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HONGERA WIZARA KWA KUTEKELEZA AGIZO LA RAIS

Akitangaza uteuzi huo amese-
ma kuwa ameamua kuteua 
kamati hiyo kutokana na 
malalamiko kutoka kwa wadau 
hasa wa Sekta ya Sanaa nchini 
kuhusiana na namna mirabaha 
inavyokusanywa na kugawany-
wa, kuwepo kwa vitendo vya 
uharamia katika kazi zao na 
elimu duni kwa wadau kuhusu 
masuala hayo.

Aidha, amefafanua kwamba 
kamati hiyo imeundwa kutoka-
na na maelekezo aliyoyatoa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Mhe, Samia 
Suluhu Hassan hivi karibuni ya 
kutaka kupatiwa ufumbumbuzi 
wa Hakimiliki kwa wasanii.

Tunapongeza hatua hiyo kwa 
kuwa inakwenda kutoa 
suluhisho la kudumu la kilio 
cha muda mrefu kwa wasanii 
hapa nchini. Kwa upande 
mwingine, tunaamini kuwa 
wasanii wanakwenda  kufaidi 
jasho la kazi zao na  hiyo itawa-
fanya  waweze kufanya kazi 
zenye ubora zaidi ambazo 
zitapata masoko  mazuri zaidi.

Tunaungana na Kaulimbiu ya 
tamasha hili la Utamaduni la 
Kitaifa inayosema “utamaduni 
wetu, Fahari yetu Tujiandae 
kuhesabiwa, Kazi iendelee”.

Wakati makabila yote ya Tan-
zania yamejumuika pamoja 
kwenye Tamasha la kihistoria  
la kwanza  la kitaifa la Utamad-
uni linalozinduliwa  leo, Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Mhe, Mohamed 
Mchengerwa ameteua na 
kuitangaza Kamati maalum ya 
Wadau wa Hakimiliki ambayo 
itajadili na kupendekeza 
namna bora zaidi ya kusimamia 
Hakimiliki nchini.

Mhe. Mchengerwa ameitanga-
za kamati hiyo Julai 1, 2022 
akiwa Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam ambako Tama-
sha hilo la utamaduni linafan-
yikia  na akapata fursa  ya 
kujionea  ngoma za asili za 
makabila mbalimbali  pamoja 
na  vyakula vya  makabila 
tofauti.
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Tutapeleka Sanaa na Utamaduni wa Tanzania 
Nje ya Mipaka - Mhe. Mchengerwa
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Mhe.Mohamed 
Mchengerwa amesema Sekta 
ya Utamaduni na Sanaa zina 
mchango chanya katika kutan-
gaza nchi ambapo ameeleza 
dhamira ya kuzifikisha katika 
mipaka ya Tanzania.

Mhe.Mchengerwa amesema 
hayo leo Julai 01, 2022 katika 
Mkutano na Wanahabari ulio-
fanyika Uwanja wa Uhuru 
sehemu ambayo linafanyika 
Tamasha la kwanza la kihisto-
ria la Utamaduni nchini, 
ambapo ameeleza namna ush-
iriki wake katika Tuzo za BET 
Awards Mwaka huu zilivyompa 
mawazo mapana katika 

kuboresha sanaa hapa nchini.
"Tutaandaa Mpango wa muda 
mfupi na mrefu ambao utalen-
ga kutufikisha walipofika wen-
zetu, Tuzo zile zimetupa fursa 
ya kukutana na wadau wakub-
wa wa Sanaa Ulimwenguni, 
hivyo tutaandaa Timu ya 
wadau kuona hatua za 
kuchukua kuingia katika Tuzo 
zile na pia na sisi tushinde, 
Amesisitiza Mhe. Mchenger-
wa.

Ameongeza kuwa katika Sekta 
ya Michezo tayari ameshafanya 
Mazungumzo na Balozi wa 
Qatar hapa nchini Mhe. Hus-
sain Ahmad kuhusu namna 
Tanzania itakavyoshiriki 

kwenye Kombe la Dunia ikiwe-
mo kujifunza namna Bora ya 
kuandaa mashindano ya 
Kimataifa, kutokana na Nia ya 
kuandaa AFCON mwaka 2027.

