenye ukubwa wa ekari 3,000 mkoani Kigoma.
Kadhalika, Tanzania na Umoja wa Ulaya (EU) zilisaini mika-
taba 6 ya msaada yenye thamani ya Shilingi bilioni 307.9 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
sekta za nishati, kilimo na uhifadhi wa mazingira.

Ndugu wanahabari, ni wazi kuwa, mifano niliyotaja ni 
michache ikilinganishwa na historia ndefu iliyopo ya 
ushirikiano kati ya Tanzania na washirika wa maendeleo, 
ambao umeisaidia Serikali kutekeleza miradi na program 
za maendeleo kwa lengo la kupunguza umaskini na 
kuongeza ustawi wa wananchi. Serikali inazishukuru nchi 
na taasisi washirika wa maendeleo kwa michango yao ya 
kifedha na utaalam. Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita 
inaahidi kuendeleza na kukuza ushirikiano huo.

Ndugu wanahabari, vilevile, Tanzania ni mwanachama 
katika jumuiya za mtangamano wa kikanda, ambapo 
kupitia uanachama wake imenufaika na makubaliano ya 
kuondoleana vikwazo vya kiforodha na visivyo vya 
kiforodha katika biashara ya bidhaa na huduma. Mathalan, 
kupitia utekelezaji wa Itifaki ya Umoja wa Forodha ya 
Afrika Mashariki (EAC) na Eneo Huru la Biashara la SADC, 
bidhaa za Tanzania zinauzwa katika nchi wanachama wa 
EAC na SADC bila kutozwa ushuru wa forodha. Serikali 
imeendelea kuwawezesha wafanyabiashara kunufaika na 
fursa za biashara katika mtangamano wa kikanda kwa 
kutoa vyeti vya uasili wa bidhaa ambavyo vinawasaidia 
kupata unafuu wa kodi kwa kutolipa ushuru wa forodha 
kwa bidhaa zinazozalishwa nchini na zinazokidhi vigezo 
vya uasili wa bidhaa vya jumuiya hizo.

Kutokana na fursa hiyo, mauzo ya Tanzania katika jumuiya 
za EAC na SADC yamekuwa yakiongezeka na kuinufaisha 
nchi yetu kwa fedha za kigeni pamoja na ajira. Pia, kupitia 
utekelezaji wa Itifaki ya Soko la Pamoja la Afrika Mashari-
ki, Tanzania imenufaika na mitaji, ujuzi na uhawilishaji wa 
teknolojia baina yake na nchi nyingine wanachama wa 
EAC. Kupitia utekelezaji wa itifaki hiyo, Watanzania wana-
weza kupata ajira au kuanzisha biashara katika mojawapo 
ya nchi za EAC bila kubaguliwa na vivyo hivyo raia kutoka 
nchi nyingine za jumuiya wanaweza kupata ajira na 
kuwekeza nchini.

Ndugu wanahabari, Tanzania pia inanufaika na utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ya kikanda katika sekta mbalim-
bali kama vile miundombinu ya usafirishaji, nishati, maji, 
afya na elimu. Miongoni mwa miradi iliyotekelezwa nchini 
kupitia ushirikiano wa kikanda ni Mradi wa Maji na Usafi 
wa Mazingira katika Ziwa Victoria unaotekelezwa kupitia 
EAC katika Wilaya za Geita na Sengerema; Mradi wa 
Ujenzi wa Kituo cha Kufua Umeme cha Rusumo (MW 80), 
unaotekelezwa kwa ubia baina ya Tanzania, Rwanda na 
Burundi; Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Bagamoyo-Tan-
ga-Horohoro/Lungalunga-Malindi (Km 425) kati ya Tanza-
nia na Kenya. Utekelezaji wa miradi hiyo, pamoja na kuim-
arisha mtangamano wa kiuchumi, pia inasaidia kuboresha 
ustawi wa wananchi na kufungua fursa za kiuchumi na 
kijamii.

Ndugu wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru 

angaza tarehe 7 Julai ya kila mwaka kuwa siku maalum 
ya kuadhimisha lugha ya Kiswahili duniani.

Halikadhalika, Serikali kupitia baadhi ya Balozi za 
Tanzania nje, imeanzisha madarasa ya kufundisha 
lugha ya Kiswahili katika ngazi za awali, kati na juu. 
Mfano Ubalozi wa Tanzania Seoul, Jamhuri ya Korea 
umefanikiwa kufundisha jumla ya wanafunzi 150 
ambao ni raia wa nchi hiyo. Serikali pia imesaini 
makubaliano ya ushirikiano katika matumizi ya Kiswa-
hili na Serikali za Afrika Kusini, Namibia, Ethiopia na 
Misri.

Ndugu wanahabari, kukua kwa matumizi ya lugha ya 
Kiswahili katika nchi nyingine, jumuiya za kikanda na 
kimataifa ni fursa ya ajira kwa watanzania katika kada 
mbalimbali zikiwemo ualimu na ukalimani. Vilevile, 
matumizi ya lugha hiyo kimataifa yanatoa fursa ya 
kukuza na kuimarisha uhusiano wa kijamii na kiuchumi 
baina yetu na nchi nyingine.

Ndugu wanahabari, tunaposherekea maadhimisho ya 
miaka 60 ya uhuru, ninatoa rai kwenu kutumia taaluma 
yenu kukuza na kueneza matumizi ya lugha adhimu ya 
Kiswahili, ambayo pia ni urithi wetu, katika mataifa 
mengine duniani.

MAFANIKIO YA TANZANIA KIUCHUMI KUPITIA 
UHUSIANO WA KIMATAIFA
Ndugu wanahabari, Tanzania imepata mafanikio ya 
kiuchumi kupitia uhusiano baina yake na nchi nyingine, 
jumuiya za kikanda na mashirika ya kimataifa. Uhusia-
no wa kiuchumi kati ya Tanzania na nchi nyingine 
unatokana na uwepo wa mikataba na makubaliano ya 
ushirikiano katika sekta mbalimbali za kijamii na 
kiuchumi. Mathalan, kupitia makubaliano ya ushirikia-
no katika biashara baina ya Tanzania na nchi za Oman, 
Qatar, Kuwait na Saudi Arabia, nchi yetu inauza mbog-
amboga, nyama na bidhaa za nyama katika masoko ya 
nchi hizo. Kadhalika, kupitia makubaliano ya hivi 
karibuni ya biashara kati ya Tanzania na China, 
kampuni 72 za kitanzania zimepata ithibati kutoka 
katika mamlaka za China kuuza maharage ya soya 
katika soko la nchi hiyo ambapo zaidi ya tani 120 za 
bidhaa hiyo tayari zimeuzwa nchini humo.

Ndugu wanahabari, kupitia ushirikiano wa kiuchumi 
kati ya Tanzania na washirika wa maendeleo wanaoju-
muisha nchi na taasisi, Serikali imepokea misaada na 
mikopo yenye masharti nafuu kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo. Mfano, Serikali ya India ilitoa 
mkopo wa masharti nafuu wenye thamani ya Dola za 
Marekani milioni 500 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
kusambaza maji katika miji mbalimbali hapa nchini. 
Vilevile, Serikali ya Kuwait kupitia Mfuko wa Maende-
leo wa Kuwait (Kuwait Fund) ilitoa mkopo wa masharti 
nafuu wenye thamani ya Shilingi bilioni 117 kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya Chaya-Nyahua yenye urefu wa 
kilometa 85.4 mkoani Tabora, ambayo ujenzi wake 
umekamilika mwezi Machi 2021. Mfuko huo pia ume-
fadhili mradi wa kilimo cha umwagiliaji katika Bonde la 

113



mtambuka, hivyo kujijengea heshima na kutambulika na 
jumuiya ya kimataifa kwa mchango wake.

Ndugu wanahabari, Serikali imetenga eneo lenye ukubwa 
wa kilometa za mraba 400,000 kama eneo tengefu sawa 
na asilimia 37 ya eneo lote la nchi kavu. Vilevile, Tanzania 
ni mshirika wa Itifaki ya Kyoto kuhusu Mapambano Dhidi 
ya Mabadiliko ya Tabianchi ya mwaka 1997, ambapo kwa 
kudhihirisha uthabiti wake na dhamira yake katika 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishiriki 
kikamilifu katika Mkutano wa 26 wa Nchi Wanachama wa 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi (COP26) uliofanyika mwezi Oktoba 2021 jijini 
Glasgow, Scotland. Kupitia mkutano huo, nchi yetu 
iliungana na nchi nyingine duniani kuzitaka nchi vinara wa 
uchafuzi wa mazingira kutekeleza kwa vitendo makubalia-
no ya kupunguza kiwango cha hewa ukaa wanachozalisha. 
Vilevile, Tanzania kwa kinywa kipana ilizitaka nchi zilizo-
endelea kutimiza ahadi zao za kuzisaidia nchi zinazoende-
lea kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Ndugu wanahabari, Tanzania imepiga hatua katika 
utekelezaji wa masuala ya jinsia ambapo Serikali za 
awamu zote zimekuwa zikitoa kipaumbele kwa watu wa 
jinsia zote kushika nyadhifa za uongozi na maamuzi bila 
kujali kigezo cha jinsia. Hilo linajidhihirisha hivi sasa 
ambapo nafasi ya juu ya uongozi katika Serikali inashikili-
wa na mwanamke, hatua ambayo imeifanya Tanzania 
kuwa miongoni mwa nchi chache barani Afrika na nchi 
pekee katika Ukanda wa Mashariki mwa Afrika kuwa na 
kiongozi mkuu wa Serikali mwanamke. Aidha, kama 
nilivyoeleza awali wanawake wameshika nyadhifa za juu 
za uongozi na maamuzi katika mashirika ya kimataifa 
ambapo utumishi wao ni wa kutukuka, wenye tija na sifa 
kwa nchi yetu kimataifa.

Ndugu Wanahabari, Tanzania ni mwanachama wa 
Mpango wa Hiari wa Kujitathmini Kiutawala Bora wa 
Umoja wa Afrika (APRM). Vilevile, kupitia majukwaa ya 
kikanda na kimataifa Tanzania imeshiriki kikamilifu 
kushawishi na kusisitiza masuala ya utawalaprogram na 
miradi inayohusu masuala hayo mtambuka.

bora. Serikali ya Tanzania pia imeendelea kuaminika 
kimataifa kwa kuheshimu haki za binadamu, utawala wa 
sheria na demokrasia kutokana na kutekeleza sera, sheria, 
mipango, mikakati, program na miradi inayolenga kuonge-
za ustawi wa wananchi na kupunguza umaskini pamoja na 
kutoa uhuru wa kushiriki katika shughuli za kijamii na 
kiuchumi.

Ndugu wanahabari, kadhalika, nchi yetu imekuwa mstari 
wa mbele katika mapambano dhidi ya rushwa na aina 
nyingine za uhalifu zikiwemo uharamia, utakasishaji wa 
fedha, ugaidi, usafirishaji haramu wa binadamu na dawa za 
kulevya, kupitia utekelezaji wa makubaliano baina yake na 
nchi nyingine, jumuiya za kikanda na kimataifa. Kama 
kielelezo cha ushiriki thabiti wa Tanzania katika mapam-
bano dhidi ya uhalifu wa kimataifa, nchi yetu ni mwenyeji 
wa Kituo cha Kupambana na Ugaidi cha SADC. Jitihada 

wa Tanzania Bara, nchi yetu imekuwa mstari wa mbele 
katika kupigania haki na usawa wa kiuchumi duniani 
kupitia majukwaa ya kimataifa kwa kupaza sauti na 
kushawishi mageuzi katika taasisi na mashirika ya 
kimataifa kama vile Shirika la Biashara Duniani. Dhami-
ra ya Tanzania ni kutaka kuwepo kwa mazingira sawa 
ya kiuchumi duniani yatakayoziwezesha nchi zinazo-
endelea kustawi kiuchumi kupunguza pengo lililopo 
kati yao na nchi zilizoendelea. Vilevile, Tanzania 
imeshiriki kikamilifu katika kutekeleza program za 
maendeleo chini ya Umoja wa Mataifa ambazo zime-
kuwa na manufaa ya kiuchumi na kijamii.

MCHANGO WA WATANZANIA WANAOISHI NJE YA 
NCHI (DIASPORA)
Ndugu Wanahabari, kwa kutambua mchango wa 
Watanzania wanaoishi nje ya nchi (Diaspora), mnamo 
mwaka 2010 Serikali ilianzisha Kitengo cha Diaspora 
chini ya Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki kwa ajili ya kuratibu masuala yote 
yanayohusu Diaspora. Vilevile, Serikali imeendelea 
kuweka mazingira wezeshi yatakayochochea ushiriki 
wa Diaspora katika shughuli za maendeleo kwa 
kuchangia rasilimali fedha (mitaji), elimu, ujuzi na 
teknolojia. Vilevile, Diaspora ni kiungo muhimu cha 
kuitangaza nchi yetu kimataifa na kuhamasisha 
uwekezaji kutoka nje.

Ndugu Wanahabari, mchango wa Diaspora katika Taifa 
letu umeendelea kukua ambapo kwa mujibu wa 
takwimu za Benki Kuu ya Tanzania, fedha zinazoingiz-
wa nchini na Diaspora (remittances) zimeongezeka 
kutoka Dola za Marekani milioni 465.7 mwaka 2016 
hadi Dola za Marekani milioni 497.9 mwaka 2019. 
Vilevile, Diaspora wamekuwa wakichangia katika 
sekta za afya, elimu na huduma nyingine za kijamii. 
Mathalani, kati ya mwaka 2015 na 2019 Watanzania 
wanaoishi Marekani na Uingereza wamefanikisha ziara 
takribani tano za kitabibu zilizofanyika Tanzania Bara 
na Zanzibar. Aidha, Diaspora wamekuwa mstari wa 
mbele katika kuitangaza lugha adhimu ya Kiswahili 
ulimwenguni kupitia ufundishaji wa lugha hiyo katika 
nchi mbalimbali. Mathalani, takwimu zinaonesha kuwa 
kuna vituo takribani 30 vya ufundishaji wa lugha ya 
Kiswahili na Utamaduni wa Mtanzania vinavyomilikiwa 
na kuendeshwa na Diaspora katika nchi za Afrika 
Kusini, Misri, Malawi, Uingereza, Zimbabwe, Ubelgiji, 
Comoro, Jamhuri ya Korea, Ufaransa na China.

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA MASUALA 
MENGINE MTAMBUKA YA KIMATAIFA
Ndugu wanahabari, Tanzania inajivunia miaka 60 ya 
kushiriki kikamilifu katika kutekeleza masuala mengine 
mtambuka ya kimataifa yakiwemo jinsia; uhifadhi wa 
mazingira na mapambano dhidi ya mabadiliko ya 
tabianchi; haki za binadamu na utawala bora; na 
mapambano dhidi ya rushwa, makosa yanayovuka 
mipaka (mfano biashara haramu ya usafirishaji wa 
binadamu na dawa za kulevya). Katika miongo sita ya 
uhuru, nchi yetu imesaini na kuridhia mikataba ya 
kimataifa inayohusu utekelezaji wa masuala hayo 
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hizo zimeipatia nchi yetu sifa nzuri na kutambulika kimataifa kama mshirika thabiti katika kupiga vita aina zote za uhali-
fu.

Ndugu wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, itaendelea kuheshimu makubaliano ya kimataifa kwa kutekeleza sera, mipango, mikakati, program na miradi 
inayohusu masuala hayo mtambuka.

HITIMISHO
Ndugu wanahabari, Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, itaendelea kutekeleza 
sera, mipango na mikakati yenye lengo la kudumisha na kuendeleza mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 
60 ya Uhuru wa Tanzania Bara katika uhusiano wa kimataifa. Baadhi ya malengo ya Serikali katika kipindi kijacho ni 
kukuza sauti ya Tanzania katika jumuiya za kikanda na kimataifa; kushiriki kikamilifu katika mikutano ya kikanda na 
kimataifa na kulipa michango yake ya uanachama; na kuendelea kuchangia juhudi za kulinda amani na usalama duniani 
na kutetea haki na usawa kwa kupinga mifumo kandamizi ya kiuchumi na kisiasa duniani.

Vilevile, Serikali itaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi nchini kuongeza ushiriki wake katika masuala 
ya kimataifa; kuweka mazingira wezeshi kwa Diaspora kuendelea kutoa mchango wao katika maendeleo ya Taifa; na 
kuendelea kuziwezesha Balozi zetu nje kutekeleza kikamilifu majukumu yake hususani diplomasia ya uchumi.
Ndugu Wanahabari, baada ya kusema hayo, ninawashukuru sana kwa mwitikio wenu, na ni matarajio yangu kuwa 
mtatumia vyombo vyenu vya habari kueneza taarifa ya mafanikio ya Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru kwa Wananchi na dunia kwa ujumla.
Ndugu Wanahabari, nimalizie kwa kuwasilimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania......Kazi iendelee!!!
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MIAKA 60 YA UHURU NA USTAWI KATIKA SEKTA ZA ARDHI,

NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI



x) Sheria ya Upangaji wa Matumizi ya Ardhi, Sura ya 116;

Sheria ya Usajili wa Maafisa Mipangomiji, Sura ya 426; xii) 
Sheria ya Mipangomiji, Sura ya 355;

xiii) Sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura ya 334;

xiv) Sheria ya Usajili wa Nyaraka, Sura ya 117;

xv) Sheria ya Umiliki wa Sehemu ya Jengo, Sura ya 416;

xvi) Sheria ya Usajili wa Rehani za Mali Zinazohamishika, 
Sura ya 210; na xvii)Sheria ya Shirika la Nyumba la Taifa, 
Sura ya 295.

Sera na Sheria hizi zimekua zikifanyiwa mapitio ili kuen-
dana na mabadiliko yanayotokea ndani na nje ya nchi 
katika nyanja za kijamii, kiuchumi, kisayansi na teknolojia; 
kimazingira n.k. Aidha, Serikali inaendelea kuboresha 
rasimu ya Sera ya Nyumba kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali.

Ndugu wanahabari, katika miaka 60 ya uhuru, Tumepan-
ga; Tumepima; Tumemilikisha; tumewawezesha wananchi 
kuwa na makazi bora; Tumeboresha mifumo; Tumeten-
geneza fursa za uwekezaji; Tumeweka mfumo mzuri wa 
utatuzi wa migogoro na tumesogeza huduma za ardhi 
karibu kabisa na wananchi.

Na sasa nitawaeleza moja badala ya jingine kwa kina: -
Ndugu wanahabari, baada ya uhuru na hususan baada ya 
kuanza kutumika kwa sheria nilizozitaja:
Tumeipanga ardhi yetu katika matumizi mbalimbali. Miji 
imesanifiwa na kuwezesha upatikanaji wa huduma 
mbalimbali kwa ajili ya ustawi wa jamii katika nyanja za 
kiuchumi, kijamii na kimazingira. Ili kukabiliana na ongeze-
ko la watu nchini usanifu wa miji umewezesha kupatikana 
kwa huduma muhimu kwa wananchi na kukuza uchumi 
wa nchi.

Ndugu wanahabari, ongezeko la watu nchini limeendele 
kuongezeka tangu nchi ilipopata uhuru mwaka 1961. Kwa 
mujibu wa sensa ya kwanza kufanyika baada ya uhuru 
mwaka 1967, Tanzania ilikuwa na watu 12,313,469 
ambapo asilimia 5.7 walikuwa wakiishi mjini na asilimia 
94.3 vijijini. Katika kipindi cha miaka 60 ongezeko la watu 
nchini limefikia takribani watu 59,441,988 kwa makadirio 
ya mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 79.7. Kwa 
sasa inakadiriwa idadi ya watu wanaoishi mjini ni sawa 
asilimia 35 ya idadi ya watu. Ukuaji huu wa idadi ya watu 
umechagiza mahitaji makubwa ya matumizi ya ardhi 
iliyopangwa kwa shughuli za makazi, kilimo, ufugaji, miun-
dombinu, uwekezaji na biashara.

Jumla ya michoro ya mipangomiji 21,844 yenye idadi ya 
viwanja 6,784,426 imesanifiwa kwa matumizi mbalimbali 
yakiwemo Makazi, Makazi Biashara, Taasisi, Viwanda, 
Maeneo ya Huduma za jamii, maeneo ya wazi n.k.

Jumla ya maeneo 496 yametangazwa kuwa ya kupangwa 
nchini. Kutangazwa kwa maeneo hayo kumewezesha 
kupangwa, kuendelezwa na kusimamiwa kimji kwa kuzin-
gatia Sheria ya Mipangomiji Sura ya 355.

Ndugu wanahabari, Tanzania ina eneo la ukubwa wa 
kilometa za mraba 948,132.89. Eneo la nchi kavu lina 
ukubwa wa kilometa za mraba 886,100 ambapo 
Tanzania Bara ina kilometa za mraba 883,600 na 
Zanzibar ina kilometa za mraba 2,500. Aidha, kilometa 
za mraba 61,500 ni eneo la maji na maili za bahari 200.
Tanzania ina jumla ya eneo la ardhi lenye ukubwa wa 
hekta milioni 44 zinazofaa kwa kilimo na kati ya hizo ni 
hekta milioni 16 sawa na asilimia 36.3 zinazotumika 
kwa uzalishaji.

Sekta ya ardhi ina historia ndefu kuanzia kipindi cha 
kabla ya Uhuru wa Tanzania Bara mwaka 1961 hadi 
kufikia kipindi cha kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 
Taifa letu ifikapo tarehe 9 Desemba 2021. Aidha, sekta 
ya ardhi imepitia mabadiliko mbalimbali ya kisera, 
kisheria na kimuundo yakilenga kuiboresha sekta hii 
muhimu katika kuwawezesha wananchi kupata ardhi 
kwa gharama nafuu kwa ajili ya kuanzisha shughuli za 
kiuchumi, kijamii, na hivyo, kupunguza umaskini na 
kukuza pato la Taifa. Hivyo, katika awamu tofauti za 
uongozi Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi imeendelea kuboresha sekta ya ardhi kwa 
kutunga na kusimamia Sera na Sheria mbalimbali, 
kuandaa kanuni na miongozo, kuandaa mikakati 
mbalimbali kwa lengo la kuhakikisha upatikanaji wa 
milki salama za ardhi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi 
na kijamii. Pia, sekta ya ardhi imeendelea kuwa kiungo 
wezeshi kwa sekta nyingine za uzalishaji ikiwemo 
viwanda, kilimo, mifugo, miundombinu na maendeleo 
ya makazi.

Baada ya uhuru, Serikali ilirithi Sera na sheria za kikolo-
ni zilizokua zinasimamia Sekta ya ardhi na makazi. Sera 
na sheria hizo zilikua za kibaguzi nao zilishindwa 
kukidhi matarajio ya nchi baada ya uhuru. Hali hiyo 
ilipelekea kufanyika kwa mabadiliko ikiwemo kutunga 
na kufanya mapitio ya Sera na Sheria hizo ili kukidhi 
mahitaji ya wakati huo ikiwemo kuwezesha wananchi 
kumiliki ardhi, kuwezesha wananchi kiuchumi na 
kupunguza migogogoro ya ardhi. Miongoni mwa 
Sheria zilizotungwa/kurejewa ni kama ifuatavyo:

i) Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995;

ii) Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 
2000;

iii) Sheria ya Ardhi, Sura ya 113;

iv) Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura ya114;

v) Sheria ya Uthamini na Usajili wa Wathamini, Sura ya 
138;

vi) Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya 
Ardhi, Sura ya 216;

vii)Sheria ya Upimaji Ardhi, Sura ya 324;

viii) Sheria ya Usajili Wapima Ardhi, Sura ya 270;
ix) Sheria ya Utwaaji Ardhi, Sura ya 118;
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ya kuanza kutumika kwa Sheria ya Ardhi (Sura 113) na 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji (Sura 114) fursa ya raia wa Tanza-
nia waishio mijini na vijiji kuwa na milki salama za ardhi 
imeongezeka ikilinganishwa na kabla ya uhuru. 

Vilevile, wananchi waishio katika maeneo yasiyopangwa 
mijini milki zao zimetambuliwa kwa kupewa Leseni za 
Makazi.Wakati tunapata uhuru tulikuwa na miliki za ardhi 
26,499. Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru tuna jumla 
ya miliki za ardhi 2,067,044 ambapo milki za ardhi katika 
ardhi ya jumla ni 1,615,365, vyeti vya ardhi ya kijiji 11,744 
na Hati za Hakimiliki ya Kimila 867,148 zimetolewa. 
Aidha, Leseni za Makazi 112,787 zimetolewa kwa wanan-
chi waishio katika maeneo yasiyopangwa mijini. Baadhi ya 
wananchi wanazitumia hati hizo kama dhamana kupata 
mikopo katika taasisi za fedha kwa shughuli mbalimbali za 
kiuchumi.

Sheria ya ardhi ya sasa inatambua kwamba ardhi ina 
thamani na imeweka ulinzi zaidi kwa wananchi wanaomili-
ki ardhi. Ardhi haitachukuliwa na Serikali bila ya fidia. Na 
katika kuhakikisha mwananchi analipwa fidia stahiki: -

1. Tumetunga Sheria ya Uthamini na Usajili wa Wathamini 
ya mwaka 2016;
2. Tumeanzisha Bodi ya Uthamini kwa lengo la kusimamia 
utendaji wa Wathamini na Usajili wa Wathamini;
3. Tumewezesha ulipaji wa malipo ya fidia kwa miradi 
mbalimbali ya umma;
4. Tumeandaa miongozo ya uthamini, ikiwemo muongozo 
wa uthamini wa fidia; na 5. Uandaaji wa viwango vya bei 
ya soko la ardhi na mazao kwa ajili ya uanzishwaji wa 
kanzidata ya takwimu za uthamini (Valuation Database).

Ndugu wanahabari, mara tu baada ya kupata Uhuru 
mwaka 1961 Serikali ilianza kuboresha mazingira ya 
uendelezaji milki nchini pamoja na kuanzisha Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) mwaka 1962 kwa sheria ya Bunge 
Na. 45 kwa lengo la kuwapatia wananchi makazi bora. 
Sawia na hatua hiyo, Serikali ilianzisha wakala wa Ujenzi 
wa Nyumba na Majengo ya Serikali (TBA) na taasisi 
zingine za serikali zinajishughulisha na ujenzi wa ofisi na 
majengo mengine kwa shughuli mbalimbali za ofisi. Pia 
watu binafsi wanashiriki katika ujenzi wa nyumba za 
kuishi na biashara.

Shirika lina majengo 2,728 yenye sehemu ya nyumba 
(units) zipatazo 18,622 katika maeneo mbalimbali nchini 
na ina viwanja vipatavyo 2,561. Rasilimali hizi zinalifanya 
Shirika kuwa na utajiri wa mtaji (Capital base) wa shilingi 
trilioni 5. Nyumba za makazi ni asilimia 59 na za biashara 
ni asilimia 41. Katika jumla ya nyumba hizo, asilimia 59.3 
ziko katika Jiji la Dar es Salaam. Nyumba hizi 18,708 
zinaliingizia Shirika kodi ya wastani wa shilingi bilioni 8 
kwa mwezi.

Kwa sasa Shirika linaendelea kujenga nyumba za kuuza, 
kupangisha na biashara karibu kila mkoa na wilaya. Kwa 
upande wa Mkoa wa Dodoma Shirika linakamilisha ujenzi 
wa nyumba 1,000 Jijini Dodoma.

Mwaka 1992, Serikali ilianzisha Mfuko wa Mikopo ya 

gatia Sheria ya Mipangomiji Sura ya 355.

Katika maeneo yalioendelezwa kiholela na ambayo 
yalikuwa ni mtaji mfu kwa wananchi tumerasimisha 
makazi 1,992,245 na kuwezesha wananchi hawa kuwa 
rasmi, usalama wa milki zao, na hadhi ya kukopesheka.
Kuipanga ardhi kumewezesha upatikanaji wa ardhi 
kwa ajili ya uwekezaji katika maeneo mbalimbali nchini 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa azma ya Serikali ya 
kujenga uchumi shindani wa viwanda kwa maendeleo 
ya watu.

Katika kutimiza azma ya Serikali ya kuwa na ardhi ya 
uwekezaji, ardhi yenye ukubwa wa ekari 885,144 
zilitengwa na kumilikishwa kwa wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi kwa shughuli mbalimbali ikiwamo 
viwanda, kilimo, hoteli na biashara. Pia ardhi yenye 
ukubwa wa ekari 224,439.4 zimetengwa kwa ajili ya 
uwekezaji kupitia Mipango Kabambe ya miji, mipango 
ya matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. ardhi iliyomilik-
ishwa kwa wawekezaji kupitia Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) na Mamlaka ya Maeneo Maalum ya 
Uwekezaji (EPZA) na ardhi ya akiba (Land Bank).

Ndugu wanahabari,  mafanikio makubwa zaidi yaliyop-
atikana katika masuala ya upimaji ni upatikanaji wa 
vifaa vya kisasa na usimikaji wa miundombinu ya kisasa 
ya upimaji yenye kurahisisha upimaji. Miundombinu hii 
ipo sambamba na teknolojia za kisasa duniani. Tume-
badili mfumo wa upimaji kutoka Mfumo wa zamani wa 
Arc 1960 ambao ulikuwa umejengwa juu ya mtandao 
hafifu wa alama za msingi za upimaji , kwenda mfumo 
mpya wa kisasa wa TAREF 11(Tanzania Reference 
Frame of 2011) ambao ni mfumo wa kimataifa 
unaowezesha upimaji kati ya nchi na nchi na wenye 
alama zenye usahihi wa hali juu.

Vile vile, tumesimika mtandao wa alama za msingi za 
mfumo huu nchi nzima katika kila mkoa na kila wilaya 
kwa umbali wa kilomita 40. Hii imewezesha kila mahali 
kupimwa bila ya kuwa na shida za alama za kuanzia. 
Aidha, mfumo huu umepunguza gharama za upimaji na 
kuongeza kasi ya upimaji wa ardhi nchini.

Sambamba na usimikaji wa mfumo wa upimaji 
tumenunua vifaa vya upimaji vya kisasa na kuvisamba-
za katika mikoa yote na baadhi ya halmashauri. Hivyo 
kwa sasa kuna kasi kubwa ya upimaji wa ardhi na utoaji 
wa hati miliki. Tumeagiza vifaa vya kisasa vya kuandalia 
ramani za msingi kwa ajili ya kuwezesha utayarishaji na 
uchapaji ramani na tumeshanunua ndege isiyokuwa na 
rubani maalum kwa ajili ya upigaji picha za anga 
zinazowezesha uandaaji wa ramani za msingi na 
kuzifanyia marejeo. Kutokana na mfumo na vifaa vya 
kisasa, viwanja 2,783,278 na mashamba 28,784 yame-
pimwa nchini kote.

Na kwa sasa kasi imeongezeka zaidi, tumepeleka 
bilioni 50 katika halmashauri mbalimbali nchini kwa 
ajili ya kupanga,kupima na kumilikisha ardhi.

Ndugu wanahabari, baada ya uhuru na hususan baada 
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Mfumo wa ILMIS unaunganisha kwa njia ya kieletroniki 
utendaji kazi wa Uthamini, Mipangomiji, Upimaji na 
Ramani; Utawala wa Ardhi na Usajili wa Hati kwa kuratibu 
mtiririko wa miamala inayofanyika kuanzia ngazi ya 
Halmashauri, ofisi za Ardhi za Mikoa na Ofisi ya Makao 
Makuu. Mfumo huu pia unarahisisha utendaji kazi, 
kuharakisha mchakato wa utoaji wa milki, kuimarisha 
usalama wa milki, kuondoa ugumu wa kupata taarifa 
sahihi kwa wakati, kuongeza mapato ya Serikali, kuongeza 
uwazi na kuleta dhana ya kwa watumishi wa Sekta ya 
Ardhi kwa kuwa ufuatiliaji wa miamala umerahisishwa.

Aidha, mfumo huu umewezeshwa kutoa huduma za 
kiganjani katika ukusanyaji taarifa za ardhi na huduma 
kwa wateja. Inatarajiwa kuwa maboresho haya yatakuwa 
yamekamilika ifikapo Juni 2022 katika Jiji la Dodoma.

Mfumo huu unawezesha muamala wa milki kukamilika 
baada ya saa moja ikiwa kuna taarifa sahihi na hatua za 
muamala zinatekelezwa kwa mfululizo. Aidha, Mfumo huu 
unasaidia kutoa huduma kwa uwazi, kuondoa umilikishaji 
wa kiwanja kimoja kwa zaidi ya mtu mmoja na kutoa 
huduma kwa haraka na kwa usahihi.

Mfumo huu utakuwa unasimikwa kwa awamu na kuenez-
wa katika Ofisi zote za ardhi za mikoa na halmashauri 
nchini.

Ndugu wanahabari, baada ya uhuru, utatuzi wa migogoro 
ya ardhi ulikuwa unafanyika kupitia mabaraza ya kimila na 
mfumo wa mahakama za kawaida. Hata hivyo, utatuzi wa 
migogoro ya ardhi kupitia mfumo wa mahakama ulibainika 
kuwa na changamoto za mrundikano wa mashauri na 
matumizi ya mbinu nyingi za kisheria katika utatuzi wa 
migogoro. Kutokana na changamoto hizo, Sera ya Taifa ya 
Ardhi ya mwaka 1995 ilielekeza uanzishwe mfumo mah-
susi wa utatuzi wa migogoro ya ardhi. Hivyo, Sheria ya 
Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi Na. 2 ya 
mwaka 2002 (Sura ya 216) ilitungwa na kubainisha 
mfumo maalum wa utatuzi wa migogoro ya ardhi unaoju-
muisha Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji, Mabaraza ya Kata, 
Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya, Mahakama Kuu 
na Mahakama ya Rufaa. Tangu kutungwa kwa sheria hiyo 
mwaka 2002, jumla ya mashauri 214,588 yalifunguliwa na 
mashauri 187,618 yameamuliwa. Aidha, Mabaraza ya 
Ardhi na Nyumba ya Wilaya yameanzishwa katika Wilaya 
zote 139 ambapo kati ya hayo, Mabaraza 60 yanatoa 
huduma. Dhamira ya Wizara ni kuhakikisha kuwa Mabara-
za katika Wilaya zote nchini yanatoa huduma.

Aidha, Wizara imeendelea kushughulikia migogoro ya 
ardhi ambayo imekuwa kero kubwa nchini kadri inavyoji-
tokeza kwa njia ya kiutawala Migogoro hiyo ipo katika 
sura mbili ambazo ni migogoro ya mipaka ya kiutawala na 
migogoro inayotokana na mwingiliano wa matumizi ya 
ardhi. Aidha, kupitia tathmini iliyofanyika imebainika 
kwamba vyanzo vya migogoro ni pamoja na ongezeko la 
watu, na mwingiliano wa matumizi ya ardhi kutokana na 
mahitaji mbalimbali ya watumiaji. Wizara imekuwa 
ikitekeleza mikakati mbalimbali ya kushughulikia utatuzi 
wa migogoro ya ardhi nchini. Mikakati hiyo ni pamoja na 
kutoa elimu kwa umma kuhusu utatuzi wa migogoro kwa 

Nyumba kwa Watumishi wa Serikali (Revolving Hous-
ing Loan Fund) ili kuwawezesha watumishi wa Serikali 
kupata mikopo yenye masharti nafuu kwa ajili ya 
kujenga nyumba za kuishi. Hadi sasa Serikali imetoa 
mikopo ya nyumba yenye thamani ya shilingi 
9,159,902,229.85 kwa watumishi wa Serikali wapatao 
1,689. Aidha, Serikali kwa kutambua umuhimu wa 
kuboresha makazi ya wananchi ilianzisha kampuni ya 
kutoa mikopo ya gharama nafuu kwa benki ili kuweze-
sha wananchi kukopa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba. Hadi sasa jumla ya taasisi za kifedha 32 
zinatoa mikopo kwa wananchi. Serikali imekwishatoa 
kiasi cha shilingi bilioni 474.5 kuwezesha wananchi 
katika ujenzi wa nyumba.

Ili kuboresha ustawi wa Jamii katika maeneo ya vijijini 
ambapo takribani asilimia 75 ya idadi ya watanzania 
wanaishi, Wizara imeandaa na kusambaza ramani za 
ujenzi wa nyumba za gharama nafuu na kuandaa 
mwongozo wa upangaji na ujenzi wa nyumba bora 
vijijini. Utekelezaji wa mwongozo huu utawezesha 
uboreshaji wa ubora wa nyumba katika maeneo ya 
vijijini.

Mwakani Serikali inatarajia kufanya sensa ya majengo 
yote nchini ili kupata taarifa ya majengo na kuiwezesha 
Serikali kupanga mipango endelevu ya kuboresha 
sekta ya nyumba nchini na kuboresha sera na sheria. 
Hivyo basi, natoa rai kwa wananchi wote kuandaa 
taarifa muhimu za umiliki wa maeneo yao na kutoa 
ushirikiano kwa makarani wote wa sensa watakapofika 
katika maeneo yenu kukusanya taarifa ya sekta ya 
nyumba.

Ndugu wanahabari, Mmsingi mkuu wa ulinzi wa haki 
za miliki za ardhi ni kumbukumbu. Katika kipindi cha 
miongo minne tangu Uhuru, Wizara ilikua inatumia 
mfumo wa majalada pekee katika kutunza kumbukum-
bu za ardhi (analogia). Mfumo huo ulihifadhi kumbu-
kumbu za upimaji, ramani, mipango miji, uthamini, 
hatimiliki katika nakala ngumu. Hali hii ilisababisha 
uhitaji wa eneo kubwa la kuhifadhi majalada, muda 
mwingi wa kutafuta majalada, ongezeko la kero 
zinazotokana na milki pandikizi na mahitaji makubwa 
ya rasilimali watu na fedha.

Kwa kutambua changamoto hiyo, mwaka 2016:-
(i) Wizara ilijenga kituo cha kuhifadhi na kuchakata 
taarifa za ardhi. Kituo hicho kinalenga kuboresha utoaji 
wa huduma kwa wananchi kwa kutumia TEHEMA. 
Kituo kinahifadhi na kuchakata taarifa za ardhi za nchi 
nzima.

(ii) Wizara ilisanifu na kujenga Mfumo Unganishi wa 
Taarifa za Ardhi (Integrated Land Management Infor-
mation System - ILMIS) katika Jiji la Dar es Salaam 
(Manispaa zote) ambapo kumbukumbu zote za ardhi 
zimehifadhiwa kidijitali na hati za kielektroniki 
zinaendelea kutolewa kwa wamiliki. Aidha, usimikaji 
mfumo wa ILMIS katika Ofisi ya Ardhi Mkoa wa 
Dodoma unaendelea kukamilishwa pamoja na uingizaji 
wa taarifa muhimu za wamiliki ardhi.
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Anti-Corruption Strategy Phase III) za Mwaka 2018 na 
kuendelea kuwachukulia hatua kali za kinidhamu 
watumishi wanaojihusisha ma masuala ya rushwa;

Tumeimarisha usimamizi wa watumishi kuanzia ngazi 
ya Makao Makuu, Mikoa ishirini na sita (26) na 
Halmashauri zote 184;

Tumepanga upya watumishi wa sekta ya ardhi kwa 
madhumuni ya kuwa na uwiano kwa kada zote 
muhimu ili kukudhi utoaji wa huduma kwa wananchi;
 
Tumeanzisha Bodi za Kitaaluma ili kudhibiti utendaji na 
maadili katika taaluma za kada za sekta ya Ardhi (Bodi 
ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji, Bodi ya Usajili 
wa Wathamini na Halmashauri ya Wapima Ardhi);

v) Tumeweka Mkataba wa Huduma kwa Mteja (Client 
Service Charter) kwa madhumuni ya kujenga dhana ya 
uwajibikaji dhidi ya wateja kwenye huduma zote za 
Sekta ya Ardhi zinazotolewa; na

vi) Tumeboresha muundo wa Wizara katika kusimamia 
majukumu yake ambapo baadhi ya Idara na Vitengo 
zimeimarishwa na kupandishwa hadhi ili kuongeza 
ufanisi.

Ndugu wanahabari, umilikishaji wa ardhi kwa wanan-
chi umewapa fursa wananchi kuchangia pato la Taifa. 
Wizara inakusanya maduhuli ya sekta ya ardhi kutoka 
katika vyanzo mbalimbali kama vile: - Kodi ya Pango la 
Ardhi; Ada za Upimaji wa Ardhi na Machapisho 
Mbalimbali; Ada ya Uthamini; Ada za Usajili wa Hati na 
Nyaraka Mbalimbali. Mwaka 1996/97 wakati Wizara 
ya Ardhi tulipopewa mamlaka ya kukusanya maduhuli 
yatokanayo na sekta ya ardhi tulikusanya shilingi 
bilioni 1.4.

Kwa miaka 10 ya hivi karibuni (Juni, 2011 hadi Jalai, 
2021) tumekusanya jumla ya shilingi bilioni 735.8. 
Hivyo, maduhuli yatokanayo na sekta ya ardhi yame-
ongezeka kutoka shilingi bilioni 1.4 kwa mwaka wa 
fedha 1996/97 hadi kufikia shilingi bilioni 121 katika 
mwaka wa fedha 2020/21. Na kwa mwaka huu 
(2021/2022) tuna malengo ya kukusanya bilioni 221. 
Matarajio ni kuhakikisha sekta hii inachangia zaidi 
katika pato la Taifa ikiwemo mapato ya kodi.

Sekta ya ardhi ni miongoni mwa sekta muhimili katika 
kuwezesha sekta nyingine katika uzalishaji mali, 
kukuza pato la Taifa na kuleta maendeleo ya wananchi 
kiuchumi na kijamii. Mwelekeo wa sekta hii katika 
kipindi cha miaka ijayo ni kuwahakikishia wananchi na 
taasisi zote nchini usalama wa milki zao kwa kuwapatia 
hatimiliki za ardhi na huduma zingine muhimu za ardhi 
na hivyo, kudhibiti migogoro baina ya watumiaji ardhi. 
Azma hii itafikiwa kwa kutekeleza Ilani ya CCM ya 
mwaka 2020-25 na Mpango wa Maendeleo ya Taifa 
2021/22- 2025/26.

kushirikiana na viongozi wa Serikali za Mitaa, kuanzisha 
madawati ya malalamiko katika ofisi za ardhi za 
halmashauri nchini pamoja na programu ya ‘Funguka 
kwa Waziri’. Jumla ya migogoro 149,081 imetatuliwa 
kiutawala.

Kutokana na kukithiri kwa migogoro ya matumizi ya 
ardhi baina ya makundi mbalimbali nchini Serikali iliunda 
Kamati ya Mawaziri ya Kisekta ya Wizara Nane.

 (8) mwaka 2018 inayojumuisha Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi; Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI); Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira); Maliasili na 
Utalii; Mifugo na Uvuvi; Kilimo; Maji; na Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa ili kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa 
migogoro hiyo. Baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na 
Kamati hiyo na kuridhiwa na Baraza la Mawaziri mwezi 
Septemba, 2019 ni kuhalalishwa rasmi kwa vijiji 920 kati 
ya vijiji 975 vilivyokuwemo ndani ya hifadhi, mapori ya 
akiba na ranchi kwa ajili ya shughuli za kilimo, ufugaji na 
kijamii. Kwa sasa hatua za utekelezaji wa maamuzi ya 
Baraza la Mawaziri zinaendelea ambapo Mawaziri wa 
Kisekta wanaendelea kufanya ziara kwenye mikoa 
husika kutoa taarifa ya maamuzi ya serikali pamoja na 
kufanya tathmini uwandani kwenye maeneo ambayo 
yanahitaji hatua zaidi za utatuzi.

Ndugu wanahabari, mwaka 2007 Wizara ilianzisha Ofisi 
za Ardhi za Kanda nane (8). Pamoja na kuanzishwa kwa 
ofisi hizo, Wizara iliona kuna umuhimu wa kusogeza 
huduma karibu zaidi na wananchi hivyo mwaka 2020 
Serikali ilianzisha Ofisi za Ardhi za Mikoa 26 zinazoongo-
zwa na Makamishna wa Ardhi Wasaidizi. Ofisi hizo 
zinatoa huduma zote za upangaji, upimaji na ramani, 
umilikishaji, uthamini na usajili wa hati na nyaraka na 
huduma nyingine za ardhi kwa kushirikiana na mamlaka 
za upangaji (Halmashauri). Huduma za Usajili wa Hati na 
Nyaraka inajumuisha (i) Usajili wa Miamala ya Hatimiliki; 
mathalan, reheni, pango, usajili wa wasimamizi wa 
mirathi na warithi n.k na (ii) Usajili wa nyaraka; mathalan, 
Hati za kutoa mamlaka, Hati za kubadilisha majina n.k.

Kuanzishwa kwa ofisi hizo kumewezesha wananchi 
kupata huduma za ardhi karibu na maeneo yao, kwa 
wakati na pia kupunguza gharama za kupata huduma 
hizo. Ili kuimarisha usimamizi wa sekta ya ardhi kwa 
ufanisi zaidi, mwaka 2018 Serikali iliwahamisha watumi-
shi wa sekta ya ardhi waliokuwepo katika halmashauri 
mbalimbali kuwa chini ya usimamizi wa moja kwa moja 
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. 
Kiutendaji maafisa hao wanafanya kazi kwa karibu za 
mamlaka za upangaji ambazo ni Halmashauri.

Pamoja na kusogeza huduma kwa wananchi 
tumechukua hatua mbalimbali kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma Bora.

i) Tumeanzisha Kamati ya Maadili na Kudhibiti uadilifu 
kwa kuzingatia matakwa ya Mkakati wa Taifa wa 
Mapamabano dhidi ya Rushwa awamu ya 3 (National 
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1975); 
c) Walisimamia utekelezaji wa misingi ya Azimio la Arusha 
mwaka 1977; 
d) kuanzisha maduka ya vijiji ;
e) Kusimamia vita baina ya Tanzania na Uganda (Vita ya 
Kagera) ilioanza mwaka 1978 na kuisha mwaka 1979;
f) kuanzisha vita ya uhujumu uchumi na wakwepaji kodi 
(Mwaka 1983, 1984);
g) Kuhamasisha Kampeni ya nguvu Kazi;
h) Kusimamia uanzishwaji na utekelezaji wa Elimu kwa 
wote;
i) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Mipango;
j) Kuanzisha na kutunisha mfuko wa nguvu kazi; 
k) kuanzisha usafiri wa daladala katika Jiji la Dar es salaam 
miaka ya 80; 
l) Kuelekeza siku ya jumamosi kuwa siku ya mapumziko ili 
Wafanyakazi watumie siku hiyo kushiriki katika masham-
ba ya umoja na shughuli za uzalishaji mali;
m) Kuanzisha viwanda vya msingi mfano Kiwanda cha 
Karatasi Mgololo, Mang’ula, Machine Tools Moshi, UFI na 
vingine vingi;

n) Kusimamia Sera za Fedha zilizotutoa kutoka kwenye 
uchumi hodhi kwenda kwenye uchumi huru
o) Kushiriki katika utatuzi wa migogoro Barani Afrika;
p) Kushiriki katika harakati za Ukombozi na Uhuru wa 
Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika;
q) Kusimamia na kuwezesha Wananchi wa kipato cha 
chini kupata mahitaji ya msingi; 
r) Kutilia mkazo masuala ya kilimo pamoja na kuanzisha 
Sera ya kuhifadhi chakula kwa kujenga Maghala hadi 
vijijini; 
s) Kusimamia urejeshwaji wa mfumo wa Demokrasia ya 
Vyama Vingi vya Siasa (1992); 
t) Walisimamia kuundwa kwa Tume ya Jiji la Dar es salaam 
iliyoleta mabadiliko makubwa ya kimuundo na kiutendaji 
katika Jiji la Dar es salaam
u) Kusimamia uanzishwa wa Mpango wa Maendeleo ya 
Shule za Msingi pamoja na Shule za Sekondari
v) Kusimamia uanzishwaji wa zahanati katika kila Kijiji na 
vituo vya Afya kwenye kila Kata
w) Kusimamia uanzishwaji wa Vyama vya Akiba na 
Mikopo;
x) Kusimamia uanzishwaji wa Mpango wa Elimu ya 
Sekondari;
y) Kusimamia uanzishwaji na utekelezaji wa Mpango wa 
Kilimo Kwanza (Pinda)

z) Kusimamia utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya 
uanzishwaji wa viwanda, uendelezaji wa mazao ya kimka-
kati, masoko pamoja na ujenzi wa miundombinu. 
Tunawashukuru sana Waheshimiwa Mawaziri Wakuu 
wote walioongoza nchi yetu katika kipindi chote cha 
miaka 60. 

Aidha, kipekee Ofisi ya Waziri Mkuu tunamshukuru sana 
Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa kwa uongozi 
wake mahiri na utendaji kazi mzuri. Tunamshukuru kwa 
mchango wake mkubwa katika kuhimiza uzalishaji wa 
Mazao ya Kimkakati mfano Chai, Kahawa, Korosho, 
Pamba, Tumbaku Mkonge, Chikichi, Alizeti Zabibu, na 
Parachichi. Mchango huo umesaidia kufufua mazao hayo 

1.0. HISTORIA YA OFISI YA WAZIRI MKUU
a) Chimbuko la Ofisi ya Waziri Mkuu ilikuwa ni Ofisi ya 
Waziri Kiongozi (Chief of Ministers) iliyoanzishwa na 
Serikali ya Kikoloni baada ya Uchaguzi Mkuu wa Pili wa 
Tanganyika uliofanyika mwaka 1960. Katika uchaguzi 
huo, Chama cha TANU kilishinda viti vingi vya ucha-
guzi kwenye Baraza la kutunga Sheria na Waziri Kion-
gozi wa kwanza katika Serikali hiyo alikuwa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere aliyeapishwa tarehe 03 
Septemba, 1960 kuwa Waziri Kiongozi, Uchaguzi huu 
ulikiwa ni maandalizi ya kukabidhi madaraka kwa 
Watanganyika kutoka utawala wa Waingereza.

b) Ofisi ya Waziri Kiongozi ilikoma rasmi kupitia 
Tangazo la Serikali Namba 415 la tarehe 1 Desemba 
1961 na kuanzishwa Ofisi mpya ya Waziri Mkuu. Siku 
ya Uhuru tarehe 09 Desemba 1961 Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliapishwa kuwa Waziri Mkuu wa 
Kwanza wa Tanganyika akichukua nafasi ya kuongoza 
Serikali kutoka utawala wa Gavana wa kiingereza, Sir 
Richard Turnbull. Hata hivyo, Kiongozi wa nchi alien-
delea kuwa Malkia wa Uingereza hadi mwaka tarehe 9 
Desemba, 1962 Tanganyika ilipokuwa Jamhuri
 

2.0 UONGOZI WA OFISI YA WAZIRI MKUU
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru, tangu kuanzish-
wa rasmi kwa Ofisi ya Waziri Mkuu viongozi wafuatao 
wameongoza Ofisi hiyo; 

a. Mawaziri Wakuu 11; 
b. Mawaziri wa Nchi 23;
c.Mawaziri Wadogo wanne (4) na Naibu Mawaziri 
watano (5); 
d. Makatibu Wakuu 18; na 
e. Naibu Makatibu Wakuu 17. 
Kwa muhtasari historia ya Mawaziri Wakuu kuanzia 
mwaka 1961 hadi 2021 ni kama ifuatavyo: -
i. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere Mwaka 1961 
hadi 1962;
ii. Rashid Mfaume Kawawa Mwaka 1962 (Februari – 
Desemba) na pia mwaka 1972 hadi mwaka 1977 
iii. Tarehe 9 Desemba 1962 Nafasi ya Waziri Mkuu 
ilivunjwa na kurudishwa mwaka 1977 
iv. Edward Moringe Sokoine mwaka 1977 hadi 1980 
pia mwaka 1983 hadi 1984;
v. Cleopa David Msuya mwaka 1980 hadi 1983 pia 
mwaka 1994 hadi 1995;
vi. Salim Ahmed Salim mwaka 1984 hadi 1985; 
vii. Joseph Sinde Warioba mwaka 1985 hadi 1990;
viii. John Samwel Malecela mwaka 1990 hadi 1994;
ix. Frederick Tluway Sumaye mwaka 1995 hadi 2005;
x. Edward Ngoyai Lowassa mwaka 2005 hadi 2008;
xi.Mizengo Peter Pinda mwaka 2008 hadi 2015; na
xii. Kassim Majaliwa Majaliwa mwaka 2015 hadi sasa.

Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru Taifa letu litawa-
kumbuka Viongozi hawa kwa mambo yafuatayo;
a) Kupigania Uhuru; 
b) kusimamia mpango wa kugawa madaraka kwa 
waafrika (Maarufu kama operation vijiji ya mwala 
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4.0 SERA, SHERIA NA MIONGOZO INAYOSIMAMIWA 
NA OFISI YA WAZIRI MKUU

Ofisi ya Waziri Mkuu inatekeleza jukumu la msingi la kura-
tibu utekelezaji wa Sera zote za Serikali kwa mujibu wa 
Ibara ya 52 (1-3)  ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977. Pamoja na jukumu hilo la urati-
bu, Ofisi inasimamia moja kwa moja utekelezaji wa Sera, 
Sheria na miongozo  ifuatavyo:-

a) Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 2001; 
b) Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 
2004; 
c) Sera ya Taifa ya Ajira ya Mwaka 2008;
d) Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2003;
e) Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu ya mwaka   2004;
f) Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 2007;
g) Sera ya Taifa ya Usalama n a Afya Mahali pa Kazi mwaka 
2010.

4.2 SHERIA
a)Sheria ya Menejimenti ya Maafa, Na. 7 ya 2015 - (The 
Disaster Management Act, No. 7/2015);
b) Sheria ya Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa, Sura ya 419 - 
(The National Leaders Funerals Act, Cap.419);  Marekebi-
sho yalifanyika  2019;
c) Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya,  
Sura ya 95 - (The Drug Control and Enforcement  Act, 
(CAP.95);  Marekebisho  yamefanyika 2021;
d) Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 343 - (The National 
Elections Act, Cap 343);
e) Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 mwaka 1992 kama 
ilivyorekebishwa 2019,   - (The Political Parties Act, Cap 
258 ); 
f) Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 - (The 
Elections Expenses Act, Cap 278);
g) Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Virusi vya Ukimwi, 
Sura ya 431 - (The HIV and AIDS (Prevention and Control) 
Act, Cap 431); Marekebisho  yalifanyika 2019;
h) Sheria ya Tume ya Ukimwi, Sura ya 379 - (The Tanzania 
Commission for AIDS Act, Cap 379);  Marekebisho  yalifa-
nyika 2015;
i) Sheria ya Kuratibu Ajira za Wageni Na. 1 ya Mwaka 
2015 – (The Non-Citizen (Employment Regulations), Act, 
No.1 of 2015); kama ilivyorekebishwa Mwaka 2021;
j) Sheria ya Taifa ya Kukuza Huduma za Ajira, Na. 9 ya 
mwaka 1999 - (National Employment Promotion Services 
Act, No.9 of 1999);
k) Sheria ya Watu Wenye Ulemavu, Na. 9 ya mwaka 2010 
- (The persons With Disability Act No. 9 of 2010);
l) Sheria ya Hifadhi ya Jamii, Sura ya 135 – (The Social 
Security Act, Cap 135); kama ilivyorejewa Mwaka 2019;
m) Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
Na. 2 ya mwaka 2018 - (The Public Service Social Security 
Fund Act, No.2 of 2018);
n) Sheria ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii, Sura ya 50 - (The 
National Social Security Fund Act, Cap 50);
o) Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi, Sura ya 263 – (The 
Workers Compensation Act, Cap 263); kama ilivyorekebi-
shwa 2021; 

ya kibiashara na kuwanufaisha Watanzania walio 
wengi waliojiajiri kwenye kilimo; tunamshukuru kwa 
kuhimiza uchapa kazi kwa Viongozi na Watendaji wa 
Umma kutokana na kuzuru maeneno yote ya nchi hii 
ya Tanzania Bara na Zanzibar. Vilevile, amekuwa akisi-
mamia kwa vitendo matumizi ya fedha za Serikali 
katika ngazi zote na hasa kwenye Halmashauri ili 
thamani ya fedha za Wananchi ionekane sambamba na 
kuwataka viongozi waguswe na matatizo ya wananchi 
akihimiza wananchi kufuatwa kwenye maeneo yao, 
kusikilizwa na kuhudumiwa. Mheshimiwa Kassim 
Majaliwa Majaliwa amewezesha utekelezaji wa 
shughuli za Serikali Bungeni kwa mafanikio makubwa 
na amekuwa mstari wa mbele katika kuimarisha 
Muungano wa Tanzania Bara na Zanzibar kwa kufanya 
ziara na mikutano mbalimbali upande wa Zanzibar 
ambayo imezidisha na kuimarisha zaidi Muungano.

3.0 MUUNDO NA MAJUKUMU YA OFISI YA WAZIRI 
MKUU
Ofisi ya Waziri Mkuu inatekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia Hati Idhini ya Mgawanyo wa Majukumu ya 
Mawaziri iliyotolewa tarehe 7 Mei, 2021 kupitia 
Tangazo la Serikali Na. 385. Kwa mujibu wa Hati hiyo, 
Ofisi ya Waziri Mkuu ina majukumu yafuatayo;
a) Uratibu wa Shughuli za Serikali;
b) Kuongoza Shughuli za Serikali Bungeni;
c) Kuwa kiungo kati ya Vyama vya Siasa na Serikali;
d) Kuratibu Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa;
e) Kusimamia na Kuratibu Shughuli za Dharura na 
Maafa;
f) Uwezeshaji na Utekelezaji wa Mipango ya Uende-
lezaji wa Mji wa Dodoma na Makao Makuu ya Tanzania 
na Kuratibu Uhamiaji wa Serikali Dodoma;
g) Kuchapisha Nyaraka za Serikali;
h) Kuratibu Shughuli za Kudhibiti Maambukizi ya 
UKIMWI;
i) Kuratibu Shughuli za Kudhibiti Uingizaji, Biashara na 
Matumizi ya Dawa za Kulevya;
j) Kusimamia Utekelezaji wa Sera na Sheria za Kazi;
k) Kuratibu Utekelezaji wa Sheria na Mikakati ya 
Kukuza Ajira na Kutoa Huduma za Ajira ili Kuongeza 
nafasi za ajira kwa Watanzania ndani na nje ya nchi;
l) Kusuluhisha na kuamua migogoro inayotokana na 
kazi;
m) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sera na 
Mikakati ya maendeleo ya Vijana;
n) kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sheria za 
Hifadhi ya Jamii;
o) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sheria ya 
Watu Wenye Ulemavu;

p) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Sheria ya fidia 
kwa wafanyakazi; 
q) Kuratibu shughuli za Vyama vya Wafanyakazi na 
Waajiri;
r) Kusimamia masuala ya Usalama na Afya mahala Pa 
kazi; na
s) Kusimamia Taasisi za Umma zilizo chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu.
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cc) Mwongozo wa Ukaguzi wa mwaka (Labour Inspection 
Manual);
dd) Mwongozo kwa Waajiri wa kukuza usawa na 
kuondoa ubaguzi sehemu za kazi;
ee) Mwongozo kwa Waajiri wa masuala ya UKIMWI / 
VVU sehemu za kazi;

4.4 MIKAKATI
a. Mkakati wa Kitaifa wa kupambana na utumikishwaji wa 
mtoto;
b. Mkakati wa Kukuza Ujuzi;
c. Mkakati wa Mawasiliano Wakati wa Dharura; na
d. Mkakati wa kitaifa wa kukuza fursa za ajira.

5.0 MAFANIKIO YA OFISI YA WAZIRI MKUU KATIKA 
KIPINDI CHA MIAKA 60 YA UHURU
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kipindi cha miaka 60 ya Uhuru 
imepata mafanikio makubwa katika maeneo mbalimbali 
kama ifuatavyo: -

5.1 Kuimarisha Mifumo ya TEHAMA
Katika kuimarisha na kuboresha utekelezaji wa majukumu 
yake, Ofisi ya Waziri Mkuu  imefanikiwa kufanya mabadi-
liko makubwa ya kiutendaji kwa kutumia mifumo ya 
TEHAMA, lengo likiwa ni kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi na kuongeza tija katika utendaji wa Idara, 
Vitengo na Taasisi za Ofisi ya Waziri Mkuu na Serikali kwa 
ujumla. Mifumo hiyo ni ifuatayo;

a) Mfumo wa Kielektroniki wa Uandikishaji Wapiga Kura 
(Biometric Voters Registation System – BVR) pamoja 
Mifumo mingine.

Kuimarisha mfumo wa kielektroniki wa uandikishaji 
wapiga kura, (Biometric Voters Registration System- 
BVR); Mfumo wa utambuzi wa alama za vidole (Automatic 
Fingers Identification System - AFIS); mfumo wa usimam-
izi wa matokeo (Result Management System- RMS), 
Mfumo wa uandikishaji wagombea (Candidate Manage-
ment System - CMS). Mifumo.

mingine ni Mfumo wa uhakiki wa taarifa za mpiga kura 
(Voter interaction System - VIS) na mfumo wa watazamaji 
wa uchaguzi (Observers Management System – OMS);
b) Mfumo wa Kielektroniki wa kushughulikia maombi ya 
vibali vya kazi kwa raia wa kigeni. 

Kusimamia, kuboresha na kusanifu Mfumo wa eVibali. 
Mfumo huu umepunguza muda wa kushughulikia maombi 
ya kibali kutoka siku za kazi 14 zilizopo kisheria hadi siku 
7 kutokana na kupungua kwa hatua za uombaji wa kibali 
kutoka hatua 33 hadi hatua 3 pekee. Aidha, Mfumo huu 
umeunganishwa na Mfumo wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) na Wakala ya Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na inategemewa Taasisi nyingi zaidi za Serikali 
zitaendelea kuunganishwa na Mfumo huu. Mafunzo 
kuhusu utumiaji wa Mfumo yametolewa kwa watendaji 
wa ndani na nje ya Serikali. Aidha, mfumo umeimarisha 
uwazi na uwajibikaji, kupunguza urasimu na vihatarishi 
vya rushwa katika kushughulikia vibali.

p) Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi, Sura ya 
297 - (The  Occupational Health and Safety Act, Cap 
297 ya mwaka 2003.
q) Sheria ya Taasisi za kazi, sura 300 kama ilivyorejewa 
mwaka 2019.
r) Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini, sura 366 kama 
ilivyorejewa mwaka 2019.
s) Sheria ya Baraza la Vijana Tanzania Na. 12 ya mwaka 
2015.

4.3 MIONGOZO

a) Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa wa 
Mwaka 2014;
b) Mwongozo wa Taifa wa Utambuzi wa Mapema na 
Afua Stahiki kwa Watoto Wenye Ulemavu wa Mwaka, 
2021;
c) Mwongozo wa uwekezaji wa fedha za wanachama 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii;
d) Mwongozo wa kuandikisha wanachama wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii;
e) Mwongozo wa usimamizi wa hadhari;
f) Mwongozo wa kusimamia uthamini wa mifuko ya 
hifadhi ya jamii;
g) Mwongozo wa utunzaji wa taarifa za wanachama;
h) Mwongozo wa gharama za uendeshaji; 
i) Mwongozo wa uendeshaji mikutano ya mwaka;
j) Mwongozo wa mwenendo wa shughuli za Bodi ya 
Wadhamini;
k) Mwongozo wa ujumuishaji wa vipindi vya uchangiaji 
(totalization of benefits);
l) Mwongozo wa Kuwafikia Watumiaji wa Dawa za 
Kulevya katika Maeneo yao na Kuwapatia Elimu, 
Ushauri Nasaha pamoja na Upimaji wa VVU ili Kufaha-
mu Kiwango cha Maambukizi Miongoni Mwao;
 m) Mwongozo wa Uanzishaji wa Vituo vya Tiba kwa 
Watumiaji wa Dawa za Kulevya Nchini;
n) Mwongozo wa Madaktari wa Utoaji Huduma za 
Dawa kwa watumiaji wa Dawa za Kulevya; 
o) Mwongozo wa Stadi za Maisha kwa Vijana walio nje 
ya Shule;
p) Mwongozo wa Huduma za Ajira;
q) Mwongozo wa Kitaifa wa Utarajali (Internship);
r) Mwongozo wa Kitaifa wa Uanagenzi (Aprenticia-
ship);
s) Mwongozo wa kufanya tathmini ya Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii;
t) Mwongozo wa Uwekezaji wa Fedha katika Mifuko ya 
Hifadhi Jamii;
u) Mwongozo wa Utunzaji wa Taarifa za Wanachama 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii;
v) Mwongozo wa Ukaguzi katika maeneo ya Kazi;
w) Mwongozo wa Maadhimisho na Shughuli za Kitaifa;
x) Mwongozo wa Ziara za Viongozi Mikoani;
y) Mwongozo kwa Waajiri wa kukuza usawa na kuon-
doa ubaguzi sehemu za kazi;
z) Mwongozo kwa waajiri kuhusu masuala ya UKIMWI 
na VVU sehemu za kazi;

aa) Muongozo wa Shughuli za Mwenge wa Uhuru na
bb) Muongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana;
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wa nayo toka mwaka 1973. Mpaka sasa Serikali imefaniki-
wa kufanya yafuatayo katika kuhamisha Serikali kuja 
Dodoma;
a. Kuanzisha kwa Mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu 
(CDA) mwaka 1978 ambapo majukumu yake yalihamishi-
wa kwa Halmashauri ya Jiji la Dodoma mwaka  2016.
b. Kutungwa kwa Sheria ya tamko la Kuitambua Dodoma 
kama makao makuu ya Nchi ya Mwaka 2018 (The Capital 
City Decraration Act, 2018)
c. Kuanzia mwaka 2016 hadi sasa, Ofisi ya Waziri Mkuu 
imeratibu kuhamisha Ofisi za Serikali na Watumishi 
18,300 kutoka Dar es salam kuja Dodoma. Zoezi 
linaendelea; 
d. Kuratibu ujenzi wa Ofisi za Wizara na Taasisi katika Mji 
wa Serikali Mtumba kwa awamu ya kwanza na kuanza 
awamu ya pili ya ujenzi; 
e. Kuratibu ujenzi wa miundombinu ya maji taka na maji 
safi, barabara, njia za chini za umeme, mawasiliano, ujenzi 
wa bomba la kusafirisha gesi, mkongo wa mawasiliano.

f. Kukamilika kwa Mpango Kabambe wa Mji wa Serikali.

5.3 Mafanikio katika usimamizi katika Sekta ya Kazi na 
Ajira

Katika eneo hili, Ofisi ya Waziri Mkuu imefanikiwa katika 
maeneo yafuatayo;

a) Kufanikiwa kufanya utafiti wa Watu wenye uwezo wa 
kufanya Kazi mara sita ambapo mara ya kwanza ulifanyika 
mwaka 1965 kisha kufanyika tena Mwaka 1991, 2001, 
2006, 2014 na 2021. Tafiti hizi ziliiwezesha Serikali 
kupata viashiria muhimu vya soko la ajira, ambavyo ni 
nyenzo humu ya kimkakati katika kuunda Sera, Sheria na 
Programu zitakazosaidia kukuza ajira na ufuatiliaji wa 
mienendo ya ajira, soko la ajira na hali ya ukosefu wa ajira 
nchini kwa maendeleo ya Taifa. 

