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MUHTASARI   

 

Mpangokazi  wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 

umeainisha shughuli, muda/na wadau wa ufatiliaji na tathmini wa miradi ya 

maendeleo pamoja na kazi nyingine muhimu zinazotelezwa na  kuratibiwa na Wizara 

katika mwaka 2022/23.  

 

Maandalizi ya Mpango huu yanalenga kuimarisha mfumo  Ufuatiliaji na Tathmini 

ndani ya Wizara (track records). Aidha, ni zingatio la Sheria na Miongozo mbalimbali 

inayosimamia utumishi wa Umma ikijumuisha Sheria ya Bajeti Sura 439; Sheria ya 

Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka ya 

mwaka 2008; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 

2022/23; Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika Utumishi wa Umma; 

Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo; na 

Mkakati wa ufuatiliaji wa Tathmini za Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano - FYDP III (2021/22-2025/26). Sanjari na miongozo hiyo, pia suala la 

ufuatiliaji na tathmini limesisitizwa na Serikali Awamu ya Sita inayoongozwa na 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Uwepo kwa Mpangokazi huu utawezesha ufanisi na tija katika jukumu la uratibu wa 

shughuli za Wizara na hatimaye kufanikisha azma ya Wizara kutoa huduma stahiki 

kwa Wadau. Hii italeta tija katika kuzalisha ajira, fedha za kigeni, kodi, kupunguza 

gharama za afya (matibabu hususan magonjwa yasioambukiza), utalii, mazingira, 

kulinda utambulisho wa utamaduni wa jamii, historia ya Tanzania, na kukuza 

mahusiano ya Kikanda na Kimataifa. 

 

Mwisho, nimeelekeza  Idara na Vitengo vya Wizara  kutekeleza kikamilifu Mpango 

kazi wa Ufuatiliaji na Tathmini ili kufanikisha malengo ya Wizara. 

 

 

 

 

 

 

Dkt. Hassan Abbasi 

KATIBU MKUU  
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SEHEMU YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Chimbuko  

Mpangokazi  wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 

Michezo umeainisha shughuli, muda/na wadau wa ufatiliaji na tathmini wa miradi ya 

maendeleo pamoja na kazi nyingine muhimu zinazotelezwa na  kuratibiwa na 

Wizara katika mwaka 2022/23. Mpango huu unalenga kufuatilia na kutathmnini 

utekelezaji wa majukumu ya Wizara ili kupima utendaji kwa kuzingatia bajeti 

ililiyotengwa kwa kila Kasma na hatimaye kupata thamani ya pesa itakayotumika.  

 

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za 

Maendeleo, unaelekeza Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya 

Umma kuandaa na kuzingatia Mpango Kazi wa Ufuatiliaji na Tathmini. Aidha, hili ni 

sehemu ya utekelezaji wa Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni zake. 

 

Aidha, endapo Mpango Kazi wa Ufuatiliaji na Tathmini utatekelezwa ipasavyo 

utakuwa muafaka katika kusaidia kubainisha thamani ya pesa iliyotumika (value for 

money) na kuhuisha mipango ya utekelezaji kurejewa kwa sera za sekta (infomed 

decision making).  

 

1.2 Umuhimu wa Mpango kazi wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Kuwepo kwa Mpangokazi huu utawezesha ufanisi na tija katika jukumu la uratibu 

wa shughuli za Wizara na hatimaye kufanikisha azma ya Wizara kutoa huduma 

stahiki kwa Wadau. Hii italeta tija katika kuzalisha ajira, fedha za kigeni, kodi, 

kupunguza gharama za afya (matibabu hususan magonjwa yasiyoambukiza), utalii, 

mazingira, kulinda utambulisho wa utamaduni wa jamii, historia ya Tanzania, na 

kukuza mahusiano ya Kikanda na Kimataifa.  

 

Msisitizo wa masuala la ufuatiliaji na tathmini katika Wizara ya Utamaduni, Sanaa 

na Michezo umeanzia katika Muundo wa Wizara ambao unajumuisha Sehemu ya 

Ufuatiliaji na Tathmini iliyo chini ya Idara ya Sera na Mipango. Aidha, Mpango 

Mkakati wa Wizara wa Mwaka 2021/22 - 2025/26 umetoa mwongozo wa ufuatiliaji 

na tathmini ambapo unawezesha kupima matokeo ‘Outcome results’ 

yatakayotokana na utekelezaji wa shughuli za Wizara kwa kipindi cha miaka mitano 

(5). 

