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TAMASHA LA UTAMADUNI LAIFUNGUA TANZANIA

Kufanyika kwa Tamasha hilo 
ni maagizo ya Rais Samia 
Suluhu Hassan aliyoyatoa 
mkoani Mwanza mwezi Sep-
temba mwaka jana wakati 
wa kuvikwa uchifu Hangaya.

Kimsingi tamasha hili lime-
jumuisha vitu vikubwa 
vitatu, shughuli za utamad-
uni ambazo ni maonesho ya 
ngoma na vyakula vya asili, 
matembezi ya kiutamaduni, 
usiku wa taarabu na maadhi-
misho ya siku ya Kiswahili.

Vitu hivyo vyote vitatu 
vikubwa   kwa pamoja ni 
ubunifu ambao umefanya 
wananchi  kufurahia  kuona 
tamaduni zao kwa wakati 
mmoja  katika  matukio ya 
kijamii.

Matukio haya yamefungua 
historia mpya  ya nchi yetu 
ya kuyatumia ili kutangaza  
nchi yetu.

Tunapongeza jitihada hizi 
zinazofanywa na Serikali 
tunaamini huu ni mwanzo 
mzuri  wa kutumia utamad-
uni  katika kuitangaza nchi 
yetu. 

Kazi iendelee.

Tamasha kubwa la Kitaifa la 
Utamaduni limezinduliwa 
jana na Waziri Mkuu, Mhe. 
Kassim Majaliwa, ambapo 
shughuli mbalimbali za 
utamaduni zimefanyika 
ikiwemo ngoma na maone-
sho ya vyakula na historia 
mbalimbali za makabila ya 
Tanzania.

Tamasha hilo la kwanza 
lililoandaliwa na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, limefanyika 
Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam na kukutanisha 
mikoa 24 kati ya 26 ambapo 
ni mkoa wa Shinyanga na 
Geita hawakushiriki.
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Mhe. Majaliwa Azindua Tamasha, Ashangazwa 
na Teknolojia ya Nyuki Kupinga Ukoloni
Na Mwandishi wetu

Tamasha kubwa la Kitaifa la 
Utamaduni limezinduliwa leo 
na Waziri Mkuu, Mhe. Kassim 
Majaliwa, ambapo shughuli 
mbalimbali za utamaduni 
zimefanyika ikiwemo ngoma 
na maonesho ya vyakula na 
historia mbalimbali za makabi-
la.

Tamasha hilo la kwanza 
lililoandaliwa na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
limefanyika Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam na kukutanisha 

mikoa 24 kati ya 26 ambapo ni 
mkoa wa Shinyanga na Geita tu 
hawakushiriki.

Tamasha hilo ni maagizo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan aliy-
oyatoa Mwanza Septemba 
nwaka jana wakati wa Kuvik-
wa uchifu Hangaya.

Moja ya mabanda ambako 
Waziri Mkuu alionesha kufuti-
wa nalo ni Banda la Mkoa wa 
Singida ambapo alielezwa jinsi 
teknolojia ya kutumia nyuki 

ilivyotumika kupambana na 
ukoloni.

Mmoja wa machifu wa kale wa 
Wanyaturu, Malkia Liti, 
inaelezwa alikuwa na uwezo 
wa kuwaamrisha nyuki 
kuwashambulia askari wa 
kikoloni na kuilinda himaya 
yake kwa muda mrefu hadi 
alipokuja kusalitiwa baadaye.

Kwa heshima yake uwanja wa 
michezo mkoani Singida kwa 
sasa umetoka kuitwa Namfua 
hadi kuwa Uwanja wa Liti.
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Waziri Mkuu Azindua Kitabu cha Muongozo 
wa Maadili ya Mtanzania
Na Eliphace Marwa, Dar es Salaam

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Kassim Majaliwa (Mb) amezin-
dua rasmi kitabu cha Muongo-
zo wa Maadili ya Mtanzania 
Julai 2, 2022 jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na washiriki wa 
Tamasha la Kwanza la Kitaifa 
la Utamaduni, Waziri Mkuu 
amesema kuwa maadili ya 

Mtanzania yamekuwa yaki-
poromoka siku hadi siku, hivyo 
kitabu hicho kitumike katika 
kurudisha madili kwa vijana 
wa Kitanzania.

“Vijana wa Kitanzania wame-
kuwa na maadili mabaya kuto-
kana na Maendeleo ya teknolo-
jia hivyo niwaombe viongezi 
wa kimila mtusaidie katika hili 
kwani tamasha hili linaonesha 

asili ya mtanzania kuanzia 
mavazi hadi chakula,” alisema 
Waziri Mkuu Majaliwa.

