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WAZIRI MKUU.  Mhe,  Kassim Majaliwa amesema Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Mheshimiwa, Rais  Samia Suluhu Hassan itaendelea kufanya jitihada mbalimbali kuhakikisha Sekta 
ya Michezo nchini inapiga hatua kwenda mbele kwakuwa michezo ni zaidi ya burudani.

Mhe. Majaliwa ametoa kauli hiyo, Februari 27, 2022 alipozungumza na wananchi wakati wa 
maadhimisho ya miaka 20 ya mbio za Kilimanjaro Marathon 2022 katika Uwanja wa Chuo Kikuu 
Cha Ushirika Moshi (MOCU) mkoani Kilimanjaro. Mbio hizi zimeshirikisha wakimbiaji zaidi ya 
12,000 kutoka mataifa zaidi ya 55 duniani huku wanariadha wa hapa nchini Tanzania ikiongoza 
katika mbio hizo.

 Mhe. Waziri Mkuu amesema mbali na kuimarisha hali ya uchumi, michezo pia inaimarisha afya 
bora kwa kushiriki katika mazoezi au shughuli za nguvu kwa ajili ya kujikinga na maradhi ambayo 
yamekuwa yakiongeza gharama za matibabu na kupotea kwa nguvu kazi ya taifa.
 
Waziri Mkuu ametumia fursa ya mashindano hayo kutoa maagizo mujarabu kadhaa kwa Wizara 
mbalimbali kuhakikisha sekta ya michezo nchini inaendelea kuimarishwa kulingana na mahitaji na 
soko la sasa katika michezo duaniani.

Kwa Wizara ya Utamaduni Sanaa na Michezo pamoja pamoja na na Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Mhe. Waziri Mkuu Mhe. Majaliwa ameziagiza wizara hizi kushirikiana na waandaaji wa mashinda-
no ya Kilimanjaro Marathon ambao ni kampuni ya Executive Solutions kuona namna bora ya 
kutumia mbio hizo kutangaza zaidi fursa za utalii na vivutio mbalimbali vilivyopo hapa nchini kwa 
manufaa ya Taifa.

Aidha, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imeagizwa kupitia mitaala ya Elimu Msingi kwa ajili 
ya kufundisha elimu ya michezo na kuanzisha vituo vya michezo (Sports Academy) ili watoto 
wenye vipawa waweze kulelewa na kukuza vipawa vyao.

Sisi Wizara ya Utamaduni Sanaa na Michezo, tunaipongeza Serikali kwa maamuzi na maelekezo 
haya maridhawa ya kuendeleza michezo nchini. Tunaamini Serikali inadhamira ya dhati ya kuinua 
na kuendeleza michezo hapa nchini, huu ni muda muafaka, kila mdau anapaswa kuwajibika kwa 
sehemu yake ili kuendelea kuimarisha sekta hii. 

Ndiyo maana tunasema michezo ni afya, udugu na ni uchumi, hivyo kazi iendelee kwa kila mtu 
ashiriki michezo kuunga mkono juhudi za Serikali kutokomeza magojwa yasiyoambukizwa 
ambayo dawa yake kuu ni michezo.

Mhariri
John Mapepele

MHE MAJALIWA: MICHEZO ITAENDELEA KUPEWA
KIPAUMBELE NCHINI 



BODI YA WAHARIRI

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo
Dkt. Hassan Abbasi

Mhariri
John Mapepele

Waandishi
Adeladius Makwega

Shamimu Nyaki

Wapiga Picha
Joseph Kigingi

Projestus Binamungu

Kona ya Kiswahili
Eleuteri Mangi



01WUSM  |   FEBRUARI 2022

Timu ya  Wanawake U17 kuitwa Serengeti
Girls- Mhe. Mchengerwa

Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa amewakata wachezaji 
wa timu ya soka ya wanawake chini 
ya umri wa miaka 17 kucheza  
kombe  la dunia litakalofanyika 
nchini India  mwaka huu, huku 
akiipa jina la Serengeti Girls na 
kutaka waendeleze kipigo kwa 
mchezo wa marudiano wa kufuzu 
kombe la dunia dhidi ya Botwana  
utakaofanyika machi 20, 2022 
nchini Botswana.

Mhe. Mchengerwa ametoa kauli 
hiyo  Machi 11, 2022 baada ya 
kuitembelea timu hiyo iliyo kaa 
kambini Zanzibar tangu   Februari 
23, 2022 ambako inaendelea na 
mazoezi kwa ajili ya mchezo wa 
marudiano  na timu ya Botswana 
baada ya kuichabanga timu hiyo 
mabao saba kwa nunge.

Ameongeza kuwa watanzania wana 
matarajio makubwa  na timu hiyo  
kuwa italinda na kutetea heshima 

Taifa letu  ndiyo maana ameamua 
kuipa jina la Serengeti kwa kuwa 
hifadhi hiyo ina heshima kubwa 
duniani kubwa.