 

Pamoja na kuwa Wizara imeendelea kutekeleza masuala ya ufuatiliaji na tathmini 

kwa mujibu wa miongozo mbalimbali ya Kitaifa, Wizara imeandaa Mpango Kazi wa 

Ufuatiliaji na Tathmini ili kuondoa changamoto zilizojitokeza ikiwemo:  Idara na 

Vitengo vya Wizara, kutoandaa taarifa baada ya kufanya ufuatiliaji na tathmini; 
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kutofanyika kwa tathmini kwa masuala ya kimkakati na muhimu yanayosimamiwa 

na Wizara; kuwepo kwa urudufu wa Idara na Vitengo katika ufanyaji wa shughuli za 

Ufuatiliaji; Idara na Vitengo kutojua wajibu wao na masuala ya kuzingatia katika 

kufanya ufuatiliaji na tathmini; gharama kubwa za ufuatiliaji kutokana na kutokuwa 

na uratibu wa pamoja wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini baina ya Idara na 

Vitengo; na kukosekana kwa taarifa na takwimu muhimu za utekelezaji wa baadhi 

wa masuala muhimu wakati wa kufanya maamuzi kutokana na kutokufanyiwa 

ufuatiliaji na tathmini. 

   

Hivyo, Mpango kazi wa ufuatiliaji wa tathmini utatatua changamoto zilizopo na 

kuimarisha utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini kwa Idara na Vitengo 

vya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo.  

 

1.3 Majukumu ya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo   

Mpangokazi huu utawezesha utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini na 

kupima matokeo ya utekelezaji wa majukumu ya Wizara ambayo ni:-  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1.4 Idara na Vitengo vya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo   

Shughuli zote za ufuatiliaji na tathmini zinaratibiwa na Idara ya Sera na Mipango 

chini ya Sehemu ya Ufuatiliaji na Tathmini. Hata hivyo, Idara na Vitengo vyote vya 

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo vinatekeleza jukumu la ufuatiliaji na 

tathmini katika maeneo yao na kuwasilisha taarifa za ufutiliaji na tathmini kwa Idara 

ya Sera na Mipango. Idara na Vitengo vya Wizara ni kama ifuatavyo:- 

 

 

 

 

 

 

 

 

(a) Kuandaa na kusimamia 
utekelezaji wa Sera, Sheria 
na Mipango mbalimbali ya 
Serikali katika Sekta za 
Utamaduni, Sanaa na 
Michezo;  

(b) Kuendeleza Sekta za 
Sanaa, Filamu, Utamaduni 
na Michezo nchini; 

(c) Kusimamia utekelezaji wa 
majukumu ya Taasisi 
mbalimbali zilizo chini ya 
Wizara; 

                                                                          

(d) Kusimamia utendaji kazi wa 
Asasi, Miradi na Programu zilizo 
chini ya Wizara ;  

(e) Kuratibu na kusimamia 
maendeleo ya utamaduni, 
sanaa na michezo nchini; na 

(f) Kuendeleza, kuwezesha na 
kuratibu masuala ya 
kuwajengea uwezo watumishi ili 
watekeleze majukumu yao 
kikamilifu 

 

                   Idara 

a) Idara ya Maendeleo Utamaduni; 
b) Idara ya Maendeleo ya Sanaa; 
c) Idara ya Maendeleo ya Michezo; 
d) Idara ya Utawala na Usimamizi 

wa Rasilimaliwatu; na 
e) Idara ya Sera na Mipango; 

 

               Vitengo  

a) Kitengo cha Fedha na Uhasibu; 
b) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; 
c) Kitengo cha Mawasiliano Serikalini; 
d) Kitengo cha Ugavi na Ununuzi;  
e) Kitengo cha Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano; na 
f) Kitengo cha Huduma za Sheria. 
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1.5 Taasisi Zilizo Chini ya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo   

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo inatekeleza majukumu ya kisera kipitia 

Taasisi zilizo chini ya Wizara. Hivyo, shughuli za ufuatiliaji na tathmini za Wizara 

kwa zitahusisha miradi na shughuli za kimkakati zinazotekelezwa na Taasisi Saba 

(7) zilizo chini Wizara ambazo ni: - 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1.6 Lengo la Mpangokazi wa Ufuatiliaji na Tathmini  

1.6.1 Lengo  Kuu 

Lengo kuu la Mpango kazi ni kuweka mfumo wa pamoja wa uratibu wa ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi na shughuli za Wizara ya utamaduni, Sanaa na Michezo ili 

kupata tija na ufanisi katika utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 2022/23. 

 

1.6.2 Malengo Mahsusi  

(a) Kuwa na uratibu wa pamoja wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini kwa kazi 

zinazotekelezwa na Wizara kupitia Idara, Vitengo na Taasisi za Wizara; 

(b) Kuimarisha ushiriki wa Idara na Vitengo katika shughuli za ufuatiliaji na 

tathmini;  

(c) Kufanikisha  Idara na Vitengo kutekeleza wajibu wao katika shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini; na 

(d) Kuwezesha kujenga uwezo wa Watumishi wa Wizara katika kufanya 

ufuatiliaji na tathmini.  

