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Na Eleuteri Mangi - WUSM

Balozi wa Tanzania nchini 
Burundi Mhe. Dkt. Jilly Elibari-
ki Maleko amesema Watanza-
nia wamehamasika na wame-
kuja kwa wingi katika Tama-
sha la Tano la Sanaa na Utama-
duni la Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (JAMAFEST) linalo-
fanyika kuanzia Septemba 
4-12, 2022 nchini Burundi.

Mhe. Balozi Dkt. Jilly amesema 
hayo Septemba 06, 2022 mara 
baada ya kutembelea mabanda 
ya wajasiriamali kutoka nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
walioleta bidha zao kwenye 
hilo.

Nimemaliza kutembelea 
mabanda ya Tanzania na nchi 
nyingine, nimeona hamasha 

kubwa sana Watanzania 
waekuja kwa wingi, watu 
mbalimbali wameleta bidhaa 
za Sanaa, chakula na kwa 
sababu Burundi wanapenda 
sana bidhaa za chakula kutoka 
Tanzania. Nimeona jinsi wana-
vyochangamkia mchele, 
dagaa, viungo vya chakula, 
mafuta, nguo batiki, mapambo 
ya mwili na picha za Tingatin-
ga, kwa kweli maonesho 
yamefana” amesema Mhe. 
Balozi Dkt. Jilly.

Mhe. Balozi Dkt. Jilly ame-
ongeza kuwa ofisi yake 
inashirikiana pamoja na 
watanzania ambao wamekuja 
kweny tamasha hilo kwa 
kuwahamasisha watu mbalim-
bali wakiwemo Wtanzania 

waishio nchini Burundi, jamii 
ya kimataifa wakiwemo Maba-
lozi wanaoziwakilisha nchi 
zao, wafanyakazi wa mashiri-
ka pamoja na kikanda na 
kuwahimiza kutembelea 
mabanda yote ya nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Pamoja na maonesho hayo ya 
Sanaa na Utamaduni, mada 
mbalimbali ziliwasilishwa 
tamasha hilo kiwemo jukumu 
la teknolojia ya kisasa kwa 
kutumia utamaduni, tasnia ya 
sanaa na utalii, ushiriki wa 
vijana katika shughuli za sanaa 
katika jumuiya ya EAC pamoja 
na matokeo ya uvumbuzi 
katika sanaa na utamaduni.

Watanzania Wamehamasika Kushiriki 
Tamasha la JAMAFEST
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Na Eleuteri Mangi - WUSM

Baraza la Kiswahili la Taifa 
(BAKITA) pamoja na Chuo 
Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT) kupita tawi lake la mkoa 
wa Kigoma kutumia fursa ya 
kufundisha Kiswahili nchini 
Burundi kwa kuanzisha pro-
gramu fupi fupi za kufundisha 
lugha hiyo ili kukuza diploma-
sia ya uchumi miongoni mwa 
nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC).

Akichangia mada wakati wa 
wasilisho la mada ya “Lugha Ya 
Kiswahili Inamchango 
Mkubwa katika Kukuza Diplo-
masia ya Uchumi” Septemba 
07, 2022 Bujumbura nchini 
Burundi, Balozi wa Tanzania 
nchini humo Mhe. Dkt. Jilly 
Elibariki Maleko amesema huu 
ni muda mwafaka kwa taasisi 
zinazofundisha Kiswahili 
kuongeza kasi ya kukuza na 
kueneza lugha hiyo miongoni 
mwa nchi za jumuiya hiyo. 

Ili kukabiliana na hali hiyo, 
Mhe. Balozi Dkt. Jilly amesema 

ni muhimu kuwa na programu 
ya kufundisha walimu nchini 
Burundi ili waweze wao 
wenyewe kujitegemea katika 
kufundisha Kiswahili katika 
maeneo yao kuanzia ngazi ya 
shule za msingi, sekondari 
hadi Chuo Kikuu.