“Nimeamua kuwapa jina hilo la 
Mbuga yetu ya Serengeti kutokana 
na ukweli kuwa Mbuga yetu 
inaheshimika ni matarajio yetu 
kuwa mtaendelea kutuheshimisha 
hata katika mchezo unaokuja hivi 
karibuni na wapinzani wetu Botswa-
na”.amesisitiza Mhe. Mchengerwa
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Kiswahili Chapenya Umoja Wa Afrika
Na Mwandishi wetu - VPO

Mkutano wa 35 wa Wakuu wa Nchi 
na Serikali umeridhia na kupitisha 
ombi la Tanzania la kutaka Kiswahili 
kuwa lugha ya kazi katika Umoja 
huo.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. Philip 
Mpango amewasilisha ombi hilo la 
lugha ya Kiswahili kuwa miongoni 
mwa lugha za kazi katika mikutano 
ya Umoja wa Afrika.

Dkt. Mpango ameongeza kuwa 
Kiswahili ni miongoni mwa lugha za 
kiafrika zenye wazungumzaji wengi 

barani hapo ambapo takribani watu 
milioni mia moja wanakitumia 
Kiswahili pamoja na wazungumzaji 
kutoka nje ya Bara la Afrika. 

Kutokana na umuhimu wa lugha 
hiyo Makamu wa Rais amesema 
tayari inatumika katika jumuiya 
mbalimbali ikiwemo jumuiya ya 
Afrika Mashariki,Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) pamoja na kufundishwa 
kwa lugha hiyo katika nchi nyingi za 
Afrika shuleni.

Amesema tayari Shirika la Umoja 

wa Mataifa linaloshughulikia Elimu, 
Sayansi na Utamaduni limetangaza 
tarehe saba Julai ya kila mwaka 
kuwa siku ya maadhimisho ya lugha 
Kiswahili Duniani. 

Katika kupambana na Uviko19, 
Umoja wa Afrika umetoa rai kwa 
nchi kushirikiana katika kukabiliana 
na janga hilo ikiwemo kuhakikisha 
chanjo zinapatikana pamoja na 
kuyaunga mkono mataifa yalioanza 
jitihada za kuzalisha chanjo hiyo 
barani Afrika ikiwemo Afrika Kusini, 
Senagal na Rwanda.
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Mhe. Mchengerwa- Tanzania na China
Kufufua uhusiano kwenye Utamaduni,
Sanaa na Michezo
NNa. Adeladius Makwega

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa amesema Serikali ya 
Tanzania inakwenda kufufua 
mpango wa miaka mitatu wa 
maendeleo ya Sekta za utamaduni, 
Sanaa na michezo na Serikali ya 
China.
Akizungumza Februari 4, 2022 jijini 
Dar es Salaam na Balozi wa China 
nchini  Mhe. Chen Mingjian katika 
kikao maalum wakati wa sherehe za 
uzinduzi wa michezo ya msimu wa 
baridi ya Olympic 2022 amesema 
tayari wizara  imeandaa andiko kwa 
ajili ya mpango huo litakalowasilish-
wa hivi karibuni.

"Tunatarajia kuwasilisha mpango 
wetu ambao tutaingia makubaliano 
ili utekelezaji wake uanze mara 
moja" amefafanua Mhe. Mchenger-
wa
Kwa upande wake Balozi Chen 
amesema  ni wakati muafaka wa 
kufufua na kuendeleza sekta za 
Utamaduni, Sanaa na Michezo ili 
kuinua uchumi wa nchi zote baada 
ya kushuka kutokana na ugonjwa 
wa Uviko 19.
Amesema Serikali yake itaendelea 
kuisaidia Tanzania katika maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kubadilishana uzoefu kupitia 
mafunzo mbalimbali.

"Awali watu wetu walikuwa wana-
pata fursa ya kuja Tanzania na 
watanzania kwenda China lakini 
kutokana uviko tulishindwa sasa 
ugonjwa umepita,  Tunajipanga  
tuinue  sekta zetu kwa pamoja" 
ameongeza  Mhe. Balozi Chen
Amempongeza Mhe.Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa msimamo wake 
wa kuendelea kuenzi na kuendeleza 
uhusiano mzuri uliojengwa na vion-
gozi waasisi wa mataifa hayo mawili 
ya muda mrefu.
Katika kikao hicho Mhe. Waziri 
aliambatana na Katibu Mkuu wa 
wizara Dkt. Hassan Abbasi
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Mhe. Mchengerwa Atoa Maagizo Mazito
TaSUBa 
Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Mhe, Mohamed 
Mchengerwa ameitaka Taasisi ya 
Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
(TaSUBa) na wadau mbalimbali 
wakiwemo wazalishaji wa muziki 
hapa nchini kutengeneza muziki wa 
kitanzania ambao utalitambulisha 
taifa la Tanzania duniani.

Mhe. Mchengerwa amesema hayo 
Februari 9, 2022 alipofanya ziara   
ya kikazi kwenye taasisi hiyo mjini 
Bagamoyo akiwa ameambatana na 
Katibu Mkuu wake Dkt. Hassan 
Abbasi na Naibu Katibu Mkuu. Saidi 
Yakubu.

Amesema kutokana na ukongwe wa 
chuo hicho ni muhimu kikafanya 
kitu kikubwa ambacho kitasaidia  
kuutambulisha  utamaduni wa 
Tanzania duniani na  kutoa ajira 

kwa vijana  wengi.