 

1.7 Matokeo ya Utekelezaji wa Mpangokazi wa Ufuatiliaji na Tathmini 

(a) Kuandaliwa kwa Mpango Kazi wa Ufuatiliaji na Tathmini ikiwa ni pamoja na 

maeneo yatakayozingatiwa; 

(b) Kuimarika uwezo wa watumishi wa Idara ya Sera na Mipango na wengineo 

katika Wizara ikiwemo uelewa wa namna ya ufanyaji wa shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini; 

(c) Kuimarika kwa utoaji wa taarifa za ufuatiliaji na tathmini; 

(d) Kufanyika kwa tathmini ya shughuli muhimu zinazosimamiwa na Wizara;  

(e) Kuwezesha miradi na shughuli za zinazosimamiwa na Wizara kwa ufanisi na 

kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa;  

(a) Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) 

(b) Baraza la Kiswahili la Taifa 
(BAKITA) 

(c) Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 
Bagamoyo (TaSUBa) 

(d) Bodi ya Filamu na Michezo ya 
Kuigiza (TFB) 

 

 

 

 

 

 

 

 

(e) Baraza la Michezo la Taifa (BMT) 

(f) Chama cha Hakimiliki Tanzania 

(COSOTA); na  

(g) Chuo cha Maendelo ya Michezo 

Malya. 
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(f) kuwezesha Wizara kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati kulingana katika 

masuala mbalimbali ya kimkakati; na 

(g) Kuimarika kwa utekelezaji wa Ilani ya CCM kwa ajili ya uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 pamoja na maelekezo mbalimbali ya Viongozi Wakuu wa 

Kitaifa. 
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SEHEMU YA PILI 

 

MAENEO MAHSUSI NA RATIBA YA UFUATILIAJI NA TATHMINI  

KWA MWAKA 2022/23 

 

2.1 Utangulizi  

Sehemu hii inaonesha kazi zinazotekelezwa na Ufuatiliaji na Tathmini kwa mwaka  

2022/23. Kazi hizi zinajumuisha kazi za Wizara zilizoainishwa kupitia  Mpango Kazi 

na Mpango wa Mtiririko wa Fedha wa Mwaka 2022/23; Mpango Mkakati wa Mwaka 

2021/22 - 2025/26, Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 - 2025/26); na 

Miradi inayoratibiwa na Wizara na Taasisi zilizo chini ya Wizara. Jedwali Na. 1 

linaonesha maeneo mahsusi na ratiba ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa Mwaka 

2022/23. 
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Jedwali Na. 1: Maeneo Mahsusi na na Ratiba ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa Mwaka 2022/23 

 

Na. Eneo Litakalofanyiwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Muda wa Utekelezaji na Tathmini Mahali/Mkoa Mhusika 

Robo ya I 
(Julai - 
Septemba 
2022) 

Robo ya II 
(Oktoba – 
Desemba 
2022) 

Robo ya III 
Januari – 
Machi 2023) 

Robo ya IV 
(Aprili – 
Juni 2023 

  

1.  Tathmini ya utekelezaji wa 
Mpango wa Bajeti wa 
Mwaka 2022/23 kwa 
kuzingatia Mpango Kazi 
(Action Plan) na Mpango 
wa mtiririko wa Fedha 
(cash flow plan) 

Septemba, 
2022 

 Desemba, 
2022 

 Machi, 2023 Juni, 2023 Dodoma DPP 

2.  Kufuatilia utekelezaji wa 
majukumu ya Programu ya 
Urithi wa Ukombozi wa 
Bara la Afrika  

Agosti, 2022 Desemba, 
2022 

 Mei, 2023 DSM na 
Mikoa 
mingine 

DPP 
MUT 

3.  Kutembelea na kufuatilia 
Ofisi za Mfuko wa 
Utamaduni Tanzania 
pamoja na kukagua 
Maandalizi ya Ujenzi wa 
Jengo la Ofisi za 
Utamaduni na Sanaa.  