Nchi yetu imefanikiwa kutekeleza makubaliano 
iliyoyaingia katika Kikao cha nchi za Umoja wa Afrika 
zilizoyaingia mwaka 2013 zilizowataka wanachama wote 
kufanya utafiti wa nguvukazi kila baada ya mika mitano (5)
Kutokana na Tafiti hizo Serikali ilifanikiwa kutengeneza 
Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza ujuzi unaohitajika kwenye 
soko la ajira kwa kuzingatia mahitaji ya waajiri. Mkakati 
huo una Programu tano zifuatazo;

i.Mafunzo ya ukuzaji ujuzi kwa njia ya Uanagenzi. 
Mafunzo haya yalianza kutolewa mwaka 2018 ambapo 
mpaka sasa jumla ya vijana 43,381 wamepatiwa mafunzo 
haya. Aidha mafunzo haya ni endelevu na hata sasa vijana 
14,440 wanaendelea na mafunzo.
ii. Urasimishaji Ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa 
mafunzo (Recognition of Prior learning skills). 
Hadi sasa mfumo huu umefanyika kwa vijana 20,334 na 
4,316 wanaendelea kurasimisha ujuzi wao. (SGR, Bwala 
Mwalimu Nyerere, Bomba la Kusafirisha Gesi).

iii. Mafunzo ya Utarajali (Internship) 
Mafunzo haya yalianza mwaka 2019/20 na yamewezesha 
vijana 6,300 kupatiwa mafunzo haya. Aidha kwa sasa 
vijana wengine 2,591 wanaendelea na mafunzo haya.

c) Mfumo wa Kielektroniki wa Uratibu na Ufuatiliaji wa 
Shughuli za Serikali (Dashboard), Mfumo huu umean-
daliwa maalum ili kuwajibisha watendaji ndani ya 
Serikali, pia kuimarisha uwajibikaji wa pamoja wa 
Serikali katika kutekeleza shughuli mbalimbali 
zilizoainishwa katika maeneo yafuatayo:

i. Uratibu na ufuatailiaji wa utekelezaji wa Shughuli za 
Serikali; 
ii. Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM, Sera, 
maagizo ya Viongozi wa Kitaifa, Ahadi za Mgombea 
Urais; na
iii. Umewezesha upatikanaji wa uhakika wa takwimu 
sahihi kwa wakati.

d) Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Taarifa za 
Kaguzi Mahala Pa Kazi Nchini 
Mfumo huu umeanzishwa kupitia Sheria ya Usalama 
na Afya Mahala Pa Kazi ambapo Mfumo huu unawapa 
uwezo waajiri kusajili maeneo ya kazi, kupata cheti cha 
usajili, kuomba mafunzo, kutoa taarifa za ajali, kuwasil-
isha nyaraka za kujifanyia tathmini ya hali ya usalama 
na afya ya maeneo yao ya kazi wakiwa katika maeneo 
yao ya kazi. Kupitia Mfumo huu waajiri  wanaweza 
kujifanyia tathmini ya namna walivyokidhi viwango vya 
usalama na afya (Self Assesment) na hivyo kurahisisha 
upatikanaji wa leseni ya kukidhi viwango vya usalama 
na afya;
 
e) Mfumo wa Kielektroniki wa PSSSF Kiganjani
Mfumo huu una maeneo mawili, eneo la Wanachama 
na eneo la waajiri. Mfumo huu unatoa fursa kwa mwa-
nachama ya kupata taarifa ya mwajiri kuhusu mawasil-
isho ya michango ya wanachama, usajili na madeni ya 
michango yake ambayo haijalipwa. Pia unarahisisha 
upatikanaji wa taarifa za michango ya wanachama, 
unarahisisha ufuatiliaji wa malipo ya Pensheni ya kila 
mwezi kwa mwanachama.

f) Mfumo wa Kielektroniki wa WCF wa WCFePG.
Mfumo huu unatumika kusajili ulipaji wa michango. 
Katika kulipa michango moduli ya WCFePG umeweze-
sha mwajiri kuingiza wafanyakazi na payroll yake 
katika mfumo wa WCFePG, kuandaa orodha ya malipo 
na kutengeneza control number.  Aidha huchaua njia 
ya kulipa michango kwa Benki au simu na akishalipa 
hupata risiti.

g) Mfumo wa Kielektroniki wa Huduma za Ajira
Mfumo utawezesha vijana wanaotafuta kazi ndani na 
nje ya Nchi kuhudumiwa kwa ufanisi, mfumo utaweze-
sha waajiri na wawekezaji kupata vijana wa kitanzania 
walioandaliwa vizuri kufanya kazi kwa weledi katika 
soko la Ajira.  Aidha mfumo huu utawaunganisha 
wadau muhimu wa Sekta ya ajira kama vile Chama cha 
Waajiri Tanzania (ATE) na Mawakala Binafsi wa 
Huduma za Ajira.

5.2 Kuratibu Serikali kuhamia Dodoma
Ofisi ya Waziri Mkuu imefanikiwa kutekelza azma ya 
baba wa taifa Hayati Julius kambarage Nyerere ya 
kuhamishia Makao Makuu ya Serikali Dodoma aliyoku
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wafanyakazi ambapo hapo awali kupia Agizo la Rais Na. 1 
la Mwaka 1970 wafanyakazi katika Mashirika ya Umma 
na makampuni walipewa fursa ya kushirikishwa katika 
masuala mbalimbali ya kuboresha maslahi yao. Mwaka 
2004 katika Sekta mbalimbali za umma na binafsi 
kumewekewa utaratibu wa ushirikishwaji ambao ume-
punguza malalamiko na migomo sehemu za kazi.

g) Kuwepo kwa majadiliano ya pamoja kupitia utatu kwa 
ajili ya kuishauri Serikali na waziri mwenye dhamana ya 
Kazi kuhusu masuala ya kazi na ajira kupitia Baraza la 
Ushauri wa masuala ya Kazi, Uchumi na Kijamii (LESCO) 
na upangaji wa kima cha chini cha mishahara katika Sekta 
mbalimbali.

5.4 Sekta ya Maendeleo ya Vijana
Katika kipindi cha Miaka 60 Ofisi ya Waziri Mkuu imepata 
mafanikio katika maeneo yafuatayo:

a) Kuanzishwa kwa Wizara inayoshughulikia Masuala ya 
Vijana Nchini 

Kutokana na umuhimu wa kundi la vijana katika maende-
leo ya nchi Serikali za Awamu zote ziliunda Wizara 
inayoshughulikia masuala ya vijana kwa mfano Wizara ya 
Utamaduni na Vijana iliyoundwa mwaka 1962 na kwa 
sasa masuala ya vijana yanasimamiwa na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 
iliyopo sasa. 

b) Mipango mbalimbali ya maendeleo ya vijana nchini 
iliyoandaliwa;

i) Kuanzishwa kwa Programu ya Vikundi vya Vijana vya 
Kuzalisha Mali (VVKM)

Programu ya Vikundi vya Vijana vya Kuzalisha Mali 
(VVKM) ilianzishwa mwaka 1979 na inaendelea kute-
kelezwa mpaka sasa. Programu hii ni moja ya mikakati 
iliyoandaliwa kupitia Wizara inayoshughulikia masuala ya 
vijana ili kuwafikia na kuwatambua vijana kote nchini hasa 
wale waliokuwa nje ya shule kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwemo ukosefo wa ajira. Jitihada zilifanyika kuhama-
sisha vijana hawa kujiunga katika vikundi vya kuzalisha 
mali ambavyo vilijumuisha vijana wa kike, wakiume na 
Wenye Ulemavu ili kusaidiwa kubuni na kuanzisha miradi 
ya uzalishaji mali. Serikali ilikuwa na jukumu la 
kuviwezeshwa vikundi hivi kuendesha miradi yao kwa 
ufanisi kwa kuvipatia mafunzo kuboresha shughuli zao 
pamoja na kuimarisha mitaji yao kwa kuvipata ruzuku kwa 
fedha tasilimu au vifaa vya kazi na pia kunufaika na 
programu mbalimbali za Serikali za uwezeshaji.

 ii) Kuanzishwa kwa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana kuto-
kana na Maboresho kwenye sekta isiyo rasmi 
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (YDF) ulianzishwa rasmi 
na Serikali Mwaka 1993/94 chini ya Sheria ya Fedha (The 
Exchequer and Audit Ordinance, 

Cap 439) Na. 21 ya Mwaka 1961 kifungu cha 17 (1). 
Lengo la kuanzishwa kwa Mfuko huu ni kuwawezesha 
vijana wote nchini kupata mitaji kwa njia ya mikopo yenye 

iv. Mafunzo ya kujenga uwezo kwa waliopo makazini 
kwa sekta ya Umma na Sekta Binafsi (Skills Upgrading)
Mafunzo haya yalianza mwaka 2020/21 ambapo 
mpaka sasa kwa sekta binafsi wafanyakazi 1,550 na 
sekta ya umma 2,400 wamejengewa uwezo.

v. Kuwajengea Ujuzi katika Kilimo cha Kisasa

• Kuwajengea uwezo katika Kilimo cha Kisasa kupitia 
teknolojia ya Kitalu nyumba

Programu hii ilianza kutekelezwa mwaka 2019 na hadi 
sasa imeifikia mikoa 17 na Halmashauri 117. Vijana 
12,580 wamenufaika na Programu hii ambapo kati ya 
vijana hao, vijana 2,340 walipatiwa mafunzo ya kujen-
ga vitalu nyumba;

• Kuwajengea uwezo vijana wa kitanzania katika 
masuala ya Kilimo. Mafunzo hayo yanafanyika nchini 
Israel ambapo tayari vijana 134 wamehitimu mafunzo 
yao vijana 300 wanatajaria kuanza mafunzo hivi 
karibuni. Aidha, Serikali inakamilisha Mfumo wa 
Kielektroniki wa kuwatambua vijana ili kujua wana-
chokifanya baada ya kumaliza mafunzo haya;

• Kuwawezesha vijana waliohitimu kutoka katika Vyuo 
vya Kilimo kutekeleza kilimo mfano JATU (DSE Listed 
Company iliyowawezesha mtaji wao kukua hadi bilioni 
8), SUGECO na RIWADE;

b) Kufanikiwa katika kutengeneza Mfumo wa kudumu 
wa ufuatailiaji wa fursa na uzalishaji wa ajira katika 
sekta na wizara zote kupitia bajeti za kila mwaka 
(Fomu namba 15a na 15b).

c) Tangu kupata Uhuru Serikali imeridhia Mikataba 32 
ya Shirika la Kazi Duniani (ILO). Kupitia Mikataba hii 
Serikali imeboresha Sheria za Kazi kwa kuzingatia 
viwango vya kazi vya Kimataifa. Kati ya Mikataba hiyo, 
Mikataba 8 ni Mikataba ya Msingi (Core Convertions), 
Mikataba 24 ni Mikataba ya Haki na Miongozo 
mbalimbali kuhusu masuala ya Kazi na Ajira.

d) Mwaka 2001 Serikali imefanya maboresho ya Sheria 
mbalimbali za Kazi ambazo zimewezesha kuunda Taas-
isi za kazi kwa lengo la kuongeza ufanisi katika kushu-
ghulikia masuala ya kazi na ajira ambapo Sheria hizo 
zimetenganisha majuku ya Kisera na Kiutendaji wa 
Taasisi hizo. Taasisi zilizoundwa ni pamoja na Mahaka-
ma Kuu Divisheni ya Kazi, Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA), Idara ya Kazi, Bodi za Mishahara za 
sekta ya Umma na sekta Binafsi na Baraza la Ushauri 
wa Masuala ya Mazi, Uchumi na Kijamii (LESCO) na 
Kamati ya Huduma Muhimu,
e) Mwaka 1998, Serikali ilifanikiwa kuweka Mfumo wa 
Vyama Huru vya Wafanyakazi na Waajiri ambapo huko 
nyuma vyama hivyo vilikuwa sehemu ya jumuiya ndani 
ya Chama Tawala. Mfano kabla ya mwaka 1998 Vyama 
vya Wafanyakazi vilikuwa ni sehemu ya Chama Tawala 
vikiwemo JUWATA na OTTU. Hadi sasa kuna Vyama 
Huru 32 vilivyosajiliwa katika Sekta mbalimbali.
f) Kuimarisha na kuboresha mfumo wa ushirikishwaji 
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Kupitia mpango huu vijana wameweza kuhamasishwa 
kuanzisha Makampuni yao ambapo hadi sasa Zaidi ya 
makampuni 217 ya vijana yameanzishwa na kati ya 
makampuni haya makampuni zaidi ya 89 yameunganish-
wa na fursa ya utoaji zabuni za umma.

vi) Kuanzishwa kwa Kada ya Afisa Maendeleo ya Vijana 
katika ngazi za Mikoa na Halmashauri usimamizi wa 
shughuli za maendeleo ya vijana katika ngazi za Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa ilikuwa ni changamoto ya muda 
mrefu sana kutokana na kukosekana kwa wataalam mah-
susi wa kusimamia shughuli hizo katika ngazi hizo kwani 
kwa muda mrefu shughuli za Maendeleo ya vijana ziliku-
wa zikisimamiwa ma maafisa wasiostahili wakiwemo 
Maafisa Utamaduni na Michezo. 
Ili kutatua changamoto hii mwaka 2008 Serikali ilifanya 
marekebisho ya muundo ya kuanzisha kada ya Maafisa 
Maendeleo ya Vijana. Mafanikio yaliyofikiwa hadi sasa 
Sekretarieti za Mikoa 18 kati ya 26 tayari wameajiri Maafi-
sa Vijana na Halmashauri 58 kati ya 184 pia zimeajiri 
Maafisa Vijana.

vii) Kuanzishwa kwa Wiki ya Taifa ya Vijana 
Serikali ilianzisha Wiki ya Taifa ya Vijana mwaka 2000. 
Wiki ya Taifa ya Vijana ilianzishwa kwa lengo la 
kuwawezesha vijana na hasa walio katika Makampuni ya 
Vijana na vikundi vya uzalishaji mali, kuonesha ujuzi, vipaji 
na uwezo walionao wa kubuni na kuzalisha bidhaa 
mbalimbali kwa kutumia malighafi zilizopo hapa nchini, 
pamoja na kutafuta masoko kwa ajili ya bidhaa wanazozal-
isha. Wiki ya Taifa ya Vijana pia inalenga kuwakutanisha 
vijana na kuwawezesha kubadilishana mawazo na uzoefu 
kutokana na maarifa na mbinu mbalimbali walizokuwa 
nazo katika masuala mbalimbali ya kijamii na kiuchumi. 
Vilevile lengo ni kuwapa vijana fursa ya kushiriki kwenye 
mijadala na makongamano mbalimbali yanayoendeshwa 
kwenye maadhimisho hayo kama vile masuala ya 
UKIMWI, Dawa za Kulevya, na Rushwa. Aidha vijana 
hupatiwa fursa ya kupima afya zao katika wiki hii.

5.5Sekta ya Hifadhi ya Jamii
Tangu tupate Uhuru, Sekta ya Hifadhi ya jamii imepitia 
mabadiliko chanya yaliyolenga kuboresha huduma za 
Hifadhi za Jamii kwa Wananchi wa Tanzania kama ifuata-
vyo;

a. Mwaka 1962, Serikali ilipanua wigo wa Watumishi 
wanaohudumiwa na  Mfumo wa Pensheni kwa kuwaju-
muisha Waalimu wazalendo kwani kabla ya hapo Mfumo 
ulikuwa unahudumia watumishi wa Serikali Kuu pekee.
b. Mwaka 1964 ulianzishwa Mfuko wa Akiba kwa watumi-
shi kwa Sekta Binafsi (NPF) baadaye mwaka 1998 ulian-
zishwa Mfuko wa NSSF ambao unahudumia watumishi wa 
Sekta Binafsi. Hata hivyo, mifuko ya GEPF (1942), LAPF 
(1944) iliyokuwa imeanzishwa kabla ya Uhuru ambayo 
ilihusisha Wafanyakazi wa Serikali kuu waliokuwa wa 
Mikataba (Non Pensionable) na Wafanyakazi wa Serikali 
za Mitaa. 
c. Mwaka 2010, 2014 na 2018 Serikali iIifanya mabadiriko 
makubwa ya kuboresha  Sekta ya Hifadhi ya jamii kwa 
kufanya yafuatao; 

masharti nafuu ili kuanzisha au kuendelza miradi yao 
uzalishaji mali.  
Tangu kuanzishwa kwa Mfuko huu mikopo yenye 
thaamani ya Shilingi Bilioni 17.9 imetolewa kwa vikun-
di vya vijana 535 yenye wanachama 3,745.
     
iii) Mikopo inayotokana na 4% ya mapato ya ndani ya 
Halmashauri utaratibu wa utoaji wa mikopo kwa 
vikundi vya Vijana ulianzishwa mwaka 1993/94. Hatua 
hii ni moja ya jitihada ya Serikali katika kuwasaidia 
vijana kupata mitaji kwa njia ya mikopo ya masharti 
nafuu kutokana na ukweli kwamba umaskini wa vijana 
uliwafanya washindwe kumudu masharti ya kupatiwa 
mikopo na taasisi za kibenki. Hata hivyo, kutokana na 
mahitaji ya vijana kuwa makubwa kulinganisha na 
uwezo wa Mfuko wa Maendeleo ya vijana kuwa-
hudumia wahitaji Serikali ilifanya marekebisho ya 
Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa SURA 290 ambayo 
inazitaka Halmashauri kutenga 4% ya fedha zao za 
mapato ya ndani kwaajili ya mikopo ya vijana isiyo na 
riba. Tangu kuanzishwa kwa Sheria hii Halmashauri 
zote nchini zimekuwa zikitenga fedha kwa ajili ya 
mikopo ya vijana ambapo hadi Mwaka wa fedha 
2020/21 jumla ya shilingi 54,734,550,230 zimetolewa 
kwa vikundi vya vijana 15,349 vyenye idadi ya wana-
chama 115,781 na kuweza kuanzisha ajira mpya 
163,051.

iv) Mkakati wa Utengaji wa Maeneo ya shughuli za 
kiuchumi kwa vijana
Moja ya changamoto ambayo imekuwa ikiwakabili 
vijana katika shughuzi zao za kiuchumi na uzalishaji 
mali ni kukosekana kwa maeneo rasmi ambayo 
yatawaezesha kufanya shughuli zao za Kilimo, Ufugaji, 
Uvuvi, biashara na shughuli nyinginezo bila bugudha 
yoyote. Changamoto hii ya kihistoria ambayo pia 
inatokana na mila na desturi za makabila mengi nchini 
ambayo yanatoa fursa ya umiliki wa ardhi kwa wazee. 
Kutokana na changamoto hii Serikali ilianzisha Mkakati 
na kuzielekeza Halmashauri zote nchini kutenga 
maeneo rafiki na yenye miundombinu rafiki kwa ajili ya 
shughuli za kiuchumi kwa vijana Mafanikio yanayoto-
kana na mkakati huu ni kuwa hadi sasa Halmashauri 
111 tayari zimetenga maeneo yenye ukubwa wa ekari 
217,882.32 na vijana zaidi ya 3,232 wamepatiwa 
maeneo hayo.

v) Mpango wa Maalum wa Utoaji wa zabuni katika 
ununuzi wa umma kwa makundi maalum
Vijana ambao ni kubwa ya Nguvu Kazi ya Taifa wanak-
abiliwa na changamoto ikiwemo ukosefu wa ajira. Ili 
kutatua changamoto hii ya ajira moja ya mikakati ya 
Serikali imekuwa ni kuimarisha sekta isiyo rasmi na 
kuwawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika sekta 
hii ili waweze kujiajiri. Aidha, kupitia Ununuzi wa 
Umma Serikali ilifanyia marekebisho Sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya mwaka 2011 na kuelekeza makundi 
maalum ya Vijana, Wanawake na Wenye Ulemavu 
kutengewa 30% ya bajeti ya Ununuzi katika taasisi 
zote za Serikali. Mpango huu umeweza kuchochea 
vijana waliohitimu elimu ya juu kuanzisha makampuni 
na kuunganishwa katika zabuni za Umma. 
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2009, Sheria ya Vyama vya Siasa ilianzisha Baraza la 
Vyama vya Siasa ambalo ni chombo kinachokutanisha 
Viongozi wa Kitaifa wa Vyama vya Siasa vyenye usajili 
kamili kubadilishana mawazo kuhusu maendeleo ya 
demokrasia ya Vyama vingi nchini sambamba na kudumi-
sha amani, utulivu, uzalendo na umoja wa Taifa.

5.7 Kuanzishwa kwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilianzishwa tarehe 14 Januari, 
1993 chini ya Ibara ya 74(i) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, 1977. Aidha, Ibara ya 74 (7) na (11) 
inaeleza kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni Huru na 
katika utekelezaji wa majukumu yake haipokeiamri au 
maelekezo kutoka kwa mtu au Taasisi yoyote. Lengo kuu 
la kuanzishwa kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni kuende-
sha, kusimamia na kuratibu Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani chini ya Mfumo wa Siasa wa Vyama Vingi. 
Majukumu mengine ya Tume ni pamoja na Kusimamia na 
kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura katika Uchaguzi wa 
Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Madiwani kwa Tanzania Bara; Kuchunguza mipaka 
na kuigawa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
Majimbo ya Uchaguzi wa Wabunge na Kutoa Elimu ya 
Mpiga Kura Nchini kote.

Mpaka sasa Tume ya Uchaguzi imefanikiwa kusimamia 
Chaguzi Kuu 6 za mwaka 1995, 2000, 2005, 2010,2015, 
2020.

5.8 Udhibiti wa UKIMWI 
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru, Tanzania imeweza 
kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na changamoto 
ya ugonjwa wa UKIMWI na Virusi vya UKIMWI nchini 
kwa kufanya yafuatayo; 
a) Kuanzishwa kwa Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI 
nchini (TACAIDS) tarehe 1 Desemba, 2000; 
b) Kuanzishwa kwa Sera ya Taifa ya UKIMWI ya mwaka 
2001;
c) Kuongeza watumiaji wa Dawa za Kufubaza Virusi vya 
UKIMWI (ARV);
d) Kuanzishwa kwa Mfuko wa Kudhibiti UKIMWI (AIDS 
Trust Fund) Kupitia Marekebisho ya Sheria; na 
e) Kuanzishwa kwa ujenzi wa vituo vya Upimaji wa Virusi 
vya UKIMWI na utolewaji wa Dawa za kufubaza virusi vya 
UKIMWI (ARVs) – CTC

Matokeo chanya ya Juhudi hizi ni pamoja na;
i. Kupungua kwa unyanyapaa kwa WAVIU
ii. Kiwango cha upimaji wa VVU kimeongezeka kutoka 
61% ya makisio ya watu wanaoishi na VVU (WAVIU) 
mwaka 2016 hadi kufikia 83% mwaka 2019.
iii. Matumizi ya dawa za kufubaza VVU (ARVs) kwa 
WAVIU wanaojua hali zao za maambukizi yameongezeka 
kutoka 95% mwaka 2016 hadi 98% asilimia mwaka 2019.
iv. Kiwango cha kufubaza VVU kwa wale wanaotumia 
ARV kimeongezeka kutoka 87% mwaka 2016 hadi 92% 
mwaka 2019.
v. Vifo vitokanavyo na UKIMWI vimepungua kwa 50% 
kutoka vifo 64,000 mwaka 2010 hadi vifo 32,000 mwaka 
2020. 
vi. Takwimu za kiwango cha maambukizi katika jamii (HIV 
prevalence) zinaonyesha kiwango kilishuka kutoka 7% 

(i) Mwaka 2010 Serikali ilianzisha Mamlaka ya Usima-
mizi na Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii (Kazi 
inayofanywa sasa na Ofisi ya Waziri Mkuu); 

(ii) Mwaka 2014 Serikali ilifanya mabadiliko ya Sheria 
ya SSRA ili kuwianisha mafao kwa watumishi 
wanaostaafu katika sekta ya Umma na Binafsi; 
(iii) Mwaka 2008, Serikali ilitunga Sheria mpya na 
kuanzisha Mfuko wa Fidia kwa Wafanya Kazi (WCF) 
ambao ulianzishwa rasmi mwaka 2015 ili kuondokana 
na Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya Mwaka 1957 
na mapitio yake ya mwaka 2002 ambayo haikuwa 
inatenda haki katika kuoanisha viwango vya malipo ya 
fidia kwa ulemavu na madhara yatokanayo na kazi;

(iv) Mwaka 2018 Serikali iliunganisha Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii minne ya GEPF, LAPF, PSPF na PPF 
kuwa mfuko mmoja wa PSSSF wa watumishi wa 
Umma kwa lengo la; 
• kupunguza gharama za uendeshaji; 
• kuongeza ufanisi katika kutoa huduma;  
• kuifanya kuwa endelevu;
• kuondoa ushindani usiokuwa na tija;
• kutengeneza mifumo imara ya kusimamia uwekezaji.

(v) Kwa sasa Ofisi ya Waziri Mkuu inakamilisha 
utekelezaji maelekezo ya Serikali ya kuimarisha Mfumo 
wa Mafao ya watumishi kwenye Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii. 

5.6 Mafanikio ya Ofisi ya Waziri Mkuu katika Kuratibu 
Mfumo wa Demokrasia ya Vyama Vingi vya Siasa.
Mfumo wa Demokrasia ya vyama vingi vya Siasa uliku-
wapo kabla ya uhuru na mara baada ya uhuru.  Kati ya 
mwaka 1965 mpaka 1992 tulikuwa na mfumo wa 
chama kimoja. Mwaka 1992 Nchi yetu ilirejesha 
mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya Siasa ili 
kupamua wigo wa demokrasia.  Mwaka 1992, Sheria 
ya Vyama vya Siasa na. 5 ilitungwa na kuanzishwa kwa 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa nchini. Vyama vya 
Siasa vilianza kusajiliwa tena mwaka 1992 ambapo 
katika Uchaguzi Mkuu wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1995 vyama vya Siasa 13 vyenye usajili kamili 
viliweka wagombea.  Toka mwaka 1992 mpaka sasa 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa imekwisha toa 
vyeti vya usajili wa muda kwa vyama vya Siasa 81 na 
imetoa vyeti vya usajili kamili kwa vyama vya Siasa 25 
na kufuta usajili wa vyama vya Siasa vyenye usajili 
kamili 6 ambavyo vilikiuka masharti ya Sheria ya 
Vyama vya Siasa. Hivyo, hivi sasa nchi yetu ina vyama 
vya Siasa vyenye usajili kamili 19 na Chama Kimoja cha 
Siasa chenye usajili wa muda.  

Aidha, Sheria ya vyama vya Siasa imekuwa ikiboresh-
wa mara kwa mara ili kuendana na mahitaji ya wakati 
husika na kuiwezesha kukabili changamoto zilizopo na 
zitakazojitokeza.  

Tangu kutungwa mwaka 1992, Sheria ya vyama vya 
Siasa imerekebishwa mara nane (8), mara ya mwisho 
ikiwa ni mwaka 2019. Katika marekebisho ya Mwaka 
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Taifa, Mikoa, Wilaya, Kata na Kijiji ambazo zinajukumu la 
kushughulikia maafa kabla na yanayotokea katika maeneo 
yao; 
c) Kuanzishwa kwa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura (EOCC) ambacho kinatumika kufanya ufuatil-
iaji wa hali ya maafa na operesheni za dharura hapa nchini. 
Uwepo wa Kituo umeongeza uwezo wa upatikanaji wa 
taarifa za matukio ya maafa kwa wakati, kutoa taarifa za 
tahadhari na maelekezo na hivyo kuiwezesha Serikali na 
wadau mbalimbali kuchukua hatua stahiki kwa wakati;
d) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa usimamizi wa maafa 
nchini kwa kuandaliwa miongozo, mikakati na taratibu za 
utendaji zinazowezesha utekelezaji wa majukumu kwa 
kuzingatia Sheria na taratibu. 

e) Kuandaa mipango na miongozo ya kisekta ya kujiandaa 
na kukabiliana na maafa katika sekta mbalimbali zilizo 
katika hatari ya kukabiliwa na majanga yanayosimamiwa 
na Sekta husika mfano; Mipango na Miongozo ya Afua za 
Kinga na Tiba ya Kukabiliana na Ugonjwa wa virusi vya 
Korona - 19 (UVIKO – 19); Mkakati wa Taifa wa Kukabili-
ana na Sumu Kuvu; Mpango Mkakati wa Taifa wa Afya 
Moja;  Mkakati wa upatikanaji wa uhakika wa Malisho 
na Maji kwa Mifugo; Mwongozo wa Taifa wa Huduma ya 
Lishe wakati wa Mlipuko wa UVIKO – 19; na Mwongozo 
wa Utendaji wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura;

f) Kuratibu udhibiti wa magonjwa yasiyoambukiza (Non - 
Communicable Diseases – NDC);
g) Kuanzishwa kwa maghala ya kuhifadhi vifaa vya 
huduma za kibinadamu katika kanda sita nchini katika 
Kanda ya Kusini (Lindi), Kanda ya Mashariki (Dar es 
Salaam), Kanda ya Kaskazini (Kilimanjaro), Kanda ya Kati 
(Dodoma), Kanda ya Ziwa (Shinyanga) na Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini (Mbeya); 
h) Kuimarisha upatikanaji wa taarifa za tahadhari ya awali 
nchini ambapo Serikali kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania imefanikiwa kuweka vituo 36 vya hali ya hewa 
pamoja na vituo vya Rada katika maeneo mbalimbali 
nchini. Hatua hii imeboresha utabiri wa hali ya hewa 
kufikia uhakika kwa asilimia 87. Hivyo kuweza kutoa 
tahadhari yenye uhakika kwa wananchi na wadau wote 
wanaotumia huduma za hali ya hewa nchini; 

i) Ofisi ya Waziri Mkuu imefanikiwa kuratibu na kurejesha 
hali kufuatia maafa mbalimbali yaliyotokea yakiwemo;
i. Ukame uliotokea katika Mikoa 13 ya Shinyanga, Pwani, 
Kilimanjaro, Mwanza, Mbeya, Lindi, Mara, Morogoro, 
Dodoma, Singida, Tabora, Iringa na Arusha mwaka 
1974-1975, 1975-1976, na 1976-1977;
ii. Ajali ya Meli ya MV. Bukoba iliyotokea Ziwa Victoria 
tarehe 21 Mei, 1996. Watu zaidi ya 1000 walipoteza 
maisha, mali nyingi ziliharibiwa vibaya;

iii. Mafuriko makubwa yaliyotokea baada ya mvua kubwa 
kunyeshwa katika wilaya za Kilwa, Tarime, Ruangwa, Lindi 
Vijijini, Morogoro Vijijini, Arumeru, Monduli, Nkasi, Seren-
geti na Kilombero ambapo wananchi 68 walipoteza 
maisha na wengine kukosa makazi mwaka 1996 na 1997;
iv. Ajali ya Gari Moshi iliyotokea katika Kijiji cha Msangali 
Mpwapwa Dodoma Tarehe 24 Juni, 2002. Ajali hiyo 

mwaka 2003/04 hadi 4.7% mwaka 2016/17.
vii. Maambuzi mapya ya VVU kwa watu wazima (miaka 
15 na zaidi) nzhini Tanzania yameshuka kutoka 
110,000 mwaka 2010 hadi 68,000 mwaka 2020
viii. Maambuzi mapya kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto (Mother to Child transmission) yameshuka 
kutoka 18% mwaka 2010 hadi 7% mwaka 2020.
ix. WAVIU wanaofahamu hali zao za mambukizi ni 
85%, WAVIU wanaofahamu hali zao za mambukizi na 
wapo kwenye matibabu ni 98% na WAVIU waliopo 
kwenye matibabu na wamefubaza VVU ni 95%. 

5.9 Kuimarika kwa Mapambano Dhidi ya Biashara na 
Matumizi ya Dawa za Kulevya
Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya imeendelea kuweka 
na kutekeleza mikakati ya kupambana na uzalishaji, 
usambazaji, uuzaji na utumiaji wa dawa hizo. Mafanikio 
yaliyopatika katika kipindi cha miaka 60 ni yafuatavyo;
a) Kuanzishwa kwa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya chini ya Kifungu cha 3 cha 
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Na. 5 ya Mwaka 2015 na kuanza kazi rasmi mwezi 
Februari, 2017;
b) Kupungua kwa uingizaji wa dawa za kulevya Nchini 
kwa zaidi ya 90%;
c) Kuandaa Miongozo ya Kuhakikisha Huduma Bora za 
Tiba na utengemao;
d) Kuvunja na kudhoofisha mitandao mikubwa ya 
dawa za kulevya Nchini, kuwakamata wafanyabiashara 
wa dawa za kulevya, kuwafikisha Mahakamani na 
kuhukumiwa kwa mujibu wa Sheria;
e) Upanuzi wa Huduma za Tiba kwa Waathirika wa 
Dawa za Kulevya. Huduma hii, ilianza rasmi Nchini 
mwaka 2011 ambapo hadi 2016 kulikuwa na vituo 
vitatu tu nchini ambavyo vilihudumia waathirika 3,500. 
Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka mwaka 2017, kume-
kuwa na ongezeko la vituo nane zaidi na hivyo kufanya 
jumla yake kuwa vituo kumi na moja (11) vinavyohu-
dumia zaidi ya waathirika 10,565 katika Mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza, Mbeya, Songwe, Arusha, Tanga, 
Dodoma na Pwani; 
f) Uanzishaji wa Nyumba 31 za Upataji Nafuu (Sober 
Houses). Nyumba hizi zinaendeshwa na Asasi za Kiraia 
ambapo waraibu wa dawa za kulevya wameendelea 
kupata huduma kwa kupitishwa kwenye hatua 12 za 
upataji nafuu bila kutumia dawa ya aina yoyote; na
g) Kufanikiwa kwa vijana walioondokana na matumizi 
ya dawa za kulevya katika Programu ya mafunzo ya 
kukuza ujuzi.

5.10 Menejimenti ya Maafa 
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa nchi yetu 
Ofisi ya Waziri Mkuu imepata mafanikio yafuatayo;

a) Kutungwa kwa Sheria ya Menejimenti ya Maafa Na. 
7 ya mwaka 2015. Sheria hii iliwezesha kuanzishwa 
kwa Mfuko wa Taifa wa Misaada ya Maafa ambao 
umekuwa ukichangiwa na wadau pindi maafa yanapo-
tokea;
b) kuanzishwa kwa Kamati za Maafa katika ngazi ya 
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Mabalozi 2, Madiwani 16 pamoja na Wakurugenzi wa 
Idara na Vitengo mbalimbali vya Serikali;

d) Kutekeleza Mkakati wa ujenzi wa vyuo vipya viwili (2) 
na ukarabati wa vyuo sita (6) vilivyopo vya Watu Wenye 
Ulemavu ;

e) Kuratibu na kusimamia uundwaji wa Kamati za 
kuhudumia Watu wenye Ulemavu ambazo zimeundwa 
katika Mikoa 26, Halmashauri 184, Vijiji 5034, na Mitaa 
2284 pamoja na na kusimamia Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu. Vyama hivyo vinaunda Shirikisho la Vyama vya 
Watu Wenye Ulemavu (SHIVYAWATA);

f) Uanzishwaji na uendeshaji wa Baraza la Taifa la Ushauri 
kwa Watu Wenye Ulemavu ambapo Mwenyekiti ni Mtu 
Mwenye Ulemavu na 70% ya Wajumbe ni Watu Wenye 
Ulemavu.

5.12 Mbio za Mwenge wa Uhuru
Mwenge wa Uhuru uliwashwa kwa mara ya kwanza 
tarehe 9 Desemba, 1961 na kuwekwa juu ya Mlima 
Kilimanjaro kama sehemu ya kusheherekea Uhuru. 

Mwaka 1964 Mbio za Mwenge zilianzishwa kwa kuashiria 
dhamira ya Mwalimu Nyerere ya kufikisha ujumbe wake 
pande zote za Tanzania. Katika miaka minne ya kwanza 
(1964 – 1968) Mwenye wa Uhuru ulikimbizwa na Serikali. 
Hatimaye mwaka 1969 hadi 1976 ulikimbizwa na Vijana 
wa Vyama vya Siasa vya TANU na ASP. Kuanzia mwaka 
1977 hadi 1992 Mwenge wa Uhuru ulikimbizwa na CCM 
kupitia Umoja wa Vijana. Kuanzia mwaka 1993 hadi sasa 
mbio za Mwenge wa Uhuru zinasimamiwa na Serikali.

 5.13 Kuratibu Shughuli za Bunge
Katika kipindi cha Miaka 60 ya Uhuru, Ofisi ya Waziri 
Mkuu imeweza kuratibu mambo yafuatayo;
a. Kuwasilisha Bungeni mapendekezo ya Sheria mbalim-
bali;
b. Kuwasilisha Bungeni Mapendekeo ya Bajeti na Mipan-
go ya Taifa ya Maendeleo ya Miaka Mitano na Mwaka 
Mmoja mmoja;
c. Kutoa ufafanuzi wa masuala mbalimbali yanayohusu 
utekelezaji wa Shughuli za Serikali;
d. Kutoa majibu ya maswali ya Waheshimiwa Wabunge; 
na
e. Kuratibu uridhiwaji na Bunge Maazimio, Itifaki na Mika-
taba mbalimbali ya Kimataifa.
6.0. MAENEO YA KIPAUMBELE YA MIAKA 60 IJAYO;
a) Kuimarisha upigaji chapa wa nyaraka za Serikali;
b) Kuimarisha usalama na afya mahala pa kazi;
c) Kuunganisha mamlaka za Usimamizi wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu;
d) Kuimarisha uwezo wa nchi katika kukabiliana na maafa; 
na
e) Kujenga kituo cha ufuatiliaji na udhibiti wa maafa.
f) Kuimarisha na kusimamia Mfumo wa Ufuatiliaji wa 
Shughuli za Serikali ‘Dashboard’ ili uwezeshe kuratibu 
shughuli zote za Serikali zinazotekelezwa kitaifa ikiwemo 
Ilani ya Uchaguzi, Maagizo ya Viongozi wa Kitaifa, na Sera 
za Kitaifa.

ilisababisha vifo vya watu 294 ikijumuisha waliofariki 
hospitalini baadaye na wengine 539 kujeruhiwa. 
Aidha, Taifa lilipata hasara ya takriban Shilingi bilioni 
5.1 kutokana na uharibifu wa mabehewa na reli;
v. Ajali ya Gari Moshi iliyotokea katika Stesheni ya 
Mzaganza na Kidete katika Wilaya ya Kilosa, (Moro-
goro) mwaka 2004. Katika Ajali hiyo watu sita walikufa 
papo hapo na wengine 10 kujeruhiwa;
vi. Milipuko ya Mabomu katika Kambi ya Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania Mbagala (Dar es Salaam) 
Tarehe 29 Aprili, 2009; 
vii. Milipuko ya Mabomu katika Kambi ya Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania Gongo la Mboto (Dar es 
Salaam) tarehe 15 Februari, 2011;
viii. Tetemeko la Ardhi Mkoani Kagera Mwaka 2016;
ix. Mafuriko yaliyotokea katika Mikoa ya Dar es 
Salaam, Pwani, Kilimanjaro na Tanga, tetemeko la ardhi 
Mkoani Kagera mwaka 2016 na 2017; 
x. Ajali ya kivuko cha MV Nyerere katika Kisiwa cha 
Ukerewe, Mwanza mwaka 2018; na 
xi. Ajali ya kulipuka moto kwa gari la mafuta katika 
Manispaa ya Morogoro mwaka 2019. 

5.11 Kuimarika kwa Ushughulikiaji wa Masuala ya 
Watu wenye Ulemavu
Katika kipindi cha miaka 60 kumetokea mabadiriko 
makubwa katika kutambua na kushughulikia masuala 
ya Watu Wenye Ulemavu. Katika kipindi husika mafan-
ikio yafuatayo yamepatikana;
a) Kutungwa kwa Sera ya Taifa ya Maendeleo na 
Huduma kwa Watu Wenye ulemavu ya mwaka 2010; 
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu Na. 9 ya mwaka 2010 
pamoja na kanuni zake za Mwaka 2012; Kusaini na 
kuridhia Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu 
Wenye Ulemavu wa mwaka 2007 na kuridhiwa kwa 
Mkataba wa Marrakesh wa Mwaka 2019 pamoja na 
kukamilishwa kwa Mwongozo wa Kitaifa wa Utambuzi 
wa Mapema na Afua Stahiki kwa Watoto wenye 
Ulemavu wa Mwaka 2021 ili kuimarisha ustawi wa 
Watu wenye Ulemavu hapa nchini;

b) Kuratibu utoaji wa Mafunzo ya Stadi za Kazi na 
Huduma za Marekebisho kwa Watu wenye Ulemavu 
katika Vyuo vya Yombo –Dar es Salaam, Sabasaba - 
Singida Masiwani - Tanga, Luanzari- Tabora, Mirongo – 
Mwanza na Mtapika – Masasi; Vyuo vya Ufundi Stadi 
na Marekebisho kwa Watu Wenye Ulemavu vimekuwa 
vikitoa mafunzo katika fani mbalimbali zikiwemo; 
Useremala, Uungaji vyuma; Ushonaji nguo na Useketa-
ji; Ushonaji wa viatu, mikoba, mabegi na kazi nyingine 
za mikono; Kilimo na ufugaji, Umeme wa Majumbani, 
Mapambo na Ujenzi; Mpango huu wa mafunzo unalen-
ga kuwawezesha Watu Wenye Ulemavukupata ujuzi 
utakaowawezesha kujiajiri na kuajirika;

c) Watu Wenye Ulemavu wanajumuishwa kwenye 
vyombo vya maamuzi na nafasi za juu za Uongozi 
Serikalini na kuwapa kipaumbele kwenye suala la ajira. 
Mathalan, Kufanyika kwa teuzi mbalimbali za Watu 
Wenye Ulemavu katika nafasi za juu za uongozi Serika-
lini zikiwemo nafasi za Naibu Waziri 1, Makatibu 
Wakuu 2, Naibu Makatibu Wakuu 3, Wabunge 9, 
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g) Kukamilisha mfumo wa Kitaifa wa Taarifa za soko la ajira.  Mfumo huu utakuwa na Moduli 5 ambazo ni;
i. Usimamizi wa masuala ya kazi
ii. Fursa za Ajira
iii. Huduma za Ajira
iv. Mafunzo na ujuzi
v. Intelligentsia ya soko la ajira – data zimetokana na tafiti mbalimbali
h) Kuweka kanzidata ya wadau wnaohusika na masuala ya ukuzaji Ajira Nchini.
i) Kufanya utafiti wa Taifa wa Wataalam / Rasimali watu nchini (Manpower survey)
j) Ukuzaji ujuzi katika sekta ya Uchumi wa Blue (Blue economy) na Uchumi wa Kijani 
k) Kuendelea kutekeleza program ya Taifa ya kukuza ujuzi nchini.

i. Mafunzo ya kukuza ujuzi kwa njia ya uanagenzi
ii. Kurasimisha ujuzi uliopatikana katika mfumo usio rasmi
iii. Mafunzo ya uzoefu wa kazi kwa wahitimu 
iv. Mafunzo ya kukuza ujuzi kwa walio makazini

l) Kukamilisha sera ya Taifa ya Ajira
m) Kukamilisha Sera ya taifa ya Vijana
n) Kukamilisha Sera ya Taifa ya hifadhi ya Jamii
o) Kutekeleza Mkakati wa Taifa wa kukuza fursa za ajira
p) Kukamilisha Kamusi ya Kitaifa ya kazi (Tanzania 
standard of classification of occupations)

q) Kuendelea kuimarisha usimamizi wa Sheria za kazi na Mikataba ya Shirika la kazi Duniani (ILO) ili kuboresha mahusia-
no mema baina ya Waajiri na Wafanyakazi na hatimaye kukuza kazi za staha nchini.
r) Kuimarisha ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa katika kuimarisha Viwango vya kazi.
s) Kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini kwa kuimarisha ushughulikiaji vibali vya kazi kwa raia wa Kigeni.
t) Kuendelea kutoa ushauri na Elimu kwa Waajiri na wafanyakazi kwa lengo la kutekeleza sheria za kazi nchini.
u) Kuendelea kuratibu na kusimamia majadiliano ya pamoja ya utatu yenye lengo la kuboresha maslahi ya wafanyakazi, 
kuimarisha mahusiano na kukuza ufanisi na tija sehemu za kazi;
v) Kuongeza wigo wa Hifadhi ya Jamii kwenye Sekta isiyo rasmi;
w) Kukamilisha Mwongozo wa usimamizi wa hifadhi ya jamii kwa sekta isiyo Rasmi;
x) Ujenzi wa Kiwanda cha Mpiga Chapa Dodoma;
y) Ujenzi wa Vyuo vipya vya Watu Wenye Ulemavu;
z) Maeneo Mengine ya Kipaumbele
(i) Mradi wa Kuendeleza Kilimo na Uvuvi ‘Agriculture and Fisharies Development Programu (AFDP)’ unaolenga kuimari-
sha uzashaji wa Mbegu za Kilimo na Uvuvi kwenye Bahari kuu. Meli nane (8) za uvuvi bahari kuu zitanunuliwa ikiwa nne 
(4) kwa ajili ya Tanzania Bara na nne (4) kwa ajili ya Zanzibar; 
(ii) Kupitia Mradi wa kukabiliana na Vitendo vya Kiharifu katika Maziwa na Bahari kuu Nchini kutajengwa Miundombinu 
ya Kukaushia Samaki, Ununuzi wa Boti ya Doria, na Kuandaa mwongozo wa Kitaifa wa kuratibu mapambano dhidi 
vitendo vya Kiharifu katika Maziwa na Bahari kuu. 
aa) Mchango wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Katika Uchumi wa Viwanda
(i) Kukamilisha uanzishwaji wa kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Karanga likichopo Moshi ‘Karanga Leather Industries 
Co. Ltd (Kilimanjaro International Leather Industries Co. Ltd” 

(KLICL)’. Kiwanda hiki kitaajiri watu 3000 wa ajira za moja kwa moja na 7000 zisizo za moja kwa moja.
(ii) Kuboresha kiwanda cha Nyama cha Nguru hill Ranch Kilichopo Mvumero - Morogoro.  Kiwanda hiki kitaajiri watu 
150 wa ajira za moja kwa moja.
(iii) Kuboresha Uzalishaji wa kiwanda cha Kuchakata Tangawiza cha ‘Mamba Ginger Factory Limited’ kilichopo 
Same-Kilimanjano. Kiwanda hiki kitaajiri watu 35 wa ajira za moja kwa moja.
(iv) Kukamilisha ujenzi wa kiwanda cha sukari Mbigiri, Morogoro.
(v) Kukaratabati majengo pamoja na Mitambo ya Kiwanda cha kusindika Chai cha Mponde kilichopo Mkoani Tanga.

7.0. HITIMISHO
Ofisi ya waziri Mkuu inamshukuru sana Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu katika kuhaki-
kisha nchi yetu inasonga mbele katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Ofisi ya Waziri Mkuu itaendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi, weledi na kwa mafanikio makubwa zaidi katika kipindi cha miaka Sitini ijayo.

‘’JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA ….
KAZI IENDELEE’’
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watoto wa Kiafrika. Lengo kubwa la elimu lilikuwa ni 
kupata watumishi Waafrika ambao wangetumika katika 
kutetea matakwa Na maslahi ya wakoloni, pamoja na 
kufanya kazi za ofisini kama wahudumu na makarani.

Elimu baada ya Azimio la Arusha
Katika historia ya Elimu Tanzania Bara, Azimio la Arusha ni 
tukio muhimu lililotoa mweleko mahsusi wa elimu na 
harakati za ujenzi wa Taifa kwa ujumla. Azimio hili lilitan-
gazwa mwaka 1967 mjini Arusha na lengo lake lilikuwa ni 
kurekebisha kasoro zilizojitokeza baada ya Uhuru ili kujen-
ga taifa linalofuata ‘Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea’. Siasa 
hiyo ilizaa Falsafa ya ‘Elimu ya Kujitegemea’, yenye lengo la 
kumkomboa Mtanzania kutokana na utegemezi. Elimu 
ilitakiwa kuzingatia ujenzi wa maarifa, ujuzi, stadi na 
mwelekeo ya kupenda na kuthamini kazi kwa lengo la 
kumwezesha mhitimu kutumia rasilimali zilizo katika 
mazingira yake kwa maendelo yake binafsi, jamii na Taifa 
lake kwa ujumla. Sheria ya Elimu ya mwaka 1969 (Educa-
tion ACT, 1969) ilitolewa ili kuwezesha utekelezaji wa 
mabadiliko ya elimu kulingana na tamko la Elimu ya 
Kujitegemea.

Matumizi ya Lugha ya Kiswahili
Kufuatia Azimio la Arusha, mwaka 1968 ulitolewa mwon-
gozo wa matumizi ya lugha ya Kiswahili katika kufundishia 
kwenye shule za msingi na katika kuendeshea mikutano 
ya walimu na wanafunzi katika shule za sekondari.

Sote ni mashahidi kwamba, matumizi ya Lugha ya Kiswa-
hili yamewezesha kuleta umoja wa Kitaifa. Aidha, Kiswa-
hili kimeendelea kutumika kikanda na hata katika ngazi ya 
kimataifa. Kwa sasa Kiswahili kinatambulika kama lugha 
rasmi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Umoja 
wa Afrika (AU) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Africa (SADC).

Mabadiliko ya Mitaala
Ubora wa mitaala ni jambo la msingi katika kuhakikisha 
kuwa nchi inatoa elimu stahiki. Tangu tulipopata Uhuru 
mwaka 1961, mitaala yetu imebadilishwa mara tano kama 
ifuatavyo:

Mabadiliko ya Kwanza ya mitaala yalifanyika Mwaka 1967
yakilenga kuondokana na mitaala ya kibaguzi iliyokuwa 
ikitolewa na wakoloni. Mitaala iliyoandaliwa ililenga 
kujenga uzalendo kwa kuzingatia Falsafa ya Ujamaa na 
Kujitegemea. Mwelekeo wa mabadilliko ya mitaala hii 
ulikuwa ni kupambana na maadui watatu - Ujinga, Umas-
kini na Maradhi.

Mabadiliko ya pili yalifanyika Mwaka 1979 yakiwa na 
msisitizo kwenye elimu ya nadharia na vitendo ambapo 
masomo ya michepuo yalianzishwa rasmi. Hatua hiyo 
iliwezesha kuwa na shule za Ufundi, Kilimo, Biashara na 
Sayansi-Kimu. Lengo ilikuwa kuongeza stadi zitakazow-
awezesha wahitimu wa ngazi za Sekondari kujikwamua 
kiuchumi na kujengewa uwezo wa kujitegemea.

Mabadiliko ya tatu yalifanyika Mwaka 1997. Mabadiliko 
haya yalizingatia matakwa ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 1995 na mapendekezo ya Tume ya Makweta ya 
 

Ndugu Wanahabari; nawasalimu kwa jina la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.
Leo tupo hapa tukiendelea na maadhimisho ya miaka 
60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. Ninamshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha siku hii salama 
tukiwa na afya njema. Aidha, Napenda kuchukua 
nafasi hii kuwakaribisha katika mkutano huu ambao 
unalenga kuelezea mafanikio ya Sekta ya Elimu wakati 
tunaadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

Ninawashukuru kwa namna ambavyo ninyi waandishi 
mmekuwa mkiibua mijadala mbalimbali inayolenga 
kuboresha elimu yetu. Sisi kama Wizara tunaendelea 
kupokea michango yenu pamoja na ya wananchi 
wengine kwa ujumla ambao wanatoa maoni yao 
kuhusu masuala ya Elimu, sayansi na Teknolojia.
Ndugu Wanahabari;

Mara tu baada ya Tanganyika kujipatia Uhuru wake, 
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, alitangaza vita dhidi ya maadui watatu ambao 
ni Ujinga, Umasikini na Maradhi.

Katika kupambana na adui hawa, hasa ujinga, Watan-
zania tumeendelea kushuhudia mafanikio na mageuzi 
makubwa katika sekta ya elimu ambayo ina mchango 
mkubwa katika kumkomboa Mtanzania dhidi ya adui 
ujinga. Ni dhahiri kuwa mapambano dhidi ya adui 
Ujinga ndiyo msingi wa mapambano dhidi ya Maradhi 
na Umaskini. Bila shaka yeyote ukiondoa Ujinga utaku-
wa pia umepunguza Maradhi pamoja na Umaskini.

Katika miaka 60 ya Uhuru, tumeshuhudia ongezeko 
kubwa la fursa za upatikanaji wa elimu katika ngazi 
zote za elimu. Hii imetokana na uwekezaji mkubwa 
katika miundombinu ya elimu na uimarishwaji wa 
mifumo ya uthibiti na ithibati ya elimu. Tunaendelea 
kushuhudia maendeleo katika Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu. Aidha, ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa 
huduma za elimu nchini katika ngazi zote unaendelea 
kuimarika.

Ndugu Wanahabari; tunaposherehekea miaka 60 
baada ya Uhuru wa nchi yetu, ni vizuri tujikumbushe 
tulikotoka, tulipo sasa na matarajio yetu ya baadaye.

Kumbukumbu za mapambano dhidi ya ujinga 
zinaturudisha hadi wakati wa Utawala wa Kijerumani 
na Kiingereza, ambapo kwa kiasi kikubwa elimu ilitole-
wa na Wamisionari. Elimu hiyo ilitolewa kufuatana na 
imani yao na historia ya nchi walikotoka ambapo 
walisisitiza zaidi uenezi wa dini. Kulikuwa na shule 
chache za serikali za kikoloni. Shule ya kwanza nchini, 
Tanga School, ilijengwa na Wajerumani mwaka 1892. 
Aidha Waingereza walianzisha Tabora School mwaka 
1922. Shule nyingine zilizokuwapo zilikuwa ni za mad-
hehebu ya dini na waliosoma walikuwa ni wanafunzi 
wa dhehebu husika.

Kwa ujumla mifumo ya elimu kabla ya Uhuru ilikuwa na 
misingi ya ubaguzi wa rangi. Nafasi bora zaidi za elimu 
zilitolewa kwa watoto wa Kizungu na Kiasia kuliko 
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Elimu ya Watu Wazima ilitumika kuratibu Kampeni za 
Kitaifa za kuelimisha umma kuhusu masuala mtambuka ya 
maendeleo. Kampeni hizo ni pamoja na:

Kupanga ni Kuchagua (1969): Ililenga kushirikisha wanan-
chi katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano;
2. Siasa ni Kilimo (1973): Ililenga kudumisha Kilimo cha 
Kisasa ili kuleta maendeleo;
3. Mtu ni Afya (1974): Ililenga kuelimisha Jamii kuhusu 
namna ya kujikinga na magonjwa ya milipuko kama vile 
kipindupindu;

4. Chakula ni Uhai (1975): Ililenga kuelimisha jamii kuhusu 
uzalishaji wa mazao ya chakula na umuhimu wa lishe bora;
5. Misitu ni Mali (1980): Ililenga kuelimisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kutunza misitu ili kuzuia kuenea kwa jangwa 
nchini;
6. Elimu kwa Wapiga Kura (1995): ililenga kuelimisha jamii 
kuhusu demokrasia na namna ya kushiriki kugombea na 
kupiga kura katika uchaguzi wa mfumo wa vyama vingi 
vya siasa; na
7. Tubadili Tabia Tushinde UKIMWI (2001): Ililenga kujen-
ga uelewa kwa makundi yote ya jamii ya Watanzania juu 
ya janga la UKIMWI na athari zake.
� Tume ya Rais ya Elimu ya Mwaka 1982
Pamoja na mafanikio ambayo yalikuwa yamefikiwa katika 
sekta ya elimu, bado kulikuwa na haja ya kufanya tathmini 
ya kina na kupata maoni ya kuiwezesha elimu yetu kuwa 
bora zaidi. Hivyo mwaka 1982 iliundwa Tume Maalum ya 
Rais ya kufanya tathmini hiyo. Tume hiyo iliongozwa na 
Hayati Jackson Makweta na ilijulikana zaidi kama “Tume 
ya Makweta”. Majukumu makubwa ya Tume ilikuwa ni 
kufanya tathmini ya mfumo wa elimu uliokuwepo na 
kupendekeza mfumo unaozingatia hali halisi katika nchi 
kwa wakati huo.

Malengo mahsusi yalikuwa ni:
(i) kupata mambo yanayothaminiwa kitaifa, kijamii, 
kitamaduni na kimaadili ili yaweze kuzingatiwa katika 
utoaji wa elimu;
(ii) kubainisha malengo ya Elimu katika ngazi mbalimbali ili 
kila mmoja awe ameandaliwa vya kutosha kujitegemea 
kimaisha na kuliendeleza Taifa; na
(iii) kubainisha maandalizi yaliyotakiwa ili madhumuni na 
malengo ya elimu yaweze kufikiwa.

Moja ya mapendekezo ya Tume hiyo ilikuwa ni kuingizwa 
kwa Elimu ya Awali katika mfumo rasmi Hatimaye, Elimu 
ya Awali iliingizwa kwenye mfumo rasmi mwaka 1993. Pia 
Tume hiyo iliweka msisitizo katika kuongeza shule za 
sekondari.

Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali za kuimari-
sha mfumo wa utoaji elimu ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
Vyombo vya kuthibiti Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi yaani Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) 1994 na Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo (NACTE) 1999. Kufuatia kuanzishwa 
kwa Vyombo hivyo, kumekuwa na uthibiti wa ubora wa 
elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi kwa kuzinga-
tia viwango vilivyowekwa.

Mwaka 1982. Pamoja na mambo mengine, msisitizo 
uliwekwa katika kuboresha utoaji wa elimu kwa viten-
do ili kujenga uwezo zaidi wa vijana katika kujikwamua 
kiuchu mi huku wakijengewa ari na moyo wa uzalendo 
kwa nchi yao.

Mabadiliko ya nne yalifanyika Mwaka 2005 ambayo 
yalilenga kuingiza ufundishaji na ujifunzaji unaozinga-
tia ujenzi wa umahiri, yaani Competence-Based 
Curriculum. Mtaala huu pia uliweka msisitizo wa somo 
la TEHAMA pamoja na uchopekaji wa masuala mtam-
buka kama vile Elimu ya UKIMWI, Afya ya Uzazi, Stadi 
za Maisha, pamoja na utunzaji wa Mazingira.

Mabadiliko ya Tano yalifanyika mwaka 2014 kwa lengo 
la kuimarisha stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
(KKK) katika Ngazi ya Elimu ya Awali, Darasa la 1 na la 
Pili.

Mapitio yanayoendelea Sasa ya Mitaala
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Rais wa 
Jamnhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan imedhamiria kuboresha elimu 
kwa kuhakikisha mitaala inayotumika inakidhi mahitaji 
sasa. Hivyo, Mheshimiwa Rais ameilekeza Wizara ya 
Elimu kufanya mapitio ya mitaala katika ngazi zote. 
Lengo ni kuhakikisha kuwa elimu inayotolewa inajenga 
ujuzi na stadi zinazoendana na mahitaji ya sasa. Kazi 
hiyo ya maboresho ya mitaala inaendelea kufanyika. 
Wadau wa Elimu wanashirikishwa ili kupata maoni 
yatakayowezesha kupata mitaala yenye msisitizo 
katika kujenga ujuzi. Marekebisho hayo yatakapokami-
lika, yatakuwa ni marekebisho ya sita ya Mitaala tangu 
nchi yetu ilipopata Uhuru.

Sera ya Elimu ya Watu Wazima ya Mwaka 1970
Moja kati ya mafanikio makubwa katika sekta ya elimu 
ilikuwa ni kampeni ya kufuta ujinga kwa watu wazima. 
Kampeni hii ilitokana na Sera ya Elimu ya Watu 
Wazima ya mwaka 1970 ambayo ilitaka kila mtu 
mzima aweze kusoma, kuandika na kuhesabu. Mkakati 
uliwekwa wa kutimiza lengo hilo ifikapo Desemba 
1975. Utekelezaji wa mpango huo wa kitaifa wa kufuta 
ujinga ulishika kasi na ulipata mafanikio makubwa sana 
kutokana na msukumo wa Hayati Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius K. Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania wa Kwanza wa Tanzania.

Mwalimu Nyerere alisisitiza juu ya umuhimu wa kufuta 
ujinga kwa ajili ya maendeleo na pia kumkomboa 
Mtanzania kifikra.

Ndugu Wanahabari; katika kupiga vita adui ujinga, 
hatua mbalimbali zilichukuliwa ili kupunguza idadi ya 
Watanzania wasiojua kusoma na kuandika. Hatua hizo 
ni pamoja na uanzishaji wa Programu za Kisomo 
Chenye Manufaa, Kisomo cha Kujiendeleza na Elimu 
ya Wafanyakazi. Jitihada hizo zilizaa matunda na 
kuwezesha idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandi-
ka kupungua kutoka asilimia 48 mwaka 1970 hadi 
asilimia 22 mwaka 2012 (kwa mujibu wa sensa ya 
mwaka 2012).
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delea kuongeza Shule za Sekondari ambapo baadhi ya 
Kata zina shule zaidi ya moja.

Mafanikio Katika Sekta ya Elimu
Ndugu Wanahabari; sasa naomba nijielekeze katika 
mafanikio ya Sekta ya Elimu tangu nchi yetu ilipopata 
Uhuru. Mafanikio haya yametokana na kazi iliyotukuka 
iliyofanywa na serikali kwa awamu zote sita. Wadau 
mbalimbali wa maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali 
na jamii nzima ya Kitanzania imetoa mchango mkubwa 
katika mafanikio hayo. Hivyo, kwa niaba ya Serikali 
napenda kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote wa 
elimu hapa nchini ambao kwa pamoja tunajivunia mafani-
kio yalipatikana kwa kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa 
nchi yetu.

Elimu ya msingi na Sekondari
Ndugu Wanahabari; katika Elimu ya msingi na sekondari, 
baadhi ya mafanikio hayo ni pamoja na:

Kuongezeka kwa idadi ya shule za msingi zilizosajiliwa 
kutoka shule 3,270 mwaka 1961 hadi shule 18,546 
mwaka 2021. Kati ya shule 18,546, shule 16,656 ni za 
Serikali na 1,890 za Binafsi;

Shule za sekondari zimeongezeka kutoka 41 mwaka 1961 
ambapo shule 2 zilikuwa za Binafsi, hadi kufikia 5,460 
mwaka 2021 ambapo shule 3,983 ni za Serikali na shule 
1,287 ni za binafsi. Takwimu hizi zinaonesha wazi namna 
ambavyo baada ya kupata Uhuru, Serikali imetoa nafasi 
kubwa kwa sekta binafsi kushiriki katika elimu. Hali hii 
imewezesha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya 
sekondari kuongezeka kutoka wanafunzi wa Kidato cha 
Kwanza 4,432 mwaka 1961 hadi wanafunzi 803,085 
mwaka 2021. Ongezeko hilo limechangiwa na mikakati 
mbalimbali ya Serikali ikiwemo utekelezaji wa Sera ya 
Elimu Bila Malipo ulioanza kutekelezwa 2016 chini ya 
Serikali ya Awamu ya Tano na unaendelea kutekelezwa. 
Pia ujenzi wa shule za sekondari za Kata uliofanyika kuan-
zia mwaka 2005 na unaendelea kufanyika hadi sasa 
umewezesha elimu ya sekondari kutolewa karibu na 
wanaposhi wanafunzi.

Serikali ya Awamu Sita Chini ya Uongozi wa Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan inaendeleza kwa vitendo upati-
kanaji wa fursa za elimu ya sekondari kwa wanafunzi wote 
wanaofaulu mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi. Katika 
kipindi cha miezi nane tu tangu aliposhika hatamu ya 
uongozi wa nchi yetu, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan 
amewezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
madarasa ya sekondari 12,000 na KAZI hiyo INAENDE-
LEA. Aidha, Serikali ya awamu ya sita itaendelea kuchukua 
hatua mahsusi za kuongeza idadi ya shule za Kidato cha 
tano na Sita ili kuongeza fursa zaidi kwa wanafunzi A-lev-
el.

Elimu Maalum
Ndugu Wanahabari; elimu ni haki ya msingi kwa kila 
Mtanzania bila kujali mazingira yake. Sera za Elimu zime-
kuwa zikisisitiza juu ya umuhimu wa elimu jumuishi kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum ambapo baadhi ya 
mafanikio yalipatikana ni pamoja na:

Mpango wa Elimu ya Msingi kwa Wote (Universal 
Primary Education – UPE)
Mwaka 1977 Serikali ilianzisha “Mpango wa Elimu ya 
Msingi kwa Wote” yaani Universal Primary Education – 
(UPE). Mpango huu ulikuwa na lengo la kuongeza fursa 
za upatikanaji wa elimu kwa watoto wote. Kupitia 
mpango huu shule nyingi za msingi zilifunguliwa na 
kuandikisha watoto wengi zaidi. Aidha, ili kuleta ufanisi 
katika utekelezaji, wahitimu wa Darasa la Saba walipa-
ta Mafunzo ya Ualimu ili wafundishe Darasa la Tatu na 
Nne kwa kusaidiwa na walimu wakuu, ambapo baadae 
waliendelea na mafunzo na kuwa walimu kamili.

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM)
Baada ya mafanikio makubwa ya Mpango wa UPE, 
serikali ilikuja na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 
Msingi (MMEM). Huu ulikuwa ni mpango wa kwanza 
katika Sekta ya Elimu na utekelezaji wa Mkakati wa 
Serikali wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini 
(MKUKUTA). Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 
ya Elimu ya Msingi (MMEM) ulianza mwaka 2002 
ukiwa na malengo yafuatayo:

(i) Kuongeza uandikishaji wa wanafunzi katika ngazi ya 
elimu ya Msingi;
(ii) Kuinua ubora wa Elimu itolewayo;
Kujenga uwezo wa watendaji wa MMEM katika ngazi 
zote za usimamizi wa elimu;
(iv) Kuimarisha taratibu za Kitaasisi; na
(v) Kuimarisha elimu ya masuala mtambuka.

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES)
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES) 
ulikuwa ni mpango wa pili katika Sekta ya Elimu wa 
utekelezaji Mkakati wa Serikali wa Kukuza Uchumi na 
Kuondoa Umaskini (MKUKUTA) baada ya ule wa Elimu 
ya Msingi (MMEM).

MMES ulianza kutekelezwa kuanzia mwaka 2004 kwa 
Lengo Mahsusi la kuongeza idadi ya vijana wa Tanzania 
wanaosoma na kuhitimu Elimu ya Sekondari iliyo bora 
wakiwa na matokeo mazuri.

Ili kufikia lengo hili, MMES ulijikita katika maeneo 
makuu yafuatayo:

Kuongeza upatikanaji wa Elimu ya Sekondari (access);
(ii) Kutoa elimu kwa uwiano sawa (equity);
(iii) Kuongeza ubora wa Elimu ya Sekondari (quality);
(iv) Kuboresha usimamizi na uendeshaji wa shule 
(strengtherning Institutional arrangement); na
(v) Kuzingatia masuala mtambuka katika mitaala ya 
Elimu (cross-cutting issues).

Utekelezaji wa MMES ulikuwa na mafanikio makubwa 
katika kuongeza fursa za Elimu ya Sekondari. 
Tulishuhudia mpango wa ujenzi wa Sekondari za kata 
ukitekelezwa kwa kasi na kufanya idadi ya Shule za 
Sekondari kuongezeka kutoka 828 mwaka 2004 hadi 
3,039 mwaka 2009. Hatua hiyo ililenga kuongeza 
shule mahali wanafunzi kuwapunguzia umbali mrefu 
waliokuwa wanatembea kufuata shule. Serikali imeen
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masafa. Hadi kufikia mwaka 2021 kuna jumla ya Taasisi za 
Elimu ya Juu 78 zikiwemo za Umma 48 na binafsi 30.

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo kilianzishwa rasmi 
tarehe 01 Julai, 1984 kwa Sheria ya Bunge Na.6 ya mwaka 
1984. Chuo kilipewa jina hilo kwa heshima ya aliyekuwa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
wakati huo Mhe. Edward Moringe Sokoine aliyefariki 
dunia mwaka 1984.

Chuo hiki kilianzishwa ili kuandaa wataalam wa kilimo 
katika nyanja mbalimbali. Chuo kilianza na program 3 za 
masomo mwaka 1984; ambapo zimeongezeka na kufikia 
116 mwaka 2021. Aidha, Chuo kimeendelea kujiimarisha 
kwa kutoa mafunzo kwa vitendo na kufanya tafiti zenye 
lengo la kuongeza tija katika kilimo na kuongeza thamani 
ya mazao.

Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET)
Mradi huu uliidhinishwa na Bodi ya Benki ya Dunia 
mnamo tarehe 27/05/2021. Makubaliano kati ya Benki 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu 
utekelezaji wa mradi huu yaliyosainiwa tarehe 19/8/2021 
chini ya uongozi Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan. 
Mradi huu utatekelezwa ndani ya miaka mitano una 
thamani ya Dola za Kimarekani milioni 425 sawa na Shilin-
gi za Tanzania Bilioni 972. Mradi unatarajia kufanya 
mambo yafuatayo;

(i) Utajenga mabweni 34, vyumba vya mihadhara na 
madarasa 130, kumbi za mikutano ya kisayansi 23, 
maabara/karakana 108, na vituo atamizi 10; na kuboresha 
mitaala zaidi ya 290;

(ii) kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma programu za 
sayansi, teknolojia, uhandishi na hisabati (STEM) kutoka 
wanafunzi 40,000 kwa mwaka 2020 hadi kufikia 106,000 
mwaka 2026;

(iii) Utasomesha Wahadhiri 623 (wanawake 268, wanau-
me 355) katika shahada ya Uzamivu (PhD) na Wahadhiri 
477 (wanawake 197, wanaume 280) katika shahada ya 
Umahiri (MSc);

kujenga Chuo Kikuu kipya cha Mwalimu Julius Nyerere 
cha Kilimo na Teknolojia, Butiama; na
(v) kujenga Kampasi mpya ya Chuo Kikuu cha Muhimbili 
cha Afya na Sayansi Shirikishi katika eneo la Mloganzila.
Napenda kutoa shukrani za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan kwa kufanikisha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 
mradi huu muhimu ambao kwa hakika utaleta mageuzi 
makubwa katika Elimu ya Juu nchini.

Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
Maendeleo ya sayansi, teknolojia na ubunifu yamekuwa 
yakitiliwa mkazo na kupewa kipaumbele tangu miaka ya 
1960. Sera ya kwanza ya Taifa ya Sayansi, Teknolojia na 
Utafiti ilianzishwa mwaka 1985. Sera hii ilikuwa na malen-
go ya kutoa mwongozo wa jinsi ya kusimamia masuala ya 

Kuongezeka kwa idadi ya Shule za Msingi zinazo-
chukua wanafunzi wenye mahitaji maalum kutoka 
shule nne za Wamisionari (Tabora, Buigiri, Irente na 
Uhuru Mchanganyiko) mwaka 1961 hadi kufikia shule 
776 mwaka 2021. Shule za sekondari zimeongezeka 
kutoka shule moja (Mpwapwa sekondari) mwaka 1960 
hadi kufikia shule 74 mwaka 2021.

(ii) Kuongezeka kwa Vyuo Vikuu vinavyopokea wana-
funzi wenye mahitaji maalum kutoka Chuo Kikuu 
kimoja cha Dar es Salaam mwaka 1961 hadi Vyuo 
Vikuu 11 mwaka 2021.

Ongezeko hilo limetoa fursa kwa wanafunzi kuchagua 
vyuo na fani wanazotaka kusomea.

(iii) Kuanzishwa kwa Mafunzo ya Elimu Maalum 
mwaka 1976 ambapo Wizara ya Elimu ilianza kuandaa 
walimu kwa wanafunzi Wasioona na Viziwi katika 
Chuo cha Ualimu Tabora. Aidha, Mwaka 1983 Chuo 
cha Ualimu Tabora kilianza kuandaa walimu kwa ajili ya 
wanafunzi wenye Ulemavu wa Akili. Vilevile Mwaka 
1996 Chuo cha Ualimu wa Elimu Maalumu Patandi 
kilianza kutoa kozi mbalimbali za Elimu Maalumu.

(iv) Ufundishaji wa lugha ya alama umeimarishwa ili 
kuwawezesha watoto viziwi kujifunza. Aidha, lugha ya 
alama inawawezesha pia kupata habari ambapo baadhi 
ya vyombo vya habari huvitumia.

Ndugu Wanahabari

Elimu ya Juu
Elimu ya Juu imekuwa ikitolewa kwa lengo la kuweze-
sha wanufaika kupata maarifa na umahiri katika fani 
stahiki.

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilianza kama Chuo 
Kikuu Kishiriki cha London mnamo tarehe 25 Oktoba, 
1961 siku chache kabla ya Uhuru wa Tanganyika. Chuo 
hiki kilipoanzishwa kilikuwa na Kitivo kimoja tu cha 
Sheria, wahadhiri 6 na wanafunzi 14 ambapo mwana-
mke alikuwa mmoja tu aliyeitwa Julie Manning. Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam kilipata hadhi ya kuwa Chuo 
Kikuu kamili mwaka 1970 kupitia Sheria Na. 12 ya 
mwaka 1970.

Miaka 60 tangu kuanzishwa kwake, Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam kimeendelea kukua Kitaaluma, Kitafiti 
na Kimiundombinu ambapo idadi ya wanafunzi 
imefikia 43,307 katika mwaka wa masomo 2020/21 
ambapo wanawake ni 19,785 sawa na asilimia 45.7. 
Chuo hiki kimekuwa na mchango mkubwa katika 
kuzalisha rasilimaliwatu yenye umahiri katika nchi 
yetu.

Aidha, tumeshuhudia uanzishwaji wa Vyuo Vikuu 
vingine vya kimkakati ikiwa ni pamoja na: Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo, Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya 
na Sayansi Shirikishi Muhimbili na Chuo Kikuu Huria 
ambacho kinatoa fursa kwa elimu ya juu kwa njia ya 
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na Nishati Jadidifu. Vituo hivi vya umahiri vinajengwa 
kupitia mradi wa ESTRIP wenye thamani ya shilingi bilioni 
174 ambao unatekelezwa katika Chuo Cha Ufundi 
Arusha, Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam, na Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji.

Mweleko wa Sekta ya Elimu

Ndugu Wanahabari; mwelekeo wa Sekta ya Elimu baada 
ya Miaka 60 ya Uhuru wa nchi yetu ni kuendelea kutoa 
elimu bora itakayoipatia jamii maarifa na ujuzi unaokidhi 
mahitaji Kitaifa, Kikanda na Kimataifa. Serikali itachukua 
hatua zifuatazo ili kuimarisha elimu na kuondoa vikwazo 
katika upatikanaji wa Elimu:

Serikali itahakikisha kwamba inaboresha mitaala ya elimu 
katika ngazi zote na kuweka msisitizo zaidi 

katika masuala ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, 
Sayansi, Ujasiliamali, Stadi za kazi na masuala mtambuka. 
Aidha, fani za kimkakati kama vile uhandisi, kilimo, udak-
tari zitendelea kupewa kipaumbele;

Serikali itaendelea kuboresha miundombinu ya shule ili 
kuendelea kutoa fursa zaidi kwa watoto wa kike na wa 
kiume. Kazi hii inafanyika kwa kasi zaidi chini ya uongozi 
wa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan ambapo 
sambamba na ujenzi wa madarasa 15,000 unaoendelea 
nchini Serikali inatarajia kujenga shule 1,000 za sekondari 
za kutwa na shule za sekondari 26 za wasichana katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo. Utekelezaji umeanza kwa 
shule 274 za kutwa na shule 10 za Wasichana ambapo 
serikali imetoa jumla ya Shilingi bilioni 1,405 mnamo 
tarehe Novemba, 2021.

3. Elimu ya Ufundi na mafunzo ya ufundi stati itaendelea 
kuimarishwa. Kwa sasa Serikali inaendelea na ujenzi wa 
Vyuo vya ufundi stadi katika Wiaya 29 na Mikoa. Lengo ni 
kutoa fursa zaidi kwa vijana kupata ujuzi na umahiri utak-
aowawezesha kujiajiri au kuajiriwa. Kwa msingi huo,

mafunzo kwa vitendo yatapewa uzito stahiki sambamba 
na kuimarisha ushirikiano na viwanda ili kuhakikisha 
wanafunzi wanapata mafunzo yanayozingatia mahitaji 
halisi ya soko la ajira;

4. Serikali itaendelea kuimarisha elimu maalum kwa 
kuhakikisha miundombinu inayojengwa ni rafiki kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum. Aidha, Serikali 
itaendelea kununua vifaa visaidizi ili kuwawezesha wana-
funzi wenye mahitaji maalum kujifunza kwa ufanisi zaidi;
5. Serikali itaendelea kuondoa vikwazo katika upatikanaji 
wa fursa za elimu. Wanafunzi waliokatiza masomo yao 
kwa sababu mbalimbali watapewa fursa ya kurejea shule-
ni. Fursa hizo zitajumuisha wasichana ambao wanapata 
ujauzito wakiwa katika shule za msingi au sekondari. 
Wanafunzi hao wataruhusiwa kuendelea na masomo yao 
katika mfumo rasmi baada ya kujifungua; na

6. Wanafunzi wanaobainika kufanya udanganyifu katika 
Mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi, ambao matokeo yao 
hufutwa, pamoja na wanafunzi wanaoshindwa kufaulu 

sayansi, teknolojia na utafiti nchini, ikiwa ni pamoja na 
kuchagua, kutathmini na kuhawilisha teknolojia; na 
kupunguza utegemezi katika teknolojia kutoka nje ya 
nchi. Mwaka 1996, sera hiyo ilifanyiwa mapitio na 
kuwa Sera ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia ya mwaka 
1996 (National Science and Technology Policy, 1996). 
Mafanikio yaliyofikiwa kwenye Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu ni pamoja na:

Kuanzishwa kwa vyuo vya sayansi na teknolojia nchini 
ambavyo ni: Chuo cha Ufundi cha Dar es Salaam 
(1962) ambacho sasa kinajulikana kama Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT),

Chuo cha Ufundi cha Mbeya (mwaka 1986) ambacho 
kwa sasa kinajulikana kama Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya; na Chuo cha Ufundi Arusha. Vyuo 
hivi vilianzishwa mahsusi kwa ajili ya kuzalisha mafundi 
sanifu katika fani mbalimbali za uhandisi;

Kuanzishwa kwa Chuo cha Ufundi Dodoma ambacho 
ujenzi wake unaendelea kwa gharama ya shilingi bilioni 
17.3 ikiwa ni hatua muhimu kwa Serikali ya awamu ya 
sita chini ya Uongozi wa Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan kutekeleza kwa vitendo dhamira yake ya 
kuhakikisha kuwa elimu inaweka msisitizo katika 
kujenda ujuzi. Ujenzi ulianza Mwezi Agosti 2021 na 
unatarajiwa kukamilika Februari 2023;

� Kuanzishwa kwa Taasisi ya Afrika ya Nelson Mandela, 
iliyoanza kutoa mafunzo rasmi mwaka 2011. Taasisi hii 
ilianzishwa ili Kuchochea Sayansi na Teknolojia katika 
viwango vya kimataifa Barani Afrika. Chuo hiki kinatoa 
program zinazolenga kujenga uwezo wa nchi ili kuen-
dana na mahitaji ya mapinduzi ya nne ya viwanda;

Kuanzishwa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
(Tanzania Atomic Energy Commission - TAEC) kwa 
Sheria ya Jamhuri ya Muungano Tanzania Na. 7 ya 
mwaka 2003 ili kusimamia, kudhibiti na kuhamasisha 
matumizi salama ya teknolojia ya nyuklia nchini;

Kuanzishwa kwa kumbi za atamizi na ubunifu ambapo 
kumbi ya kwanza iitwayo Buni Hub ilianzishwa Mwaka 
2011, ikijikita kwenye ubunifu katika masuala ya 
TEHAMA. Hadi kufikia mwaka 2021 kuwa jumla 
kumbi na atamizi za ubunifu 41 ambazo zimewezesha 
kuanzishwa kwa makampuni machanga 94. Makam-
puni hayo yamezalisha ajira za moja kwa moja kwa 
wananchi takribani 600 na ajira zisizo za moja kwa 
moja kwa wananchi takribani 15,000;

� Kupitia mradi wa Mageuzi ya Kiuchumi wa Elimu ya 
Juu Serikali ya awamu ya sita itaongeza kumbi za atam-
izi na ubunifu 10 ili kukidhi lengo la Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan la kuhakikisha wabunifu wana-
endelezwa ili bunifu zao zifikie kiwango cha kuingia 
kwenye kiwango cha biashara; na

Kuanzishwa kwa vituo vya umahiri katika fani za: 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Teknolojia ya 
ngozi, Teknolojia katika usafiri wa anga, pamoja na Maji 
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mtihani au wanaopata matatizo yoyote wakati wa mitihani watapewa fursa ya kurudia Mtihani mwaka unaofuata. 
Baraza la Mitihani la Tanzania litatoa utaratibu wa kurudia mitihani. Aidha, wanafunzi ambao na watakaofaulu mitihani 
ya marudio watapata fursa ya kuchaguliwa kuendelea na masomo ya sekondari katika shule za serikali. Hatua hiyo 
imezingatia kuwa, watahiniwa wa Kidato cha Nne na Kidato cha Sita wanaofutiwa matokeo yao, wanashindwa kufaulu 
na wanaopata matatizo hupewa fursa ya kurudia mtihani. Hivyo, Serikali imeona umuhimu wa kuwapa nafasi ya pili 
wanafunzi wanaomaliza Elimu ya Msingi kama inavyofanyika kwa wanafunzi wa Sekondari. Aidha, Serikali itahakikisha 
kuwa hatua kali za kinidhamu zinachukuliwa dhidi ya watumishi wote watakaobainika kuhusika na udanganyifu katika 
mitihani yote ya Taifa.

Serikali itaendelea kutoa elimu bila malipo ili kuhakikisha kuwa watoto wote wakitanzania wanapata elimu bila vikwazo. 
Aidha, Serikali itaendelea kutoa mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika mwaka wa fedha 2021/2022 bajeti 
iliyoongezeka kutoka bilion 464 hadi 570.

Ndugu wanahabari; Naomba nihitimishe kwa kusema kwamba Serikali ya Awamu Sita itaendelea kuboresha elimu, 
sayansi na teknolojia kwa ajili ya kuleta maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii. Napenda kumpongeza Mheshimi-
wa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa dhamira yake ya dhati ya kuinua sekta ya 
elimu. Tumeshuhudia mambo makubwa ambayo yamefanyika katika sekta ya elimu ndani ya kipindi cha miezi nane tu 
ya uongozi wake. Hivyo, ninawaomba na kuwasihi saana watanzania wenzangu tuendelee kumuunga mkono Rais wetu 
ili dhamira yake njema ya kuleta maendeleo katika nchi yetu na ustawi wa watanzania iweze kufikiwa.

Mwisho nichukue nafasi hii kuwapongeza Watanzania wote kwa kusherehekea Miaka 60 ya Uhuru wa nchi yetu na 
KAZI IENDELEE.

Mungu Ibariki Tanzania Mungu Wabariki Watanzania Wote Asanteni kwa Kunisikiliza.
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MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA NA MAFANIKIO

KATIKA SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI



UTANGULIZI
Ndugu Wanahabari, awali ya yote napenda 
kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa 
rehema kwa kutuwezesha kukutana hapa leo 
tukiwa na afya njema. Aidha, namshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kuijalia Nchi yetu neema 
ya kuwa na rasilimali nyingi za asili ikiwemo 
rasilimali kubwa ya mazao ya mifugo, uvuvi na 
ukuzaji wa viumbe maji. 

Ndugu Wanahabari, kabla sijaendelea, kwa 
namna ya pekee, naomba nichukue nafasi hii 
kumpongeza Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuendelea kuiongoza Nchi yetu 
kwa busara, hekima na umakini mkubwa, 
ambao umeiwezesha Nchi yetu kuendelea 
kupiga hatua kubwa za kimaendeleo katika 
nyanja za kijamii na kiuchumi. Ni dhahiri kuwa 
tunapoelekea kufikia kilele cha maadhimisho ya 
miaka 60 ya Uhuru, ifikapo tarehe 9 Desemba, 
2021 tumesikia kutoka kwa Waheshimiwa 
Mawaziri wenzangu walionitangulia na sisi 
wenyewe tumeshuhudia mafanikio mengi na 
makubwa yaliyopatikana chini ya uongozi thabi-
ti wa Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ndugu Wanahabari, mafanikio hayo yanajumui-
sha yale yaliyopatikana kupitia kwa Viongozi wa 
Serikali wa awamu zilizotangulia kuanzia 
mwaka 1961 Nchi yetu ilipopata Uhuru. 
Nichukue fursa hii kumwombea Kiongozi wetu 
kwa Mwenyezi Mungu aendelee kumpa yeye 
na Viongozi wengine Wakuu wa Kitaifa, afya 
njema, hekima na busara ili waendelee kuiongo-
za Nchi yetu kwa weledi mkubwa na kuiweze-
sha kupata maendeleo endelevu na maisha bora 
kwa kila Mtanzania.

Ndugu Wanahabari, naomba nitumie fursa hii 
kuwatambua, kuwaenzi na kuwashukuru Waas-
isi wa Taifa letu, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
Jamhuri ya Mungano wa Tanzania na Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa Kwanza 
wa Zanzibar na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa uongozi wao thabiti uliofanikisha Taifa letu 
kupata Uhuru mwaka 1961 na kufanikisha 
Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964. 
Ndugu Wanahabari, ni jambo la kumshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kuendelea kutujalia sisi 
Watanzania na Nchi yetu kuweza kulinda na 
kudumisha tunu za Taifa letu zilizoasisiwa na 
Waasisi wetu ambazo ni amani, umoja na mshi-
kamano, Uhuru wa Nchi yetu; Muungano na 
Mapinduzi ya Zanzibar. Tunu hizi ni muhimu 
kwa ajili ya kuwawezesha Wananchi wetu wote 
wakiwemo wafugaji, wavuvi na Wakuzaji wa 
viumbe maji kuendelea kutekeleza shughuli zao 
za kimaendeleo kwa amani na utulivu, bila hofu.

Ndugu Wanahabari, Wizara ya Mifugo na Uvuvi inatambua 
mchango mkubwa wa vyombo vya habari na Wanahabari kwa kufa-
nya kazi nzuri ya kuwafikishia Wananchi taarifa muhimu za Kitaifa, 
Kikanda na Kimataifa; sambamba na kuwaelimisha kuhusu masuala 
mbalimbali ya Nchi yetu ikiwemo kufahamu mafanikio yaliyoatika-
na kwa kiindi  cha miaka 60 ya Uhuru. Kwa niaba ya Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru sana 
Wanahabari kwa mchango wenu mkubwa na muhimu kwa Taifa 
letu. Aidha, kwa namna ya pekee niwashukuru kwa kuitangaza 
sekta ya mifugo na uvuvi ambayo ni tegemeo la Watanzania wengi. 
Takwimu zinaonyesha kwamba Sekta hizi za mifugo na uvuvi 
ambazo kwa tafsiri za kimataifa za kitakwimu zipo ndani ya sekta 
pana ya kilimo zinatoa ajira kwa kaya takriban asilimia 65 ya Watan-
zania. 

A: SEKTA YA MIFUGO
1.0 Idadi ya Mifugo Nchini
Ndugu Wanahabari, idadi ya mifugo imeongezeka kutoka ng’ombe 
milioni 8.0, mbuzi milioni 4.4, kondoo milioni 2.99 na nguruwe 
22,000 mwaka 1961 hadi ng’ombe milioni 33.9, mbuzi milioni 24.5, 
kondoo milioni 8.5 na nguruwe milioni 3.2 mwaka 2020 (Taarifa ya 
Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 2020). Pia, katika mwaka 2021 
wapo kuku milioni 87.7 wakiwemo kuku wa asili milioni 40.4 na 
kuku wa kisasa milioni 47.3. Aidha, ongezeko kubwa la mifugo 
kutoka milioni 15.4 mwaka 1961 hadi kufikia milioni 67.3 limesaba-
bisha changamoto ya migogoro kati ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi ambapo Mhe. Rais wa awamu ya Tano aliagiza 
kuundwa kwa Kamati ya mawaziri 8 ambayo ilizunguka nchi nzima 
na kuwasilisha taarifa ambayo ilipelekea Mhe. Rais kutoa 
maelekezo yafuatayo:

(i)Kurasimisha vijiji 975 ambavyo vilikuwa na migogoro ya matumizi 
ya ardhi na hifadhi, mashamba, ranchi, mapori ya akiba na vyanzo 
vya maji visiondolewe katika maeneo vilipo.
(ii)Kufuta baadhi ya maeneo ya hifadhi za misitu na maeneo tengefu 
na kuagiza yagawiwe kwa wananchi kwa kwa ajili ya mifugo, kilimo 
na makazi. Jumla ya mapori Tengefu 12 yenye jumla ya ekari 707, 
659.94 yamefutwa na misitu saba (7) yenye ukubwa wa ekari 
46,247.56 yamefutwa.
(iii)Hifadhi 14 na mashamba 16 yasiyoendelezwa yamegwe na 
kugawiwa kwa wananchi kwa shughuli za mifugo,kilimo na makazi.
(iv)Kuweka mwongozo wa matumizi kwa maeneo ya mita 500 
katika maeneo ya kinga (buffer zone) katika hifadhi nchini na mita 
60 katika hifadhi ya vyanzo vya maji ili ziendelee kutumiwa na 
wananchi namna ambayo haitaathiri mazingira.
1.1Uboreshaji wa mifugo nchini na miundombinu ya minada
Ndugu Wanahabari,  asilimia 97 ya ng’ombe wanaofugwa hapa 
nchini ni wale wa asili ambao uzalishaji wake ni kiwango cha chini. 
Katika kutatua chamgamoto hiyo Serikali imeongeza matumizi ya 
mbegu bora kwa njia ya uhimilishaji yameongezeka kutoka uhimil-
ishaji wa ngombe 12,500 mwaka 1961 hadi ng’ombe 77,400 kwa 
mwaka 2020/2021. Kituo cha Taifa cha uhimilishaji (National Artifi-
cial Insemination Center – NAIC) Usa River kimejengewa uwezo na 
kufikia uwezo wa kuzalisha dozi 1,000,000 za mbegu bora za 
mifugo kwa mwaka.  Katika juhudi za kufikisha teknolojia ya uhimil-
ishaji kwa wafugaji, vituo saba (7) vya kanda vimeanzishwa. Vituo 
hivyo vimeanzishwa katika Kanda za Mashariki (Kibaha), Nyanda za 
Juu Kusini (Mbeya, Njombe na Mpanda), Ziwa (Mwanza), Kati 
(Dodoma) na Kusini (Lindi). Aidha, wizara imeendelea kujenga 
uwezo wa wataalam wa uhimilishaji ambapo katika mwaka 2021 
kuna jumla ya wataalamu 2,700 waliopatiwa mafunzo ya uhimil-
ishaji. 
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Ndugu Wanahabari,  Katika upande wa minada mwaka 1961 
kulikuwa na minada ya awali 300 ikilinganishwa na minada ya 
wali 506 mwaka 2021, minada ya upili 8 na minada ya mpakani 4 
ikilinganishwa na minada ya upili 18 na minada ya mpakani 13 
mwaka 2021. Aidha, ongezeko hili limechangiwa na juhudi 
kubwa ya serikali katika kuwekeza kwenye ukarati na ujenzi wa 
minada mipya ili kuwezesha mazingira bora ya biashara kwa 
wafugaji wa ndani na nje ya nchi.
1.2 Uzalishaji wa Maziwa 
Ndugu Wanahabari,  uzalishaji wa maziwa wakati nchi inapata 
uhuru (1961) ulikuwa lita 334,000 kwa mwaka ikilinganishwa na 
lita bilioni 3.1 kwa mwaka katika mwaka 2020/2021. Aidha idadi 
ya ng’ombe wa maziwa wameongeka kutoka takribani 198,000 
mwaka 1961 hadi milioni 1.2 mwaka 2021. Ongezeko kubwa la 
ng’ombe hao limetokana na kuingizwa kwa ng’ombe kutoka nje 
ya nchi, kuwepo kwa miradi hususan ya kopa ng’ombe lipa 
ng’ombe, mashamba ya watu binafsi ya kuzalisha mitamba na 
utekelezaji wa mazozi ya uhimilishaji. Pia, Wizara inazalisha 
mitamba ya ng’ombe wa maziwa kutoka kwenye mashamba ya 
Mabuki, Ngerengere, Sao Hill, Nangaramo na Kitulo ambayo 
huzalisha wastani wa mitamba 3,500 kwa mwaka.

1.3 Usindikaji wa Maziwa
 Ndugu Wanahabari, Usindikaji wa maziwa umeongezeka kutoka 
wastani wa lita 41,026,000 kwa mwaka 1961 hadi wastani wa 
lita milioni 75.9 kwa mwaka 2021. Aidha, idadi ya viwanda vya 
kusindika maziwa imeongezeka kutoka viwanda 7 vya umma 
mwaka 1974 vilivyokuwa vinasindika maziwa kutokana na 
maziwa ya unga yaliyotoka nje ya nchi hadi viwanda vya sekta 
binafsi 105 mwaka 2021 vinavyosindika maziwa yanayozalishwa 
hapa nchini. Viwanda hivi kwa sasa (2021) vina uwezo wa kusind-
ika wastani wa lita 871,700 za maziwa kwa siku. Mafanikio haya 
yametokana na viwanda kuwa na vyanzo vya kupata maziwa 
kutoka kwa wafugaji wadogo, vikundi na vyama vya ushirika vya 
wafugaji. Kwa mfano; Kiwanda cha Tanga Fresh, ASAS, Kilimanja-
ro Fresh, Galaxy Food and Bevarage na Milcom wanapata maziwa 
kutoka mtandao wa vyama 33 vya ushirika vya kukusanya 
maziwa

1.4 Tasnia ya Nyama
Ndugu Wanahabari,  uzalishaji wa nyama umeongezeka kutoka 
tani 97,000 mwaka 1961 hadi tani 738,166 mwaka 2021. Kati ya 
hizo, nyama ya ng’ombe ni tani 508,355.17, mbuzi na kondoo 
tani 102,137.22, nguruwe tani 41,467.82 na kuku tani 
86,205.78. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa 
uzalishaji ili kukidhi mahitaji ya nyama .. Aidha, Uzalishaji  wa 
Nguruwe unatokana na nguruwe chotara kati ya nguruwe wa 
asili na aina za Large White, Landrace na Hampshire. Uzalishaji 
wa nyama ya nguruwe ni wastani wa kilo 50 kwa nguruwe mmoja 

1.5 Viwanda vya kusindika nyama
Ndugu Wanahabari,  viwanda vya kusindika nyama vimeongeze-
ka kutoka kiwanda kimoja mwaka 1961 (Tanganyika Parkers) 
kilichokuwa na uwezo wa kuchinja ng’ombe 800 kwa siku hadi 
kufikia viwanda 11 vyenye uwezo wa kusindika tani  374 kwa 
siku . Machinjio za kisasa 24 zenye uwezo wa kuchinja ngombe 
6,360, mbuzi na kondoo 16,050 na kuku 36,500 kwa shift moja 
kwa siku mwaka 2021 zenye uwezo wa kuchinja ng’ombe 
324,800 na mbuzi/kondoo 800,000 kwa mwaka. Viwanda hivi 
vimeongeza upatikanaji wa nyama kwa ajili ya soko la ndani na 
nje ya nchi. Aidha, soko la nyama nje ya nchi mwaka 1961 liliku-
wa tani 2,150 ikilinganishwa na tani 5,560 kwa mwaka 

2020/2021

1.6 Tasnia ya Ngozi
Ndugu Wanahabari,  tangu mwaka 1961 biashara ya 
ngozi ilifanywa na sekta binafsi ikiwemo kampuni ya 
Tom Booth kutoka nchini Uingereza. Zao la ngozi 
ndilo limekuwa likiuzwa zaidi nje ya nchi ikilingan-
ishwa na mazao mengine yatokanayo na mifugo na 
kuipatia nchi fedha za kigeni. Ukusanyaji wa ngozi 
umeongezeka kutoka vipande vya ngozi za ng’ombe 
milioni 1.1, za mbuzi milioni 1.275 na za kondoo 
milioni 0.4 mwaka 1965 na kufikia ngozi za ng’ombe 
milioni 4.17, za mbuzi milioni 5.96 na za kondoo 
milioni 1.64 mwaka 2021. Aidha,  mwaka 1961 
jumla ya vipande 1,518 vya ngozi viliuzwa nje ya  
nchi ikilinganishwa na vipande milioni 1.5 vilivyouz-
wa nje ya nchi katika mwaka 2020/2021. Mwaka 
1961, tulikua tuna kiwanda kimoja cha ngozi (Himo 
Tanneries) ambacho kilikuwa kinamilikiwa na sekta 
binafsi. Hadi kufikia mwaka 2021 tuna viwanda 9 
vya kuchakata ngozi, aidha viwanda vinavyofanya 
kazi ni vinne ambavyo ni Ace leather, Himo Tanner-
ies and Planters, Phiss Tannery na Moshi Leather. 

1.7 Hali ya Magonjwa ya Mifugo nchini
1.7.1 Magonjwa ya kipaumbele
Ndugu Wanahabari,  udhibiti wa magonjwa ya 
mifugo nchini ulianza katika miaka ya 1880 wakati 
wa ukoloni chini ya utawala wa Wajerumani. Katika 
kipindi hicho, maabara ya kwanza ilijengwa Ngare-
nanyuki mkoani Arusha ambayo baadae ilihamishi-
wa Mpwapwa. Huduma za mifugo katika miaka ya 
1880 zilianza kutokana na matukio mbalimbali ya 
Ugonjwa ya Sotoka na Ugonjwa wa Homa ya 
Mapafu ya Ng’ombe (Contagious Bovine Pleu-
ro-pneumonia, CBPP). Katika mwaka 1905, kupitia 
Kituo cha Utafiti – Mpwapwa Serikali ya Kikoloni 
ilijenga josho la kwanza Afrika ya Mashariki katika 
eneo la Nunge - Mpwawa ili kudhibiti magonjwa 
yaenezwayo na kupe. 

Ndugu Wanahabari, kumekuwepo na Mafanikio ya 
udhibiti wa magonjwa ambayo yametokana na kuwa 
na mfumo endelevu wa uratibu wa udhibiti wa 
magonjwa ya mifugo kulingana na miongozo ya 
kitaifa na kimataifa. Katika kuhakikisha udhibiti wa 
magonjwa unafanyika kwa ukamilifu Serikali ili 
tambua magonjwa 13 ya kipaumbele ambapo 
uwekezaji mkubwa umefanyika katika kuyadhibiti 
kwa kujenga kiwanda cha chanjo cha Serikali 
kinachozalisha chanjo aina 7 mwaka 2021 ikilingan-
ishwa na chanjo 0 mwaka 1961. 
Ndugu Wanahabari,  Chanjo aina 7 za magonjwa ya 
kipaumbele zinazalishwa kupitia Taasisi ya kuzalisha 
Chanjo Tanzania (TVI) iliyopo Kibaha. Aidha, aina ya 
chanjo za magonjwa ya mifugo zinazozalishwa ndani 
ya nchi ni ya Mdondo kwa kuku; Kimeta kwa 
ng’ombe, mbuzi na kondoo; Chambavu kwa 
ng’ombe, mbuzi na kondoo; Chanjo mchanganyiko 
wa Kimeta na Chambavu; Ugonjwa wa Kutupa 
Mimba kwa ng’ombe; Homa ya Mapafu ya ng’ombe; 
na Homa ya Mapafu ya mbuzi. Pia, chanjo mbili (2) 
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mpya za Kichaa cha Mbwa na Sotoka ya Mbuzi na 
Kondoo ziko katika hatua za awali za utengenezaji. 

Ndugu Wanahabari,  mwaka 2021, chanjo mpya (Tatu 
Moja) imegunduliwa na Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine. Chanjo hiyo inatumika kuzuia magonjwa 
matatu ya kuku (Mdondo, Ndui ya Kuku na Mafua ya 
Kuku) ambayo imeanza kutumika kuanzia tarehe 01 
Machi na inazalishwa na Kiwanda cha NOVABI 
kilichopo Morogoro.

Ndugu Wanahabari, pia, Kiwanda cha kuzalisha 
Chanjo cha Hester Bioscience kilichopo Mkoani Pwani 
ujenzi wake umekamalika na uzalishaji wa Chanjo za 
Wanyama zaidi ya (27) unategemea kuanza hivi 
karibuni.

Ndugu Wanahabari,  Kufuatia juhudi nilizozitaja hapo 
juu kumekuwepo na ongezeko la  dozi za chanjo 
zinazozalishwa nchini kwa mwaka ambapo  mwaka 
1961 hakukuwa na chanjo zilizokuwa zikizalishwa 
nchini hadi kufikia dozi milioni 63.6 (sawa na 6.8% ya 
mahitaji) mwaka 2020/2021 ambayo ni jumla ya dozi 
936,269,700. ili kuwezesha upatikanaji wa uhakika 
chanjo,  Serikali iliweka utaratibu wa kuagiza chanjo 
ambazo hazizalishwi hapa nchini ambapo uagizaji 
umeongeka kutoka dozi 1328 mwaka 1961 hadi 
kufikia dozi 13,750,000 mwaka 2020/2021. Juhudi 
hizi zimeongeza kiwango cha uchanjaji kutoka 15% 
mwaka 1961 hadi kufikia 56% mwaka 2021 kwa 
magonjwa ya kipaumbele.

1.7.2 Kutokomeza Ugonjwa wa Sotoka (Rinderpest)
Ndugu Wanahabari,  idadi kubwa ya vifo vya mifugo 
vilivyotokana na Sotoka viliripotiwa kwa mara ya 
kwanza mwaka 1928 Loliondo - Arusha. Ugonjwa huu 
ulidhibitiwa kwa kuweka karantini, kudhibiti uhamaji 
holela wa mifugo pamoja na kutoa chanjo ya kinga ya 
‘hyperimmun sera’ iliyotengenezwa Mpwapwa. 
Katikati kipindi cha miaka ya 1960 kampeni ya chanjo 
ya ng’ombe dhidi ya Sotoka ilitokomeza ugonjwa huo 
katika Afrika ya Mashariki. Ugonjwa huo ulilipuka tena 
mwaka 1982 ambapo Serikali iliendesha kampeni 
dhidi ya Sotoka kila mwaka na hatimaye kuutokomeza 
nchini mwaka 2005. Tanzania imepata cheti cha Shiri-
ka la Wanyama Ulimwenguni (OIE) cha kuwa  huru na 
maambukizi ya Ugonjwa wa Sotoka  mwaka  2007.

1.7.3 Udhibiti wa Magonjwa yaenezwayo na Kupe
Ndugu Wanahabari,  kazi ya udhibiti wa kupe na 
magonjwa yaenezwayo na kupe ilianza na ujenzi wa 
josho Mpwapwa mwaka 1905, ikifuatiwa na kutung-
wa kwa Sheria ya Uogeshaji Mifugo (Animal Diseases 
Ordinance) ya mwaka 1940. Wakati wa uhuru, Tanza-
nia ilikuwa na jumla ya majosho 707 na kwa sasa kuna 
jumla ya majosho 2,763 sawa na ongezeko la asilimia 
344. Changamoto kubwa ya miundombinu ya majosho 
kwa kipindi kirefu imekuwa ikitelekezwa na kuharibi-
wa ikiwa ni pamoja na kuingiliwa na miji na shughuli za 
kibinadamu. Ili kukabiliana na changamoto hii Serikali 
imeanzisha mkakati wa kuyatambua na kuyapima 
maeneo yote yenye miundombinu kwa lengo la 

kuyamilikisha kwa jamii za watumiaji.

Katika jitihada za kudhibiti kuenea kwa magonjwa 
yaenezwayo na kupe, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na:-
(i) Serikali kununua dawa za kuogesha mifugo ili kudhibiti 
magonjwa yaenezwayo na kupe ambapo wafugaji hupati-
wa dawa hizo kwa ruzuku ya asilimia 100; 

(ii) Wastani wa uogeshaji wa mifugo kwa mwaka ni 
michovyo 360,000,000 sawa na  asilimia 23 ya mifugo 
iliyopo ikilinganishwa na michovyo 5,891 mwaka 1960 
sawa na  asilimia 0.001 ya mifugo iliyokuwepo. 

(iii) Magonjwa yaenezwayo na kupe yamepungua 
kutoka matukio 1,256  mwaka 1961 hadi matukio 5,985 
mwaka 2021.

1.7.4 Udhibiti wa Magonjwa yanayoenezwa na Mbung’o

Ndugu Wanahabari,  mbung’o anaeneza Ugonjwa wa 
Nagana kwa mifugo na Malale kwa binadamu. Tukio la 
kwanza la ugonjwa wa malale (sleeping sickness) liliripoti-
wa katika Wilaya ya Maswa, mkoani Shinyanga  mwaka 
1929. Mwaka 1967, uchunguzi wa mtawanyiko wa 
mbung’o ulibaini kuwa asilimia 60 ya eneo la nchi linakali-
wa na mbung’o.
Katika miaka ya 1960 hadi 1980 mbinu za udhibiti wa 
mbung’o ziliendelea kuwa za ufyekaji wa vichaka na 
mapori pamoja na kunyunyizia viuatilifu. Aidha, teknolojia 
hiyo ilikuwa inaharibu mazingira. 
 
Baada ya miaka ya 1980 teknolojia mpya ambazo 
haziharibu mazingira zilianza kutumika ili kudhibiti 
mbung’o. Teknolojia hizo ni pamoja na mitego ya 
mbung’o, vyambo (vitambaa vya rangi ya buluu na nyeusi) 
pamoja na kupaka/kuogesha ng’ombe kwa kutumia 
viuatilifu. Aidha, teknolojia ya mbung’o hasi (Sterile Insect 
Technique - SIT) ambao wanafugwa katika maabara ya 
Kituo cha Utafiti wa Mbung’o na Ndorobo kilichopo 
Tanga ilitumika katika kisiwa cha Unguja kutokomeza 
mbung’o aina ya Glossina austeni mwaka 1997.       
                       
Mafanikio yaliyopatikana kutokana na jitihada za kudhibi-
ti mbung’o na magonjwa waenezayo ni pamoja na:- 
(i) Uanzishwaji wa makazi, kilimo na ufugaji  katika 
maeneo yaliyokuwa hayatumiki kutokana na kukaliwa na 
mbung’o; 

(ii) Kupungua kwa ugonjwa wa malale kwa binadamu 
kutoka wagonjwa 1,700 (1991 - 1995) hadi  wagonjwa 6 
(2019 - 2021);

(iii) Mwaka 1997, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imeweza kutokomeza mbung’o (aina ya Glossina 
austeni) na ugonjwa wa Nagana katika Kisiwa cha Unguja 
kwa kutumia teknolojia ya Sterile Insect Technic (SIT); na

(iv) Kupungua kwa eneo lililokuwa linakaliwa na mbung’o 
nchini kutoka asilimia 60 mwaka 1967 hadi asilimia 33 
mwaka 2021.
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1.8 Viwanda vya Dawa za Wanyama

Ndugu Wanahabari,  uzalishaji wa dawa za wanyama 
nchini ulianza baada ya Uhuru ambapo kwa sasa vipo 
viwanda vinne (4) vinavyozalisha dawa za wanyama 
ambavyo ni Farmers Centre (Buguruni –DSM); Farm-
base (DSM) ; Farm Access Ltd (Arusha) na Tanveterina 
(Kibaha-Pwani).
1.9 Utambuzi wa Mifugo kwa Kutumia Hereni za 
Kieletroniki

Ndugu Wanahabari, utekelezaji wa Sheria ya Utambuzi, 
Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo ulianza mwaka 2014 
mpaka 2017 ambapo ng’ombe zaidi ya milioni 17 
walitambuliwa kupitia njia ya asili (walipigwa chapa) 
ambapo kanzidata ya TANLITS ilitumika kuweka kum-
bukumbu za utambuzi ili kuwezesha ufuatiliaji wa 
mifugo. Utambuzi wa mifugo kwa njia ya asili ulikabili-
wa  na changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na utunzaji 
duni wa kumbukumbu za mifugo na wakati mwingine 
kuharibika kwa ubora wa ngozi kutokana na vidonda.
Kati ya mwaka 2019 na 2020, Serikali ilianza utambuzi 
wa mifugo kwa kutumia hereni za kawaida hususani 
kwa ng’ombe wa maziwa. Mwaka 2021, Serikali ilianza 
kutumia mfumo wa matumizi ya hereni za kielektroniki 
(elektroniki eartags) ambapo taarifa za mifugo zinawe-
kwa kwenye mfumo wa kielektroniki ambao unaweze-
sha kupatikana kwa taarifa za mifugo kupitia vifaa 
mbalimbali vya mawasiliano ikiwemo simu janja.

1.10 Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Mifugo na 
Wataalam 

Ndugu Wanahabari,  usimamizi wa utoaji wa huduma 
za mifugo na wataalam ulianza kuratibiwa toka mwaka 
1958 chini ya Sheria ya Veterinary Surgeons Ordinance 
(CAP 376) 
Mafanikio yaliyopatikana tangu uhuru katika kusima-
mia utoaji wa huduma za mifugo na taaluma ya veteri-
nari ni pamoja na:- 
(i) Idadi ya Madaktari wa Mifugo waliosajiliwa 
imeongezeka kutoka madaktari 39 mwaka 1961 
ambao wote walikuwa ni wageni hadi Madaktari 1,061 
mwaka 2021 ambapo asilimia zaidi ya 99 ni Watanza-
nia; 

(ii) Kuandikishwa na kuorodheshwa wataalam wasaidizi 
wa afya ya wanyama ambapo hadi sasa jumla ya wataa-
lam wasaidizi 4,332 wenye astashahada (2317) na 
stashahada (2015) wameandikishwa na kuorodheshwa 
sawia;Pia wakaguzi wa nyama (858), wahimilishaji (74) 
na wataalam wa maabara (65) wamepewa leseni za 
kutoa huduma ikilinganishwa na mwaka 1961 ambapo 
kulikuwa na wataalam (25) tu waliokuwa wamesajiliwa 
na kuorodheshwa; na

(iii)  Aidha, vituo vya kutolea huduma ya afya ya 
wanyama (Veterinary facilities) vimeboreshwa. Hadi 
mwaka 2021 jumla ya vituo 2047 vya kutolea huduma 
ya wanyama vimesajiliwa. Vituo hivyo vinajumuisha 
Hospitali ya wanyama (1), Kliniki za wanyama (24), na 
Vituo vya afya ya wanyama na karantini (2022) ikilin

ganishwa na vituo (12) mwaka 1961.

1.11 Malisho na Maji ya Mifugo
Ndugu Wanahabari,  Wizara kwa kushirikiana na Tume 
ya Taifa ya Mipango na Matumizi ya Ardhi na 
Halmashauri za Wilaya, imeendelea kusimamia 
utekelezaji wa Sheria na Kanuni zinazohusu utengaji na 
upimaji wa maeneo kwa ajili ya matumizi mbalimbali 
ikiwemo malisho ya mifugo.Mwaka 1961 utaratibu wa 
kupanga matumizi ya ardhi ikiwemo maeneo ya malisho 
kwa mifugo haukuwepo. Juhududi zilizofanywa na 
serikali ni kutunga Sheria ya ardhi ya vijiji sura 114, 
sheria ya upangaji matumii ardhi sura 116, sheria ya 
maeneo ya malisho na rasilimali za vyakula vya wanya-
ma sura 180, kuundwa kwa tume ya Taifa ya matumizi 
ardhi kwa lengo la kupanga matumizi ya ardhi. Kufuatia 
juhudi hizo jumla hekta 3,060,562.27 zimepatikana 
mwaka 2020/2021. Vilevile mwaka 1961 kulikuwa na 
mabwawa/malambo ya maji 60 na hakukuwa na visima 
virefu vya maji ya mifugo ikilinganishwa na 
mabwawa/malambo 1,302 na visima virefu 103 kwa 
mwaka 2021.

1.12 Matarajio ya Baadaye kwa  Sekta ya Mifugo
Ndugu Wanahabari, Wizara inaendelea kutekeleza 
Mpango Kabembe wa Sekta ya Mifugo (Tanzania 
Livestock Master Plan – TLMP) unaotekelezwa kwa  
kipindi  cha mwaka 2017/18  hadi 2031/32. Pia, Wizara 
imeandaa Mpango Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya 
Mifugo   kwa kipindi cha mwaka 2021/22  hadi 
2025/26. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo 
(2021/22 hadi 2025/26), Serikali ina matarajio yafuata-
yo kwa sekta ya mifugo:-

(i) Kubadilisha mfumo wa ufugaji kutoka ufugaji wa asili 
kuwa na ufugaji wa kibiashara wenye tija kubwa zaidi ili 
kuiwezesha sekta ya mifugo kuchangia kikamilifu katika 
ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu. Lengo ni 
kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta ya mifugo kutoka 
asilimia 5.0 hadi asilimia 6.5 kwa mwaka. 

(ii) Kuongeza ulaji wa mazao ya mifugo hususan ulaji wa 
nyama kutoka kilogramu 15 hadi 25 kwa mtu kwa 
mwaka; unywaji wa maziwa kutoka lita 54.7 hadi 100 
kwa mtu kwa mwaka. Ongezeko hilo la ulaji wa mazao 
ya mifugo litatokana na kuongeza uzalishaji wa nyama 
na maziwa pamoja na kuhamasisha ulaji wa mazao hayo 
kwa ajili ya kuboresha lishe za kaya.

(iii) Kupunguza vifo vya mifugo kutokana na magonjwa 
kutoka asilimia 27 hadi asilimia 12 kwa mwaka. Lengo 
hili litafikiwa kwa kuongeza idadi ya majosho kutoka 
2,763 hadi 11,738; na kuongeza uogeshaji kutoka 
asilimia 25 hadi 50. 

(iv) Kuongeza uzalishaji wa maziwa kutoka lita bilioni 
3.1 hadi lita bilioni 4.3 kwa mwaka. Ongezeko hili litato-
kana na kuongeza idadi ya ng’ombe bora wa maziwa 
kwa kuhimilisha ng’ombe 1,000,000 kila mwaka na 
kuongeza uzalishaji wa mitamba kutoka katika 
mashamba ya Serikali na watu binafsi. Pia, Serikali kwa 
yanayozalishwa nchini.
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kushirikiana na sekta binafsi itaongeza usindikaji wa 
maziwa kutoka asilimia 5 hadi 14 ya maziwa yote 

(v) Kuongea uzalishaji wa nyama kutoka kwa ng’ombe wa 
asili (uzito wa ng’ombe kwa Kg – Carcas weight) kutoka 
kilogramu 75 hadi kilogramu 130. Ongezeko hili litatoka-
na na kuboresha mbari za mifugo ya asili na kuhamasisha 
wafugaji kuingia katika mifumo ya unenepeshaji mifugo.

(vi) Kuongeza uzalishaji wa nyama kutoka tani 750,000 
hadi tani 951,700 kwa mwaka kwa kuhamasisha na 
kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji katika ujenzi wa 
viwanda vya nyama na machinjio za kisasa. Pia, Serikali 
kwa kushirikiana na wadau hususan kutoka sekta binafsi 
itaongeza usindikaji wa nyama kutoka Tani 300 hadi 500.

(vii) Ili kuwawezesha wafugaji kufikiwa na huduma za 
ugani Serikali itaanzisha mifumo ya kielektroniki kwa ajili 
ya kuwafikia wafugaji wengi zaidi na huduma za ugani. 
Pia, Serikali itaongeza idadi ya mashamba darasa na 
mashamba ya mfano ya malisho katika vijiji, halmashauri 
za wilaya na miji kutoka mashamba darasa 108 hadi 
1,088.

(viii) Kuongeza eneo la malisho kwa kutenga, kupima, 
kumilikisha na kuendeleza maeneo hayo kutoka hekta 
milioni 3.06 hadi hekta milioni 6.0. Ongozeko hilo la 
maeneo ya malisho litapunguza migogoro kati ya wafuga-
ji na watumiaji wengine wa ardhi pamoja na kuwaepusha 
wafugaji kuhamahama wakitafuta malisho.

(ix) Kutekeleza Mwongozo wa Upatikanaji, Uendelezaji 
na Usimamizi wa Maeneo ya Malisho. Utekelezaji wa 
Mwongozo huo, utasaidia upatikanaji wa maeneo ya 
malisho na maji ikiwa ni pamoja na kuweka mifumo 
endelevu ya usimamizi wa maeneo ya malisho na miun-
dombinu ya maji. Serikali imepanga kuongeza idadi ya 
malambo kutoka 1,384 hadi 1,487 na visima virefu 
kutoka 1,842 hadi 2,067 kwa ajili ya mifugo.

SEKTA YA UVUVI
2.0 Rasilimali za Uvuvi
Ndugu Wanahabari, Tanzania imejaliwa kuwa na rasilima-
li nyingi za uvuvi, ambapo eneo la ardhi lililofunikwa na 
maji lina ukubwa wa takribani kilomita za mraba 62,000 
sawa na asilimia 6.5 ya eneo lote la ardhi katika mgawan-
yiko ufuatao: Ziwa Victoria kilomita za mraba 35,088; 
zenye wingi wa samaki tani 3,465,913; Ziwa Tanganyika 
kilomita za mraba 13,489 zenye wingi wa samaki tani 
295,000; Ziwa Nyasa kilomita za mraba 5,760 zenye 
wingi wa samaki tani 168,000; Ziwa Rukwa kilomita za 
mraba 3,000; Ziwa Eyasi kilomita za mraba 1,000, na 
maeneo madogo ya maji (maziwa madogo, mito, na 
mabwawa) kilomita za mraba 1,000. Kwa upande wa maji 
bahari, nchi ina eneo la kilomita za mraba 1,000. Kwa 
upande wa maji baridi, nchi ina eneo la kilomita 64,000 
na ukanda wa pwani wenye urefu wa kilomita 1,424 
kutoka mpaka wa kaskazini na Kenya hadi mpaka wa 
kusini na Msumbiji. Ukanda wa Uchumi wa Bahari una 
ukubwa wa maili za majini zipatazo 200 sawa na kilomita 
za mraba 223,000 linaloipa nchi eneo la bahari na rasili-
mali za uvuvi. Maeneo haya ya maji yana rasilimali nyingi 

za uvuvi pamoja na fursa za uendelezaji wa ufugaji viumbe 
kwenye maji katika maji ya bahari na maji baridi.

 2.1 Umuhimu wa Sekta Ya Uvuvi
Ndugu Wanahabari, kwa ujumla, sekta ya uvuvi ni miongoni 
mwa sekta tatu za Kilimo ambazo zinaajiri wananchi wengi. 
Sekta ya Uvuvi imeweza kutoa ajira za moja kwa moja kwa 
wavuvi 195,435 na wakuzaji viumbe maji wapatao 30,064. 
Aidha, zaidi ya wananchi milioni 4.5 wanakadiriwa kupata 
kipato chao cha kila siku kutokana na shughuli za Uvuvi, 
zikiwemo kuunda na kutengeneza boti, kushona nyavu, 
biashara ya samaki na mazao yake pamoja na Baba na Mama 
lishe. Pia, samaki huchangia takriban asilimia 30 ya protini 
inayotokana na wanyama. Sekta hii inachangia katika Pato la 
Taifa kwa asilimia 1.7. 

2.2 Mafanikio Yaliyopatikana Katika Sekta ya Uvuvi Kuan-
zia 1961 Hadi 2021
2.2.1 Sera, Sheria, Kanuni, Mipango na Mikakati 

Ndugu Wanahabari, Sekta ya Uvuvi ni mwongoni mwa sekta 
za uzalishaji mali ambayo ina jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya usimam-
izi na uratibu wa uendeshaji wa shughuli za uvuvi nchini. Pia, 
ina jukumu la kuendeleza Wataalam (rasilimali watu) katika 
sekta hizi;

Ndugu Wanahabari, Nchi yetu ilipopata uhuru mwaka 1961, 
Sekta ya Uvuvi haikuwa imeainishwa kama sekta kamili, kwa 
hiyo shughuli za uvuvi zilikuwa zikifanyika chini ya sekta ya 
kilimo iliyokuwa chini ya Wizara ya Kilimo, Misitu na Wanya-
mapori. Kutokana na hali hiyo, hapakuwepo na sera mahsusi 
ya maendeleo ya sekta ya uvuvi Nchini, bali shughuli za 
uvuvi zilisimamiwa kupitia Sheria ya Uvuvi iliyojulikana kama  
“Fisheries Ordinance and Trout Protection Ordinance - CAP 
368”. Kupitia Sheria hiyo, mfumo wa 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi ulikuwa ni kutoka juu 
kwenda chini (Centralized management).

Ndugu Wanahabari, Sera ya kwanza ya Sekta ya Uvuvi 
iliandaliwa Mwaka 1997. Aidha, kutokana na mabadiliko 
yaliyojitokeza ya kiuchumi, kijamii na maendeleo ya teknolo-
jia kuhusiana na matumizi ya rasilimali za uvuvi, hasa kuanzia 
miaka ya 2000 na 2010, Serikali ilifanya mapitio ya Sera ya 
awali ya Uvuvi ya mwaka 1997 na kutunga Sera Mpya ya 
Taifa ya Uvuvi ya Mwaka 2015. Sera hiyo mpya inalenga 
kuimarisha usimamizi wa rasilimali za uvuvi, matumizi ende-
levu na udhibiti wa masoko, kuendeleza ukuzaji wa viumbe 
maji na uhifadhi wa ikolojia na mazingira ya kwenye maji 
pamoja na kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. 
Pia, Sera ililenga kukuza uvuvi wa kibiashara kwenye Ukanda 
wa Uchumi wa Bahari (EEZ). 

Ndugu Wanahabari, kwa vipindi tofauti kuanzia mwaka 
1961 hadi 2021 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
imefanikisha kutungwa kwa jumla ya Sheria tano (5) zinazo-
husika na usimamizi wa matumizi ya rasilimali za uvuvi 
pamoja na kuandaliwa kwa Kanuni zinazohusu Sekta ya 
Uvuvi kumi na tatu (13) na Miongozo sita (6). Baadhi ya 
Sheria na Kanuni hizo zimefutwa, au kufanyiwa marekebisho 
ili kuendana na wakati na mabadiliko ya kisera, kiuchumi na 

144



kijamii. Aidha, zoezi la kutafsiri Kanuni za uvuvi kutoka 
lugha ya kiingereza kwenda lugha ya kiswahili linaendelea 
ili kuwezesha wadau wa Kanuni hizo kuzielewa vizuri.

2.2.2 Kuimarisha Usimamizi wa Sekta ya Uvuvi Nchini
 2.2.2.1 Uvunaji wa Rasilimali za Uvuvi kutokana na maji 
asili (Uvuvi mdogo)

Katika kipindi cha mwaka 1961 – 1988 shughuli za uvuvi 
katika maeneo yote ya uvuvi nchini zilikuwa zikifanywa 
na wavuvi wadogo. Kiasi cha samaki kilichozalishwa na 
wavuvi wadogo kutoka kwenye maji asili kimeonekana 
kuongezeka kutoka tani 385,771.80 zenye thamani ya 
shilingi Bilioni 7.73 mwaka 1986 hadi tani 473,592.24 
zenye thamani ya shilingi Trilioni 2.36 mwaka 2020 sawa 
na ongezeko la asilimia 18.54. Kwa ujumla uzalishaji wa 
samaki umeonekana kuongezeka na kupungua mwaka 
hadi mwaka. Hali hii inaashiria kuboreka kwa shughuli za 
uvuvi na maisha ya wavuvi wadogo nchini.

 
2.2.2.2 Uvunaji wa Rasilimali za Uvuvi kibiashara 
Baada ya nchi yetu kupata uhuru, wavuvi wadogo walien-
delea kutumia zana duni za uvuvi ambapo takribani 
asilimia 80 ya vyombo vyote vya uvuvi vilikuwa vikitumia 
kasia kama nyenzo. Mwaka 1987, kati vyombo 6,667 
vilivyokuwa vikifanya shughuli zake katika Ziwa Victoria, 
ni vyombo 172 vilivyokuwa vikitumia injini za kisasa 
ukilinganisha na mwaka 2008 kati ya vyombo vya uvuvi 
58,231, vyombo 8,191 vilikuwa vikitumia mashine za 
kisasa, idadi hii imeendelea kuongozeka hadi kufikia 
13,593 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 65%. 
 
Kumekuwepo na ongezeko la idadi ya wavuvi, vyombo 
vya uvuvi na kiasi cha samaki kilichovunwa kuanzia 
mwaka 1995, ambapo idadi ya wavuvi ilikuwa 75,621, 
vyombo vya uvuvi 22,976 na kiasi cha tani 255,900.74 za 
samaki zenye thamani ya TShs.  70,467,575.96 zilivunwa 
ukilinganisha na idadi ya wavuvi 195,435 waliotumia 
vyombo 58,231 na kuvuna tani 473,592.24 za samaki 
zenye thamani ya TShs. 2,367,961,211.36 mwaka 2020. 
Uvuvi wa kibiashara ni ule ambao hufanyika kwa kuvua 
Kambamiti kwenye Maji ya Kitaifa pamoja na uvuvi katika 
Ukanda wa Uchumi wa Bahari (Exclusive Economic Zone 
– EEZ). Uvuvi katika EEZ hulenga samaki aina ya Jodari na 
Jamii ya Jodari (Tuna and Tuna like species) ambao kwa 
kiasi kikubwa huuzwa masoko ya nje ya nchi. 

a) Uvuvi wa Kambamiti 
Uvuvi wa Kambamiti wa kibiashara wa kutumia meli 
kubwa za kukokora (trawlers) ulianza mwaka 1988 kwa 
idadi ya meli 13. Idadi hiyo iliendelea kuongezeka hadi 
kufikia meli 25 mwaka 2004 na 2005. Pia, kiasi cha Kam-
bamiti  waliovuliwa kiliongezeka kutoka tani 650.93 
mwaka 1988 hadi kufikia tani 1,026.63 mwaka 1994, tani 
1,193.69, mwaka 2001 na tani 1,320.06 mwaka 2003. 
Kiasi hicho kilianza kupungua na kufikia tani 202.46 
mwaka 2007. Mwelekeo huu wa uvunaji uliashiria tishio 
la  kutoweka kwa rasilimali hii, hivyo Serikali ikafanya 
maamuzi ya kufunga uvuvi huo kuanzia mwaka 2007 hadi 
2016. Uvuvi huu ulifunguliwa tena mwaka 2017 baada ya 

taarifa za kitafiti kuonyesha kuwa kuna ongezeko la 
rasilimali hii majini. 

b)  Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari
Ndugu Wanahabari, Tanzania iliridhia kuanzisha Ukanda 
wa Uchumi wa Bahari (Exclusive Economic Zone – EEZ) 
mwaka 1989. Uvuvi wa kibiashara katika EEZ ulianza 
mwaka 1998 ambapo leseni tisa (9) za kuvua kwenye 
eneo hilo zilitolewa upande wa Tanzania Bara. Idadi ya 
meli zilizopewa leseni ziliendelea kuongezeka mwaka 
hadi mwaka kutoka meli 9 mwaka 1988 hadi meli 44 
mwaka 2003 na meli 85 mwaka 2004. Idadi ya meli hizo 
ilipungua hadi meli 79 mwaka 2005 na kuongezeka tena 
hadi meli 87 mwaka 2006, meli 66 mwaka 2007 na meli 
36 mwaka 2008. 

Ndugu Wanahabari, Mwaka 2010 utaratibu wa kutoa 
leseni za uvuvi kwenye EEZ ulibadilika kutoka kwenye 
utaratibu wa kila upande wa Jamhuri ya Tanzania (SMT 
na SMZ) kutoa leseni hizo na kuanza kutolewa na Mam-
laka ya Kusimamia Uvuvi kwenye Bahari Kuu (Deep Sea 
Fishing Authority – DSFA). Kuundwa kwa Mamlaka 
(DSFA) kumeimarisha usimamizi endelevu na udhibiti 
wa rasilimali za uvuvi katika Eneo la EEZ ya Tanzania na 
kuimarisha mchango wa Sekta ya Uvuvi katika pato la 
Taifa kutokana na rasilimali zinazopatikana kwenye 
Bahari Kuu. Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka hadi 
mwaka 2021/2022, jumla ya meli za uvuvi 502 zimepa-
tiwa leseni zenye thamani ya Shilingi 24,314,736,449/= 
ambapo jumla ya tani za ujazo 67,437.90 za samaki 
zilivuliwa katika EEZ ya Tanzania kwa wastani wa tani 
6,130.7 kwa mwaka.

2.2.3 Kuimarisha Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi
Ndugu Wanahabari, Tanzania ilianza juhudi za kulinda na 
kudhibiti rasilimali za uvuvi tangu ilipotunga sheria ya 
kwanza ya uvuvi iliyoitwa ‘Fisheries Ordinance and 
Trout Protection Ordinance CAP 368’. Tangu nchi yetu 
ipate uhuru, juhudi mbalimbali zimefanyika ili kuweze-
sha usimamizi endelevu wa rasilimali za uvuvi zikiwemo: 
- kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni 
na Miongozo mbalimbali, kuanzisha Kanda nne (4) na 
vituo 35 vya doria na Kikosi Kazi cha Kitaifa cha Kupam-
bana na Uhalifu wa Mazingira (National Mult- Agency 
Task Team-NMATT) na kuimarisha usimamizi shirikishi 
kwa kuanzisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 
Rasilimali za Uvuvi (BMUs) 754 nchi nzima. Uimarishaji 
wa usimamizi umewezesha kupungua kwa uvuvi 
haramu katika Maziwa Makuu takribani asilimia 80 na 
uvuvi wa milipuko katika Bahari ya Hindi kwa zaidi ya 
95%. 

2.2.4 Usimamizi wa Ubora, Usalama na Viwango vya 
Mazao ya Uvuvi 
Ndugu Wanahabari, Upatikanaji wa soko kwa ajili ya 
samaki na mazao ya uvuvi hutegemea sana kiwango cha 
ubora na usalama wa mazao hayo. Serikali imeendeleza 
jitihada za kuthibiti ubora na usalama wa samaki na 
mazao ya uvuvi ili kulinda soko la ndani na nje ya nchi. 
Jitihada hizi ni pamoja na kuanzisha Maabara ya Taifa ya 
Uvuvi Nyegezi Mwaka 1997. 
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Ndugu Wanahabari, Vilevile, katika kuimarisha ubora wa 
mazao ya uvuvi katika mnyororo wa thamani, Serikali 
imeendelea kuboresha miundombinu ya uvuvi ikiwemo 
ujenzi na ukarabati wa mialo ya kupokelea samaki na 
masoko. Hadi sasa kuna jumla ya mialo ya kisasa 33 na 
masoko 17 ikilinganishwa na mwaka 1961 ambapo hapaku-
wa na mialo iliyoboreshwa na masoko ya kisasa.  
Ndugu Wanahabari, Kufuatia juhudi hizo kiasi cha mazao ya 
uvuvi yanayouzwa nje ya nchi yameendelea kuongezeka 
kutoka tani 17,269.90 na samaki wa mapambo 4,116 zenye 
thamani ya shilingi Bilioni 11.93 mwaka 1995 hadi tani 
40,477.97 na samaki wa mapambo 128,316 zenye thamani 
ya shilingi Bilioni 386.37 mwaka 2020. Aidha, mauzo hayo 
yaliingizia Taifa shilingi milioni 629.57 mwaka 1995 ikilin-
ganishwa na shilingi Bilioni 21.67 mwaka 2020 kama mraha-
ba.

2.2.5 Uwekezaji wa Sekta Binafsi Kwenye Sekta ya Uvuvi
Ndugu Wanahabari, Serikali imeendelea kuweka mazingira 
wezeshi ya kuvutia uwekezaji katika Sekta ya Uvuvi kwa 
kufanya mapitio ya mara kwa mara ya kuboresha Sera, 
Sheria, Kanuni na Taratibu. Aidha, Wizara imeanzisha 
Dawati la Sekta Binafsi kwa ajili ya kutoa elimu, kuwaungan-
isha wadau wa uvuvi na taasisi za kifedha ili kuwawezesha 
kupata mikopo yenye masharti nafuu. Mazingira hayo yame-
hamasisha wawekezaji kuwekeza katika Sekta ya Uvuvi; 
ikiwemo uvuvi wa kibiashara, viwanda vya kuchakata mazao 
ya uvuvi na kutengeneza zana za uvuvi.

Kwa jitihada hizo, idadi ya viwanda vya kuchakata mazao  ya 
uvuvi imeongezeka kutoka viwanda 4 vilivyokuwa na uwezo 
wa kuzalisha tani 3 mwaka 1992 hadi 15 vyenye kuzalisha 
tani 40 – 60 kwa siku kwa mwaka 2021. 

Pia, kuna viwanda vitano (5) vya kutengeneza nyavu vya 
Nyota Venture na Nyamagara Fish Net (Dar Es Salaam), 
Fanaka Fish Net, CFN na Ziwani Fish Net (Mwanza) na 
viwanda vinne (4) vya kuunda boti vya Songoro Marine/Pa-
siansi Boatyard (Mwanza); Yatch Club (Dar es Salaam); Sam 
and Anzai Co. Ltd (Dar es Salaam - Kunduchi); na Seahorse 
Co. Ltd (Dar es Salaam).  

2.2.6 Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi - Kilwa Masoko
Ndugu Wanahabari, Wizara inaendelea kufanya upembuzi 
yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa Bandari ya Uvuvi kupitia 
Mtaalam Mwelekezi ambaye ni Kampuni ya M/S Sering 
Ingegneria ya Nchini Italia kwa gharama ya shilingi 
1,421,041,703. Serikali tayari imechagua eneo la Kilwa 
Masoko kwa ajili ya  kujenga bandari ya uvuvi. Katika mwaka 
huu wa fedha 2021/2022, Serikali imetenga kiasi cha Shilin-
gi Bilioni 50 kwa ajili ya kuanza ujenzi wa Bandari hiyo mara 
baada ya kukamilika kwa upembuzi yakinifu. Aidha, jitahada 
za kutafuta wawekezaji wa kujenga miundombinu mingine 
ya uvuvi katika eneo hilo zinaendelea vizuri. 

Ndugu Wanahabari, ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika 
ukanda wa Pwani utawezesha meli zinazovua kutia nanga 
kwa lengo la kuhaulisha na kuuza samaki, kutoa takwimu 
sahihi za mazao ya uvuvi, kuhamasisha uwekezaji wa viwan-
da vya kuchakata samaki na huduma na huduma nyingine, 
kuzalisha takriban ajira 30,000 na kuongeza pato kwa jamii.

2.2.7 Uendelezaji wa Ukuzaji wa Viumbe Maji
Ndugu Wanahabari, ukuzaji viumbe maji unajumuisha 
ufugaji wa samaki, kambamiti, chaza, kaa, majongoo 
bahari na kilimo cha mwani na ulianza mwaka 1927 
ambapo samaki aina ya “rainbow trout” walipandikizwa 
katika mito iliyopo nyanda za juu za Kusini (Mbeya) na 
Kaskazini Kilimanjaro) kwa ajili ya uvuvi wa burudani 
(Sport fishing). Mnamo miaka ya 1950, Serikali ya kikolo-
ni ilianzisha majaribio ya ufugaji wa samaki aina ya Sato 
katika mikoa ya Mwanza (Malya) na Tanga (Korogwe) 
kwa dhumuni la kuzalisha vifaranga wa kupandikizwa 
katika malambo. Baada ya uhuru kufikia mwaka 1963 
kulikuwa na mabwawa ya kufugia samaki takriban 
10,000. Mwanzoni mwa 1980, Serikali kwa kushirikiana 
na Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya FAO na UNDP 
ilianza ujenzi wa kituo cha ufugaji samaki cha Kingolwira 
katika mkoa wa Morogoro kwa lengo la kutoa mafunzo, 
kufanya utafiti na kuzalisha vifaranga vya samaki. 
Mwaka 1992 idadi ya vifaranga 5,000 vilizalishwa katika 
Kituo cha Kingolwira. 

Ndugu Wanahabari, Mwaka 2008 Serikali ilianzisha 
Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji katika iliyokuwa Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya kuhamasisha, 
kuendeleza na kusimamia tasnia ya ukuzaji viumbe maji. 
Moja ya mafanikio muhimu ni kuongezeka kwa idadi 
vituo vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji (Aquaculture 
Development Centres) kutoka kimoja (1) cha Kingolwira 
hadi kufikia vitano (5) vilivyopo sasa (2021) ambavyo ni 
Kingolwira – Morogoro, Mwamapuli – Tabora, Ruhila – 
Ruvuma, Nyengedi/Mtama – Lindi na Machui – Tanga. 
Wizara inaendelea kufanya ukarabati na upanuzi wa 
vituo hivyo katika mwaka 2021/2022 mashamba darasa 
10 yataanzishwa. Idadi ya vifaranga kwenye vituo vya 
Serikali imeongezeka kutoka 5,000 mwaka 1992 hadi 
3,191,160 mwaka 2021/2022 wakati idadi ya 
vitotoleshi kwa sekta binafsi na umma vimefikia 28 
vyenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya vifaranga 
25,000,000. Pia kuna jumla ya viwanda 11 vya chakula 
cha samaki ambavyo vina uwezo wa kuzalisha tani 
1,000.