Aidha Mhe, Mchengerwa ameitaka 
Wizara yake kuanzisha kituo cha 
Televisheni na Redio kitakachoku-
wa na studio maalum ambayo 
itasaidia kuzalisha, kukuza na kunoa 
wasanii kutoka mitaani na vijijini 
nchi nzima, pia viongozi wa sanaa 
na wafanyakazi katika sekta ya 
utamaduni sambamba na kuzalisha 
kazi za sanaa pamoja na huduma za 
medianuai (multimedia).

Mkakati wa kusaka vibaji vya 
wasanii mtaa kwa mtaa nchi nzima 
ni jambo aliloliasisi Mhe. Mchenger-
wa mara baada ya kuteuliwa hivi 
karibuni kuiongoza Wizara hiyo 
ambapo sasa anataka kuanzishwa 
kwa kituo cha televisheni na redio  
ambacho kazi yake kitakuwa 
kikitangaza maudhui ya Utamaduni 

na Sanaa za kitanzania  pia michezo 
mbalimbali ili  kuuza  utamaduni wa 
mtanzania kimataifa.

Aidha, Mhe. Mchengerwa 
ameelekeza TaSUBa kuanza mara 
moja  maandalizi ya Tamasha la 
kimataifa la Sanaa na Utamaduni la 
mwaka  huu ili liwe bora zaidi kuliko 
matamasha yote yaliyotangulia pia 
kutangaza utamaduni kama  bidhaa  
ya utalii kimataifa.

“Naelekeza sasa tujipange kuanzia 
sasa kwa ajili kuandaa tamasha hili 
la kimataifa la utamaduni na sanaa 
na tushirikiane na wenzetu wa 
Wizara ya Mambo ya nje kulitanga-
za nje ya mipaka ya nchi yetu na 
tuwakaribishe wageni.” Amesisitiza 
Mhe. Waziri
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Mhe. Mchengerwa Aagiza Bakita Ku�tibu
Siku Ya Kiswahili Duniani Kimkakati 
Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Mhe, Mohamed 
Mchengerwa ameliagiza Baraza la 
Kiswahili la Taifa (BAKITA) kuratibu 
Siku ya Kiswahili Duniani kwa 
kushiriana na Wizara ya Mambo ya 
Nje na wadau mbalimbali ikiwa ni 
mkakati wa makusudi wa kuibidhai-
sha lugha hiyo duniani

 Kauli hiyo ameitoa Februari 9, 2022 
jijini Dar es Salaam kwenye Ofisi za 
BAKITA alipotembelea, kukagua 
shughuli za BAKITA kwa mara ya 
kwanza baada ya kuteuliwa kuwa 
Waziri mwenye dhamana Utamad-
uni, Sanaa na michezo ambapo pia 

ameambatana na Katibu Mkuu wa 
Wizara yake Dkt. Hassan Abbasi.

Amesema kwa vile siku hii imetam-
buliwa duniani na imeshatangaza 
kuwa lugha ya kazi kwenye Umoja 
wa Afrika ni lazima kuipa umuhimu 
wa kipekee na kuiandaa kwa kuitan-
gaza kwa nguvu zote ndani na nje 
ya mipaka ya Tanzania kimkakati 
ambapo ametaka kila ubalozi wa 
Tanzania duniani kuadhimisha siku 
hii kikamilifu.

Akifafanua amesema maandalizi 
hayo yanatakiwa kuhusisha wadau 
wote ambao kwa namna moja au 

nyingine wanamchango katika 
kukuza  na  kubidhaisha  lugha ya 
Kiswahili na amesisitiza kuanza  
mapema  ili kutoa  nafasi ya watu 
wengi kupata ujumbe ambao unat-
akiwa kutolewa kwa njia mbalimba-
li ikiwa ni pamoja na vyommbo vya 
habari.

“Ninataka mtoke mwende 
mkabidhaishe kiswahili, pia andaeni 
kanzidata inayoainisha wataalam 
tulionao, kiwango chao cha elimu ili 
tuone wakihitajika tunawapata 
wapi” amesisitiza  Mchengerwa.
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Amepongeza juhudi zilizofanywa na 
Muasisi wa taifa la Tanzania, Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage Nyere-
re za kuingiza lugha ya Kiswahili 
kutumika  kama lugha ya taifa kupi-
tia Chama  cha Siasa cha TANU 
mwaka 1954 na Rais wa awamu ya 
Tano  hayati John Pombe Magufuli  
kwa kukipigania  Kiswahili ili  kiwe 
lugha  ya kimataifa na sasa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ambaye amekuwa 

msitari wa mbele kukibidhaisha 
Kiswahili duniani.

Pia amesema BAKITA linahitaji 
kuboresha miundombinu ya mitan-
dano kwa ajili ya kazi mbalimbali za 
kukuza, kueneza na kuhifadhi 
Kiswahili.
 
Akiwa ofisini hapo alipata fursa ya 
kutembelea darasa lenye mitambo 
ya kisasa zaidi barani Afrika kwa ajili 

ya kufundishia ukalimani.