Aidha, Balozi Mhe. Dkt. Jilly 
amelitaka Baraza la Kiswahili 
la Taifa (BAKITA) ambalo ni 
taasisi ya Wizara ya Utamad-
uni, Sanaa na Michezo pamoja 
na taasisi zinazojushughulisha 
maendeleo ya Kiswahili zisaid-
ie katika kukuza na kueneza 
lugha hiyo miongoni mwa nchi 
wanachama wa jumuiya hiyo.

 “BAKITA na taasisi zingine 
zitusaidie sasa katika 
utekelezaji wa hati ya 
makubaliano ili tuweze 
kuwasaidia wenzetu wanahita-
ji walimu, tunasaidiana vizuri 
sana katika kuhamasisha 
matumizi ya Kiswahili hapa 
Burundi, tunashirikiana kwa 
karibu na Chuo Kikuu cha 

Burundi, wanahitaji sana 
walimu katika shule za msingi 
na sekondari ambapo hawana 
walimu wa Kiswahili kabisa” 
Mhe. Balozi Dkt. Jilly. 

Akiwasilisha mada kuhusu 
lugha ya Kiswahili inavyoweza 
kukuza Diplomasia ya Uchumi 
kwa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki wakati wa Tamasha 
la Tano la Sanaa na Utamaduni 
la Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(JAMAFEST) linalofanyika 
kuanzia Septemba 4-12, 2022 
nchini Burundi, Dkt. Rizati 
Hassani Mmary kutoka Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 
amesema Kiswahili kinakua 
kwa kasi katika nchi za Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC) 
kupitia miradi inayotekelezwa 
ikiwemo kufundisha Kiswahili 
kwa wageni, Muziki na filamu, 
biashara, utalii na hivyo kuwa 
na mchango mkubwa katika 
kukuza diplomasia ya uchumi 
miongoni mwa nchi wanacha-
ma wa jumuiya hiyo.

Kiswahili Kinakuza Diplomasia ya Uchumi 
Jumuiya ya Afrika Mashariki
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Matukio mbalimbali ya Watanzania wakitoa burudani wakati 
wa Maadhimisho ya Tamasha la Tano la Sanaa na Utamaduni la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (JAMAFEST) linalofanyika nchini 
Burundi kuanzia Septemba 4-12, 2022.



05WHUSM  |  JULAI 2022



WHUSM  |  Septemba 202206



Na Eleuteri Mangi - WUSM

Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo imetekeleza ahadi 
waliyoitoa wakati wa Mashin-
dano ya kitaifa ya Umoja wa 
Michezo na Taaluma Shule za 
Msingi Tanzania (UMI-
TASHUMTA) mkoani Tabora 
kuwa mkoa utakaoshika nafasi 
ya kwanza Kitaifa katika fani 
ya ngoma watapewa fursa ya 
watashiriki Tamasha la Tano la 
Sanaa na Utamaduni la Jumui-
ya ya Afrika Mashariki 
(JAMAFEST) 2022.

Wanafunzi hao ambao ni wash-
indi wa kwanza wa mashinda-
no ya UMITASHUMTA katika 
fani ya ngoma wanatoka shule 
ya msingi Mwanyahina kutoka 
wilaya ya Meatu mkoani 
Simiyu Septemba 8, 2022 
wametumbuiza kwenye Tama-
sha la JAMAFEST nchini 
Burundi.

Akizungumzia ushiriki wa 
wanafunzi hao, Mratibu wa 
Tamasha la JAMAFEST ambaye 
pia Mkurugenzi Msaidizi Idara 
ya Maendeleo ya Sanaa nchini 
Bi Leah Kihimbi amesema 
wanafunzi hao ni miongoni 
mwa wanafunzi walioshiriki 
UMITASHUMTA 2022 na 
kuibuka kidedea katika fani ya 
ngoma.

