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HONGERA SERIKALI KUTUMIA KISWAHILI 
KWENYE MASUALA YA SHERIA 

Waziri wa Sheria na Katiba, 
Dkt. Damasi Ndumbaro ame-
fafanua suala hili jana mara 
baada ya kupokea maanda-
mano  ya kuelekea kwenye 
kilele cha siku ya Kiswahili 
duniani jijini Dar es Salaam.

Ameeleza kuwa dhamira ya 
Serikali kwa sasa ni kuhaki-
kisha kuwa sheria zote zin-
aandikwa kwa kiswahili 
ambapo hadi sasa tayari 
zaidi ya nusu zimeshatafu-
siriwa kwa lugha  ya Kiswa-
hili.

Tunapongeza juhudi hizi za 
Serikali  za kutumia kiswahi-
li katika maeneo muhimu 
hususani sheria ili haki za 
wananchi ziweze kupatika-
na.

Serikali inaendelea na kazi 
ya kupitia sheria zote ili 
ziandikwe kwa  lugha ya 
kiswahili ili watu wengi 
waweze kuzisoma na kuz-
ielewa.

Waandishi

Shamimu Nyaki
 Eliphace Marwa 

Eleuteri Mangi

Mhariri

John Mapepele
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Rais Samia Atoa Vifaa vya Michezo kwa Timu 
Zote za Kombe la Yamleyamle
Na John Mapepele - WUSM, Dar es Salaam

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ametoa vifaa 
vya michezo kwa timu zote 45 
zinazoshiriki mashindano ya 
kombe la Yamleyamle Zanzibar 
ili timu ziweze kufanya vizuri 
hatimaye kuwapata wachezaji 
bora na wenye vipaji ambao 
wataunganishwa kwenye timu 
ya Taifa.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Mhe. Mohamed 
Mchengerwa, Julai 3, 2022 

wakati akizindua mashindano 
hayo yanayofanyika kwenye 
Uwanja wa Amani Zanzibar 
ambapo amesema Mhe. Rais 
ametoa mipira 45 kwa ajili ya 
timu hizo na jezi.

“Niwaombe tunapojipanga 
kwenda kuandaa mashindano 
ya AFCON,  tuleteeni orodha  
ya  vijana wanaofanya vizuri 
tutahakikisha tunawaingiza 
kwenye time zetu za taifa, 
tutawaendeleza, tutakuza 
vipaji vyao kwa maslahi  ya 
Serikali zote mbili SMT na 

SMZ”. Amesisitiza Mhe. 
Mchengerwa. Amewapongeza 
kwa kuandaa mashindano hayo 
ambapo amefafanua kwamba 
dhamira ya Serikali ni kuhaki-
kisha kuwa inaandaa mashin-
dano ya AFCON  2027 na 
kusisitiza kuwa inawezekana 
iwapo kila mdau atachukua 
wajibu wake.

Aidha, amefafanua kuwa eneo 
la soka ndilo eneo pekee 
ambalo linaweza kuwaungani-
sha watanzania wote bila 
kujali itikadi ya dini zao, rangi 
wala makabila yao.
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Naibu Spika Mhe. Zungu Aipongeza Wiza� 
Kuandaa Tamasha la Usiku wa Taa�bu
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Spika wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Mussa Azan Zungu 
amesema Tamasha la Usiku wa 
Taarabu ni fursa ya watu 
kupata burudani ambayo ime-
andaliwa vizuri na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Naibu Spika Zungu amesema 
hayo Julai 3, 2022 katika 
fukwe za Coco Beach zilizopo 
jijini Dar es Salaam ambapo 
hafla hiyo ilifanyika kwa 
usimamizi wa Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo.

“Nampongeza Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan, toka 
amemteua Waziri Mchengerwa 
na viongozi wanaoiongoza 
Wizara hii, mambo yamebadi-
lika, kila kukicha tunasoma, 
tunaona na kusikiliza kwenye 
vyombo vya habari mambo 
mbalimbali mazuri yanayofa-
nywa na wizara hii” amesema 
Naibu Spika Zungu.

Hafla hiyo imehudhuriwa na 

Naibu Waziri Mhe. Pauline 
Gekul, Katibu Mkuu Dkt. 
Hassan Abbasi, Naibu Katibu 
Mkuu Bw. Saidi Yakubu, 
Katibu Mwenezi wa CCM Taifa 
Shaka Hamidu Shaka, Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni 
ambaye pia alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam Mhe. Amos Makalla, 
watumishi wa wizara hiyo 
pamoja na wananchi ambao ni 
wapenzi wa muziki wa taara-
bu.
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Kiswahili Kinafanya Mahakama Kutembea 
‘Kifua Mbele’
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro 
amesema mwelekeo wa Seri-
kali katika kukiendeleza 
Kiswahili unafanya Mahakama 
kutembea ‘kifua mbele’ kwa 
kuzingatia usemi wa “Thamini 
chako”. 