Kwa upande wake, Kaimu Mtendaji 
wa Baraza hilo Consolata Mushi 
amemhakikishia Mhe. Waziri kuen-
delea kubidhaisha Kiswahili ambapo 
amesema katika siku za hivi 
karibuni wamekisajili kituo cha 
kufundisha Kiswahili nchini Ethio-
pia.
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Mhe. Mchengerwa Kufanya Dhukuru na
Wadau wa Filamu
Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Mohamed 
Mchengerwa  Februari 12, 2022 
ataanza kufanya dhukuru na wadau 
wa sekta ya Filamu jijini Dar es 
Salaam ikiwa ni mkakati wa maku-
sudi wa kufanya tafakuri ya pamoja 
na wadau mbalimbali wa sekta 
anazoziongoza ili kutatua chan-
gamoto zinazowakabili na kuleta 
mapinduzi ya haraka.

Hayo yameelezwa Februari 11, 2022 
jijini Dar es Salaam na Katibu Mkuu 
wa wizara hiyo, Dkt. Hassan Abbasi 
wakati akizindua rasmi Tamasha la 
Muziki la Serengeti litakalofanyika 
mwezi Machi Dodoma.

Amesema kundi la kwanza analoku-

tana nalo kesho litahusisha wadau 
mbalimbali wa filamu ambao ni 
pamoja na watayarisha,waongozaji, 
wapiga picha, waandika miswada, 
waigizaji, wahariri na  walimu 
kutoka shirikisho la filamu.

Akizungumza alipotembelea Taasisi 
ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
(TaSUBa) hivi karibuni Mhe. 
Mchengerwa ameielekeza TaSUBa 
na wadau mbalimbali wakiwemo 
wazalishaji wa muziki hapa nchini 
kuandaa muziki wa kitanzania 
ambao utalitambulisha taifa la 
Tanzania duniani.

Aidha, katika hotuba yake ya 
kwanza kwenye hafla ya utoaji wa 
tuzo za muziki Mhe.Mchengerwa  

amesisitiza kuwa Wizara yake inak-
wenda kufungua milango kwa 
wadau mbalimbali wa sekta za 
Utamaduni, Sanaa na Michezo ili 
kujadili kwa pamoja changamozo 
wanazokabiliana nazo  na kuzimali-
za  katika kipindi kifupi."

"Sisi kama Wizara yenye dhamana 
ya utamaduni, Sanaa na michezo 
tunawaahidi wadau wetu kuwa 
karibu nao ili kuleta mapinduzi 
makubwa kwenye maeneo hayo 
hivyo nawaomba watumishi kufan-
ya kazi kwa kasi na weledi wa hali ya 
juu, sitamvumilia mtumishi yoyote, 
mvivu na  mzembe.” amesisitiza 
Mhe. Mchengerwa.
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Mhe. Mchengerwa Dkt. Abbasi kushiriki
kilele cha Tamasha la Sauti za Busa�
Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni Sanaa na 
Michezo Mhe. Mohamed 
Mchengerwa Februari 13, 2022 
ameshiriki kwenye kilele cha Tama-
sha la kimataifa la Sauti za Busara la 
mwaka huu mjini Zanzibar.

Tamasha la Sauti za Busara ni mion-
goni mwa matamasha makubwa 
nchini ambayo yamefanikiwa 
kuonesha utamaduni wa nchi ya 
Tanzania duniani kupitia Sanaa za 
muziki.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dkt. 
Hassan Abbasi ambaye pia anashiri-
ki amesema tamasha la mwaka huu 

limeboreshwa zaidi ukilinganisha na 
miaka ya nyuma.

Dkt. Abbasi amesema kutokana na 
tamasha hilo amejifunza mengi 
ambayo yanaweza kusaidia kubore-
sha matamasha yanayokwenda 
kuandaliwa hivi karibuni.

"Tumejifunza mengi katika tamasha 
hili, kazi iliyombele yetu ni kubeba 
mambo mazuri ya tamasha hili 
kuboresha matamasha yanayokuja 
mbele yetu yawe kwenye hadhi ya 
kimataifa ili kuitangaza Tanzania na 
kuuza utamaduni wetu duniani, 
kama tulivyo elekezwa na Rais wetu 
kipenzi, Mhe. Samia Suluhu Hassan" 

ameongeza Dk. Abbasi

Awali Rais Samia katika tamasha la 
utamaduni la mkoa wa Kilimanjaro 
alielekeza Wizara ya utamaduni, 
Sanaa na Michezo kushirikiana na 
wadau kuandaa matamasha makub-
wa ambayo yatasaidia kutangaza 
utalii na utamaduni wa Taifa la 
Tanzania kimataifa.

Hivi karibuni Rais wa Zanzibar Mhe, 
Hussein Alli Mwinyi ameliezea 
Tamasha la Sauti za Busara kuwa 
lina mchango muhimu wa kuhama-
sisha umoja na mshikamano nchini.
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Serikali Imetenga Bilioni 19 Kwa Ajili Ya
Shule Maalum 56 Za Michezo
Na Shamimu Nyaki

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Mohamed 
Mchengerwa amesema Wizara 
katika bajeti ijayo imejipanga kujen-
ga viwanja vya kisasa ambapo itaan-
za na mikoa 10 vitakavyoenda 
sambamba na mpango wa kubore-
sha miundombinu na vifaa vya 
michezo katika shule teule 56.