Waziri Mkuu pia amezindua 
Tamasha la Kwanza la Kitaifa 
la Utamaduni ambalo 
limeshirikisha washiriki toka 
mikoa 24 ya Tanzania bara na 
Machifu 50.
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Waziri Mkuu Mhe. Majaliwa Apongeza 
Kufanyika kwa Tamasha la Utamaduni
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa ameipongeza 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo kwa maandalizi 
mazuri waliyofanya ya kuan-
daa Tamasha la kwanza la 
Kitaifa la Utamaduni ambalo 
haijawahi kufanyika tangu 
nchi ipate uhuru.

“Nafahamu yapo matamasha 
mengi ya Utamaduni hapa 
nchini ambayo yanaandaliwa 
na wadau mbalimbali, na 
machache yanaandaliwa na 
Serikali Kuu ama na Serikali za 
Mitaa.  Kimsingi hii ni jitihada 
kubwa aliyoionesha Mheshimi-
wa Samia Suluhu Hassan Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika kuhakikisha 
Utamaduni unakuwa kipaum-
bele katika nchi. Mheshimiwa 
Rais ana maono makubwa 
sana, anatutakia mema 
Watanzania” amesema Waziri 
Mkuu Majaliwa.

Kipekee ameushukuru uongozi 
wa Wizara wakiongozwa na 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Mhe. Mohamed 
Omary Mchengerwa, Naibu 
Waziri Mhe. Pauline Gekul, 
Katibu Mkuu Dkt. Hassan 
Abbasi na Naibu Katibu Mkuu 
Ndg. Saidi Othman Yakubu 
pamoja na Watendaji wote wa 
Wizara kwa kusimamia vyema 

Sekta ya Utamaduni.

Pia Waziri Mkuu ameushukuru 
na kupongeza Uongozi wa 
Mikoa, Wilaya na Halmashauri 
kwa kufanikisha kufika kwa 
wadau kutoka nje ya Jiji la Dar 
es Salaam na kusisitiza kuwa 
anafahamu mikoani shughuli 
za Utamaduni hazipewi kipa-
umbele lakini kwenye hili 
wamefanya vizuri.  

Aidha, amewashukuru 
washiriki wote kwa kuitikia 
wito wa kuja kwenye Tamasha 
hilo kuwa kuwa ni wadau 
muhimu katika kukuza, kuen-
deleza na kuimarisha Sekta ya 
Utamaduni nchini.



Watu zaidi ya milioni kumi washuhudia 
Tanzania Utamaduni Carnival leo
Na John Mapepele – WUSM, Dar es Salaam

Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Mhe, Mohamed 
Mchengerwa amesema watu 
zaidi ya milioni kumi wame-
shuhudia matembezi ya 
kiutamaduni katika jiji la Dar 
es Salaam.

Mhe. Mchengerwa ameyasema 
haya wakati akimkaribisha 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano kwenye uzinduzi wa 
tamasha la kwanza la kitaifa la 
Utamaduni jijini Dar es Salaam 
ambapo amefafanua kuwa 
idadi hiyo inatokana na watu 
walioshiriki moja kwa moja na 
wale walioangalia kupitia 
vyombo mbalimbali vya 
habari.

Amesema kufanyika kwa 
tamasha hili la kwanza la kitai-

fa la utamaduni ambalo limeju-
muisha  matembezi  ya 
kiutamaduni ni maono ya 
Mhe.Rais ya kutaka kukutani-
sha utamaduni wetu.

Ameongeza kuwa upekee wa 
tamasha hili ni kuwa limean-
daliwa mahususi kwenye 
maadhimisho ya kilele cha siku 
ya kiswahili duniani.Aidha, 
amefafanua kuwa Taifa lisilo 
na mila na desturi ni sawa na 
taifa lililo mateka na mufu.

Amemthibitishia, Mhe. Majali-
wa, kuwa maelekezo aliyoya-
toa kuhusiana na kuwa na 
mavazi ya taifa anakwenda 
kuyatekeleza mara moja. 
Amesema Machifu takribani 
50 wameshiriki katika tama-
sha hili ambapo amesisitiza 

kuwa Serikali itaendelea 
kuwaheshim na kuwatetea 
Viongozi hao wa kimila. Aidha 
amewashukuru machifu kuji-
toa kwenye shughuli mbalim-
bali za Serikali hususan zoezi la 
kitaifa  la sensa litakalifanyika 
Agosti 23, 2022.

