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VIFUPISHO VYA MANENO

UNESCO Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na
Utamaduni

BASATA Baraza la Sanaa la Taifa

BFT Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo
ya Kuigiza

TaSUBa Taasisi ya Sanaa na Utamaduni
Bagamoyo

BMT Baraza la Michezo la Taifa

BAKITA Baraza la Kiswahili la Taifa

TCRA Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

TEYL Taasisi ya Elimu Tanzania

JAMAFEST Tamasha la Utamaduni na Sanaa la

Jumuiya ya Afrika Mashariki
AZAM MEDIA Shirika la Utangazaji la AZAM

VPL VODACOM Shirika la Mawasiliano ya mkononi la
Vodacom
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Mhe. Samia Suluhu Hassan
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

UJUMBE WA MHE. RAIS

“Taifa letu limejengwa kwa misingi inayozingatia
utamaduni, mila na desturi zetu”.

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Awamu ya Sita wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, katika nyakati tofauti amekuwa akizungumzia
kwa mesisitizo suala la mmomonyoko wa maadili hususan kwa vijana
kutowaheshimu wakubwa, vitendo viovu, mavaziyasiyo na staha, lugha chafu,
n.k. Pia, amekuwa akizungumzia suala la maadili ya wasanii na kuwasisitizia
wawe kioo cha jamii kwa kuishi maisha yenye maadili yanayoendana na
mila na desturi za Mtanzania. Kuandaliwa kwa Kitabu hiki ni utekelezaji wa
maono ya Mheshimiwa Rais, ambaye ameliona janga la mmomonyoko wa
maadili kuwa ni kikwazo kikubwa cha maendeleo endelevu yaTaifa letu.
Katika kuelezea hayo, Mheshimiwa Rais amesema,

“Lakini Tanzania tujiulize, ukiangalia mfumo wa Skauti, mfumo wa vijana wa
umoja wa Chama cha Mapinduzi, Umoja wa Vijana wa vyama mbalimbali

vya siasa na Girl Guides wetu, tujiulize ukosefu wa maadili na vitendo viovu
unatoka wapi Tanzania?”.

Mwongozo wa Maadili na Utamaduni wa Mtanzania i
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“Tukiwa tuna taasisi zote hizi zenye mifumo mikubwa lakini bado tuna idadi
kubwa ya vijana wanaopotoka, tujiulize tunakwama wapi? Tumekosea
wapi? Na hilo swali naliacha kwa taasisi zote nilizozitaja hapa”.

Swali analoliuliza Mheshimiwa Rais linatuhusu sote katika nyanja mbalimbali
za maisha yetu, familia, malezi ya watoto na vijana wetu, katika maeneo yetu
ya kazi na katika shughuli zote za kijamii na za kitaifa kwa ujumla.

Kitabu hiki kinafungua njia ya kupambana na janga hili la mmomonyoko
wa maadili. Aidha, ni kichokoo tu cha kuanzishwa kwa mjadala mpana wa
kitaifa, ambapo sisi sote tutaweza kutafakari kwa kina namna ya kukabiliana
na janga hili, ili kujenga Taifa bora kwa maono ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.
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Mhe. Mohamed Omary Mchengerwa
WAZIRI WA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

UJUMBE WA MHE. WAZIRI

angu enzi za mababu na mabibi zetu utamaduni umekuwa kiungo

muhimu kwa jamii katika kuadilisha, kuelimisha, kuburudisha na kukemea
vitendo viovu na kutunza Maadili, mila na desturi za Mtanzania. Mambo
haya yaliweza kurithishwa na kuendelezwa kama yalivyokusudiwa. Hata
hivyo, katika kipindi cha karne ya 19 baada ya kuja kwa wakoloni masuala
mengi yalianza kubadilika kutokana na mfumo wa kikoloni ambao uliwataka
Waafrika kubadilisha mitazamo katika nyanja za kiuchumi, siasa na kijamii
- utamaduni.