“Hii ndiyo njia njema ya kuwa-
fundisha watoto wetu hasa 
wanafunzi kupitia Sanaa ya 
ngoma za asili, wanafunzi huji-
funza kujiamini, kukuza tabia 
njema ya kuishi na kuwa na 
maadili mema pamoja na kuim-
arisha na ushirikiano miongoni 
mwa wanafunzi wenzao na 
hatimaye taifa zima” amesema 
Mratibu huyo.

Akizungumzia mwaliko huo 
waliopewa na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

Mwalimu Suzan Julius ambaye 
ameambatana na wanafunzi 
hao amesema kwao ni fursa 
nzuri ya kujifunza maana ni 
mazingira mapya na wanaku-
tana na watu wengi kutoka 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ambao wamekusanyika nchini 
Burundi.

Kwa upande wake Manju wa 
ngoma hiyo ambaye pia ni 
mwanafunzi wa darasa la sita 
kutoka shule ya msingi 
Mwanyahina Musa Sita amese-
ma ushindi wao katika mashin-
dano ya UMITASHUMTA ndiyo 
umewapa tiketi ya kutumbuiza 
kwenye JAMAFEST nchini 
Burundi.
“Sina mengi ya kusema, nina-
furaha sana. Nawashauri 
wanafunzi wenzangu kote 
nchini wafanye mazoezi na 
kushiriki kwenye Sanaa ili baa-
daye wawe wasanii wakubwa” 
amesema Sita.

Wiza� ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Yatekeleza Ahadi Waliyoitoa UMITASHUMTA
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Na Eleuteri Mangi - WUSM

Balozi wa Tanzania nchini 
Burundi Mhe. Dkt. Jilly Elibari-
ki Maleko amesema Watanza-
nia tunafursa ya kuitangaza 
lugha yetu ya Kiswahili katika 
matamasha mbalimbali duni-
ani ili kukieneza kwa mataifa 
mengine.

Balozi Mhe. Dkt. Jilly amesema 
hayo Septemba 8, 2022 wakati 
akiongea na timu ya wawakili-
shi kutoka Tanzania Ofisini 
kwake Mtaa wa Kinindo 
Bujumbura nchini Burundi 
wakati wakiwa nchini humo 
kwenye Tamasha la Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (JAMAFEST) 
ambalo linafanyika kuanzia 
Septemba 4-12 Bujumbura 
nchini Burundi.

“Kiswahili ni Bidhaa, tukitan-
gaze kwa nguvu katika maone-
sho na matamasha yote kwa 
kukitengenezea mpango wa 

kukiuza kwa kuuza vitabu na 
bidha nyingine za Kiswahili. 
Kwa mfano hapa Burundi tuna 
Hati ya Makubaliano ya 
kufundisha Kiswahili na 
Burundi kufundisha Kifaransa 
nchini Tanzania" amesema” 
Balozi Mhe. Dkt. Jilly.

Kwa upande wao Viongozi 
kutoka Tanzania Dkt. Emman-
uel Ishengoma Mkurugenzi 
Idara ya Maendeleo ya Sanaa, 
Dkt. Emmanuel Temu pamoja 
na Mratibu wa Tamasha la 
JAMAFEST ambaye pia ni Mku-
rugenzi Msaidizi Idara ya 
Maendeleo ya Sanaa Bi Leah 
Kihimbi wamesema Tanzania 
inauwakilishi mzuri kwenye 
Tamasha hilo ambapo takriban 
washiriki takriban 200.

Hati ya makubaliano ya 
kufundisha Kiswahili nchini 
Burundi na Kifaransa nchini 

Tanzania ilisainiwa baina ya 
Serikali za nchi hizi mbili 
mwezi Julai 2021 wakati wa 
ziara rasmi ya Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
aliyoifanya katika Jamhuri ya 
Burundi wakati huo.

Tanzania imewakilishwa 
kwenye Tamasha la JAMAFEST 
na washiriki kutoka Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikia-
no wa Afrika Mashariki, taasisi 
zilizochini ya Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, 
kikundi cha ngoma cha wana-
funzi kutoka shule ya msingi 
Mwanyahina kutoka wilaya ya 
Meatu mkoani Simiyu, wasanii 
pamoja na wajasiriamali.

