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UTAMADUNI CARNIVAL KIUNGO CHA UMOJA KWA WATANZANIA 

Temeke, Ilala, Ubungo, Kinon-
doni pamoja na Kigamboni.

Shamrashamra hizo zitaanzia 
Uwanja wa Uhuru kuelekea 
daraja la Mfugale, daraja la 
Kijazi Ubungo, Morocco, 
Namanga, Coco Beach, daraja 
jipya la Tanzanite, Posta, 
Kariakoo, Stesheni, Mtoni kwa 
Azizi Ally, Temeke, Mwembey-
anga na kurudi Uwanja wa 
Uhuru.

Sisi Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, tunathami-
ni Utamaduni wa taifa letu kwa 
kuzingatia kauli ya Baba wa 
Taifa Mwl. Julius Kambarage 
Nyerere aliwahi kusema 
“Utamaduni ni kiini ama roho 
ya taifa lolote, taifa lisilo na 
utamaduni ni sawa na mkusan-
yiko wa watu usio na roho.”

Kila mmoja wetu anawajibu wa 
kulinda Utamaduni, kuendele-
za na kuuhifadhi ndiyo maana 
tunasema “Utamaduni wetu; 
Fahari yetu; tujiandae kuhes-
abiwa, Kazi Iendelee”.

Matembezi ya kiutamaduni 
yanayofanyika kesho Julai 2, 
2022 jijini Dar es Salaam yaani 
Utamaduni carnival  yamebeba 
sura ya umoja, uzalendo na 
mshikamano wa makabila yote 
ya Tanzania.

Matembezi hayo ya kihistoria 
yenye mvuto wa aina yake 
yatahusisha magari 31 
yatakayokuwa na vikundi vya 
kiutamaduni kutoka mikoa 
yote nchini huku yakipambwa 
na burudani mujarabu inayo-
tarajiwa kuwavuta wakazi wa 
jiji la Dar es salaam na viunga 
vyake vya manispaa za 
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Mhe. Mchengerwa kuteta na wanahabari 
kuhusu tamasha la Utamaduni leo 
Na John Mapepele, WUSM, Dar es Salaam

Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Mhe. Mohamed 
Mchengerwa leo anatarajia 
kuwa na mkutano wa waandi-
shi wa Habari ili kuzungumzia 
mageuzi na mapinduzi makub-
wa  yanayofanywa na Serikali 
kwenye Sekta za Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.

Mkutano huo na wandishi wa 
habari unatarajiwa kufanyika 
majira ya saa 8:30 Alasiri 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam baada ya kukagua  shu-

ghuli mbalimbali za Tamasha 
la  Utamaduni la Kitaifa  
ambapo  mikoa takribani  yote 
ya Tanzania  imeshafika.
Mhe. Mchengerwa amesema 
miongoni mwa shughuli 
zinazooneshwa kwenye 
uwanja huo kuwa ni pamoja na 
ngoma za asili kutoka makabi-
la ya mikoa yote Tanzania na 
baadhi ya nchi za nje.

Ametoa wito kwa wananchi 
kuja kushuhudia tamasha hili 
la kihistoria ili kujifunza 

mambo mbalimbali ili kuende-
lea kuuenzi na kuutangaza 
utamaduni wa kitanzania kwa  
kuwa hakuna kiingilio, tama-
sha hilo ni bure hatua 
inayowapa watu wengi fursa 
ya kujifunza masuala mbalim-
bali ya kiutamaduni.

Kaulimbiu ya tamasha hili ni 
“Utamaduni wetu, Fahari yetu 
, Tujiandae kuhesabiwa, kazi 
iendelee!”
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Vikundi vya Utamaduni Vyawasili, 
Vyajipanga kukonga Nyoyo za Watanzania
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Vikundi vya Burudani vya mak-
abila mbalimbali nchini vime-
wasili jijini Dar es Salaam 
tayari kwa ajili ya Tamasha 
kubwa la kihistoria la kwanza 
nchini linaloanza Kesho Julai 
01, 2022.