Amesema tamasha hili ni la 
kipekee kwa kuwa limeshiriki-
sha takribani mikoa yote ya 
Tanzania na limeshirikisha 
Utamaduni Carnival, usiku wa 
taarabu ambao utafanyika 
kwenye ufukwe wa Coco jijini 
Dar es Salaam Julai 3, 2022.

Ametoa wito kwa watu wengi 
kujitokeza kwa wingi kwenye 
usiku wa taarabu kwa kuwa 
hakuna kiingilio.
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Matembezi ya Utamaduni Tanzania Yafana
 Jijini Dar es Salaam
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Siku njema huonekana asu-
buhi. Huu ni msemo wa Kiswa-
hili na leo Julai 2, 2022 unasa-
difu ambapo Matembezi ya 
Kiutamaduni yamepamba moto 
kuzunguka mitaa ya jiji la Dar 
es salaam ambalo ni mwenyeji 
wa Tamasha la Kwanza la 
Utamaduni Kitaifa.

Mapema asubuhi kabla ya 
kuanza matembezi hayo, jiji la 
Dar es salaam lilipata baraka 
za rasharasha za mvua ambayo 
ni ishara njema katika Utama-

duni wa Mtanzania na Baraka 
ya Mwenyezi Mungu. 

Hakika mitaa ya Kariakoo, 
Tandika, Mwembeyanga 
imetia fora kwa wananchi kuji-
tokeza kwa wingi na kuwaunga 
mkono wanautamaduni kwa 
kucheza ngoma za makabila 
mbalimbali ya  mikoa ya Mara, 
Pwani, Iringa, Njombe, 
Tabora, Mtwara, Kagera. 
Hakika siku ya Utamaduni 
imefana kwa kushangiliwa na 

wananchi wa viunga vya jiji 
hilo.

Shamrashamra za Matembezi 
hayo ya Utamaduni zimeanzia 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kuelekea daraja la Mfugale, 
daraja la Kijazi Ubungo, 
Morocco, Namanga, Coco 
Beach, daraja jipya la Tanza-
nite, Posta, Kariakoo, Steshe-
ni, Mtoni kwa Azizi Ally, 
Temeke, Mwembeyanga na 
kurudi Uwanja wa Uhuru.
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Vikundi vya Ngoma za Utamaduni  
Vyaisimamisha Dar
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Matembezi ya Kitamaduni yali-
yofanyika mapema Julai 02, 
2022 viunga vya Jiji la Dar es 
Salaam vimefanya jambo 
kubwa katika kuenzi Utamad-
uni wa Tanzania.

Akizungumza wakati akitoa 
salamu na neno fupi katika 
Uzinduzi wa Tamasha la 

kwanza Kitaifa la Utamaduni, 
Uwanja wa Uhuru Dar es 
Salaam, Naibu Katibu Mkuu 
Saidi Yakubu amesema katika 
maeneo Matembezi yalipopita 
Wananchi walijitokeza kwa 
wingi kushuhudia Utamaduni 
wa nchi yao.

"Tumekua na Vikundi kutoka 

Mikoa takriban 24 ya Tanzania 
Bara na viwili kutoka Zanzi-
bar, kwa hakika wana Dar es 
Salaam wameshuhudia Maone-
sho ya Mila na desturi za Taifa 
letu, Wameona, wamekumbu-
ka na kutambua Utamaduni wa 
makabila yetu" amesema Bw.-
Saidi Yakubu.



SEKTA YA HABARI

02WHUSM  |  JULAI 2022

Mpoto apamba  Tamasha la kitaifa la 
Utamaduni 
Na John Mapepele, Dar es Salaam

Msanii maarufu  wa muziki 
nchini Mrisho Mpoto amewa-
ongoza wasanii kwenye uzin-
duzi wa Tamasha la  kwanza la 
kitaifa la Utamaduni jijini Dar 
es Salaam

Uzinduzi huo umefanywa leo 
Julai 2, 2022. na  Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Mhe, Kassim Majali-

wa. 

Katika tukio hilo Mpoto 
alitumbuiza kwa wimbo wake 
mpya wa "titi la mama" wenye 
ujumbe mzito wa kuthamini 
Utamaduni ambao umekuwa 
kivutio kikubwa na kushangili-
wa na wananchi  hasa alipo-
sisitiza kushiriki kikamilifu 
suala la sensa.

Aidha, kabla ya kuwasili kwa 
Mhe. Majaliwa wasanii  
mbalimbali wa kizazi kipya 
wametumbuiza.

Kaulimbiu ya tamasha hili ni 
Utamaduni wetu, fahari yetu, 
tushiriki kuhesabiwa. Kazi 
iendelee.
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