Balozi Mhe. Dkt. Jilly: Tunafursa ya kuitangaza 
lugha ya Kiswahili Kupitia Matamasha



Na Mwandishi Maalum

Tamasha la Tano la Jumuiya ya 
Afrika Mashariki la Sanaa na 
Utamaduni (JAMAFEST) lime-
fungwa rasmi Bujumbura nchini 
Burundi kwa Burundi kukabidhi 
Bendera ya Jumuiya hiyo kwa 
Sekretarieti hadi itakapotangaz-
wa nchi ambayo itakuwa 
mwenyeji wa tamasha la sita.

Katika Tamasha hilo, Tanzania 
imeendelea kufanya vizuri katika 
Sanaa za Jukwaani ambapo 
Septemba 9, 2022 Muziki wa 
taarabu umepeperusha vyema 
bendera ya Taifa kupitia kikundi 
cha Taifa cha Taarabu Asilia 
kutoka Zanzibar huku wasanii 
nguli wa muziki huo Abdul 
Misambano na Mzee Yusufu 
wakiibua shangwe na nderemo 
kutoka kwa washiriki wa tamasha 
hilo pamoja na wananchi wa 
Burundi waliofurika katika 
viwanja vya Intwari jijini Bujum-
bura.

Akizungumzia ushiriki katika 
Tamasha hilo, Mratibu wa 
JAMAFEST Tanzania ambaye pia 
ni Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 

Maendeleo ya Sanaa Bi Leah 
Kihimbi amesema Tanzania ime-
fanya vizuri kwa kuwaleta 
wasanii wengi kwa fani mbalim-
bali ikiwemo taarabu, muziki wa 
Singeli, ngoma za asili ikiwemo 
wanafunzi wa shule ya msingi 
Mwanyahina kutoka wilaya ya 
Meatu mkoani Simiyu, Sanaa za 
Ufundi za uchongaji, uchoraji, 
wasusi, wajasiriamali pamoja na 
watumishi wa Umma.

Akifunga tamasha hilo Mgeni 
Rasmi ambaye pia ni Katibu Mkuu 
Wizara ya Masuala ya Afrika 
Mashariki, Vijana, Michezo na 
Utamaduni Burundi Bw. Severin 
Mbarubukeye amesema kuwa 
amefurahishwa kwa ushiriki wa 
nchi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki kwenye Tama-
sha la Tano JAMAFEST nchini 
humo.

Aidha, ameongeza kuwa linasaid-
ia kuimarika umoja na mshikama-
no katika nchi wanachama kuwa 
sehemu moja kwa wakati mmoja 
kubadilishana na kujifunza uzoefu 
wa nchi wanachama kwenye 

masuala ya Utamaduni.

Tanzania katika tamasha la 
JAMAEFEST 2022 imewakilishwa 
na Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Utamaduni Dkt. 
Emmanuel Temu Mkurugenzi wa 
Idara ya Maendeleo ya Sanaa Dkt. 
Emmanuel Ishengoma, Mtatibu 
wa Programu ya Ukombozi wa 
Bara la Afrika Bw. Bonifance 
Kadili, Katibu Mtendaji wa Bodi 
ya Filamu Tanzania Dkt. Kilonzo 
Kiagho pamoja na watumishi 
kutoka Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo,  Mkurugenzi 
wa Miundombinu ya Kiuchumi na 
Huduma za Usaidizi wa Kijamii 
Eliabi Khalid Chodota kutoka 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
watumishi kutoka Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Tekniolojia, 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Wizara ya Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, wajasiriamali 
pamoja na wasanii wa muziki, 
ngoma za asili, wachoraji na 
wachongaji.

Tanzania Yang’a� JAMAFEST Nchini Burundi 
Kwenye Sanaa za Jukwaani
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