Akizungumza na wana Utama-
duni hao, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo Saidi 
Yakubu amesema licha la 
vikundi hivyo kutoa burudani 
pia vitashiriki mashindano na 

washindi watapata zawadi na 
Vyeti kwenye kilele Cha Siku 
ya Kiswahili Julai 07, 2022.

"Naamini mmejiandaa kutoa 
burudani ya kutosha lakini pia 
mmejifua vyema Kwa ajili ya 
mashindano, na tayari majaji 
wamefika wapo tayari kutafuta 
mshindi. Naomba muitumie 
fursa hii vizuri ambayo sio tuu 
itawatangaza ndani ya nchi pia 
itakapotokea fursa nje ya nchi 
wizara itatafuta Kikundi amba-
cho kimeshinda kupitia mash-
indano haya kuliwakilisha 

taifa" amesema Naibu Katibu 
Mkuu Yakubu.

Ameongeza kuwa, Tamasha 
hilo litapambwa na Matembezi 
ya Kitamaduni yatakayozungu-
ka jiji la Dar es Salaam na 
baadae kupokelewa Uwanja wa 
Uhuru na Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa.
Tamasha hilo la siku tatu, 
litapambwa na Maonesho ya 
vyakula, ngoma na shughuli 
mbalimbali za Kitamaduni.
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Burundi watua Dar kushiriki tamasha la 
kitaifa la Utamaduni
Na John Mapepele, WUSM, Dar es Salaam

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Maji na Madini nchini 
Burundi  ndugu Selemani  
Khamissi ambaye pia ni mmili-
ki wa  kikundi maarufu cha 
taarabu nchini  humo cha 
Alwatan  kinachoshiriki 
kwenye Tamasha la Kitaifa  la 
Utamaduni ameipongeza Seri-
kali ya Tanzania kwa kuandaa   
tamasha hilo huku akisisitiza 
kuwa tamasha hilo litaitangaza  
vema Tanzania duniani.

Akiongea na Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Utamad-
uni, Sanaa na michezo. Saidi 

Yakubu ofisini kwake jijini Dar 
es Salaam mara baada ya 
kuwasili amesema Serikali ya 
Burundi inaunga mkono jitiha-
da za serikali ya Tanzania 
katika kuenzi na kuendeleza 
utamaduni ndiyo maana  
wasanii kutoka Burundi wana-
shiriki  katika tamasha hili.

“Naomba nisema nimefurahi 
kuja Tanzania kushiriki 
kwenye tamasha tunawahidi 
watanzania wajitokeze kwa 
wingi kwa ajili ya kuja kuona 
uzoefu wetu kwenye taarabu 
kwa kuwa Burundi ina hazina 

kubwa ya magwiji wa taarabu 
kutoka miaka mingi” ames-
isitiza Khamisi.

Akiwa ofisini hapo Khamissi 
amepata fursa ya kutembelea 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
pia kuangalia maandalizi yan-
ayoendelea ambapo ameelezea 
kuwa uwanja huo una hadhi ya 
kimataifa.

Akimtembeza kwenye miun-
dombinu ya uwanja huu 
Yakubu amesema maandalizi 
kwa ajili ya tamasha hilo yame-
kamilika.



Maandalizi ya Tamasha la Utamaduni Kitaifa 
Yapamba Moto
Na Eliphace Marwa – WUSM, Dar es Salaam

Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo imeendelea na 
maandalizi ya Tamasha la 
Utamaduni Kitaifa linalotaraji-
wa kufanyika kuanzia kesho 
Julai Mosi mpaka Julai Tatu 
katika Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam. 

Wasanii kutoka sehemu 
mbalimbali za nchi wamewasili 
jijini Dar es salaam tayari kwa 
tamasha hilo la kihistoria hapa 
nchini Tanzania. 

Akizungumza mara baada ya 
kuwasili katika Uwanja wa 

Uhuru, Mwenyekiti wa Mila na 
Desturi toka Mkoa wa Moro-
goro, Chifu Ramadhan 
Divunyagale amesema kuwa 
Serikali ya awamu ya sita chini 
ya ungozi wa Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
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kupitia Wizara ya Utamaduni, 
Saanaa na Michezo imefanya 
kazi kubwa ya kuwakutanisha.