Mhe. Mchengerwa amesema hayo 
katika kikao kazi na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa Mhe. Innocent 
Bashungwa na viongozi  wa Wizara 
zenye dhamana ya Elimu, Michezo 
na Ofisi ya Rais – TAMISEMI.

"Kiu na ndoto ya Watanzania ni 
kushiriki na kufika kwenye ligi za 
kimataifa, kilio chao ni kutokuwa na 
miundombinu ya michezo vilevile 
kutowaandaa Watanzania kushiriki 
katika michezo mbalimbali wakiwa 
bado katika maeneo ya chini 

kwenye msingi, hivyo Serikali tume-
jipanga kuondoa kero hiyo ili sekta 
ya michezo ikue na itangaze nchi 
yetu"amesema Mhe. Mchengerwa

Kwa upande wake Waziri 
Bashungwa ameeleza kuwa ubore-
shaji wa miundombinu ya michezo 
na vifaa kwa ajili ya shule teule 56 
za michezo utagharimu shilingi 
bilioni 19 na utaenda sambamba na 
kujenga shule za sekondari za kanda 
ambapo wanamichezo watakaopa-
tikana katika shule hizo maalum 
wataweza kupatiwa nafasi ya kuen-
deleza vipaji na vipawa vyao katika 
shule hizo za kanda.

"Serikali imetenga Shule maalum 56 
za Sekondari nchi nzima kwa ajili ya 
kukuza na kuendeleza vipaji 
mbalimbali vya michezo nchini vile 
vile kuanzisha shule za sekondari za 
kanda kwa ajili ya kuendeleza 
uboreshaji wa somo la elimu ya 

michezo nchini" amesisitiza Mhe. 
Bashungwa.

Aidha, Waziri Bashungwa ameeleza 
kuwa katika kikao hicho wame-
kubaliana na kupitisha mpango 
mkakati wa kusimamia utoaji wa 
elimu ya michezo katika shule za 
msingi na sekondari wa miaka 
mitano unaobainisha malengo, 
namna ya utekelezaji na matokeo ili 
utumike kama dira kwa kipindi cha 
muda mfupi na mrefu.

Chimbuko la kuanzishwa shule za 
michezo lilitokana na kukosekana 
kwa utaratibu maalum wa kuende-
leza vipaji kwa wanamichezo 
chipukizi waliopo shuleni, Tanzania 
kushindwa kufanya vizuri katika 
Mashindano ya kimataifa licha ya 
kuwa na vipaji vingi na kuzorota 
kwa ufundishaji wa somo la 
michezo katika shule za msingi na 
sekondari.



Naibu Waziri Gekul: Wasanii zalisheni
Kazi Bo� Zinazokubalika Kimataifa 
Na Eleuteri Mangi 

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Mhe. Pauline Gekul 
amekutana na Wasanii wa tamthilia 
ya Huba na kufanya nao mazung-
umzo juu ya kuboresha kazi zao ili 
zikubalike ndani ya nchi na kimatai-
fa.
  
Mazungumzo hayo yamefanyika 
Februari, 18, 2022 katika ofisi za 
wizara hiyo zilizopo Mtumba jijini 
Dodoma ambapo wasanii hao wali-
pata fursa pia kutembelea ujenzi wa 
jengo jipya la wizara hiyo.

“Asanteni kwa ziara yenu ya kutem-
belea ofisi zetu hapa Mtumba mji 
wa Serikali, kwetu sisi ni heshima na 
faraja. Huo ni uungwana na upendo, 
sisi tunauthamini jitihada zenu. 
Hakika tamthilia yenu ya Huba ni 
nzuri, watu wanaifuatilia sana” 
amesema Mhe. Gekul.

Akiongea na wasanii hao, Naibu 
Waziri Gekul amesema kuwa wizara 
hiyo imekuwa sikivu na inaendelea 
kusimamia sekta zilizo chini yake 

kwa kuzingatia maelekezo ya Rais 
Mhe. Samia Suluhu Hassan ambayo 
kila mara amekuwa akisistiza Serika-
li inapaswa kuwa karibu na wadau 
wake.

Kwa upande wake Rais wa Shirikisho 
la Filamu Tanzania Bw. Eliya Mjatta 
amesema tamthilia Huba imekuwa 
jukwaa la kuitangaza nchi Tanzania 
Zaidi ya miaka sita kimataifa kupitia 
kisimbuzi DSTV chaneli ya Maisha 
Magic Bongo. 
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Mhe. Gekul Awafunda Wasanii
Na. John Mapepele

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Mhe. Pauline Gekul 
amewataka wasanii kuendelea 
kuboresha kazi zao ili waweze 
kunufaika nazo zaidi.

Mhe Gekul amesema hayo Februari 
22, 2022 kwenye Ukumbi wa 
Uwanja wa Benjamini Mkapa jijini 
Dar es Salaam wakati alipokutana 
na wasanii kutoka Umoja wa 
Wasanii Wanawake Tanzania 
(UWAWATA) ambapo ameutaka 
umoja huo kuwa mfano wa kuzin-
gatia maadili kwa wasanii wana-
wake hapa nchini.

