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HONGERA SERIKALI KWA KUUENZI UTAMADUNI 

Tunapenda kuazima maneno 
ya Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan aliyoyatoa hivi karibuni 
wakati akilipokea kombe la 
dunia la FIFA kuwa viongozi wa 
wizara wamekuwa wabunifu 
wa kutumia sekta za michezo, 
Sanaa na Utamaduni kuleta 
furaha kwa watanzania na 
kuitangaza Tanzania.

Nasi tunaungana na Mhe. Rais  
Samia kuupongeza uongozi  
madhubuti wa Wizara  chini ya 
Waziri Mohamed Mchengerwa 
kwa kuendelea kuwa wabunifu.

Ni matarajio yetu kuwa wanan-
chi kutoka sehemu mbalimbali 
watashiriki kikamilifu kuja kuji-
funza na kujionea hazina ya 
tamaduni mbalimbali za nchi 
yetu.

Pia wananchi watapata fursa 
kushiriki kwenye usiku wa 
taarabu na kongamano la 
kiswahili na kujifunza namna 
kiswahili kilivyotumia katika 
ukombozi wa bara la Afrika 
kutoka kwenye shuhuda za 
viongozi wa nchi mbalimbali za 
Afrika ambao watakuwepo.

Tanzania inakwenda kuandika 
historia ya kuandaa tamasha la 
kwanza la kihistoria la kitaifa la 
Utamaduni Julai 1-7, 2022 jijini 
Dar es Salaam.

Tamasha hili linaambatana na 
shughuli kadhaa ikiwa ni 
pamoja na maonesho mbalim-
bali ya vyakula na ngoma za 
asili, matembezi ya kiutamad-
uni ( Utamaduni Carnival) na 
maadhimisho ya siku ya kiswa-
hili duniani.

Maadhimisho haya yamelenga 
kuenzi na kuitangaza Tanzania 
duniani kupitia Utamaduni 
ikiwa ni pamoja na lugha aushi 
ya kiswahili ambayo imetam-
buliwa  UNESCO na kupewa 
siku maalum ya kuadhimishwa 
ambayo ni Julai 7 ya kila 
mwaka.

Mhariri
JOHN MAPEPELE

BODI YA WAHARIRI

Eleuteri Mangi
Waandishi

Shamimu Nyaki

Msanifu
Abubakar W Kafumba

Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 

Dkt. Hassan Abbasi

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 

Saidi Yakubu

Wapiga Picha

Joseph Kigingi

Projestus Binamungu

Mhariri

John Mapepele



WHUSM  |   JUNI 202201

Mhe. Majaliwa Kuhutubia Utamaduni Carnival 
Na John Mapepele, WUSM, Dar es Salaam

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa anatarajiwa 
kuhutubia wananchi kwenye 
Maadhimisho ya Tamasha la 
kwanza la kihistoria la Utamaduni  
kitaifa  Julai 2, 2022  Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam mara 
baada ya matembezi ya kiutamad-
uni.

Tamasha hilo ni utekelezaji wa maa-
gizo ya Rais wa Jamhuri wa Muun-
gano wa Tanzania aliyoyatoa 
kwenye Tamasha la Utamaduni la 
Mkoa wa Kilimanjaro la kutaka 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kuandaa tamasha kubwa la 
kitaifa la utamaduni litakaloshiriki-
sha mikoa yote ya Tanzania ili 
kutangaza hazina ya utamaduni wa 
makabila ya Tanzania Duniani.

Waziri wa Utamaduni Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa,  amefafanua kuwa 
tamasha hilo litaambatana na 
matembezi maalum ya kitamaduni 
(Utamaduni Carnival) katika jiji la 
Dar es Salaam ambayo yameandali-
wa njia  maalum za kupita ikiwemo 
daraja la juu la Mfugale, Kijazi, 
Tanzanite na daraja la mwalimu 
Nyerere.

Amesema,  tamasha hilo litatoa 
fursa kwa  makabila yote  nchini 
kuonesha  tamaduni zao kupitia  
ngoma na vyakula vya asili  ili 
kukuza utalii wa kiutamaduni.

Aidha, amewataka watanzania  kuji-
tokeza kushiriki kwenye  tamasha 
hilo la kwanza la kitaifa ambalo 
licha ya kutoa  burudani,  litaonesha  
vitu  muhimu vya kiutamaduni na 

kutoa fursa kwa wageni kujifunza.