 Oktoba, 2022  Juni, 2023 DSM na 
Mikoa 
mingine 

DPP 
MMS 
MUT 

4.  Ujenzi wa Chuo cha 
Maendeleo ya Michezo 
Malya; na Ukarabati na 
Uendelezaji wa Academia 
ya Michezo 

 Novemba, 
2022 

Machi, 2023 Mei, 2023 Magu-
Mwanza 

DPP 
MMM 

5.  Ujenzi wa Eneo 
Changamani la Michezo 
Dodoma.  

 Novemba, 
2022 

Machi, 2023 Juni, 2023 Dodoma DPP 
MMM 
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Na. Eneo Litakalofanyiwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Muda wa Utekelezaji na Tathmini Mahali/Mkoa Mhusika 

Robo ya I 
(Julai - 
Septemba 
2022) 

Robo ya II 
(Oktoba – 
Desemba 
2022) 

Robo ya III 
Januari – 
Machi 2023) 

Robo ya IV 
(Aprili – 
Juni 2023 

  

6.  Ujenzi wa Vituo vya 
Mazoezi na Kupumzikia 
Wananchi na Ujenzi wa 
Sports Arena (Dar es 
Salaam na Dodoma)  

 Novemba, 
2022 

Machi, 2023 Mei, 20223 Dar es 
Salaam na 
Dodoma 

DPP 
MMM 

7.  Ujenzi wa Eneo 
Changamani la Michezo 
Dar es Salaam.  

 Novemba, 
2022 

Machi, 2023 Mei, 2023 Dar es 
Salaam 

DPP 
MMM 

8.  Ujenzi na Uimarishaji wa 
Miundombinu ya Michezo 
katika Shule Maalum za 
Michezo  

 Desemba, 
2022  

 Aprili, 2023 Mikoani MMM 

9.  Utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya 
mwaka 2020-2025 kupitia 
Idara za Kisekta na Taasisi 
zilizochini yake kwa Kipindi 
kitakachobainishwa. 

Agosti, 2022 Novemba,  
2022 

Machi, 2023 Juni, 2023 Dodoma DPP 
MUT 
MMS 
MMM; na 
TAASISI 

10.  Ukarabati wa Chuo cha 
Sanaa Bagamoyo  

 Novemba, 
2022 

Machi, 2024 Juni, 2023 Bagamoyo- 
Pwani 

DPP 
MMS 

11.  Tathmini ya utekelezaji wa 
Mkataba wa Huduma kwa 
Mteji (CSC). 

   Machi, 
2023 

Dodoma DAHRM 

12.  Tathmini ya Bajeti ya 
Mishahara kwa kuangalia 
upandishwaji na, 
ubadilishwaji vyeo. 

  Februari, 2023  Dodoma DAHRM 

13.  Tathmini ya utekelezaji wa  Desemba,  Juni, 2023 Dar es DPP 
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Na. Eneo Litakalofanyiwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Muda wa Utekelezaji na Tathmini Mahali/Mkoa Mhusika 

Robo ya I 
(Julai - 
Septemba 
2022) 

Robo ya II 
(Oktoba – 
Desemba 
2022) 

Robo ya III 
Januari – 
Machi 2023) 

Robo ya IV 
(Aprili – 
Juni 2023 

  

Mpango wa Uratibu wa 
Programu ya Kubidhaisha 
Kiswahili Duniani. 

2022 Salaam MUT 

14.  Tathmini matokeo ya 
matumizi ya vifaa vya 
ukalimani vilivyonunuliwa 
BAKITA. 

  Machi, 2023  Dar es 
Salaam 

DPP 
MUT 

15.  Tathmini ya Mifumo ya 
Usajili wa Kielekroniki 
(BASATA na Bodi ya 
Filamu Tanzania.  

 Desemba, 
2022 

 Aprili, 2023 Dar es 
Salaam 

DPP 
MUT 
MMS 

16.  Tathmini ya Mifumo ya 
Kieletroki ya Ukusanyaji 
Mapato Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na Uhuru. 

 Desemba, 
2022 

  Dar es 
Salaam 

DPP 
MMM 

17.  Ufuatiliaji wa ujenzi wa 
Jengo la Wizara Awamu ya 
Pili -Mtumba 

Septemba 
2022 

Desemba 
2022 

 Aprili 2023 Juni 2023 Dodoma DAHRM  
DPMU 
DPP 

18.  Ufuatiliaji wa Utendaji kazi 
wa Maafisa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo Katika 
ngazi za Mikoa na 
Halmashauri baada 
kuanzishwa Kitengo Kipya 
katika ngazi hizo katika 
Mikoa ya Kanda ya Ziwa. 