Aidha, Mhe. Mchengerwa 
ameeleza kuwa wizard imefan-
ya mageuzi Makubwa katika 
Mifumo ya Taasisi zake za 
COSOTA, Bodi ya Filamu na 
BASATA ili kuona namna bora 
ya kukusanya Mirabaha na 
kuweka mazingira wezeshi 
yatakayofanya Wasanii kufaid-
ika na kazi zao.

Hata hivyo, ameteua Kamati 
itakayoshughulikia mfumo wa 
Hakimiliki ili Wasanii wanu-
faike na kazi zao.
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Naibu Waziri Gekul: Tumejipanga Kuendeleza 
Mashindano ya Utamaduni Kila Mwaka
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo Mhe. Pau-
line Gekul amefungua mashin-
dano ya Utamaduni yanayohu-
sisha ngoma na vyakula vya 
asili kutoka mikoa yote ya Tan-
zania Bara na Zanzibar na 
kuhimiza mashindano hayo 
kufanyika kila mwaka.

Mashindano hayo yamefungu-
liwa Julai 1, 2022 jijini Dar es 
Salaam katika Uwanja wa 
Uhuru ambapo Mhe. Gekul 
amewaeleza wananchi kuwa 
wizara hiyo haina jambo dogo, 
hivyo wamejipanga vyema 
kuendeleza mashindano ili 
yafayike kila mwaka kwa mzu-
nguko mikoa yote.

“Leo ni siku ya kipekee, hili ni 
tukio la kihistoria, ni mara ya 
kwanza tamasha hili la kitaifa 
kuandaliwa, tamasha la 
mwaka huu ni mwanzo wa 
kufanyika kwa matamasha 
haya nchi nzima kwa kuzungu-
ka mikoa yote, muioneshe 
dunia kuwa Tanzania ni tajiri 
wa Utamaduni na umahiri 
wake” amesema Mhe. Gekul.

Aidha, amesisistiza kuwa 
kumalizika kwa tamasha la 
mwaka huu, ni mwanzo wa 
maandalizi ya tamasha la 
mwaka 2023 na mikoa itaju-
lishwa mapema ili mashindano 
hayo yaanzie ngazi ya kata, 
wilaya, mkoa na hatimaye 

yafanike kitaifa.

Akimkaribisha Mgeni rasmi 
kufungua mashindano hayo, 
Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo Bw. Saidi Yakubu amese-
ma Tamasha la Kwanza la 
Utamaduni la Kitaifa ambalo 
linaendelea katika Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es salaam, 
Julai 2, 2022 litaanza na 
matembezi ya kiutamaduni 
katika jiji la Dar es salaam 
ambayo yatapokelewa na Mhe. 
Kassim Malaliwa, Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambaye pia atazin-
dua rasmi tamasha hilo. 
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Mhe. Pauline Gekul ahimiza kuonesha Dunia 
Utamaduni wa Mtanzania
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo Mhe. Pau-
line Gekul, amewasili Uwanja 
wa Uhuru Dar es Salaam Julai 
01, 2022 ambapo Tamasha la 
Kwanza Kitaifa la Utamaduni 
limeanza katika Uwanja wa 
Uhuru Dar es Salaam.

Mhe.Gekul, ameambatana na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo Saidi Yakubu, na Viongozi 
wengine amewahimiza 
washiriki wa mashindano hayo 
kuyatumia kama njia ya kuone-
sha dunia utamaduni wetu 
ambapo Tamasha la Kwanza 

Kitaifa la Utamaduni limeanza 
Julai 1 hadi 03, 2022.

Mabanda ya Mikoa mbalimbali 
yamesheheni vitu mbalimbali 
vya asili vya kiutamaduni 
ambao ni tunu kwa kizazi cha 
sasa na vizazi vijavyo.



Chifu Kingalu Apongeza Serikali Kujali na 
Kulinda Utamaduni wa Mtanzania
Na Eleuteri Mangi – WUSM, Dar es Salaam

Serikali inaendelea kufanya 
kazi vizuri ambapo Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
inaendelea kushirikiana na 
kufanya kazi na makabila yote 
nchini ili kuendeleza mila 
njema kwa vizazi vijavyo.