Ndugu Wanahabari, Idadi ya vizimba katika maziwa 
makuu na malambo imeongezeka kutoka 50 mwaka 
2014/2015 hadi 473 mwaka 2020/2021. Kuwepo kwa 
mifumo ya ukuzaji viumbe maji inayorejeleza maji (Recir-
culation Aquaculture System na In-Pond Raceways) 
imepelekea kuongezeka kwa uzalishaji kwani idadi ya 
mabwawa imeongezeka kutoka 8,611 mwaka 
1992/1993  hadi kufikia 30,034 mwaka 2020/2021. 
Idadi ya wakuzaji viumbe maji imefikia 30,064 na 
uzalishaji wa mazao ya viumbe maji umeongezeka 
kutoka tani 1,350 mwaka 1992/1993 hadi kufikia tani 
22,793.2 mwaka 2020/2021 zinazojumuisha tani 
20,258 za samaki, tani 2,438 za mwani, tani 97 za 
kambamiti, kilo 115 za majongoo bahari na vipande 360 
vya lulu. Uwekezaji wa sekta binafsi katika ufugaji 
samaki kibiashara umeongezeka kufuatia uwekezaji wa 
shilingi bilioni 11 uliofanywa na  Kampuni za TanGreen 
(Bilioni 6.4) – Magu na Tanlapia (Bilioni 4.6) – Bagamoyo 
ambazo zinatarajia kuzalisha zaidi ya tani 15,000 za 
samaki aina ya Sato. 
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2.2.8 Kuanzishwa kwa Taasisi Zilizopo chini ya Sekta ya Uvuvi
2.2.8.1 Taasisi ya Kusimamia Mafunzo Ya Uvuvi 
Ndugu Wanahabari, baada ya nchi yetu kupata uhuru, mwaka 1966, 
Serikali ilianzisha Chuo cha Uvuvi Mbegani na Chuo cha Uvuvi Nyegezi 
kwa lengo la kupata Wataalam wa Uvuvi. Vyuo hivyo vilikuwa na uwezo 
wa kudahili wanafunzi wachache kwa mwaka na idadi yao ilikuwa 
wanafunzi 71 mwaka 1966. Kati ya Mwaka 2006 na 2010, Serikali 
iliamua kuimarisha Vyuo hivyo na ilipofika tarehe 28 Oktoba 2011 
Serikali iliunda Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (yaani Fisheries 
Education and Training Agency - FETA) kupitia Tangazo la Serikali Na. 
356. Baada ya kuundwa kwa Wakala, huduma zimeimarika ambapo 
kwa sasa FETA ina Kampasi tano (5) za Mbegani-Makao Makuu, (Baga-
moyo), Nyegezi (Mwanza), Kibirizi (Kigoma), Mikindani (Mtwara) na 
Gabimori (Mara). Kampasi hizo za FETA zina uwezo wa kudahili wana-
funzi wa fani mbalimbali wapatao 1,409 mwaka 2021. Mafunzo 
yanayotolewa ni katika ngazi ya Astashahada na Stashahada na mafun-
zo ya muda mfupi. Idadi ya Wahitimu wa mafunzo ya uvuvi tangu kuan-
zishwa kwa Vyuo vya uvuvi hadi sasa imefikia 7,472.  

2.2.8.2 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI)
Ndugu Wanahabari, Shughuli za Utafiti katika uvuvi mara baada ya 
Uhuru mwaka 1961 zilikuwa zikifanywa na iliyokuwa Taasisi ya Utafiti 
wa Uvuvi Afrika Mashariki (East African Fisheries Research Organiza-
tion-EAFRO) iliyoundwa mwaka 1967. EAFRO ilikuwa ni miongoni 
mwa Taasisi zilizokuwa chini ya iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) ikiwa na jukumu la kuendeleza na kuratibu utafiti wa uvuvi. 

Ndugu Wanahabari, baada ya kuvunjika Jumuiya ya Afrika Mashariki 
mwaka 1977 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) iliundwa 
chini ya Sheria ya kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Na. 11 
ya Mwaka 1980. TAFIRI imeendelea kuimarishwa na hadi sasa ina Vituo 
vinne (4) vya kusimamia utafiti wa uvuvi nchini vya Dar es Salaam; 
Mwanza, Kyela (Mbeya), na Kigoma na kituo kidogo cha Sota (Mara). 
TAFIRI Kupitia Vituo hvyo, imefanya tafiti mbalimbali ikiwemo kujua 
wingi wa rasilimali za uvuvi katika maeneo ya uvuvi hususan Ziwa 
Victoria. Aidha TAFIRI wamefanya tafiti za vyakula na mbegu bora za 
samaki na upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvuliwa. Matokeo ya 
TAFITI hizo yamewezesha kutunga Será, Mipango na Mikakati ya 
kusimamia Sekta ya Uvuvi Nchini. Baadhi ya matokeo chanya ya tafiti 
hizo ni kuanzishwa kwa maeneo ya hifadhi, maeneo yanayofaa kwa 
uvuvi na kutunga Sheria na Kanuni imara za kusimamia uvuvi endelevu. 

2.2.8.3 Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu
Ndugu Wanahabari, shughuli za uhifadhi wa mazingira ya baharini 
nchini Tanzania zilianza miaka ya mwanzo ya uhuru ambapo Sheria ya 
Uvuvi Na. 6 ya mwaka 1970 ilisimamia shughuli za Uvuvi na uhifadhi 
wa maeneo ya uvuvi, mwaka 1975 ndipo Maeneo Tengefu nane (8) 
ambayo ni Mbudya, Bongoyo, Pangavini, Maziwe, Funguyasini, Kinasi, 
Kitutia na Chole yalianzishwa na kusimamiwa na Idara ya uvuvi. Kiten-
go cha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu kilianzishwa Mwaka 1995 
chini ya Sheria ya Hifadhi za baharí na Maeneo Tengefu Na. 29 ya 
Mwaka 1994 kwa lengo la kuanzisha na kuimarisha maeneo ya uhifadhi 
katika Sekta ya Uvuvi na utalii ikolojia. Kitengo hicho kimeendelea 
kuimarishwa ambapo hadi sasa kuna maeneo yaliyohifadhiwa 18 
yanayojumuisha Hifadhi za Bahari tatu (3) (Mafia, Mnazi Bay na Tanga 
Silikanti) na Maeneo Tengefu 15. Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha 
na kusimamia masuala ya uhifadhi, na ulinzi wa maeneo yenye rasilimali 
za uvuvi katika maji bahari na maji baridi.

Ndugu Wanahabari, pamoja na usimamizi wa hifadhi za bahari na 
maeneo tengefu, kitengo pia kinafanya shughuli za utalii katika maeneo 

hayo kutokana na vivutio mbalimbali vilivyo-
po kama vile matumbawe, nyasi bahari, 
samaki na wanyama wa baharini kama kasa, 
nyangumi n.k. Kutokana na vivutio hivyo, 
MPRU kwa kushirikiana na mwekezaji 
kampuni ya Thanda Tanzania Limited wame-
jenga hoteli ya kitalii ya nyota tano iitwayo 
Thanda Island katika eneo tengefu la kisiwa 
cha Shungimbili wilayani Mafia. Pamoja na 
kulipa maduhuli ya Serikali, uwekezaji huu 
umeleta faida kubwa kwa nchi ikiwemo 
kuitangaza Tanzania kwa kushinda tuzo ya 
Africa’s Leading Luxury Island kwa mwaka 
2021 na kuchaguliwa katika kushindanishwa 
na nchi nyingine duniani katika tuzo ya 
World’s Leading Exclusive Private Island 
2021 katika Tuzo za Safari Duniani za mwaka 
2021 (World Travel Awards 2021).

2.2.8.4 Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO)
Ndugu Wanahabari, Shirika la Uvuvi Tanzania 
(Tanzania Fisheries Corporation – TAFICO) 
lilianzishwa kupitia Amri ya Rais (Presidential 
Order) ya mwaka 1974 chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma Na. 17 ya mwaka 1969 
na kuchapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 
58 la tarehe 1 Machi, 1974. Lengo kuu la 
kuanzishwa kwa TAFICO lilikuwa ni kuende-
leza shughuli za uvuvi wa kibiashara nchini. 
Kufuatia kuanzishwa kwake TAFICO ilianza 
kuendesha shughuli za uvuvi  katika maeneo 
ya Ukanda wa Bahari ya Hindi, Ziwa Victoria, 
Ziwa Nyasa na Ziwa Tanganyika. 

Ndugu Wanahabari, licha ya Shirika kuwa na 
mali hizo, mwaka 1996 TAFICO iliwekwa 
kwenye orodha ya mashirika ya umma yaliy-
otakiwa kubinafsishwa. Hata hivyo, haliku-
weza kubinafsishwa hadi liliporejeshwa tena 
Serikalini mwaka 2005. Kwa sasa Serikali 
inakamilisha taratibu za kulifufua upya Shirika 
la Uvuvi Tanzania ili liweze kufanya majuku-
mu yake na kuendeleza uvuvi kibiashara kwa 
kushirikisha sekta Binafsi. Kupitia Shirika hili, 
Serikali itanunua meli tano (5) za uvuvi wa 
Bahari Kuu ambapo meli moja (1) itapatikana 
kupitia Msaada wa Serikali ya Japani na meli 
nne (4) kupitia Mradi wa IFAD. 

Ndugu Wanahabari, kufuliwa kwa TAFICO na 
ununuzi wa meli utawezesha Taifa kushiriki 
kikamilifu katika uvunaji wa rasilimali za uvuvi 
kwenye Ukanda wa Uchumi wa Baharí 
pamoja na kuimarisha ulinzi na usimamizi wa 
rasilimali za Nchi katika ukanda huo. Aidha, 
hatua hiyo itawezesha Nchi kuongeza 
mapato ya ndani ya Serikali na fedha za 
kigeni. 

2.2.9 Huduma za Ugani wa Uvuvi 
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Ndugu Wanahabari, huduma za ugani 
katika sekta ya uvuvi zilianza kuimarika 
katika miaka ya 1990s. Katika kipindi hicho, 
hadi sasa huduma za ugani zilizotolewa ni 
pamoja na elimu kwa umma ambapo jumla 
ya vipindi vya redio vipatavyo 1,456 na 
vipindi vya luninga vipatavyo 50 viliandali-
wa na kurushwa hewani.  Aidha, vipepe-
rushi 34,000, mabango 14,118, kalenda 
18,500 na vijitabu 2,118 vilichapishwa na 
kusambazwa.   

Ndugu Wanahabari, katika kipindi hicho, 
mafunzo rejea yalitolewa kwa wadau wa 
uvuvi wapatao 47,279. Aidha, nakala 
47,000 za machapisho yaliyohusu ufugaji 
bora wa samaki, athari za uvuvi haramu, 
uhifadhi bora wa mazao ya uvuvi, Vyama 
vya Ushirika vya wavuvi na wakuzaji viumbe 
maji na Agenda ya Taifa ya Utafiti wa Uvuvi 
na Ukuzaji Viumbe Maji ya Mwaka 
2020–2025 yalichapishwa na kusambazwa 
kwa wadau wa uvuvi kwa lengo la kutoa 
elimu. 

Ndugu Wanahabari, Serikali imehamasisha 
wavuvi na Wakuzaji viumbe maji kujiunga 
katika vyama vya Ushirika ili kuwajengea 
uwezo na kuwawezesha kupata mikopo 
yenye masharti nafuu kutoka kwenye taasi-
si za fedha. Hadi kufikia Mwaka 2021 
kulikuwa na jumla ya vyama vya ushirika 
vya wavuvi 147 vinavyotambuliwa na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini. 
Serikali imeendelea kuhamasisha Taasisi za 
fedha kutoa mikopo yenye masharti nafuu 
kwa Vyama vya ushirikia wa wavuvi. Hivi 
karibuni kuanzia Mwaka 2019/2020 Vyama 
vitatu (3) vya Bukasiga Fisheries - Ukerewe, 
Zilagula Fisheries – Buchosa na Kikumba 
Itale Fishers-Chato vimepata mikopo yenye 
jumla ya shilingi milioni 520 kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo (TADB). Aidha, vyama 
40 vipo katika hatua mbalimbali za kupata 
mikopo kutoka Benki ya TADB. Vilevile, 
Serikali imeviwezesha vikundi 32 kupata 
injini za boti za kupachika.

2.2.10 Ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na 
Kimataifa

Ndugu Wanahabari, Sekta ya Uvuvi imefan-
ikiwa kujiunga na mikataba/makubaliano na 
Uanachama kwenye Jumuiya mbalimbali za 
Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili kuimarisha 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi hususan 
katika maji tunayochangia na nchi nyingine.

2.2.11 Changamoto za Sekta ya Uvuvi
Ndugu wanahabari, moja ya changamoto 
inayoikabili Sekta ya Uvuvi ni kuendelea 
kuwepo kwa uvuvi na biashara haramu ya  

mazao ya uvuvi. Wizara ya Mifugo na Uvuvi imekuwa ikitekeleza 
mikakati mbalimbali ya Kukabiliana na changamoto hiyo ikiwemo 
kufanya yafuatayo:
(i) Kutoa elimu kwa wadau kuhusu athari za uvuvi haramu 
kwa uendelevu wa rasilimali za uvuvi
(ii) Kuhamasisha usimamizi na ulinzi shirikishi wa rasilimali za 
uvuvi
(iii) Kuimarisha Vituo vya Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi hususan 
mipakani ili kudhibiti utoroshaji wa mazao ya uvuvi. 

2.2.12 Matarajio ya Baadaye kwa  Sekta ya Uvuvi

Ndugu wanahabari, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
imefanya tathmini ya mahitaji ya samaki nchini ambapo makadirio 
ni tani 750,000 kwa mwaka ikilinganishwa na uzalishaji wa tani 
496,390, sawa na upungufu wa tani 253,615. Aidha, kiwango cha 
ulaji wa samaki kwa sasa ni kilo 8.5 kwa mtu kwa mwaka ikilingan-
ishwa na kiwango kinachopendekezwa na Shirika na Chakula na 
Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) cha kilo 20.3 kwa mtu kwa 
mwaka. Juhudi zinazoendelea za kuongeza uzalishaji wa Samaki 
nchini zitaongeza ulaji wa Samaki kwa watanzania kufikia kilo 10.5 
ifikapo mwaka 2026 Aidha, ili kukidhi mahitaji ya samaki nchini na 
kuongeza kiwango cha ulaji wa samaki, Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ina matarajio ya baadaye yafuatayo: -

(a) Uvuvi katika Maji ya Asili
Ndugu wanahabari, Katika eneo la Uvuvi kwenye maji asili tuna-
tarajia kuongeza uzalishaji wa mazao ya uvuvi kutoka tani 473,592 
mwaka 2020 hadi tani 600,000 ifikapo Juni 2026 kwa kufanya 
yafuatayo:
i). Kuimarisha miundombinu ya uvuvi kwa kujenga na 
kukarabati mialo, masoko na kuboresha teknolojia za uhifadhi ili 
kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi kutoka asilimia 30 hadi 
asilimia 10 baada ya kuvunwa;
ii). Kuhamasisha teknolojia sahihi za uvuvi na matumizi ya 
zana bora kwa wavuvi wadogo kutoka vyombo 13,593 vinavyo-
tumia injini hadi vyombo 25,000; 
iii). Kujenga Bandari ya Uvuvi na kununua meli nne (4) za 
TAFICO ili kuimarisha uwekezaji katika Ukanda wa Uchumi wa 
Bahari (EEZ);
iv). Kudhibiti uvuvi na biashara haramu ya mazao ya uvuvi kwa 
kuimarisha ulinzi na usimamizi shirikishi wa rasilimali za uvuvi 
kutoka asilimia 80 hadi asilimia 95;
v). Kuongeza maeneo ya uhifadhi wa mazalia na makulia ya 
samaki kutoka asilimia moja (1) hadi asilimia 10 kwenye maji ya 
bahari na maziwa;

(b) Ukuzaji Viumbe Maji
Ndugu wanahabari, Katika eneo la Ukuzaji Viumbe Maji tunatarajia 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya ukuzaji viumbe maji kutoka tani 
22,000 mwaka 2020 hadi tani 50,000 ifikapo Juni 2026 kwa kufan-
ya yafuatayo:
i). Kuimarisha huduma za ugani kwa kuongeza idadi ya vituo 
vya ukuzaji viumbe maji kutoka tisa (9) vilivyopo sasa hadi vituo 12. 
Vile vile,  kuanzisha shamba darasa katika Halmashauri 184. Kila 
shamba darasa litakuwa na mabwawa manne (4) yenye ukubwa wa 
jumla ya mita za mraba 2,400 zitakazotunza samaki 9,600 na 
kuvuna jumla ya kilo 2,400 za samaki kila baada ya miezi sita (6);

ii). Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika vitotoleshi ili 
kuongeza uzalishaji wa vifaranga vya samaki kutoka milioni 24.2 
kwa sasa hadi kufikia milioni 90; 
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iii). Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika viwanda vya uzalishaji wa vyakula vya samaki kutoka tani 710 kwa 
sasa hadi tani 2,500; 

iv). Kutoa mafunzo kwa wajasiriamali na wadau wapatao 10,000 kila mwaka kuhusu matumizi ya mbinu bora na 
teknolojia sahihi za ukuzaji viumbe maji ili kuongeza tija;

2.2.13 Hitimisho

Ndugu wanahabari, Wizara ya Mifugo na Uvuvi itahakikisha kuwa sekta ya mifugo inaendeshwa kibiashara ili 
kuleta tija kwa Wafugaji na Taifa kwa ujumla. Aidha, itahakikisha kuwa rasilimali za uvuvi zinasimamiwa ipasavyo 
ili kuwa na uvuvi na ukuzaji viumbe maji endelevu, maendeleo ya viwanda, ukuaji wa kipato cha mtu mmoja mmoja 
na Pato la Taifa kwa ujumla. Aidha, Wizara itashirikiana na wadau mbalimbali wa Sekta Binafsi ili kukuza na kuen-
deleza Sekta za mifugo na uvuvi kwa kasi zaidi, chini ya uongozi mahiri wa Serikali ya Awamu ya sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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MAFANIKIO YA WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI KATIKA KIPINDI

CHA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA 



HISTORIA YA WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
1. UTANGULIZI
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi iliundwa tarehe 15 Disemba 
mwaka 1961 baada ya Tanganyika kupata Uhuru. Kuanzishwa kwa 
Wizara hii kulilenga kuunda chombo ambacho kingesimamia masua-
la ya ulinzi na usalama wa raia na mali zao katika mazingira ya Nchi 
huru. Chombo hiki kimeiwezesha Nchi yetu kuondokana na sera za 
kikoloni ambazo zilianzishwa kwa ajili ya kulinda maslahi ya wakolo-
ni.  Majukumu ya Wizara kwa wakati huo yalitekelezwa kwa kupitia 
Jeshi la Polisi na Idara ya Magereza. Hata hivyo, hivi sasa majukumu 
ya Wizara yanatekelezwa na Jeshi la Polisi; Jeshi la Magereza; Idara 
ya Uhamiaji; Jeshi la Zimamoto na Uokoaji; Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA); Idara ya Huduma kwa Wakimbizi; Idara za 
Huduma za Uangalizi; Msajili wa Jumuiya na Sekretarieti ya Kupam-
bana na Kuzuia Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu. 

1.1 JESHI LA POLISI 

JESHI LA POLISI KABLA YA UHURU
1.1.1 Jeshi la Polisi wakati wa Utawala wa Kijerumani 1886-1919
Utawala wa Kijerumani haukuanzisha Jeshi rasmi la Polisi badala 
yake Wajerumani walikuwa wakiwatumia watawala wa Vijiji (Maaki-
da na Majumbe) katika kutekeleza majukumu ya kipolisi. Kwa 
upande mwingine Askari wa Jeshi na vikundi vingine vya ulinzi 
(para–military groups) vilitumika kudhibiti upinzani wa ndani pamoja 
na kulinda mipaka. Mnamo mwaka 1916 Wajerumani walianzisha 
Jeshi la Polisi la kiraia (Civilian Police Force) baada ya kuelekea kush-
indwa na majeshi ya Kiingereza katika Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia, 
ili kulinda vitega uchumi, makazi ya Wajerumani na mipaka ya koloni 
la Tanganyika.  Kikosi hiki cha Polisi kilichokuwa na askari 31 chini ya 
Meja S. T. Davies kutoka Afrika ya Kusini kilitekeleza majukumu ya 
kipolisi hadi mwaka 1919 Wajerumani waliposhindwa na Waingere-
za.

1.1.2 Jeshi la Polisi wakati wa utawala wa Waingereza 1919-1961
Waingereza walianzisha taasisi mbalimbali ikiwemo Jeshi la Polisi 
lilojulikana kama “Tanganyika Police Force and Prisons Service” chini 
ya Sheria ya Jeshi la Polisi na Magereza ya mwaka 1919 (The Police 
Force and Prisons Ordinance Cap.40). Tarehe 25 Agosti 1919 
Serikali ya Kiingereza ilianzisha rasmi Jeshi la Polisi kupitia tangazo 
la gazeti la Serikali Na. 1. Vol. I Na. 21-2583 ambapo Maafisa 31 
(NCO) kutoka Afrika Kusini kuwasili Tanganyika wakiwa na silaha 
aina ya Rifle kufanya kazi za Polisi. 

Makao Makuu ya Jeshi la Polisi yalikuwa Lushoto (Wilemstal) Tanga. 
Major S. T. Davies aliteuliwa kuwa Kamishna wa kwanza wa Jeshi 
hilo na baadaye nafasi yake ilichukuliwa na P. F. Brownie Esq aliye-
hamishwa kutoka Kenya. Tofauti na utawala wa Kijerumani, Jeshi hili 
lilipewa majukumu ya kipolisi, Magereza, Usalama wa Taifa, kima-
hakama na ya kiutawala pale ambapo hapakuwa na Maofisa Tawala 
au Wakuu wa Wilaya. 

Mwaka 1920 Kikundi cha Wakaguzi kutoka Ulaya kilifika na kuanzi-
sha kituo cha Mafunzo Morogoro. Aidha, mwaka 1925 kilifunguliwa 
Kituo cha Kwanza cha Polisi Lupa Tingatinga Mbeya kwenye 
machimbo ya dhahabu Chunya. Mwaka 1930 Makao Makuu ya 
Jeshi yalihamishwa kutoka Tanga - Lushoto kwenda Dar es Salaam 
na Chuo cha Polisi Morogoro kilihamishiwa Moshi. Mwaka 1958 
kwa mara ya kwanza wanawake waliajiriwa ndani ya Jeshi la Polisi. 
Lengo kubwa la Jeshi hili kipindi cha ukoloni lilikuwa ni kulinda 
maslahi ya mkoloni kwa kumkandamiza mtanganyika.

Ingawa Jeshi la Polisi lilijitenga na shughuli za kijeshi 
bado lilikuwa na jukumu la kulinda maslahi ya wakolo-
ni wa Kiingereza. Hali hii ilijionesha kwenye muundo 
wa Jeshi la Polisi ambapo nafasi za juu zilishikwa na 
wazungu, nafasi za kati zilishikwa na Waasia na vyeo 
vya chini vilibaki kwa wazawa. Katika mwaka 1922 
kulikuwa na Wazungu 68 wenye vyeo kuanzia Wak-
aguzi hadi Makamishna, Wakaguzi 25 wenye asili ya 
Asia na Waafrika 748 wa vyeo vya chini. Pamoja na 
kuongezeka kwa idadi ya Waafrika ndani ya Jeshi la 
Polisi, hali ya kubaguliwa iliendelea. Kwa mfano, 
mwaka 1930 Jeshi la Polisi lilikuwa na Wazungu 78 
kwenye nafasi za juu, Waasia 67 kwenye vyeo vya kati 
na Waafrika 1719 kwenye nafasi za chini. Mbali na 
kushika nafasi za chini katika Jeshi la Polisi, Waafrika 
pia walibaguliwa kwa taratibu za kiutawala, makazi na 
stahili. 

Wakati wa Utawala wa Kiingereza shughuli za kipolisi 
zilifanywa kwenye maeneo ya miji na vijiji vilivyokuwa 
na idadi kubwa ya walowezi wa kizungu. Katika 
maeneo haya vituo vya polisi vya muda (Detached 
Police Stations) vilianzishwa kwa ajili ya kulinda 
mashamba ya walowezi. Katika kipindi cha Vita Kuu ya 
Pili ya Dunia (1939-1945) utawala wa Kiingereza 
ulipanua wigo wa ajira ndani ya Jeshi la Polisi na 
kuongeza idadi ya Maofisa wa Kiafrika katika nafasi za 
kati na za juu. Mpaka kufikia mwaka 1960, kulikuwa 
na Waafrika 28 kwenye ngazi za juu za Jeshi la Polisi.

Kwa upande wa Zanzibar, Jeshi la Polisi lilianzishwa 
mwaka 1873 kwa ajili ya kusimamia Sheria za kupinga 
biashara ya utumwa.  Jeshi hili lilijumuisha askari wa 
Kiingereza na wa Sultani wa Zanzibar. Mwaka 1877 
Serikali ya Kiingereza ilimteua Kamanda wa Kikosi cha 
Maji, Lloyd Mathews, kuongoza askari 1300 wakiwe-
mo Waafrika 300.  Mwaka 1907 wakati Zanzibar 
ikiwa chini ya uangalizi wa Waingereza (Protectorate), 
Sultani alilivunja Jeshi la Polisi baada ya askari wake 
kugoma kutokana na mishahara midogo na mazingira 
duni ya kazi na kuunda Jeshi la Polisi lililojumuisha 
askari wa akiba kutoka Tanganyika.

1.1.3 Jeshi la Polisi kuanzia mwaka 1961
Baada ya Tanganyika kupata uhuru tarehe 9 Desemba 
1961 jukumu la Jeshi la Polisi lilibadilika kutoka 
kusimamia maslahi ya kikoloni na kuwa Jeshi la 
Kusimamia utekelezaji wa Sheria ndani ya Tanganyika 
huru. Kimsingi muundo na majukumu ya Jeshi la Polisi 
yalibaki kama yalivyo. Mabadiliko makubwa yaliyoji-
tokeza wakati huo ni kuongezeka kwa Maofisa wa 
Kiafrika wenye vyeo vya juu ili kuchukua nafsi 
zilizokuwa zikishikiliwa na Wazungu.  Hii ilikuwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa Sera ya kuwapatia nafasi 
Waafrika katika Serikali (Africanization Policy). 
Mwaka 1962 Elangwa Shaidi aliteuliwa kuwa Mwafri-
ka wa kwanza kushika nafasi ya juu kabisa katika Jeshi 
la Polisi, ya Kamishna wa Polisi akichukua nafasi ya 
Kamishna wa Polisi aliyekuwa Mzungu Kamishna wa 
Polisi (CP) M.S Wilson. Mwaka huo 1962 Maafisa 10 
wa kiafrika waliteuliwa kuchukua nafasi za Wakuu wa 
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Polisi wa Mikoa (Regional Police Commanders) kwa lengo la 
kuhakikisha mikoa hiyo inakuwa katika hali ya usalama.
 
Tarehe 26/04/1964 Tanganyika na Zanzibar zilipo ungana na 
hivyo kuunda Tanzania, Elangwa Shaidi alipandishwa cheo na 
kuwa Inspekta Jenerali wa Polisi (IJP) nchini Tanzania ambaye 
alikaa katika nafasi hiyo kwa miaka saba kuanzia Mwaka 1964 
hadi 1970. Alisaidiwa na Makamishna watatu wa Polisi ambao 
ni: - Edington Kisasi Kamishna wa Polisi Zanzibar, Hamza Azizi 
Kamishna wa Polisi Bara na Akena Kamishna wa Polisi CID.

1.1.4 Jeshi la Polisi mwaka 1964
Baada ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964, 
majukumu na muundo wa Jeshi la Polisi yalibadilika hasa baada 
ya masuala ya ulinzi na usalama kuwa ya Muungano. Sheria za 
Jeshi la Polisi la Zanzibar zilifutwa na iliyokuwa Sheria ya Polisi 
ya Tanganyika ilianza kutumika Tanzania Bara na Zanzibar. Jeshi 
la Polisi lilianzisha nafasi ya Inspekta Jenerali wa Polisi na Elang-
wa N. Shaidi aliteuliwa kuwa Inspekta Jenerali wa Polisi wa 
kwanza. Katika kipindi hiki utendaji wa Jeshi la Polisi ulikwenda 
sambamba na mabadiliko ya Sera za kisiasa. Kwa mfano, ilikuwa 
ni lazima kwa mtu anayetaka kuajiriwa ndani ya Jeshi la Polisi 
kuwa na kadi ya Chama cha TANU au ASP. Jeshi la Polisi liliende-
lea kuwa sehemu ya Chama Tawala hadi Julai Mosi, 1992 baada 
ya kuanzishwa kwa Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa.

Jeshi la Polisi limeundwa kisheria na kupewa jukumu la kusima-
mia usalama wa raia na mali zao pamoja na kusimamia 
utekelezaji wa Sheria za Nchi. Majukumu ya Polisi yametajwa 
katika Kifungu cha 5 cha Sheria ya Jeshi la Polisi na Polisi 
Wasaidizi Cap.322 (R.E. 2002). Majukumu haya ni kuzuia na 
kupambana na uhalifu, kuwakamata wahalifu, kupeleleza 
makosa ya jinai, kuhakikisha Sheria za Nchi zinafuatwa na 
kudumisha amani ya Nchi.

1.1.5 Mabadiliko na Mafanikio ya Jeshi la Polisi katika kipindi 
cha miaka 60 ya Uhuru
Jeshi la Polisi limepita mabadiliko mbalimbali kwani baada ya 
Serikali ya Awamu ya Nne kuingia Madarakani, Jeshi la Polisi 
liliondolewa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na kuundiwa 
Wizara mpya ya Usalama wa Raia, ambayo ilipewa jukumu 
pekee la kutekeleza shughuli za Usalama wa Raia na Mali zao.  
Hata hivyo, tarehe 12 Februari 2008, Serikali ilifanya tena 
mabadiliko ambapo Wizara ya Usalama wa Raia iliunganishwa 
tena na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na kuitwa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Jeshi la Polisi limefanikwa kufanya mapitio na mabadiliko ya 
muundo wa utawala wa Jeshi la Polisi mara mbili. Mabadiliko ya 
kwanza yalikuwa mwaka 2013 ambapo muundo wa Jeshi la 
Polisi ulibadilishwa na kuwa na Kamisheni 8 na pia uwepo wa 
Kamishna wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam badala ya 
Kamisheni 4 zilizokuwepo mwaka 2010/11. Kamisheni hizi 
ziliongozwa na maafisa wa cheo cha Kamishna wa Polisi. Aidha, 
muundo huo ulitambua uwepo wa cheo cha Naibu Inspekta 
Jenerali. 

Mabadiliko ya mara ya pili yalifanyika Julai, 2018 ambapo Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, aliridhia Muundo wa 
Jeshi la Polisi kwa kuondoa nafasi ya Naibu Inspekta Jenerali na 
Kamishna wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam na kuendelea 
kukubali uwepo wa Kamisheni 8 ambazo ni Kamisheni ya 

Utawala na Menejimenti ya Rasilimali watu, Kamisheni 
ya Operesheni na Mafunzo, Kurugenzi ya Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai, Kamisheni ya Intelijensia ya Jinai, 
Kamisheni ya Ushirikishwaji wa Jamii, Kamisheni ya 
Fedha na Lojistiki, Kamisheni ya Uchunguzi wa Kisayan-
si na Kamisheni ya Polisi Zanzibar.

Kutoka mwaka 1964 hadi sasa Jeshi la Polisi limeshaon-
gozwa na Wakuu wa Polisi 9 na wa sasa ni wa 10. Aidha 
Jeshi la Polisi limepanuka kutoka Makamishna watatu 
hadi wanane kutokana na kuongezeka kwa watu, 
shughuli za kiuchumi, kijamii na ukuaji wa sayansi na 
teknolojia.

Jeshi la Polisi hadi sasa lina Makamanda wa Polisi wa 
Mikoa 35 na Makamanda 17 wa Vikosi ukilinganisha na 
Makamanda 10 waliokuwepo baada ya kupata uhuru.

Kwa kipindi hicho kuanzia Nchi yetu ilipopata Uhuru 
hadi sasa, Jeshi la Polisi limefanikiwa kufanya mabore-
sho mbalimbali ili kuongeza usasa, weledi na ushirikish-
waji wa jamii. Jambo ambalo limeendelea kusaidia 
kubaini, kuzuia na kutanzua uhalifu nchini kwa ufanisi 
mkubwa.

Jeshi la Polisi limefanikiwa kuajiri askari wa vyeo 
mbalimbali wakiwa na elimu ya kuanzia kidato cha Nne, 
cha Sita, Astashahada, Stashahada, Shahada, Shahada 
ya Uzamivu na Uzamili ambao wamebobea katika fani 
mbalimbali ukilinganisha na walioajiriwa baada ya 
kupata uhuru.

Aidha, kumewepo na maboresho ya ujenzi wa nyumba 
za makazi kwa ajili ya maafisa na askari wa vyeo 
mbalimbali kutoka za bati kuwa za kisasa.

Jeshi la Polisi limefanikiwa kujenga vituo vya Polisi 
daraja ‘A’ – 112, ‘B’ – 93, ‘C’ – 166, Ofisi za Makamanda 
wa Polisi 20, za Wakuu wa Kikosi cha Kutuliza Ghasia 
24 na   Zahanati 35 za Jeshi la Polisi ambazo askari wa 
Jeshi la Polisi, familia zao na raia wa kawaida hupata 
huduma za matibabu.

Jeshi la Polisi limefanikiwa kuanzisha madawati ya 
Jinsia na Watoto 420 Nchi nzima, ambayo yamekuwa 
nyenzo kubwa ya kubaini, kuzuia na kupambana na 
matukio ya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya 
watoto.

Kutokana na maboresho yanayoendelea katika Jeshi la 
Polisi hadi sasa Mikoa yote ya kipolisi 33 imeunganish-
wa katika Mkongo wa Taifa ambao umekuza matumizi 
ya tehama ndani ya Jeshi. 

Jeshi la Polisi katika kuimarisha usawa wa kijinsia 
limendelea kupandisha vyeo maafisa na askari wa kike 
kufikia hadi ngazi ya Kamishna wa Polisi, mfano, 
Kamishna wa Polisi Mstaafu Elice Mapunda na wengine 
kufikia cheo cha Naibu Kamishna. Pia wapo wanaongo-
za Vitengo mbalimbali vya Makao Makuu ya Polisi na 
wengine kuwa Makamanda wa Polisi wa Mikoa na 
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Vikosi.

Katika kuondokana na mfumo uliorithiwa kutoka kwa wakolo-
ni Jeshi la Polisi katika Maboresho yake limeanzisha programu 
ya Polisi Jamii ambayo ndani yake kuna miradi takribani 25 
inayotekelezwa Tanzania nzima ikiwepo Uwa jamii, Ulinzi 
Shirikishi, Polisi Kata   na Usalama Wetu Kwanza, ambayo 
imewafanya wananchi kuwa na imani na Jeshi la Polisi na kuwa 
karibu nalo pamoja na wao wenyewe kwa kutoa taarifa za 
uhalifu na wahalifu na kuanzisha vikundi vya ulinzi shirikishi 
katika mitaa.

Jeshi la Polisi Tanzania limekuwa na ushirikiano na majeshi ya 
Polisi ya Nchi jirani na Nchi zingine na kujiunga katika 
Mashirikisho ya Wakuu wa Polisi ya Kikanda na Kimataifa 
kama vile EAPCCO, SARPCCO, CAPCCO na INTERPOL. Hii 
imewezesha Jeshi la Polisi Tanzania kupata fursa za mafunzo 
kwa askari wake, kubadilishana taarifa mbalimbali za uhalifu 
na wahalifu na kufanya operesheni za pamoja za makosa 
yanayovuka mipaka kwa ufanisi mzuri.

Baada ya Maboresho mbalimbali kwenye maabara yetu ya 
Polisi na kuifanya kuwa maabara ya kisasa ya Uchunguzi wa 
Kisayansi wa Jinai ambayo kwa sasa inaongozwa na Kamishna 
wa Polisi katika uchunguzi wa Silaha na Milipuko, kwa kipindi 
cha mwaka 1961 hadi 2004 jumla ya kesi 2,352 zilichunguzwa 
wakati ikiitwa Idara ya Utambulisho ikilinganishwa na kesi 
2,085 zilizochunguzwa kwa kipindi cha mwaka 2005 hadi 
2021.

Uchunguzi wa Alama za Vidole, kwa kipindi cha mwaka 1961 
hadi 2004 jumla ya alama za Vidole za watu 597,506 zilichun-
guzwa ikilinganishwa na alama za Vidole 1,818,150 zilichun-
guzwa kwa kipindi cha mwaka 2005 hadi 2021. 

 Jumla ya Hati za Tabia Njema 1,089,448 zilitolewa kwa kipindi 
cha mwaka 1961 hadi 2004 ikilinganishwa na hati za tabia 
njema 380,040 zilizotolewa kwa kipindi cha mwaka 2005 hadi 
2021.

Wahalifu waliotambuliwa kuwa na makosa ya nyuma, kwa 
kipindi cha mwaka 1961 hadi 2004 ni 73,982 ikilinganishwa 
na 3,682 kwa kipindi cha mwaka 2005 hadi 2021.

Uchunguzi wa hati zinazobishaniwa, kwa kipindi cha mwaka 
1961 hadi 2004 jumla ya kesi 12,255 zilichunguzwa ikilingan-
ishwa na kesi 5,067 zilizochunguzwa kwa kipindi cha mwaka 
2005 hadi 2021. 

Mwaka 2005 Jeshi la Polisi lilifanikiwa kuanzisha maabara ya 
uchunguzi wa makosa ya kimtandao ambapo hadi sasa 
imefanikiwa kuchunguza jumla ya kesi 6,616 zilizohitaji 
uchunguzi wa aina hiyo.
Jeshi la Polisi limefanikiwa kuongeza wigo wa kutoa huduma 
kutoka ngazi ya Makao Makuu ya Polisi hadi ngazi ya Mikoa na 
Wilaya (Regional Forensic Bureau office na District Forensic 
Bureau office) na kuanzishwa Kanda tano (5) za uchunguzi wa 
hati zinazobishaniwa na Kanda mbili (2) za uchunguzi wa 
makosa ya kimtandao Dodoma na Zanzibar.

Jeshi la Polisi baada ya kuwajengea uwezo wa kimafunzo 
limewezesha Maafisa na Askari 736 kwenda kwenye operesh

eni za ulinzi wa Amani katika Nchi mbalimbali, ambapo 
wanaume ni 566 na wanawake 170. Kwa sasa waliopo 
kwenye operesheni kama hizo wanaume ni 22 na 
wanawake ni 21.

1.2 JESHI LA MAGEREZA 
1.2.1 Jeshi la Magereza wakati wa ukoloni
Jeshi la Magereza lilianzishwa rasmi tarehe 
25/8/1931 baada ya mgawanyiko wa Majeshi ya 
Polisi na Magereza.  Kabla ya mwaka 1931 Jeshi la 
Polisi lilifanya pia kazi za Magereza kufuatana na mad-
humuni ya wakoloni. Wakati Jeshi la Magereza 
lilipoanzishwa liliitwa Idara ya Jela ambapo shughuli 
zake kubwa zilihusu kuwadhibiti wafungwa pamoja na 
kuwafanyisha kazi ngumu. 

1.2.2 Jeshi la Magereza Baada ya Uhuru
Mara baada ya Uhuru mwaka 1961, Serikali ilibadili 
sura na mwelekeo wa Magereza nchini kwa kuanzisha 
rasmi Sera ya Urekebishaji wa Wahalifu (Rehabilita-
tion of Prisoners) ambayo iliwekwa wazi na Sheria 
Mpya ya Magereza ya Mwaka 1967 (Prisons Act, 
1967).  Sheria hii iliweka viwango vya Kimataifa 
kuhusu Haki za Binadamu na Utunzaji wa Wafungwa. 
Falsafa ya urekebishaji ilianza kutekelezwa mwaka 
1963 kwa uteuzi wa Kamishna wa Magereza, Mtanza-
nia wa kwanza marehemu Obadia Rugimbana. Sheria 
Kuu ya Magereza Na. 34 ya mwaka 1967 na Kanuni 
zake za mwaka 1968 na 1969 zilianza kutumika katika 
uendeshaji wa Magereza chini ya uongozi wa Kamish-
na wa Magereza Bw. Ramadhani Nyamka ambaye 
aliongoza mwaka 1967 hadi 1977.

Kati ya mwaka 1964 na 1974 Mikoa iliongezwa 
kutoka majimbo 8 yaliyokuwepo kabla ya Uhuru hadi 
Mikoa 20. Wakuu wa Magereza makubwa nane katika 
majimbo waliongezewa madaraka ya kuongoza Mag-
ereza katika zaidi ya Mkoa mmoja. Wakuu hao waliju-
likana kama Mrakibu Msaidizi wa Mkoa, Mrakibu au 
Mrakibu Mwandamizi kufuatana na cheo cha Afisa 
husika. Mgawanyo wa Mikoa hiyo ulikuwa:-

Mashariki - Pwani na Morogoro
Magharibi - Tabora na Kigoma
Ziwa  - Mwanza, Kagera, Mara na 
Shinyanga
Kati  - Dodoma na Singida
Kaskazini - Kilimanjaro na Arusha
Kusini  - Mtwara, Ruvuma na Lindi
Nyanda za Juu - Iringa na Mbeya
Tanga  - Tanga

Mwaka 1974 Jeshi lilianza kuongozwa na Kamishna 
Mkuu wa Magereza badala ya Kamishna wa Magere-
za. Kamishna Mkuu wa Kwanza alikuwa Ramadhani 
Nyamka. Wakuu wa Magereza wa Mikoa waliteuliwa 
kusimamia uendeshaji wa Magereza katika kila Mkoa. 
Maafisa hao walipewa Cheo cha Kamishna Msaidizi 
wa Magereza. Ofisi ya Makao Makuu ya Magereza 
ilipanuliwa ili kujumuisha Sehemu Kuu Nne ambazo ni 
Utawala, Ujenzi, Kilimo na Mifugo na Viwanda. 
Baadaye Sehemu Kuu mbili zaidi ziliongezwa. Sehemu 
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UTANGULIZI
Ndugu Wanahabari, awali ya yote napenda 
kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa 
rehema kwa kutuwezesha kukutana hapa leo 
tukiwa na afya njema. Aidha, namshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kuijalia Nchi yetu neema 
ya kuwa na rasilimali nyingi za asili ikiwemo 
rasilimali kubwa ya mazao ya mifugo, uvuvi na 
ukuzaji wa viumbe maji. 

Ndugu Wanahabari, kabla sijaendelea, kwa 
namna ya pekee, naomba nichukue nafasi hii 
kumpongeza Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuendelea kuiongoza Nchi yetu 
kwa busara, hekima na umakini mkubwa, 
ambao umeiwezesha Nchi yetu kuendelea 
kupiga hatua kubwa za kimaendeleo katika 
nyanja za kijamii na kiuchumi. Ni dhahiri kuwa 
tunapoelekea kufikia kilele cha maadhimisho ya 
miaka 60 ya Uhuru, ifikapo tarehe 9 Desemba, 
2021 tumesikia kutoka kwa Waheshimiwa 
Mawaziri wenzangu walionitangulia na sisi 
wenyewe tumeshuhudia mafanikio mengi na 
makubwa yaliyopatikana chini ya uongozi thabi-
ti wa Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ndugu Wanahabari, mafanikio hayo yanajumui-
sha yale yaliyopatikana kupitia kwa Viongozi wa 
Serikali wa awamu zilizotangulia kuanzia 
mwaka 1961 Nchi yetu ilipopata Uhuru. 
Nichukue fursa hii kumwombea Kiongozi wetu 
kwa Mwenyezi Mungu aendelee kumpa yeye 
na Viongozi wengine Wakuu wa Kitaifa, afya 
njema, hekima na busara ili waendelee kuiongo-
za Nchi yetu kwa weledi mkubwa na kuiweze-
sha kupata maendeleo endelevu na maisha bora 
kwa kila Mtanzania.

Ndugu Wanahabari, naomba nitumie fursa hii 
kuwatambua, kuwaenzi na kuwashukuru Waas-
isi wa Taifa letu, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
Jamhuri ya Mungano wa Tanzania na Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa Kwanza 
wa Zanzibar na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa uongozi wao thabiti uliofanikisha Taifa letu 
kupata Uhuru mwaka 1961 na kufanikisha 
Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964. 
Ndugu Wanahabari, ni jambo la kumshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kuendelea kutujalia sisi 
Watanzania na Nchi yetu kuweza kulinda na 
kudumisha tunu za Taifa letu zilizoasisiwa na 
Waasisi wetu ambazo ni amani, umoja na mshi-
kamano, Uhuru wa Nchi yetu; Muungano na 
Mapinduzi ya Zanzibar. Tunu hizi ni muhimu 
kwa ajili ya kuwawezesha Wananchi wetu wote 
wakiwemo wafugaji, wavuvi na Wakuzaji wa 
viumbe maji kuendelea kutekeleza shughuli zao 
za kimaendeleo kwa amani na utulivu, bila hofu.

hizo ni Sheria na Urekebishaji na Ustawi wa wafungwa. 

Kabla ya mwaka 1983, idadi ya Maafisa na Askari wa 
Magereza ilikuwa watumishi 5,000 ambao hawakukidhi 
mahitaji. Hivi sasa Jeshi lina Watumishi 13,000.  Mwaka 
1990 Wizara ya Mambo ya Ndani ilianzisha Tume ya 
Polisi na Magereza chini ya Sheria ya Jeshi la Polisi na 
Tume ya Huduma za Magereza Na. 8 ya mwaka 1990  
(The Police Force and Prisons Service Commission Act, 
No.8 of 1990) kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ya 
askari. Jeshi pia lilitunga Kanuni za Utumishi wa Magere-
za mwaka 1997 (Prisons Service Regulations, 1997) ili 
kuimarisha maslahi ya kazi ambayo awali yalisimamiwa 
na Sheria ya Utumishi wa Umma, 1962 (Civil Service Act, 
1962)  na  Kanuni za Huduma za Magereza (Prisons 
Service - Civil Service – Regulations) za mwaka 
1969.1.2.3 Muundo na Majukumu ya Jeshi la Magereza 
Mwaka 1992 Muundo wa Jeshi la Magereza ulibadilika 
kwa kuunda Divisheni tatu za kiutawala hivyo Jeshi 
likawa na Makamishna Watatu kutoka Kamishna mmoja 
aliyekuwepo tangu mwaka 1974. Wakuu wa Sehemu 
katika Muundo huu walikuwa Makamishna Wasaidizi wa 
Magereza hadi mwaka 1999 kilipoanzishwa rasmi cheo 
cha Naibu Kamishna wa Magereza ambaye hadi sasa 
ndiye anapaswa kuwa Mkuu wa Kitengo au Sehemu. 
Muundo huo ulidumu hadi mwaka 2020 ilipogawanywa 
Divisheni Utawala na Fedha na kuunda Divisheni mbili, 
moja ya Utawala na Rasilimaliwatu na nyingine ya Fedha 
na Mipango, na kufanya Jeshi kuwa na Makamishna 
wanne na Manaibu Kamishna 17 ambao wanakuwa 
Wakuu wa Sehemu na Vitengo 17 vya Makao Makuu.

1.2.3.1 Uongozi katika Ngazi ya Mikoa
Katika Mikoa kuna Wakuu wa Magereza wa Mikoa na 
chini yao Wakuu wa Magereza Makubwa ya Ngome 
(Central Prisons), Magereza ya Wazi ya Kilimo (Open 
Farm Prisons), Magereza ya Wilaya (District Prisons) na 
Kambi za Magereza (Prison Camps). Magereza ya 
Ngome yapo 12 na huweka wafungwa wa aina zote. 
Magereza Makubwa ya Wazi yapo 46 na yanahifadhi 
wafungwa wanaotumikia kifungo kisichozidi miaka 10.   
Magereza ya Wilaya yapo 69. Magereza haya yanahi-
fadhi mahabusu na wafungwa wa miaka isiyozidi 10. 
Makambi ya Magereza huanzishwa kwa kazi maalum na 
huweka wafungwa wa miezi isiyozidi 12. Kwa sasa 
Tanzania ina makambi 40.

Hivi sasa kuna gereza moja tu la Wanawake. Gereza hilo 
ni gereza la Kingolwira (Morogoro). Wafungwa wa kike 
pia wanahifadhiwa kwenye sehemu za wanawake 
kwenye Magereza ya Ngome na Magereza ya Wilaya 
nchini kote.  Aidha, kuna Gereza Maalum la Vijana Wami, 
Morogoro kwa ajili ya wafungwa wa umri chini ya miaka 
21 na Gereza la Wahalifu wenye matatizo ya akili Isanga 
(Dodoma) (Therapeutic Institution for Criminal Lunatics). 

Jeshi la Magereza lina vyuo vinne. Vyuo hivi ni Chuo cha 
Maafisa wa Magereza Ukonga, Chuo cha Mafunzo ya 
Awali Kiwira, Chuo cha Ufundi Stadi Ruanda, na Chuo 
cha Ufundi Magari na Udereva Kingolwira.

Kabla ya Uhuru Ofisi za Magereza za Mikoa hazikuwepo 

katika muundo wa Jeshi la Magereza, Ofisi hizi zilianzishwa 
mwaka 1974 na hadi sasa kila Mkoa una Ofisi ya Magereza 
ya Mkoa japokuwa Mikoa mingine haina majengo stahiki ya 
Ofisi hizi.

1.2.3.2 Magereza yaliyopo
Wakati tunapata Uhuru mwaka 1961 kulikuwa na magereza 
85 yaliyojengwa katika miji mikuu na Makao Makuu ya 
wilaya. Baada ya Uhuru yalijengwa magereza mengine 44 
mengi ya hayo ni magereza ya kilimo na Gereza Segerea. 
Aidha, zilianzishwa Kambi maalum 40 kwa ajili ya shughuli 
za uzalishaji mali. Kambi hizi ambazo ni aina ya vigereza 
vidogo zilianzishwa katika maeneo yenye shughuli za 
uzalishaji mali ambayo yako mbali na gereza. Mfano wa 
Kambi hizo ni Kambi Mvuti na Kimbiji za Dar es Salaam, 
Kambi Mkoka ya kongwa na Dodoma.

1.2.3.3 Rasilimali watu
Wakati tunapata Uhuru Jeshi la Magereza lilikuwa na jumla 
ya maafisa na askari 2479, kati ya hao maafisa walikuwa 55 
askari walikuwa 2424, wengi wa askari hawa walikuwa na 
elimu ya msingi au hawakuwa na elimu kabisa. Kwa sasa 
Jeshi la Magereza lina jumla ya watumishi 12,470, kati ya 
hao 1,815 ni maafisa, 10,567 ni askari na watumishi raia ni 
88. Tofauti na wakati wa Uhuru kwa sasa Jeshi lina wasomi 
katika fani mbalimbali kuanzia astashahada hadi shahada ya 
uzamivu ambao wanaweza kufanya kazi zote za kitaalamu 
za Jeshi bila kuhitaji msaada wa taasisi nyingine.
 
Aidha, mafunzo ya kijeshi yameboreshwa zaidi kwa 
kufundishwa mambo ya msingi ya kufanyia kazi badala ya 
kuteswa na kufanyishwa vitu vigumu kwa lengo la kuwatesa 
bila kuwa na lengo la kumjenga askari katika maeneo Fulani 
ya kiutendaji.

1.2.3.4 Uzalishaji mali
Katika eneo la uzalishaji mali Jeshi la Magereza limepiga 
hatua kwa kuanzisha Miradi mbalimbali ya kilimo na Viwan-
da. Viwanda vilivyopo ni Viwanda vine (04) vya kutengene-
za Samani, Kiwanda cha maziwa, Kiwanda cha ushonaji, 
Kiwanda cha sabuni, Viwanda vya Chumvi vitatu (03), 
Kiwanda cha kutengeneza bidhaa za ngozi vikiwemo viatu 
vya kijeshi na viwanda vingine vidogo vidogo.Jeshi la Mag-
ereza kwa kushirikiana na PSSSF limeingia ubia uliounda 
kampuni hodhi ya Mkulazi kwa ajili ya kujenga Kiwanda cha 
Sukari katika Gereza Mbigiri.

1.2.3.5 Kilimo 
Jeshi la Magereza limeimarisha shughuli za kilimo kwa 
kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika shamba la 
Gereza Idete, ujenzi wa mradi huu uko katika hatua za 
mwisho za kukamilisha ambapo kukamilika kwake 
kutaimarisha uzalishaji wa mpunga katika shamba hilo. 
Ujenzi wa mradi huu umefikia asilimia 67 na maji yameshafi-
ka shambani, kazi iliyobaki ni kusambaza maji shambani.

Jeshi pia limeendelea kununua matrekta na mitambo 
mbalimbali ya kilimo zikiwemo mashine za kuvunia mazao 
(combine harvesters). Kwa sasa Jeshi linamiliki matrekta 99, 
kati ya hayo matrekta 41 mazima na yanafanya kazi na 
matrekta 58 ni mabovu. Matrekta haya yanasaidia katika 
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uzalishaji mashambani badala ya kutegemea nguvu-
kazi ya wafungwa.

1.2.3.6 Kujitosheleza kwa chakula cha wafungwa
Katika jitihada za kujitosheleza kwa chakula, Jeshi la 
Magereza limeanzisha miradi mbalimbali ya kusaidia 
kuongeza mapato katika magereza, miradi iliyoan-
zishwa ni pamoja na ufyatuaji wa matofali ya kuuza, 
ujenzi wa majengo ya biashara ya kupangisha 
(fremu). Zaidi ya mashine 30 za kufyatua matofali 
zimenunuliwa na kusambazwa vituoni kwa ajili ya 
miradi ya matofali.

Kwa upande wa majengo ya biashara maeneo yaliy-
oendelezwa kwa kiasi kikubwa ni Kituo cha biashara 
cha Isanga, Dodoma (Isanga Business Center) na 
maduka ya Ukonga Magereza. Katika vituo vingine 
kazi kama hiyo imefanyika ila kwa kiasi kidogo ikilin-
ganishwa na hayo ya Isanga na Ukonga.

1.2.3.7 Ushiriki wa masuala ya Kimataifa
Jeshi la Magereza ni mwanachama wa Jumuia 
mbalimbali za Kimataifa kama vile SADC, ACSA na 
mengineyo. Ushirikiano huu wa Kimataifa 
unaliongezea Jeshili hili ujuzi katika shughuli za 
ulinzi na usalama.

Jeshi la Magereza limekuwa linashiriki katika ulinzi 
wa Amani katika Nchi mbalimbali ambazo zina 
migogoro ya kisiasa. Nchi ambazo Maafisa wa Mag-
ereza wanashiriki ulinzi wa Amani ni Kongo Kinsha-
sa, Sudan Kusini, Darfur na Liberia.Kwa upande 
mwingine Jeshi la Magereza linashirikiana na Jeshi la 
Magereza Shelisheli ambapo jumla ya maafisa na 
askari 17 walikwenda Shelisheli kufanya kazi za 
kimagereza katika magereza ya Shelisheli.

1.3 JESHI LA ZIMAMOTO NA UOKOAJI 
1.3.1 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kabla ya Uhuru
Huduma ya Zimamoto na Uokoaji Tanzania Bara 
ilianza baada ya vita vya pili vya Dunia mwaka 1939 
hadi 1945. Kwa upande wa Zanzibar shughuli hizi 
zilianza mwaka 1930.  Hapo awali Kikosi hicho 
kiliitwa Brigedi ya Polisi ya Zimamoto “Police Fire 
Brigade”. Wakati wa utawala wa Kiingereza Kikosi 
hiki kilianzishwa kutokana na uelewa wao wa mad-
hara ya moto yaliyokuwa yamewakumba huko 
kwao. Kituo cha kwanza cha Zimamoto kilikuwa 
katika eneo zilipo Ofisi za Polisi Usalama Barabarani, 
Dar es Salaam. Kikosi hiki kilipoanzishwa kilifanya 
kazi katika mazingira magumu. Kikosi hakikuwa na 
vifaa vya kukabiliana na majanga ya moto na vya 
mafunzo. Kwa kuwa kuchanganywa kwa kazi za 
Polisi na Zimamoto kuliathiri shughuli za Zimamoto, 
Serikali ya Kikoloni iliamua kutenganisha shughuli 
hizo mwaka 1950. Huduma za kuzimamoto 
iligawanywa katika makundi yafuatayo: -

(i) Zimamoto ya Manispaa chini ya usimamizi wa 
Manispaa.

(ii) Zimamoto ya Kiwanja cha Ndege chini ya usimamizi wa Idara 
ya Kazi.

1.3.2 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji baada ya Uhuru
Baada ya Muungano Serikali iliamua Zimamoto zote nchini ziwe 
chini ya mwajiri mmoja yaani Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi kwa Waraka wa Baraza la Mawaziri Namba 37. Mwaka 
1985 Bunge lilipitisha Sheria Na. 3 ya mwaka 1985 ya kuanzisha 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji ili huduma ya Zimamoto na 
Uokoaji zitolewe katika misingi ya nidhamu za Kijeshi.  Ili 
kuboresha shughuli za Zimamoto na Uokoaji Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania mwaka 2007 lilipitisha Sheria ya 
Zimamoto na Uokoaji (The Fire and Rescue Force Act, No. 14 ya 
2007). Kupitishwa kwa Sheria hii kulisababisha kutungwa kwa 
Kanuni za Utumishi (Service Regulation) na Kanuni za Ukaguzi 
za Usalama wa Moto (Fire Safety Inspection Regulations), za 
mwaka 2008.

1.3.3 Muundo na Majukumu ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Muundo wa Utumishi wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji chini ya 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, ulirekebishwa na kutolewa 
kwa mara ya mwisho kwa Waraka wa Maendeleo ya Utumishi 
Na. 16 wa Mwaka 1991 Kumb. Na. MU/B/41/038 wa tarehe 
11 Desemba, 1991. Muundo huo sasa unahuishwa kwa kuzin-
gatia Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Na.14 ya Mwaka 
2007, Kifungu cha 4 na Kanuni ya 3 ya Kanuni zaUtumishi wa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji za Mwaka 2008.

1.3.3.1 Changamoto za Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Pamoja na mafanikio yaliyopo Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
linakabiliwa na changamoto zifuatazo: -
(i) Upungufu wa rasilimali watu katika vituo mbalimbali vya Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji nchini. Aidha, Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji linahitaji kuwa na rasilimali watu ya kutosha hususan 
kipindi hiki ambacho Serikali inatekeleza miradi mikubwa na ya 
kimkakati ikiwemo ujenzi na upanuzi wa viwanja vya ndege, 
ujenzi wa viwanda, miradi ya umeme na gesi, ujenzi wa bomba 
la mafuta, treni ya umeme na uchimbaji wa madini. 
(ii) Uchache wa vituo vya Zimamoto na Uokoaji nchini. Jeshi lina 
vituo 75 ikilinganishw ana mahitaji halisi ya Vituo 177 nchi 
nzima.
(iii) Uhaba wa magari ya Kuzima moto na ya maokozi pamoja na 
magari kwa ajili ya shughuli za utawala na magari ya kubebea 
wagonjwa (ambulances). Kwa sasa Jeshi lina magari ya kuzima 
moto 66 ikilinganishwa na mahitaji ya magari 237 na magari ya 
maokozi yapo saba (7) tu ikiwa mahitaji halisi ni magari 35. 
Aidha, magari ya utawala yapo 13 ambayo ni chakavu  tofauti na 
mahitaji halisi ya magari 230, magari ya kubebea wagonjwa 
yapo mawili (2), ikilinganishwa na mahitaji halisi ya magari 159 
na pikipiki zilizopo ni 42 wakati mahitaji halisi ni pikipiki 
150.Magari ya ngazi (Turntable ladder) yanahitajika 9 yaliyopo 
ni moja(1).
(iv) Ukosefu wa Fire Hydrants katika maeneo mengi ya mijini na 
uchakavu wa vyanzo vilivyopo. Katika fire hydrants 2,304 zilizo-
po nchini, hdrants 1356 ni nzima na hydrants 848 zilizosalia ni 
mbovu. Aidha, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji linaendelea kufan-
ya mawasiliano na Mamlaka za Maji katika mikoa mbalimbali 
nchini ili kufanikisha matengenezo ya fire hdrants hizo. Kimsin-
gi, Jeshi linapaswa kuwa na fire hydrants 285,000 nchini kote ili 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. 
(v) Ukosefu wa miundombinu muhimu ya kufundishia 
katika Chuo cha Zimamoto na Uokoaji kilichopo Handeni, 
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Tanga.

(vi) Ujenzi holela wa nyumba (Miundombinu) 
katika maeneo mengi ya mijini na kusababisha 
kutofikika kwa urahisi wakati wa dharura za 
kuzima moto na uokoaji

1.3.3.2 Mipango Ya Baadaye ya Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji
(i) Jeshi la Zimamoto na Uokoaji linaendelea 
kuomba vibali vya ajira kila mwaka kutoka Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili 
kukabiliana na upungufu wa Maafisa na Askari 
uliopo.
(ii) Jeshi la Zimamoto na Uokoaji litaendelea 
kuimarisha vitendea kazi ikiwemo magari ya 
kuzima moto na maokozi pamoja na ununuzi wa 
vifaa vya kuzimamoto na kufanya maokozi kadri 
bajeti ya miradi ya maendeleo itakavyokuwa 
ikitolewa kila mwaka.
(iii) Elimu ya namna ya kujikinga na majanga ya 
moto itaendelea kutolewa kwa umma kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari kuhusu namna 
bora ya kuchukua tahadhari dhidi ya majanga ya 
moto pamoja na majanga mengine.

(iv) Ujenzi wa Vituo vya zimamoto na uokoaji  
177 katika maeneo yote yenye uhitaji.
(v) Jeshi litaendelea kutoa mafunzo kwa 
Maafisa na Askari ili kuwajengea uwezo zaidi 
katika kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.
(vi) Jeshi litaendelea kujenga miundo 
mbinu muhimu ya Chuo kwa ajili ya kufundishia 
kutoka katika bajeti ya maendeleo.
(vii) Kuendelea kufanya mawasiliano na Mamla-
ka za maji ili Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
liweze kushirikishwa katika hatua za utekelezaji 
wa miradi ya maji ili Fire hydrants ziweze 
kufungwa sehemu zote zinapohitajika.
(viii) Kuendelea kuimarisha mahusiano na Nchi 
wahisani ili tuendelee kupatiwa misaada ya vifaa 
vya kuzima moto na maokozi.

1.4 IDARA YA UHAMIAJI 
1.4.1  Idara ya Uhamiaji Kabla ya Uhuru
Masuala ya udhibiti wa wahamiaji yalianzishwa 
mnamo mwaka 1924 chini ya Sheria ya Uhamiaji 
ya mwaka 1924 “Immigration Ordinance Cap 37 
of 1924” ili kusimamia Uhamiaji ndani ya Tang-
anyika. Sheria hiyo ilianza kutumika tarehe 1 
Februari, 1925. Kuanzia mwaka 1924 hadi 
mwaka 1948, shughuli za udhibiti wa wahamiaji 
na utoaji wa pasipoti zilifanywa na Kitengo 
maalum ndani ya Idara ya Polisi.  

Idara ya Uhamiaji ilianzishwa rasmi Julai 13, 
1949 na iliendelea kuwa chini ya Kamishna wa 
Polisi hadi alipoteuliwa rasmi Afisa Uhamiaji 
Mkuu (Principal Immigration Officer) mnamo 
mwezi Oktoba, 1949 ambapo pia Idara ilibadil-
ishwa jina na kuitwa Idara ya Uhamiaji na 

Pasipoti (Immigration and Passport Department).

Lengo la kuanzishwa kwa Idara ilikuwa ni kuimarisha udhibiti wa 
wageni hususani wazungu kutoka Mataifa hasimu dhidi ya 
Uingereza ambao walihitaji kuingia ndani ya Koloni la Tanganyika 
kutoka mataifa yao au sehemu nyingine za makoloni mengine 
ndani ya Afrika yasiyo chini ya Himaya ya Muingereza.
Baadhi ya Waafrika waliruhusiwa kutoka sehemu moja hadi 
nyingine bila udhibiti kutokana na mahitaji ya “manamba” kwenye 
mashamba ya wakoloni, isipokuwa makabila kama Wakikuyu, 
Wakamba na Wajaluo kutokana na kushiriki katika vuguvugu la 
Ukombozi na nia ya kumwondosha Mwingereza. 

1.4.2  Majukumu ya Idara ya Uhamiaji Kabla na Baada ya Uhuru;
Jukumu la msingi kabla ya Uhuru wa Tanganyika lilikuwa ni kudhibi-
ti uingiaji na ukaazi wa wageni Pamoja na kuwatambua raia wa 
Uingereza katika Himaya husika. Majukumu hayo yalitekelezwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Uhamiaji ya Mwaka 1924 na Sheria ya 
Uraia ya Mwaka 1948 (The British Nationality Act of 1948).

Baada ya Tanganyika kupata uhuru mnamo tarehe 9 Disemba 
1961, Idara iliendelea kutambulika kama Idara ya Uhamiaji na 
Pasipoti hata baada ya Sheria kubadilika. Majukumu yaliongezeka 
ikijumuisha utoaji wa Viza kwa wageni, kufanya misako, doria 
pamoja na shughuli nyingine za upelelezi. Katika kutekeleza maju-
kumu hayo, Idara iliongozwa na Sheria ya Uhamiaji ya mwaka 1961 
(Immigration Ordinance of 1961) iliyofutwa na Sheria Na. 41 ya 
mwaka 1963 (Immigration Act Na. 41 of 1963), iliyofutwa na 
Sheria ya Uhamiaji Na. 8 ya mwaka 1972 (The Immigration Act Na. 
8 of 1972) ambayo pia ilifutwa na Sheria ya Uhamiaji Na.7 ya 
Mwaka 1995.

Kwa upande wa masuala ya Uraia, Idara iliongozwa na Sheria ya 
Uraia Na. 3 ya Mwaka 1961 (The Tanganyika Citizenship Act.of 
1961, CAP 512) na Sheria ya Uraia ya Mwaka 1961 (The Tangan-
yika Ordinance 1961), ambazo zote zilifutwa na Sheria Na. 6 ya 
mwaka 1995 (The Tanzania Citizenship Act Na. 6 of 1995).

Kufuatia mabadiliko hayo, Idara ya Uhamiaji iliendelea kutekeleza 
majukumu yake katika sura ya Muungano (Kwa upande wa Tanza-
nia Bara na Zanzibar). Na shughuli zilizohusu masuala ya Uhamiaji 
na Uraia zilibainishwa kuwa ni miongoni mwa masuala kumi na 
moja yaliyoafikiwa kuwa ni ya Muungano. 

Aidha, Sheria zilizosimamia masuala ya Uhamiaji na Uraia ziliende-
lea kubaki kama ilivyokuwa kabla ya Muungano hadi yalipofanyika 
mabadiliko na maamuzi ya kuwa na Sheria moja inayosimamia 
masuala la Uhamiaji na nyingine kuhusu Uraia zilipotungwa mwaka 
1995 pamoja na Kanuni zake za mwaka 1997. Sambamba na 
udhibiti wa wageni kuvuka mipaka, Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania pia ilitunga Sheria Na. 20 ya mwaka 2002 ya 
Pasipoti na Hati nyingine za Safari na Kanuni zake za mwaka 2004, 
ili kuwezesha na kusimamia utokaji na uingiaji wa raia wa Tanzania 
nchini.