Ameelekeza Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) kushirikiana na umoja 
huo kutafuta masoko ya kazi hizo.
Aisha, Mhe. Gekul ameielekeza 
Idara ya Maendeleo ya Sanaa kwa 
kushirikiana na Taasisi zilizo chini ya 
Idara hiyo za BASATA, TaSUBa na 
Bodi ya Filamu kuandaa mpango wa 
mafunzo maalum ili kuwajengea 

uwezo wasanii kwa gharama nafuu.
Vilevile amewataka wanawake 
kuunda vikundi vidogo vidogo na 
kwenda Halmashauri ili kupata 
fedha zisizokuwa na riba 
zinazotolewa kwa ajili ya wana-
wake.
 
Naibu  Waziri Gekul pia, 
amemshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Mhe, 
Samia Suluhu Hassan kwa kutoa 
fedha kupitia Mfuko wa Utamaduni 
na Sanaa na kutoa wito kwa wasanii 
kuchangamkia fedha hizo.

Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu 
Tanzania, Dkt. Kiagho Kilonzo 
ametoa wito kwa UWAWATA kusa-
jili kikundi hicho au msanii mmoja 
mmoja ili waweze kutambulika na 
kunufaika na kazi zao.

Aidha, Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 
Bakari Gaima amefafanua kuwa 

tayari Serikali imeshatengeneza 
mifumo ya kielektroniki ambayo 
wasanii wanaweza kujisajili wakiwa 
mahali popote duniani.

Mwenyekiti wa Umoja huo, Hidaya 
Njaidi ameiomba Serikali kuendelea 
kuwatumia Wasanii wanawake 
katika kampeni mbalimbali za 
maendeleo.

Njaidi ameiomba Serikali kuandaa 
Tamasha la Wasanii Wanaweke ili 
kusaidia kukuza vipaji vya wasanii 
wachanga na amempongeza Mhe. 
Rais kwa kushiriki kutengeneza 
Filamu ya Royal Tour ambayo 
itaitangaza Tanzania duniani.

Mhe. Gekul ametumia nafasi hiyo 
kuwakaribisha  wasanii wa 
UWAWATA  kushiriki kwenye  
tamasha kubwa  la kihistoria  la 
Muziki wa Serengeti litakalifanyika 
Machi 12, 2022 jijini Dodoma.
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Mhe. Gekul Asisitiza   Prog�mu ya Jogging
Mtaa kwa Mtaa 
Na. John Mapepele

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Mhe, Pauline Gekul 
amezitaka Halmashauri zote nchini 
kuhamasisha programu ya kufanya 
mazoezi kuanzia ngazi ya mtaa ili 
kuimarisha afya kwa jamii na 
kuunga mkono jitihada za Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan za kuibua 
vipaji vya michezo kuanzia ngazi ya 
chini.

Mhe. Gekul amesema hayo Februari 
20, 2022, alipokua Mgeni Rasmi 
kwenye kilele cha Bonanza kubwa 
lililoandaliwa na Umoja wa Vilabu 
vya jogging klabu Mbagala, Mtoni 
Kijichi jijini Dar es Salaam mara 
baada ya kumaliza mbio za takribani 

kilomita 7.5 kuanzia Mbagala hadi 
Mtoni Kijichi.

Amezitaka Klabu za Mazoezi kote 
nchini kuhakikisha zinashirikisha 
kikamilifu makundi maalum ya 
jamii kwenye siku za mazoezi, huku 
akitoa pongeza kwa umoja wa Mba-
gala Jogging Klabu kwa kuandaa 
tamasha hilo ambalo amelielezea 
kuwa limekuwa la mafanikio 
makubwa.

Aidha, ametoa wito kwa wananchi 
wote kutenga muda kila siku kufan-
ya mazoezi ili kuimarisha afya zao.

"Akina mama wenzangu ujanja ni 

kufanya mazoezi ili kuboresha afya 
na mazoezi." Ameongeza Mhe. 
Gekul

Aidha, amezitaka Halmashauri zote 
nchini zikumbuke kutenga fedha 
kwa ajili ya michezo kwenye bajeti 
ya mwaka 2022/23 ili zisaidie 
shughuli za Michezo.
Katika hatua nyingine Mhe. Gekul 
ametoa rai kwa wanamuziki kuacha 
mara moja tabia ya kuingiza vionjo 
kwenye Wmbo wa Taifa  kwani kwa 
kufanya  hivyo wanaondoa uhalisia 
wa wimbo huo.

Tamasha hilo limebebwa na ujumbe 
"Michezo, Afya Uchumi na ndoa.
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Dkt. Abbasi azindua �smi Serengeti Music
Award 2022
Na. John Mapepele

Katibu Mkuu wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Dkt, Hassan Abbasi  
Februari 12, 2022 amezindua Tama-
sha la Muziki la Serengeti la mwaka 
huu jijini Dar ES Salaam.

Akizindua Tamasha hilo mbele ya 

Waandishi wa Habari, Dkt. Abbasi 
amesema tamasha la mwaka huu 
linakusudia kutangaza Utamaduni 
na vivutio mbalimbali vilivyopo 
nchini.

Aidha amesema tamasha hilo litaku-

wa na zaidi ya wasanii 50 na 
litashirikisha wasanii wa lebo zote.