 Desemba, 
2022 

 Juni, 2023 Mikoani DPP 
MUT 
MMS 
MMM 

19.  Utekelezaji wa maelekezo 
mahsusi  ya Kamati ya 

 Desemba, 
2022 

Machi, 2023 Juni, 2023 Dodoma DPP 
MUT 
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Na. Eneo Litakalofanyiwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Muda wa Utekelezaji na Tathmini Mahali/Mkoa Mhusika 

Robo ya I 
(Julai - 
Septemba 
2022) 

Robo ya II 
(Oktoba – 
Desemba 
2022) 

Robo ya III 
Januari – 
Machi 2023) 

Robo ya IV 
(Aprili – 
Juni 2023 

  

Kudumu ya Bunge ya 
Huduma na Maendeleo ya 
Jamii  

MMS 
MMM 

20.  Utekelezaji wa Maazimio 
na  yatokano na vikao vya 
Baraza la Wafanyakazi  

 Septemba, 
2022 

 Aprili, 2023 Dodoma WAKUU 
WA 
IDARA NA 
VITENGO; 
KATIBU  - 
BLW 

21.  Tathmini ya Mfuko wa 
Kufarijiana na SACCOS ya 
Wizara 

 Septemba, 
2022 

 Aprili, 2023 Dodoma DAHRM 

22.  Tathmini ya utekelezaji wa 
ukabilianaji wa vihatarishi 

  Januari, 2023 Juni 2023 Dodoma  

23.  Tathmini ya Utekelezaji wa 
Mpango wa Ununuzi wa 
Wizara wa mwaka 2022/23 

 Desemba 
2022 

 Juni, 2023 Dodoma DAHRM 

24.  Tathmini ya Utekelezaji wa 
Hoja za Ukaguzi kutoka 
CAG 

Septemba, 
 2022 

Desemba 
2022 

Machi, 2023 Juni 2023 Dodoma CA 
DPP 
MMM 
MUT 
MMS 
DAHRM 
DPMU 

25.  Tathmini ya usimamizi wa 
masuala ya fedha na 
manunuzi katika Wizara 

 Desemba, 
2022 

 Juni, 2022 Dodoma CIA 
CA 
DPMU 

26.  Ufuatiliaji wa viashiria vya Septemba, Desemba Machi, 2023 Juni 2023 Dodoma DPMU 
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Na. Eneo Litakalofanyiwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Muda wa Utekelezaji na Tathmini Mahali/Mkoa Mhusika 

Robo ya I 
(Julai - 
Septemba 
2022) 

Robo ya II 
(Oktoba – 
Desemba 
2022) 

Robo ya III 
Januari – 
Machi 2023) 

Robo ya IV 
(Aprili – 
Juni 2023 

  

Mkataba wa Utendajikazi  2022 2022 DAHRM 

27.  Tathmini ya matamasha 
mbalimbali yanayoratibiwa 
na Wizara 

 Desemba, 
2022 

 Mei, 2023 Dodoma DPP 
MUT 
MMS 
MMM 

28.  Tatmini ya Ufanisi wa Timu 
za Taifa katika mashindano 
ya Kikanda na Kimataifa. 

Septemba, 
2022 

Desemba, 
2022 

Januari, 2023 Juni, 2023 Dodoma  

29.  Kitengo cha Sheria 
kushirikiana na Idara na 
Idara za Kisekta kufuatilia 
na kutathmini michakato ya 
utungaji na urekebu wa 
sheria, Kanuni na 
miongozo mbalimbali 
inayoandaliwa na Idara na 
Taasisi zilizopo chini ya 
Wizara   

Septemba, 
2022 

Desemba, 
2022 

Machi,2023 Juni, 2023 Septemba, 
2022 

HLSU 
MUT 
MMS 
MMM 
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SEHEMU YA TATU 

 

MASUALA MUHIMU YA KUZINGATIWA KATIKA UFUATILIAJI NA TATHMINI  

 

3.1 Utangulizi 

Shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika Wizara zitatekelezwa kwa ufanisi na tija 

ikiwa watekelezaji kutoka Idara na Vitengo watazingatia masuala muhimu/utaratibu 

unaofanikisha utekelezaji wa shughuli hizo.  Baadhi ya masuala ya kuzingatiwa ni 

kama ifuatavyo: - 

 

3.2 Majukumu ya Uratibu na Usimamizi wa Shughuli za Ufuatiliaji na 

Tathmini  

(a) Idara ya Sera na Mipango, kupitia Sehemu ya Ufuatiliaji na Tathmini ndio 

mratibu mkuu na msimamizi wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika 

Wizara. Idara hii ndiyo itahusika na uratibu wa uandaaji wa taarifa za ufuatiliaji 

na tathmini na kuwasilisha katika kikao cha Menejimenti ya Wizara.  

 

(b) Idara na Vitengo, vitatekeleza shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika 

maeneo yao kulingana na majukumu wanayoyatekeleza, zitaandaa taarifa za 

ufuatiliaji na tathmini na kuwasilisha taarifa hizo Idara ya Sera na Mipango 

kwa ajili ya uratibu. Pia, zitashiriki katika shughuli mbalimbali za ufutiliaji na 

tathmini kwa utaratibu utaopendekezwa.  