Sheria zote za Uhamiaji Na. 7 ya mwaka 1995, Sheria ya Uraia Na. 
6 ya mwaka 1995 na ile ya Pasipoti na Hati za Safari Na. 20 ya 
mwaka 2002 pamoja na Kanuni zake zilitungwa ili kuhakikisha 
kuwa suala ya ulinzi na usalama wa mipaka ya Nchi yetu linaimar-
ishwa kwa kutoa Huduma zifuatazo:
(i) Kuwezesha na kudhibiti uingiaji, utokaji wa watu na ukaazi 
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wa wageni nchini,
(ii) Kutoa huduma za Pasipoti na Hati 
nyingine za Safari kwa raia wa Tanzania 
wenye sifa,
(iii) Kutoa hati na vibali vya ukaazi kwa 
raia wa kigeni wanaohitaji kuishi hapa 
nchini kwa madhumuni mbalimbali,
(iv) Kuratibu mchakato wa maombi ya 
uraia wa Tanzania kwa wageni waliokidhi 
vigezo na sifa kwa mujibu wa sheria ya uraia 
ya Tanzania.

1.4.2.1 Muundo wa Idara ya Uhamiaji 
Baada ya Muungano, Idara ya Uhamiaji 
ilifanywa kuwa miongoni mwa Idara za 
Muungano, chini ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi. Mwaka 1995 Serikali ilifanya 
mabadiliko ya Muundo wa Uongozi wa Idara 
ya Uhamiaji na kuwa na Mkurugenzi wa 
Uhamiaji aliyesaidiwa na Wakurugenzi 
Wasaidizi Watatu; Mkurugenzi Msaidizi 
aliyesimamia masuala ya Uhamiaji Zanzibar, 
Mkurugenzi Msaidizi aliyeshughulikia 
masula ya Huduma na Mkurugenzi Msaidizi 
aliyeshughulikia masuala ya Sheria. 

Aidha, Mwaka 2007 Serikali ilifanya tena 
mabadiliko ya Kimuundo wa Kiutawala wa 
Idara ya Uhamiaji na kutolewa kwenye 
utumishi wa umma na kuwa na Muundo wa 
kiaskari wenye mtiririko wa vyeo kama 
ifuatavyo; Kamishna Mkuu, Kamishna wa 
Uhamiaji Zanzibar, Kamishna wa Uhamiaji 
Utawala na Fedha, Kamishna wa Uhamiaji 
wa Pasipoti na Uraia, Kamishna wa Uhamiaji 
Vibali vya ukaazi na Pasi, Kamishna wa 
Uhamiaji Huduma za Sheria, Kamishna wa 
Uhamiaji wa Usimamizi na udhibiti wa 
Mipaka. 
Mwaka 2016 Serikali ilifanya tena mabadi-
liko katika Sheria ya Uhamiaji Sura ya 54 
rejeo la mwaka 2016 na kuwa na Muundo 
wa Kijeshi kama ifuatavyo: Kamishna Jener-
ali wa Uhamiaji, Kamishna wa Uhamiaji 
Fedha na Utawala, Kamishna Uhamiaji 
Zanzibar, Kamishna wa Uhamiaji Uraia na 
Pasipoti, Kamishna wa Uhamiaji Vibali na 
Pasi, Kamishna wa Uhamiaji wa Usimamizi 
na Udhibiti wa Mipaka, Kamishna wa 
Uhamiaji Huduma za Sheria, Kamishna wa 
Uhamiaji Mafunzo.

1.5 MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA 
TAIFA (NIDA)
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa ni 
mojawapo ya taasisi za Jamhuri ya Muunga-
no waTanzania, iliyo chini ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, iliyoanzishwa 
chini ya Hati ya Uanzishwaji wa Mamlaka ya 
mwaka 2008 (Establishment Instrument, 
2008) GN 122/2008. Jukumu kuu la Mam-
laka ni kusimamia suala la Usajili na Utam

buzi wa watu pamoja na utoaji wa Vitambulisho vya Taifa kwa wananchi, 
wageni wakaazi pamoja na wakimbizi halali wenye umri wa miaka 18 na 
kuendelea. Mamlaka inafanya kazi zake kwa kutekeleza Sheria ya Usajili 
na Utambuzi wa watu ya Mwaka 1986 na marejeo ya mwaka 2012 [CAP 
36 R.E 2012] na Kanuni za Usajili na Utambuzi za Mwaka 2014. 

1.6 IDARA YA HUDUMA KWA WAKIMBIZI
Idara ya Wakimbizi ilianzishwa rasmi mwaka 1997. Idara hii ilitungiwa 
Sheria ya Wakimbizi Na. 9 ya mwaka 1998 kwa madhumuni ya kusimamia 
na kuratibu masuala yote yanayohusu wakimbizi. Kabla ya kuundwa kwa 
Idara hii shughuli zake zilikuwa zikifanywa na Kitengo chini ya Ofisi ya 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Mambo ya Ndani ya Nchi. 
Wakimbizi walianza kuingia nchini kuanzia miaka ya 1940 kwa vikundi 
vidogo vidogo na kuishi na wenyeji. Hata hivyo, wimbi kubwa la kwanza 
la wakimbizi kuingia Tanganyika lilikuja mwaka 1959 kutoka Rwanda. 
Kundi hili lilikuwa la kabila la Watutsi ambao walikuwa wakikimbia mach-
afuko yaliyotokea Rwanda. 

Baada ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar tarehe 26 Aprili 1964, 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliridhia Mkataba wa 
Kimataifa kuhusu Hadhi ya Wakimbizi (The 1951 Geneva Convention on 
the Status of Refugees). Uamuzi huu ulipelekea kufunguliwa kwa Ofisi ya 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR) hapa 
nchini tarehe 12 Mei 1964. Kuanzia mwaka 1961 hadi 1965 Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haikuwa na Sheria yoyote ya 
kuhudumia Wakimbizi bali kulikuwa na miongozo na matamko mbalimba-
li ambayo yalikuwa yanatolewa na viongozi wa juu wa Serikali ambayo 
yalisisitiza umoja wa Afrika. 

Tanzania ilikuwa ni kitovu na makao makuu ya harakati za ukombozi wa 
Nchi za Kusini mwa Afrika. Nchi ya Tanzania ilijiona ina wajibu wa 
kuwapokea wakimbizi kwa sababu iliamini kuwa uhuru wa Tanzania 
haukuwa na maana mpaka Afrika yote iwe huru.  Ndio maana Tanzania 
iliwahifadhi wapigania uhuru kutoka Nchi mbalimbali zikiwemo Msumbiji, 
Afrika Kusini, Zimbabwe, Angola, na Namibia. Kutokana na hali hiyo, 
Tanzania imehifadhi wakimbizi wengi kutoka Nchi hizo na sehemu 
zingine kwa nyakati tofauti. Baada ya kupatikana uhuru wa Nchi hizo 
wakimbizi hao walirejea katika Nchi zao za asili. Tanzania iliendelea 
kupokea wakimbizi kwa nyakati tofauti. Kutokana na migogoro ya kisiasa. 
1.6.1 Hifadhi ya wakimbizi kwenye Makazi 1960 – 1980
Katika kipindi hiki, makundi ya wakimbizi yaliendelea kuingia nchini. 
Mfano kundi la pili la wakimbizi baada ya lile la mwaka 1959, lilikuja 
Tanzania mwaka 1964. Wakimbizi wapatao elfu tatu (3000) waliingia 
Tanzania kutoka Rwanda. Wakimbizi hawa walitoka jimbo la Kivu nchini 
Zaire ambako walikimbilia awali na baadaye kuletwa Tanzania kwa 
makubaliano na UNHCR. Hivyo kufikia mwishoni mwa mwaka 1965 
kulikuwa na wakimbizi wapatao 15,000 kutoka Rwanda. Wakimbizi wa 
Rwanda waliokuwa wanaishi katika Mikoa ya Kagera na Rukwa, walipewa 
uraia mwaka 1980 na kupelekea makazi yao kufungwa.

Mwaka 1964 lilitokea wimbi lingine la wakimbizi kutoka Msumbiji baada 
ya Chama cha FRELIMO kuanzisha harakati dhidi ya ukoloni wa Kireno 
ambapo wakimbizi wapatao 10,000 walikimbilia Tanzania toka nchini 
humo.  Wakimbizi hao walirejea kwao mwaka 1975 baada ya Msumbiji 
kupata uhuru.  Wakimbizi wa Msumbiji walianza tena kukimbilia nchini 
mwaka 1986 baada ya kuzuka vita nchini humo kati ya majeshi ya Serikali 
na ya RENAMO.  Wakimbizi hao walirejea nchini Msumbiji katika miaka 
ya 1990.

Mwaka 1972 wakimbizi wengine waliingia Tanzania kutokea Burundi 
kufuatia vurugu za uasi nchini humo. Kundi hili lilikuwa na wakimbizi 
wapatao 130,000, wengi wao wakiwa wa jamii ya Kihutu.  Hali hii ilisaba
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kushirikiana na sekta binafsi itaongeza usindikaji wa 
maziwa kutoka asilimia 5 hadi 14 ya maziwa yote 

(v) Kuongea uzalishaji wa nyama kutoka kwa ng’ombe wa 
asili (uzito wa ng’ombe kwa Kg – Carcas weight) kutoka 
kilogramu 75 hadi kilogramu 130. Ongezeko hili litatoka-
na na kuboresha mbari za mifugo ya asili na kuhamasisha 
wafugaji kuingia katika mifumo ya unenepeshaji mifugo.

(vi) Kuongeza uzalishaji wa nyama kutoka tani 750,000 
hadi tani 951,700 kwa mwaka kwa kuhamasisha na 
kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji katika ujenzi wa 
viwanda vya nyama na machinjio za kisasa. Pia, Serikali 
kwa kushirikiana na wadau hususan kutoka sekta binafsi 
itaongeza usindikaji wa nyama kutoka Tani 300 hadi 500.

(vii) Ili kuwawezesha wafugaji kufikiwa na huduma za 
ugani Serikali itaanzisha mifumo ya kielektroniki kwa ajili 
ya kuwafikia wafugaji wengi zaidi na huduma za ugani. 
Pia, Serikali itaongeza idadi ya mashamba darasa na 
mashamba ya mfano ya malisho katika vijiji, halmashauri 
za wilaya na miji kutoka mashamba darasa 108 hadi 
1,088.

(viii) Kuongeza eneo la malisho kwa kutenga, kupima, 
kumilikisha na kuendeleza maeneo hayo kutoka hekta 
milioni 3.06 hadi hekta milioni 6.0. Ongozeko hilo la 
maeneo ya malisho litapunguza migogoro kati ya wafuga-
ji na watumiaji wengine wa ardhi pamoja na kuwaepusha 
wafugaji kuhamahama wakitafuta malisho.

(ix) Kutekeleza Mwongozo wa Upatikanaji, Uendelezaji 
na Usimamizi wa Maeneo ya Malisho. Utekelezaji wa 
Mwongozo huo, utasaidia upatikanaji wa maeneo ya 
malisho na maji ikiwa ni pamoja na kuweka mifumo 
endelevu ya usimamizi wa maeneo ya malisho na miun-
dombinu ya maji. Serikali imepanga kuongeza idadi ya 
malambo kutoka 1,384 hadi 1,487 na visima virefu 
kutoka 1,842 hadi 2,067 kwa ajili ya mifugo.

SEKTA YA UVUVI
2.0 Rasilimali za Uvuvi
Ndugu Wanahabari, Tanzania imejaliwa kuwa na rasilima-
li nyingi za uvuvi, ambapo eneo la ardhi lililofunikwa na 
maji lina ukubwa wa takribani kilomita za mraba 62,000 
sawa na asilimia 6.5 ya eneo lote la ardhi katika mgawan-
yiko ufuatao: Ziwa Victoria kilomita za mraba 35,088; 
zenye wingi wa samaki tani 3,465,913; Ziwa Tanganyika 
kilomita za mraba 13,489 zenye wingi wa samaki tani 
295,000; Ziwa Nyasa kilomita za mraba 5,760 zenye 
wingi wa samaki tani 168,000; Ziwa Rukwa kilomita za 
mraba 3,000; Ziwa Eyasi kilomita za mraba 1,000, na 
maeneo madogo ya maji (maziwa madogo, mito, na 
mabwawa) kilomita za mraba 1,000. Kwa upande wa maji 
bahari, nchi ina eneo la kilomita za mraba 1,000. Kwa 
upande wa maji baridi, nchi ina eneo la kilomita 64,000 
na ukanda wa pwani wenye urefu wa kilomita 1,424 
kutoka mpaka wa kaskazini na Kenya hadi mpaka wa 
kusini na Msumbiji. Ukanda wa Uchumi wa Bahari una 
ukubwa wa maili za majini zipatazo 200 sawa na kilomita 
za mraba 223,000 linaloipa nchi eneo la bahari na rasili-
mali za uvuvi. Maeneo haya ya maji yana rasilimali nyingi 

bisha Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuanzisha Makazi ili wakimbizi 
waweze kuwa na sehemu ya kuishi na 
kuendesha shughuli zao hasa za kilimo. Sera 
ya wakati huo iliruhusu wakimbizi kupewa 
ardhi kwa ajili ya makazi na shughuli za 
kilimo. Aidha, Jumuiya ya Kimataifa kupitia 
UNHCR ilijenga miundo mbinu mbalimbali 
kwenye maeneo hayo kama vile Shule, 
Zahanati na Barabara ili wakimbizi waweze 
kuishi maisha mazuri. Kutokana na kuwepo 
wakimbizi hawa wa Burundi, mnamo mwaka 
1972 Makazi ya Wakimbizi ya Ulyankulu, 
katika Wilaya ya Urambo, mkoani Tabora, 
yalianzishwa kwa ajili ya wakimbizi hawa. 
Mwezi Agosti, mwaka 1973 yalianzishwa 
Makazi ya Katumba, katika wilaya ya 
Mpanda, mkoani Rukwa, na makazi ya Misha-
mo, ambayo pia yalikuwa wilayani Mpanda, 
yalianzishwa mwanzoni mwa mwaka 1978.

Jumuiya za Kimataifa kupitia UNHCR na 
mashirika ya kimataifa yanayohusu misaada 
ya kibinaadamu, walitoa huduma kwa 
wakimbizi hawa hadi tarehe 28 Juni 1980 
yalipokabidhiwa rasmi kwa Serikali baada ya 
kuonekana kuwa wakimbizi walikuwa wakiji-
tosheleza kwa chakula na huduma nyingine 
za kijamii. Awali, Makazi ya Katumba yalik-
abidhiwa kwa Serikali mwezi Juni 1978 
yakiwa na wakimbizi 60,000. Makazi ya 
Mishamo yalipoanzishwa yalikuwa na 
wakimbizi  wapatao 37,000. 

Makazi mengine yaliyowahi kuhifadhi 
wakimbizi nchini ni  Pangale na Kigwa 
mkoani Tabora, Mwese mkoani Katavi, 
Karagwe (ilyogawanyika sehemu 3 za 
Nkwenda, Kimuli na Sina)  na Muyenzi 
mkoani Kagera, Rutamba na Matekwe 
mkoani Lindi;  Lundo, Mahukuru, Mputa na 
Likuyu Sekamaganga mkoani Ruvuma. 
Makazi ya Chogo mkoani Tanga yalihifadhi 
wakimbizi kutoka Somalia (Somali – Bantu). 
Wakimbizi waliohifadhiwa katika Mikoa ya 
Lindi na Ruvuma walitoka nchini Msumbiji na 
wale waliohifadhiwa katika Mikoa ya 
magharibi walitokea Burundi, Rwanda na DR 
Kongo (zamani Zaire). 

1.6.2 Hifadhi katika makambi ya Wakimbi-
zi miaka ya 1990 
Mwaka 1993 kulitokea jaribio la kupindua 
Serikali nchini Burundi ambalo lilisababisha 
wakimbizi wapatao 300,000 kukimbilia 
Tanzania baada ya kuuawa kwa Rais wa 
Kwanza wa Burundi aliyechaguliwa 
kidemokrasia, Melchior Ndadaye ambaye 
aliuawa tarehe 21 Oktoba 1993. Vilevile 
katika Nchi ya Rwanda, miaka 1990 kulizuka 
mapigano ya waasi wa Rwandese Patriotic 

Front (RPF) na Serikali ya Rais Habyarimana ambaye alifariki kwa ajali ya 
ndege pamoja na Rais wa Burundi Aprili 1994 na kusababisha wakimbizi 
wa Rwanda wapatao zaidi ya milioni moja kuingia nchini kuomba hifadhi ya 
ukimbizi. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 1995 kulikuwa na wakimbizi 
wapatao 700,000 kutoka Rwanda.
 
Kwa kuwa idadi ya Wakimbizi iliongezeka sana Serikali ya Tanzania iliamua 
kubadili sera ya kupokea na kuhifadhi wakimbizi. Badala ya kuwaweka 
kwenye Makazi na kuwagawia hekta mbili na nusu za ardhi kwa kila familia, 
walipangiwa kuishi kwenye maeneo maalum ya makambi yaliyotengwa 
kisheria (designated areas) na kupatiwa huduma zote za kibinadamu ikiwe-
mo chakula, dawa, malazi na huduma hizi zilitolewa na Jumuiya ya Kimatai-
fa kupitia UNHCR. Tofauti ya Makazi na Makambi ni kuwa katika makazi 
wakimbizi hupewa ardhi kwa ajili ya kujikimu na kujihudumia wenyewe bila 
msaada wa Serikali au mashirika ya kimataifa, na huendesha shughuli zao 
za kujipatia chakula na huduma zingine za jamii, wakati makambi ni 
maeneo maalum kwa ajili ya wakimbizi ambao hupewa eneo la mita 1600 
za mraba kwa ajili ya kujenga makazi yao na kwa ajili ya bustani ndogo 
ndogo (kitchen gardening) na hupatiwa huduma nyingine zote na UNHCR 
kwa kushirikiana na mashirika yanayotoa misaada ya kibinadamu. Kambi ya 
Benaco iliyokuwepo wilayani Ngara na kuhifadhi wakimbizi 250,000 ndiyo 
iliyokuwa kambi kubwa zaidi duniani kwa kuhifadhi idadi kubwa ya wakim-
bizi kwa wakati huo.  Wakimbizi wa Rwanda walirejea kwao kwa hiari 
mwishoni mwa mwaka 1997. 

Mnamo mwaka 2015 Tanzania ilipokea wimbi jingine kubwa la wakimbizi  
kutoka Burundi ambao waliingia nchini kuanzia mwezi Aprili 2015, hadi 
kufikia mwishoni mwa mwaka 2016 idadi ya walioingia nchini ilifikia 
245,000.   Kuingia kwa wakimbizi hao kuliifanya Serikali kuamua kufungua 
upya kambi  zilizokuwa zimefungwa za Nduta na Mtendeli  mkoani Kigoma. 
Wakimbizi hao walianza kuhifadhiwa katika kambi ya Nyarugusu ambayo 
ilikuwa kambi pekee iliyobaki kwa wakati huo.  Idadi ilipozidi ya Wakimbizi 
hao,  wengine wakahamishiwa kambi za Nduta na Mtendeli.

Serikali ya Tanzania pia imefanya juhudi kubwa katika kuwatafutia 
suluhisho la kudumu wakimbizi wanaohifadhiwa nchini. Tangu kuanzishwa 
kwa makambi miaka ya mwanzoni ya 1990, zaidi ya wakimbizi 1,200,000 
wamerejeshwa katika Nchi zao za asili kwa hiari. Kwa upande mwingine 
zaidi ya wakimbizi 200,000 wamepewa uraia wa Tanzania ikiwa ni pamoja 
na wakimbizi warundi 162,156 wa mwaka 1972 ambao walipewa uraia 
mwaka 2009/2010; wengine ni Wanyarwanda wapatao 36,000 hawa 
walipewa uraia miaka ya 1980 na Wasomali 1,430 waliopewa uraia miaka 
ya 2005 – 2010, wengine ni wakimbizi kadhaa wanaoishi vijijini waliopewa 
uraia kwa masharti nafuu miaka ya 1990. Aidha, katika kuwatafutia 
suluhisho la kudumu wakimbizi zaidi ya 39,000 wamepelekwa Nchi ya tatu 
katika mpango maalum wakuhamishia wakimbizi Nchi ya tatu ulioanza 
mwaka 2007.

Pia, katika kundi la wakimbizi Warundi walioingia nchini kuanzia mwaka 
2015, wakimbizi zaidi ya 139,000 wamerejea katika Nchi yao ya asili kwa 
hiari.
Kwa sasa tunao wakimbizi 255,275 kutoka nchi za, Burundi wapo 
175,498, DRC 79,337 mataifa mengine 440 

1.7 IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI
Idara ya Huduma za Uangalizi (Probation Services Division), inasimamia 
utekelezaji wa adhabu mbadala ya kifungo gerezani kupitia Sheria ya 
Huduma kwa Jamii, Sura ya 291 (The Community Service Act, Cap 291), 
Sheria ya Probesheni, Sura 247 (The Probation of Offenders Act, Cap, 
247), Sheria ya Magereza Na. 34/1967 (Kifungu cha 52), ambapo, wahalifu 
waliohukumiwa vifungo visivyozidi miaka mitatu (3), kwa mujibu wa Sheria 
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hizo hutumikia/hupendekezwa kutumikia 
adhabu zao nje ya magereza.Idara ilianza kufan-
ya kazi ikiwa kama Sekretarieti katika Mikoa ya 
Dar es Salaam, Mwanza na Dodoma. Baadaye 
ilipanda hadhi na kuwa Idara na kufanikiwa 
kupanua wigo wake kwa kuifikia Mikoa yote ya 
Tanzania Bara.

1.8 SEKRATARIETI YA KUZUIA NA KUPAMBA-
NA NA BIASHARA HARAMU YA USAFIRISHAJI 
WA BINADAMU
Sekretarieti ya Kuzuia na Kupambana na Biasha-
ra Haramu ya Usafirishaji wa Binamu ilianzishwa 
mwaka 2011, baada ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 2000 kusaini 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kuzuia Uhal-
ifu wa Kimataifa wa Kupangwa (United Nations 
Convention against Transnational Organized 
Crime, 2000) na Itifaki ya Kuzuia Biashara 
Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu, hususan 
wanawake na watoto (Parlemo Protocol, 2000) 
Mwaka 2008, Serikali ilitunga Sheria ya Kuzuia 
Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu 
Na. 6/2008 inayoharamisha vitendo vyote 
vinavyohusiana na biashara ya binadamu. Sheria 
hii ni ya Muungano na ilifanyiwa marekebisho 
mwaka 2016 na mwaka 2021 ili kuboresha 
utekelezaji wake.

1.9 KITENGO CHA MSAJILI WA JUMUIYA
Usajili wa Jumuiya nchini ulianza rasmi mwaka 
1954 chini ya Sheria ya Jumuiya Sura ya 337 
(The Societies Ordinance, Act No. 11 of 1954, 
Cap 337). Katika kipindi hicho, usajili ulikuwa 
ukifanyika na Msajili wa Vyama (Registrar of 
Societies). Aidha, mwaka 1955 wadhifa wa 
Msajili ulibadilika na kuwa Msajili Mkuu (Regis-
trar General) ambaye alikuwa chini ya Idara ya 
Ardhi na Utafiti. Baada ya uhuru wa Tanganyika, 
usajili jumuiya ulikuwa chini ya Msajili wa Vyama 
aliyekuwa ndani ya Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi.

Tangu mwaka 1954 hadi mwaka 1971, Jumuiya 
zote nchini zilikuwa zinasajiliwa chini ya Sheria 
ya Jumuiya, Sura ya 337 ikiwa ni pamoja na 
Vyama vya Wafanyakazi, Vyama vya Siasa, 
vyama vya Michezo na asasi zote za kiraia.

Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya Sheria 
mbalimbali ambayo yamekuwa yakifanyika 
katika kipindi chote hadi kufikia mwaka 2019, 
baadhi ya vyama na taasisi zililazimika kuhami-
sha usajili wake kwenda kwenye mamlaka 
tofauti za usajili. Hivi sasa, Ofisi ya Msajili wa 
Jumuiya ambayo iko Winzara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi inasajili Jumuiya za Kidini na 
Jumuiya zisizo za Kidini

2 MAFANIKIO MAKUBWA YA WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA 
NCHI KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 60 YA UHURU 
2.1 Hali ya Ulinzi na Usalama  
Baada ya Uhuru, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi imepitia katika 
hatua kadhaa za mafanikio, ikiwemo  kusimamia jukumu kubwa la 
kuhakikisha Nchi yetu na watu wake wanakuwa katika hali ya amani, 
utulivu na usalama  hivyo kuwafanya watanzania na  wageni kuendelea 
kuishi katika hali ya Amani, Utulivu na Usalama, huku wakiendelea na 
shughuli za kiuchumi na kimaendeleo.Sambamba na kufanikiwa  kudhibi-
ti matukio ya mauaji ya vikongwe, walemavu wa ngozi na uchunaji wa 
ngozi ya binadamu katika mikoa ya nyanda za juu kusini na mikoa ya 
kanda ya ziwa.

2.2 Mabadiliko ya Kimuundo
Mafanikio mengine ni mabadiliko ya Kimuundo kwa baadhi ya Idara zake 
kuwa Jeshi kamili, ambapo Kikosi cha Zimamoto kilibadilishwa na kuwa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na Idara ya Uhamiaji kuwa Jeshi la Uhamia-
ji. 
2.3 Ujenzi na Uboreshaji wa Ofisi na Makazi ya Maafisa na Askari 
2.3.1 Makazi ya Maafisa na Askari 
Umefanyika uboreshaji wa Ofisi na Makazi ya Askari wa vyombo vyote 
vya Ulinzi na Usalama vilivyoko chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, ambapo kwa sasa Wizara imebadilisha mfumo wa ujenzi wa 
nyumba za askari kutoka nyumba za mabati na kuwa za kisasa. Baada ya 
Uhuru, Jeshi la Polisi limejenga nyumba 10,048 za makazi ya Maafisa na 
Askari wake katika Mikoa mbalimbali nchini. Kati ya mwaka 2016 hadi 
sasa Jeshi la Magereza limejenga nyumba 310 za kisasa zenye uwezo wa 
kuhudumia familia 564 kwa ajili ya makazi ya Maafisa na Askari.  Kwa 
upande wa Idara ya Uhamiaji ina jumla ya nyumba 491 za Maafisa na 
Askari wake katika Mikoa mbalimbali Nchini zilizonunuliwa na kujengwa 
baada ya Uhuru. Jeshi la Zimamoto limefanikiwa kujenga nyumba 95 
kwa ajili ya makazi ya Maafisa na Askari katika Mikoa mbalimbali Nchini 
ukilinganisha na nyumba za makazi ya Askari ya kutosha familia 14 
zilizokuwepo wakati wa Uhuru.

2.3.2 Ofisi, Vituo vya Polisi na Zimamoto na Uokoaji 
Wizara kupitia Vyombo vya Ulinzi na Usalama vilivyo chini yake, imeen-
delea kuboresha Ofisi zake, ambapo karibu Vyombo vyote vina Ofisi 
katika Mikoa na Wilaya nchini, ukilinganisha na hali ilivyokuwa baada ya 
Uhuru. Aidha, Ofisi ya Makao Makuu ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na 
Makao Makuu ya Jeshi la Magereza zimejengwa Dodoma, Ujenzi wa 
Ofisi za Makao Makuu ya Idara ya Uhamiaji unaendelea, jijini Dodoma. 
Serikali imelipatia Jeshi la Polisi jengo la Ofisi za Makao Makuu jijini 
Dodoma. Jeshi hilo, limejenga Vituo 371 vya Polisi nchini na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji limejenga Vituo vya Zimamoto 78 nchini ukilingan-
isha na vituo vinne vya Kikosi cha Zimamoto vilivyokuwepo kabla ya 
Uhuru.  Aidha Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa NIDA imefanikiwa 
kufungua Ofisi 151 katika Wilaya 150 za Tanzania Bara na Zanzibar. 
Aidha, Idara ya Uhamiaji ina jumla ya majengo 57 ya Ofisi katika Mikoa 
mbalimbali nchini ukilinganisha na majengo machache ya Ofisi yaliyoku-
wepo wakati Nchi yetu inapata Uhuru, kwani Idara ofisi zake nyingi 
zilikuwa katika majengo ya Serikali au watu binafsi. 

2.4 Uanzishwaji na Uboreshaji wa Vyuo vya Taaluma na Mafunzo ya 
Kijeshi
Umefanyika upanuzi wa Shule ya Polisi Moshi (TPS) mkoani Kilimanjaro 
iliyoanzishwa wakati wa ukoloni, ambapo mabweni ya kuishi wanafunzi 
662 na madarasa ya wanafunzi 320 yamejengwa, ujenzi wa bweni la 
ghorofa nne la kuishi wanafunzi 180 umekamilika na pia ujenzi wa 
mabweni ya maghorofa matatu yanaendelea kujengwa.   Ghorofa moja 
lenye madarasa ya kuweza kutumiwa na wanafunzi 140 pamoja na ofisi 
na ukumbi wa mikutano vimejengwa katika Chuo cha Taaluma ya Polisi 
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Dar es Salaam (DPA-Chuo kilichokuwepo 
wakati wa ukoloni). Vyuo vilivyoanzishwa 
baada ya Uhuru ni Chuo cha Polisi Zanzibar, 
Chuo cha Polisi Kidatu na Chuo cha Polisi 
Wanamaji Mwanza. Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji limefanikiwa kuanzisha Chuo cha 
Zimamoto na Uokoaji katika eneo la Chogo, 
Wilaya ya Handeni, Jijini Tanga ambacho 
kinatumika kwa ajili kutoa mafunzo mbali 
mbali kwa Maafisa na Askari wakati wa 
kupandishwa vyeo na mafunzo ya awali. Chuo 
kina uwezo wa kuchukua wanafunzi 700.

Idara ya Uhamiaji imefanikiwa kuanzisha Vyuo 
vya Mafunzo kwa Maafisa wa Ngazi ya Juu – 
TRITA ambacho pia hutoa mafunzo kwa Maaf-
isa na Askari kutoka Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na kwingineko. 
Aidha, hutoa pia mafunzo kwa wadau wengine 
wa masuala ya kiuhamiaji Kitaifa na Kimataifa. 
Vilevile, Jeshi la Uhamiaji limeanzisha Kambi 
ya Boma Kichakamiba Mkoani Tanga kwa ajili 
ya kuendesha Mafunzo ya Awali na Ngazi ya 
Uongozi Mdogo kwa Askari kabla ya kupanda 
au kupata Vyeo vipya. Hatua hii ni mafanikio 
makubwa kwani kabla ya Uhuru Idara haiku-
wahi kuwa na Vyuo vyake yenyewe bali 
ilikuwa inategmea vyou vya Polisi, Magereza 
na Jeshi (JKT).

2.5 Mfumo wa Uhamiaji Mtandao
Huduma za Kiuhamiaji baada ya Uhuru ziliku-
wa zikitolewa kwa njia ya kuandikwa kwa 
Mkono “manual” hali iliyosababisha uchelewe-
shaji wa huduma kwa wateja na kuongezeka 
kwa matukio ya kughushi nyaraka mbalimbali 
za Uhamiaji. Mpango wa uboreshaji mifumo ya 
utoaji Huduma za Uhamiaji kidijitali zilianza 
kutekelezwa wakati wa Serikali ya Awamu ya 
Tatu ya Mhe. Benjamin William Mkapa, 
ambapo Pasipoti zilianza kutolewa katika 
mfumo wa Kompyuta (zenye uwezo wa 
kusomeka kwa mashine). Mwaka 2018 mwezi 
Januari Idara ulizindua mfumo wa Uhamiaji 
Mtandao unaounganisha Mifumo yote ya 
Utoaji huduma za kiuhamiaji kama vile Pasipo-
ti, Visa, Vibali vya Ukaazi pamoja na Udhibiti 
na Usimamizi wa Mipaka kwa njia ya kielek-
troniki.   Mfumo huu ambao umeleta mageuzi 
makubwa kiutendaji katika Idara ya Uhamiaji 
umewezesha kubadilishana taarifa na mifumo 
mingine iliyo nje ya Idara yenye kutunza kum-
bukumbu mbalimbali za watu, kwa mfano 
NIDA, RITA, Police. 

Tangu kuzinduliwa kwa Mfumo wa utoaji 
Huduma kwa njia ya kielektroniki mwaka 
2018, Jumla ya hati za kusafiria 442,173 zime-
tolewa kwa watanzania waliopo nchini na 
kupitia Ofisi za Balozi zetu nje ya Nchi.  Aidha, 
Mfumo wa Uhamiaji Mtandao, umesaidia 
kuimarisha Ulinzi na Usalama wa Mipaka ya 

Nchi, Kudhibiti Ukusanyaji wa Maduhuli ya Serikali na Kuimarisha 
Utoaji wa Huduma za Kiuhamiaji kwa raia wa Tanzania na wageni 
wanaoingia na kuishi nchini, kwa madhumuni mbalimbali. 
Idara imefanikiwa kusimika mfumo wa Uhamiaji Mtandao katika 
Ofisi ya Uhamiaji Kurasini - Dar es Salaam, Afisi Kuu Zanzibar, Ofisi 
za Uhamiaji Mikoa yote nchini, Balozi za Tanzania 44 zilizopo Nje ya 
Nchi, Vituo vya Viwanja vya Ndege vya Kimataifa vya JNIA (DSM), 
AAKIA (Zanzibar) na KIA (Kilimanjaro) pamoja na Vituo vya kutolea 
huduma kwa pamoja Mipakani (OSBP) vya Tunduma, Namanga, 
Horohoro, Holili, Sirari, Mtukula, Rusumo, Kabanga na Kasumulu. 

Pia mfumo huu umesimikwa katika Vituo vya Uwekezaji nchini (TIC) 
na Mamlaka Maalum ya Uzalishaji wa Mauzo ya Nje (EPZA) na Kituo 
cha Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) kwa lengo la kurahisisha/kuwezesha 
upatikanaji wa Vibali vya Ukaazi kwa Wafanya biashara wa kigeni na 
wawekezaji.

Aidha, Idara imeboresha utoaji wa Vibali vya Ukaazi vya karatasi na 
kuanza kutoa Vibali vipya katika “format ya Smart Card”. Vibali hivi ni 
bora, vya kisasa na vyenye usalama wa hali ya juu. Ni vibali ambavyo 
haviwezi kughushiwa au kuharibika kirahisi kwa kuingia maji au 
kuchanika kwa kuwa vinachapwa kwa kutumia Kadi ngumu. 

Umefanyika uboreshaji wa miundombinu ya utoaji Huduma za 
Uhamiaji, na kwa sasa huduma zote utoaji wa Pasipoti, Visa, Hati za 
Ukaazi na Pasi, pamoja na matumizi ya Mfumo wa Udhibiti na 
Usimamizi wa Mipaka (e-border systems). hutolewa kwa njia ya 
kieletroniki. Aidha, Idara ilipata tuzo ya kuwa na Pasipoti yenye bora 
kwa Ukanda wa Ulaya, Mashariki ya Kati na Afrika kwa kukidhi 
viwango vya ubora wa kiusalama (Passport Security Features) 
iliyotolewa tarehe 26 Machi, 2019 katika visiwa vya Malta. 

Vilevile, huduma ya Pasipoti imefanikiwa kupata TUZO MBILI hapa 
nchini zinazotolewa na kampuni ya “Tanzania Digital Awards” 
ambapo Idara iliibuka kuwa mshindi wa kuwa Taasisi Bora ya Serikali 
inayotoa huduma zake kupitia mifumo ya kieletroniki (Best Govern-
ment Agency on Digital) na Tuzo nyingine ni kuwa Taasisi yenye 
ubunifu katika mifumo ya kielektroniki (Digital Innovation of the 
Year) kwa mwaka 2020. 

2.6 Ujenzi wa Viwanda  
Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza, (SHIMA) kupitia Ubia baina 
yake na PSSSF Nchini limekamilisha ujenzi wa Viwanda vinne vya 
utengenezaji wa bidhaa za ngozi, vinavyojengwa katika eneo la 
Gereza Karanga Mjini Moshi. Aidha, kimejengwa Kiwanda cha Usho-
naji cha Jeshi la Polisi Tanzania katika eneo la Kurasini Jijini Dar es 
Salaam, kitakapo kamilika kitakuwa na uwezo wa kushona sare 500 
kwa siku ukilinganisha na kilichorithiwa toka wakoloni kinachozali-
sha sare 200 kwa siku. Kiwanda hicho hivi sasa kinatengeneza 
“crown’, kushona vyeo mbalimbali vya askari “rank and file’ na 
kuokoa fedha zilizokuwa zikitumika kuagiza nje. Aidha Idara ya 
Uhamiaji 2021 imeanzisha Kiwanda kidogo cha Ushonaji wa nguo na 
Sare mbalimbali za askari na Maafisa wa Uhamiaji, lengo likiwa ni 
kutosheleza mahitaji ya ushonaji wa sare za askari na Maafisa kiwan-
dani hapo badala ya kupeleka kwenye viwanda ambayo gharama 
zake ni kubwa.

Idara ya Uhamiaji imeendelea kuboresha Kiwanda chake cha 
Uchapaji Kijichi (KPU-Kijichi Printing Unit) kilicho nunuliwa mwaka 
2001 kutoka Benki ya Taifa ya Kibiashara (NBC) kwa ajili ya kuchapa 
nyaraka mbalimbali za Idara ya Uhamiaji ambazo zimekuwa zikitumi-
ka tangu baada ya Uhuru hadi sasa. Kuwepo kwa kiwanda hicho 
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kumepunguza gharama za uchapaji wa nyaraka 
nje ya Idara na pia imesaidia kulinda usalama wa 
nyaraka zake. Aidha kwa sasa Idara ina lengo la 
kuwezesha kiwanda hicho kujiendesha 
kibiashara ili kutimiza maelekezo ya Serikali 
kuwa kila taasi ya Kijeshi iwe na miradi inaingiza 
faida.

2.7 Huduma za Zimamoto na Uokoaji 
Kwa Upande wa utoaji wa Huduma za Zimamo-
to na Maokozi/Uokozi, kati ya mwaka 2015 hadi 
2021, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji limefaniki-
wa kuzima moto na kufanya maokozi katika 
matukio 13,168 ambayo kama yasingedhibitiwa 
yangeleta madhara zaidi kwa wananchi. Jeshio 
la Zimamoto na Uokoaji limefanikiwa kuwa na 
fire hdrants 2,042, ukilinganisha na fire hydrants 
503 zilizokuwepo kabla ya miaka 60 ya uhuru. 
Aidha, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji limeshirik-
ishwa katika utoaji ushauri wa kitaalam katika 
Miradi Mikubwa inayoendelea inayotekelezwa 
na Serikali ikiwemo; Mwalimu Nyerere 
hydro-electric Power, Standard Gauge, Bomba 
la Mafuta kutoka Hoima (Uganda) mpaka Tanga 
(Tanzania) na ujenzi wa Jengo jipya Namba 3 la 
abiria katika Uwanja wa Ndege wa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere. Pia Jeshi limeshafan-
ikiwa kupeleka gari la zimamoto pamoja na 
Askari kwa ajili ya kutoa huduma za zimamoto 
na uokoaji katika mradi wa (Mwalimu Nyerere 
hydro-electric Power).

2.8 Ukusanyaji ya Maduhuli ya Serikali
Mwaka 2013, Idara ya Uhamiaji ilianzisha utara-
tibu wa kukusanya maduhuli kupitia Benki za 
CRDB na NMB ambapo baada ya kuzinduliwa 
kwa Uhamiaji Mtandao makusanyo ya maduhuli 
ya Serikali yanakusanywa kwa kupitia “Control 
number”. ukilinganisha na baada ya Uhuru 
wakati makusanyo yalikuwa yanafanyika kwa 
Mhasibu kupokea ada ya huduma mkononi na 
baadaye kuwasilisha Benki. Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji limeanzisha mfumo mpya wa 
ukusanyaji wa Maduhuli ya Serikali (FSIRMS)- 
‘Fire Safety Revenue Management System’ 
ambao husaidia kupunguza upotevu wa mad-
uhuli ya Serikali.

2.9 Uanzishwaji wa Madawati ya Kijinsia 
Mwaka 2009 Dawati la Jinsia na Watoto lilizin-
duliwa rasmi katika Kituo cha Polisi Oysterbay 
Dar es Salaam, kwa niaba ya Vituo vyote vya 
Polisi Tanzania. Kwa sasa Madawati ya Jinsia na 
Watoto 420 yameanzishwa Nchi nzima lengo 
likiwa ni kuzuia na kupambana na matukio ya 
ukatili wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya 
watoto. 

2.10 Uanzishwaji wa Mashirika ya Uzalishaji 
Mali.  
Yameanzishwa Mashirika mawili ya Uzalishaji 
Mali likiwemo Shirika la Uzalishaji Mali la Mag

ereza linaloendesha miradi 23, kati ya hiyo 15 ya kilimo na 8 ya 
viwanda. Shirika lingine ni la Uzalishaji Mali la Jeshi la Polisi lililoan-
zishwa mwaka 2013 ambalo hadi sasa limejenga Kituo cha kisasa 
cha Oysterbay, nyumba 23 za maafisa mikocheni, nyumba 330 za 
kambi ya Polisi Kunduchi. Aidha Shirika hili limeweka mifumo 
mbalimbali itakayo wezesha Jeshi la Polisi kujiongezea uwezo wa 
kiuchumi.

2.11 Usajili na Utambuzi wa Wananchi
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa inaendelea na jukumu la usajili 
na utambuzi wa watu na kugawa vitambulisho kwa wananchi wote 
wenye sifa. Hadi kufikia tarehe 15 Novemba, 2021 jumla ya wanan-
chi 22,728,453 walikuwa wamesajiliwa kati ya watu 25,000,000 
waliokusudiwa ambao ni sawa na asilimia 90.9. Jumla ya namba za 
utambulisho (NIN) 19,148,423 zilikuwa zimezalishwa ambazo ni 
sawa na asilimia 84.3 ya watu waliosajiliwa. Aidha, Mamlaka 
imefanikwa kuzalisha jumla ya vitambulisho 10,254,560 kati ya 
Namba za Utambulisho 19,148,423 kiasi amabcho ni sawa na 
asilimia 53.6.  

Hata hivyo mpaka sasa jumla ya Vitambulisho 1,103,822 kati ya 
Vitambulisho vilivyozalishwa na kusambazwa sehemu mbalimbali 
wilayani, bado havijachukuliwa na wananchi. Miongoni mwa hivyo, 
206,959 vipo katika ofisi za Usajili za wilaya na 896,863 vipo katika 
ofisi za serikali za kata na vijiji/Mitaa katika mikoa 31 ya Tanzania 
Bara na Visiwani.

2.12 Kuandaa na Kutunza Daftari la Taifa la Usajili na utambuzi 
wa watu na kushirikisha taarifa hizo na wadau wengine
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) imefanikiwa kujenga na 
kutunza Daftari la kieletroniki la Usajili na Utambuzi wa watu. Daft-
ari hili kwa sasa lina jumla ya Namba za Utambulisho 19,102,234 
zilizounganishwa na alama za vidole. Namba hizi zinatumiwa na 
taasisi nyingine katika kuhakiki taarifa za mwananchi kabla ya 
kumpatia huduma. 

Baada ya kujenga Kanzidata ya watu wote nchini kwa kutumia NIN, 
Mamlaka imefanikiwa kuhamasisha matumizi ya namba za utambu-
lisho wa Taifa katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii. 
Hivyo, kwa sasa, taasisi zinatumia Kanzidata ya Mamlaka kwa 
matumizi mbalimbali. Matumizi ya Kanzidata iliyojengwa na Mamla-
ka yametokana na Mamlaka kubuni mfumo maalumu unaoitwa 
‘Common Interface Gateway’. 

Mfumo umebuniwa na kujengwa kwa kutumia watalaamu wa ndani 
wa Mamlaka. Mfumo huu una uwezo wa kupokea miamala (Verifi-
cation Transactions) zaidi ya Milioni 2 kwa siku, umewezesha taasisi 
za Serikali na binafsi kupata huduma za Utambulisho wa Taifa kwa 
ajili ya shughuli mbalimbali. Mpaka sasa jumla ya taasisi 51 zimeun-
ganishwa kimtandao na Kanzidata ya Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa na zinatumia mfumo wa Utambuzi katika kutoa huduma kwa 
wananchi. 

Baadhi ya mafanikio ya matumizi ya Mfumo wa Utambuzi kijamii na 
kiuchumi ni pamoja na  Kuunganisha Mfumo wa Usajili na Utambuzi 
na Kampuni za Simu nchini na Kufanikisha usajili laini za simu takrib-
ani Milioni 53 kati ya Milioni 54.6 sawa na 97.1% ya laini zote, 
Kuunganisha na mfumo wa BRELA katika Usajili wa Kampuni,  
Kuunganisha na Mfumo wa Usajili wa walipa kodi (Tax Identification 
Number-TIN) na kufanikisha utoaji wa Online TIN hivyo, kufaniki-
sha ukusanyaji wa mapato pamoja na Kuunganisha na Mfuko wa 
Bima ya Afya (NHIF) katika utoaji wa bima za afya kwa wananchi na 
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Ndugu Wanahabari, huduma za ugani 
katika sekta ya uvuvi zilianza kuimarika 
katika miaka ya 1990s. Katika kipindi hicho, 
hadi sasa huduma za ugani zilizotolewa ni 
pamoja na elimu kwa umma ambapo jumla 
ya vipindi vya redio vipatavyo 1,456 na 
vipindi vya luninga vipatavyo 50 viliandali-
wa na kurushwa hewani.  Aidha, vipepe-
rushi 34,000, mabango 14,118, kalenda 
18,500 na vijitabu 2,118 vilichapishwa na 
kusambazwa.   

Ndugu Wanahabari, katika kipindi hicho, 
mafunzo rejea yalitolewa kwa wadau wa 
uvuvi wapatao 47,279. Aidha, nakala 
47,000 za machapisho yaliyohusu ufugaji 
bora wa samaki, athari za uvuvi haramu, 
uhifadhi bora wa mazao ya uvuvi, Vyama 
vya Ushirika vya wavuvi na wakuzaji viumbe 
maji na Agenda ya Taifa ya Utafiti wa Uvuvi 
na Ukuzaji Viumbe Maji ya Mwaka 
2020–2025 yalichapishwa na kusambazwa 
kwa wadau wa uvuvi kwa lengo la kutoa 
elimu. 

Ndugu Wanahabari, Serikali imehamasisha 
wavuvi na Wakuzaji viumbe maji kujiunga 
katika vyama vya Ushirika ili kuwajengea 
uwezo na kuwawezesha kupata mikopo 
yenye masharti nafuu kutoka kwenye taasi-
si za fedha. Hadi kufikia Mwaka 2021 
kulikuwa na jumla ya vyama vya ushirika 
vya wavuvi 147 vinavyotambuliwa na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini. 
Serikali imeendelea kuhamasisha Taasisi za 
fedha kutoa mikopo yenye masharti nafuu 
kwa Vyama vya ushirikia wa wavuvi. Hivi 
karibuni kuanzia Mwaka 2019/2020 Vyama 
vitatu (3) vya Bukasiga Fisheries - Ukerewe, 
Zilagula Fisheries – Buchosa na Kikumba 
Itale Fishers-Chato vimepata mikopo yenye 
jumla ya shilingi milioni 520 kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo (TADB). Aidha, vyama 
40 vipo katika hatua mbalimbali za kupata 
mikopo kutoka Benki ya TADB. Vilevile, 
Serikali imeviwezesha vikundi 32 kupata 
injini za boti za kupachika.

2.2.10 Ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na 
Kimataifa

Ndugu Wanahabari, Sekta ya Uvuvi imefan-
ikiwa kujiunga na mikataba/makubaliano na 
Uanachama kwenye Jumuiya mbalimbali za 
Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili kuimarisha 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi hususan 
katika maji tunayochangia na nchi nyingine.

2.2.11 Changamoto za Sekta ya Uvuvi
Ndugu wanahabari, moja ya changamoto 
inayoikabili Sekta ya Uvuvi ni kuendelea 
kuwepo kwa uvuvi na biashara haramu ya  

hivyo kudhibiti matumizi ya bima kwa wasio walengwa.

Matumizi mengine ambayo pia yanatokana na kujengwa kwa Kanzidata yenye taarifa za watu katika Mamlaka ni 
pamoja na Kuunganisha na taasisi za kifedha kurahisisha ufunguaji wa akaunti za benki; Kuunganisha na mfumo wa 
utoaji wa Hati za Kusafiria kuhakikisha hati hizo zinatolewa kwa watanzania na kufanikisha utoaji wa Hati za viwanja; 
Kuunganisha na mfumo wa Usajili wa Kaya Maskini kupitia mfuko TASAF ili kuhakikisha wanaostahili ndio wananu-
faika na mfuko huo.

Matumizi ya mfumo wa kushirikishwa taarifa, umewezesha Mamlaka kukusanya maduhuli ya shilingi 23 bilioni tangu 
julai, 2020 iliporuhusiwa kukusanya maduhuli hadi Oktoba 2021. Hivyo, kuongeza wigo wa makusanyo ya fedha za 
Serikali ni moja ya mafanikio yanayotokana na Mamlaka kuwa na Kanzidata yenye taarifa za watu.

2.13 Kutekeleza Afua Mbalimbali za Kuzuia Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu. 
Serikali imeendelea kutekeleza afua mbalimbali za kuzuia biashara ya binadamu, ikiwa ni pamoja na kufanya 
upelelezi na operesheni ya pamoja (Joint Operation) ili kusambaratisha mitandao inayojihusisha na biashara hii, 
kuwatia mbaroni wahalifu na kuwaokoa wahanga. Kufikia Novemba, 2021 jumla ya kesi 75 zinazohusiana na biasha-
ra haramu ya usafirishaji wa binadamu zimefunguliwa katika mahakama mbalimbali nchini na jumla ya wahalifu 63 
wamehukumiwa kutumikia vifungo vyao gerezani. Sambamba na hilo, Serikali imeokoa na kusaidia jumla ya wahanga 
973 waliokuwa wakitumikishwa kuomba mitaani, kufanyishwa kazi ngumu, kutumikishwa majumbani na kutu-
mikishwa kingono. Kati yao, wahanga 936 waliokolewa hapa nchini ambapo wahanga 857 ni Watanzania, 20 kutoka 
Burundi, 25 kutoka Nepali, 30 kutoka India, 2 kutoka Pakistani, 1 kutoka Msumbiji na 1 kutoka Afrika Kusini. Wahan-
ga 37 wa kitanzania waliokolewa kutoka nje ya Nchi hususan katika Nchi za Thailand (7), India (4), Oman (3), Yemeni 
(1), Kenya (14), Malaysia (2), Uganda (1) na Iraq (5). Katika jitihada za kuimarisha huduma kwa wahanga, mwaka 2021 
Serikali ilianzisha Mfuko wa Kupambana na Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu (The Anti-Trafficking Fund) 
ili kusaidia kutoa huduma mbalimbali kwa wahanga wanaookolewa.

2.14 Uratibu na Ushirikiano wa Kitaifa na Kimataifa
Wizara kupitia Secretarieti hii, imeendelea kuimarisha ushirikiano miongoni mwa Wizara, Idara, na Taasisi za Serikali, 
Serikali za Mitaa, Asasi za Kijamii na wadau wengine katika kupambana na biashara haramu ya usafirishaji wa binada-
mu. Hii ikiwa ni pamoja na kuweka mfumo wa kupeana taarifa, mfumo wa kutoa rufaa kwa wahanga, kuhuisha Daft-
ari la Kitaifa la wadau linaloorodhesha majina na anwani za Taasisi na Mashirika yote nchini yanayotoa huduma kwa 
wahanga na kuimarisha upatikanaji wa takwimu. Vile vile, Wizara  imeendelea kuimarisha uratibu na ushirikiano na 
wadau katika ngazi ya Kikanda ambapo mwaka 2018 Serikali ilikuwa mwenyeji wa Mkutano wa SADC wa Kuzindua 
Taarifa ya Kikanda kuhusu Takwimu za Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu kwa Nchi wanachama wa 
SADC uliofanyika Jijini Dar es Salaam kuanzia tarehe 21 – 24 Agosti 2018 na Mkutano wa Viongozi Waandamizi wa 
Nchi Wanachama wa Umoja wa Afrika (AU) wa kupitisha Sera ya Kuzuia Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binada-
mu uliofanyika kuanzia tarehe 6 – 8 Oktoba 2021, Unguja Zanzibar. Sambamba na hilo, Serikali imeendelea kushiriki 
kikamilifu katika mikutano ya kimataifa na mikutano baina ya Nchi mbili juu ya kuzuia na kupambana na biashara 
haramu ya usafirishaji wa binadamu. 

2.15 Kupunguza msongamano wa wafungwa Magerezani: 
Katika kipindi hicho Idara imefanikiwa kuwasajili Wafungwa 24,087 (kati yao wanaume ni 19,475 na wanawake ni 
4,612) na kuwawezesha kutumikia adhabu nje ya magereza hivyo kupunguza msongamano magerezani. 

2.16 Kuipunguzia Serikali gharama za kuendesha magereza:
Idara imefanikiwa kutoa wafungwa 24,087, imeokoa shilingi 224,009,100,000/= (2,500x24,087x30x124) ambazo 
zingetumika kuwalisha chakula wafungwa kwa kutumia Tsh. 2,500 kwa mfungwa mmoja kwa siku na shilingi 
228,338,560,000/= (4,000x23,018x20x124) ambazo zingetumika kuwalipa vibarua ambao wangeajiriwa kufanya 
majukumu hayo yaliyofanywa wafungwa wa kifungo cha nje.  

2.17 Usajili wa Jumuiya
Tangu usajili wa Jumuiya ulipoanza mwaka 1954 hadi kufikia mwezi Novemba 2021, Kitengo cha Msajili wa Jumuiya 
kimefanikiwa kusajili Jumuiya 10,108, ambapo Jumuiya za Kidini ni 1,226 na Jumuiya zisizo za Kidini ni 8,882. Kiten-
go kimefanikiwa Kulinda na kudumisha tunu za Amani, umoja na Mshikamano katika Nchi yetu, kwa kuhakikisha 
kuwa malengo ya jumuiya zote zinazoomba usajili zinazingatia tunu hizo na kuhakikisha shughuli zao haziendi 
kinyume na kuathiri mila, desturi na utamaduni wa Kitanzania.

2.18 Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi imeanza kutumia Mfumo wa Ki – elektroniki wa kushughulikia malalamiko 
uitwao e-mrejesho ambao umeongeza ufanisi na utaongeza kasi ya kupokea, kushughulikia na kutoa mrejesho kwa 
walalamikaji.
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MAENDELEO YA SEKTA YA KILIMO KATIKA KIPINDI

CHA MIAKA 60 YAUHURU WA TANZANIA BARA



1 MAFANIKIO YA KILIMO
1.1 KILIMO KIMEENDELEA KUKUA NA KUCHAN-
GIA KATIKA UCHUMI
Tangu mwaka 1961, ukuaji wa sekta ya kilimo ume-
kuwa ukipanda na kushuka kutokana na sababu 
mbalimbali, kubwa ikiwa ni mabadiliko ya hali ya 
hewa. Kuanzia miaka ya 1970 hadi mwishoni mwa 
miaka ya 1990, kilimo kilikuwa kikikua kwa wastani 
wa asilimia 3.1 kwa mwaka. Kutokana na sera na 
mikakati ya kuendeleza `sekta ya kilimo iliyoandali-
wa na Serikali, kuanzia mwaka 1995 kilimo kilianza 
kuongeza kasi ya ukuaji. Kwa mfano katika kipindi 
cha miaka 10 kuanzia mwaka 1995 hadi 2005 kilimo 
kilikua kutoka wastani wa asilimia 2.1 hadi wastani 
wa asilimia 6. Katika kipindi cha kuanzia 2005 hadi 
2010 sekta ya kilimo imekua kwa wastani wa 
asilimia 4.02. Aidha, kati ya mwaka 2015 hadi 2020, 
sekta ya kilimo imekua kwa wastani wa asilimia 5.1 
huku sekta ndogo ya mazao ikikuwa kwa wastani wa 
asilimia 5.7.

Mwaka 1961 wakati tunapata uhuru, mchango wa 
kilimo katika mapato ya fedha za kigeni ulikuwa ni 
zaidi ya asilimia 75. Kadhalika, idadi ya Watanzania 
waliokuwa wanaendesha maisha yao kwa kutege-
mea kilimo ilikuwa ni zaidi ya asilimia 90 kati ya 
Watanzania milioni 9.8. Mchango wa sekta ya Kilimo 
katika Pato Ghafi la Taifa (Gross Domestic Product – 
GDP) ulikuwa zaidi ya asilimia 70, wakati kilimo 
kilikuwa kinachangia karibu asilimia 81 ya mapato ya 
mauzo ya nje. Mapato kutokana na mauzo ya mazao 
ya kilimo yalikuwa Dola za Marekani Milioni 115 
mwaka 1961.
Kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita yaani kutoka 
mwaka wa 2010 hadi 2020, mchango wa Sekta ya 
Kilimo katika Pato la Taifa umefikia wastani wa 
asilimia 29.1. Katika kipindi hicho, sekta ndogo ya 
mazao imechangia kwa wastani wa asilimia 14.9. 
Takwimu hizo zinaonesha kuwa kilimo bado 
kinachangia kiasi kikubwa katika uchumi ingawa 
kiwango cha uchangiaji kimekuwa kikishuka kutoka-
na na kukua kwa mchango wa sekta nyingine husu-
san madini, viwanda, ujenzi na huduma.

2. UTAFITI, HUDUMA ZA UGANI NA MAFUNZO 
YA KILIMO
2.1 UTAFITI
Katika kipindi cha miaka 60 iliyopita, vituo vya utafiti 
wa kilimo vimezalisha teknolojia mbalimbali za 
kilimo kwa lengo la kuongeza uzalishaji, tija na 
kipato kwa mkulima na Taifa kwa ujumla. Katika 
kuimarisha shughuli za utafiti na ugunduzi wa kilimo, 
Serikali ilianzisha Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (TARI) kupitia Sheria ya Bunge Na. 10 ya Mwaka 
2016 (TARI’s Act No. 10 of 2016). Aidha, utafiti wa 
kilimo nchini umeendelea kuimarisha mahusiano na 
wadau katika ngazi ya taifa, kikanda na kimataifa. 
Taasisi hizo ni pamoja na CGIAR Research Centres – 
(IRRI, IITA, CIAT, ICRISAT, ASARECA, CCARDESA na 
FARA), Vyuo Vikuuu, Wadau wa Maendeleo (Gates 
Foundation, AGRA, IFAD na FAO), Taasisi binafsi za 
hapa nchini na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs).

2.1.1 Uanzishwaji wa Vituo vya Utafiti
Wakati Tanganyika inapata Uhuru, kulikuwa na vituo 
vitano ambavyo vilikuwa vimeanzishwa katika 
nyakati tofauti. Vituo hivyo ni TARI Tumbi kilichoan-
zishwa mwaka 1930; TARI Mlingano mwaka 1934; 
TARI Ukiriguru mwaka 1938; TARI Ilonga mwaka 
1947 na TARI Maruku mwaka 1948. Hivyo, uanzish-
waji wa vituo vya utafiti wa kilimo umeongezeka 
kutoka vituo 5 kabla ya Uhuru hadi kufikia vituo 17, 
ambavyo ni TARI Uyole mwaka 1968, TARI Kibaha 
1970, TARI Tengeru mwaka 1975, TARI Makutupora 
mwaka 1979, TARI Selian mwaka 1980, TARI 
Dakawa mwaka 1984, TARI Kifyulilo mwaka 1985, 
TARI Hombolo mwaka 1972, TARI Mikocheni 
mwaka 1996, TARI Naliendele mwaka 1970, TARI 
Ifakara mwaka 1970, na TARI Kihinga mwaka 2018. 
Kuongezeka kwa idadi ya vituo vya utafiti kumesaid-
ia kuongezeka kwa tafiti na upatikanaji wa teknolojia 
mbalimbali za kilimo kwa kuzingatia ikolojia.

2.1.2 Mbegu Bora Zilizogunduliwa na Wazawa
Kabla ya kupata uhuru Tanzania haikuwa na wagun-
duzi wazawa wa mbegu ukilinganisha na miaka ya 
2020 ambapo watafiti wa mbegu bora za mazao ni 
wazawa. Watafiti hao wazawa wamegundua aina 
461 za mbegu bora za mazao ya nafaka, mikunde, 
mafuta, mizizi, mboga, migomba, miti, miwa na 
nyuzi. Mbegu hizo zina sifa za kutoa mavuno mengi, 
kustahimili mabadiliko ya tabia nchi, kukomaa 
haraka na ukinzani dhidi ya wadudu na magonjwa. 
Matumizi ya mbegu bora yamechangia kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mazao, kwa mfano, zao la mahindi 
uzalishaji umeongezeka kutoka wastani wa tani 0.5 
kwa hekta kabala ya Uhuru hadi tani 1.5 kwa hekta 
baada ya Uhuru. Aidha, uzalishaji wa zao la mpunga 
umeongezeka kutoka wastani wa tani 1.0 hadi tani 
2.3 kwa hekta. Matumizi ya mbegu bora za muhogo 
yameongeza uzalishaji toka wastani wa tani 3.0 hadi 
tani 7.9 kwa hekta.

2.1.3 Idadi ya Watafiti na Viwango vya Elimu
Kabla ya Uhuru hakukuwa na watafiti wenye elimu 
ya uzamivu (PhD). Aidha, idadi ya watafiti 
imeongezeka hadi kufikia wastani wa zaidi ya 100 
katika miaka 60 ya Uhuru ambapo taasisi ina watafiti 
55 wenye PhD, 213 wenye shahada ya uzamili (Mas-
ters), na 171 wenye shahada ya kwanza (degree). 
Kwa mfano, mwaka 2005/2006 watafiti walikuwa 
311 na wameongezeka hadi 439 mwaka 
2021/2022, sawa na ongezeko la 41%. Ongezeko 
hilo limechangia upatikanaji wa mbegu na miche 
bora na usambazaji wa teknolojia ambapo kwa 
wastani teknolojia 70 zinasambazwa kwa mwaka 
tofauti na miaka ya 1960 ambapo teknolojia ziliku-
wa hazisambazwi wala kuhamasishwa matumizi 
yake kwa wadau. Katika kusambaza teknolojia hizo, 
TARI imeanzisha tovuti pamoja na mitandao ya 
kijamii ambayo hutumika kusambaza teknolojia 
mbalimbali za kilimo zikiwemo habari na matukio 
yanayojiri katika vituo vyote 17 vya TARI ambapo 
imeweza kuwafikia wakulima 1,204,475 kwa mwaka 
2020.
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Ingawa Jeshi la Polisi lilijitenga na shughuli za kijeshi 
bado lilikuwa na jukumu la kulinda maslahi ya wakolo-
ni wa Kiingereza. Hali hii ilijionesha kwenye muundo 
wa Jeshi la Polisi ambapo nafasi za juu zilishikwa na 
wazungu, nafasi za kati zilishikwa na Waasia na vyeo 
vya chini vilibaki kwa wazawa. Katika mwaka 1922 
kulikuwa na Wazungu 68 wenye vyeo kuanzia Wak-
aguzi hadi Makamishna, Wakaguzi 25 wenye asili ya 
Asia na Waafrika 748 wa vyeo vya chini. Pamoja na 
kuongezeka kwa idadi ya Waafrika ndani ya Jeshi la 
Polisi, hali ya kubaguliwa iliendelea. Kwa mfano, 
mwaka 1930 Jeshi la Polisi lilikuwa na Wazungu 78 
kwenye nafasi za juu, Waasia 67 kwenye vyeo vya kati 
na Waafrika 1719 kwenye nafasi za chini. Mbali na 
kushika nafasi za chini katika Jeshi la Polisi, Waafrika 
pia walibaguliwa kwa taratibu za kiutawala, makazi na 
stahili. 

Wakati wa Utawala wa Kiingereza shughuli za kipolisi 
zilifanywa kwenye maeneo ya miji na vijiji vilivyokuwa 
na idadi kubwa ya walowezi wa kizungu. Katika 
maeneo haya vituo vya polisi vya muda (Detached 
Police Stations) vilianzishwa kwa ajili ya kulinda 
mashamba ya walowezi. Katika kipindi cha Vita Kuu ya 
Pili ya Dunia (1939-1945) utawala wa Kiingereza 
ulipanua wigo wa ajira ndani ya Jeshi la Polisi na 
kuongeza idadi ya Maofisa wa Kiafrika katika nafasi za 
kati na za juu. Mpaka kufikia mwaka 1960, kulikuwa 
na Waafrika 28 kwenye ngazi za juu za Jeshi la Polisi.

Kwa upande wa Zanzibar, Jeshi la Polisi lilianzishwa 
mwaka 1873 kwa ajili ya kusimamia Sheria za kupinga 
biashara ya utumwa.  Jeshi hili lilijumuisha askari wa 
Kiingereza na wa Sultani wa Zanzibar. Mwaka 1877 
Serikali ya Kiingereza ilimteua Kamanda wa Kikosi cha 
Maji, Lloyd Mathews, kuongoza askari 1300 wakiwe-
mo Waafrika 300.  Mwaka 1907 wakati Zanzibar 
ikiwa chini ya uangalizi wa Waingereza (Protectorate), 
Sultani alilivunja Jeshi la Polisi baada ya askari wake 
kugoma kutokana na mishahara midogo na mazingira 
duni ya kazi na kuunda Jeshi la Polisi lililojumuisha 
askari wa akiba kutoka Tanganyika.

1.1.3 Jeshi la Polisi kuanzia mwaka 1961
Baada ya Tanganyika kupata uhuru tarehe 9 Desemba 
1961 jukumu la Jeshi la Polisi lilibadilika kutoka 
kusimamia maslahi ya kikoloni na kuwa Jeshi la 
Kusimamia utekelezaji wa Sheria ndani ya Tanganyika 
huru. Kimsingi muundo na majukumu ya Jeshi la Polisi 
yalibaki kama yalivyo. Mabadiliko makubwa yaliyoji-
tokeza wakati huo ni kuongezeka kwa Maofisa wa 
Kiafrika wenye vyeo vya juu ili kuchukua nafsi 
zilizokuwa zikishikiliwa na Wazungu.  Hii ilikuwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa Sera ya kuwapatia nafasi 
Waafrika katika Serikali (Africanization Policy). 
Mwaka 1962 Elangwa Shaidi aliteuliwa kuwa Mwafri-
ka wa kwanza kushika nafasi ya juu kabisa katika Jeshi 
la Polisi, ya Kamishna wa Polisi akichukua nafasi ya 
Kamishna wa Polisi aliyekuwa Mzungu Kamishna wa 
Polisi (CP) M.S Wilson. Mwaka huo 1962 Maafisa 10 
wa kiafrika waliteuliwa kuchukua nafasi za Wakuu wa 

2.2 HUDUMA ZA UGANI
Huduma za Ugani nchini zilianza wakati wa Ukoloni ambapo 
msisitizo mkubwa ulikuwa kuongeza uzalishaji wa mazao 
makuu ya biashara ambayo ni pamba, mkonge, chai, 
kahawa, pareto na korosho. Baada ya Uhuru kati ya mwaka 
wa 1962 na 1967, Serikali
      
ilitumia mbinu kuu mbili za kuongeza tija katika kilimo. 
Mojawapo ya mbinu hizo ilizingatia kutoa huduma za ugani 
kwa wakulima katika vijiji vyao vya asili na mbinu nyingine 
ilikuwa kuwahamishia wakulima katika makazi maalum ya 
kilimo. Matumizi ya mbinu hizo mbili yalilenga kuongeza 
kasi ya uzalishaji wa mazao hayo. Mabadiliko makubwa ya 
huduma za ugani yalitokea mwaka 1972 ambapo Sera ya 
Madaraka Mikoani ilianza. Usimamizi na utekelezaji wa 
Huduma za Ugani ulihamishwa kutoka Serikali Kuu na 
kupelekwa kwa Wakurugenzi wa Maendeleo wa Mikoa na 
Wilaya kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu. Aidha, katika miaka ya 
1973 na 1978 Bodi na Mamlaka za Mazao, pamoja na 
Vyama vya Ushirika vilianza kutoa huduma za ugani.