Ameongeza kuwa wasanii wakon-
gwe na wachanga watashiriki ili 
kuleta radha tofauti  tofauti.
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TaSUBa Yahimizwa kuwa ya Kimataifa
Na. John Mapepele

Naibu Katibu Mkuu wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo. Saidi Yakubu 
ameutaka uongozi wa Taasisi ya 
Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
(TaSUBa) kuifanya taasisi hiyo 
kuwa kituo chenye hadhi ya 
kimataifa kwenye utoaji wa taalu-
ma ya Sanaa na utamaduni kuliko 
ilivyo sasa.

Yakubu amesema hayo Februari 7, 
2022 alipofanya ziara chuoni hapo 
na kuongea na watumishi na Mene-
jimenti ya TaSUBa na baadaye 
kukagua shughuli mbalimbali  
zinazotekelezwa na taasisi hiyo.

Amefafanua kuwa kutokana na 
upekee wa taaluma zinazotolewa 
na chuo hicho ambazo zinaendana 
na vyuo vya kimataifa hakuna 
sababu ya chuo hicho kubaki na 
hadhi yake ya sasa inayoongozwa 
na dira ya kutoa taaluma katika 
ubora kwa ngazi ya Afrika.

" Ni wazi kwamba  kwa upekee wa 
chuo chetu na kozi zinazotolewa 
hapa ni lazima tuondokane na  na 
fikra za Bagamoyo, Tanzania au 
hadhi ya Afrika na badala yake tuwe 
wa kimataifa " ameongeza Yakubu.

Ameutaka uongozi kuwa mbunifu 
kwa kutumia raslimali za wizara 
mama kujitanua  zaidi nchi nzima 
badala ya kufikiria  eneo la Bagam-
oyo pekee.

Amekitaka chuo kuongeza udahili 
wa wanachuo ili hadhi ya chuo 
hicho iwe ya kimataifa ambapo 
amesisitiza  kuwachukua pia wana-
funzi kutoka nje ya Tanzania ili 
wawe mabalozi wa kukitangaza 
chuo katika nchi zao.
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Yakubu: TTA Shirikianeni Na Serikali
Kukuza Mchezo Wa Tenis
Adeladius Makwega

Serikali imevitaka vyama vya 
michezo nchini kushirikiana kwa 
karibu na serikali ili kufanikisha 
ukuaji wa michezo nchini.

Kauli hiyo imetolewa Februari 16, 
2022 Mtumba jijini Dodoma na 
Naibu Katibu Mkuu wa  Utamaduni 
Sanaa na Michezo Saidi Othman 
Yakubu wakati akizungumza na 
Rais wa Chama Cha Mchezo wa 
Tenisi Tanzania ndugu Denis Makoi.

“Sisi tupo tayari na tunashirikiana 
vizuri na mashirikisho, vyama vyote 
vya michezo  nchini, na  tunawa-
karibisha sana kwa ajili ya kushiriki-
kana ili ushindi wa timu zetu ya 
Tenisi upatikane ndani na  katika 
mashindano ya kimataifa.

Ameongeza kuwa, Viongozi wa 
wizara hiyo  wameweka utaratibu 
wa kuzungumza na wadau wote wa 
sekta na tayari wamekutana na  
BMT, huku akiahidi kukutana na 
wadau hao.

Ndugu Yakubu amepongeza chama 
hicho, kwa kutekeleza vizuri shaba-
ha ya mchezo huo, kwani timu za 
mchezo huo tayari zimefuzu 
kushiriki katika mashindano kadhaa 
ya kimataifa.
 
“Jukumu letu sisi ni kuhakikisha 
timu zetu za taifa za michezo yote 
zilizofuzu zinashiriki mashindano 
yote ya kimataifa kwa gharama za 
serikali, jukumu la wachezaji wetu 
ni kucheza kwa bidii, moyo na 

uzalendo ili kuleta ushindi kwa taifa 
letu.” amesisitiza Ndugu Yakubu

Awali Rais wa TTA nchini ndugu 
Makoi amesema kuwa anaishukuru 
serikali kwa kuwapa mwongozi 
mzuri wa kukiongoza chama cha 
mchezo huo ambao umetoa 
mwanga mpya kwa mchezo wa 
Tenisi nchini.

“Changamoto zetu zote nimeziwas-
ilisha kwa serikali, ikiwemo la uhaba 
wa pesa na hilo serikali imetuhaki-
kishia kulitatua kupitia bajeti ya 
wizara na wadau wengine wa 
michezo nchini.” amesema Ndugu 
Makoi.
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Mhe. Mchengerwa Aipongeza Wasafi Kwa
Kukuza Vipaji Vya Wasanii
Na. John Mapepele

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa ameipongeza Kam-
puni ya Wasafi kwa kukuza sanaa ya 
muziki na kuzalisha ajira kwa vijana 
wengi hapa nchini.

Akizungumza kwenye hafla ya 
Usiku wa  Mahaba Ndi Ndi Ndi  siku 
ya wapendanao Februari 14, 2022  
jijini Dar es Salaam amesema Wasafi 
ina mchango mkubwa katika kuibua 
na kukuza vipaji vya wanamuziki.