Mhe. Ndumbaro amesema 
hayo Julai 4, 2022 Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es salaam 
wakati anapokea maandamano 
ambayo yanahusu Kiswahili na 
haki kuelekea Maadhimisho ya 
Siku ya Utamaduni Duniani 
(MASIKIDU). 

“Kiswahili chetu tu, ndicho 
tunachopaswa kujivunia kila 
siku, lugha za wengine siyo 
zetu. Kwa hiyo, Kiswahili 
ndiyo lugha pekee ambayo 
imetufanya Watanzania kwa 
miaka sitini ya uhuru, kuishi 
pamoja na kufanya shughuli 
zetu kwa undugu, utulivu, 
amani na umoja.

Hatua hiyo imekifanya Kiswa-
hili kupigiwa upatu kitumike 
katika masuala yote ya kishe-
ria ikiwa ni pamoja na kanuni 
zake zote ambapo Mahakama 
ya Tanzania ikiwa mdau wa 

Kiswahili wanaamini uamuzi 
unaofanywa na serikali ni wa 
kizalendo na utawawezesha 
Watanzania na wananchi 
kupata fursa za kushiriki 
katika shughuli za ukalimani, 
tafsiri, uhariri, uandishi na 
uchapishaji wa vitabu vya 
sheria kwa Kiswahili.

Hizi ni jitihada za kuwaweze-
sha wananchi kupata haki zao 
za kuelewa kinachoamriwa na 
kuandikwa katika michakato 
ya uendeshaji wa mashauri 
kuanzia ngazi za mabaraza ya 
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usuluhishi hadi mahakama za 
juu.

Mhe. Dkt. Ndumbaro ameigiza 
Wizara ya Katiba na Sheria 
kushirikiana na Baraza la 
Kiswahili Tanzania (BAKITA) 
na Baraza la Kiswahili Zanzibar 
(BAKIZA) kuendelea kutafsiri 
Sheria na Kanuni zote kwa 
Kiswahili ili wananchi 
wawawe na nafasi ya kupata 
uelewa wa mwenendo wa kesi 
zao na hatua inayosaidia 
kupata haki  zaoT bila kumwo-
nea mtu.

Aidha, Waziri Dkt. Ndumbaro 
amesema kuwa Mahakama za 
Tanzania utaratibu wa kuwa 
Mahakama za kimtandao na 
kutafuta programu ya akili 
bandia ambao ni mfumo wa 
kutafsiri na kuandika taarifa 
za mashauri mahakamani 
kwenye lugha zaidi ya kumi 
ikiwamo lugha ya Kiswahili.

Zaidi ya hayo, amesema Pro-
gramu hiyo itakuwa na hatimi-
liki ya modeli ya Kiswahili na 
itakuwa chini ya Mahakama ya 
anzania ili Mahakama zingine 
duniani zikitaka kutumia, 

lazima wapate kibali cha 
Mahakama ya Tanzania na 
walipe tozo ya leseni ambayo 
ni chanzo cha mapato kwa Ser-
ikali.

Naye Katibu Mtendaji wa 
BAKITA Consolata Mushi 
amesema kuwa Tanzania ndiyo 
asili ya Kiswahili ambapo 
Kiswahili kinatumika kutoka 
kunakucha hadi kunakuchwa, 
watu wanaitumia lugha hiyo 
katika kutekeleza majukumu 
yao kitaifa, kiuchumi, kijamii 
na kisiasa.
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Sham�sham� kuelekea Maadhimisho ya Siku ya 
Kiswahili Duniani yapamba Moto
Na John Mapepele - WUSM, Dar es Salaam

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Saidi Yakubu amesema 
Maadhimisho ya Siku ya 
Kiswahili Duniani yameanzia 
Julai 04, 2022 kwa Matembezi 
ya hiari ikiwa ni kuunga mkono 
matumizi ya lugha hiyo katika 
haki.

Amesema hayo alipotoa neno 
la utangulizi na kumkaribisha 

Mgeni Rasmi, Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Damas 
Ndumbaro kuzungumza na 
hadhira iliyokuepo katika 
Uwanja cha Uhuru Jijini.

Bw.Yakubu amesema katika 
kuelekea Kilele cha lugha hiyo 
kutakua na shughuli mbalim-
bali ikiwemo Mdahalo wa 
Mchango wa Lugha ya Kiswahi-
li katika Harakati za Ukombozi 

wa Bara la Afrika pamoja na 
Midahalo ya wanamajumui wa 
lugha hiyo.