Mabadiliko mengine yalitokea mwaka 1983 ambapo usima-
mizi na utekelezaji wa huduma za ugani ulirejeshwa Wizara 
ya Kilimo. Mwaka 1988 ulianzishwa Mradi wa Taifa wa 
Kuboresha Huduma za Ugani katika Kilimo na Mifugo 
(National Agriculture and Livestock Extension Rehabilita-
tion Project - NALERP). Lengo kuu la mradi huo lilikuwa 
kuwawezesha wakulima na wafugaji kwa pamoja kuongeza 
uzalishaji na tija katika kilimo na mifugo. Katika kufikia lengo 
hilo watalaam wa ugani wa ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya, 
Tarafa, Kata na Kijiji walipewa vitendea kazi. Programu ya 
Taifa ya Huduma za Ugani (NAEP II) ilianzishwa mwaka 
1995 msukumo mkubwa ukiwa kumwezesha mkulima 
kubaini matatizo yake, kuyachambua, kuweka katika 
kipaumbele, kuangalia rasilimali aliyonayo na kuandaa 
mkakati na programu ya kutatua matatizo.

Mwaka 1997, Serikali ilirudisha majukumu hayo Serikali za 
Mitaa na Halmashauri za Wilaya. Kuanzia mwaka 1998, 
huduma za ugani zinaendeshwa kupitia vikundi vya wakuli-
ma, miradi ya kilimo, Wakala wa Huduma za Pembejeo, 
Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo, Vituo vya Wakulima (FTCs) na 
Vituo vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs), Vyama vya 
Wakulima, Mashirika yasiyo ya Serikali (Non Government 
Organizations - NGOs), mashirika ya kijamii (Community 
Based Organizations – CBOs), mashirika ya dini, makampuni 
ya zana za kilimo, sekta binafsi , vyombo vya habari, maone-
sho ya kilimo na siku za wakulima.

2.2.1 Mafunzo ya Kuwaandaa Maafisa Ugani Tarajali
Miaka ya 1970 kulikuwa na Mwongozo wa “kijiji kimoja 
bwana shamba mmoja” wakati huo kulikuwa na mtaala 
mmoja ambao ulikuwa ukitoa cheti katika ngazi ya Astasha-
hada ya AGROVET. Kutokana na mabadiliko ya kijamii na 
kiuchumi, Serikali iliendelea kufanya maboresho katika 
mitaala ya vyuo vya kilimo. Hadi mwaka 2021 Serikali 
imeweza kuandaa mitaala mipya saba (7) ya kilimo ambayo 
ni Agricultural Mechanization, Agriculture Production, Crop 
Production, Food Technology and Human Nutrition, Horti-
culture, Irrigation Engineering na Agricultural Land Use 
Planning and Management. Mitaala hii imeandaliwa katika 
mfumo wa umahiri (Competence Based Education and 

Training-CBET) na imethibitishwa na Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi- NACTE.
Tangu mwaka 2009 hadi mwaka 2021 vijana 16,129 
wamehitimu mafunzo ya stashahada na astashahada 
katika vyuo vya kilimo (MATIs) kama inavyoonesha 
katika jedwali Na.1. Mafunzo hayo yalitolewa katika 
vyuo 14 vya Serikali . Wengi wa wahitimu hawa 
wameajiriwa kama maafisa ugani katika Halmashau-
ri za Wilaya, Miji, Manispaa na Sekta Binafsi. Katika 
kuimarisha huduma za ugani nchini, Serikali 
imeongeza rasilimali fedha kwenye huduma za ugani 
kutoka Shilingi Milioni 603 mwaka 2020/2021 hadi 
Bilioni 11.5 katika bajeti ya mwaka 2021/2022.

2.2.2 Matumizi ya Teknolojia katika Huduma za 
Ugani
Katika kuimarisha utoaji wa huduma za ugani kwa 
wakulima, Wizara imeanzisha mfumo wa M-Kilimo 
katika utoaji wa huduma hizo. Mfumo huo 
unawaunganisha wakulima na maafisa ugani, 
wakulima na masoko kwa njia ya simu ya kiganjani. 
Hadi sasa Wizara imefanikiwa kuwasajili maafisa 
ugani 6,986, wakulima 5,101,833 na Wafanya-
biashara wa mazao 6,951 kwa mikoa yote ya Tanza-
nia Bara. Kazi ya usajili na utoaji elimu inaendelea.

2.3 MAFUNZO
2.3.1 Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo
Katika kipindi cha mwaka 1961- 2021Tanzania ina 
jumla ya vyuo 29. Kati ya hivyo 14 vinamilikiwa na 
Serikali na 15 vinamilikiwa na Sekta binafsi. Katika 
kuimarisha vyuo vya mafunzo nchini, Wizara imeku-
wa ikikarabati miundombinu (ofisi, madarasa, makta-
ba, maabara, karakana, mabwalo ya chakula, 
mabweni, nyumba za watumishi, mifumo ya maji na 
umeme, vitengo vya mifugo na barabara za masham-
bani). Hadi kufika mwaka 2021, jumla ya vyuo 11 
vimekarabatiwa na kusaidia kuongeza udahili wa 
wanafunzi hadi kufikia 3,360 kwa wakati mmoja. 
Aidha, ongezeko hilo limesaidia katika kuimarisha 
upatikanaji wa huduma za ugani kwa wakulima wa 
maeneo mbalimbali nchini.

3. ZANA ZA KILIMO
Katika miaka ya 1960 sekta ya kilimo imekuwa ikitu-
mia zana za kilimo zilizohusisha nguvu kazi ambayo 
ilisababisha kulima eneo dogo na kuzalisha mazao ya 
chakula na siyo ya kibiashara. Wizara imefanya 
jitihada katika kuongeza upatikanaji na matumizi ya 
zana bora za kilimo kwa kulenga kupunguza 
matumizi ya jembe la mkono na harubu zinazotoka-
na na zana duni za kilimo. Zana bora za kilimo zime-
saidia kuongeza uzalishaji na tija pamoja na kuwafa-
nya wakulima kufanya kilimo cha kibiashara na 
kuongeza idadi ya wakulima wakati. Vilevile, Wizara 
kwa kushirikiana na sekta binafsi imeweza kuongeza 
makampuni yanayoingiza zana nchini kama vile 
mashine ndogo za kuvuna mpunga (combine 
harvesters), mashine za kupandikiza mpunga (rice 
transplanters), mashine za kukata mpunga (reap-
ers/cutterbars) na nyinginezo kutoka 8 mwaka 2000 
hadi kufikia 56 mwaka 2021.
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3.1 Upatikanaji na Matumizi ya Trekta
Idadi ya matrekta makubwa na madogo ya mkono yanayotu-
mika katika kilimo yameongezeka kutoka 2,580 mwaka 
1960 hadi kufikia 20,146 mwaka 2020 sawa na asilimia 23 
ya matumizi ya matrekta katika kilimo. Aidha, Serikali katika 
kuhamasisha matumizi ya trekta imefuta kodi ya ushuru wa 
forodha na Ongezeko la thamani kwa matrekta na zana 
zake. Hii imesaidia kupunguza bei ya matrekta na zana zake 
ili kuwezesha wakulima wengi kununua na kuyatumia.

3.2 Matumizi ya Wanyamakazi
Kumekuwa na ongezeko la matumizi ya wanyamakazi katika 
kilimo na usafirishaji katika maeneo mbalimbali nchini. 
Matumizi ya maksai yameongezeka na kufikia asilimia 27 
baada ya uhuru. Ongezeko la wanyamakazi hawa limesaidia 
wakulima kuweza kulima maeneo ambayo mashine za moto 
kama trekta haziwezi kulima, kusaidia kusafirisha mazao 
kutoka mashambani na kupita katika njia ambazo vyombo 
vingine vya moto haviwezi kupita na hivyo kusaidia wakuli-
ma kufanya shughuli za kilimo kwa ufanisi mkubwa.
      
3.3 Msamaha wa kodi katika zana za kilimo
Baada ya uhuru, Serikali ilifanya marekebisho ya Sheria ya 
Kodi ya Ongezeko la Thamani, SURA 148 ambayo ilijumui-
sha kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa 
mashine na vifaa vya kukusanya ( pick up balers ), kuvuna 
nafaka (combine harvester)na zana za kuvuna marisho (hay 
making machinery) na zana za kukatia majani (mowers) na. 
Serikali pia ilisamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
kwenye mashine za kukausha na kukoboa mpunga (rice 
dryers and mills), mashine za kupandia mbegu (planters), na 
matrekta ya kukokota kwa mkono (power tillers). Aidha, kwa 
kuzingatia Sheria Na. 24 ya Mwaka 1997 ya Ongezeko la 
Thamani, pembejeo zote na zana za kilimo zimesamehewa 
kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Forodha (Zero 
rated). Zana zinazohusika ni pamoja na matrekta, majembe 
yanayokokotwa na wanyamakazi (plough), harrow, mashine 
za kupandia mbegu, mabomba ya kunyunyiza viuatilifu, 
majembe ya mkono, reki, rato, sululu, mashoka na mapanga.

4. KILIMO HIFADHI NA MAZINGIRA
Tangu uhuru, Wizara kwa kushirikiana na wadau wa kilimo 
imeendelea kutekeleza sera, mikakati, sheria na kanuni za 
usimamizi wa mazingira. Wizara pia imekuwa ikijihusisha na 
uratibu na utekelezaji wa mikataba ya Kimataifa inayohusu 
mazingira kama mabadiliko ya tabianchi; kupambana na 
kuenea kwa hali ya jangwa na ukame; udhibiti wa kemikali 
zinazoharibu tabaka la hewa ya Ozoni na hifadhi ya bayoan-
uai. Wizara imezingatia matumizi ya mbegu zinazostahimili 
ukame, wadudu waharibifu na magonjwa. Kwa kushirikiana 
na Halmashauri za Wilaya, Wizara imefanikiwa kuhamasisha 
shughuli za hifadhi ya mazingira katika kazi za maendeleo ya 
kilimo ili kuongeza uzalishaji na kuwa na kilimo endelevu 
chenye tija.
Katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, Wizara 
imetekeleza Mpango-Kazi wa Mazingira katika Sekta ya 
Kilimo (Agricultural Sector Environmental Action Plan, 2012 
- 2017) katika kanda saba (7) za kilimo na kusambaza 
Mwongozo wa Tathmini ya Athari ya Mazingira katika 
shughuli za kilimo kwa Halmashauri zote za wilaya nchini. 

Wizara kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, DFID, 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) na Chuo 
Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) ilifanikiwa kuandaa 
Mpango wa Kilimo cha Kuhimili Mabadiliko ya 
Tabianchi (Agriculture Climate Resilience Plan, 2014 
- 2019) kwa lengo la kupunguza athari za mazingira. 
Aidha, Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Makamu 
wa Rais-Mazingira inatekeleza Programu ya Taifa ya 
Kilimo kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi 
(National Climate Smart Agriculture Programme, 
2015– 2025) na imeandaa Mwongozo wa Kilimo 
Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi (Climate 
Smart Agriculture Guideline( CSA guideline) mwaka 
2017 ambao unatumika katika Halmashauri za 
Wilaya 129.

Katika kipindi cha 2015 – 2021, Wizara kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira 
inatekeleza Mradi wa Kutunza Mazingira ya Bonde 
la Ziwa Nyasa unaolenga kupunguza shughuli za 
kibinadamu zinazoathiri mazingira. Kupitia mradi 
huo, Wizara imeibua shughuli mbadala zikiwemo 
ufugaji wa nyuki, ujenzi wa kitalu nyumba kwa ajili 
ya uzalishaji wa mazao ya mboga, uvuvi wa kisasa, 
kuhamasisha uzalishaji wa kakao na michikichi kwa 
kutoa miche ya kisasa na uzalishaji wa zao la korosho 
kwenye vijiji 15 vya Wilaya za Makete, Kyela, Nyasa, 
Mbinga na Ludewa.

Mafanikio mengine ni pamoja na kusaidia wakulima 
kutengeneza Mipango ya Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira na Jamii (Environmental and Social Man-
agement Plans) kwa kusudi la kupunguza uharibifu 
wa mazingira katika Vijiji vinavyozunguka masham-
ba ya uwekezaji manne (4) ya Mpanga-Ngalimila, 
Lukulilo, Mkulazi na Kitengule pamoja na ujenzi wa 
maghala 68 yaliyopo katika wilaya za Mbozi, 
Momba, Songea, Njombe, Iringa, Mpanda na Sum-
bawanga. Vilevile, kupitia mradi wa Kilimo Himilivu 
kwa kutumia Mfumo Ikolojia Vijijini (EBARR) iliweze-
sha Halmashauri ya Kishapu kuanzisha kitalu cha 
mkonge cha ekari 20 ambacho kinawanufaisha 
wakulima zaidi ya 300 katika wilaya ya Kishapu. 
Aidha, Wizara kwa kushirikiana na Mamlaka ya Hali 
ya Hewa, imeandaa Mwongozo wa maafisa ugani na 
wakufunzi kuhusu tafsiri na matumizi ya huduma na 
taarifa za hali ya hewa kwa lengo la kuelimisha 
wakulima namna ya kukabiliana na mabadiliko ya 
Tabianchi.

5. UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA KILIMO
Tangu nchi ipate Uhuru zimekuwepo jitihada 
mbalimbali za kuongeza upatikanaji wa mbegu bora, 
mbolea na viuatilifu ili kuongeza uzalishaji wa mazao 
ya chakula na biashara. Mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka 60 ni kama ifuatavyo:-
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5.1 Uzalishaji na Usambazaji wa Mbegu Bora
Mwaka 1973, kampuni ya kwanza ya mbegu bora iliyoitwa 
Tanzania Seed Company (TANSEED) ilianzishwa kwa lengo 
la kuzalisha na kusambaza mbegu bora nchini. Hadi mwaka 
1980 kampuni hiyo iliweza kuzalisha tani 6,781 ilipofika 
mwaka 1999 uzalishaji huo ulipungua hadi kufikia tani 
589.4 wakati mahitaji yalikuwa tani 120,000. Ili kukabiliana 
na mapungufu hayo Serikali iliruhusu makampuni binafsi 
kuingiza mbegu bora kutoka nje. Serikali pia ilianzisha 
Wakala wa Mbegu za Kilimo (Agricultural Seed Agency) 
mwaka 2006 kwa lengo la kuongeza uzalishaji na upatikana-
ji wa mbegu bora nchini. Aidha, ASA kwa kushirikiana na 
makampuni binafsi imeongeza uzalishaji wa mbegu bora 
kutoka tani 2,584.8 hadi kufikia tani 3,037.47. Pia, imeweza 
kuzalisha pingili 1,700,000 za muhogo na miche 64,725 ya 
michikichi. Katika kuhakikisha ubora wa mbegu zinazozal-
ishwa, ASA imejenga maabara kwa ajili ya kuhakiki 
ubora.Lengo la Serikali ni kuongeza upatikanaji pamoja na 
matumizi ya mbegu bora ili kupunguza uagizaji wa mbegu 
hizo kutoka nje ya nchi.

Vilevile, uzalishaji wa miche umeongezeka kutoka miche 
5,000,000 mwaka 2015 hadi kufikia miche 22,707,871 
mwaka 2019. Pamoja na mambo mengine, mafanikio hayo 
yametokana na kuongezeka kwa eneo la uzalishaji wa 
mbegu na miche kutoka hekta 10,887 mwaka 2015/2016 
hadi hekta 94,368 mwaka 2019/2020. Kwa kipindi cha 
miaka mitano, Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) imezalisha 
jumla ya tani 9,128 za mbegu bora ya nafaka na mikunde 
ambazo zimezalishwa na kusambazwa kwa wakulima katika 
mikoa mbalimbali.

Katika kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora nchini, 
Wizara imeimarisha maabara ya Taasisi ya Kudhibiti Ubora 
wa Mbegu Nchini (TOSCI) na hivyo kupata ithibati ya Shirika 
la Kimataifa la Uthibiti wa Ubora wa Mbegu (International 
Seeds Testing Association – ISTA) pamoja na kujiunga na 
Skimu za Mbegu za Shirika la Kimataifa (OECD Seed 
Schemes) ambayo itaiwezesha nchi kufanya biashara ya 
mbegu kimataifa.

5.2 Upatikanaji wa Mbolea
Kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa sera ya mfumo wa soko 
huru mwaka 1985, Serikali ilihusika moja kwa moja na 
uagizaji, usambazaji na uuzaji wa mbolea za viwandani 
kupitia Kampuni ya Mbolea ya Tanzania (Tanzania Fertilizer 
Company-TFC) na Vyama vya Ushirika. Baada ya mfumo wa 
soko huru kuanza idadi ya waagizaji na wasambazaji wa 
mbolea iliongezeka. Aidha, udhibiti wa ubora wa mbolea 
ulisimamiwa na Sheria ya Mbolea na Chakula cha Mifugo ya 
mwaka 1962. Hali hiyo ilisababisha Serikali kutunga Sheria 
Mpya ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 2009 ili kukidhi mabadi-
liko ya kijamii na kiuchumi kulingana na soko huru.

Wizara ilianzisha mfumo wa Ununuzi wa Pamoja wa Mbolea 
(Bulk Procurement System- BPS) kwa lengo la kuimarisha 
upatikanaji wa mbolea nchini. Pamoja na jitihada zingine 
zilizofanywa na Serikali, mfumo huo umeongeza upatikanaji 
wa mbolea kutoka tani 302,482 mwaka 2015/2016 hadi 
678,017 mwaka 2020/2021. Aidha, idadi ya viwanda 
vinavyotengeneza mbolea na visaidizi vya mbolea (fertilizer 
suppliments) vimeongezeka kutoka viwanda vinne (4) 

mwaka 2015 hadi viwanda 13 mwaka 2019. Kati ya 
viwanda 13, viwanda viwili (2) ni vya visaidizi na 11 
ni vya mbolea.

Aidha, Wizara imeanzisha Mfumo wa Kielektroniki 
wa Mbolea (Fertilizer Information System- FIS) 
ambao umeboresha utoaji wa huduma za usajili wa 
wafanyabiashara wa mbolea, utoaji wa leseni na 
vibali. Mfumo huo umefanikiwa kutoa leseni zaidi ya 
1,100 za wauzaji, waingizaji, watengezaji na wasam-
bazaji wa mbolea hadi kufikia mwezi Septemba, 
2021. Kutokana na mazingira wezeshi y/a ufanyaji 
biashara nchi, Wawekezaji wa Kampuni ya ITRA-
COM (Itracom Fertilizers Limited) kutoka nchi ya 
Burundi wameanza ujenzi wa Kiwanda cha kuzalisha 
mbolea ya asili yenye mchangayiko wa madini ya 
Phosphate na samadi katika eneo la viwanda la Nala 
mkoani Dodoma. Kiwanda hicho kitakakuwa na 
uwezo wa kuzalisha tani 500,000 kwa mwaka.

5.3 Upatikanaji wa Viuatilifu
Upatikanaji wa viuatilifu (sumu ambayo hutumika 
kuua, kuangamiza, kufukuza, au kuzuia visumbufu) 
vya milipuko kama vile panya, nzige, kweleakwelea 
na viwavijeshi vamizi katika mimea umeongezeka 
kutoka tani 4,111.50 mwaka 2015 hadi tani 
16,869.10 mwaka 2019. Vilevile, Serikali imeanzisha 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia 
Sheria ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Na. 4 ya 
mwaka 2020 ambayo imetokana na kuunganisha 
Sheria Na. 18 ya mwaka 1979 iliyoanzisha Taasisi ya 
Utafiti wa Viuatilifu vya Ukanda wa Kitropiki (TPRI) 
na Sheria Na.13 ya Hifadhi ya Mimea ya mwaka 
1997. Hatua hiyo imesaidia kupunguza gharama za 
uendeshaji wa Serikali na kupunguza taratibu za 
usajili wa viuatilifu na ukaguzi wa mazao hivyo 
kupunguza gharama za kufanya biashara. Aidha, 
Wizara kwa kushiriana na Taasisi nyingine za Serikali 
imewezesha kupatikana kwa mwekezaji wa ujenzi 
wa kiwanda cha kuzalisha viuatilifu mkoani Arusha 
chenye uwezo wa kuzalisha lita milioni 7.2 kwa 
mwaka na kutoa ajira takribani 300 . Mwekezaji 
anakamilisha taratibu za kuanza ujenzi.

6 UENDELEZAJI WA MAZAO
Serikali imeendelea kusimamia uendelezaji wa 
mazao nchini kwa lengo la kujitosheleza kwa chaku-
la na kuongeza kipato. Malengo hayo yanafikiwa 
kwa kuongeza matumizi ya teknolojia bora katika 
mnyororo wa thamani wa mazao hayo.Katika kipindi 
cha miaka 60 ya Uhuru, Mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na:-.

6.1 Uzalishaji wa Mazao Makuu Asilia ya Biashara
Uzalishaji wa mazao asilia ya biashara yakiwemo 
pamba, kahawa, chai, pareto, tumbaku, korosho, 
mkonge na miwa umeongezeka kutoka tani 796,502 
mwaka 2015/2016 hadi tani 1,058,798 mwaka 
2019/2020 ikiwa ni ongezeko la asilimia 32.9. 

6.1.1 Mauzo ya Mazao makuu ya Biashara
 Katika kipindi cha mwaka 2015/2016, kiasi cha tani 
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1,613,000 za mazao ya kahawa, pamba, katani, chai, tumbaku na 
korosho kiliuzwa nje ya nchi na kuliingizia Taifa Dola za Marekani 
Milioni 3,419.77.

7. MAZAO YA BUSTANI
Katika kipindi cha 1960’s msisitizo wa uzalishaji wa mazao uliku-
wa katika mazao ya asili ya biashara kwa ajili ya malighafi katika 
nchi za Ulaya. Aidha, kupitia Azimio la Iringa lililohusu Siasa ni 
Kilimo, Serikali iliendelea kuweka msisitizo katika mazao ya asili ya 
biashara na mazao ya chakula. Mazao ya bustani yameanza kupata 
msukumo zaidi katika kipindi cha miaka ya 1990. Tangu kipindi 
hicho, Wizara imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali za kuimarisha 
maendeleo ya mazao ya bustani nchini kwa kuweka mazingira 
wezeshi ya sekta binafsi kushiriki katika sekta ya kilimo.

Mazao ya Bustani ni kundi la mazao yanayojumisha matunda, 
mbogamboga, viungo, maua na vikolezo ambayo hutoa viinilishe 
(vitamini na madini), mapambo na tiba. Tasnia ya mazao ya bustani 
inaendelea kukua kutokana na kuongezeka kwa mahitaji katika 
masoko ya ndani na nje pamoja na nguvu kazi hususan vijana na 
wanawake waliohamasika kushiriki kwenye kilimo cha mazao 
haya. Mauzo ya mazao ya bustani kwa mwaka 2017/2018 yalifikia 
Dola za Marekani Milioni 779 sawa na ongezeko la asilimia 89 
ikilinganishwa na Dola za Marekani milioni 412 kwa mwaka 
2015/16. Pia, tasnia ya mazao ya bustani ilichangia asilimia 38 ya 
fedha za kigeni zinazotokana na sekta ya kilimo.

Zao la parachichi ni miongoni mwa mazao ya bustani yanayo-
chipukia na limeonyesha mafanikio makubwa katika kipindi cha 
miaka minne ambapo, uzalishaji umeongezeka kutoka tani 20,000 
mwaka 2015 hadi kufikia tani 190,000 mwaka 2018. Kutokana na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa zao hili, mauzo ya parachichi nje ya 
nchi yameongezeka kutoka tani 3,279 mwaka 2015 hadi tani 
9,000 mwaka 2018. Mauzo hayo yenye thamani ya Dola za 
Marekani Milioni 8.5 yamefanyika katika soko la ulaya katika nchi 
za Ufaransa, Uholanzi na Uingereza.

8. MAZAO YA MBEGU ZA MAFUTA
Katika kipindi cha miaka ya 1960 mahitaji ya mafuta ya kula 
hayakuwa makubwa kama ilivyo katika kipindi cha miaka ya 2000 
ambapo mahitaji yameongezeka kutokana na kuongezeka kwa 
matumizi ya mafuta hayo. Ongezeko hilo lilitokana na ongezeko la 
idadi ya watu na mahitaji ya mafuta ghafi kwa ajili ya viwanda. 
Kutokana na ongezeko la mahitaji ya mafuta ya kula, Wizara 
imeendelea kufanya jitihada mbalimbali za kuimarisha uzalishaji 
wa mazao ya mbegu za mafuta kwa lengo la kuhakikisha nchi 
inajitosheleza kwa mafuta ya kula. Mazao ya mafuta ni pamoja na 
alizeti, chikichi, karanga, ufuta, na soya. Katika kipindi cha miaka 
minne iliyopita uzalishaji umefikia wastani wa tani 1,149,476 kwa 
mwaka.

9. MAZAO YA CHAKULA
Hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula hapa nchini imeendelea 
kuwa ya kuridhisha ambapo kwa kipindi cha zaidi ya miaka saba 
(7) mfululizo kuanzia mwaka 2013/2014 hadi 2020/2021 nchi 
imekuwa inajitosheleza kwa kati kiwango cha utoshelevu (Self 
Sufficiency Ratio-SSR) kati ya asilimia 118 hadi 126. Uzalishaji wa 
Mazao ya Chakula Msimu wa 2020/2021 na Upatikanaji wa 
Chakula kwa Mwaka 2021/2022 imeonesha kuwa, hali ya 
uzalishaji wa chakula inatarajiwa kufikia kiasi cha tani 18,425,250 
kwa mlinganisho wa nafaka (Grain Equivalent). Kwa msimu wa 

uzalishaji wa 2020/2021, uzalishaji wa mazao ya 
nafaka unatarajiwa kufikia tani 10,639,990. Katika 
kipindi cha miaka 25 baada ya Uhuru hali ya 
uzalishaji ilikuwa mbaya hasa miaka ya 90 ambapo 
nchi ilikuwa haijitoshelezi kwa chakula. Kutokana na 
mikakati mbalimbali iliyofanywa na Wizara ya Kilimo 
hali imeendelea kuimarika hadi kutoka upungufu wa 
chakula hadi kufikia uzalishaji wa utoshelevu na 
ziada.

9.1 Utoshelevu wa Chakula
Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha usalama 
wa chakula na lishe nchini. Katika kutimiza jukumu 
hilo, kwa kipindi cha miaka 60 ya Uhuru Wizara 
imefanikiwa kuhakikisha hali ya usalama wa chakula 
na lishe nchini umetengamaa kwa kuongeza 
uzalishaji, kuboresha hali ya lishe kwa kuzalisha 
mazao yenye virutubishi mbalimbali kama zinki, 
vitamin A na kupunguza upotevu wa mazao.

Pamoja na kujihakikishia usalama wa chakula na 
lishe kuna changamoto mbalimbali ambazo Wizara 
inaendelea kuzifanyia kazi ili kuondokana kabisa na 
upungufu wa chakula na lishe mbaya hapa nchini. 
Aidha, upungufu hujitokeza hapa na pale katika 
baadhi ya Halmashauri za mikoa ambapo NFRA na 
sekta binafsi husambaza mahindi kutoka mikoa 
yenye ziada kwenda kwenye mikoa yenye upungufu 
na hivyo kuwezesha wananchi kupata mahitaji ya 
chakula kwa bei ya kuridhisha.

9.2. Ujenzi wa Miundombinu ya Hifadhi ya Nafaka
Pamoja na ongezeko la uzalishaji wa mazao nchini 
Wizara imeendelea kuimarisha uwezo wa kuhifadhi 
chakula kupitia ujenzi wa ghala mpya, ukarabati na 
kuhamasisha Sekta binafsi kuwekeza katika ujenzi 
wa miundombinu. Uwezo wa kuhifadhi chakula ni 
tani 501,000. Wizara inaendelea na ujenzi wa 
vihenge vya kisasa nane (8) vyenye uwezo wa 
kuhifadhi tani 190,000 MT na ghala mpya tano (5) 
zenye uwezo wa kuhifadhi tani 60,000. Hadi sasa 
ujenzi huo umefikia asilimia 82.7 kwenye mikoa ya 
Manyara, Dodoma, Songwe, Njombe, Shinyanga, 
Ruvuma, Rukwa na Katavi. Ghala nne (4) zenye 
uwezo wa tani 63,500 pia zimekarabatiwa kwenye 
mikoa ya Arusha, Songwe, Rukwa na Dodoma.

Wizara kupitia Mradi wa Kudhibiti sumukuvu nchini 
inajenga ghala 14 zenye uwezo wa tani 21,500 
ambapo ghala kumi na mbili (12) zinajengwa Tanza-
nia Bara na mbili (2) Tanzania Visiwani. Aidha, 
Wizara kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali 
imeendelea kuhamasisha matumizi ya teknolojia 
mpya za uhifadhi wa mazao hususan teknolojia 
zisizoruhusu hewa ili kupunguza upotevu wa chaku-
la nchini.

10. HALIYALISHENCHINI
Wizara ya kilimo kwa kushrikiana na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Wizara za Kisekta na Wadau wa Maendeleo, 
imeendelea na juhudi za kuhakikisha hali ya 
utapiamlo nchini inapungua kupitia mikakati na 

168



programu za kitaifa zinazoratibiwa na Mpango Jumuishi 
wa Masuala ya Lishe wa kitaifa wa kupunguza utapiamlo 
nchini (NMNAP 2016/2021). Kutokana na mkakati wa 
uzalishaji wa vyakula vilivyoongezewa virutubishi, hali ya 
utapiamlo nchini imepungua kutoka asilimia 34.7 mwaka 
2015 hadi kufikia asilimia 31.8 mwaka 2018. Wizara 
inaendelea kutoa elimu ya ulaji wa vyakula mchanganyiko 
ili hali ya lishe nchini iwe bora zaidi.

11. MASOKOYAMAZAOYAKILIMO
Katika kipindi cha 1950 hadi 1966 Bodi za mazao ya 
kilimo zilihusika katika kushughulikia masoko ya mazao 
asilia ya biashara kwa kuuza ndani na nje ya nchi. Hadi 
mwaka 1966, uchumi wa Tanzania ulikuwa huria ambapo 
Serikali ilitekeleza Sera na miongozo ya Benki ya Dunia 
inayohusu maendeleo ya kilimo kama sehemu ya Mpango 
wake wa kwanza wa Miaka Mitano. Wakati wa uchumi 
hodhi, 1967 hadi 1985 hatua mbalimbali za maboresho 
zilitokea ikiwemo kuanzishwa kwa Azimio la Arusha. Bodi 
za kutafuta masoko ya mazao ya kilimo zilianzishwa na 
zilikuwa na jukumu la kutafuta masoko na kupanga bei. 
Baadhi ya bodi hizo za masoko ni Bodi ya Masoko ya 
Pamba, Bodi ya Masoko ya Kahawa na Bodi ya Masoko ya 
Korosho. Katika kipindi hicho, mashirika mbalimbali ya 
Umma yalianzishwa NMC (1968), GAPEX (1972) na Kam-
puni za biashara za mikoa (RTC) ambazo zilihusika na 
masoko ya ndani.

Katikati ya miaka 1980 na 1990 kulikuwa na Programu za 
Magezi ya Kimfumo (SAPs) ambapo Tanzania ilihama 
kutoka kwenye mifumo wa masoko inayosimamiwa na 
Mamlaka za mazao na ushirika kwenda kwenye mfumo 
wa masoko huria ambapo wafanyabiashara na vyama vya 
ushirika walishindana. Sekta binafsi waliruhusiwa 
kununua mazao kwenye vyama vya ushirika na wakulima 
na utaratibu wa upangaji wa bei ulisitishwa na kuwepo 
bei rejea ya masoko ya nje na baadae bei ya soko.

Miaka ya 1990 hadi 2000, Bodi za mazao ziliacha kujihu-
sisha na masoko ya mazao ya mazao ya kilimo na kubaki 
na jukumu la udhibiti na muhamasishaji wa tasnia husika. 
Kuanzia 2000 hadi 2021, Serikali zililazinisha majukumu 
kazi na upatikanaji wa fedha za kugharamia Bodi za 
Kilimo na kuamua kuwa wakulima wasitozwe kodi kwa 
ajili ya mifuko ya kuendeleza mazao, Bodi zigharamiwe 
kwa asilimia mia moja na Serikali. Kufuatia kufutwa kwa 
kodi na tozo za kuendeleza mazao, mwaka 2009 Sheria za 
tasnia ya Mazao zilifanyiwa marekebisho kupitia Sheria ya 
Marekebisho Madogo Na.20 ya Mwaka 2009. Aidha, 
utekelezaji wa Sheria hiyo bado unaendelea hadi sasa.

Katika kuhakikisha mazao ya kilimo yanapata soko ndani 
na nje ya nchi, Wizara imeanzisha Sehemu ya masoko 
inayosimamia utafutaji wa masoko, kufanya tafiti za 
masoko na bei za mazao pamoja na kufuatilia mifumo ya 
uuzaji wa mazao. Kupitia sehemu hiyo kwa kushirikiana 
na Wizara za kisekta pamoja na sekta binafsi, Serikali 
imeingia makubaliano na nchi mbalimbali ili kuuza bidhaa 
za mazao ya kilimo katika nchi hizo. Baadhi ya nchi hizo ni 
pamoja na China (muhogo na Soya), Misri (mahindi ya 
njano), Afrika ya Kusini (Parachichi) na Kenya (Mahindi) 

Aidha, Tanzania imenufaika na masoko ya nje 
yenye masharti nafuu ambayo hayana ukomo wa 
bidhaa wala ushuru wa forodha (Duty Free Quota 
Free - DFQF) ili kuuza mazao ya kilimo.

Wizara kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango, Wizara ya Viwanda na Biashara pamoja 
na Sekta binafsi imeimarisha matumizi ya mifumo 
ya masoko ikiwemo soko la bidhaa (TMX), staka-
badhi za ghala, minada na kilimo cha mkataba. 

Mazao yanayouzwa kwa mfumo wa minada ni 
korosho, kahawa na ufuta; mfumo wa stakabadhi 
za ghala kwa mazao ya korosho na mbaazi; 
mfumo wa soko la moja kwa moja kwa mazao ya 
kahawa na kakao; mfumo wa soko la bidhaa 
(TMX) kwa mazao ya kahawa na ufuta; mfumo wa 
ununuzi wa moja kwa moja kwa mazao ya mahin-
di na mpunga; na mfumo wa kilimo cha mkataba 
kwa mazao ya tumbaku, alizeti, pamba na 
kahawa. Matokeo ya mifumo hiyo ni pamoja na 
kuwezesha na kusimamia vyama 16 vya ushirika 
vya wabanguaji wadogo wa korosho kutumia 
mfumo wa Stakabadhi za Ghala na kuuza zaidi ya 
tani 200,000 kwa mwaka kuanzia mwaka 
2016/2017 hadi 2020/2021 katika nchi za India, 
China na Vietnam.

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni matumizi ya 
mifumo hiyo kusaidia kuimarika kwa bei ya mazao 
ya kilimo, kwa mfano bei ya zao la ufuta 
imeongezeka kutoka Shilingi 1,500 kwa kilo 
mwaka 2015/2016 hadi kufikia Shilingi 3,500 
kwa kilo mwaka 2019/2020; bei ya kakao kutoka 
Shilingi 3,200 mwaka 2015/2016 kwa kilo hadi 
Shilingi 5,000 kwa kilo mwaka 2019/2020; bei ya 
zao la korosho imeimarika kutoka wastani wa 
Shilingi 1,820 mwaka 2015/16 kwa kilo hadi 
kufikia wastani wa Shilingi 3,000 kwa kilo mwaka 
2019/20; na bei ya singa za mkonge imeongezeka 
kutoka Shilingi 2,083 kwa kilo mwaka 2015/16 
hadi Shilingi 2,745 kwa kilo mwaka 2018/19 kwa 
mauzo ya ndani ya nchi. Aidha, bei ya kahawa aina 
ya Arabika katika soko la ndani imeimarika zaidi 
kwa kuuzwa kwa Dola za Marekani 112 ikilingan-
ishwa na bei ya Dola za Marekani 107.04 katika 
soko la Dunia kwa gunia la kilo 50 na bei ya 
kahawa aina ya Robusta iliimarika kwa kuuzwa 
kwa Dola za Marekani 87.13 katika soko la ndani 
ikilinganishwa na Dola za Marekani 73.90 katika 
soko la Dunia kwa gunia la kilo 50.

Kuimarisha mfumo wa soko kwa kuwaunganisha 
wakulima na wanunuzi wa ngano, ambapo bei ya 
ngano imeongezeka kutoka Shilingi 650 mwaka 
2019/2020 hadi Shilingi 1,000 kwa kilo mwaka 
2020/2021; Vilevile, bei ya soya imeongezeka 
kutoka Shilingi 1,500 msimu wa 2019/2020 hadi 
Shilingi 2,200 msimu wa 2021/2022; Wizara 
imetoa vibali kwa wafanyabiashara wa zao la soya 
kusafirisha Soya nje ya nchi na kusaidia kuongeza 

169



kiwango cha mauzo nje na Pato la Taifa; Aidha, Wizara imeafani-
kiwa kuvutia
      
wafanyabiashara wa mazao ya bustani ikiwemo ndizi kwa ajili ya 
soko la Kenya, parachichi kwa ajili ya soko la india na mazao ya 
viungo katika soko la nchi za Jumuiya ya Ulaya.

12. MAENDELEO YA KILIMO CHA UMWAGILIAJI
Kabla ya Uhuru, Serikali ya kikoloni ilianzisha shamba la umwagil-
iaji kwa kilimo cha mpunga huko Kilangali, mkoani Morogoro 
likiwa na ukubwa wa hekta 1,000. Hadi mwaka 1970 hekta 
2,600 zilikuwa zimeendelezwa ambazo ni asilimia 26 ya malengo 
ya miaka 10 ya kuendeleza hekta 10,000. Skimu za umwagiliaji 
zilizojengwa ni zile zilizokuwa na maeneo ya ukubwa wa hekta 
200 hadi 2,000; kwa lengo la kufikia hekta 150,000 ifikapo 
mwaka 1985. Katika kusimamia utekelezaji wa kazi hiyo, mwaka 
1981 Wizara iliunda kanda sita za umwagiliaji na Kanda ya saba 
iliundwa mwaka 2003/04 ili kufikisha huduma kwa wananchi 
wengi zaidi katika wilaya. Kanda hizo ni Mbeya (Mbeya, Iringa na 
Rukwa); Kilimanjaro (Kilimanjaro, Arusha na Tanga); Mwanza 
(Mwanza, Mara, Kagera na Shinyanga); Tabora (Tabora, Kigoma); 
Mtwara (Mtwara, Lindi na Ruvuma); Morogoro (Morogoro, Pwani 
na Dar es Salaam); na Kanda ya Kati inayojumuisha mikoa ya 
Dodoma, Manyara na Singida. Mwaka 2001/2002, eneo la skimu 
za umwagiliaji ambalo miundombinu iliendelezwa lilikuwa hekta 
191,900. Eneo hilo liliongezeka hadi hekta 331,490 mwaka 
2010/2011.

Wizara kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji imeongeza eneo la 
kilimo cha umwagiliaji kutoka hekta 461,326 mwaka 2015/2016 
hadi hekta 695,045 mwaka 2020/2021 sawa na ongezeko la 
asilimia 50.7. Ongezeko hilo limechangiwa na kukamilika kwa 
miradi mbalimbali ikiwemo mradi wa uboreshaji miundomibinu 
ya Skimu ya umwagiliaji ya Dakawa yenye ukubwa hekta 2,000; 
skimu 8 kati ya Skimu 16 zenye ukubwa wa hekta 2,547 za Mradi 
wa Kuendeleza Skimu za Umwagiliaji za Wakulima Wadogo 
(SSIDP); ukarabati wa miradi 4 ya skimu za umwagiliaji zenye 
jumla ya ukubwa wa hekta 2,000; na kukamilika kwa ujenzi wa 
mabwawa mawili ya Itagata iliyopo Itigi (Singida) na Dongobesh 
(Mbulu).

Kilimo cha umwagiliaji kimesaidia kuongezeka kwa tija ya 
uzalishaji katika skimu mbalimbali za umwagiliaji zilizoendelezwa 
ambapo zao la mpunga tija imeongezeka kutoka wastani wa tani 
1.8 – 2.0 kwa hekta mwaka 2015/2016 hadi wastani wa tani 4.0 
– 5.0 kwa hekta mwaka 2018/2019; zao la mahindi kutoka 
wastani wa tani 1.5 kwa hekta mwaka 2015/2016 hadi tani 3.7 - 
5.0 kwa hekta mwaka 2018/2019; zao la vitunguu kutoka 
wastani wa tani 13 kwa hekta mwaka 2015/2016 hadi 26 kwa 
hekta mwaka 2018/2019; na zao la nyanya kutoka wastani wa 
tani 5 kwa hekta mwaka 2015/2016 hadi tani 18 kwa hekta 
mwaka 2018/2019.

13. MAENDELEOYAUSHIRIKA
Kabla na baada ya uhuru hasa katika mazao ya kahawa na pamba 
na baadaye katika mazao mengine kama tumbaku, korosho na 
chai ulikuwa tayari ni imara na wenye nguvu. Nguvu hiyo ilikuwa 
siyo tu katika uuzaji wa mazao ya wakulima pekee bali katika 
kuwapatia pembejeo na mikopo. Aidha, baadhi ya vyama vikuu 
ya ushirika vilianzisha miradi mikubwa ya elimu kwa kumiliki 
shule za sekondari na vingine vilitoa ufadhili wa elimu ya juu kwa 

watoto wa wanachama. Katika kujiimarisha 
kimtaji, vyama vya ushirika vilimiliki ardhi, 
majengo, mitambo na viliunda benki (National 
Cooperative Bank). Hata hivyo baada ya 
uhuru, ushirika ulikumbwa na changamoto za 
kimuundo na kiuendeshaji zilizosababisha 
Serikali kuunda kamati mbalimbali ili kutatua 
changamoto hizo. Kamati hizo ni Kamati ya 
Mhaville mwaka 1966; Kamati ya Massomo 
mwaka 1975; Kamati ya Ngwilulupi mwaka 
1981; Tume ya Nyirabu ya mwaka 1990 na 
Kamati ya Kahama ya mwaka 2000.

Changamoto zilizobainishwa na Kamati ya 
Kahama ya mwaka 2000 ni pamoja na Ushiri-
ka usiokidhi mahitaji ya wanachama, ukosefu 
wa mitaji, uongozi mbovu na ubadhilifu, 
miundo duni ya ushirika, udhaifu wa taasisi za 
Serikali zinazohusika na ushirika, elimu duni 
ya ushirika, ushirika kutoenea katika sekta 
mbalimbali za kiuchumi na ushirika kutokupe-
wa kipaumbele na Serikali. Kutokana na chan-
gamoto hizo za ushirika, Serikali iliandaa Mka-
kati wa Kuleta Mageuzi katika Uendeshaji wa 
Vyama vya Ushirika ambao uluhusisha masua-
la yafuatayo;-

Kuundwa kwa Wizara ya Ushirika na Masoko; 
Kusimamia Marekebisho ya Sera ya Ushirika 
ya Mwaka 1997 na kuandaa Sera Mpya ya 
Ushirika ya Mwaka 2002; Kusimamia kutung-
wa kwa Sheria ya Ushirika ya Mwaka 2003; 
Kusimamia Uimarishwaji wa Taasisi zinazosi-
mamia maendeleo ya Ushirika ikiwa ni 
COASCO na kukiinua Chuo cha Ushirika 
Moshi kuwa Chuo Kikuu. Aidha, Serikali 
ilibuni na kusimamia utekelezaji ya Programu 
Kabambe ya Mageuzi na Modenazesheni ya 
Ushirika (CRMP) ya Mwaka 2005.

Utekelezaji wa CRMP ulikuwa na malengo ya 
kuleta mageuzi katika maendeleo ya ushirika 
nchini. Katika kipindi cha mwaka 2005/2006 
hadi mwaka 2009/2010 ufufuaji wa vyama 
vya ushirika vilivyokuwa vimeshindwa kuwa-
hudumia wanachama kwa kuviwezesha kufa-
nya biashara kwa kujitegemea ulianza. Mwaka 
2007/2008, ufufuaji uliviwezesha vyama vya 
ushirika kununua mazao ya korosho kutoka 
kwa wakulima kwa bei nzuri. Aidha, ubora wa 
mazao ya wakulima yaliyouzwa kupitia vyama 
hivyo uliongezeka na hivyo kuvutia wanunuzi 
na kuongeza ushindani. Kati ya mwaka 2005 
na 2010, kupitia Programu hiyo uratibu ulien-
delea kuimarishwa ikiwa ni pamoja na kusima-
mia chaguzi za viongozi wa vyama vya ushirika 
vya msingi, vyama vikuu, kilele na shirikisho.

Katika kipindi cha 2011 na 2021, Wizara 
imeendelea kuhamasisha ushiriki wa wanan-
chi kwenye Vyama vya Ushirika kwa kutoa 
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elimu ya ushirika kwa umma na Vyama vya Ushirika. Mafanikio ya 
jitihada hizo ni pamoja na: kuongezeka kwa wanachama wa vyama 
vya ushirika kutoka milioni 2.4 mwaka 2015 hadi milioni 5.9 Mwaka 
2020 sawa na asilimia 146 ya ongezeko la wanachama; Kuongezeka 
kwa idadi ya wanachama na wananchi wanaonufaika na huduma za 
kifedha kupitia Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOs). 
Idadi ya wananchi waliojiunga na kunufaika na huduma za SACCOs 
imeongezeka kutoka 676,202 mwaka 2015 hadi 2,447,332 mwaka 
2020.

Mafanikio mengine ni pamoja na kuongezeka kwa mikopo iliyotole-
wa na SACCOs kwa wanachama wake kutoka Shilingi bilioni 854.3 
mwaka 2015 hadi Shilingi trilioni 1.5 mwaka 2020 na mitaji ya 
SACCOs kupitia akiba, amana na hisa Shilingi bilioni 428.8 mwaka 
2015 na kufikia Shilingi bilioni 819.0 mwaka 2020; Kuongezeka 
kwa thamani ya bidhaa zinazozalishwa na wanaushirika kutokana 
na kuhamasisha na kuhimiza Vyama vya Ushirika kuanzisha na kufu-
fua viwanda. Jumla ya viwanda 75 vya kuchakata mafuta ya alizeti 
na chikichi, kutengeneza samani za majumbani, kuchakata pamba 
na mazao ya nafaka vimeanzishwa na kufufuliwa katika maeneo 
mbalimbali ya nchi. Idadi hiyo inafanya viwanda vinavyomilikiwa na 
Vyama vya Ushirika vinavyofanya kazi kufikia viwanda 117 kwa 
mwaka 2020; na Kurejeshwa kwa mali za Vyama vya Ushirika 
zilizokuwa zimeuzwa kiholela na nyingine kuporwa zikiwemo 
nyumba za makazi, maghala, viwanda na viwanja. Mali zilizorejesh-
wa zilitoka katika Chama Kikuu cha Ushirika NCU (1984) Ltd 
(Mwanza), Chama Kikuu cha Ushirika SHIRECU Ltd (Shinyanga), 
Chama kikuu cha Ushirika KNC (1984) Ltd (Kilimanjaro) na Chama 
Kikuu cha Ushirika KCU (1990) Ltd (Kagera).

Vilevile, Vyama vya Ushirika wa mazao ya kakao na kahawa vimeun-
ganishwa katika mfumo wa soko la moja kwa moja (direct export) na 
nchi za Uswizi, Afrika kusini, Japani na Uholanzi na kuuza mazao 
kwa bei shindani. Katika mwaka 2018/19 mafanikio yaliyopatikana 
ni pamoja na gunia la kahawa la kilo 60 kuuzwa wastani wa Dola za 
Marekani 160.63 ikilinganishwa na bei ya mnada ya Dola za 
Marekani 84.97, na kilo moja ya kakao kuuzwa kwa bei ya juu ya 
Shilingi 5,011 ikilinganishwa na bei ya Shilingi 3,200 ya msimu wa 
2017/18. Pia, Vyama vya Ushirika vya mazao ya pamba vimeungan-
ishwa na taasisi za fedha ikiwemo Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
(TADB), Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) na taasisi nyingine ili 
kuviwezesha kupata zana za kilimo ikiwemo matrekta. Hadi kufikia 
2019 Vyama vya Ushirika (AMCOS) 32 vilikopeshwa matrekta 
yenye jumla ya thamani ya Shilingi bilioni 1.5.

14. MAZINGIRAYAUWEKEZAJIKATIKASEKTAYAKILIMO
Tangu mwaka 1961, Wizara imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali za 
kuboresha mazingira ya uwekezaji katika sekta ya kilimo kwa kuan-
daa na kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Mikakati na programu 
mbalimbali katika sekta ya kilimo. Aidha kwa sasa, Wizara ya kilimo 
inatekeleza mikakati mbalimbali na Programu ya Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) ambayo imezingatia Sera ya Taifa 
ya Kilimo ya Mwaka 2013 inayokidhi mahitaji ya kuwa na mazingira 
wezeshi ya uwekezaji katika sekta ya kilimo. Kwa mfano: Katika 
kipindi cha mwaka 2015/16 hadi 2019/20, Serikali imefuta ushuru, 
tozo na ada 105 na kupunguza nne (4) kati ya 146 zilizokuwa 
zinatozwa katika mazao ya kilimo, pembejeo za kilimo na ushirika 
ambazo zimesaidia kumuondolea mkulima kero, kupunguza ghara-
ma za uzalishaji na kuchochea uzalishaji na uwekezaji katika kilimo. 
Hatua hiyo imevutia Sekta binafsi kuwekeza takribani Shilingi 
Trilioni 3.7 kwenye mnyororo wa thamani wa kuendeleza mazao ya 

chai, kahawa, mkonge, ngano, shayiri na mpunga. 
Uwekezaji huo umezalisha ajira 41,798.

Baadhi ya uwekezaji huo ni kama ifuatavyo:

(i) Kuanzishwa kwa viwanda tisa (9) vyenye uwezo 
wa kubangua tani 25,000 za korosho kwa mwaka 
vimeanzishwa katika mikoa ya Mtwara (6), Dar es 
Salaam (1) na Pwani (2). Idadi hiyo imefanya viwan-
da vya kubangua korosho kuongezeka kutoka 
viwanda 21 hadi 30 na mikoa inayolima korosho 
imeongezeka kutoka mikoa 5 hadi 20;

(ii) Kuanzishwa kwa viwanda vitatu (3) vya chai 
kikiwemo kiwanda cha chai cha Kabambe Tea 
Factory (Unilever) cha mkoani Njombe chenye 
uwezo wa kusindika majani mabichi ya chai tani 50 
kwa siku. Kiwanda hicho kimewekeza mtaji wa 
Shilingi Bilioni 17.8 na kinaajiri watu 250 hadi 300 
kwa siku. Vingine viwili ni pamoja na Tropical Treas-
res Limited kilichopo Kilimanjaro chenye uwezo wa 
kusindika kilo 1,000 za majani mabichi kwa siku na 
Chai Collection Tanzania Limited kinachochanganya 
na kufunga chai kwenye vikasha kwa ajili ya Hotel 
kubwa na kuajiri watu 15 hadi 20 kwa siku;

(iii) Viwanda 11 vya mkonge, vyenye uwezo wa 
kuchakata mkonge tani 7,193 kwa mwaka na 
viwanda vidogo 70 vyenye uwezo wa kuchakata 
mkonge tani 7,343.2 kwa mwaka vimeanzishwa na 
kuzalisha jumla ya ajira 37,907; Uwekezaji wa 
takribani Shilingi bilioni 160.8 katika uzalishaji na 
uendelezaji wa viwanda vya kahawa; na Kuanzishwa 
kwa kiwanda cha Murzah Wilmar Rice Millers cha 
kukoboa mpunga eneo la Kihonda Morogoro 
chenye uwezo wa kukoboa tani 600 kwa siku;

(iv) Kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye bia 
zinazotengenezwa kwa kutumia shayiri iliyozalish-
wa hapa nchini kutoka Shilingi 760 hadi Shilingi 620 
kwa lita na kuanzisha kiwanda cha kimea ili kucho-
chea uwekezaji wa kilimo cha shayiri hapa nchini; na
      
(v) Kuridhiwa kwa Itifaki ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ya Viwango vya Afya ya Mimea, Wanya-
ma na Usalama wa Chakula (East African Communi-
ty Protocol on Sanitary and Phytosanitary-SPS 
Measures) kutaharakisha maendeleo katika Sekta ya 
Kilimo.

15. USHIRIKIWAVIJANAKATIKAKILIMO
Wizara imendelea na jitihada za kuhakikisha vijana 
wanashiriki katika kilimo kwa kuwawekea mazingira 
rafiki. Katika kufanikisha hilo, Wizara iliandaa Mka-
kati wa Taifa wa Kuwashirikisha Vijana kwenye 
Kilimo ambao unazingatia masuala mbalimbali ya 
kumshawishi kijana kujihusisha na mnyororo wa 
thamani wa kilimo ikiwemo upatikanaji wa ardhi, 
rasilimali fedha, uongezaji wa thamani, upatikanaji 
wa pembejeo, zana bora za kilimo, kuweka Miun-
dombinu bora ya Matumizi ya kilimo cha Umwagilia
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ji, kuboresha na kuwa na Masoko ya uhakika, kuzingatia maba-
diliko ya Tabianchi, kuhamasisha vijana na kuwajengea ujuzi na 
mbinu za ujasiriamali. Tangu Mkakati huo uanzishwe takribani 
miaka mitano (5) iliyopita, Wizara ya Kilimo imeshuhudia wadau 
mbalimbali wakiwezesha vijana kushiriki katika kilimo kwa 
kuzingatia malengo ya mkakati huo. Vilevile, vijana wengi 
wameendelea kuvutiwa kuingia katika shughuli za kilimo kwa 
lengo la kujipatia ajira na pale wanapofanikiwa basi kuajiri 
vijana wenzao.
Wizara kwa kushirikiana na Sekta binafsi imetekeleza miradi 
mbalimbali ya vijana katika kilimo ikiwemo:

15.1. Mradi wa Farmer to Farmer (IESC F2F) Tanzania kuanzia 
Oktoba 2018- Februari 2020
Mpaka sasa mradi umefanikiwa kuleta nchini wataalamu 12 na 
kufanikiwa kuwafikia jumla ya vijana 3000 wanaofanya kazi za 
kilimo katika mikoa mbalimbali ya Tanzania ikiwemo Pwani, 
Kilimanjaro, Dar es Salaam, Iringa, Njombe, Mbeya, Mwanza, 
Kagera, na Karagwe na Zanzibar na kutumia jumla ya Shilingi 
milioni mia moja hamsini na moja laki mbili na therathini 
elfu(151,230,000). Vilevile mradi umeweza kuwafikia zaidi ya 
wadau (Host Organizations) 20 ambao kati ya hao 6 ni taasisi za 
kifedha (Benki na SACCOS), wakulima, SMEs, wafanyabiashara 
(exporters) wa mazao ya kilimo, wasindikaji na NGOs 
zinazoshughulika na vijana katika kilimo.

15.2 Mradi wa Programu Jumuishi wa Vijana katika Afrika 
Mashariki (EAYIP)
Mradi wa Programu Jumuishi wa Vijana katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki (The East Africa Youth Inclusion Program 
-EAYIP) ni mradi wa miaka mitano (5) kuanzia mwaka 2016 hadi 
mwaka 2021. Programu hii inatekelezwa na Shirika la Heifer 
International katika mikoa ya Songwe, Mbeya, Njombe na 
Iringa ambayo imewafikia vijana elfu 10,300 kati yao wanawake 
ni 4,120 na 6,180 wanaume wenye umri kati ya miaka 15- 24 
kwa kuzingatia masuala ya jinsia na mnyororo wa thamani 
nchini Tanzania.

15.3 Mradi wa Kilimo na Masoko wa Vijana chini ya FAO
Mradi unatekelezwa katika mikoa ya Singida, Dodoma, Moro-
goro na Pwani. Mradi huo umekuwa ukilenga kilimo cha 
umwagiliaji ili Vijana waweze kuwa na uhakika wa shughuli za 
kilimo na kuwapatia vifaa vya umwagiliaji kama mashine (Irriga-
tion Pumpus). Mradi umefanikiwa kuwafikia vijana 2,080 na 
kupatiwa ujuzi na maarifa katika sekta ya kilimo.

15.4 Miradi inayotekelezwa na Ushirika wa SUGECO
Mradi huu unakuza na kuongeza ujuzi wa kilimo kwa vijana 
tangu mwaka 2015 kwa kufundisha Vijana waliohitimu vyuo 
vikuu katika kambi za Morogoro na Mkongo wilayani Rufiji 
katika mkoa wa Pwani. Mradi umefanikiwa kuwafikia vijana 
1,000 kwa kuwapatia mafunzo ya kilimo. Kati ya hao, vijana 
225 wamepata mafunzo nchini Israel na vijana 87 Marekani.

15.5 Mkopo wa Halmashauri wa Asilimia 10 kwa Vijana, Wan-
awake na Watu wenye Ulemavu
Serikali ilielekeza halmashauri zote nchini kutenga asilimia 10 
ya bajeti kwa ajili ya Vijana, wanawake na Wenye Ulemavu 
katika maeneo yao na utaratibu huo umekuwa ukifanyika 
katika halmashauri zilizo nyingi, ambapo asilimia 4 ni kwa 
Vijana, asilimia 4 kwa Wanawake na asilimia 2 ni kwa wenye 

Ulemavu.

15.6 Mradi wa Vitalu Nyumba kwa Vijana
Mradi huu unatekelezwa na Wizara ya Kilimo 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu kwa lengo la 
kukuza ujuzi kwa vijana ili waweze kujiajiri na 
kuajiri vijana wenzao. Katika kutekeleza azima 
hiyo, Serikali imeamua kutoa mafunzo ya stadi 
za kazi kwa vijana katika kilimo cha kisasa kwa 
kutumia teknolojia ya kitalu nyumba (Green-
house technology). Kwa msingi huo katka 
mwaka wa fedha 2019/2020, Serikali imejenga 
vitalu nyumba 84 katika halmashauri 81 za 
mikoa 12 kwa ajili ya kutolea mafunzo ya kilimo 
ambapo vijana 8,700 wamepewa mafunzo hayo.

15.7 Mpango wa Serikali kwa Halmashauri 
kutenga Ardhi kwa ajili ya vijana
Katika kuhakikisha upatikanaji wa ardhi ya 
kilimo kwa vijana, Serikali kupitia Halmashauri 
inatakiwa kutenga ardhi ya kilimo kwa ajili ya 
Vijana ambapo hadi kufika mwaka 2020 zaidi ya 
Hekta 217,882.36 zimetengwa katika 
Halmashauri 48 kati ya Halmashauri 184 nchini. 
Halmashauri zinaendelea kuhimizwa kuendelea 
kutenga ardhi kwa ajili ya ushiriki wa vijana 
kwenye kilimo.

16. CHANGAMOTO NA UTATUZI KATIKA 
SEKTA YA KILIMO
Pamoja na jitihada kubwa za Serikali kwa 
kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo, 
kilimo bado kinakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ambazo hazinabudi kupangiwa mika-
kati mipya ya kufanikisha azma ya kuwa na nchi 
ya uchumi wa viwanda. 

17. MWELEKEOWAMAENDELEOYAKILI-
MOBAADAYAMIAKA60YA UHURU
Katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanzania bara, Wizara ya Kilimo imejipanga 
kuendelea kutekeleza majukumu yake kupitia 
mipango na mikakati iliyopo na inayotarajiwa 
kubuniwa ili sekta ya kilimo iweze kutoa 
mchango unaotarajiwa katika harakati za kufikia 
malengo ya Maendeleo ya Endelevu 2030, Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2025, Mpango wa Taifa 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Tatu 
(FYDP-III 2021-2025). Katika kutekeleza malen-
go hayo, Wizara inaendelea kutekeleza 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Pili (ASDP-II 2017-2028). Mwelekeo 
wa kilimo katika miaka 60 ijayo ni kuhakikisha 
kuwa kilimo kinakuwa cha kisasa, tija, na cha 
kibiashara ili kuongeza kipato cha wakulima 
wadogo na wakati kwa ajili ya kuboresha maisha 
yao, kuongeza uhakika wa usalama na lishe na 
pia kuchangia kwenye Pato la Taifa. Hivyo, 
katika miaka 60 ijayo (2021-2081) Wizara 
itaendelea kutekeleza maeneo yafuatayo ya 
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kimkakati:-
7.1 Kuongeza Uzalishaji na Tija ya mazao
Mazao ya kipaumbele yatakayopewa msukumo ni pamoja na 
mazao ya chakula, biashara, bustani na mafuta. Kilimo cha 
umwagiliaji kitapewa kipaumbele ili Taifa liendelee 
kujitosheleza kwa Chakula na ziada ya kuuza katika masoko 
ya ndani na nje ya nchi. Wakulima katika skimu za umwagiliaji 
watawezeshwa kupata mbolea, mbegu bora, huduma za 
ugani, zana bora za kilimo, matumizi ya teknolojia na elimu 
kuhusu matumizi bora ya ardhi na maji. Kuimarisha upatikana-
ji wa mbegu bora kupitia Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 
na Sekta binafsi, Aidha, TOSCI itaendelea kujengewa uwezo 
ili kusimamia udhibiti wa mbegu bora. Mambo mengine 
yatakayozingatiwa katika utekelezaji wa mkakati huu ni 
pamoja:-

17.2 Kuimarishwa Upatikanaji wa Masoko ya Bidhaa za 
Kilimo
Upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kilimo utaimarishwa kwa 
kuboresha huduma za kukagua viwango vya viuatilifu kwenye 
mazao na bidhaa za kilimo kwa kujenga uwezo wa TPHPA ili 
iweze kutoa vyeti vya usafi wa mazao na bidhaa za kilimo 
vinavyotambulika kitaifa (Accredited Laboratories). Ujenzi wa 
miundombinu ya masoko ya mipakani (Strategic Boarder 
Markets) utafanyika kwa ajili ya maghala ya kuhifadhia mazao 
ya wakulima. Maghala hayo yatatumika kwa ajili ya staka-
badhi ghalani na baadaye kuanzisha Mfumo wa Soko la 
Bidhaa (Commodity Exchange). Mambo mengine yatakayote-
kelezwa ni kutoa elimu ya ujasiriamali kuhusu namna ya 
kuendesha biashara ya kilimo cha mazao:-

i. Kuimarisha Vituo vya Rasilimali za Kilimo vya Kata (Ward 
Agricultural Resources Centre) ili vitumike katika kutoa 
mafunzo kwa wakulima;
ii. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kuunganisha nguvu za 
kukabiliana na mashindano katika biashara ya kuuza mazao ya 
kilimo nje ya nchi;
iii. Kuimarisha usimamizi wa ubora wa mazao kupitia bodi za 
mazao na vituo vya mipakani vya ukaguzi wa mazao na mimea 
na kujenga maabara ya kupima kiwango cha sumu kilichomo 
kwenye pareto ya wakulima kupitia Bodi ya Pareto; na
iv. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) utaongeze-
wa uwezo wa kununua na kuhifadhi mazao na pia kuiwezesha 
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kununua mazao 
hayo.

17.3 Kuongeza Thamani ya Mazao ya Kilimo
Wizara itaendelea kuhamasisha uongezaji wa thamani ya 
mazao ya kilimo kwa ajili ya kupata bei nzuri na soko la uhaki-
ka. Katika kutekeleza hilo, Wizara itawawezesha wajasiriamali 
wa mazao ya kilimo kama vile wasindikaji wa mazao, kubore-
sha na kusambaza teknolojia za kuhifadhi mazao ya kilimo. 
Aidha, Wizara itaendelea kuhamasisha taasisi za fedha na 
sekta binafsi kutoa mikopo kwa ajili ya vifaa vya kisasa vya 
usindikaji wa mazao ya kilimo.

17.4 Kuendelea Kuboresha Uwezo wa Wizara kutoa 
Huduma
Wizara itaendelea kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara 
katika ngazi zote kwa kuwapatia mafunzo mbalimbali. Aidha, 
Wizara itakarabati na kujenga vituo vya utafiti na vyuo vya 

mafunzo ya kilimo na kuwezesha upatikanaji wa 
vitendea kazi kwa watumishi.

17.5 Kuimarisha Sera, Mikakati na Usimamizi 
katika Sekta ya Kilimo
Wizara itaendelea kusimamia utekelezaji wa 
Sera, Mikakati, Programu na Miongozo kwa 
kuzingatia mahitaji ya sekta ya kilimo na kupitia 
upya sheria za kilimo ili ziendane na matamko ya 
Sera ya Taifa ya Kilimo. Aidha, Wizara itaendelea 
kuboresha mazingira ya uwekezaji katika sekta 
ya kilimo kwa kufanya marekebisho kwa kuon-
doa ama kupunguza ada, tozo na kodi. Wizara 
pia, itaimarisha uratibu ikiwa ni pamoja na 
kuoanisha nguvu na rasilimali zilizopo, kuimari-
sha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ili ijumuishe 
mipango na programu hizo, na kuboresha 
mfumo wa ukusanyaji takwimu na kuanzisha 
benki ya takwimu (data bank) itakayokuwa na 
taarifa za miradi na programu.

17.6 Kuzingatia Masuala Mtambuka katika 
Kilimo
Wizara itaendelea kuzingatia masuala mtambu-
ka kama vile UKIMWI na VVU, mazingira, jinsia, 
lishe, na ushiriki wa vijana katika sekta ya kilimo 
katika utekelezaji wa shughuli za kilimo.

17.7 Kuimarisha Ushirika katika sekta ya kilimo
Wizara kupitia Tume ya Ushirika itaendelea 
kuimarisha uongozi na usimamizi katika vyama 
vya ushirika na kuwezesha kuwepo kwa weledi 
na utaalam katika vyama vya ushirika kuhusiana 
na masoko na mnyororo wa kuongeza thamani. 
Aidha, masuala mengine yatakayozingatiwa ni 
pamoja na kuweka mazingira yatakayowezesha 
kukua kwa ushirikiano baina ya Vyama vya 
Ushirika hususan katika nyanja za uzalishaji, 
masoko, mitaji, teknolojia na habari, na 
kuviwezesha vyama vya ushirika kuimarisha 
biashara za mazao. Jitihada zingine ni kuimarisha 
SACCOS na mabenki ya ushirika ili yaweze 
kufikisha huduma zake kwa watu wenye kipato 
duni, vijana na walemavu sambamba na 
kuhamasisha vijana wanaoshiriki katika kilimo 
kuunda vyama vya ushirika.

17.8 Kuimarisha Mfumo wa Ukusanyaji, 
Uchambuzi, Uhifadhi na Usambazaji wa 
Takwimu na Taarifa za Kilimo
Kwa kutambua umuhimu wa kuwa na takwimu 
sahihi katika kuendeleza kilimo, Wizara itaende-
lea na utekelezaji wa jukumu la kukusanya, 
kuchambua, kuhifadhi na kusambaza takwimu 
za kilimo. Wizara pia, itaendelea kuimarisha 
matumizi ya teknolojia ya TEHAMA kama vile 
mfumo wa ARDS kwa ajili ya ukusanyaji wa 
taarifa za kilimo.
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MAFANIKIO YA WIZARA YA ULINZI NA JESHI LA KUJENGA TAIFA

KATIKA MIAKA 60 YA  UHURU WA TANZANIA BARA



UTANGULIZI
Ndugu wanahabari pamoja na wananchi wote mnaofuatilia 
matangazo haya mubashara, ninawasalimu kwa jina la Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania.

Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi 
wa rehema, kwa kuendelea kutupa uzima na afya njema na 
kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo kupokea Taarifa ya 
Mafanikio katika Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
katika Miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. 

Naomba niwashukuru kwa kuitikia wito na kufika hapa. Ni 
matumaini yangu kuwa kupitia Vyombo vya Habari mna-
vyoviwakilisha, hadhira ya Watanzania na dunia kwa ujumla 
itaweza kufahamu mafanikio katika Sekta ya Ulinzi wakati 
Taifa likiadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. 