Ameongeza  kuwa,   tamasha hilo 
litakuwa  la siku tatu ambapo siku  
inayofuata ya Julai 3, 2022  itakuwa  
na tukio maalum la  mirindimo  ya 
taarabu ambapo limeainishwa kama 
usiku wa taarabu utakaofanyika 
eneo la  ufukwe wa Coco Beach  
maarufu kwa wachoma mihogo 
kuanzia saa 8:00 hadi saa 6:00 
usiku.

Amesema shamrashamra hizo 
zitashamirishwa na vikundi mbalim-
bali vya wasanii kutoka ndani na nje 
ya Tanzania kama Comoro, Burundi 
na Kenya,  pia wasanii  wa taarabu 
nchini akiwemo  Mzee Yusufu, 
Hadija Kopa, Patricia Hillay, Abuduli 
Misambano na Aisha Mashauzi 
watakuwepo kutumbuiza usiku 
huo.
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Naibu Spika Mhe, Zungu Mgeni Rasmi Usiku 
wa Taa�bu
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Mussa Azan Zungu anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi katika Usiku wa 
Taarabu Julai 03, 2022 utakaofan-
yika katika Fukwe za Coco (CoCo 
Beach) Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa 
habari leo Juni 29, 2022, Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. Amos 
Makalla amesema usiku utahusisha  
muziki wa taarabu asilia na taarabu 

ya kisasa kutoka ndani na nje ya 
nchi

“usiku huu utapambwa na mbalim-
bali akiwemo Mzee Yusuph, Hadija 
Kopa, Patricia Hillary, Isha 
Mashauzi, Sabaha Mchacho, Abdul 
Misambano na wengine wengi" 
alisema Mhe. Makalla.

Ameongeza kuwa, vikundi mbalim-
bali ikiwemo First Class , Wana 
Nakshi Nakshi, Rahat Zaman, Nadi 

Ikhwan Safaa, Chama Cha Wasanii 
wa Muziki Zanzibar pamoja na 
Vikundi vya taarabu  kutoka nchini  
Burundi, Kenya, na. Visiwa vya 
Comoro vitashiriki

Usiku huo wa taarabu ni muende-
lezo wa Tamasha la Utamaduni la 
Kwanza Kitaifa ambalo litafanyika 
katika Uwanja wa Uhuru Julai 01 
hadi 03, 2022 ikiwa ni kuelekea 
kilelele cha maadhimisho ya Siku ya 
Kiswahili Duniani Julai 07, 2022.
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Waziri Mchengerwa: Tuzo za BET ni Nguzo 
Kuboresha Sanaa Tanzania
Na Mwandishi Wetu, LA, Marekani

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa, amesema watazitu-
mia tuzo za BET za mwaka 2022 
kuona maeneo ya kuboresha zaidi 
katika usimamizi wa sekta ya sanaa 
nchini Tanzania. 

Waziri Mchengerwa ameyasema 
hayo baada ya kushuhudia Tuzo za 
BET za mwaka huu 2022 mjini Los 
Angeles, California, usiku wa 
kuamkia leo.

“Tumeshuhudia tuzo hizi ikiwa pia 
ni maandalizi ya sisi kuandaa tuzo 

kubwa kwa upande wa Afrika za 
MTV, ambapo sehemu ya waandaaji 
wake ni hawa hawa wa tuzo za BET 
na kuna maeneo ya kisera na kima-
geuzi tutaendelea nayo baada ya 
hapo,” alisema Waziri Mchengerwa.

Awali, Waziri Mchengerwa alikuta-
na na Makamu wa Rais wa Para-
mount Africa inayosimamia vituo 
vya burudani vya MTV na shindano 
la tuzo za MAMA, Bw. Monde Twala 
na kukubaliana kukamilisha 
michakato mbalimbali za kuipa 
Tanzania nafasi ya kuwa mwenyeji 

wa tuzo za MAMA kwa mwaka 2023 
na kukubaliana pia uwezekano wa 
kuileta BET Tanzania huko mbele na 
kushirikiana zaidi katika sekta za 
sanaa kwa ujumla.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo aliyeambatana na Mhe 
Waziri katika tuzo hizo, Dkt. Hassan 
Abbasi amesema tuzo za BET pia 
zitaisaidia Tanzania kuboresha tuzo 
zake za ndani na usimamizi wake 
kwani nazo zinaweza kuwa kubwa 
kama za BET.