Aidha, amesema Siku ya Kilele 
ambayo ni Jalai 07, 2022 
Mgeni Rasmi  anatarajiwa 
kuwa Makamu wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Philipo Isdor Mpango 
hafla itakayofanyika katika 
Ukumbi wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam.



WHUSM  |  JULAI 202206

Kiswahili Chazidi Kuitangaza Tanzania Kimataifa 
Na Shamimu Nyaki - WUSM, Dar es Salaam

Kiswahili imechangia kuitan-
gaza Tanzania kutokana na 
lugha hiyo kuwa miongoni 
mwa lugha zenye wazung-
umzaji wengi ulimwenguni.

Akizungumza katika siku ya 
Maandamano ya hiari ya 
kuelekea Siku ya Kiswahili 
Duniani, Julai 03, 2022 Dar es 
Salaam Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Kiswahili la Taifa 
(BAKITA) Bi. Consolata Mushi 
amesema lugha hiyo imepata 
heshima kubwa kutoka Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNES-

CO) kuitengea siku yake 
maalum ya kuadhimishwa 
ambayo ni Julai 07 ya kila 
Mwaka.

"Maadhimisho haya ni kudumi-
sha heshima tuliyopewa na 
UNESCO kama watumiaji wa 
lugha hiyo, na tutaitumia fursa 
hii kukuza na kuendeleza lugha 
yetu adhimu kwa vizazi vyote" 
Amesema Bibi. Consolata.

Ameongeza kuwa, hivi kari-
buni lugha hiyo ilipitishwa 
kuwa lugha ya kazi ndani ya 
Umoja wa Afrika lakini pia 

imepewa heshima pia kuwa 
lugha ya Mawasiliano ndani ya 
Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC).

Aidha, ameipongeza Wizara ya 
Katiba na Sheria kwa jitihada 
za  kuhakikisha lugha hiyo 
inatumika  katika Mahakama, 
lakini pia kuendelea kuchukua 
hatua za kutafsiri Sheria ziwe 
katika Lugha ya Kiswahili.

Kilele cha Maadhimisho ya 
Siku ya Kiswahili kitakua Julai 
07, 2022 Dar es Salaam.
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Wimbo wa “Dunia Siyo Mali yetu” Wakonga 
Mashabiki wa Taa�bu Usiku wa Taa�bu
Na Eleuteri Mangi - WUSM, Dar es Salaam

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Maji na Madini kutoka 
nchini Burundi ndugu Seleman 
Khamissi amesema nchi hiyo ni 
ndugu na Tanzania wakati 
wote wa raha na shida.

Katibu Mkuu huyo amesema 
hayo wakati wa Tamasha la 
Usiku wa Taarabu lililofanyika 
Julai 3, 2022 katika fukwe za 
Coco Beach zilizopo jijini Dar 
es Salaam ambapo vikundi 
mbalimbali vya taarabu kutoka 
ndani nan je ya nchi walipata 
fursa ya kutumbuiza mashabiki 
wa muziki huo.

“Nashukuru sana kwa mwaliko 
huu, kwetu sisi Tanzania ni 
mzazi, tukiwa na shida na raha 
tupo pamoja. Asanteni sana 

kwa kushirikiana nasi Burun-
di” amesema Katibu Mkuu 
ndugu Seleman.

Katika tamasha hilo, Kikundi 
cha Al Watan Taarabu ambapo 
awali kilijulikana kama “Super 
Star” cha nchini Burundi kime-
kuwa kivutio kwa wimbo wao 
unaojulikana kwa jina la 
“Dunia siyo mali yetu” ambao 
mahadhi yake yamejaa 
mafundisho kwa kuwakumbu-
sha wanadamu kuwa 
wasijivune na ukadharau 
wakidhani watadumu.

Aidha, Katibu Mkuu huyo 
ametoa zawadi ya ngoma ya 
asili kutoka Burundi kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 

Hassan na kwa Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Mhe. Mohamed Mchengerwa 
ikiwa ni ishara ya kuthamini 
Utamaduni baina ya nchi hizo 
mbili. Ngoma hiyo inatambuli-
wa na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO) kama 
urithi wa Utamaduni wa nchi 
hiyo.

Taarabu ni aina ya muziki ya 
Afrika ya Mashariki wenye asili 
yake katika utamaduni wa 
Waswahili ambao hupendwa 
sana na wakazi wa miji ya 
pwani ya Bahari Hindi katika 
Afrika ya Mashariki, hasa Tan-
zania na Kenya, ambao ni 
wasemaji asili wa lugha ya 
Kiswahili kama lugha ya 
kwanza.
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P.O. Box 25, Dodoma,Tanzania 
Mji wa Serikali Mtumba

Telephone: +255 26 2322 129
Nukushi: +255 26 2322 128

Barua pepe: km@habari.go.tz

Mawasiliano

Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini - GCU 
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