“Tunaishukuru Serikali kwa 
kuweza kutukutanisha pamoja 
kwani tutapata nafasi ya kuba-
dilishana na kupeana uzoefu 
wa mila tofautitofauti na 
kuweza kuwarithisha vizazi 
vijavyo,” alisema Mwenyekiti 
huyo.

Kwa upande wake mmoja wa 
washiriki toka mkoani Mbeya, 
Ambakisye Mwamwaja amei-
pongeza Wizara kwa kuweza 
kufanikisha tamasha hili la 

Utamaduni wa Kitaifa.

“Kwa kweli maandalizi ni 
mazuri naamini ushindani 
utakuwa ni mkubwa kwani 
naona kila mkoa umejipanga 
kushinda katika tamasha hili 
la Utamaduni wa Kitaifa,” 
alisema Bw. Ambakisye.

Tamasha hilo litajumuisha 
wasanii na Machifu wa mikoa 
yote ya Tanzania ambapo 
kutakuwa na maonesho ya 
ngoma za makabila mbalimba-
li, mapishi ya vyakula vya asili 
toka mikoa yote itakayo shiriki 
tamasha hilo pamoja na buru-

dani mbalimbali ikiwemo 
usiku wa Taarab utakao fan-
yika siku ya Julai 3 katika 
ufukwe wa Coco Beach jijini 
Dar es Salaam.

Katika Tamasha hilo linataraji-
wa kufunguliwa na Mhe. 
Kassim Majaliwa Majaliwa, 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (Mb) 
siku ya Julai 2 na kufungwa na 
Naibu Spika wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Mussa Azan Zungu 
Siku ya Julai tatu jijini Dar es 
Salaam. 
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Safari Kubwa ya Mageuzi ya Kuimarisha 
Utamaduni Yapamba Moto Nchini
Na Eleutri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Chifu Jabiri Shaban Msofe 
kutoka Mwanga mkoani Kili-
manhjaro amesema Tamasha 
la Utamaduni la Kwanza Kitai-
fa linaleta mwamko mpya wa 
kiutamaduni ambao unajenga 
umoja kwa kuwaleta Watanza-
nia pamoja kwa wakai mmoja.

Chifu Msofe amesema hayo 
Juni 30, 2022 akiwa wilayani 
Mwanga alipofanya mahojiano 
kwa njia ya simu na mwandishi 
wetu akiwa jijini Dar es 
Salaam ambapo amesema 
safari kubwa ya mageuzi ya 
kuimarisha utamaduni inayo-

fanywa na serikali imepamba 
moto nchini na kuwa darasa 
kwa vijana wanaokua.

“Huu mwaliko wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
tumeupokea kwa mikono 
miwili, tunakutana wote nchi 
nzima, tupo wamoja. Wasiojua 
utamaduni wao watajifunza 
huu ni ukurasa mpya kwa 
kizazi cha sasa na vizazi 
vijavyo” amesema Chifu 
Msofe.

Chifu Msofe ameongeza kuwa 
Serikali ya Awamu wa Sita 

chini ya Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muiungano wa Tanzania kwa 
kuendelea kuthamini, kulinda 
na kuendeleza utamaduni wa 
mtanzania wakati wote.

Aidha, Chifu Msofe amesisitiza 
kuwa, huo ni mwanzo mzuri 
wa safari kubwa ya kuimarisha 
utamaduni kwa kuwa matama-
sha hayo yatainua na kuibua 
hazina kubwa ya kiutamaduni 
miongoni mwa jamii nchi 
nzima na yana tija kwa kuleta 
taifa.





P.O. Box 25, Dodoma,Tanzania 
Mji wa Serikali Mtumba

Telephone: +255 26 2322 129
Nukushi: +255 26 2322 128

Barua pepe: km@habari.go.tz

Mawasiliano

Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini - GCU 

WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

Toleo la 25