Kuelekea Tamasha la Kitaifa la Utamaduni, 
Mhe. Mchengerwa awapigia pande wasanii
Na John Mapepele, WUSM, Dar es Salaam

Waziri wa Utamaduni Sanaa na 
Michezo. Mhe, Mohamed 
Mchengerwa amewataka wasanii 
kuchangamkia fursa za Sanaa katika 
mashindano ya dunia ya mpira wa 
miguu nchini Qatar.

Amesema, Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na  Mhe. Rais Samia 

Suluhu Hassan, katika kuwapigania 
wasanii kupata fursa mbalimbali za 
ajira za sanaa, imewatafutia fursa 
husika wasanii katika fani mbalim-
bali.

"Wizara inatoa wito kwa wasanii 
mbalimbali nchini kufuatilia Link hii 
chini https://www.qatar2022.qa-

/en/opporrtunities/community-en-
gagement/register-as-artist ili 
kuchangamkia fursa husika" ames-
isitiza Mhe. Mchengerwa

Amesema Wizara itakuwa tayari 
kusaidia pale penye uhitaji ili kufani-
kisha zoezi husika.
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Wasanii Tanzania Kufunguliwa Milango 
Zaidi Soko la Hollywood
Na Mwandishi Wetu, LA, California

Wasanii mbalimbali wa Tanzania 
hasa wa muziki na filamu wamea-
hidiwa kufunguliwa milango zaidi 
katika soko na kiwanda kikubwa 
zaidi duniani cha burudani cha 
Hollywood nchini Marekani ili 
kupata mafanikio zaidi katika kazi 
zao. 

Ahadi hiyo imetolewa na mmoja wa 
watendaji na wawekezaji wa masu-
ala ya sanaa na burudani nchini 
Marekani, Bw. Tyrone Davis, alipo-
kutana na kufanya mazungumzo ya 
kina na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kutoka nchini Tanzania, Dkt. 
Hassan Abbasi, siku ya Jumanne 
Juni 28, 2022, jijini hapa. 

Pamoja na sasa kujikita zaidi katika 

kampuni za fedha na masuala ya 
teknolojia nchini Marekani akiwa 
Mtendaji Mkuu wa taasisi ya Urban 
Icon na pia Mwenyekiti wa taasisi 
ya kifedha ya IN CARD, Bw. Davis 
anabaki kuwa mmoja wa wadau 
wakubwa wa Hollywood. 

Katika miaka yake ya takribani 
miaka 20 katika kiwanda cha Buru-
dani nchini Marekani, Bw. Davis 
anaendelea kubaki mmoja wa watu 
wanaofahamiana na kila mdau 
muhimu wa Hollywood akiwa ame-
fanya kazi  na wasanii nguli wa 
zamani kuanzia MC Hammer, Lionel 
Richie na produza mwenye tuzo 38 
za Grammy, Bw. Quincy Jones, 
miongoni mwa wasanii wengine 
wengi. 

“Wasanii wa muziki wa Tanzania 
wanavipaji hivyo wanapaswa kuta-
futiwa namna ya kuingia zaidi 
katika soko kubwa kama la Holly-
wood kuanzia fursa za kurekodi na 
wasanii wakubwa, kusainiwa na 
rekodi kubwa ili waendelezwe na 
kukua zaidi hadi kushirikishwa 
katika matamasha makubwa. 
“Kwa wale wa filamu ni muhimu 
nao washiriki filamu kubwa na sisi 
diaspora tulioko huku turudi katika 
nchi kama Tanzania na kuwekeza 
miundombinu ya kisasa ya sanaa 
kama studio. Kupitia kampuni na 
mitandao yangu tutafungua njia 
hiyo kwa kuratibu pamoja 
programu ya kimkakati pamoja na 
Serikali ya Tanzania,” aliahidi Bw. 
Davis.
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Dar es Salaam ipo tayari kwa Tamasha la 
Kwanza la Kitaifa la Kiutamaduni
Na Eleutri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo Saidi 
Yakubu pamoja na wataalamu wa 
mkoa ra Dar es salaam wakiongoz-
wa na Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa huo Bw. Lawrence Malangwa 
wamekagua njia itakayotumika 
wakati wa matembezi ya kiutamba-
duni ambayo yatafanyika Julai 2, 
2022 jijini Dar es Salaam.

Maeneo yatakayopita matembezi 

hayo kwa magari ambayo yatakuwa 
na vikundi mbalimbali vya ngoma 
kutoka mikoa yote nchini yataanzia 
Uwanja wa Uhuru kuelekea daraja 
la Mfugale, daraja la Kijazi Ubungo, 
Morocco, Namanga, Coco Beach, 
daraja jipya la Tanzanite, Posta, 
Kariakoo, Stesheni, Mtoni kwa Azizi 
Ally, Temeke, Mwembeyanga na 
kurudi Uwanja wa Uhuru.