Ulinzi wa Taifa letu unaongozwa na Dira, Dhima na Majukumu 
ya Wizara. Aidha, Wizara inatekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Sheria ya Ulinzi wa Taifa (National Defence Act - NDA), Sera 
ya Mambo ya Nje, na miongozo ya Serikali kuhusu ulinzi. Kwa 
ujumla, hayo ndiyo mambo yanaweza kutumiwa kupima 
mafanikio ya Wizara, tangu nchi yetu ipate uhuru. 
 
HISTORIA YA WIZARA YA ULINZI NA JESHI LA KUJENGA 
TAIFA
Ndugu wanahabari, historia ya Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT) inaanza mara tu baada ya kupata Uhuru 
wa Tanzania Bara mwaka 1961. Wakati huo, ilijulikana kwa 
jina la Wizara ya Mambo ya Nje na Ulinzi (Ministry of External 
Affairs and Defence), Waziri akiwa Hayati Oscar Salatiel Kam-
bona. Mwaka 1964 ilibadilishwa jina na kuitwa Wizara ya 
Ulinzi, Jeshi la Kujenga Taifa na Vijana na kuhamishiwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais, akiwa Hayati 
Rashid Mfaume Kawawa. Mabadiliko mengine yalifanyika 
mwaka 1972, ambapo Wizara iliondolewa Ofisi ya Waziri 
Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais na kuwa Wizara inayo-
jitegemea ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa. Mwaka 1989 
Wizara ilihamishiwa Ofisi ya Rais huku ikiendelea kuitwa 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, na Mawaziri wake 
waliitwa Mawaziri wa Nchi. Mwaka 1995 Wizara ilihamishwa 
kutoka Ofisi ya Rais, na kuwa Wizara kamili ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa jina linaloendelea kutumika. 

Hadi sasa Wizara hii imeongozwa na Mawaziri kumi na nane 
(18) ambao ni Mhe. Oscar Kambona (1962 - 1967), Mhe. 
Rashidi Mfaume Kawawa (1967-1972 na 1977 - 1980), Mhe. 
Edward Moringe Sokoine (1972 - 1977), Jenerali Abdallah 
Twalipo (1980 - 1982), Brigedia Jenerali Muhidini Kimario 
(1982 - 1985), Mhe. Dkt. Salim Ahmed Salim (1985 - 1989), 
Jackson Makweta (1989 - 1990), Mhe. Amran Mayagila (1990 
- 1991), Kanali Abdulrahman Kinana (1991 - 1995), Mhe. 
Edgar Maokola Majogo (1995 - 2000), Mhe. Profesa Phile-
mon Sarungi (2000 - 2005), Mhe. Profesa Juma Kapuya (2006 
- 2007), Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi (2007 - 2012 na 2014 
- 2020), Mhe. Shamsi Vuai Nahodha (2012 - 2014), Mhe. Elias 
John Kwandikwa (2021) na Dkt. Stergomena Lawrence Tax 
(2021 - hadi sasa).

DIRA, DHIMA NA MAJUKUMU YA WIZARA
Dira ya Wizara ni “Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yenye amani na usalama” na Dhima 
yake ni “kulinda mamlaka, mipaka ya nchi, na 
maslahi ya Taifa kwa kutekeleza Sera ya Ulinzi 
wa Taifa katika kudumisha amani na usalama wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania”.

Majukumu ya Wizara ni pamoja na: Kuliongezea 
uwezo wa kimedani Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania kwa kulipatia vifaa na zana bora 
pamoja na mafunzo na mazoezi, kuwapa Vijana 
wa kitanzania mafunzo ya awali ya kijeshi na 
stadi za kazi ili kuwajengea ukakamavu, uzalen-
do, umoja wa kitaifa na uwezo wa kujitegemea; 
kuendeleza tafiti na uhawilishaji wa teknolojia 
kwa ajili ya kuzalisha bidhaa na huduma kwa 
matumizi ya kijeshi na kiraia;  kuendelea kutoa 
mafunzo ya Jeshi la Akiba katika mikoa yote; 
kuimarisha ushirikiano na nchi nyingine katika 
nyanja za kijeshi na kiulinzi; na kuboresha mazin-
gira ya kufanyia kazi, makazi na kuimarisha 
upatikanaji wa huduma stahiki na mahitaji ya 
msingi kwa wanajeshi na watumishi wa Umma 
wa Wizara.

MUUNDO WA WIZARA
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa inaju-
muisha Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ), Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), na Mashiri-
ka (Tanzania Automotive Technology Centre – 
TATC (NYUMBU), Shirika la MZINGA, na Shirika 
la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa 
(SUMAJKT). 

MAFANIKIO
Tangu kupata Uhuru miaka 60 iliyopita, Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa imeweza kute-
keleza majukumu yake ipasavyo na kwa ufanisi, 
na hivyo kuliwezesha Taifa kupata mafanikio 
mbalimbali ifuatavyo: 

Uanzishwaji wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania

Sambamba na uanzishwaji wa Wizara, JWTZ pia 
limepitia hatua mbalimbali za mabadiliko. Mara 
baada ya uhuru wa Tanganyika tarehe 9 Desem-
ba, 1961, Serikali mpya ya Kizalendo ilifuta Jeshi 
la Kikoloni lililojulikana kama King’s African 
Rifles (KAR) na kuanzisha Jeshi jipya lililojulikana 
kwa jina la Tanganyika Rifles (TR) ambalo pia 
linajulikana kama Tanganyika Military Force 
(TMF).  Kama ishara ya kuanzishwa rasmi kwa 
Jeshi Jipya, yalifanywa makubaliano ya 
kukabidhiana bendera ambapo jeshi la kikoloni 
la KAR, lilikabidhi bendera hiyo kwa Jeshi jipya la 
Tanganyika huru (Tanganyika Rifles).
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Pamoja na makabidhiano hayo, Jeshi jipya la Tanganyika huru 
(TR) halikufanyiwa mabadiliko makubwa ya uongozi,  Maafisa na 
Askari wa Kiingereza waliendelea kutetea dola ya kikoloni, na 
siyo kutetea Taifa jipya la Tanganyika, na taratibu za Jeshi jipya la 
TR ziliendelea kuwa zile za KAR.  Aidha, Jeshi liliendelea pia 
kutumia bendera ya KAR hadi tarehe 20 Juni, 1963 zilipobadil-
ishwa rasmi. Mabadiliko hayo ya bendera, bado hayakuleta 
mabadiliko makubwa kwani TR liliendelea kuendeshwa kulinga-
na na taratibu za kikoloni, na uongozi wa Jeshi ulibaki mikononi 
mwa Waingereza bila kuwashirikisha Maafisa wazalendo 
kikamilifu.  Hivyo, pamoja na kuwa Amiri Jeshi Mkuu alikuwa 
mzalendo, Maafisa wa Jeshi waliendelea kuwa wa wakoloni. Hali 
hiyo ilizua utata mwingi na hata kupelekea Jeshi la TR katika 
kambi ya Colito (sasa Lugalo) kufanya maasi tarehe 20 Januari, 
1964.  Maasi hayo ndiyo yalipelekea kuanzishwa kwa JWTZ. 

Siku tano tangu kutokea kwa maasi, hapo tarehe 25 Januari, 
1964 aliyekuwa Rais na Amiri Jeshi Mkuu Mwl J.K. Nyerere 
alitangaza kulivunja rasmi Jeshi Jipya la Tanganyika Rifles (TR) na 
hivyo kuwaasa vijana wa TANU Youth League wajitokeze kuan-
zisha Jeshi jipya.  Vijana wengi walijitokeza nchini kote na 
kuanza mafunzo yao tarehe 3 Machi, 1964, na kuhitimu tarehe 
1 Septemba, 1964.  Vijana hawa wakawa askari wa kwanza wa 
JWTZ, na Kapteni Mirisho Sarakikya akateuliwa kuwa Mkuu wa 
Majeshi na kupandishwa cheo kuwa Brigedia.  Aidha, Luteni 
Elisha Kavana aliteuliwa kuwa Naibu Mkuu wa Majeshi, na 
kupandishwa cheo kuwa Meja.  Tangu wakati huo JWTZ limeon-
gozwa na Wakuu wa Majeshi wanane (8) ambao ni Jenerali 
Mirisho Sam Hagai Sarakikya (1964 - 1974), Jenerali Abdallah 
Twalipo (1974 - 1980), Jenerali David Bugozi Msuguri (1980 - 
1988), Jenerali Ernest Mwita Kiaro (1988 - 1991), Jenerali 
Robert Philemon Mboma (1991 - 2001), Jenerali George Marwa 
Waitara (2001 - 2007), Jenerali Davis Adolf Mwamunyange 
(2007 - 2017) na Jenerali Venance Salvatory Mabeyo (2017 - 
hadi sasa). 

Wakati Jeshi la Wananchi likianzishwa halikuwa na zana wala 
vifaa, kwani wakoloni hawakuacha kitu mbali na vitu vidogo 
vidogo. Serikali ilifanya kazi kubwa kuhakikisha kuwa Jeshi 
linakuwa na kanuni, wataalamu, zana na vifaa vinavyohitajika. 
Kazi hii ilifanyika kwa kujituma na weledi wa hali ya juu na 
kuiwezesha Tanzania kuwa na Jeshi makini na imara linaloheshi-
mika ndani ya nchi, kikanda na kimataifa. Haya ni mafanikio 
makubwa na ya kujivunia kama Taifa.

Ubora, umahiri na uimara wa Jeshi letu, uliiwezesha Tanzania 
kupata ushindi wa kishindo katika vita vya Kagera vilivyoanza 
Oktoba, 1978. Vita hivyo vilitokana na Nduli Idd Amini aliyeam-
uru majeshi yake mwaka 1978 kuivamia Tanzania kwa madai 
kwamba eneo kuanzia Mutukula hadi Mto Kagera ni sehemu ya 
Uganda. 

Kama mtakavyokumbuka baada ya uvamizi huo, tarehe 02 
Novemba, 1978 aliyekuwa Amiri Jeshi Mkuu na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere alitangaza uamuzi wa kuyaondoa majeshi ya uvamizi 
kwa kusema “Sababu za Kumpiga Tunazo, Uwezo wa Kumpiga 
Tunao na Nia  ya Kumpiga Tunayo…”. Hadi kufikia tarehe 25 
Novemba, 1978 Majeshi ya Nduli Amin yalikuwa yamepigwa na 
kufukuzwa kutoka eneo la lote la Kagera. Majeshi yetu kwa 
kushirikiana na Jeshi la Ukombozi la Uganda yaliingia nchini 

Uganda na kuuteka Mji Mkuu Kampala tarehe 
25 April, 1979 hali iliyosababisha Nduli Amin 
kuikimbia nchi yake. 
 
Ndugu wanahabari, kutokana na ushindi uliopa-
tikana, Majeshi yetu yalirejea kishujaa mwaka 
1980 na kauli nzito kwa Watanzania kuwa “Kazi 
Mliyoyotutuma, Tumeimaliza”. Baada ya kukam-
ilisha jukumu hilo, JWTZ lilipewa kazi ya kusaidia 
ulinzi wa nchi hiyo na kuwafundisha wanajeshi 
wa Uganda masuala ya Ulinzi na Usalama wa 
Taifa lao. Kazi hiyo ilitekelezwa na kuhitimishwa 
kwa mafanikio na uadilifu mkubwa.

Kuanzishwa kwa Kamandi za Jeshi
Jeshi liliendelea kuimarishwa kwa kuanzishwa 
kwa Kamandi tatu ambazo ni Kamandi ya Jeshi 
la Nchi Kavu, Kamandi ya Jeshi la Anga na 
Kamandi ya Jeshi la Wanamaji. Kuanzishwa kwa 
Kamandi hizi kumerahisisha utendaji na kuonge-
za ufanisi katika Jeshi letu kiutawala, kimafunzo 
na kivita na kulifanya kwenda na mahitaji ya 
wakati na kuwa Jeshi la kisasa.  

Kamandi ya Jeshi la Nchi Kavu
Toka nchi yetu ilipopata Uhuru, Kamandi ya 
Jeshi la Nchi Kavu imekuwa ikitekeleza majuku-
mu yake kama mhimili mkuu wa JWTZ.  Kutoka-
na na kukua kwa Jeshi letu, Kamandi hii iliundwa 
rasmi tarehe 25 Desemba, 2007 ili kuleta 
mageuzi ndani ya Jeshi kwa kuliweka katika 
muundo wenye ufanisi na tija zaidi katika Ulinzi 
na Usalama wa Taifa. Hii imesaidia kuyapunguzia 
majukumu Makao Makuu ya Jeshi ambayo 
yamebakiwa na majukumu ya mipango ya 
kimkakati. 

Kamandi ya Jeshi la Wanamaji
Ndugu wanahabari, Kamandi ya Wanamaji 
ilianzishwa rasmi mnamo tarehe 06 Desemba 
1971, baada ya nchi kuhitaji kuwa na ulinzi wa 
mipaka yake kwa upande wa bahari, maziwa na 
mito mikubwa. Uwepo wa Kamandi hii umesaid-
ia kupunguza uvuvi haramu, maharamia, usafir-
ishaji haramu wa binadamu, ugaidi, madawa ya 
kulevya na biashara haramu zinazoweza kupit-
ishiwa baharini. Aidha, Jeshi hili lilishiriki 
kikamilifu katika uokoaji wa watu na mali katika 
kivuko cha MV Nyerere kilichozama tarehe 20 
Septemba, 2018 katika Wilaya ya Ukerewe 
Mkoani, Mwanza.

Kamandi ya Jeshi la Anga
Ndugu wanahabari, Kamandi ya Jeshi la Anga 
ilianzishwa rasmi mwaka 1982. Kamandi hii 
inayo majukumu ya msingi katika wa Ulinzi wa 
Anga la Tanzania. Aidha, Kamandi hiyo husafiri-
sha pia Maafisa na Askari wakati wa amani na 
dharura, na husaidia mamlaka za kiaraia katika 
kutekeleza majukumu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na wakati wa maafa kama kusafirisha 
misaada ya kibinadamu.
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Ulinzi wa Mipaka
Ndugu wanahabari, katika miaka 60 JWTZ limefanya mageuzi 
na kupata mafanikio makub

wa. Wizara kupitia JWTZ, imeendelea kutekeleza jukumu la 
kulinda mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuhaki-
kisha mipaka ya nchi yetu ambayo inajumuisha eneo la nchi 
kavu, anga na la maji imeendelea kuwa salama, kwa kipindi 
chote cha miaka 60 tangu tupate uhuru. 

Harakati za Ukombozi wa Bara la Afrika

Mafanikio na mchango mkubwa wa Tanzania katika ukombozi 
wa kusini mwa Afrika ni utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mambo 
ya Nje ya mwaka 1964. Sera hiyo ililenga kuhakikisha kuwa nchi 
zote za Afrika zilizokuwa hazijapata Uhuru wakati huo zinakuwa 
huru. Kufuatia kuundwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika 
(OAU) mnamo mwaka 1963, Tanzania iliteuliwa kuwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukombozi ya OAU na Makao Makuu 
ya Kamati hiyo kuwa Dar es Salaam. Jukumu hilo liliifanya Tanza-
nia kuwa mstari wa mbele katika kuratibu shughuli zote za 
ukombozi pamoja na kushiriki mapambano ya kivita kuwang‘oa 
mabeberu wa kibaguzi kusini mwa Afrika. Aidha, JWTZ lilitoa 
mchango mkubwa kwa kutoa mafunzo ya kijeshi kwa wapigania 
uhuru wa Vyama vya Ukombozi vya FRELIMO cha Msumbiji, 
MPLA  cha Angola, ZANU PF cha Zimbabwe, SWAPO cha 
Namibia na PAC na ANC vyote vya Afrika Kusini. Pamoja na 
kushiriki katika kutoa mafunzo kwa wapigania uhuru, Wanajeshi 
wakishirikiana na Wananchi wa Tanzania walitoa mchango wa 
hali na mali, ikiwa ni pamoja na kujitolea kwa damu kwa lengo la 
kuunga mkono mapambano hayo.

Mchango huo mkubwa wa Tanzania uliwezesha nchi mbalimbali 
kujikomboa, na kuwang’oa makaburu huko Afrika ya Kusini. 
Baada ya mafanikio ya kuwang’oa mabeberu katika baadhi ya 
nchi, baadhi ya Maafisa wa JWTZ waliteuliwa kuwa washauri wa 
kijeshi, na wengine waliteuliwa kuongoza Kamati ya Ukombozi 
ya OAU. Miongoni mwao ni Hayati Brigedia Jenerali Hashimu 
Mbita ambaye aliteuliwa kuwa Katibu Mtendaji wa Kamati ya 
Ukombozi kuanzia mwaka 1972 hadi 1994 ilipomaliza kazi yake. 
Mchango wa Tanzania, hususan Hayati Brigedia Jenerali Hasjimu 
Mbita unaheshimika sana Kusini mwa Afrika, na hadi kupelekea 
Zimbabwe kumtunuku Nishani ya juu kabisa kama shujaa. Aidha, 
historia ya ukombozi na mchango wa Tanzania imechapishwa 
katika chapisho liitwalo‚ “Hashim Mbita Publication la SADC“. 
Niwaombe watanzania wote kulisoma na kupata ufahamu zaidi 
na hivyo kujivunia mchango wa Tanzania.

Ni vema pia kufahamu kuwa shughuli mbalimbali katika harakati 
za ukombozi wa Kusini mwa Afrika, na mafunzo kwa wapigania 
uhuru yaliyotolewa na JWTZ zilifanyika kwa kutumia lugha ya 
kiswahili, na hivyo kudumisha udugu na umoja baina ya Tanzania 
na nchi hizo. Kwa sasa lugha ya kiswahili ni mojawapo ya lugha 
rasmi zinazotumika katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika na Umoja wa Afrika, hii ni 
kutokana na kutambua mchango wa lugha ya kiswahili na 
mchango wa Tanzania katika harakati za ukombozi.
Mafunzo ya Kijeshi
25. Wizara kupitia JWTZ, imeendelea kutoa mafunzo mbalimba-
li ya kozi za kijeshi katika Shule na Vyuo vya kijeshi ndani na nje 
ya nchi. Lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea uwezo wa 

kiutendaji kivita Maafisa na Askari katika kute-
keleza majukumu yao ya msingi ndani na nje ya 
nchi. 

Aidha, tangu kupata uhuru Wizara kupitia JWTZ 
imeanzisha na imeendelea kuimarisha shule na 
vyuo vya kijeshi vya maafisa na askari katika 
kuboresha mafunzo. Baadhi ya vyuo na shule 
hizo ni Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC), Chuo 
cha Ukamanda na Unadhimu (CSC - Duluti), 
Chuo cha Mafunzo ya Kijeshi – Monduli (TMA) 
na Shule ya Mafunzo ya Awali ya Kijeshi – RTS 
Kihangaiko.

Mazoezi ya Kijeshi 
Wizara kupitia JWTZ imeendelea pia kuwajen-
gea weledi maafisa na askari kwa kuwawezesha 
kushiriki katika mazoezi mbalimbali ya kitaifa na 
kimataifa. Wizara kupitia JWTZ imeshiriki katika 
mazoezi ya pamoja chini ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), na Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC). Mazoezi haya ya 
pamoja yamekuwa na manufaa katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo kubadilishana uzoefu wa 
kiutendaji kivita, na kuimarisha umoja na 
ushirikiano katika operesheni za ulinzi wa amani.  
Aidha, mazoezi hayo yamewajengea wanajeshi 
wetu uwezo wa kiutendaji katika kukabiliana na 
matishio mbalimbali ikiwemo ugaidi, uharamia, 
uhamiaji haramu na maafa. 

Ushiriki Katika Shughuli za Ulinzi wa Amani
Wizara kupitia JWTZ imeendelea kushirikiana 
na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika katika 
Operesheni za Ulinzi wa Amani katika nchi 
mbalimbali zenye migogoro kwa kupeleka vikosi, 
waangalizi wa kijeshi, wanadhimu na makaman-
da. Nchi ambazo JWTZ imewahi kushiriki katika 
ulinzi wa amani ni Liberia, Eritrea, Shelisheli, 
Ivory Coast (sasa Cote D’Ivoire), Comoros, Sierra 
Leone, na Sudan. Hivi sasa JWTZ linashiriki 
Ulinzi wa Amani katika nchi za Lebanon, Jamhuri 
ya Demokrasia ya Congo, Jamhuri ya Afrika ya 
Kati, Msumbiji na Sudan Kusini.

Kuanzishwa Mafunzo ya JKT kwa Vijana
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) lilianzishwa kufuatia 
Sheria ya JKT Na. 16 ya mwaka 1964 (The 
National Service Act No. 16 of 1964). Sheria 
hiyo imefanyiwa marekebisho mbalimbali hadi 
mabadiliko ya mwaka 2002. Sheria hiyo ilimpa 
Mkuu wa JKT dhamana ya kuandikisha vijana 
kwa ajili ya malezi, uzalishaji mali na ulinzi.

Wizara kupitia JKT imewapatia vijana wa kitan-
zania mafunzo ya awali ya kijeshi na stadi za kazi 
ili kuwajengea ukakamavu, uzalendo, umoja wa 
kitaifa, uwezo wa kujitegemea na kuwa sehemu 
ya Jeshi la Akiba, kwa vijana wa Mujibu wa 
Sheria na wa kujitolea kwenye Kambi za JKT.
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Tangu kuanzishwa kwake JKT iliendelea kutekeleza mafunzo 
ya vijana kwa ufanisi hadi mwaka 1994 mafunzo yalipositish-
wa. Hatua hiyo ilichukuliwa na Serikali kutokana na kuyumba 
kwa uchumi wa dunia miaka ya 1980 hadi 1990. Hivyo, 
Serikali ililazimika kusitisha mafunzo hayo kwa muda. 
Mafunzo hayo yalirejeshwa mwaka 2001 kwa vijana wa 
kujitolea na mwaka 2013 kwa vijana wa mujibu wa sheria.  
Mafunzo ya JKT yamekuwa na mafanikio kwa Taifa yakiju-
muisha; kuongezeka kwa uzalendo na uwajibikaji kwa vijana 
waliopitia mafunzo ya JKT; aidha, Vijana wa JKT wamekuwa 
sehemu ya Jeshi la akiba, na  hivyo kuwa tayari kuilinda nchi 
pale inapohitajika; Vijana wa JKT huchangia pia katika ujenzi 
wa miradi ya kitaifa na ya kimkakati, mfano ujenzi wa uzio wa 
Mererani, na ujenzi wa Ikulu – Chamwino.  Aidha, mafunzo 
yanayotolewa na JKT yamewajengea stadi vijana na 
kuwawezesha kujitegenea baada ya mafunzo. Aidha, SUMA-
JKT inachangia pato la Taifa kwa kulipa kodi na kutoa gawio 
serikalini kama Shirika la Umma.  Wizara imeendelea 
kuliimarisha JKT kwa kujenga miundombinu na kuanzisha 
makambi mapya na hivyo kuongeza uwezo wa kuchukua 
vijana wengi zaidi.   Mpango wa Serikali ni kuhakikisha vijana 
wote wanaohitimu kidato cha sita wanachukuliwa kuhudhu-
ria mafunzo hayo kadri bajeti itakavyoruhusu. 

Mafunzo kwa Viongozi na makundi mbalimbali

Wizara kupitia JKT imefanikiwa kutoa mafunzo maalum kwa 
makundi mbalimbali ya viongozi wa kitaifa, ikiwemo pia 
kutoka vyama vya siasa na watumishi wa Serikali. Baadhi yao 
ni Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
watumishi wa serikali pamoja na watumishi wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mafunzo ya Jeshi la Akiba

Wizara kupitia JWTZ imeendelea kutoa mafunzo kwa vijana 
katika mikoa yote ya Tanzania ambao ni sehemu ya Jeshi la 
Akiba. Jeshi hili limeendelea kushiriki katika shughuli za 
ulinzi ndani ya nchi, na liliweza kuongeza nguvu wakati wa 
Vita vya Kagera mwaka 1978 na 1979. Vile vile, JWTZ 
kupitia Kamati za Ulinzi na Usalama za Wilaya na Mikoa, 
imeendelea kuelimisha wananchi juu ya masuala ya ulinzi na 
usalama. Jeshi hili la Akiba limepata mafanikio makubwa 
katika kuwajengea wananchi uzalendo na kuwapatia ujuzi 
wa kulinda maeneo mbalimbali, na hivyo kujenga mshikama-
no wa Kitaifa.

Viwanda vya Kijeshi

Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru, Serikali imeweza 
kuanzisha viwanda vya kijeshi ikiwemo pamoja na Tanzania 
Automotive Technology Centre (TATC), maarufu kama 
NYUMBU, Shirika la Mzinga na Shirika la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMAJKT). Mashirika haya hufanya 
utafiti na uhawilishaji wa teknolojia, uzalishaji wa vitendea 
kazi, na bidhaa na huduma mbalimbali kwa matumizi ya 
kijeshi na kiraia, uzalishaji mali na miradi ya Kimkakati. 

Shirika la TATC maarufu kama NYUMBU linatambulika 
katika teknolojia ya magari. 

Shirika hili limeendelea kufanya tafiti na kuhawilisha 
teknolojia za magari, zana na mitambo ili Taifa liweze 
kujitegemea kiteknolojia na kuleta maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi, kuhawilisha teknolojia za magari 
na mitambo ili kutanzua matatizo ya kiufundi katika 
sekta za ulinzi na usalama, usafirishaji, kilimo na 
viwanda; kusanifu na kuendeleza uzalishaji magari, 
mitambo na mashine zinazofaa kwa matumizi ya 
Tanzania; kutoa huduma ya ushauri kwenye sekta ya 
viwanda nchini katika uhandishi mitambo, usanifu na 
uzalishaji; kufanya tafiti kuhusu malighafi zinazotu-
mika katika uhandisi mitambo na teknolojia ya juu ya 
kukalibu chuma; kuwa kituo cha kutoa mafunzo ya 
juu ya teknolojia; kukagua na kuthibitisha ubora wa 
vifaa na mashine zinazonunuliwa na Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa; na kufanya shughuli 
nyingine maalum ya kihandisi. 

Kwa upande mwingine, Shirika la Mzinga limeende-
lea kuzalisha vitendea kazi kwa ajili ya vyombo vya 
ulinzi na usalama na sekta ya madini pamoja na 
kuuza nje ya nchi, hivyo kuchangia pato la Taifa na 
kuokoa matumizi ya fedha za kigeni. 

Aidha, SUMAJKT inaendelea kujenga na kuimarisha 
viwanda vyake vikiwemo: 

(i) Kiwanda cha ushonaji Mgulani (National Service 
Garments Factory). Kiwanda hiki kimekuwa mkom-
bozi mkubwa kwa Serikali, hususan katika vyombo 
vya ulinzi na usalama kwani kimeweza kushona sare 
mbalimbali za majeshi yetu na kupunguza gharama 
za ununuzi wa sare kutoka nje ya nchi. Vilevile, 
kiwanda hiki kinashona sare za taasisi zingine za 
Serikali pamoja na makampuni binafsi ya ulinzi. 

(ii) Kiwanda cha Bidhaa za ngozi (SUMAJKT Leather 
Products) - Mlalakuwa JKT, ambacho huzalisha 
bidhaa zake kwa Maafisa na Askari wa JWTZ, Walinzi 
wa SUMAJKT Guard Ltd, Mgambo, na kampuni 
Binafsi za Ulinzi. Kiwanda hiki kimeokoa fedha za 
kigeni ambazo zingetumika kununua bidhaa hizo 
kutoka nje ya nchi. 

(iii) Kiwanda cha Maji ya kunywa Mgulani (Dar es 
Salaam), SUMAJKT kinachozalisha maji safi na 
salama ya kunywa ya UHURU PEAK. Kiwanda hiki ni 
cha kwanza, kimesaidia kukuza uchumi na kutoa 
fursa za ajira, na kuhudumia Jeshi na Taasisi zingine 
za Serikali. 

(iv) Kiwanda cha Kuchakata nafaka za mahindi – 
Mlale (Songea); kiwanda hiki kimekuwa kikihudumia 
baadhi ya Kambi za Jeshi na baadhi ya taasisi za 
Serikali. Pia, kimechangia katika kutoa ajira.

(v) Kiwanda cha Samani – Chang’ombe Dar es 
Salaam ambacho hutengeneza samani za aina 
mbalimbali za maofisini na majumbani. Hali hii 
imesaidia kupunguza matumizi ya fedha za kigeni 
kwa kuagiza samani hizo kutoka nje ya nchi.
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(vi) Vile vile, shirika limekuwa 
likishiriki katika shughuli za ujenzi 
za kibiashara na pia ujenzi wa 
majengo na miundombinu ya 
Taasisi za Serikali, mashirika 
yasiyo ya kiserikali na watu binaf-
si. Hali inayosaidia kuokoa fedha 
nyingi za Serikali, na kuongeza 
pato kwa ajili ya kuchangia 
uchumi wa nchi.

(vii) SUMAJKT imeweza pia kuan-
zisha Kampuni Tanzu ya Ulinzi 
(SUMAJKT Guard Ltd) ambayo 
imekuwa msaada katika kutoa 
ajira kwa vijana, kuchangia pato la 
Taifa na kuimarisha ulinzi katika 
Taasisi za Serikali, zisizo za kiseri-
kali na watu binafsi. 

Kuanzia mwaka wa fedha 
2017/18 SUMAJKT imeweza 
kutoa gawio kwa Serikali la jumla 
ya Shilingi billioni 3.78 kutokana 
na faida inayopatikana katika 
uzalishaji.

Kilimo cha Kimkakati

Ndugu wanahabari, Wizara 
kupitia JKT imeendelea pia kute-
keleza Mkakati wa Kilimo 
(2019/2020 – 2024/25) wa 
kuliwezesha JKT kujitosheleza 
kwa Chakula. Mkakati huo unate-
kelezwa katika vikosi vya Chita – 
Morogoro, Milundikwa – Rukwa, 
Mlale – Ruvuma, Mgambo – 
Tanga na Oljoro - Arusha kwa 
kutumia vyanzo vya ndani vya 
JKT, na bajeti ya Serikali. Aidha, 
Wizara kupitia JKT inashiriki 
katika kilimo cha mazao ya kimka-
kati ya Taifa, ambayo ni Michikichi 
– Bulombora – Kigoma, Mkonge – 
Maramba na Mgambo Tanga, 
Korosho – Nachingwea na Man-
yoni Singida, Alizeti – Makutupora 
Dodoma, na Kahawa – Itende 
Mbeya na Tarime – Mara. 

Ndugu wanahabari, katika 
kukabiliana na changamoto ya 
mabadiliko ya tabia nchi, Wizara 
kupitia JKT inaendelea na ujenzi 
wa mfumo wa umwagiliaji (irriga-
tion scheme) katika shamba la 
Mpunga – Chita, ambalo ni 
shamba la mfano na limechangia 
kwa kiasi kikubwa katika kulisha 
vikosi vya Jeshi na kupunguza 
utegemezi.

Ujenzi wa Miundombinu
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru, 
Serikali imeendelea kuboresha miun-
dombinu mbalimbali kwa kufanikisha 
ujenzi wa nyumba kwa ajili ya makazi 
ya wanajeshi kote nchini.  Mfano wa 
hivi karibuni, Wizara imetekeleza 
mradi wa nyumba 6,064 katika mikoa 
tisa ya Arusha, Dar es Salaam, 
Dodoma, Kagera, Kigoma, Morogoro, 
Kusini Pemba, Pwani na Tanga. 
Kujengwa kwa nyumba hizo kumeli-
wezesha Jeshi kupunguza uhaba wa 
nyumba za kuishi Wanajeshi na 
Watumishi wa Umma. Aidha, 
ukarabati wa baadhi ya nyumba za 
zamani pamoja na majengo ya 
huduma kama vile hospitali, mabwa-
lo, mabweni ya kuishi askari, shule, 
vyuo na miundombinu mingine 
umeendelea kufanyika chini ya 
Wizara.

Kusaidia Mamlaka za Kiraia
Ndugu wanahabari, Wizara kupitia 
JWTZ imeendelea kushirikiana na 
mamlaka za kiraia katika kukabiliana 
na maafa na shughuli mbalimbali kwa 
ajili ya maendeleo ya Taifa. Baadhi ya 
maeneo ambayo JWTZ imeshirikiana 
na mamlaka za kiraia ni pamoja na, 
kushiriki katika uokozi, kuboresha 
huduma katika Taasisi za Serikali; 
kushiriki katika ujenzi wa miundom-
binu kama vile ujenzi wa Reli ya 
Kisasa ya Standard Gauge Railway 
(SGR), na mradi kufua umeme wa maji 
wa Julius Nyerere (Julius Nyerere 
Hydro Power Project - JNHPP); ulinzi 
wa maeneo ya kimkakati ikiwemo 
mgodi wa Tanzanite uliopo Mirerani 
Mkoani Manyara.

Kwa upande wa huduma za afya 
Wizara kupitia JWTZ imeendelea 
kutoa huduma ya matibabu kwa 
wananchi waishio karibu na kambi za 
Jeshi. Takwimu zinaonyesha kuwa 
wananchi wanaoishi karibu na 
maeneo hayo ndiyo wanaopatiwa 
huduma kwa asilimia kubwa.  Vile vile, 
Wizara kupitia JWTZ imeendelea 
kushiriki katika kutoa elimu katika 
ngazi ya sekondari na vyuo vya ufundi 
stadi.

Upimaji wa Maeneo ya Jeshi
Ndugu wanahabari, Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania linahitaji ardhi 
kwa ajili ya ujenzi wa makambi, 
makazi ya wanajeshi na maghala ya 
kuhifadhia silaha. 

Vile vile, Jeshi linahitaji ardhi kwa ajili ya 
kuendeshea mafunzo na mazoezi ya kijeshi. 
Kutopimwa kwa maeneo ya Jeshi hupelekea 
uvamizi na migogoro ya ardhi. Ili kuondoa 
migogoro katika njia ya kudumu kazi ya 
upimaji, uthamini na ulipaji fidia kwa maeneo 
yanayomilikiwa na Jeshi imeanza na itakuwa 
endelevu ili kuepusha uvamizi wa maeneo ya 
Jeshi unaofanywa na wananchi. Kazi hii 
inafanyika kupitia mpango mkakati wa 
kupima na kutathimini maeneo ya Jeshi 
yenye migogoro kwa muda wa miaka mitatu 
2020/21 -2022/23. 

Katika kutekeleza mpango mkakati huu, 
Wizara imefanikiwa kupima maeneo 56, kazi 
iliyofanyika katika awamu mbili kwa maeneo 
ya Tanzania Bara. Wizara inaendelea kute-
keleza awamu ya tatu inayojumuisha mikoa 
mingine ya Tanzania bara na Visiwani 
itakayojuisha maeneo 96.  

Michezo Jeshini
Aidha, Wizara kupitia Jeshi la Ulinzi la Wana-
nchi wa Tanzania imeendelea kushiriki katika 
michezo mbalimbali ya kitaifa na kimataifa. 
Ushiriki huu pia unahusisha mashindano 
yanayoandaliwa na mashirikisho ya michezo 
ya Majeshi kutokana na Tanzania kuwa 
mwanachama wa Mashirikisho hayo. Hivyo, 
kupitia michezo ya Majeshi JWTZ imeshiriki 
michezo ya Kimataifa kwa nyakati tofauti 
ambapo timu zilifanikiwa kutwaa medali. 
Kama ilivyo kwa wanajeshi wa nchi nyingine, 
wanamichezo wa JWTZ wamechangia kwa 
kadri fursa zilivyokuwa zikipatikana katika 
kuliletea Taifa sifa njema ndani na nje ya Bara 
la Afrika. Katika hili tunawakumbuka na 
kuwaenzi wengi, ikiwa ni pamoja Kanali 
(Mstaafu) Abdalla Azizi, Kanali (Mstaafu) 
Juma Ikangaa, Meja (Mstaafu) Filbert Bayi, 
Sajini Restuta Joseph, Sajini Simbu, Koplo 
Bakari, waliyoliletea Taifa letu sifa njema na 
heshima kupitia michezo. 

HITIMISHO 
Ndugu Wanahabari, Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa itaendelea kuhakikisha 
kuwa mipaka ya nchi inaendelea kuwa 
salama. Wito wa Wizara kwa Wananchi ni 
kushiriki kikamilifu katika ulinzi wa nchi kwa 
kujitoa kwa namna itakavyohitajika, ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa za viashiria vya 
matishio ya kiulinzi na kiusalama.   Kama 
alivyowahi kusema mwasisi wa Taifa hili 
Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere 
nanukuu “Jukumu la Ulinzi wa Taifa ni 
Jukumu la Kila Mwananchi”. Kwa muktadha 
huu, jukumu la ulinzi si la Wizara pekee bali 
ni la kila mtanzania mwenye mapenzi mema 
na nchi yetu, hivyo tuendelee kuwa pamoja 
kulilinda Taifa letu. 

179



Aidha, naomba kuwashukuru na kuwapongeza kwa dhati watumishi wote wa Wizara, makamanda na askari wote wa 
JWTZ, vijana wa JKT kwa kazi kubwa na moyo wa kujituma, kulikowezesha mafanikio niliyoyaelezea tangu kuanzishwa 
kwa Wizara ya Ulinzi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania na Jeshi la Kujenga Taifa.

Ndugu Wanahabari, napenda kutumia fursa hii kuwapongeza kwa kazi nzuri mnayoendelea kuifanya ya kutangaza 
mafanikio ya serikali yetu kwa kipindi chote cha miaka 60 tangu nchi yetu ilipopata uhuru. Vile vile nitoe rai kwenu 
kuendelea kushiriki kikamilifu katika kulinda amani na utulivu uliopo kupitia tasnia yenu ya habari. 

5Ndugu Wanahabari, baada ya kusema hayo, ninawaasa na kuwaomba Wananchi wote kuendelea kutoa ushirikiano 
katika ulinzi wa Taifa letu. 
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MAFANIKIO NA MAENDELEO YA SEKTA YA MALIASILI NA UTALII

KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA

      



Ndugu wanahabari, Tanzania 
imejaaliwa kuwa na maeneo ya 
hifadhi za wanyamapori, misitu na 
nyuki; na malikale yenye mchango 
mkubwa katika uhifadhi wa 
mazingira, ustawi wa wananchi na 
ukuaji wa uchumi. Mchango huo 
unatokana na uhifadhi wa mifumo 
ikolojia unaokidhi matakwa ya 
kimazingira, kijamii na kiutamad-
uni, kitaifa, kikanda na kimataifa. 
Aidha, maeneo ya maliasili yana-
toa huduma za maji kwa matumizi 
mbalimbali; makazi ya wanya-
mapori na viumbe wengine, ucha-
vushaji, uhifadhi wa udongo, 
ufyonzaji wa hewa ukaa (carbon) 
na hivyo kupunguza athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 

Kiuchumi, maliasili na malikale 
zimeendelea kuchangia katika 
kuingiza fedha za kigeni na Pato la 
Taifa (GDP) kupitia utalii, ajira, 
nishati, elimu, utafiti, utamaduni, 
burudani na tiba. Mfano sekta ya 
utalii huchangia takriban asilimia 
25 ya fedha za kigeni na zaidi ya 
asilimia 17 katika Pato la Taifa. 
Aidha, ustawi wa sekta ndogo ya 
utalii unategemea pamoja na 
masuala mengine, uhifadhi mzuri 
wa maliasili, malikale, historia na 
utamaduni. Uhusiano bora kati ya 
uhifadhi na maendeleo unachan-
gia katika ustawi wa maliasili, 
matumizi endelevu, ustawi wa 
wananchi na ukuaji wa uchumi.

Kwa kuzingatia mgawanyo wa 
mamlaka nchini, Wizara ya Mali-
asili na Utalii imepewa dhamana 
ya kusimamia uhifadhi wa maliasi-
li, malikale na maendeleo ya utalii. 
Wizara inatekeleza majukumu 
yake kwa kuzingatia sera, sheria, 
kanuni, mipango ya maendeleo na 
maelekezo mbalimbali ya Serikali. 

MAFANIKIO YA SEKTA YA MALI-
ASILI NA UTALII KATIKA KIPIN-
DI CHA MIAKA 60 YA UHURU 
WA TANZANIA BARA

Ndugu Wanahabari, katika kipindi 
cha miaka 60 ya uhuru wa Tanza-
nia Bara, Serikali kupitia Sekta ya 
Maliasili, Malikale na Utalii imeli-
wezesha Taifa kupata mafanikio 
mbalimbali kama ifuatavyo:-

2.1 SEKTA YA UTALII

2.1.1 Kukua na kuimarika kwa 
shughuli za utalii

Sekta ya utalii ina umuhimu mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi na maende-
leo ya wananchi kwa ujumla katika 
nchi mbalimbali ikiwemo Tanzania. 
Katika miaka 60 iliyopita Serikali 
iliimarisha utalii nchini kwa kusima-
mia ipasavyo utekelezaji wa mikakati 
ya kukuza vivutio mbalimbali vya 
utalii vikiwemo hifadhi za wanya-
mapori, maporomoko ya maji, milima, 
misitu ya mazingira asilia, utamaduni, 
fukwe na malikale. 

Kupitia uendelezaji wa vivutio hivyo, 
Tanzania imeweza kupata mafanikio 
mbalimbali yakiwemo:-

2.1.2 Kuongezeka kwa idadi ya 
Watalii na Mapato
Kutokana na juhudi za Serikali za 
kuendeleza na kuimarisha utangazaji 
wa vivutio vya utalii nchini, idadi ya 
Watalii wanaoingia nchini kutoka 
katika nchi mbalimbali Duniani 
imeongezeka kutoka 9,847 Mwaka 
1960 hadi kufikia watalii 1,527,230 
Mwaka 2019. Kadhalika, kumekuwe-
po na ongezeko la mapato yato-
kanayo na watalii, kwa mfano mwaka 
1995 mapato yalikuwa Dola za 
Marekani milioni 259.44 ambapo 
yaliendelea kuongezeka hadi kufikia 
Dola za Marekani bilioni 2.6 mwaka 
2019 kabla ya Ugonjwa wa 
UVIKO-19. Kutokana na jitihada za 
Serikali katika kukabliliana na ugon-
jwa wa UVIKO-19 idadi ya watalii 
imeanza kuongezeka kutoka watalii 
620.867 mwaka 2020 hadi kufikia 
716,169 mwezi Oktoba 2021.  

2.1.3  Kuongezeka kwa ushiriki wa 
wananchi katika shughuli za utalii
Serikali imefanikiwa kuyafikia makun-
di mbalimbali katika jamii katika 
kutangaza na kuhamasisha utalii 
wakiwemo wanafunzi wa shule za 
msingi, sekondari na vyuo, watu 
wenye mahitaji maalum, vikundi vya 
kidini, Madereva wa bodaboda na 
bajaji, mashirika binafsi na ya kiserika-
li. Aidha, wananchi wengi wemeende-
lea kushiriki kwenye shughuli za utalii 
ambapo ajira takriban milioni 1.6 za 
moja kwa moja na zile ambazo sio za 
moja zimepatikana. 

Aidha, katika kuendelea kujenga mazingira 
bora ya kuwawezesha wananchi hususan 
vijana kuanzisha biashara za utalii nchini, 
Serikali imepunguza viwango vya ada ya 
leseni kutoka Shilingi za Tanzania sawa na 
Dola za Marekani 2000 hadi Shilingi za 
Tanzania sawa na Dola za Marekani 500 kwa 
magari kuanzia moja hadi matatu. Hatua hii 
imelenga kuongeza ushiriki wa wakala wa 
biashara za utalii ambao ni wazawa katika 
biashara za utalii. Kufuatia hatua hiyo, 
wakala wa biashara za utalii wazawa 
waliongezeka kutoka wakala 643 hadi 
kufikia 1,687 sawa na ongezeko la asilimia 
162.4. 

2.1.4 Kuongezeka kwa juhudi za kutangaza 
utalii ndani na nje ya nchi

Katika kuimarisha utangazaji wa vivutio vya 
utalii ndani na nje ya nchi,. Serikali imeende-
lea kubuni na kutekeleza mikakati mbalimba-
li ikiwemo kuandaa na kushiriki kwenye 
makongamano, maonesho na ziara za utan-
gazaji utalii (exhibition and road shows) 
katika masoko ya msingi (Uingereza, 
Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Italia, 
Hispania na Australia) na masoko ya kimka-
kati (China, Urusi, India, Poland, Jamhuri ya 
Czech, Israeli, Uturuki, Falme za Kiarabu, 
Qatar, Kuwait na Saudi Arabia); kuimarisha 
matumizi ya TEHAMA; kuandaa ziara za 
mfunzo kwa waandishi wahabari wa kimatai-
fa, mawakala wa ulii, na mawakala wa Usafir-
ishaji kwa ajili ya kusaidia kutangaza Utalii 
wa Nchi yetu. 
Aidha, Wizara imeendelea kutumia ofisi za 
Balozi za Tanzania nje ya nchi Kimkakati 
kutangaza na kuhamasisha utalii kikanda na 
kimataifa; kutumia mabalozi wa hiari (good-
will ambassadors) kutangaza Utalii; na 
kutumia vyombo vya habari vya ndani na nje 
ya nchi katika kutangaza na kuhamasisha 
utalii.

Kupitia juhudi hizi vivutio vya utalii vya 
Tanzania vimepata umaarufu mkubwa na 
Tuzo mbalimbali za Kimataifa. Mfano ni 
Hifadhi ya Taifa Serengeti kuwa hifadhi Bora 
zaidi barani Afrika katika kipindi cha miaka 
mitatu (3) mfululizo kuanzia 2019 hadi 2021. 
Pia imetambuliwa na Gazeti Maarufu la 
Forbes la nchini Marekani kama kivutio cha 
pili (2) duniani miongoni mwa vivutio bora 
21 vya kutembelewa kwa mwaka 2021. 
Aidha, Hifadhi za Taifa za Kilimanjaro, Seren-
geti na Tarangire zimeshinda tuzo ya kuwa 
hifadhi bora kati ya hifadhi bora 20 za 
kwanza Duniani 2021. 
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Pamoja na mafanikio hayo Tanzania kupitia Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) imetangazwa kuwa mshindi 
wa kundi la dhahabu miongoni mwa washindi 51 
kutoka nchi 39 duniani wa tuzo ya huduma za viwango 
vya Kimataifa kwa mwaka 2020. Pia hifadhi tano (5) za 
Taifa ambazo ni Kilimanjaro, Serengeti, Mkomazi, Man-
yara na Arusha zimepata tuzo ya ubora wa huduma za 
viwango vya Kimataifa kwa mwaka 2020.

2.1.5 Vivutio vya utalii vya Tanzania kuingizwa 
kwenye orodha ya Urithi wa Dunia
Kufuatia juhudi za Serikali katika kulinda na kuhifadhi 
rasilimali za maliasili na malikale, maeneo saba (7) ya 
Tanzania yameorodheshwa kwenye orodha ya urithi wa 
dunia kutokana na umuhimu wake. Maeneo hayo ni 
Hifadhi ya Taifa Serengeti; Hifadhi ya Taifa Mlima 
Kilimanjaro; Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro; Pori la 
Akiba Selous; Mji mkongwe wa Zanzibar; Michoro ya 
Miambani Kondoa; na Magofu ya Kilwa Kisiwani na 
Songo Mnara. Hatua hii imeiwezesha Tanzania kufaha-
mika zaidi katika anga za kimataifa kutokana na 
maeneo hayo muhimu. Aidha, imeiwezesha Tanzania 
kuendelea kunufaika kupitia miradi mbalimbali inayo-
fadhiliwa na Shirika la UNESCO na mashirika mengine 
duniani. Katika hatua nyingine, vivutio vitatu (3) vya 
Tanzania vimeingizwa kwenye maajabu saba (7) barani 
Afrika.  Maeneo hayo ni Hifadhi ya Taifa Serengeti; 
Mlima Kilimanjaro na Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. 

2.1.6 Kuongezeka kwa mazao mapya ya utalii
Katika kuvutia watalii wengi zaidi na kuongeza siku za 
mtalii kukaa nchini, Serikali imeendelea kuibua na 
kukuza mazao mapya ya utalii ambayo yameendelea 
kufanya vizuri yakiwemo; utalii wa michezo; utalii wa 
meli (Cruiseship Tourism); utalii wa fukwe; utalii wa 
mikutano na matukio; utalii wa nyuki (Api-Tourism); 
utalii wa kihistoria; utalii wa matibabu kwa kuanzia 
katika Hospitali za Umma za Muhimbili (MNH), Taasisi 
ya Mifupa (MOI), Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
(JKCI) na Taasisi ya Saratani ya Ocean Road (ORCI); 
utalii wa kilimo (Agrotourism) na Utalii wa Utamaduni. 
Mathalan, hadi sasa kuna miradi ya ujasiriamali wa utalii 
wa utamaduni zaidi ya 100 kwa nchi nzima.

2.1.7 Kuboresha huduma za utalii wa uwindaji 
Ndugu wanahabari,
Katika kuimarisha shughuli za utalii wa uwindaji Serikali 
imeanzisha utaratibu wa kuuza vitalu vya uwindaji kwa 
njia ya mnada kupitia mfumo wa kielektroniki.  Math-
alan, katika awamu nne (4) za mnada wa kugawa vitalu 
kwa njia ya kielektroniki uliofanyika kati ya Juni 2019 
na Mei 2021, asilimia 26 ya vitalu 46 vilivyoingizwa 
kwenye mnada viliuzwa. Mapato yaliyopatikana ni 
asilimia 84 ya mapato yote ambayo yangepatikana kwa 
kugawa vitalu vyote 46 bila mnada. 

2.1.8 Kuboresha utoaji wa huduma katika Sekta ya 
Utalii

Katika kuboresha huduma kwenye Sekta ya Utalii, 

Serikali imeanzisha mfumo wa kielektroniki ujulikanao 
kama AserT (Accommodation Services in Tanzania). 
Mfumo huo unawezesha wamiliki wa huduma za malazi 
kujitathmini kwa kutumia vigezo vya kupanga huduma za 
malazi katika ubora vilivyowekwa na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki. Aidha, Serikali imeendelea kutoa mafunzo kwa 
watoa huduma za malazi kuhusu namna ya kusajili wageni 
kwa kutumia mfumo husika. Vilevile, Serikali imeendelea 
kuboresha Mfumo wa MNRT Portal ili kuwezesha ufuatil-
iaji wa watalii wanaoingia nchini kupitia malango mbalim-
bali, huduma za malazi, na vivutio vya utalii wanavyotem-
belea. 

2.1.9 Kuboresha miundombinu ya utalii

Wizara imefanikiwa kuboresha miundombinu ya huduma 
za utalii kwa kujenga na kukarabati barabara, viwanja vya 
ndege, kambi za utalii na njia za utalii wa kutembea kwa 
miguu. Katika hatua hiyo, barabara zimeendelea kujeng-
wa na kukarabatiwa ndani ya maeneo ya hifadhi za Taifa, 
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, hifadhi za misitu ya 
mazingira asilia, mashamba ya miti, mapori ya akiba, 
mapori tengefu pamoja na vituo vya malikale. Kwa mfano, 
Serikali imekarabati barabara zenye urefu wa kilomita 
8,847 kati ya kilomita 12,000 katika hifadhi za Taifa; 
imejenga na kukarabati vivuko (drainage structures) 188; 
na kujenga viwanja vya ndege 27 vinavyotumika kuleta 
watalii katika hifadhi za Taifa. Aidha, kambi za kitalii na loji 
zimeendelea kujengwa katika maeneo yaliyohifadhiwa 
kwa lengo la kuboresha huduma za malazi na kuhamasi-
sha utalii wa ndani. Mathalan, Serikali imeendelea kujenga 
malazi ya kitalii ya gharama nafuu katika hifadhi za Taifa 
kwa lengo la kuhamasisha utalii wa ndani. 

2.1.10 Kuendeleza utalii ukanda wa Kusini
Wizara inatekeleza Mradi wa Resilient Natural Resource 
Management for Tourism and Growth (REGROW), 
unaolenga kukuza utalii na uhifadhi wa maliasili na mazin-
gira katika maeneo ya Hifadhi za Mikumi, Ruaha, Nyerere 
na Udzungwa. Mradi umejikita katika  kuimarisha miun-
dombinu ya vivutio vya utalii vilivyopo Ukanda wa Kusini 
hususan  ujenzi wa barabara na viwanja vya ndege ndani 
ya Hifadhi pamoja na kutangaza ipasavyo eneo hili ili 
kuendeleza utalii katika Ukanda wa Kusini.

2.1.11 Kuanzishwa kwa Bodi ya Utalii Tanzania (TTB)
Ndugu wanahabari,
Bodi ya Utalii Tanzania ilianzishwa kwa Sheria Na. 25 ya 
mwaka 1962 na marekebisho yake ya mwaka 2002. 
Baada ya kuanzishwa bodi hii ilipewa jukumu la kutangaza 
vivutio vya utalii vya Tanzania ndani na nje ya nchi. Bodi 
imeendelea kuitangaza Tanzania kama kituo bora cha 
utalii kwa kutumia mbinu mbalimbali; kuendeleza mazao 
ya utalii ili kuifanya Tanzania iwavutie watalii; na kufanya 
tafiti mbalimbali ili kuboresha utalii; na kujenga uelewa wa 
faida za kiuchumi zitokanazo na utalii kwa watanzania. 
Uwepo wa bodi kwa kiasi kikubwa imewezesha Tanzania 
kufahamika zaidi katika anga za kimataifa na kutembele-
wa na idadi kubwa ya watalii kutoka nchi mbalimbali duni-
ani. 
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2.1.12 Kuanzishwa kwa Wakala wa Chuo cha Taifa 
cha Utalii (NCT)
Wakala ya Chuo cha Taifa cha Utalii ulianzishwa 
kwa Establishment Order Na. 7 ya mwaka 2003 na 
Sheria ya Wakala wa Serikali Sura 245. Wakala una 
ithibati ya NACTE kuanzia mwaka 2007. Kuanzish-
wa kwa Wakala huu, umewezesha mafunzo katika 
fani ya ukarimu, utalii, uratibu wa matukio na 
maeneo mengine yanayoingiliana; kufanyika utafiti 
katika sekta ya utalii na maeneo mengine; na kutoa 
ushauri wa kitaalamu kwenye sekta ndogo ya utalii. 

2.1.13 Kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya Utalii ya 
mwaka 1999 na kutungwa kwa Sheria ya Utalii ya 
Mwaka 2008
Ndugu wanahabari, lengo kuu la Sera ya Utalii kwa 
ujumla ni kukuza uchumi na kuboresha maisha ya 
watanzania kwa kupunguza umaskini kupitia 
maendeleo endelevu ya utalii unaokubalika kijamii, 
kitamaduni, unaotunza mazingira na wenye maslahi 
kiuchumi. Katika kufanikisha jukumu hilo, Serikali 
imetunga Sera ya Utalii (1999) ambayo inatekelez-
wa kwa kuzingatia Sheria ya Utalii Na. 29 ya mwaka 
2008 ikiwa ni miongozo ya kuiendeleza sekta ya 
utalii. Sera na sheria hizo zinaendelea kufanyiwa 
mapitio ili kukidhi mahitaji ya siku hadi siku ya Sekta 
ya Utalii. Vilevile, Serikali imetunga kanuni tano (5) 
zinazotekeleza Sheria ya utalii ambazo kwa kiasi 
kikubwa zimewezesha kuboresha mazingira ya 
biashara ya utalii nchini.  

2.1.14 Kuanzishwa kwa miongozo ya viwango ya 
upangaji wa huduma za malazi na chakula katika 
daraja za ubora
Serikali kwa kushirikiana na nchi nyingine za Afrika 
Mashariki imeanzisha na inaendelea kutekeleza 
miongozo ya viwango vya kupanga huduma za 
malazi na chakula katika daraja za ubora. Miongozo 
hiyo imewezesha kuboresha huduma zinazotolewa 
katika sekta ya Utalii hususan sehemu ya huduma 
za malazi. Kwa kuzingatia mwongozo hiyo jumla ya 
huduma za malazi 308 zimepangwa katika daraja za 
bora katika mikoa mitano (5) ambayo ni Dar es 
Salaam, Pwani, Arusha, Manyara na Dodoma. 
Aidha, zoezi hili litaendelea kufanyika ili kufikia 
mikoa yote nchini. 

2.2 SEKTA YA WANYAMAPORI

Ndugu wanahabari, katika kuhakikisha kuwa sekta 
ya maliasili inazidi kuimarika, Serikali imeendelea 
kutunza maliasili za nchi na kuyafanya mazao yato-
kanayo na maliasili, hususan wanyamapori, misitu 
na nyuki kuchangia kikamilifu katika ukuaji wa 
uchumi; kuwaongezea wananchi kipato na fursa za 
ajira. Hatua hizo zimewezesha sekta ya maliasili 
kuongeza Pato la Taifa na fursa za ajira kwa wanan-
chi na mafanikio mengine kama ifuatavyo:- 

2.2.1 Kuimarisha Ulinzi na Usimamizi wa Rasilimali za Maliasili 

Katika kudhibiti ujangili, uvunaji haramu wa mazao ya misitu na uvam-
izi katika maeneo yaliyohifadhiwa, Serikali imeendelea kuweka juhudi 
katika kulinda rasilimali hizi ikiwa ni pamoja na kuanzisha Kikosikazi 
cha Taifa Dhidi ya Ujangili kinachojumuisha wadau wengine; kuanzisha 
Jeshi la Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu na kuandaa Mkakati wa 
Kitaifa wa Kupambana na Ujangili wa Wanyamapori ulioanza kute-
kelezwa tangu mwaka 2014. Aidha, operesheni za kiintelijensia 
zimeendelea kufanyika katika maeneo yaliyohifadhiwa ili kupunguza 
vitendo vya ujangili na uvunaji haramu wa rasilimali za wanyamapori na 
misitu. Mfano, kwa miaka ya hivi karibuni matukio ya vifo vya tembo 
kutokana na ujangili yameendelea kuwa chini kutoka tembo 18 mwaka 
2016/17 hadi tembo watatu (3) mwaka 2020/21. Katika miaka ya 
karibuni hakukuwa na matukio makubwa ya ujangili wa faru kutokana 
na jitihada mbalimbali zikiwemo kuimarishwa kwa shughuli za doria, 
utoaji wa elimu ya uhifadhi kwa jamii na kuimarishwa kwa shughuli za 
intelijensia katika maeneo ya hifadhi na vijiji vinavyozunguka hifadhi za 
Taifa. Kupitia juhudi hizi, taarifa za ufuatiliaji wa matukio hayo zilizopo 
zinaonesha kuwa ujangili umepungua kwa takriban asilimia 90. Katika 
hatua nyingine, Serikali imeendeleza juhudi za kudhibiti maeneo yaliy-
ohifadhiwa kwa shughuli za binadamu kama vile kilimo na mifugo. 

2.2.2 Kuimarisha mahusiano baina ya wananchi na maeneo yaliyohi-
fadhiwa
Ndugu wanahabari, Serikali imeendelea kuimarisha mahusiano na jamii 
zinazozunguka maeneo ya hifadhi za wanyamapori kwa kuhakikisha 
kuwa wananchi wanapewa elimu ya kujiepusha na wanyama wakali na 
waharibifu. Aidha, Serikali imeendelea kutumia teknolojia ya ufuatiliaji 
wa wanyamapori hususan tembo na faru kwa kuwafunga vifaa maalum 
(VHF na GPS collar) kwa lengo la kuimairisha ulinzi na kuepusha 
migongano na wananchi wanaoishi kando ya hifadhi. Vilevile, Wizara 
imeandaa na kuzindua Mkakati wa Kitaifa wa Utatuzi wa Migogoro 
baina ya Wanyamapori na Binadamu wa mwaka 2020 hadi 2024. Mka-
kati huo unalenga kuweka njia bora na endelevu za kukabiliana na 
migongano baina ya binadamu na wanyamapori. Lengo la Serikali ni 
kujenga mahusiano mazuri kwa wananchi wanaoishi jirani na maeneo 
yaliyohifadhiwa kwa uhifadhi endelevu.

2.2.3 Mikakati ya kuwanufaisha wananchi na rasilimali za maliasili
Katika juhudi za kuwawezesha wananchi kunufaika na rasilimali za 
wanyamapori, Serikali imeanzisha rasmi utaratibu wa kuwaruhusu 
wananchi kufuga wanyamapori na kupata kitoweo kwa njia halali. 
Katika kutekeleza hilo, jumla ya leseni 46 za ufugaji wanyamapori na 
33 za mabucha ya kuuza nyamapori zimetolewa ambapo Mabucha 14 
yameanzishwa na tayari yanafanya kazi katika maeneo mbalimbali 
nchini. Hatua hii inalenga kuongeza wigo wa manufaa yatokanayo na 
rasilimali za wanyamapori kwa wananchi na hivyo kuimarisha ushiriki 
wao katika kulinda na kuhifadhi rasilimali hizo. Ili kuwezesha hatua 
hiyo, Serikali imefanya mapito ya Kanuni za Uuzaji wa Nyamapori 
(Game Meat Selling Regulations) za mwaka 2020 kupitia Tangazo la 
Serikali Na. 630 la tarehe 14 Agosti, 2020 kwa kupunguza bei ya usajili 
wa eneo la kuuzia nyamapori kutoka Shilingi 250,000 hadi 100,000 ili 
kuwawezesha wananchi wengi kufungua mabucha. Aidha, Serikali 
imeendelea kutoa elimu na kuhamasisha wananchi kuanzisha masham-
ba ya Wanyamapori ili kuwa na uhakika wa upatikanaji wa nyamapori 
na kufikiwa kwa malengo yaliyotarajiwa ambapo jumla ya mashamba 
36 yameanzishwa na kuongeza idadi ya mashamba kufikia 69.
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2.2.4 Kuanzishwa kwa Taasisi ya Utafiti wa Wanya-
mapori Tanzania (TAWIRI)
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWI-
RI) ilianzishwa mwaka 1980 kwa Sheria Sura 260 na 
marekebisho yake ya mwaka 2002. Lengo la kuan-
zishwa taasisi hii ni kufanya, kuratibu na kusimamia 
tafiti kuhusu wanyamapori. Kuanzishwa kwa taasisi 
imewezesha Serikali kupata mafanikio mbalimbali 
ikiwemo kufanya, kuratibu, kusimamia na kuende-
leza tafiti za wanyamapori nchini; kufanya uchun-
guzi na ufuatiliaji wa mienendo ya magonjwa ya 
wanyamapori; kuidadi na kufuatilia mienendo ya 
wanyamapori nchini; kutoa elimu na mrejesho wa 
matokeo ya utafiti wa wanyamapori nchini; 
kushirikiana na taasisi mbalimbali zilizo ndani na nje 
ya nchi katika kufanya tafiti za wanyamapori; na 
kuwezesha uhifadhi endelevu wa wanyamapori.

2.2.5 Kuanzisha kwa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA)
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(Tanzania Wildlife Management Authority - TAWA) 
ilianzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 8 cha Sheria 
ya Kuhifadhi Wanyamapori Na. 5 ya Mwaka 2009 
na kutangazwa kwa amri (Order) iliyochapishwa 
kwenye Gazeti la Serikali Na. 135 la tarehe 09 Mei 
2014, pamoja na marekebisho yaliyochapishwa 
katika Gazeti la Serikali Na. 20 la tarehe 23 Januari 
2015. TAWA inatekeleza majukumu ya kiutendaji 
yaliyokuwa yakitekelezwa na Idara ya Wanya-
mapori ambayo ni usimamizi, uangalizi na uende-
lezaji wa rasilimali ya wanyamapori nje ya hifadhi za 
Taifa na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro. Kwa 
sasa Mamlaka inasimamia Mapori ya Akiba (29); 
Mapori Tengefu (27); na maeneo matatu (3) ya 
ardhioevu (Ramsar Sites). Aidha, Mamlaka ni 
msimamizi wa shughuli za ufugaji wa wanyamapori 
katika mashamba (6), Bustani za Wanyamapori (26), 
Ranchi (5); Breeding sites (30); na Sanctuaries na 
orphanage centre (1). Vilevile, Mamlaka ni mwan-
galizi wa shughuli za usimamizi wa wanyamapori 
kwenye maeneo 21 ya Jumuiya za Hifadhi za 
Wanyamapori (WMA). 

2.2.6 Kuwezesha Uwekezaji wa Kimkakati (Strate-
gic Investment)
Serikali inaendelea na juhudi za kuhamasisha 
uwekezaji wa kimkakati katika maeneo ya hifadhi 
kupitia Taasisi zake ikiwemo Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori Tanzania (TAWA). Mathalan, 
TAWA imetambua na kutangaza jumla ya maeneo 
maalum 12 ya uwekezaji “Special Wildlife Invest-
ment Concession Area (SWICA). Aidha, TAWA 
inaendelea na majadiliano na wawekezaji walioone-
sha nia ya kuwekeza , sambamba na kufanya mapi-
tio ya Kanuni za SWICA. Aidha, katika kipindi hiki 
Serikali imetenga maeneo mapya ya uwekezaji wa 
kitalii katika hifadhi za Taifa Nyerere (35), Mto 
Ugalla (6) na Kigosi (4). Maeneo hayo mapya yana 
uwezo wa kujengwa hoteli zinazoweza kuchukua 
jumla ya vitanda 3,250. 

2.2.7 Kuongezeka kwa maeneo ya hifadhi za wanyamapori

Katika kuimarisha uhifadhi, ulinzi na kuendeleza utalii, baada ya uhuru 
wa Tanzania Bara, Serikali imeandelea kuanzisha na kupandisha hadhi 
maeneo ya wanyamapori yaliyohifadhiwa ambayo yamewezesha 
Hifadhi za Taifa kuongezeka kutoka tatu (3) mwaka 1961 hadi 22 
mwaka 2021. Aidha, Serikali imeendelea kuimarisha ulinzi wa rasilimali 
za wanyamapori nje ya maeneo ya hifadhi za Taifa na Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro kwa kuanzisha mapori ya Akiba ambayo yameongezeka 
kutoka 0 hadi 27 mwaka 2021; mapori tengefu kutoka 0 hadi 26; 
maeneo ya ardhioevu kutoka 0 hadi matatu (3).
 
Aidha, hifadhi za Misitu zimeongezeka kutoka moja (1) hadi 363, Vituo 
vya Mambo ya Kale kutoka vitatu (3) mwaka 1961 hadi kufikia 133 pia 
kuongezeka kwa vituo vya Makumbusho ya Taifa kutoka kimoja 
kilichokuwepo mwaka 1961 hadi 7, Mapori ya Akiba ya Wanyamapori 
kutoka 9 hadi 22, Kuundwa kwa Jumuiya za Uhifadhi wa Wanyamapori 
38 na kuanzishwa kwa Hifadhi za Misitu ya Mazingira Asilia 20, Mapori 
Tengefu hayakuwepo na sasa yapo 27, Mashamba ya miti ya Serikali 
23.

2.2.8 Kuanzishwa kwa Vyuo vya Taaluma ya Uhifadhi wa Wanya-
mapori

Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Serikali imeanzishwa vyuo vitatu 
(3) vya taaluma ya hifadhi wa wanyamapori amabvyo ni: Chuo cha 
Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka kilichoanzishwa mwaka 1963; 
Taasisi ya Taaluma ya Wanyamapori - Pasiansi kilichoanzishwa mwaka 
1966; na Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii 
(CBCTC) – Likuyu Sekamaganga kilichoanzisha mwaka 1995. Uwepo 
wa vyuo hivyo vimewezesha kupatikana kwa wataalam wa kutosha 
wenye taalamu ya uhifadhi wa wanyamapori ambao wameajiriwa 
katika taasisi mbalimbali za uhifadhi wa wanyamapori nchini. 

2.2.9 Kuanzishwa kwa Mfuko wa Kuhifadhi Wanyamapori Tanzania 
(TWPF)
Mfuko ulianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 21 ya mwaka 1978 kwa 
lengo la kuongeza uwezo wa kifedha wa Sekta ya Wanyamapori kwa 
ajili ya kutekeleza kikamilifu shughuli za ulinzi wa wanyamapori na 
mazingira yake. Mfuko umeendelea kuwezesha shughuli mbalimbali za 
kuhifadhi wanyamapori ikiwemo uzuiaji ujangili; uendeshaji wa Kikosi 
cha ulinzi wa wanyamapori; kuchangia shughuli za maendeleo ya jamii 
zinazozunguka maeneo yaliyohifadhiwa; na kujenga uwezo katika 
masuala ya usimamizi wa wanyamapori.