 

(c) Menejimenti ya Wizara: Menejimenti ya Wizara ina jukumu la kupitia, kujadili 

na kuidhinisha shughuli na taarifa za ufuatiliaji na tathmini. Aidha, Menejimenti 

ina jukumu la kuhakikisha hatua zinachukuliwa kulingana na mapendekezo ya 

taarifa za ufuatiliaji na tathmini. Hivyo, vikao vya mapitio ya ‘Menejimenti’ vya 

kujadili taarifa za ufuatiliaji na tathmini vitafanyika na kuhakikisha hatua stahiki 

zinachukuliwa kutokana na maazimio ya vikao hivyo.  

 

3.3 Kujenga uwezo wa Watumishi Wizara katika masuala ya Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Idara na Vitengo vitakuwa na jukumu la kujenga uwezo wa watumishi walio chini yao 

ili waweze kushiriki na kufanya ipasavyo shughuli za ufutiliaji na tathmini. Aidha, 

Idara ya Sera na Mipango itahusika katika kuwezesha kutoa utaalam kwa Idara na 

Vitengo katika kufanya shughuli za ufuatiliaji na tathmini.  

 

3.4 Utaratibu wa Idara/ Vitengo na Wadau Wengine Kushiriki katika 

Ufuatiliaji na Tathmini  

Idara na Vitengo vitaunda Timu za ufuatiliaji wa tathmini kwa kushirikiana au kwa 

uratibu wa Idara ya Sera na Mipango. Aidha, endapo kutakuwa na uhitaji wa 

kushirikisha Taasisi nyingine, Taasisi hizo zitashirikishwa kwa kibali cha Katibu 

Mkuu.    
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3.5 Mtiririko wa  Hatua za Utekelezaji wa Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini 

Na. Hatua Maelezo 

1. Kuandaa hadidu za rejea 
(ToRs) 

Kuainisha hadidu za rejea (ToRs) kwa 
kuzingatia aina, hitaji au lengo la shughuli ya 
ufuatiliaji na  tathmini. 

2. Upangaji na Uandaaji wa Bajeti Bajeti itaandaliwa kulingana na hadidu za rejea 
zilizoainishwa. Bajeti husika itazingatia aina ya 
ufuatiliaji na tathmini inayotarajiwa kufanyika. 

3. Muundo wa Timu ya wataalam 
wa ufuatiliaji na tathmini 

Timu ya ufuatiliaji na tathmini itazingatia 
shughuli inayofanyiwa ufuatiliaji na tathmini na 
hadidu za rejea kuunda timu ya wataalam. 

4. Kutembelea na Kukusanya wa 
taarifa  

Timu itakusanya taarifa kulingana lengo la 
ufuatiliaji na tathmini. Hatua hii itahusisha:- 
Kukagua, mahojiano, na mapitio ya nyaraka 
mbalimbali za Mradi 

5. Uchambuzi na uchakataji wa 
taarifa 

Timu itachakata na kuchambua taarifa 
zilizokusanywa na kuandaa taarifa ya ufuatiliaji 
tathmini.  

6. Uandaaji wa taarifa na maoni Timu itaandaa taarifa itakayoonesha hatua ya 
utekelezaji na matokeo yaliyofikiwa, 
changamoto zilizopo  na mapendekezo kwa 
kuzingatia maoni ya wadau kwa kadri 
itakavyoweka na. Aidha, taarifa itawasilishwa 
katika kikao cha  Menejimenti kwa ajili ya 
kujadiliwa na hatua za utekelezaji. 

 

Kiambatisho Na. 1 ni mfano wa Masuala ya Kuzingatia pamoja na Hadidu za Rejea 

kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi  ya maendeleo. 

 

3.6 Zana kwa Ajili ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Zana (tools) za ufuatiliaji na tathmini zinazo tumika ni pamoja na:  

(a) Orodha ya Rejea “Checklist”: Taarifa muhimu kuhusu mradi au shughuli 

inayofanyiwa ufuatiliaji na tathmini zitaorodhesha. Mfano wa masuala ambayo 

yanaweza orodheshwa ni nyaraka za miradi, taarifa za utekelezaji, mtiririko 

wa fedha, mpango kazi, uridhikaji na matarajio kwa wanufaika wa mradi, Hali 

ya usimamizi wa  huduma, changamoto zilizopo na mapendekezo ya 

kukabiliana nazo. Kiambatisho Na. 2 ni mfano orodha ya rejea kwa ajili ya 

ufuatiliaji na tathmini za miradi ya maendeleo. Kwa kuzingatia mfano wa 

kiambatisho Na. 2, Idara na Vitengo vitaandaa orodha rejea zinazokidhi 

mahitaji ya kazi zitakazofanyiwa ufuatiliaji na tathmini; na 

(b) Dodoso “Questionnaire”: Timu itaandaa maswali yaliyopangiliwa au 

yasiyopangiliwa ambayo yatatumika kwenye mahojiano na majadiliano ili 

kuongoza upatikanaji wa taarifa kutoka kwa wadau.  