Matembezi hayo yatakuwa ya aina 

yake ambayo kila mkoa utakuwa 
kwenye gari lake la wazi na kuone-
sha tamaduni zao. Wakazi wa jiji la 
Dar es Salaam wamepata fursa 
adhimu ya kuwa wenyeji wa Tama-
sha la Utamaduni la Kwanza Kitaifa 
ambapo kwa mujibu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
litafanyika kila mwaka kwa mzun-
guko kutoka mkoa mmoja kwenda 
mkoa mwingine.
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Rais Samia Mgeni Rasmi Siku ya Kiswahili 
Duniani
Na Shamimu Nyaki -  WUSM, Dar es Salaam

Rais wa Jamhuri ya  Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan  anatarajiwa kuwa Mgeni 
Rasmi katika Maadhimisho  ya Siku 
ya Kiswahili Duniani yatakayofan-
yika kitaifa Julai 07, 2022  jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa 
habari  leo Juni 29, 2022 , Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam  Mhe. Amos 
Makalla, amesema kuwa, anali-
shukuru Shirika la UNESCO nchini  
kwa kuendelea  kuipa heshima  

lugha ya Kiswahili kwa kuadhimisha 
siku hiyo maalumu kila Julai 7.

"maadhimisho haya  kwa mwaka 
huu ni ya kipekee sana , tunatarajia 
kupata wageni wengi mashuhuri 
kutoka  ndani na nje ya nchi, akiwe-
mo Rais Mstaafu wa Msumbiji 
Mhe.Joachim Chisano, Rais Mstaafu 
wa Namibia Mhe. Sam Nujoma, hii 
ni heshima kubwa kwa mkoa wetu " 
alisema Mhe. Makalla.

Ameongeza kwa kueleza kuwa, 

maadhimsho hayo yatahusisha 
shughuri mbalimbali ikiwemo  kon-
gamano  kuhusu mchango wa lugha 
ya Kiswahili katika  Harakati za 
Ukombozi wa Bara la Afrika,  litaka-
lofanyika  Julai 06, 2022  ambapo  
Balozi Mstaafu Mhe. Ame Mpun-
gwe ataongoza mada mbalimbali.

Maadhimisho hayo yatatanguliwa 
na Tamasha la Utamaduni la 
Kwanza Kitaifa ambalo litafanyika 
katika Uwanja wa Uhuru kuanzia 
Julai 01 hadi 03, 2022.
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Mhe. Makalla Apongeza Ubunifu wa Tamasha 
la Utamaduni
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
Mhe. Amos Makalla ameipongeza 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kwa ubunifu wa kuja la 
Utamaduni la Kwanza Kitaifa kwa 
lengo la kutoa fursa kwa kila mkoa 
kuonesha utamaduni wake.

Mhe. Makalla amesema hayo Juni 
29, 2022 wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es 
salaam ambapo aliwakaribisha 
wageni wote wanakuja kwenye 
tamasha hilo mkoni humo na ame-
wahakikishia ulinzi na usalama 
wakati wote wa tamasha.

“Watu wa Dar es Salaam tusijifungie 
ndani, mjitokeze kwa wingi nendeni 
Uwanja wa Uhuru, kama unataka 
kujua chakula cha Kihaya matoke 
haya, kama unataka kujua utamad-
uni wa Lindi, utamaduni wa Singida, 
Morogoro, wa Kilimanjaro, utamad-
uni wa Pwani, mtaona pale Uwanja 
wa Uhuru kuanzia Julai 1-3, 2022” 
amesema Mkuu huyo mkoa.

Aidha, Mhe. Makalla amesema 
tamasha hilo litapambwa kwa 
matembezi ya Utamaduni yakayo-
fanyika Julai 2, 2022 yatapita 

maeneo ya vivutio vya jiji hilo ikiwe-
mo madaraja yenye mvuto wa aina 
yake daraja la Daraja la Julius Nyere-
re, daraja jipya la Tanzanite, daraja 
la Kijazi Ubungo na daraja la Mfun-
gale. 

Matembezi ya kiutamaduni, yanafa-
nyika katika nchi za Brazil, Uingere-
za, Cuba na sasa Tanzania kwa 
namna ya pekee mkoa wa Dar es 
Salaam.
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