Hayo yamesemwa na Chifu 
Kingalu XV Mwanabanzi II wa 
Morogoro Hussein Ally Macha-
ga Julai 1, 2022 mara baada 
kufunguliwa kwa mashindano 
ya ngoma na vyakula vya asili 
na Naibu Waziri wa Utamad-
uni, Sanaa na Michezo Mhe. 
Pauline Gekul ambayo 
yanaendelea katika Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam 
wakati wa Tamasha la Kwanza 
la Utamaduni Kitaifa.

“Machifu tunaenziwa sana, 
Rais Samia Suluhu Hassan ana-
chokifanya anafuata nyayo za 
watangulizi wake anaamsha 
ari ya Machifu kusimamia mila 
na desturi njema kwa watoto 
wetu” amesema Chifu Kingalu. 

Chifu huyo amesisistiza 
Utamaduni ni hazina ambayo 
kila kabila na taifa wanapaswa 
kuulinda na kuendeleza kwa 
kizazi hadi vizazi vijavyo na 
kusisitiza tamasha hilo liende-
lezwe na kudumishwa ili lisipo-
tee.

Aidha, Chifu Kingalu amesisiti-
za kuwa kila mtu kwenye eneo 
lake atumie mazingira yake 

vizuri kwa kupanda miti ya 
asili ikiwemo ya matunda ili 
kuimarisha afya zao kwa kula 
vyakula vya asili.

Ameuongeza kuwa ipo miti 
pesa ambayo inamanufaa 
kiuchumi ikiwemo mikarafuu 
ambayo inakua na kuanza 
kuvunwa baada ya mika 
mitano na kudumu hadi miaka 
100 pamoja na amdalasini 
ambayo hupandwa na kuanza 
kuvuna baada ya miaka mitatu 
hatua ambayo itapata pesa 
zaidi ya kiasi anachopata sasa 
ili kuongeza kipato cha mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla.
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JAMHURI YA UUNGANO WA TANZANIA 
 

WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 
 
                                       
 
 
 
 
 

 
             TAARIFA KWA UMMA 
 

KAMATI YA KURATIBU NAMNA BORA YA KUSIMAMIA HAKIMILIKI NCHINI 
 
Julai 1, 2022 – Dar es Salaam 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchengerwa ameteua Kamati ya 
Wadau wa Hakimiliki nchini ambayo itajadili na kupendekeza namna bora zaidi ya 
kusimamia Hakimiliki nchini; 
 
Uteuzi huo, ni kutokana na malalamiko kutoka kwa wadau hasa wa Sekta ya Sanaa nchini 
kuhusiana na namna mirabaha inavyokusanywa na kugawanywa, kuwepo kwa vitendo vya 
uharamia katika kazi zao na elimu duni kwa wadau kuhusu masuala hayo. 

Majina ya Wajumbe wa Kamati hiyo ni: 

(i)  Bw. Victor Michael Tesha – (Mtaalam wa Fedha na Masoko) - Mwenyekiti 
(ii)  Dkt. Saudin Mwakaje – Mtaalam wa Hakimiliki – Chuo Kikuu cha Dar es Salaam- 

 Makamu Mwenyekiti 
(iii)  Bw. Dimesh S. Mawj – Mtaalamu wa Sheria ya Maliakili (Intellectual Property Law) - 

 Katibu 

Wajumbe  
(i)  Mhe. Hamis Mwinjuma – (Mwana FA) Mbunge na Msanii Mkongwe -  
(ii)  Dkt. Omary  Mohamed - Kamishna wa Utamaduni Zanzibar 
(iii)  Bw. Paul Mattysse (P Funk) - Mzalishaji wa Muziki 
(iv)  Bi. Safina Kimbokota – Msanii wa Sanaa na Ufundi 
(v)  Bw. Torriano Saramba – Mdau wa Hakimili Mtandaoni 
(vi)  Bw. Gabriel Kitua – Mwenyekiti Chama cha Wachapishaji 
(vii) Bw. Twiza Mbarouk – Shirikisho la Filamu 
(viii) Dkt. Asha Salum Mshana – Mkurugenzi Msaidizi Haki za Wasanii. 

Kamati itaanza kutekeleza majukumu yake Julai 01, 2022 

 
John Mapepele 

MKUU WA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI 
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