Mifumo hiyo iliwataka Waafrika kufuata matakwa ya wakoloni hao kwa
minaijili ya kuendeleza utamaduni wao na kuufifisha Utamaduni wa Mwafrika.
Wakoloni walibeza Utamaduni wa Kiafrika kwa madai kuwa ni wa kishenzi,
duni na hauna manufaa yoyote. Dhana hiyo ilijengeka kiasi cha kuwafanya
baadhi ya Waafrika kuanza kudharau, kupuuza na kubeza misingi ya asili na
mazingira ya Kiafrika ikiwamo Maadili, mila na desturi za Watanzania.

Matokeo ya dhana hiyo, yamesababisha kuzuka kwa wimbi kubwa la
mmomonyoko wa Maadili katika jamii unaotokana na baadhi ya wanajamii
kutozingatia mila na desturi za Watanzania, malezi na makuzi yasiyozingatia
asili na mazingira ya Kitanzania na kuiga mitindo ya maisha ya tamaduni
za kigeni, uvaaji, uchezaji wa muziki, n.k. kupitia vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.

Mwongozo wa Maadili na Utamaduni wa Mtanzania '
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Katika kukabiliana na changamoto hii, Serikali kwa kushirikiana na wadau
wa taasisi za dini, mashirika ya umma na watu binafsi imeendelea kutoa
elimu kuhusu umuhimu wa kuzingatia Maadili ya Mtanzania kwa kuratibu
na kuendesha vikao, mikutano, kampeni, uwasilishaji wa mada mbalimbali
zinazohusu kuenzi, kulinda, kurithisha na kuendeleza Maadili ya Mtanzania
kupitia vyombo vya habairi.

Sanjari na jitahada hizo, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
ambayo ni msimamizi na mratibu wa shughuli zote zinazohusu maendeleo
ya utamaduni, imeamua kuandaa Kitabu cha Utamaduni na Maadili ya
Mtanzania ili kulinusuru Taifa dhidi ya mmomonyoko wa Maadili. Kitabu hiki
kinalenga kutoa mwongozo kwa jamii ya Kitanzania ili kurejea katika misingi
yetu ya Maadili kama Taifa kwa kupenda, kuthamini na kuheshimu mila na
desturi zetu ambazo ni miongoni mwa nguzo kuu za utamaduni wetu. Aidha,
kitabu hiki kinazingatia tamko la Sera ya Utamaduni la mwaka 1997, Sura
yva Pili, Kipengele cha Pili, Sehemu ya Tatu (2:2:3) kuwa tuna wajibu wa
kurithisha na kuendeleza Maadili, Mila, na Desturi Nzuri.

Pia, kitabu hiki kinakusudia kutoa mwelekeo na umuhimu wa kuzingatia
Maadili kwa makundi mbalimbali ya jamii wakiwamo wanafunzi katika ngazi
mbalimbali za elimu, vijana, watumishi wa umma na jamii kwa ujumla.
Vilevile, kitabu hiki, kitatambua na kusisitiza umuhimu wa kuzingatia Sheria,
Kanuni, na Miongozo mbalimbali inayosimamia Maadili katika ngazi au kada
mbalimbali zikiwamo za utumishi wa umma na jamii kwa ujumla.

Hali kadhalika, kitabu hiki kina Sura Tano, ambapo Sura ya Kwanza imejikita
katika Usuli; Sura ya Pili Mmomonyoko wa Maadili katika Jamii; Sura ya Tatu
Wajibu wa Makundi Mbalimbali katika Kukuza na Kuendeleza Utamaduni
na Maadili; Sura ya Nne Usimamizi, Uhifadhi, Utekelezaji na Uendelezaiji
wa Utamaduni na Maadili na Sura ya Tano Mambo Muhimu ya Kuzingatia/
Mapendekezo.

Ni matumaini yangu kuwa kitabu hiki kitatumika kama nyezo muhimu katika
kulirejesha taifa kwenye misingi ya Maadili yetu. Aidha, kitasaidia kulinusuru
Taifa la Tanzania kutoka katika minyororo ya tamaduni za kigeni na kujenga
moyo wa kuthamini, kudumisha na kuendeleza Maadili mema kwa jamii ya
Watanzania.

AMhe. Mohammed Omar Mchengerwa
WAZIRI WA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO
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