2.3 MISITU NA NYUKI
Katika kuimarisha Sekta ya Misitu na Nyuki, Serikali imeendelea kutun-
za na kuendeleza rasilimali za misitu na nyuki na rasilimali hizo zimeen-
delea kuchangia kikamilifu katika ukuaji wa uchumi na uhifadhi wa 
mazingira. Hatua hizo zimewezesha Taifa kupata mafanikio mbalimbali 
kupitia sekta hii ikiwemo:- 

2.3.1 Kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya Misitu na Sera ya Taifa ya 
Ufugaji Nyuki 
Kutungwa na kutekeleza kwa Sera ya Taifa ya Misitu ya mwaka 1998 
na Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 1998 zimechangia kuimari-
sha uhifadhi wa rasilimali za misitu na nyuki na hivyo kuongeza 
mchango wake katika uchumi.  
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2.3.2 Kutungwa kwa Sheria  na Kanuni za Misitu na 
Ufugaji Nyuki

Sheria ya Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 na Sheria ya 
Ufugaji Nyuki Na.15 ya mwaka 2002, Kanuni za Misitu za 
mwaka 2004 na kanuni za ufugaji nyuki za mwaka 2005 
zimeandaliwa ambazo zinaratibu Sekta ya Misitu na 
Ufugaji Nyuki nchini. Sheria na Kanuni hizi zimerahisisha 
pamoja na mambo mengine biashara na huduma za 
mazao ya misitu na nyuki.

2.3.3 Kuanzisha  Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF)

Mfuko wa Misitu Tanzania umeanzishwa mwaka  2010 
chini ya Sheria ya Misitu Sura Na. 323 kwa lengo la 
kukabiliana na changamoto za usimamizi wa rasilimali 
misitu hususan katika kuimarisha utekelezaji wa Sera na 
Sheria ya Misitu. Kuanzishwa kwa Mfuko huu kumesaidia 
katika kuwezesha na kugharamia miradi ya uhifadhi, 
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu, na miradi ya 
kuboresha kipato cha jamii zinazoishi pembezoni mwa 
misitu ya hifadhi, kufanyika kwa tafiti mbalimbali za 
misitu, upandaji miti na kuhamasisha jamii kwa kupitia 
vipindi vya redio na televisheni kuhusu hifadhi ya misitu 
na vyanzo vya maji.

2.3.4 Kuanzishwa  kwa Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS)

Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania ulianzishwa kishe-
ria kupitia Tangazo la Gazeti la Serikali (GN 269) la tarehe 
30/7/2010 na kuzinduliwa rasmi tarehe 18/7/2011. 
Kuanzishwa kwa Wakala wa Huduma za Misitu ni kwa 
mujibu wa Sheria ya Wakala “the Executive Agencies Act 
Cap. 245 (Revised Edition 2009)”, pamoja na Sera ya 
Misitu ya mwaka 1998, Sera ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 
1998, Sheria za Misitu na Nyuki Sura 323 na Sura 224 za 
mwaka 2002. Taasisi hii ipo chini ya Idara ya misitu na 
Nyuki na inafanya shughuli zote za utendaji wa idara hii. 
Wakala umepanua wigo kibiashara na kuongeza maeneo 
ya uzalishaji miti na mazao ya nyuki ili kukidhi mahitaji 
halisi, shughuli za uwekezaji, kuboresha njia mbadala za 
mapato na uboreshaji wa hifadhi za misitu na nyuki kwa 
ujumla.

2.3.5 Kuanzishwa kwa Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
(TAFORI)
Taasisi hii ilianza kazi rasmi tarehe 1 Agosti 1980 na 
kupewa jukumu la kufanya, kusimamia na kuratibu 
shughuli za utafiti  wa misitu nchini.  Aidha, mwaka 2019 
Taasisi iliongezewa jukumu la Utafiti wa Ufugaji Nyuki 
ambao awali ulikuwa unafanywa na Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWIRI). Uwepo wa Taasisi hii 
umewezesha Serikali kupata mafanikio mbalimbali ikiwe-
mo uchunguzi wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 
miti na njia za kuyazuia; kufanya tafiti na kutoa ushauri 
wa kitaalamu kwa wadau mbalimbali juu ya matumizi ya 
teknolojia bora/mpya ya miti/misitu, hifadhi ya udongo, 
wanyama na mimea; na kuhamasisha uhifadhi wa misitu, 
kutoa ushauri wa kitaalamu na kuongeza uzalishaji, uuzaji, 
utumiaji na upasuaji wa mbao. 

2.3.6 Kufanya tathmini ya kubaini Mchango wa 
Sekta ya Misitu katika Pato Ghafi la Taifa (GDP)

Tathmini ya kubaini Mchango wa Sekta ya Misitu 
katika Pato Ghafi la Taifa (GDP) ulifanyika kwa 
kushirikisha watalaam kutoka taasisi za Serikali za: 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu ( NBS) , Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), 
Chuo Kikuu cha Dar es salaam (UDSM), Chuo Kikuu 
cha Kilimo cha Sokoine (SUA), Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT)  na Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 
(TAFORI)  Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa 
mchango halisi wa sekta katika pato la Taifa ni 
asilimia 3.3.

2.3.7 Kuanzishwa kwa Kamati ya Kitaifa ya Ushauri 
wa Ufugaji Nyuki na Kamati ya Kitaifa ya Ushauri 
wa Misitu

 Kamati  ya Kitaifa ya Ushauri wa Ufugaji Nyuki(A 
National Beekeeping Advisory Committee) ilianzish-
wa kwa mujibu wa Sheria ya Ufugaji Nyuki Na. 15 ya 
mwaka 2002 kifungu cha  10 (1) na Kamati ya 
Ushauri wa Misitu (A National Forestry Advisory 
Committee) ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Misitu Na. 14 ya mwaka 2002. Kamati hizi zina 
jukumu kubwa la kumshauri Waziri wa Maliasili na 
Utalii kuhusu masuala ya Ufugaji nyuki na Misitu.

2.3.8 Kuwezesha uanzishaji wa Jukwaa la Wafugaji 
Nyuki Tanzania (TABEDO)
Jukwaa la Wafugaji Nyuki Nchini (Tanzania 
Beekeeping Development Organization- TABEDO) 
lilianzishwa na kusajiliwa kwa Sheria ya makampuni 
“Companies act 2002 (cap 2012)” likiwa na cheti cha 
usajili namba 119226 cha tarehe 3 Agosti, 2015 na 
miongoni mwa majukumu ya chama hiki ni pamoja 
na kuwatambua wanachama wake na wafugaji wote 
waliopo kwenye mnyororo wa thamani ya mazao ya 
nyuki hapa nchini ambao ni vyama vya ushirika wa 
wafugaji nyuki, vikundi, mashirika yasiyo ya kiserikali 
pamoja na mfugaji mmoja mmoja.

2.3.9 Kutangaza hifadhi za misitu na nyuki  kwenye 
Gazeti la Serikali

Mpaka sasa zipo hifadhi za Misitu ya asili 465 na 
hifadhi za nyuki tisa (9) ambazo zimetangazwa 
kisheria (Gazzetted Bee Reserve), hivyo kuongeza 
rasilimali za misitu na nyuki pamoja na kuimarisha 
uhifadhi wa mazingira. 

2.3.10 Kuendeleza programu za upandaji miti 

Katika kuimarisha uoto wa asili na kutunza mazingi-
ra, Serikali imeendelea kuzalisha mbegu bora za miti 
ambazo zinatumika katika mashamba ya Serikali na 
kuuzwa kwa wananchi, vikundi, taasisi na kampuni 
binafsi. Aidha, hadi sasa Serikali imeanzisha na 
inaendelea kuhudumia mashamba ya miti 23 katika 
maeneo mbalimbali nchini. 
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2.3.11 Kuongeka kwa mnyororo wa thamani wa mazao 
ya ufugaji Nyuki

Katika kuongeza thamani ya mazao ya ufugaji nyuki, 
Serikali imeendelea kuanzisha na kuendeleza viwanda 
vya kuchakata na kufungasha rasilimali za ufugaji nyuki. 
Hadi sasa vipo viwanda vitano na juhudi zinaendelea za 
kujenga viwanda vingi zaidi katika maeneo mbalimbali 
nchini. Aidha, elimu ya ufugaji nyuki pamoja na kuweze-
sha vikundi mbalimbali katika shughuli za ufugaji nyuki. 

2.3.12 Kuimairika kwa utoaji wa taaluma ya misitu na 
nyuki nchini

Katika kutekeleza suala hili, suala imeendelea kuaimari-
sha vyuo vinavyotoa taalama ya misitu na ufugaji nyuki 
kwa kuboresha miundombinu na kuwezesha vitendea 
kazi na watumishi. Hatua hiyo imewezesha vyuo hivyo 
kuongeza udahili wa wanafunzi na hivyo kuongeza 
wataalam wa sekta ya misitu na nyuki ambao watoa 
huduma katika taasisi za umma na binafsi hapa nchini. 
Aidha, Tanzania ni nchi pekee Afrika ambayo inatota 
taalamu ya Shahada ya ufugaji nyuki ambayo inatolewa 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine. 

2.4 MAMBO YA KALE

Ndugu wanahabari,
Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara, 
Serikali imeendelea kuchukua hatua za kulinda na 
kuhifadhi maeneo ya malikale kama kumbukumbu za 
Taifa, vituo vya elimu na mafunzo;  na vivutio vya utalii 
kwa maendeleo endelevu ya kizazi cha sasa na kijacho. 
Maeneo ya malikale yanatoa mchango mkubwa katika 
kukuza utalii wa ndani na Kimataifa. Aidha, maeneo ya 
malikale yameendelea kujenga uzalendo wa kitaifa kwa 
wananchi kwa kuwawezesha kutambua na kuenzi histo-
ria ya Taifa letu. Mafanikio yaliyopatikana katika eneo 
hili ni pamoja na:-

2.4.1 Kuanzishwa kwa Makumbusho ya Taifa sita (6) 

Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Serikali imeanzi-
sha Vituo sita (6) vya Makumbusho ambavyo ni Kijiji cha 
Makumbusho-1967, Makumbusho ya Elimu Vium-
be-1987, Makumbusho ya Azimio la Arusha-1977, 
Makumbusho ya Mwl. Julius .K Nyerere – 1999, 
Makumbusho ya Kumbukizi ya Vita vya Maji Maji-2010 
na Makumbusho ya Kumbukumbu za Dkt. Rashid 
Kawawa- 2017.

2.4.2 Kufanyika kwa ukarabati wa Jengo la Soko la 
Watumwa katika Mji Mkongwe wa Mikindani

Serikali imefanikiwa kufanya ukarabati wa Jengo la Soko 
la watumwa katika Mji Mkongwe wa Mikindani. 
Ukarabati wa jengo hilo ni mwanzo wa juhudi za 
kuhifadhi na kuendeleza maeneo ya malikale 91 yaliyo-
kasimishwa kwa Makumbusho ya Taifa kwa ajili ya 
usimamizi, ukarabati na uendelezaji.

2.4.3 Kuanzishwa kwa Programu ya Siku ya Azimio la 
Arusha

Serikali imewezesha programu ya Siku ya Azimio la 
Arusha-2021, Soko la kazi za Sanaa ya mikono 
(KijijiSoko)-2021, programu ya Museum Art Explotion 
(MAE)-2016, programu ya Ngoma za Asili -1997, Tamasha 
la Siku ya Mtanzania-1994, programu ya kuenzi tamaduni 
ya Jando na Unyago (Mkole)- 2018.

2.4.4 Mafanikio mengine katika sekta ndogo ya mambo ya 
kale ni pamoja na:-  

i. Kutungwa kwa Sheria ya Mambo ya Kale ya mwaka 1964 
na kuandaliwa kwa Sera ya Malikale ya mwaka 2008;
ii. Mradi wa Uboreshaji wa Kituo cha Makumbusho ya Dar 
es Salaam (2003- 2011) uliozaa Kituo cha Makumbusho na 
Nyumba ya Utamaduni ambacho kinatoa huduma mbalim-
bali zikiwemo huduma za Migahawa, Maabara, Maktaba, 
Kumbi za Maonesho, Studio, Theatre na Stoo za Uhifadhi 
wa mikusanyo;
iii. Kuboresha na kuanzisha Makumbusho ya Zamadamu ya 
Olduvai- Ngorongoro, Rashid Mfaume Kawawa mjini 
Songea, Mji wa Kihistoria wa Mikindani na Makumbusho 
ya Mkoa wa Iringa. Aidha, Nyumba ya Kumbukizi ya Makazi 
ya Mwl. Nyerere iliyopo Magomeni Dar es Salaam 
imekarabatiwa; 
iv. Maeneo ya malikale katika mji wa Kihistoria wa Mikin-
dani na eneo la Zamadamu la Laetoli-Ngorongoro 
yametangazwa kuwa maeneo ya Kihistoria na Kumbukum-
bu ya Urithi wa Utamaduni wa Taifa; 
v. Kukarabati miundombinu ya vituo saba vya Malikale 
katika mikoa ya Pwani, Dar es Salaam, Mwanza, Mtwara, 
Lindi na Tanga. Vilevile, ukarabati wa majengo tisa ya kihis-
toria umefanyika katika mikoa hiyo; 
vi. Katika kuhimiza urithi wa utamaduni wa mtanzania, 
Serikali imeanzisha matamasha mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na Kumbukumbu ya Vita vya Majimaji na Utalii wa Utamad-
uni, Songea; Tamsha la Kimondo cha Mbozi ambalo hufan-
yika sambamba na siku ya Vimondo Duniani kila mwaka. 
Pamoja na manufaa mengine, matamasha haya yamesaidia 
kupanua wigo wa mazao ya utalii nchini na kujenga umoja 
wa Kitaifa; na 
vii. Katika kuboresha usimamizi na uendelezaji wa maeneo 
ya malikale yaliyopo jirani na hifadhi za misitu na wanya-
mapori, vituo 18 vya Mambo ya Kale vimekasimishwa kwa 
taasisi za Wizara ili kuviendeleza na kuvitangaza kama 
vivutio vya utalii sambamba na maeneo ya hifadhi za asili.

3. HITIMISHO

Maliasili, malikale na utalii ni miongoni mwa sekta za 
uchumi nchini ambazo zinatoa mchango mkubwa katika 
Pato la Taifa na kuendeleza ustawi wa maisha ya wananchi 
kupitia ajira, chakula, tiba na vifaa vya ujenzi. Aidha, sekta 
hii inatoa malighafi za viwanda vya kuchakata ngozi, kuten-
geneza mapambo na kusindika nyamapori na kujenga 
umoja wa Kitaifa. Hivyo, sekta hii ikisimamiwa ipasavyo 
itaoa mchango mkubwa katika kukuza uchumi wa nchi 
hususan katika miaka mengine ijayo. 
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MAFANIKIO NA MAENDELEO YA OFISI YA RAIS - TAMISEMI

KATIKA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA



1.0 UTANGULIZI

Ndugu Wanahabari Nchi yetu ilipata Uhuru 
Tarehe 09.12.1961 ambapo Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliyekuwa Waziri Mkuu wa 
kwanza aliunda Wizara ya Serikali za Mitaa na 
Kumteua Mheshimiwa Job Lusinde kuwa Waziri 
wa kwanza kuongoza Wizara hii. Akifuatiwa na 
Mawaziri 19 ikijumuisha wanawake wanne (4) 
akiwemo Waziri wa sasa Mheshimiwa Ummy 
Ally Mwalimu. 

Tangu mwaka 1961 hadi sasa Ofisi ya Rais 
–TAMISEMI imekuwa ama inajitegemea 
yenyewe au kuwekwa chini ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu au kwenye Ofisi ya Rais kama ilivyo sasa. 
Uamuzi wa wapi inawekwa umekuwa ukifanyika 
ili kuimarisha utendaji wa Ofisi hii.

Ofisi ya Rais TAMISEMI ni Wizara pekee 
ambayo Makao Makuu yake yalianzia Jijini 
Dodoma tangu mwaka 1973 pale Serikali 
ilipotangaza Makao Makuu ya Serikali kuwa ni 
Dodoma. Uwepo wa Makao Makuu Dodoma 
ulikua na lengo la kutoa fursa kwa wananchi na 
kwa wadau wake wakuu hususan Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kufika Dodoma 
kwa urahisi wanapofuata huduma mbalimbali.

Madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za Mitaa ni 
kupeleka Madaraka kwa Wananchi (D by D) 
ambapo chimbuko lake ni Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 katika 
Sura ya 8, Ibara ya 145 na 146. Lengo ni kuimar-
isha madaraka kwa wananchi na kuwashirikisha 
katika kufanya maamuzi.

Wakati Nchi yetu inapata uhuru wake kulikuwa 
na majimbo nane ya Utawala ambayo yaliritihi-
wa toka utawala wa kikoloni wa Kiingereza 
mwaka 1966. Majimbo haya ni  Jimbo la Kati, 
Jimbo la Mashariki, Jimbo la Ziwa, Jimbo la 
Kaskazini, Jimno la Nyanda za Juu Kusini, Jimbo 
la Tanga, Jimbo la Magharibi na Jimbo la Ziwa 
Magharibi. Rais wa kwanza Hayati Julius Kam-
barage Nyerere kwa Mamlaka aliyopewa aliun-
da Mikoa 15 na kuondoa utaratibu wa mgawan-
yo wa nchi katika Majimbo. Mikoa ya mwanzo ni 
Arusha, Pwani, Dodoma. Tanga, Kigoma, 
Kilimanjaro, Mara, Mbeya, Morogoro, Mtwara, 
Mwanza, Ruvuma, Shinyanga, Singida na 
Tabora.

Mnamo mwaka 1972 Serikali ilifuta Mamlaka 
hizi na kuanzisha mfumo wa Madaraka Mikoani. 
Mfumo huu ulizifanya Serikali za Mitaa kuitege-
mea Serikali Kuu kwa kila jambo kutokana na 
wananchi kutoshiriki katika maamuzi na pia 
katika shughuli za maendeleo. Kutokana na hali 
hii, Mamlaka za Miji zilirejeshwa mwaka 1978 
na mamlaka za wilaya zilirejeshwa mwaka 1984.

2.0 MUUNDO NA MAJUKUMU YA OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
Kwa sasa Muundo na Majukumu ya Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Rais - TAMISEMI) 
yapo kwa Hati ya Rais ya Mgawanyo wa Majukumu ya 
Wizara iliyotolewa tarehe 07 Mei, 2021. Ofisi hii inatekele-
za majukumu yake kwa mujibu wa Hati ya Rais ya Mgawan-
yo wa Majukumu ya Wizara na Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977.

Ofisi ya Rais - TAMISEMI ina Idara kumi na moja (11) na 
Vitengo sita (6) na inasimamia Taasisi Saba (7) ambazo ni 
Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo, Shirika la Elimu 
Kibaha, Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Jijini Dar es 
Salaam, Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA), 
Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa, Shirika la Masoko ya 
Kariakoo na Tume ya Utumishi wa Walimu.

Aidha, Ofisi ya Rais-TAMISEMI inasimamia utekelezaji wa 
Sera mbalimbali za Kisekta na Sheria ya Tawala za Mikoa 
Sura 97, Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Wilaya 
Sura 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Miji 
Sura 288. Katika kutekeleza majukumu hayo, Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI ina Mpango Mkakati unaoiongoza katika 
kutekeleza majukumu yake. Mpango huo una Dira na 
Dhima zifuatazo: -

2.1 Dira 
Kuwa na Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye uwezo wa kuboresha huduma kwa wananchi.

2.2 Dhima
Kuratibu, kuwezesha na kusimamia Tawala za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi kwa kutoa Sera, 
Miongozo na maelekezo ili kuwepo na huduma zilizo bore-
shwa.

3.0 UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA OFISI YA RAIS 
TAMISEMI,  MAFANIKIO  YALIYOPATIKANA TOKA 
UHURU HADI SASA
Toka kuanzishwa kwake, Wizara hii inayosimamia Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa imepata mafanikio mbalimba-
li. Katika muktadha huu nitajikita katika maeneo makubwa 
matano ambayo ni:-
- Kuimarisha utawala bora na kugatua madaraka kwa 
wananchi
- Kuimarisha Elimu Msingi na Sekondari
- Kuboresha utoaji wa Huduma za AfyaMsingi
- Kuimarisha Miundombinu ya Barabara na;
- Kuwawezesha wananchi kiuchumi

3.1 Utawala Bora na Ugatuaji wa madaraka  kwa
wananchi
i. Ongezeko la maeneo ya kiutawala
Katika kuimarisha ugatuaji wa madaraka kwa wananchi 
Serikali imekuwa ikiongeza maeneo ya kiutawala ili 
kusogeza huduma karibu na wananchi. Hadi Sasa Nchi 
yetu ina Mikoa 26 kutoka Mikoa 15 iliyokuwepo baada ya  
uhuru, Baada ya uhuru Halmashauri zilikuwa 45 na hadi 
kufikia mwaka 2009 zilikuwa Halmashauri 129 na zimeen-
delea kuongezeka hadi kufikia 184 mwaka 2021. 

189



Wakati wa Uhuru hakukuwa na Halmashauri za 
Majiji, hivi sasa kuna Halmashauri za Majiji 6, kuliku-
wa na Halmashauri ya Manispaa moja ya Dares 
Salaam na sasa kuna Halmashauri za Manispaa 20, 
Halmashauri za Miji zilikuwa 9 na sasa Halmashauri 
za Miji ni 21 na Halmashauri za Wilaya zilikuwa 10 
na sasa zipo Halmashauri za Wilaya 137.  

Aidha, hadi mwaka 2010 tulikuwa na Kata 3,952, 
Vijiji 10,351, Mitaa 2,650, Vitongoji 55,914. Hivi 
sasa kuna Tarafa 570, Kata 3,956, Vijiji 12,318, 
Vitongoji 64,361 na Mitaa 4,263.

Hatua hii inaimarisha utoaji wa huduma za kijamii na 
kiiutawala kwa wananchi.
ii. Ushamirishaji wa Demokrasia na ushiriki wa 
wananchi katika shughuli za maendeleo
Tangu Serikali za Mitaa zilivyorejeshwa mwaka 1982 
chaguzi katika ngazi ya Kata, Vijiji na Mitaa na Viton-
goji zimefanyika kuanzia mwaka 1983, 1988 na 
1994. Kwa chaguzi zilizofanyika mwaka 1994, 1999, 
2004, 2009, 2014, 2019 hazikujumuisha Chaguzi za 
Madiwani kwa kuwa kuanzia mwaka 1994 Chaguzi 
za Madiwani zilianza kusimamiwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi kwa sababu ya kuwepo kwa mfumo wa 
vyama vingi vilivyoanza mwaka 1992.

Aidha kumekuwa na Mwamko mkubwa wa Wanan-
chi kushiriki katika shughuli za maendeleo ikiwemo 
kuibua miradi yao na hivyo wakati mwingine kuzidi 
kasi ya Serikali katika kukamilisha miradi katika 
maeneo mbalimbali. Mfano  hadi kufikia June 2021,  
kuna maboma ya Zahanati  2,378 yaliyoanzishwa 
kwa nguvu za wananchi. Kwa upande wa sekta ya 
Elimu wananchi wameanzisha ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 10,300 katika Halmashauri mbalimbali na 
kati ya hayo Serikali ikatoa fedha ya tozo ya 
mawasiliano sh. bilioni 7 kwa ajili ya ukamilishaji wa 
vyumba vya madarasa 560.

iii. Uimarishaji wa Serikali za Mitaa 
Kwa lengo la kuziimarisha Serikali za Mitaa na 
kuziwezesha kutoa huduma bora kwa wananchi, 
Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali. 
Mojawapo ya hatua hizi ni kuanzishwa kwa Mpango 
wa Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za Mitaa 
ulioanzishwa mwaka 1998 ambao ulilenga katika 
kupeleka madaraka kwa Wananchi (D by D). 
Sambamba na hilo, Serikali ilitoa Tamko la Kisera la 
Ugatuaji wa Madaraka kama njia muafaka ya kufiki-
sha na kuharakisha maendeleo ya Kijamii na Kiuchu-
mi na kuinua utoaji wa huduma kwa wananchi.
Dhana hii imejengwa kwa misingi ya kutoka kwenye 
mfumo wa Madaraka ya Serikali Kuu kuwa na 
maamuzi yote, na Serikali za Mitaa kuwa Mtekelezaji 
tu (yaani Mwagizaji na Mtekelezaji) kwenda katika 
mfumo wa Serikali za Mitaa wenye Mamlaka ya 
Kisheria ya kuamua mambo katika eneo lao na 
kuyatekeleza. Hivyo, kuwa na mfumo wa mahusiano 
ya majadiliano katika utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo.

Ugatuaji wa Madaraka kwa wananchi unalenga 
kuzipatia Mamlaka za Mitaa uhuru wa kufanya 
maamuzi mbalimbali yanayohusu utoaji wa huduma 
kwa wananchi walio katika Mamlaka zao na 
kuwashirikisha katika kujiletea maendeleo na ustawi 
wao. Aidha, Tawala za Mikoa zimepewa mamlaka ya 
kusimamia na kuratibu shughuli mbalimbali za 
maendeleo ya kijamii katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 
endelevu kwa wananchi.

vi. Usimamizi wa Rasilimali Fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru Halmashauri 
zimepiga hatua ya ongezeko la mapato ya ndani. 
Kwa mfano katika mwaka wa fedha 2010/11 maki-
sio ya mapato ya ndani yalikuwa shilingi 
175,084,789,727. Makusanyo halisi yalikuwa shilin-
gi 158,279,374,601 sawa na asilimia 90.4. Katika 
mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri zilikasimiwa 
kukusanya shilingi 814,960,990,077 na makusanyo 
halisi ni shilingi 757,054,979,113 sawa na asilimia 
93. Katika kipindi cha miaka kumi makisio ya maku-
sanyo ya mapato ya ndani yaliongezeka kutoka 
shilingi 175,084,789,727 mwaka wa fedha 2010/11 
hadi shilingi 814,960,990,077 kwa mwaka wa fedha 
2020/21. Ongezeko hilo ni Shilingi 
639,876,200,350 sawa na asilimia 365.46. Aidha, 
makusanyo ya mapato ya ndani katika kipindi hicho 
yaliongezeka kutoka shilingi 158,279,374,601 
mwaka 2010/11 hadi shilingi 757,054,979,113 
mwaka 2020/21. Ongezeko hilo ni shilingi 
598,775,604,512 sawa na asilimia 378.30. Mafani-
kio ya makusanyo ya mapato ya ndani yametokana 
na Serikali kuimarisha usimamizi wa matumizi ya 
mifumo ya kielektroniki.

.2 Sekta ya Elimumsingi
Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kipindi 
cha miaka sitini iliyopita imefanya maboresho 
mbalimbali katika Elimumsingi. Lengo mojawapo la 
maboresho hayo ni kuongeza upatikanaji, ubora na 
usawa katika elimu. 

Elimu Kabla ya Uhuru hadi 1961
Katika kipindi hiki Elimu ilitolewa kwa watu wach-
ache kwa lengo la kupata maafisa wachache ambao 
wanaweza kusaidia katika shughuli mbalimbali za 
utawala na kuandaa watu kwa ajili ya kushika 
uongozi wa nchi. Hadi mwaka 1961, kulikuwa na 
Shule za Msingi 3,270 zilizokuwa na uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 450,626. Shule hizo ziliga-
wanywa kwa matabaka ya rangi ambapo kati ya 
Waafrika 9,869,000 wanafunzi 431,056 walipata 
nafasi ya kusoma katika shule 3,115 na kati ya 
wananchi Wasio Wafrika 150,000 wanafunzi 
19,570 walipata nafasi ya kusoma katika shule 155. 
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3.3 Sekta ya Afya
Mwaka 1961, kulikuwa na Vituo vya kutolea huduma za Afya 
1,343 vilivyokuwa na idadi ya vitanda 18,832 nchini. Serikali za 
Mitaa ilikuwa inamiliki Vituo vya Afya na Zahanati 737 pekee 
zenye vitanda 1,795. Watumishi wa kada mbalimbali za Afya 
walikuwa 3,172 kati yao Madaktari walikuwa 580, Madaktari wa 
Meno 30, Wasaidizi Madaktari wa Meno 19, Wafamasia 
50,Wasaidizi Wafamasia 38,  Tabibu 402, Wauguzi 1,999, Wate-
knolojia Maabara 3, Wasaidizi Maabara 49 na Wataalam wa 
Mionzi 2. Aidha mwaka 1961 watumishi waliofuzu Shahada ya 
Udaktari walikuwa 400 kati yao Watanzania wakiwa 20 pekee.

Mafanikio 
i. Zahanati na vituo vya afya vimeongezeka kutoka 737 mwaka 
1961 hadi 5,696 (Vituo vya afya 630 na zahanati 5,066) vya 
Serikali za Mitaa. 
ii. Hospitali zinazotoa huduma zimefikia 142 mwaka 2021 
wakati Serikali za Mitaa hazikuwa na hospitali mwaka 1961.
iii. Vituo vya Afya vinavyotoa huduma za upasuaji zime-
ongezeka kufikia 415 wakati hapakua na kituo kinachotoa 
huduma za upasuaji mwaka 1961.

3.4 Sekta ya Miundombinu ya Barabara 
3.4.1 Miundombinu ya Barabara zinazosimamiwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa
Wakati wa Uhuru mtandao wa barabara ulikuwa na jumla ya 
kilometa 33,600 zilizojumuisha kilometa 16,000 zilizokuwa 
zikitambuliwa kama Barabara Kuu za Nchi na za Kawaida (Terri-
torial Main and Local Main Roads) na kilometa 17,600 zikiwa ni 
Barabara za Wilaya (District Roads).

Hata hivyo mwaka 2006, kulifanyika zoezi la kuhakiki wa hali ya 
barabara nchini zilizochini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (Local 
Government Roads Inventory and Condition Survey - LG-RICS). 
Katika zoezi hili barabara zilizoainishwa na kuchapishwa kwenye 
Gazeti la Serikali na kuingizwa kwenye Sheria ya Barabara 
namba 13 ya 2007 zilikuwa na urefu wa kilomita 56,625. Mtan-
dao huu ulihuishwa na kufikia barabara zenye urefu wa kilomita 
108,946 ambazo zilihamishiwa chini ya Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijini (TARURA) pale ilipoanzishwa mwezi Julai, 2017.
Mwaka wa fedha 2019/20, zoezi la kuhakiki upya mtandao wa 
barabara zilizo chini ya TARURA lilifanyika na barabara 
zilizobainishwa na kuchapishwa kwenye gazeti la Serikali zina 
urefu wa kilomita 144,429.77 ambapo kati ya hizo barabara 
zenye hali nzuri na Wastani ni 53.37 na barabara zilizo katika 
hali mbaya ni wastani wa 46.63.

Mtandao wa barabara za wilaya umeongezeka kwa urefu wa 
kilomita 126,829.77 kutoka kilometa 17,600 zilizokuwepo 
mwaka 1961 hadi kufikia kilometa 144,429.77 mwaka 2021
Kulinganishwa na takwimu zilizochukuliwa 2006, mtandao wa 
barabara  za lami umeongezeka kutoka kilomita 1,325 hadi 
kilomita 2,404.90 ikiwa ni ongezeko la kilometa 1,079.41 sawa 
na asilimia 81.47. na Mtandando wa barabara za changarawe  
Kumekuwepo na ongezeko la barabara za Changarawe kutoka 
kilometa 22,088.79 hadi kilometa 29,166.57 sawa na ongezeko 
la kilometa 7,077.78 ambazo ni sawa na ongezeko la asilimia 
32.04. Kuongezeka kwa urefu wa mtandao wa barabara na 
kuongezeka kwa barabara za lami na changarawe ni kiashiria cha 
maendeleo katika nchi kwani barabara ni kichocheo cha 

Kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuiwa 
na Serikali kuanzia Uhuru hadi sasa   mafanikio 
makubwa yaliyopatikana ni pamoja na:-
i. Idadi ya shule za Msingi za Serikali zime-
ongezeka kutoka 3,270 mwaka 1961 hadi 
16,656 mwaka 2021. Aidha, idadi ya wanafunzi 
imeongezeka kutoka wanafunzi 486,470 
mwaka 1961 hadi 10,687,593 mwaka 2021. 
Walimu wameongezeka kutoka 9,885 mwaka 
1961 hadi 171,993 mwaka 2021. 
ii. Shule za Sekondari zimeongezeka kutoka 39 
mwaka 1961 hadi 4,002 za Serikali mwaka 
2021. Aidha, idadi ya wanafunzi imeongezeka 
kutoka wanafunzi kutoka 11,832 mwaka 1961 
hadi 2,379,945 mwaka 2021. Walimu wame-
ongezeka kutoka 764 mwaka 1961 hadi 87,992 
mwaka 2021. 

iii. Shule za Elimu Maalum zimeongezeka 
kutoka nne (4) za wamisionari (Tabora, Buigiri, 
Irente na Uhuru Mchanganyiko mwaka 1961 
hadi kufikia 746 mwaka 2021. Aidha, kuna 
Elimu Jumuishi katika shule zote za msingi. 
Idadi ya wanafunzi wenye mahitaji maalum 
imeongezeka kutoka 1,000 mwaka 1960 hadi 
70,265 mwaka 2021.

iv. Utoaji wa Elimumsingi bila Malipo unazinga-
tia Ibara ya 3.1.5. ya Sera ya Elimu ya mwaka 
2014 na Ibara ya 52(a) ya Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2015.

Kiasi cha shilingi bilioni 23.8 zinatolewa kila 
mwezi kuanzia mwezi Disemba, 2015 kwa ajili 
ya kugharamia utoaji wa Mpango wa 
Elimumsingi bila Ada na shilingi bilioni 3.0 
zinapokelewa Baraza la Taifa la Mitihani kwa 
ajili ya shughuli za Mitihani. Aidha, kuanzia 
mwezi Oktoba 2021 Serikali imepeleka Shilingi 
bilioni 26.00 kwa ajili ya uendeshaji wa Shule za 
Msingi na Sekondari nchini. 

Kuanzia Disemba, 2015 mpaka sasa Serikali 
imepeleka jumla ya Shilingi trilioni 1.43. kwa 
ajili ya kugharamia Mpango wa Elimumsingi bila 
Malipo. Fedha hizi zimekuwa zikipelekwa katika 
shule moja kwa moja na kuwafikia wanufaika.

Mpango wa Elimumsingi bila malipo umesaidia 
kuongeza uandikishaji wa wanafunzi kutokana 
na kuondolewa kwa vikwazo. Katika mwaka 
2016 jumla ya wananfunzi 3,335,637 waliand-
ikishwa, kati ya hao wanafunzi 1,013,310 wa 
elimu ya awali, 1,896,584 wa darasa la kwanza 
na wanafunzi 425,743 wa kidato cha kwanza. 
Mwaka 2021 jumla ya wananfunzi 3,469,275 
waliandikishwa, kati ya hao wanafunzi 
1,198,564 wa elimu ya awali, 1,549,279 wa 
darasa la kwanza na wanafunzi 721,432 wa 
kidato cha kwanza.
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maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

Madaraja yameongezeka kutoka 2,960 mwaka 2006 hadi  
kufikia madaraja 3,191 na makalvati yameongezeka 
kutoka 67,992 hadi 69,317.

Kumekuwepo na ongezeko la bajeti ya ujenzi na maten-
genezo ya barabara kutoka Shilingi bilioni 94.020 katika 
mwaka wa fedha 2011/12 hadi Shilingi Bilioni 966.90 
katika mwaka wa fedha wa 2021/22.

Serikali iliunda Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini – 
TARURA ulianzishwa na kuanza kazi rasmi tarehe 01 
Julai, 2017. Maeneo mengine ni kuanzishwa kwa 
TARURA ambayo kazi yake mahususi ni kusimamia ujenzi, 
ukarabati na matengenezo ya barabara na madaraja, 
ambapo imejengewa uwezo kwa kupatiwa Wataalam na 
Vitendea Kazi ambapo hadi kufikia mwishoni mwa 
mwaka wa fedha 2021/22, kila Halmashauri itakuwa na 
gari la usimamizi.

3.4.2 Miundombinu ya Usafiri wa Umma Mijini
Kabla ya kuwasilisha mafanikio ya sekta hii, naomba kufa-
nya marejeo kwa ufupi sana kuhusu sekta ya usafiri wa 
umma mijini. Sekta hii ilianza kupewa kipaumbele hata 
kabla ya uhuru wetu, ambapo mwaka 1949 Serikali ya 
Mkoloni iliunda kampuni ya Dar es Salaam Motor Trans-
port (DMT) kwa ajili ya kutoa usafiri wa umma katika 
Mkoa wa Dar es Salaam. Huduma hii iliendelea hivyo hata 
baada ya uhuru wetu wa mwaka 1961 chini ya Serikali ya 
Serikali yetu.

Aidha, kati ya mnamo mwaka 1967 hadi 1970, Serikali 
ilipanua zaidi wigo kwa kuweka kipaumbele na mpango 
kabambe kwa ajili ya kuboresha usafiri wa umma kwenye 
miji yote nchini ambapo awamu hii kampuni ya DMT 
iligawanywa na kuunda Kampuni mbili za Umma. Kwanza, 
ni Shrika la Usafiri Dar es Salaam (UDA) kwa jili ya usafiri 
wa umma Mkoani Dar es Salaam. Pili, ni Kampuni ya 
Mabasi ya Taifa (KAMATA) kwa ajili ya kutoa huduma ya 
usafiri wa umma kutoka na kuingia Mkoani Dar es Salaam 
kwenda na kurudi Mikoa yote ya Tanzania. Juhudi hizi za 
Serikali zilichangia kuhakikisha kuna uwepo wa huduma 
ya usafiri wa mijini. Hata hivyo, kufuatia ongezeko la kasi 
la uhitaji wa huduma hii, hususani katika Mkoa wa Dar es 
Saalaam, hata baada ya kuishirikisha sekta binafsi katika 
ya kipindi cha mwaka 1983 hadi sasa, kwa kuanzia, 
Serikali ilianzisha Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) hapo mwaka 2007.
Mafanikio

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa 
kwa mradi wa mabasi yaendayo haraka kupitia Wakala 
wa DART 2007 ni pamoja na:-

(i) Ujenzi wa barabara maalum kwa ajili ya usafiri wa 
mabasi yaendayo haraka kutoka kilomita sifuri (0 km) 
kipindi tunapata uhuru hadi kufikia kilomita 20.9 mwaka 
2016 na ujenzi wa kilomita 23.6 unandelea ukiwa katika 
ufanisi wa asilimia 38.4 ambapo barabara hii itakamilish-
wa ifikapo Machi 2023. Aidha, ujenzi wa barabara 
nyingine za mradi zenye urefu wa kilomita 109.74 upo 

kweye hatua mbalimbali na ifikapo mwaka 2025 
zitakuwa zimekalika kama Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM inavyoelekeza.

(ii) Mradi umepunguza muda wa safari toka masaa 
matatu kabla ya kuanza mradi hadi wastni wa 
dakika arobaini na tano (45) kwa safari moja hivyo 
wananchi kuwezeshwa kuwahi katika shughuli 
zao za kijamii na kiuchumi zinazoongeza tija 
kwenye Pato la Taifa.
(iii) Aidha, kumekuwepo na ongezeko la 
watumiaji wa usafiri wa umma kupitia mradi wa 
DART ikiwa ni kutoka abiria 76,000 kwa siku 
wakati mradi ulivyoanza kutoa huduma Mei 2016 
hadi kufikia abiria 200,000 kwa siku mwaka 2018 
kabla ya kupata changamoto za kiundeshaji n 
idadi hiyo kushuka hadi wastani wa abira 100,000 
kwa siku mwaka 2020 ambapo baada ya mabore-
sho yanayoendelea, hivi sasa wastani wa abria 
wapatoa 160,000 wanatumia usafiri huu kwa 
siku.

(iv) Mradi umechochea matumizi ya teknolojia ya 
kisasa kwenye maendeleo ya sekta ya usafiri wa 
umma ambapo mradi umetoa fursa kwa Wataa-
lam wetu wa ndani kusanifu na kuujenga Mfumo 
wa Kieletroniki wa Usimamizi na Ukusanyaji Nauli 
(Automated Fare Collection System-AFCS) unao-
milikiwa na Serikali na kwamba mfumo huu 
utafungamanishwa na Mfumo wa Kuongozea 
Magari (Intelligent Transport System-ITS) ikiwa ni 
sehemu ya maboresho endelevu ya huduma hii 
kwa wananchi waishio mijini.

(v) Kiasi cha Shilini milioni 127.57 kilikusanywa 
mwaka 2008/09 hadi kufikia kiasi cha Shilingi 
bilioni 4.23 mwaka 2019/20 kabla ya kushuka 
hadi kufikia Shilingi bilioni 3.3 mwaka 2020/21 
kama mapato ya yatokanayo na tozo ya kutumia 
miundombinu ya DART na vyanzo vyanzo vingine. 
Aidha, tangu mwenzi Agosti 2021, mapato ya 
Serikali yatokanayo na tozo hiyo yameongezeka 
kutoka Shilingi milioni 8.1 hadi Shilingi milioni 
20.04 kwa siku (ikiwa ni sawa na ongezeko la 
asilimia 147.35). Hivyo, Serikali inategemea kuku-
sanya Shilingi bilioni 11.2 kutokana na tozo hiyo 
na vyanzo vingine. Vile vile, mradi umechangia 
mapato mengine ya Serikali kupitia kodi ya 
Serikali na iyotokana na huduma inayotolewa na 
kutengeneza ajira ya moja kwa moja kwa watu 
wapatao 1,051.

(vi) Kuchangia ujenzi wa taswira nzuri ya Tanzania 
katika duru za Kimataifa ambapo mradi ilitambuli-
wa na kupata tuzo mbili za Kimataifa. Tuzo ya 
kwanza ni ile ya Sustainable Transport Award na 
tuzo ya pili ni ile ya C40 Cities Bloomberg Philan-
thropies Award zilizotolewa mwaka 2018.

3.4.3 Ujenzi wa Miundombinu ya utoaji huduma 
kwa jamii
Aidha, kupitia miradi ya kimkakati Serikali imefan
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5.1 Uzalishaji na Usambazaji wa Mbegu Bora
Mwaka 1973, kampuni ya kwanza ya mbegu bora iliyoitwa 
Tanzania Seed Company (TANSEED) ilianzishwa kwa lengo 
la kuzalisha na kusambaza mbegu bora nchini. Hadi mwaka 
1980 kampuni hiyo iliweza kuzalisha tani 6,781 ilipofika 
mwaka 1999 uzalishaji huo ulipungua hadi kufikia tani 
589.4 wakati mahitaji yalikuwa tani 120,000. Ili kukabiliana 
na mapungufu hayo Serikali iliruhusu makampuni binafsi 
kuingiza mbegu bora kutoka nje. Serikali pia ilianzisha 
Wakala wa Mbegu za Kilimo (Agricultural Seed Agency) 
mwaka 2006 kwa lengo la kuongeza uzalishaji na upatikana-
ji wa mbegu bora nchini. Aidha, ASA kwa kushirikiana na 
makampuni binafsi imeongeza uzalishaji wa mbegu bora 
kutoka tani 2,584.8 hadi kufikia tani 3,037.47. Pia, imeweza 
kuzalisha pingili 1,700,000 za muhogo na miche 64,725 ya 
michikichi. Katika kuhakikisha ubora wa mbegu zinazozal-
ishwa, ASA imejenga maabara kwa ajili ya kuhakiki 
ubora.Lengo la Serikali ni kuongeza upatikanaji pamoja na 
matumizi ya mbegu bora ili kupunguza uagizaji wa mbegu 
hizo kutoka nje ya nchi.

Vilevile, uzalishaji wa miche umeongezeka kutoka miche 
5,000,000 mwaka 2015 hadi kufikia miche 22,707,871 
mwaka 2019. Pamoja na mambo mengine, mafanikio hayo 
yametokana na kuongezeka kwa eneo la uzalishaji wa 
mbegu na miche kutoka hekta 10,887 mwaka 2015/2016 
hadi hekta 94,368 mwaka 2019/2020. Kwa kipindi cha 
miaka mitano, Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) imezalisha 
jumla ya tani 9,128 za mbegu bora ya nafaka na mikunde 
ambazo zimezalishwa na kusambazwa kwa wakulima katika 
mikoa mbalimbali.

Katika kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora nchini, 
Wizara imeimarisha maabara ya Taasisi ya Kudhibiti Ubora 
wa Mbegu Nchini (TOSCI) na hivyo kupata ithibati ya Shirika 
la Kimataifa la Uthibiti wa Ubora wa Mbegu (International 
Seeds Testing Association – ISTA) pamoja na kujiunga na 
Skimu za Mbegu za Shirika la Kimataifa (OECD Seed 
Schemes) ambayo itaiwezesha nchi kufanya biashara ya 
mbegu kimataifa.

5.2 Upatikanaji wa Mbolea
Kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa sera ya mfumo wa soko 
huru mwaka 1985, Serikali ilihusika moja kwa moja na 
uagizaji, usambazaji na uuzaji wa mbolea za viwandani 
kupitia Kampuni ya Mbolea ya Tanzania (Tanzania Fertilizer 
Company-TFC) na Vyama vya Ushirika. Baada ya mfumo wa 
soko huru kuanza idadi ya waagizaji na wasambazaji wa 
mbolea iliongezeka. Aidha, udhibiti wa ubora wa mbolea 
ulisimamiwa na Sheria ya Mbolea na Chakula cha Mifugo ya 
mwaka 1962. Hali hiyo ilisababisha Serikali kutunga Sheria 
Mpya ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 2009 ili kukidhi mabadi-
liko ya kijamii na kiuchumi kulingana na soko huru.

Wizara ilianzisha mfumo wa Ununuzi wa Pamoja wa Mbolea 
(Bulk Procurement System- BPS) kwa lengo la kuimarisha 
upatikanaji wa mbolea nchini. Pamoja na jitihada zingine 
zilizofanywa na Serikali, mfumo huo umeongeza upatikanaji 
wa mbolea kutoka tani 302,482 mwaka 2015/2016 hadi 
678,017 mwaka 2020/2021. Aidha, idadi ya viwanda 
vinavyotengeneza mbolea na visaidizi vya mbolea (fertilizer 
suppliments) vimeongezeka kutoka viwanda vinne (4) 

 ikiwa kujenga Stendi 19 za mabasi za kisasa, masoko 
15, machinjio 5, madampo ya kisasa 8, maeneo ya 
kupumzikia 4 na maegesho ya malori 4. 

Kuwawezesha Wananchi kiuchumi
Kwa kutambua umuhimu wa kuwawezesha wananchi 
kiuchumi hususani wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu. Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia asilimia 
10 ya mapato ya ndani zimekuwa zikitoa mikopo kwa 
vikundi mbalimbali vya kiuchumi. Mwaka 2015/16 
jumla ya shilingi bilioni 6.69 zilitolewa kwa ajili ya 
mikopo kwa vikundi 4,037 vyenye jumla ya watu 
40,657 kati yao wanawake ni 24,094, vijana 16,547 na 
watu wenye ulemavu 16. Mwaka 2020, kiasi cha shilin-
gi bilioni 56.12 zilitolewa kwa ajili ya mikopo kwa 
vikundi 12,962 vyenye watu 150,477 kati ya hao 
wanawake ni 96,774, vijana 45,356 na watu wenye 
ulemavu 8,347. Hivyo kufanya jumla ya kiasi cha shilin-
gi bilioni 145.83 kutolewa kuanzia mwaka 2015 – 
2020 na kunufaisha vikundi 47,309 vyenye watu 
490,815 ambapo wanawake ni 318,616, vijana ni 
155,781 na watu wenye ulemavu ni 16,418. Mikopo 
hiyo imechangia kukuza uwekezaji mdogo na mkubwa 
na kuongeza kipato cha wananchi. Aidha, kuanzia 
mwaka wa fedha 2019/20, mikopo kwa vikundi vya 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu inatolewa 
bila riba.

Kwa mwaka huu wa fedha 2021/22 Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zimepanga kutoa jumla ya shilingi 
Bilioni 67.6 kama Mikopo kwa vikundi vya Wanawake, 
Vijana na Watu wenye ulemavu.

3.6 Miundombinu ya TEHAMA
Kuanzia mwaka 1961 mpaka 1999, hakukuwa na 
matumizi ya mifumo ndani ya Ofisi hii. Maboresho 
makubwa ya kimiundombinu yalifanyika na kuweza 
kuunganisha Mikoa yote 26 na Halmashauri zote 184 
zilizokuwepo wakati huo kuja sehemu moja (kompyuta 
kuu). Maboresho haya ya miundombinu yaliongeza 
ufanisi wa kazi haswa katika mawasiliano na kupungu-
za gharama hasa za uwasilishajiwa taarifa

i. Kuanzishwa kwa mifumo ya TEHAMA, ambayo 
imeongeza udhibiti, usimamizi na ukusanyaji wa taarifa 
mbalimbali za kisekta. 
ii. Kupunguza gharama za uendeshaji na muda wa kazi 
husika.
iii. Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani
iv. Kuongeza ufanisi katika mipango na bajeti za serika-
li.

4.0 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA
Pamoja na mafanikio makubwa, zipo changamoto 
mbalimbali zilizojitokeza ikiwemo:- 

4.1 Ugatuaji wa Madaraka kwa Wananchi
i. Wananchi katika maeneo mengi kuhitaji kuongeza 
maeneo ya Utawala. Mfano uanzishwaji wa Vijiji, Kata, 
Mitaa na Halmashauri mpya, Wilaya na Mikoa

ii. Kufanyika kwa chaguzi kwa wakati tofauti katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Madiwani, Vijiji, 
Mitaa na Vitongoji.

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa kutegemea fedha 
kutoka Serikali Kuu kwa zaidi ya wastani wa asilimia 
88; na
iv. Ushirikwaji mdogo wa wananchi katika kupanga 
vipaumbele vyao vya , maendeleo.
v. Uwezo mdogo wa baadhi ya Halmashauri kubuni 
vyanzo vipya vya mapato 
vi. Baadhi ya halmashauri kushindwa kuandaa maan-
diko ya miradi( mfano miradi ya kimkakati)
vii. Kuendelea kuajiri wataalam wa fani mbalimbali 
katika Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na kuwa-
jengea uwezo wataalam waliopo.
viii. Kuimarisha Tawala za Mikoa ili ziweze kuzisima-
mia Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza majuku-
mu yake
ix. Kukamilisha miundombinu ya maeneo mapya ya 
utawala.
x. Halmashauri kuhakikisha zinakusanya mapato ya 
kutosha ili ziweze kujitegemea
xi. Halmashauri zinazokusanya mapato ya ndani 
yasiyolindwa zaidi ya Shilingi bilioni 5 zihakikishe 
zinachangia asilimia 10 ya mapato hayo kwa ajili ya 
miundombinu ya barabara.
xii. Halmashauri zinazokusanya mapato ya ndani 
yasiyolindwa pungufu ya Shilingi bilioni 1 zihakikishe 
zinaongeza vyanzo vipya vya mapato ili kupunguza 
utegemezi  na 
xiii. Kuendelea kuzisimamia Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ili kuongeza udhibiti wa matumizi na kuhaki-
kisha matumizi yanafanywa kwenye shughuli zenye 
tija kwa wananchi

Mwelekeo
i. Serikali kuangalia uwezekano wa kufanya chaguzi 
wa Serikali za Mitaa kufanyika kwa wakati mmoja. 
Mwezi  huu Novemba 2021 Makatibu Wakuu wa 
Ofisi ya Waziri Mkuu na TAMISEMI walikutana 
kujadili namna bora ya kufanya ucjhaguzi huu kwa 
wakati mmoja.
ii. Serikali kuendelea kuratibu uanzishaji wa maeneo 
ya Utawala ili kufikia lengo la kusogeza huduma kwa 
Wananchi ikiwemo kufungua miundombinu ya 
barabara, umeme, maji na huduma nyignine;

iii. Kuimarisha ukusanyaji wa Mapato katika mamlaka 
za Serikali za Mitaa na kudhibiti Matumizi ili kudhibiti 
mianya ya upotevu wa mapato. Aidha, Halmashauri 
zinasaidiwa na kujengewa uwezo ili kuongeza wigo 
na kubuni vyanzo vipya vya mapato; na

iv. Kuhakikisha Halmashauri ambazo zinakusanya 
zaidi ya bilioni 5 kwa mwaka wajitegemea katika 
kutoa huduma za jamii badala ya kusubiri Ruzuku ya 
Serikali kuu. Aidha kwa Halmashauri ambazo zinaku-
sanya juu ya bilioni 1 na chini ya bilioni 4 zikusanye 
lengo la bilioni 4 na kuendelea ili kuweza kutoa 
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huduma za bora kwa wananchi. Vilevile Halmashauri 
zinazokusanya chini ya bilioni 1 kuongeza jitiahada ili 
kukusanya bilioni 1 hadi bilioni 4. 

v. Serikali kuendelea kuunga mkono jitihada za wanan-
chi katika miradi waliyoiibua. Mfano mwaka wa fedha 
2020/21 tumetoa fedha kiasi cha shilingi milioni 50 
kwa kila Zahanati iliyoanzishwa kwa nguvu za wanan-
chi ambapo jumla ya 566 zinaendele kujengwa.

vi. Serikali imeandaa Miongozo ya Mfumo wa Fursa na 
Vikwazo ulioboreshwa ili kuwasaidia Wananchi kupan-
ga na kuwa na vipaumbele vinavyotekelezeka pamoja 
na kupata rasilimali kutoka kwa wadau mbalimbali 
zilizo juu ya uwezo wao.

4.2 Elimu Msingi
i. Upungufu wa miundombinu katika baadhi ya shule za 
msingi na sekondari kutokana na ongezeko kubwa la 
uandikishwaji wa wanafunzi wa elimu ya awali,msingi 
na sekondari.
ii. Upungufu wa walimu wa elimu ya awali, 
maalum,msingi na sekondari hasa katika masomo ya 
sayansi, tehama na English
iii. Mtawanyo wa makazi ya wananchi unaosababisha 
wanafunzi kutembea umbali mrefu
iv. Upungufu wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
v. Kuibuka kwa tabia kwa baadhi ya shule za msingi na 
sekondari kulazimisha wanafunzi kuendelea na 
masomo ya muda wa ziada ikiwemo wakati wa likizo

Mwelekeo
i. Kujenga na kukarabati miundombinu ya shule 
kongwe za msingi na sekondari. Kipaumbele kitakuwa 
ni kuboresha miundombinu ya shule kongwe za Msingi 
zilizoazishwa kabla ya Uhuru.
ii. Kujenga shule mpya 1,000 za sekondari katika kata 
zisizokuwa na shule na ambazo zina msongamano 
mkubwa wa wanafunzi. Na katika hatua hii wiki iliyopi-
ta tumepeka kiasi cha shilingi bilioni 109.9 kujenga 
shule  234 za Kata katika Majimbo yote 214 na shule 
20 kwenye Halmashauri ambazo zina shule zenye 
uwiano mkubwa wa wanafunzi darasani. Kila shule 
itagharimu shilingi milioni 600, ambapo awamu wa 
kwanza tumeleka shilingi milioni 470 kwa kila shule.  
Nitumie fursa kueleza kuwa fedha hizi zitumike kuanza 
ujenzio wa madarasa 8, vyumba vya maabara ya 
masomo ya sayansi 3 na matundu ya vyoo.
iii. Kujenga shule mpya 26 za wasichana kwa ajili ya 
masomo ya sayansi. Shule 1 katika kila Mkoa. Na katika 
hatua hii wiki iliyopita tumepeleka kiasi cha shilingi 
bilioni 30 kuanza kujenga shule 10 za wasichana za 
masomo ya sayansi katika mikoa 10 ya Dar es salaam, 
Kagera, Lindi, pwani, Ruvuma, Shinyanga, Singida, 
Songwe, Tanga na Mwanza ambapo kila shule 
itagharimu shilingi milioni 600 , Ninaelekeza Wakuu wa 
Mikoa kuanza michakato ya ujenzi wa shule mara moja 
na kwa kuzingatia miongozo na taratibu zilizotolewa.
iv. Kuajiri Walimu wa elimu ya awali, msingi na sekond-
ari ili kukidhi mahitaji yaliyopo.
v. Kujenga shule mpya za msingi ili kupunguza mson

gamano wa wanafunzi kwenye shule zenye wanafun-
zi Zaidi ya 2000 ili kuwa na wastani wa wanafunzi 
wasiozidi 1000 katika kila shule ya msingi.

vi. Kuboresha miundombinu ya madarasa ya elimu ya 
awali.
vii. Kujenga mabweni katika shule za msingi na 
sekondari ili kuwahudumia wanafunzi wanaotoka 
katika mazingira magumu na hatarishi na wenye 
mahitaji maalum.
viii. Kuratibu utendaji wa Walimu na kuhimiza 
mahudhurio ya wanafunzi ili kuweza kukamilisha 
Kalenda ya masomo kwaa mwaka.

4.3  Huduma za Afya ya Msingi
Pamoja kazi kubwa iliyofanyika ya kuboresha miun-
dombinu ya kutolea huduma za Afya ya Msingi, bado 
OR-TAMISEMI inakabiliwa na changamoto zifuata-
zo:-

i. Kuwepo kwa Vituo vya Afya na Zahanati zenye 
miundombinu chakavu ya majengo.
ii. Uchache wa Zahanati na Vituo vya Afya katika 
Halmashauri mbalimbali.Kwa mfano kuna Zahanati 
5,066 dhidi ya Vijiji 12,319 vilivyopo. Kwa upande wa 
vituo vya afya vilivyopo ni 630 dhidi ya kata 3,956 
zilizopo
iii. Upungufu wa watumishi wa kada za afya kwa 
ngazi zote za Afya ya Msingi ambao unaathiri utoaji 
wa huduma bora za Afya kwa Wananchi.
iv. Uhaba wa nyumba za watumishi na miundombinu 
ya nishati na maji safi katika Vituo vya kutolea 
huduma za Afya.
v. Uhaba wa vifaa na vifaa tiba 

Mwelekeo 
i. Ujenzi na ukamilishaji wa zahanati kwenye maeneo 
ambayo hayajafikiwa na huduma za afya. Na katika 
hili tutazingatia vigezo vinne ambayo ni Idadi ya 
watu, Jografia ya eneo husika, umbali kutoka kituo 
jirani na makao makuu ya halmshauri na mzigo wa 
magonjwa. Ujenzi wa vituo vya 481 unaendelea 
ikiwemo ujenzi wa vituo vya afya 221 vilivyoanza 
kujengwa katika Tarafa na kata za kimkakati kwa 
kutumia  fedha za miamala ya simu kiasi cha shilingi 
bilioni 55.2 zimeshapeleka katika Kata husika 
ambapo kila Kituo kimepelekewa milioni 250. 
ii. Kuendelea kuboresha Miundombinu chakavu 
katika Vituo vya kutolea huduma za afya vya zamani.
iii. Ujenzi na ukamilishaji wa Hospitali katika Mamla-
ka za Serikali za Mitaa.
iv. Kujenga nyumba za watumishi.
v. Serikali kuendelea kuajiri watumishi na kushiriki-
ana na wadau katika kutoa ajira za Mikataba kwenye 
maeneo mahsusi ili kusaidia utoaji wa huduma za 
Afya
vi. Kuboresha upatikanaji wa vifaa tiba bora kwenye 
Vituo vyote vya kutolea huduma za Afya-

4.4 Miundombinu ya barabara
Changamoto
- Mtandao wa barabara wenye urefu wa kilometa 
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112,858.3 sawa na asilimia 78.14 ni barabara za udongo 
hivyo zinaharibika mara kwa mara hususan kipindi cha 
mvua

Mwelekeo 
- Kuongeza mtandao wa barabara za udongo kuwa za 
changarawe. Serikali kwa kipindi cha 2021/22 hadi 
2025/26 imepanga kuongeza barabara za changarawe 
kutoka kilometa 29,116.57 hadi kufikia kilometa 
102,358.1. mpango huu unakadiriwa kutumia shilingi 
trillion 2.974 kwa kipindi cha miaka 5, na katika hatua hii 
tunamshukur Rais Samia kwa kuongeza bajeti ya Tarura 
kutoka shilingi bilioni 271 mwaka wa fehda 2020/21 hadi 
kufikia bilioni 966.9 mwaka wa fedha 2021/22.

Aidha Serikali kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2021/22 
hadi 2025/26 imepanga kuongeza madaraja toka 2,812 
hadi 6,620 sawa 135% ambapo fedha zitakazotumika 
kwenye mpango huu zinakadiriwa kuwa Shilingi trilioni 
2.974.

Changamoto na Fursa Kuhusu Usafiri wa Umma Mijini
(i) Kukosekana kwa mfumo thabiti wa kitaasisi wenye 
mamlaka ya kisheria ya kupanga, kusimamia, kuendesha, 
kuratibu, kutekeleza na kufuatilia usafiri wa umma mijini.

(ii) Kuchelewa kwa upatikanaji wa watoa huduma kamili 
kwenye mfumo wa DART awamu ya kwanza.

(iii) Kuchukua muda mrefu kukamilisha ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara ya mabasi yaendayo haraka.

(iv) Fursa ya uwepo wa ongezeko kubwa la watumiaji wa 
huduma bora ya usafiri wa umma kwa Mkoa wa Dar es 
Salaam na hata miji mingine ya Tanzania, mfano mahitaji 
ya usafiri wa umma na miundombinu bora ya watembea 
kwa miguu ni asilimia 84 (Dar es Salaam), asilimia 80 
(Dodoma), asilimia 90 (Mwanza), asilimia 70 (Arusha), 
asilimia 87 (Tanga), na asilimia 70 kwa Mkoa wa Mbeya. 
Pia, kuna fursa ya uhitaji wa maeneo nadhifu kwa ajili ya 
shuguli za biashara na huduma za jamii.

Mwelekeo
(i) Kutunga Sheria mahususi ya kuboresha usafiri wa 
umma kwenye miji yote ya Tanzania kupitia miundombinu 
na huduma zilizoratibiwa, na kufungamanishwa ili kuhaki-
kisha kuwa miundombinu na huduma hizo ni zenye ufanisi 
na endelevu kwenye nyanja za kiuchumi, kijamii, na afya 
ya watu na mazingira.

(ii) Kuanzisha utaratibu wa kukuza na kutekeleza uratibu 
na ufungamanishi  wa huduma bora ya usafiri wa umma 
mijini ikiwa ni pamona na kutenga na kueneleza maeneo 
maalum kwa ajiri ya wafanyabiashara, wakiwemo wafany-
abishara wadogo, na maeneo ya wazi ya umma (public 
spaces).

(iii) Kuongeza mabasi idadi ya mbasi kwa awamu ya 
kwanza kutoka 210 yaliyopo sasa hadi 305 ifikapo Julai 
2022 kwa awamu ya kwanza, na kuleta mabasi yapatayo 
755 kwa ajili ya kutoa huduma kwenye awamu ya pili 

ifikapo Machi 2023. Aidha, kuanza maadalizi ya 
kuongeza mabasi kwenye awamu nyingine hadi 
kufikia kiasi cha mabasi yapatayo 3,650 yanayohitaji 
kwa awamu zote ifikapo mwaka 2025.

(iv) Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya mradi 
yenye jumla ya kilometa 109.74 ifikapo mwaka 2025, 
hii ikiwa ni kwa awamu zote sita kwa Mkoa wa Dar es 
Salaam sambamba kuanza kwenda kwenye miji mara 
baada ya maboresho ya kufanyika kwa sheria.

(v) Kukamilisha ujenzi na usimikaji wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa Kukusanya Nauli ulifungamanishwa 
na Mfumo wa Kuongoza Magari (ITS) ifikapo Julai 
2022, ikiwa ni sehemu endelevu ya maboresho ya 
huduma ya usafiri wa umma mijini.

(vi) Kuongeza wigo wa vyanzo wa mapato yasiyoto-
kana na nauli kwa kuwekeza kwenye fursa 
fungamanishi na huduma za usafiri wa umma kwa 
lengo kuwa na huduma endelevu ya usafiri wa umma 
mijini. 

4.5 Uwezeshaji wananchi kiuchumi
i. Baadhi ya vikundi kushindwa kurejesha mikopo kwa 
wakati
ii. Uhitaji wa mikopo kutolewa katika vikundi vya 
kuanzia watu 5.
iii. Baadhi ya Halmashauri kushindwa kutenga fedha 
zinazotosheleza mahitaji ya mikopo ya vikundi
Mwelekeo 
i. Kuweka utaratibu mzuri wa utakaowezesha vikundi 
vilivyokopeshwa kurejesha fedha kwa wakati.
ii. Kusimamia kanuni ya utoaji wa mikopo kwa vikundi 
vya Wanawake, Vijana na watu wenye ulemavu ili 
kuruhusu hata mlemavu mmoja mmoja kupata 
mkopo.
iii. Kuweka utaratibu utakaowezesha idad ya wanaki-
kundi kupungua kutoka watu watano hadi watatu, na 
kwa upande wa watu wenye ulemavu kuhakikisha 
mikopo inatolewa kwa mtu mmoja mmoja.
iv. Kuweka mifumo thabiti ya kuimarisha ukusanyaji 
na utoaji wa mikopo kwa vikundi vya Wanawake,vija-
na na watu wenye ulemava

4.6 Tehama
Uchakavu na upungufu wa miundombinu ya 
TEHAMA katika Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

Upungufu wa Wataalam  na vitendea kazi vya 
TEHAMA.

Baadhi ya Halmashauri kutokuwa na mtandao imara 
wa intaneti.

Mwelekeo

i. Kuendelea kuajiri na kuwajengea uwezo watumishi 
waliopo katika fani za TEHAMA
ii. Ununuzi wa vifaa na vitendea kazi vya TEHAMA
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iii. Kuhimiza na kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA

5.0  HITIMISHO
Ofisi ya Rais-TAMISEMI itaendelea kutekeleza Sera na Mikakati ya kuwapatia huduma bora wanan-
chi kupitia Mpango wa Miaka Mitano wa Maendeleo 2021/22-2025/26 pamoja na kutekeleza Ilani 
ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020.

Mafanikio ya utekelezaji yametokana na kazi kubwa inayofanywa na viongozi wenzangu wa Ofisi ya 
Rais- TAMISEMI ambao ni mheshimiwa David Silinde (Mb) Naibu Waziri Ofisi ya Rais TAMISEMI na 
Festo Dugange (Mb) Naibu Waziri anayeshughulikia Afya. Napenda kutambua kazi kubwa inayofany-
wa na Katibu Mkuu Prof Riziki Shemdoe akisaidiwa na Naibu Makatibu Wakuu Gerald Mweli 
anayeshughulikia Elimu na Dkt. Grace Magembe anayeshughulikia Afya.

Vilevile, nawashukuru Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Wakurugen-
zi Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Ofisi ya Rais –TAMISEMI, Wakurugenzi 
wa Halmashauri na watumishi wote kwa namna walivyotimiza wajibu wao katika kutekeleza majuku-
mu yao. 

Aidha, Ofisi ya Rais TAMISEMI inawashukuru wadau wanaowezesha utekelezaji wa miradi na 
program mbalimbali za maendeleo wakiwemo sekta binafsi, mashirika ya dini, wadau wa maendeleo 
na wananchi waliochangia nguvu kazi katika utekelezaji wa miradi.

Katika kipindi hiki Ofisi ya Rais TAMISEMI itaendelea kushirikiana na wadau wa maendeleo, Wizara 
ya Kisekta Binafsi, mashirika ya dini na wananchi wote katika kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Napenda kusisitiza viongozi na watendaji kuendelea kufanya kazi kwa bidii ili kufikia malengo ya 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ifikapo mwaka 2025.

MWELEKEO

i. Halmashauri zinazokusanya mapato ya ndani yasiyolindwa Zaidi ya shilingi bilioni 5 kutenga asilimia 
10 kwa ajili ya miundombinu ya barabara. Aidha serikali itaendelea kutafuta vyanzo vingine vya 
mapato kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara
ii. Kuendelea kuajiri wahandisi wa miundombinu ya barabara
iii. Upungufu wa wataalam katika fani mbalimbali
iv. Kuwepo kwa maombi mengi ya uanzishwaji wa maeneo mapya ya utawala bila kukidhi vigezo.
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