"Naomba nikuhakikishie  Serikali 
ipo pamoja na nyie katika kukuza 
sanaa " amesema Mhe.Mchengerwa

Aidha, amesema  Serikali inakwenda 
kushirikiana  na wadau mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na Wasafi mtaa 
kwa mtaa, kijiji kwa kijiji hadi mkoa 
kwa mkoa kutafuta vipaji vya 
wasanii lengo ni kuwashindanisha 
na kuwaendeleza.

Ameongeza kuwa, wizara inakwen-
da kuendeleza mapinduzi ya ukuzaji 
wa Sanaa ili kutoa ajira zaidi kwa 
vijana  katika ngazi ya kitaifa na 
kimataifa.

Amefafanua kwamba kufanya hivyo 
ni utekelezaji wa Ilani ya CCM ya 
kutaka kuboresha sekta hiyo ili 

wasanii nchini waweze kunufaika 
na kazi zao.

Kwa upande mwingine Mhe. 
Mchengerwa amesema, katika 
kipindi hiki sanaa inakwenda kutu-
mika kuitangaza Tanzania kimatai-
fa.

Naye Mtendaji Mkuu wa Wasafi, 
Msanii nguli wa muziki wa kizazi 
kipya barani Afrika, Diamond Plati-
num ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kujenga mazingira 
wezeshi kwenye Sekta ya Sanaa 
nchini.



Mhe. Dkt, Mpango Mgeni Rasmi Kongamano 
la Idhaa za Kiswahili duniani 

Leo katika Kona ya Kiswahili

Na. Eleuteri Mangi

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango 
anatarajiwa kuwa Mgeni Rasmi katika ufunguzi wa Kongamano la Pili la Idhaa za 
Kiswahili duniani ambalo litafanyika kwa siku tano kuanzia Machi 14-18, 2022 katika 
Ukumbi wa Kimataifa (AICC) jijini Arusha.
 
Hayo yamesemwa na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo. 
Bw, Saidi Yakubu wakati wa Mkutano na Waandishi wa Habari Machi 12, 2022 jijini 
Arusha ikiwa na maandalizi ya kuelekea ufunguzi wa kongamano hilo.
 



“Lengo la Kongamano hili ni kuwakutanisha pamoja Waandishi wa Habari na 
Watangazaji wa Idhaa zote duniani zinazotumia lugha ya Kiswahili ili kuangalia 
wanavyotumia lugha hii katika shughuli zao za kihabari, kubainisha changamoto 
wanazokutana nazo na jinsi ya kuzitatua” amesema Naibu Katibu Mkuu Bw. 
Yakubu.
 
Hadi sasa washiriki kutoka vyombo vya habari mbalimbali vya ndani na nje ya nchi 
wamethibitisha kushiriki kongamano hilo ambapo zipo redio za hapa nchini ni 45, 
redio za nje ni 15, televisheni za kawaida na za mtandaoni ni 13, Televisheni za nje ya 
nchi mbili, Wahadhiri wa Vyuo Vikuu vya ndani 20, wachapishaji watano, watu 
mashuhiri kutoka ndani na nje ya nchi 16 pamoja na wanafunzi 200 kutoka vyuo 
vikuu vya jijini Arusha.
 
Washiriki hao wanajumuisha wawakilishi wa idhaa za Kiswahili za ndani na nje ya 
nchi, wataalamu wa Kiswahili na viongozi mbalimbali wa asasi za Kiswahili zinazoji-
shughulisha na maendeleo na ufadhili wa shughuli za kukiendeleza Kiswahili.
 
Aidha, Kongamano ambalo litaangazia pia jitihada za vyombo vya habari katika 
ubidhaishaji wa  lugha adhimu ya Kishwahili duniani na linatarajiwa kufungwa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mpinduzi Dkt Hussein Ali Mwinyi 
Machi 18, 2022.
 
Kwa upande wake Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza la Kiswahili la Taifa. Bi, Conso-
lata Mushi amesema kuwa kongamano hilo litakwenda sanjari na uzinduzi wa 
Kamusi Kuu ya Kiswahili Toleo la Tatu, uzinduzi wa mfumo wa kufundisha Kiswahili 
kwa wageni kwa njia ya mtanadao, uzinduzi wa kitabu cha matumizi ya TEHAMA 
katika tasnia ya Habari pamoja na uwasilishwaji wa mada 10 za kitaaluma kutoka 
kwa wahadhiri wa Vyuo Vikuu na wataalamu mbalimbali wa lugha ya Kiswahili 
 
Washiriki wa Kongamano hilo wanatoka katika nchi za Burundi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Malawi, Marekani, Rwanda, Ufaransa, Uganda, 
Ujerumani na wenyeji Tanzania.
 
Wazo la kuandaa Kongamano la Idhaa za Kiswahili Duniani lilianzishwa Novemba 
29, 2006 na Kongamano la kwanza lilifanyika Novemba 12-15, 2007 ambapo lengo 
lake likiwa ni kuimarisha uhusiano na vyombo vya habari ambavyo vinatekeleza 
jukumu la kukieneza Kiswahili duniani kwa kukitumia na kutangaza katika vituo 
vyao vya habari.
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