 

3.7 Muundo wa Taarifa ya  Ufuatiliaji na Tathmini  

Taarifa za ufuatiliaji na tathmini itaandaliwa kwa  kupitia mpangilio Utangulizi 

(maelezo mafupi yatakayoelelezea shughuli inayofanyiwa ufuatiliaji au tathimi na 

madhumini yake. Aidha, kiainishwe kipindi kinachofanyiwa ufuatiliaji na tathmini); (ii) 
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Taarifa za Fedha za utekelezaji (ikijumuisha vyanzo vya fedha, fedha zilizotolwa, 

zolitumika, bakao na sababu ya kutumika. Aidha, taarifa za fedha zitawekwa 

kulingana na aina ya shughuli inayofanyiwa ufuatiliaji au tathmini; (iii) Watakelezaji 

na wanafaikaji wa shughuli husika; (iv) Hatua iliyofikiwa kwa kuainisha asilimia ya 

jumla iliyofikiwa na shughuli zilizofanyika; na maeneo yaliyobainika (Aidha, yaelezwe 

masuala kuhusu utekelezaji na fedha zilizotolewa); Vile vile picha zinazoonesha hali 

ya utekelezaji, picha kutoka kwa wanafaika au eneo la utekelezaj zijumuishwe; (v) 

changamoto za utekelezaji na mapendekezo ya hatua za kukabiliana nazo; (vi) 

Masuala Timu imejifunza (mafunzo ya Ufuatiliaji na Tathmini); na (vii) Hitimisho. 

 

3.8 Ufuatiliaji wa Viashiria   

Idara  na Vitengo kwa uratibu wa Idara ya Sera na Mipango vitafanya ufuatiliaji wa 

viasharia vya kupima utendaji kazi kwa kuzingatia Mkataba wa Utendaji kazi 

(Performance Contracting) wa mwaka 2022/23 uliowasilishwa na Idara na Vitengo.  

 

3.9 Ufuatiliaji na tathmini ya Vihatarishi  

Idara na Vitengo kwa uratibu wa Idara ya Sera na Mipango vitakuwa  na jukumu la 

kufanya ufuatiliaji na tathmini ya ukabilianaji wa vihatarishi ambavyo vimeainishwa 

katika mwongozo wa vihatarishi (‘risk framework) na rejesta ya vihatarishi (risk 

rejister’). Masuala yatakayozingatiwa ni pamoja na kuangalia kama mikakati ya 

kukabiliana na viashiria inatekelezwa, changamoto zilizopo, na mapendekezo 

kukabiliana nazo.  

 

3.10 Tathmini 

Tathmini zitakazoandaliwa, pamoja na masuala mengine zizingatie matumizi ya 

rasilimali, jitihada zilizofanyika, ufikiwaji wa malengo na mafanikio yaliyopatikana, 

ufanisi, matokeo katika muda wa kati na mrefu ikilinganishwa na malengo 

yaliyopangwa, kujifunza, uendelevu na athari katika muda wa kati au mrefu. Tathmini 

hizi zitajumuisha kupitia taarifa mbalimbali za utekelezaji, na kufanya mahojiano na 

wahusika au wanufaika.  

 

Tathmini zinaweza kufanywa na kusimamiwa na timu itakayoundwa na Wizara au 

kushirikisha au kufanywa na Mtaalam Elekezi kutoka nje ya Wizara ambapo Wizara 

itaandaa Dondoo za Rejea zitakazo ongoza tathmini. 

 

3.11 Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini 

Idara ya Sera na Mipango itaratibu maandalizi ya taarifa jumuishi za kila robo mwaka  

za Ufuatiliaji na Tathmini  na kuwasilisha katika ngazi mbalimbali Serikalini kwa 

kuzingatia miongozo ya utekelezaji wa shughuli za Serikali ikijumuisha: Sheria ya 

Bajeti Sura 439; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na. 11 ya mwaka ya mwaka 2008; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

ya Serikali kwa Mwaka 2022/23; Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika 

Utumishi wa Umma; Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na programu za 

Maendeleo; na Mkakati wa ufuatiliaji wa Tathmini za Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
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wa Taifa wa Miaka Mitano - FYDP III (2021/22-2025/26).  

 

3.12 Utaratibu wa Upatikaji wa Fedha za Utekelezaji wa Mpango wa Ufatiliaji 

na Tathmini kwa Mwaka 2022/23  

Idara/Kitengo kitagharamia shughuli za ufuatiliaji na tathmini. Aidha, Idara au 

Vitengo vinaweza kuchangia gharama ikiwa shughuli za ufuatiliaji au tathmini 

zitafanyika kwa ushirikiano, hivyo gharama za ufuatiliaji na tathmini kulipwa na Idara/ 

Kitengo husika. Aidha, Idara ya Sera na Mipango itaendelea kutafuta rasilimali za 

ziada kwa ajili ya kugharamia shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika Wizara na 

Taasisi zilizo chini ya Wizara.  
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SEHEMU YA NNE 

 

HITIMISHO 

 

Kwa kuzingtia Malengo Makuu ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Uongozi Mahili 

wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Pamoja na Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano, 2021/2022 – 2025/26, Mpango Kazi wa ufuatiliaji na Tathmini utakuwa 

zana muhimu kufanikisha malengo ya Wizara.Hivyo, wadau wote muhimu katika 

utekelezaji wa mpango kazi  wanahimizwa kuzingatia  maelekezo yaliyo katika  

Mpango Kazi wa kutekeleza shughuli husika kwa mujibu wa ratiba iliyopangwa. 
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Kiambatisho Na. 1 

 

MASUALA MUHIMU YA KUZINGATIA WAKATI WA KUFUATILIA NA 

KUTATHMINI UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO  

 

A. UTANGULIZI 

Idara ya Sera na Mipango ina jukumu la kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya Mpango na 

Bajeti ya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo. Katika kutekeleza jukumu hilo, 

Idara inafanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 

maendeleo kila robo mwaka. Miradi inayofuatiliwa ni ile inayogharamiwa kwa fedha 

za ruzuku ya Serikali Kuu na ile inayotekelezwa na fedha za Taasisi zilizo chini ya 

Wizara. Kwa msingi huo, Idara inafanya ufuatiliaji kila robo ya mwaka 2022/23. 

 

B. LENGO LA UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MIRADI 

(a) Kupata uelewa wa eneo la mradi na kubaini hatua zilizofikiwa katika 

utekelezaji; 

(b) Kuelewa changamoto za utekelezaji wa miradi na kupendekeza hatua 

stahiki za namna ya kukabiliana nazo; 

(c) Kubaini mchango wa mradi katika kutekeleza Mpango na Bajeti ya 

Wizara; 

(d) Kupata taarifa za msingi kwa ajili ya maandalizi ya Mpango na Bajeti 

katika mwaka wa fedha unaofuata;  

(e) Kupata taarifa ambazo zitasaidia katika uombaji wa rasilimali za 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo kutoka Hazina; 

(f) Kuongeza Uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za Umma; 

(g) Kuweka mkazo kwenye kufikia malengo tarajiwa; na 

(h) Kusaidia kwenye utoaji wa maamuzi sahihi. 

 

C. HADIDU ZA REJEA KWA AJILI YA UFUATILIAJI NA TATHMINI YA 

MIRADI  

(a) Kuainisha kiasi cha fedha zilizotengwa na zilizopokelewa; 

(b) Kufuatilia fedha zilizopokelewa iwapo zimetumika katika utekelezaji wa 

mradi kama ilivyokusudiwa; 

(c) Kukagua na kubainisha kazi zilizotekelezwa na gharama zake kwa 

mujibu wa mikataba;  

(d) Kupitia na kutathmini maeneo yote ya utekelezaji (ujenzi) wa mradi 

kwa mujibu wa michoro; 

(e) Kufuatilia iwapo utekelezaji mradi umezingatia Mpango Kazi wa 

utekelezaji; 

(f) Kutathmini usimamizi wa mradi ulivyofanyika na ubora wa kazi 

zilizotekelezwa;  

(g) Kubaini changamoto za utekelezaji wa miradi na kupendekeza namna 

bora ya kuzitatua;  

(h) Kuainisha mchango wa mradi katika utekelezaji wa Mpango na Bajeti 
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ya Mwaka husika; na 

(i) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya ufuatiliaji wa miradi kwa Katibu 

Mkuu. 

 

D. NJIA ZITAKAZOTUMIKA  

(a) Kupitia na kuchambua nyaraka na taarifa mbalimbali (Mpango na 

Bajeti ya mwaka husika, Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka, Taarifa 

za Mshauri Elekezi, Taarifa za Vikao vya Kamati za Mradi, Mikataba ya 

Wakandarasi na Washauri Elekezi, Mpango kazi na Mpango wa 

Mtiririko wa Fedha wa mwaka  husika); 

(b) Taarifa ya utolewaji wa fedha kutoka Hazina kwa kila mradi; 

(c) Kitabu cha kumbukumbu za zabuni ya miradi (Procurement Register); 

(d) Kufanya majadiliano na wadau muhimu; na 

(e) Kutembelea maeneo ya utekelezaji kwa lengo la kujiridhisha na 

kujionea hali halisi. 

 


